หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาเรียนรัฐธรรมนูญฉบับภาษาอังกฤษกัน จะได้ฉลาดทันคนแคระทั้งเจ็ด  (อ่าน 138 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 20:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 21:05 น »

uddthailand
ฉบับภาษาอังกฤษ : รศ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี อ.คณะรัฐศาสตร์ จุฬาฯกล่าว รธน.ไทยต้องอ่านเป็นภาษาไทยเนื่องจากราชอาณาจักรไทย ยึดถือภาษาไทยเป็นภาษาราชการ การตีความรัฐธรรมนูญไม่ว่าภาษาไทยหรือฉบับแปลเป็นภาษาอังกฤษ ต้องคำนึงถึงเจตนารมณ์แห่งรัฐธรรมนูญเป็นสำคัญ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 มิ.ย. 12, 10:12 น »

แล้วศาลพระภูมิบ้านผมต้องไหว้ด้วยภาษาอังกฤษหรือเปล่านะ ท่านเจ้าที่จะฟังภาษาไทยของผมไม่รู้เรื่องแน่ และต้องเปลี่ยนเครื่องเซ่น จาก ข้าว อาหารคาวหวานแบบไทยๆ เป็น แฮมเบอเกอร์ หรือ พิซซ่า เอาทูน่าสลัดด้วยก็น่าจะเวิร์ค ส่วนน้ำแดงก็เป็นไวน์แดงสักจอก แถมด้วยไปป์มวนใหญ่ จัดศาลพระภูมิใหม่จากบ้านทรงไทยเป็นโมเดิร์นโฮม จากดอกพุทธรักกษากลายเป็นดอกทิวลิป

เห้อ.ไปหล่ะ ไปฝึกพูดภาษาประกิตกับศาลพระภูมิก่อน
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 มิ.ย. 12, 11:33 น »

แล้วศาลพระภูมิบ้านผมต้องไหว้ด้วยภาษาอังกฤษหรือเปล่านะ ท่านเจ้าที่จะฟังภาษาไทยของผมไม่รู้เรื่องแน่ และต้องเปลี่ยนเครื่องเซ่น จาก ข้าว อาหารคาวหวานแบบไทยๆ เป็น แฮมเบอเกอร์ หรือ พิซซ่า เอาทูน่าสลัดด้วยก็น่าจะเวิร์ค ส่วนน้ำแดงก็เป็นไวน์แดงสักจอก แถมด้วยไปป์มวนใหญ่ จัดศาลพระภูมิใหม่จากบ้านทรงไทยเป็นโมเดิร์นโฮม จากดอกพุทธรักกษากลายเป็นดอกทิวลิป

เห้อ.ไปหล่ะ ไปฝึกพูดภาษาประกิตกับศาลพระภูมิก่อน

อืมน่าคิดนะ...

เวลาฝันร้ายหรือโดนผีอำ (คนอำไม่เกี่ยวนะ) ผู้เฒ่าแถวบ้านให้ท่อง พุทธโทๆๆๆๆๆ อะไรประมาณนี้ ผมเคยไปอยู่ลาวมาสองปีก็ใช้ได้ผลนะ ตอนอยู่พม่า ผีหม่อง ไม่เคยเล่นด้วยเลยไม่รู้จะอย่างไร

ตอนอยู่ยุโรปก็เช่นกันผีฝรั่งไม่เคยมาอำเลย เพราะผมมัวแต่เปิด Dic ไม่มีเวลานอนให้ฝันร้ายด้วย แต่ก็ดีนะที่ตอนั้นผมขยันเปิด Dic วันนี้ศาลไทยเลยสับขาหลอกไม่ได้ การเรียนภาษาที่ดีเราต้องคิด และพูดแบบภาษานั้นๆ เจ้านายเก่าผมเป็นฝรั่งพูดไทย เค้ามักจะถามว่า

"มีอะไรปัญหา" แทนที่จะถามว่า "มีปัญหาอะไร" ไม่น่าเชื่อว่าศาลไทยจะเอาการเล่นคำพื้นๆ แบบนี้มาใช้

ให้ตายดิคิดได้งัย
Guest
ตลก ตุลาการ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 8 มิ.ย. 12, 15:40 น »

คราวก่อนตัดสิน นายสมัคร ด้วย พจนานุกรม เรื่องลูกจ้าง
คราวนี้จะเอา ดิกชันนารี มาแปลรธน. q*073
ตลก..ตุลาการ q*027

Tags:  เรียนภาษาอังกฤษ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม