Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมนูสุดโปรดของคนเราชอบอะไรกันบ้าง  (อ่าน 670 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 เม.ย. 12, 10:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*078

ช่วงนี้ปิดเทอมด้วยเลย ว่างๆก็เลยได้เข้าครัวทำนู่นนี่นั่นมากขึ้น มีเมนูโปรดปรานกันบ้างไหม ใครมีเมนู โปรดๆแปลกๆ มาแชร์กันหน่อย สอนทำด้วยก็ดีนะครับ

ส่วนผมพึ่งทำเมื่อวานเป็น น้ำพริกอีกา ( หรือน้ำพริกปลาทูนั่นแหละ ทางบ้านเรียกกันแบบนี้ )

บอกสูตรให้ครับ

ปลาทูทอด 2 ตัว
พริกขี้หนู พอประมาณแล้วแต่ชอบ
พริกชี้ฟ้าแดง-เขียวก็ได้ 4เม็ด
หอมแดง 3 หัว
กระเทียม 1 หัว
มะนาว
น้ำปลา
น้ำต้มสุก
อูมามิ เล็กน้อย

วิธีทำง่ายมาก
1.นำพริกชี้ฟ้า พริกขี้หนู หอมแดง กระเทียม คั่วพอเกรียมให้มีไหม้บ้างเพื่อความหอม ขั้นตอนนี้ไม่ต้องใส่น้ำมันเวลาคั่วนะ q*073

2. ทอดปลาทูพอเหลือง ไม่กรอบมาก แล้วนำมาแกะแต่เนื้อ เพื่อใช้มาเป็นเครื่องตำ

3.นำพริก กระเทียม หอม ที่คั่วเสร็จแล้วมาโขกให้ละเอียดแบบหยาบๆ เติมเนื้อปลาทูลงไป โขกต่อจนเข้ากัน

4 ปรุงรส เปรี้ยว เค็ม ด้วยมะนาวและน้ำปลา แต่เราใส่อูมามิลงไปด้วย เพื่อรสกลมกล่อม แล้วเติมน้ำต้มสุกให้เนื้อน้ำพริก พอแฉะ อย่าเยอะไปจะเหลวไม่อรอ่ยครับ

5. ตักใส่ถ้วย หาผักเครื่องเคียงมาทาน เน้นแตงกว่ากับผักชี้ แล้วทานกับไข่เจียว หรือหมูทอด ก็แทบบินแล้วครับ

นี่คือของโปรดของผมเลย ใครมีสูตรอะไรมาแบ่งปั่นกันนะครับ ชอบทำอาหารอะ q*073q*073q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นารักอ่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 เม.ย. 12, 10:28 น »

น่ากินมากเลยคะ แต่เราทำกับข้าวไม่เป็นอะ ทอดไข่เจียวได้อะ q*078q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 เม.ย. 12, 11:15 น »

ชอบกินอาหารทุกอย่างที่ไม่ใช่ของแปลกประหลาดมากนัก ส่วนเรื่องทำทานเองไม่ค่อยสันทัด...น้ำพริกอีกาน่าทานมากเลย q*002

Guest
หนามเตย
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 เม.ย. 12, 13:52 น »

น่าทานมากเลย แล้วอยากถามด้วยค่ะว่า พวก ปลาหมึกทำอะไรได้บ้าง ให้อรอ่ยๆ

น้ำพริกอีกา ไม่ใส่ อูมามิได้ไหม แล้วต้องเน้นไรเป็นหลักป่าวคะ

Guest
มะตูมจี๊ดดดด
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 15:17 น »

ปลาหมึกถ้าเอาเกลื่อนๆ ก็ปลาหมึกนึ่งมะนาวอะครับ เรื่องผงชูรส (อูมามิ) ที่จริงมันจำเป็นกับอาหารที่ต้องใช้เวลาอะครับ ถ้ามีเวลาทำกับข้าวเตรียมของก็ไม่ต้องใช้ครับ แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก หามาใช้เถอะครับ รวดเร็วและอร่อยด้วย ผมใช้มาตลอดตั้งแต่เด็กๆกินผงชูรสยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย อายุ 40กว่าแล้วผมก็ไม่ร่วงนะครับ มันแล้วแต่คนดูแลตัวเองดีๆก็ไม่มีปัญหา

Guest
น้ำตาลแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 16:28 น »

q*069q*069

ปลาหมึกชุปแป้งทอดได้ไหมค่ะ ทำง่ายทานง่าย อรอ่ยด้วย จิ้มซอสก็อร่อยแล้ว แต่ถ้าหมักเครื่อง ปรุงเติมรสกล่อมกล่อม ด้วย อูมามิ ด้วยก็เพิ่มรสชาติได้เลยนะ ลองดุค่ะ ชอบๆๆๆๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 22:24 น »

เมนูที่เราชอบมากน่าจะเป็นพวกเสนๆอ่ะ สปาเกตตี้ผัดซอสเนือ้น่ะ ชอบมากเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 22:33 น »

เราอยากทำพวกเมนูจัดจ้าน ประเภท ยำ ต้มยะ ต้มแซ่บอ่ะ ขอบกินรสจัดจ้านสุดๆ ใครมีไรแนะนำมาได้นะคะ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 22:37 น »

เราอยากทำพวกเมนูจัดจ้าน ประเภท ยำ ต้มยะ ต้มแซ่บอ่ะ ขอบกินรสจัดจ้านสุดๆ ใครมีไรแนะนำมาได้นะคะ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 22:47 น »

ชอบทำเมนูแบบง่ายๆไม่ยากอ่ะ ไม่ต้องพิถีพิถันเท่าไรใครพอจะแนะนำได้บ้างเอาแบบ ชิลๆก็ดีจ้า q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 1 ต.ค. 12, 10:33 น »

น่าทานทั้งนั้นนน เลยอ่ะค่ะ อยากรู้อีกด้วยว่ามีเคล็ดลับในการทำอาหารให้อร่อยยังไงบ้างคะ q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 1 ต.ค. 12, 11:12 น »

เราชอบกินแกงเขียวหวานไก่รสแซ่บมากเลย บางครั้งทำแล้วก็ถ้าไม่กินกับข้าวสวย ก็จะออกไปหาซือ้เส้นขนมจีนในตลาดมากินด้วยอ่ะค่ะ ชอบมาก ยิ่งมีน้ำปลาพริกขี้หนูเคียงข้างด้วยละ เริ่ดมากคร่า!! q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 1 ต.ค. 12, 12:34 น »

อิอิขอพูดถึงกระทู้พี่แกงเขียวหวานด้าบนค่ะ อ่านแล้วน้ำลายสอทันที ส่วนเราชอบกินแกงไตปลา ชอบมากกกแต่ทำไม่เป็นท่าทางยากกกมาก ออกไปซือ้ข้างนอกตลอด แต่โชคดีค่ะในตลาดแถวบ้ายมีอาหารปักษ์ใต้ขายโอ้ว โชคดีทีเดียวร้านประจำเลยล่ะค่ะ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 1 ต.ค. 12, 12:50 น »

ช่วงนี้เราชอบส้มตำปูปลาร้า ไก่ย่าง ข้าวเหนียว หมูน้ำตก ฯลฯ และอยากเปิดร้านเองด้วยละตอนนี้ อิอิ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 1 ต.ค. 12, 13:11 น »

ชอบทานข้าวหมูทอดกระเทียมพริกไทยมากลเยค่ะ ส่วนมากก้ทำเองเพราชอบใส่พริกไทยกะกระเทียเยอะๆอ่ะค่ะ q*073

Tags:  เมนู อาหาร ของกิน อูมามิ 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้