หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ชอบกินอาหารประเภทไหนกันบ้าง  (อ่าน 389 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 4 พ.ค. 12, 10:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

บางคนมีอาหารโปรด กันมีร้านโปรด อยากรู้ครับว่า ชอบทานอะไรกัน และไปกินบ่อยๆร้านไหน

ส่วนตัวผมนี่ต้อง คอหมูย่าง กับ เนื้อ น่องลายลวก จิ้ม ที่ร้าน ยศสุนทร ในซอย ลาดพร้าว 48 ล้าน ลาบ ส้มตำ ที่มีดี ทีเด็ดจริงๆ ต้องไปลองครับ พูดแล้ว แซ่บ เอา คำ โฆษณามาลงแซวได้เลยว่า ได้ รส อูมามิ มาก 5555 ลองไปดูครับ เจ๋งจริงจริงครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 พ.ค. 12, 14:06 น »

ชอบกินทุกอย่างที่ไม่แปลกประหลาดจนเกินไป

ร้านที่ไปบ่อย ๆ เป็นประจำไม่มี ผ่านร้านไหนแล้วหิว อีกทั้งเห็นอาหารน่ากินก็เข้าไปกินเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แตงกวา1258
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 พ.ค. 12, 13:42 น »

q*062q*062

เคยไปเหมือนกันค่ะร้านนี้ อยู่หลังสนามกีฬาเก่า คนเยอะมาก เคยแอบลักนักจำ กะทำเนื้อน่องลายลวกจิ้ม แต่ทำไม่เหมือน เนื้อเหนียวมากเราทำเองนะ 555 ที่ร้านนุ่มมากอะ ไม่รุ้ใช้อะไรหมัก แล้วเรื่องน้ำซูปรากมานี่ก็สุดยอดเลย สงสัย มีของดีแน่นอน กลมกล่อมอย่างกับใช้อูมามิ เลย

Guest
นกพิราบสีน้ำตาล
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 พ.ค. 12, 14:03 น »

ไม่เคนไปกินเลยน่าสนใจมากๆเลยค่ะ แพงไหมอ่า ชอบนะ ไม่แน่เรื่องกลมกล่อม อาจจะมาจากเห็ด หรือ น้ำที่เข้าต้มมาจากสาหร่ายหรือป่าว อยากไปทานมั่งอะ พาไปหน่อยสิ 555

Guest
ทีฟ่า
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 15:12 น »

อาจจะใช้อูมามิ ก็ได้นะเพราะบ้านเค้าก็ใช้ทำพวก จุ่มแซ่บด้วย เพิ่มให้น้ำแกง กลมกล่อม อรอ่ยลิ้นด้วยนะ พูดแล้วอยากกลับไปซดต้มแซ่บ แบบฉบับอูมามิ แล้วสิ q*071q*071

Guest
tustjung
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 12, 13:20 น »

พูดกลางๆนะครับ ไม่ได้แอนตี้ และไม่ได้สนับสนุน
อยากบอกว่าอะไรที่มากเกินไปหรือน้อยเกินไปไม่ดีหรอกครับ
ถ้าสามารถหารสอูมามิได้จากธรรมชาติแท้ๆนั่นย่อมดีอยู่แล้วครับ
ถ้าจะใส่ขอให้รู้ไว้อย่างว่า ผงชูรส ไม่ใช่ยิ่งใส่ยิ่งอร่อยนะครับ
ใส่นิดเดียวพอ ติดปลายช้อน จะได้รสอูมามิพอดีๆ
ถ้าใส่มากไป บางคนอาจมีอาการแพ้ เช่น คอแห้ง รายที่แพ้มากๆ ยิ่งอันตราย อย่างที่บอก อะไรที่มากเกินไปไม่ดีทั้งนั้น
เกลือ น้ำปลา มาจากธรรมชาติไหมครับ แล้วถ้าใส่มากเกินไป โรคไตถามหา
น้ำตาล มาจากธรรมชาติไหมครับ แล้วถ้าใส่มากเกินไป เบาหวานก็ถามหา

แต่คุณปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่าคุณได้รับรสนี้ทุกวัน และแทบทุกคนต้องบริโภคผงชูรส ยกเว้นคุณจะทำกับข้าวกินเองทุกมื้อ
แต่อ๊ะๆ ระวังนะครับ ในเครื่องปรุงรสหลายอย่าง แม้กระทั่งน้ำปลา เค้าก็มีใส่นะครับผงชูรสเนี่ย
ไม่เชื่อไปดูที่ฉลาก มีบ้างเหมือนกันที่ไม่ใส่แต่ต้องดูดีๆนะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 18:15 น »

เราชอบเมนูพวกข้าวเหนียว ส้มตำไก่ย่าง ยำต่างๆ หมูเนือ้นำตก ว้าววแว่บอย่าบอกใครเลยล่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 18:18 น »

เมนูอาหารทะเลอ่ะน่าสนที่สุด ชอบๆๆๆที่ซู้ดดด ปูผัดผงกะหรี่นะสุดยอดอ่ะค่ะ อยากทำเป้นอ่ะ ใครมีเคล็ดลับบอกด้วยนะคะ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 18:21 น »

เห็นด้วยกะกระทู้อาหารทะเลนะคะ เราก็ชอบมากเหมือนกัน โดยเฉพาะน้ำจิ้มรสเด็ดชอบมั่กๆค่ะ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 18:29 น »

ชอบกินเมนูผัดคร่า โดยเฉพาะผัดผักรวมชอบมากคร่า q*031

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 20:07 น »

ชอบกินหลากหลายเมนูกันแบบนี้ มีเคล็ดลับอะไรกันไหมคะในการทำอาหาร ได้ลองใช้อูมามิกันไหมเอ่ย

Tags:  อาหาร 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม