หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: หากไม่มีความรู้ในเรื่องใด คุณอายไหมที่จะยอมรับว่าไม่รู้ ไหม ?  (อ่าน 1082 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 11:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ช่วงแรกๆ บอกตามตรงผมอายนะครับ อายที่จะให้คนอื่นรู้ ว่าไม่ได้เรื่องภาษาอังกฤษ

แต่เมื่อผมยอมรับความไม่รู้ ผมก็ขวานขวายหาความรู้ใส่ตัว ซื้อหนังสือมาอ่าน หาแหล่งข้อมูลที่อยู่ตรงหน้า (Google นั่นแหละ) มันแปลผิด แปลถูก แปลออกมาเหมือนหุ่นยนต์ อ่านทีแรกขำซะ

เดี๋ยวลองดูประโยคนี้นะครับ

"Do not show intelligence."

แปลเป็นไทยว่าอะไร ใครรู้บ้างครับ ผมไม่รู้่ว่าถูกหลักภาษาหรือเปล่านะครับ

บางอย่างหากเราจับต้นชนปลายไม่ถูก มาเริ่มเรียน ก.ไก่ ข.ไข่ มันคงไม่สายเกินไป ที่จะทำความเข้าใจ เรามีพื้นฐานอยู่แล้ว แป๊บเดียวก็เข้าใจ

โคลงกลอนก็เช่นกัน เรื่องโคลงกลอนนี่ ผมเคยชื่นชอบบทกลอนของเพื่อนสมาชิกคนหนึ่งนะครับ ของคุณพระอภัยมณี (ตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนล่ะ)
เขียนได้กระชับ ส่วนใน fb ก็จะเข้าไปอ่านบ่อยก็ของ "ศรีปาด"

เคยฝึกยังไง ก็ไปไ่ม่ได้ซักที

เนื้อเพลง ไผ่แดง

ไผ่เป็นลำเป็นเหล่าเป็นกอ
ไผ่เจ้าล้อเล่นลม
ไปตามทางที่เหมาะสม
ไปตามทิศทางลม

ไผ่ต่างพันธุ์ ต่างเผ่าต่างกอ
ไผ่ก็ยังต่างสี
ดังผู้คนในสังคมเรานี่
ไยจะไม่ต่างกัน

คนละทาง คนละอย่าง
คนละอุดมการณ์
แต่ก็มีจุดหมายเดียวกัน
เป็นเรื่องราวของชาวไผ่แดง

บ้างก็รู้กันอยู่แก่ใจ
บ้างก็ฝันกันไป
แต่จงจำไว้ก่อนจะสาย
อย่าให้ใครมาสนตะพาย

แต่จงจำไว้ก่อนจะสาย
อย่าให้ใครมาสนตะพาย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 12:08 น »

ขอโพสภาพเล่นๆ หน่อยนะครับ ฟังไผ่แดงแล้วนึกถึงดินสอสีขึ้นมา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 12:13 น »

ดอกไม้มีหลากสี หลายชนิด ชอบแบบไหนก็เด็ดดม ๆ ดอกไม้พลาสติกก็อยู่นานหน่อย

ปักแจกันดอกไม้สด กลิ่นหอมๆ

ผมรู้เรื่องดอกไม้ค่อนข้างเยอะครับ เพราะช่วยแม่ทำบ่อย ปลูกต้นไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้มงคล

ดอกบัวไหว้พระ การพับกลีบดอกไม้ พับให้สวยก็ต้องใจเย็นๆ

...........................

ที่เล่ามาไม่มีอะไรหรอกครับ กระทู้นี้ไปตามเพลงครับ q*027
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 12:56 น »

ไผ่มีหลายสี ดอกไม้มีหลายกลิ่น ดินสอมีหลายสี
แม่สีมีกี่สี ผสมสีออกมาได้กี่สี มากมาย ทั้งที่แม่สีมีแ่ค่ 3 สี
เช่นเดียวกัน คนหนึ่งคน ไม่อาจหลอมให้คิดเห็นเป็นไปในทิศทางเดียวกันได้
ขอเพียงมีจุดหมาย และเป้าหมายเดียวกัน ที่เข้าใจตรงกันว่าทำเพื่อสิ่งใด

แม้ดวกบัวที่ใช้ไหว้พระ การพับดอกบัวเทคนิคก็ต่างกัน บางคนพับสาม
บางคนพับสอง (ไม่ต้องงงว่าผมรู้ได้ไง ผมถามป้าขายดอกไม้เมื่อกี้นี้)

เป้าหมายคือ พับออกมาให้สวยงาม

ดินสอสี วัตถุประสงค์ ก็เพื่อระบายสีออกมาให้สวยงาม ย่อมใช้หลายสี
ส่วนลูกหมูที่ถูกก้นดินสอสีปัก เพราะรักหรอกจึงยอมให้ปรัก (ที่เก็บดินสอ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 04:09 น »

ทำความผิดแร้วถูกจับได้น่าอายกว่านะ

Tags:
Guest
กนกอร เอมมี่ เจริญอาจ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 04:34 น »

q*073kai2

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 13:50 น »

สวัสดีค่ะคุณnologin10_robin...

คุณพ่อสอนคิมเสมอว่า หากรู้อะไรแค่งูๆปลาๆ อย่าเที่ยวไปพูดบอกใครเขาว่า ฉันรู้

เพราะเมื่อใดหากเจอคนเขารู้จริงขึ้นมา จะคุยกับเขาไม่รู้เรื่อง...

คิมจึงไม่อายที่จะบอกกับใคร ว่าไม่รู้ค่ะ

คิมถูกสอนไม่ให้เป็นคนขี้ขลาด ไม่รู้อะไรให้ถาม แต่อย่าอวดฉลาด!

เนื้อหาในกระทู้ของคุณถูกใจคิมมาก ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 13:54 น »

สวัสดีค่ะคุณnologin10_robin...

คุณพ่อสอนคิมเสมอว่า หากรู้อะไรแค่งูๆปลาๆ อย่าเที่ยวไปพูดบอกใครเขาว่า ฉันรู้

เพราะเมื่อใดหากเจอคนเขารู้จริงขึ้นมา จะคุยกับเขาไม่รู้เรื่อง...

คิมจึงไม่อายที่จะบอกกับใคร ว่าไม่รู้ค่ะ

คิมถูกสอนไม่ให้เป็นคนขี้ขลาด ไม่รู้อะไรให้ถาม แต่อย่าอวดฉลาด!

เนื้อหาในกระทู้ของคุณถูกใจคิมมาก ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ q*021q*021

ยินดีครับที่กระทู้มีประโยชน์กับผู้อื่น แต่ต้องออกตัวก่อนนะครับ เพราะบอร์ดแห่งนี้มีแต่คนคิดมาก กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้เดิมๆ ที่ผมและคุณปะทะคารมกันมา ส่วนที่เกี่ยวกับคุณคิม ผมชี้แจงในกระทู้ของคุณไปเรียบร้อยล่ะ เข้าไปอ่านดูนะครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 13:57 น »

ทำความผิดแร้วถูกจับได้น่าอายกว่านะ

อย่าทำอีกล่ะ อายเขา q*073q*073
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 14:01 น »

ตัวผมเองไม่เคยสถาปนาตัวเอง ว่าเป็นผู้รู้ เป็นแก้วน้ำที่พร้อมจะใส่น้ำใหม่ๆ เสมอในทุกๆ วัน

ไม่ชอบดื่มน้ำในแก้วที่แช่ไว้ค้างคืน ล้างแก้วให้สะอาด คว่ำแก้ว เพื่อให้น้ำสะเด็ด แล้วใส่น้ำเข้าไปใหม่

มีบ้างที่ดื่มน้ำอัดลม มีบ้างที่ดื่มน้ำชา กาแฟ แต่ที่ขาดไม่ได้ คือน้ำเปล่า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 15:14 น »

เป็นธรรมดาของมนุษย์ ที่ย่อมมีการระแวดระวัง
ขนาดเราเพียงแค่จะเปลี่ยนรูปประจำตัว ยังต้องมาระวังเราอีก

นี่เราคงเป็นเทพเจ้าแน่ๆ เลย เขาถึงได้หวาดกลัว และเกรงกลัวเราขนาดนี้ q*003

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 15:16 น »

ขอเปิดเพลงวัยรุ่นหน่อยนะ แบบว่ายังไม่แก่เลย แต่เอารูปแก่ๆ มาขึ้นให้เรา 5555555+

ไม่ได้ๆ ต้องรีบเปลี่ยน สหายเราเอาไปแล้ว ท่านจูกัดเหลียงนี่ เดี๋ยวสับสน มีจูกัดเหลียง 2 คน

ใครคู่ปรับจูกัดเหลียงหว่า ... จิวยี่ล่ะกัน ขอเป้นจิวยี่ (จงแก้ให้เรา ณ บัดนี้)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 15:22 น »

เอ้าเปรียบรูปไม่ได้ ไม่ยอมจริงๆ เหรอ มีจูกัดเหลียง 2 คนนี่ อันตรายนะท่านนะ

ปล. สำเร็จ ได้เป็นจิวยี่ล่ะ 18 รอบ เหนื่อยไหมล่ะน่ะ ผมก็เหนื่อยใจจริงๆ ให้ตายเหอะ..โรบิ้น

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 15:26 น »

ยินดีครับที่กระทู้มีประโยชน์กับผู้อื่น แต่ต้องออกตัวก่อนนะครับ เพราะบอร์ดแห่งนี้มีแต่คนคิดมาก กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้เดิมๆ ที่ผมและคุณปะทะคารมกันมา ส่วนที่เกี่ยวกับคุณคิม ผมชี้แจงในกระทู้ของคุณไปเรียบร้อยล่ะ เข้าไปอ่านดูนะครับ

คิมเห็นแล้ว...ขอบคุณค่ะ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 17:23 น »

เอ้าเปรียบรูปไม่ได้ ไม่ยอมจริงๆ เหรอ มีจูกัดเหลียง 2 คนนี่ อันตรายนะท่านนะ

ปล. สำเร็จ ได้เป็นจิวยี่ล่ะ 18 รอบ เหนื่อยไหมล่ะน่ะ ผมก็เหนื่อยใจจริงๆ ให้ตายเหอะ..โรบิ้น

ผมขอโทษทดสอบมั่งนี่พี่ รู้สึกจะเปลี่ยนไม่ได้เหมือนกัน

อืม ถ้าทางจะกลัวการเปลี่ยนรูปจริงๆ O.o"

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 เม.ย. 12, 16:48 น »

ไม่รู้คุณ เสเพแมนพูดอะไร ข้อความไม่ขึ้น ยังไงแวะมาก็โพสอีกรอบนะครับท่าน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม