หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ริว จิตสัมผัส เป็นคนลวงโลก..?  (อ่าน 252661 ครั้ง)
Guest
มัชฌิมา
เรทกระทู้
« ตอบ #810 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 09:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เปนธรรมดาทีคนไม่เชื่อก็ปฏืเสฐทุกสิ่งที่ไม่เชื่อแต่สิ่งที่สำคัญคือคุณริวจะสอนเรื่องบาปบุณคุณโทษและเปรียบเทียบทั้งวิทยาศาตร์ไสยสาตร์และพระธรรมคำสอน ชี้แนนะแนวทางที่ถูกต้องไมาใช่เอะอะก็ให้ทำะไรบ้าบอเหมือนหมอดูปลอมกับร่งทรงปลอมๆทั่วไป เราควรมองในสิ่งที่ดีงามที่คนๆนึงพยายามช่วยเหลือคนฟรีๆ เพราะเรื่องแบบนี้ถ้าเกิดขึ้นกับเรา...ใครล่ะจะช่วยเราได้เพราะมันมองไม่เห็น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
st_junior
เรทกระทู้
« ตอบ #811 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 13:12 น »

คุณคำตอบ #25 แสดงว่าคุณไม่ใช่ชาวพุทธ จึงไม่เชื่อเรื่องกรรม หรือภพชาติ และคุณก็ไม่เข้าใจเรื่องธรรมะ สุดท้ายคุณก็ไม่เข้าใจในเรื่องโลกวิทยาศาสตร์ที่แม้แต่ องค์การน่าซา หรือมหาวิทยาต่างๆ ในสหรัฐ แคนาดา เยอรมัน เขาก็ค้นพบกันบ้างแล้ว แถมหลักสูตรกัมมัฏฐานก็เริ่มมีในบางมหาวิทยาลัยแล้ว แม้คุณหมอทั้งไทย และต่างชาติ ก็หันมาใช้วิธีธรรมะ ในการบำบัดคนไข้ที่ไม่สามารถรักษาด้วยวิธีทางโลกได้สำเร็จ ดิฉันก็คิดเหมือนคุณล่ะค่ะ เรื่องการเตรียมงานก่อนออกอากาศ เพราะมันเป็นเรื่องปกติ เรื่องเรตติ้ง ก็ใช่ แต่เรื่องคุณริวมีจิตสัมผัสหรือไม่ ต้องให้ผู้ที่มีจิตสัมผัสจริงๆ เป็นผู้ให้คำตอบ ส่วนตัวก็ไม่ชอบเรื่องเจ้าเข้าทรงอยู่แล้ว แต่ที่แน่ๆ สิ่งที่คุณริวอธิบายทุกครั้งในการออกอากาศ มันเป็นธรรมะล้วนๆ เหตุและผลล้วนๆ (กรรม) หากเราเอาอคติออกจากใจได้เมื่อไหร่ ปัญญาก็จะเกิด คุณจะรู้ว่าสิ่งใดถูกสิ่งใดผิด .. หากคุณเชื่อเรื่องสมองตายแล้วชีวิตก็จบ ก็ไม่เป็นไร เพราะคุณก็คงเชื่อแบบนี้มาไม่รู้กี่ชาติแล้ว พวกเรานักปฏิบัติทั้งหลายก็เคยคิดเหมือนคุณนั่นแหละ แต่สุดท้ายก็ยอมศึกษาและทดสอบด้วยตนเอง เราได้แต่รู้สึกเสียดายเวลาอันมีค่าที่คุณกำลังมีโอกาสอยู่ ก็เท่านั้น เรื่องแบบนี้ บอกกันไม่ได้ ก็เหมือนคุณริวที่พยายามบอก แต่ก็ถูกต่อว่า.. เรื่องภพชาติ เราลองผิดถูกไม่ได้ แต่ศึกษาได้ อย่างน้อยหากมีจริง เราก็ไม่เสียชาติเกิด ที่ได้เป็นมนุษย์ตอนนี้ที่สมองยังไม่ตาย..เพราะหากรอสมองตายแล้ววิญญาณเรามีจริง คงยากแก้ไขเสียแล้ว..ดังนั้นทำประกันความตายไว้ตอนนี้ไม่ดีกว่าหรือ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Pichadachat
เรทกระทู้
« ตอบ #812 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 20:33 น »

q*038 q*026 คุณไม่เชื่อคุณก็ไม่ควรไปว่าพี่ เขา เเล้วรายการคนอวดผี ก็มีคติเตือนทุกอย่าง ก็คุณเป็นคนที่ไร้ความนึกคิดวันๆว่าคนนั้นคนนี้ ไม่ดูตัวเอง ครอบครัวตัวเอง เอาตัวรอดยัง q*076 q*076 รายการคนอวดผีดีค่ะ คือเตือนคนที่ประมาทไร ความคิดให้มีสติ รู้จักบาปบุญคุณโทษ ขึ้นมาบาง q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*071 q*071 q*071 q*071

Guest
คนมีองค์เหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #813 เมื่อ: 4 มี.ค. 13, 09:52 น »

ต้องขอโทษแสดงความคิดเห็น q*075
บางคนก็ไม่ได้อยากจะเห็นวิญญาณ เห็นการทำชั่วของคนอื่น เห็นอนาคตของใคร มันน่ากลัว แต่ก็เลี่ยงไม่ได้ การช่วยเหลือคนมันยาก เพราะถ้าหากเค้าศรัทธาก็ดี เค้าไม่เชื่อก็โดนด่า ไม่ได้อยากรับรู้เรื่องของใคร แต่ก็ต้องทำ เมื่อถูกเลือก แถมชีวิตยังถูกรบกวน จากคนที่เดือดร้อน
ไม่ได้ช่วยอะไรใคร ก็อย่าว่าคนอื่น q*074
ทำอะไรเพื่อสังคมบ้างหรือยังตัวของคุณหน่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #814 เมื่อ: 17 มี.ค. 13, 16:53 น »

ก็เป็นรายการของ บริษัทนี้ครับ วิถีทางการทำมาหากินของเขา เขาก็ต้องทำเพื่อความอยู่รอด และที่สำคัญคือ " เงิน " ครับผม เขารู้ว่าคนไทยเรายัง อยาก ที่จะเสพกับสิ่งเหล่านี้เพราะฉนั้นการที่เราเปิดเข้าไปดูแล้ว เราเองก็ต้องใช้ดุลยพินิจของเราเองว่าจะเชื่อ หรือ งมงาย หรือจะดูเพื่อตื่นเต้นเป็นการแก้เซ็ง ก็พอนะครับ
Guest
อิสรา
เรทกระทู้
« ตอบ #815 เมื่อ: 4 ต.ค. 13, 20:23 น »

ไม่อยากให้คนไทยงมงาย ไม่ใช่ดูแล้วเชื่อ แต่อยากให้คิดด้วย

Guest
อิสรา
เรทกระทู้
« ตอบ #816 เมื่อ: 4 ต.ค. 13, 20:25 น »

ไม่อยากให้คนไทยงมงาย ไม่ใช่ดูแล้วเชื่อ แต่อยากให้คิดด้วย

Guest
สกาล่า
เรทกระทู้
« ตอบ #817 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 15:18 น »

ใครคิดอย่างไรก้อช่างแต่เราเชื่อริว เกินร้อยเพระเราเองลองทำตามคำแนะนำของริวที่ช่วยเหลือคนทางบ้าน ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องทำแท้งนะ..ทุกเรื่อง ศาสตร์แห่งตัวเลขหรือโหราศาสตร์ ทุกอย่างมีครูนะ...ไม่เชื่ออย่าลบหลู่..ชีวิตในอนาคตจะเป็นตามปากและความคิดไม่ดีต่อคนอื่น จำไว้

Guest
เจี๊ยบ นะ จ้ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #818 เมื่อ: 8 ม.ค. 14, 23:31 น »

เราก็เป็นคนนึงนะที่มีความรู้สึกว่า\"คุณริว\"ไม่ใช่คนลวงโลก เราไม่ใช่คนเชื่อเรื่องพวกนี้ แต่เราเชื่อว่า\"คุณริว\"แน่นอนจริงๆและนับถือมากชอบมากๆแต่สำหรับเจน ญาณฑิพย์น่ะเหรอ เมค ชัวว์ เว่อมากๆ

Guest
คนพุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #819 เมื่อ: 10 ก.พ. 14, 00:31 น »

ผี สาง เทวดา มีจริงครับ แต่คนเราถ้าไม่เห็นจริงไม่รู้จริงอย่าเอาสิ่งเหล่านี้มาอ้างทำมาหากิน เพราะไม่ใช่ของเล่นนะครับ คุณริวเองเพิ่งเกิดเมื่อวานซืนมาบอกติดต่อกับวิญญาณมั่งสิ่งลี้ลับมั่ง ขอโทษคนที่หัวอ่อนเชื่อคุณริวนะครับผมดูคุณแล้วขัดตาว่ะลวงโลกชัดๆ อย่างคุณริวเก่งกับการใช่จิตรวิทยาในการลวงคนดูเพื่อหาทรัพอันเป็นประโยชน์แห่งตนผมว่าผิด มาเทียบกับวิถีชาวบ้านที่ทำผีแม่ดำเวลามีคนป่วยถูกศาตร์ลึกลับยังไม่ติดเลยครับ

Guest
คนพุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #820 เมื่อ: 10 ก.พ. 14, 00:37 น »

ผมอยู่ชนบทภาคเหนือ อย่างคุณริวน่ะแถวบ้านเรียก ขี้เป๊อะ
แค่ผีแม่ดำที่ลงทรงในปุกข้าว(คล้ายๆกระติ๊บข้าวของอิสานแต่คนละทรง)คุณริวก็เทียบไม่ติดแล้วครับ หน้าตาของคนโกหกยังไงมันก็ฟ้องครับ สิ่งลี้ลับมนต์ตราทั้งดำและขาวมันมีจริง ขอเตือนคุณริวหรือใครหลายๆคนอย่าเอามาล้อเล่นหรือมาเป็ฯเครื่องมือหากินครับ มันบาป และสุดท้ายมันจะเข้าตัวเอานะครับ

Guest
konputh
เรทกระทู้
« ตอบ #821 เมื่อ: 10 ก.พ. 14, 01:53 น »

กระทู้นีไว้เป็นวิทยาทานนะครับ ยาวนิดนึง
ผมเป็นคนทางภาคเหนืออยู่ชนบทผมอยู่บนโลกนี้มา ปีนี้ 66 ปีแล้วครับ อาชีพผมเป็นครูตอนนี้เกษียณอายุแล้วครับชีวิตหลังเกษียรผมก้ได้เอาสิ่งที่ผมร่ำเรียนไสยเวศมาตลอดชีวิตมาใช้ช่วยคนอย่างจริงๆจังๆอยู่หลายปี จนปีทีแล้วผมต้องพักเพราะด้วยปัญหาสุขภาพผมเอง
ก่อนอื่นผมขอโทษคนที่เชื่อคุณริวไว้ด้วยนะครับ
เรื่อง ผี สาง เทวดา นาคา มนต์ดำ มนขาว มีอยู่จริงๆ คนชนบทอย่างผมรู้ดีครับ เพราะเกิดมาผมก็เจออยู่ในชีวิตประจะวัน เรื่องทรงเจ้าเข้าผีสมัย40-50 ปีก่อนนี้ไม่มีการเอามาโอ้อวดหากินแบบนี้มีไว้ช่วยคนจริงๆ และเป็นของจริงครับ คนมีของเขาไม่ให้อวด ถ้าอวดคือมีไม่จริงถึงมีจริงก็จะลดน้อยเสื่อมถอยลงครับครูบาอาจารย์ผมทุกท่านสอนมาอย่างนี้ ที่ออกมาพูดให้ทุกคนฟังคือผมกับลูกเคยดูรายการที่คุณริวออกทางทีวี ผมดูรู้เลยว่าของปลอมชัดๆเด็กเมื่อวานซืนออกมาบอกว่าติดต่อวิญญาณมั่งเจ้าที่มั่ง บอกตรงๆครับมันขัดตาขัดความรู้สึกครับ นี่ถ้าเป็นสมัย30 -40 ปีก่อนคุณริวโดนของคนจริงไปแล้วจะบอกให้เพราะคนที่มีของในตัวสมัยก่อนจะมีทั้ง ไสยดำไสยขาว พวกไสยขาวส่วนใหญ่จะมาจากวัดวาครูบาอาจารย์ท่านสั่งมิให้กลั่นแกล้งจะมีสรรพวิทยาอาคมไว้สำหรับช่วยผู้ตกทุก แต่ไสยดำนี่จะมาจากครูบาอาจารย์ที่ค่อนขั้างร้อนแถวบ้านจะเรียกตีนชายคาหิ้น(ชายคาบ้านที่ทำจากหญ้าคาจะสั้นลงเพราะเกิดจากคุณไสยที่ร้อน) พวกไสยดำนี่จะไม่รวย อาศัยหากินกับการทำบาปไม่มีการยับนั้งชั่งใจ รับจ้างแป๋งคน ตู้คน(ทำคุณไสยใส่คน)พวกนี้จะเก่งครับ หากมีของปลอมหรือปาหี่มาให้เห็นพวกนี้จะจัดการเรียบ บางคนไม่รู้ตัวถึงตายครับแต่ถ้าบางคนรู้ตัวก็จะไปตั้งขัน(ตั้งพานดอกไม้ ธูป เทียน)ขอขมาก็จะหายจากอาการปลิดทิ้ง สมัยก่อนเล่นกันแบบนี้ อย่างคุรริวนั้นผมว่าล่อแหลมมากครับอยากเตือนนะในฐานะรุ่นราวคราวเดียวกะหลานผม เลิกซะหากินแบบนี้ พวกไสยดำที่ผมรู้จักที่เคยไปร่ำเรียนรับขันมาด้วยกัน ที่ยังมีชีวิตรอดอยู่ก็มีอีกหลายคนและตั้งสำนักอยู่แถวนนทบุรีก็มีข้อมูลส่วนตัวคุณริวก็แสนจะหาง่าย ถ้าวันไหนพวกนี้เกิดหมั่นไส่คุณขึ้นมาแล้วต่อให้คุณไปหลบอยู่ในโบสถ์ก็หนีไม่พ้นนะครับ ตัวผมเองก็มิได้ใช่ไสยดำเพียงแต่เคยเรียนมาครูบาอาจารย์ท่านรู้ท่านก็ให้ทำพิธีเอาออกจากตัวโดยจดคำ(อักขระคาถา)ที่ผมไปเรียนมาลงใบลานเดือนยี่ ปลงผมใส่ลงในสะตวง(กระทง)ลอยแม่น้ำใหญ่ ถ้าทุกท่านสนใจในเรื่องนี้ ผมจะแวะมาเล่าในสิ่งที่ผมพบเจอมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

Guest
konputh
เรทกระทู้
« ตอบ #822 เมื่อ: 10 ก.พ. 14, 02:09 น »

ผมศึกษาไสยเวศมาตลอดชีวิต ช่วยคนมานับไม่ถ้วนการติดต่อกับผียอมรับว่ามีจริง แต่ติดต่อโดยตรงแบบที่คุณริวเท่าที่รู้ก็เห็นจะมีแต่ท่านเกจิที่ตัดกิเลสขาดสิ้นรักษาพรมจรรย์มาเป็นเวลานานบางท่านนานกว่าเวลาที่คุณริวลืมตามาลวงโลกนี้ดวยซ้ำ ผมว่านะถ้าคุณทำแบบนั้นได้จริงทำไมไม่ติดต่อกับผีไม่ต้องผีแร่ร่อนหรอกเอาแบบผีใหญ่ๆไปเลยเอาแถวศาลหลักเมืองก็ได้ ขอรางวัลที่1 ซักชุดนึง เอาเงินไปหาความสุข ดีกว่าต้องมารับจ้างลวงโลกออกทีวีให้คนด่าอยู่อย่างงี้ ดุแล้วสงสารนะ

Guest
konputh
เรทกระทู้
« ตอบ #823 เมื่อ: 10 ก.พ. 14, 02:48 น »

อีกเรื่องครับ รายการของคุณริวตอนที่ผมเปิดเจอคือตอนที่น้อง ผู้หญิงคนหนึ่งจำชื่อไม่ได้แล้ว ไปลองของที่บ้านร้างรู้สึกจะเป็นของเจ้านายเก่าใน อำเภอผักไห่ อยุธยา แล้วกลับมาป่วยเป็นโรคเกี่ยวกับภูมิแพ้ตัวเองมีอาการผอมแห้งไม่มีแรง ส่วนตัวผมเองก็เคยเห็นแบบนี้มาบ้าง คำว่าผี ยิ่งเป็นผีของคนที่สมัยมีชีวิตเป็นคนบุญหนักศักดิ์ใหญ่แล้วจะยิ่งแรง ถ้ามีใครติดต่อน้องคนนั้นได้ก็ให้บอกคุณแม่ของน้องไปหาอาจารย์ที่พอมีความรู้ในเรื่องนี้ไม่ต้องเก่งเท่าคุณริวก็ได้ ทำการแก้ไขเสียเผื่อจะทัน หากน้องมั่นใจว่าได้ไปรบหลู่มาจริงนะ ถ้าเป็นพิธีทางเหนือ คนมีวิชาก็จะนำไม้ไผ่เล่มเล็กความยาวเท่าวาของอาจารย์ไปยังสถานที่นั้น แล้วทำการหน(บนบาน)หรือถามว่า ได้ไปทำให้คนป่วยจริงหริไม่ แล้วเสี่ยงทายเอากับไม้ที่เอาไป แล้วไม้ก็จะ สั้นหรือยาวออกเองประมาณคืบ ถือเป็นคำตอบจากวิญญาณในที่นั้นๆ หากทำจริงก็จะถามต่อไปอีกว่าต้องการอะไรจากคนป่วย อาจารย์ก็จะเสนอไปเป็นอย่างๆพอเสนอแล้วได้ อย่างเช่นหัวหมู1หัว เหล้า5 ปัน (ขวด) ก็จะต่อรองต่ออีกว่า "เอาอย่างงี้ ตกลงตามที่ท่านต้องการแต่ขอให้คนป่วยเนี่ยหายจากอาการป่วยก่อน ภายในสามหลับ(คืน)หรือเจ็ดหลับ แล้วจะนำสิ่งที่ต้องการมาแก้บน ตกลงมั๊ย" แล้วก้นำไม้มาตอกกับพื้นแล้ววัดกับวามือของอาจาารดู อย่างเช่น"ถ้าตกลงปอใจ๋กะหื้อไม้ยาวล้ำวากาล้ำศอกออกล้ำแขน บ่ดีจุ๊บ่ดีล่ายหนา(ถ้าตกลงพอใจก้ให้ไม้ยาวเกินวายาวอกเกินศอกออกเกินแขน ห้ามหลแกห้อมลวง)"ถ้าผีตนนี้นตกลงไม้ก้จะยาวออกมาอย่างเห็นได้ชัดเจนมาก( สมัยนี้ก็ยังมีคนทางทำได้อยู่มากมาย ) เสร็จแล้วอาจารย์ก็จะนำเอาดอกไม้ธูปเทียนในขันที่ไปทำพิธีบางส่วนกลับมาใส่สรวยวางไว้บนหัวนอนคนป่วย หากเป็นผีตนนั้นกระทำจริง อาการของคนป่วยจะหายอย่างอัศจรรย์ตามเวลาที่ตกลงไว้อย่างเหลือเชื่อ แล้วก็ต้องไปแก้บนตามสัญญาไว้เป็นอันจบ แต่บอกไว้ก่อนว่าการที่ถูกผี(ป่วยจากผีทำ)นั้นโรคที่เกิดก็เกิดเป็นโรคจริงๆ บางคนแก้หายป่วยได้แต่โรคก้ยังติดตัวอยู่ เพราะฉนั้นคนจึงควรอยู่ส่วนคนผีจึงควรอยู่ส่วนผีดีที่สุด คนที่ชอบลองของซักวันคุณจะรู้ด้วยตัวคุณเอง เก่งอวดคนไปเถอะ ขอบคุณครับที่สระเวลาอ่าน

Guest
Betong
เรทกระทู้
« ตอบ #824 เมื่อ: 8 ส.ค. 14, 02:24 น »

จะไปที่ไหนๆ เขาก็บอกให้ทำบุญนั่นแหละคับทำบุญคือสิ่งที่ดีที่สุดอีกอย่างคุณริวเจาไม่ใช่หมอผีที่จะต้องเอาไม้หวายแฉ่เยี่ยวอาคมมาบ้าไรมาตีผี คุณคิดได้ยังใงประสาทรึป่าวหรืออิจฉาคุณริวเขา โรคจิต.......

Guest
คนเกลียดผี
เรทกระทู้
« ตอบ #825 เมื่อ: 24 ส.ค. 14, 13:17 น »

ผีไม่มีในโลก ถ้าเจอบอกมาหาผมด้วย จะจับไปออกงานวัด

Guest
พัด
เรทกระทู้
« ตอบ #826 เมื่อ: 22 ต.ค. 14, 09:15 น »

ผมว่าริวไม่ใช้คนอย่างงั้น

Guest
Kanyarin
เรทกระทู้
« ตอบ #827 เมื่อ: 22 ต.ค. 14, 18:59 น »

พี่ริวไม่น่าจะเปนคนอย่างนี้นะ ไม่เชื่อหรอกค่ะ

Guest
ไไไ
เรทกระทู้
« ตอบ #828 เมื่อ: 12 มี.ค. 15, 15:30 น »

รายการเป็นรายการวาไรตี้ผี พวกนี้ไม่ได้เรียกร้องเงินหรอก ถือว่าเป็นพนักงานคนหนึ่งของบริษัท รายการที่นำออกมาเป็นตัวดำเนินรายการ โดยทำยังไงให้รายการนั้น อยู่ได้โดยอาศัยความเชื่อของคน เอาเรื่องจริงของคนๆ นั้น มาบูรณาการกับเรื่องผี ซึงนายริวอะไรนั่น ก็ไม่ได้รู้อะไรจริง เมคเรื่องผีขึ้นมาให้ดูน่าตื่นเต้น น่าติดตาม เท่านั้น ทำตามวิธีการของเขาให้รายการนี้ ดำเนินไปได้จนจบเพื่อดึงเรตติ้งเท่านั้น

Guest
yolo
เรทกระทู้
« ตอบ #829 เมื่อ: 9 ส.ค. 15, 01:02 น »

ไไไ รู้ได้ไง ขอถามหน่อยดิ?

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม