หน้า: 1 2 3  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คำว่าเซาะ กราว กับความหมายที่คนไทยใช้กันผิดๆ  (อ่าน 54845 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 19 เม.ย. 12, 23:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมได้สอบถามกับเพื่อนชาวเขมร สัญชาติออสเตรเลีย จากการสนทนาผ่านวงสังสรรค์ เพราะผมมีเพื่อนคนไทยคนหนึ่งมันแซวหยอกว่า เซาะ กราว ผมก็ทราบมาว่าทางเมือไทยใช้ในความหมายดูถูก หรือ อีกนัยก็เป็นคนบ้านนอก เข้ากรุง

ผมเลยยื่นคำถามต่อเจ้าของภาษาทันที ผล... คนไทยใช้คำนี้ผิดครับ

คำว่า เซาะกราว หมายถึง คนที่ไปอยู่ต่างประเทศเป็นเวลานาน แล้วกลับมาเยี่ยมบ้านเกิด นั่นคือ ที่คนไทยเรียกกันว่า เด็กนอก หรือ เด็กนักเรียนนอก(ในกรณีมาเรียนต่อ)มิใช่หมายถึง คนบ้านนอก หรือ ชนบท แต่อย่างใด ครับ

อ่อ ท่าน บุญยอด ดันไปว่า จ่า ประสิทธิ์ เป็นเซาะกราว ท่านต้องเคารพเด็กนอกด้วยนะท่านจะดีมาก q*071q*071q*071q*071q*071
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 03:06 น »

ผมได้สอบถามกับเพื่อนชาวเขมร สัญชาติออสเตรเลีย จากการสนทนาผ่านวงสังสรรค์ เพราะผมมีเพื่อนคนไทยคนหนึ่งมันแซวหยอกว่า เซาะ กราว ผมก็ทราบมาว่าทางเมือไทยใช้ในความหมายดูถูก หรือ อีกนัยก็เป็นคนบ้านนอก เข้ากรุง

ผมเลยยื่นคำถามต่อเจ้าของภาษาทันที ผล... คนไทยใช้คำนี้ผิดครับ

คำว่า เซาะกราว หมายถึง คนที่ไปอยู่ต่างประเทศเป็นเวลานาน แล้วกลับมาเยี่ยมบ้านเกิด นั่นคือ ที่คนไทยเรียกกันว่า เด็กนอก หรือ เด็กนักเรียนนอก(ในกรณีมาเรียนต่อ)มิใช่หมายถึง คนบ้านนอก หรือ ชนบท แต่อย่างใด ครับ

อ่อ ท่าน บุญยอด ดันไปว่า จ่า ประสิทธิ์ เป็นเซาะกราว ท่านต้องเคารพเด็กนอกด้วยนะท่านจะดีมาก q*071q*071q*071q*071q*071

เอ้า...แบบนี้ผมก็เป็นพวก "เซาะกราว" ด้วยอ่ะจิ

ปลาร้า ก็ไม่กล้ากินเพราะกลัวดั่งยุบ ลิ้นแข็ง q*073q*073q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 04:06 น »

ครับท่าน saplayman

ผมเองก็ยัง งงๆ กับคำนี้ แต่เมื่อลองถามเพื่อนผม ก็ได้คำตอบมา อาจจะไม่ถูกต้องหรือยังไง ก็ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

แต่ว่า ตาจอนห์นี่ เล่นผมเข้าให้แล้ว q*070q*070q*070q*070

Guest
kainuy
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 05:29 น »

ผมถามคนงานกัมพูชา 5 คน (เพื่อความชัวร์ เลยถาม 5 คน
และ 5 คนนี้ ก็มาจากคนละท้องถิ่นของกัมพูชา (อยู่ห่างกัน 500 กม.ก็มี)
ทุกคนตอบแบบเดียวกันกับที่ท่านโจ....ว่ามานี่แหละครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 05:32 น »

แต่ผมว่าถ้าจะให้ชัวร์ ถามคนที่จบอักษรศาสตร์ กัมพูชา จะชัวร์ป๊าดที่สุด 55

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 06:36 น »

ขอบคุณครับท่านไข่นุ้ย

ก็ต้องติดตามความหมายของคำนี้ต่อไป แต่ยังไง เจ๊ หรือ นางสาวบุญยอด ก็ออกอาการดูถูกค่าของคนบ้านนอกไปแล้วครับ ตามความหมายที่เขาเข้าใจ ถือเป็นตราบาปอย่างหนึ่งที่ ปชป. จะไม่มีวันเอาชนะใจคนชนบทได้เลย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 08:09 น »

ก็ต้องติดตามความหมายของคำนี้ต่อไป แต่ยังไง เจ๊ หรือ นางสาวบุญยอด ก็ออกอาการดูถูกค่าของคนบ้านนอกไปแล้วครับ ตามความหมายที่เขาเข้าใจ ถือเป็นตราบาปอย่างหนึ่งที่ ปชป. จะไม่มีวันเอาชนะใจคนชนบทได้เลย

เอ้าผมเลยทำตัวไม่ถืกเลยว่าจะ "เซาะกราว" จะไดดี งง นะเนี่ย q*031

เอางี้ระหว่างระหว่างรอข้อสรุปผมขอแปลงร่างเป็น "นางสาวเรด" ไปเล่นวันไหลพัทยารอเน้อ...อี้...จามีใครสาดน้ำไหมเนี่ย

เอาเหมือนมาเลย์ดีก่าไหม รักร่วมเพศ ห้ามเป็น สส. และ รมต.???

แถมด้วยบุคคลสองสัญชาติ เว้นคนที่เคยมีแต่สละไปแล้ว
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 09:46 น »

....คงห้ามยากนะ ท่านเรด...ประเทศเราถือวิถีประชาธิปไตย..ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน...อิอิอิ ถือเป็นสีสันต์ของสภาก็แล้วกัน แม้ไม่ได้ประโยชน์อื่นก็ตาม...ไปพัทยา แวะหาพี่น้อง แดงพัทยาก็ได้นี่ ผมเคยไปแล้ว อบอุ่นดี...สุรามีเป็นระยะ แป๊ะซะปลากะพง หมึกทรงเครื่อง อร่อย....

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 09:47 น »

เอ้าผมเลยทำตัวไม่ถืกเลยว่าจะ "เซาะกราว" จะไดดี งง นะเนี่ย q*031

เอางี้ระหว่างระหว่างรอข้อสรุปผมขอแปลงร่างเป็น "นางสาวเรด" ไปเล่นวันไหลพัทยารอเน้อ...อี้...จามีใครสาดน้ำไหมเนี่ย

เอาเหมือนมาเลย์ดีก่าไหม รักร่วมเพศ ห้ามเป็น สส. และ รมต.???

แถมด้วยบุคคลสองสัญชาติ เว้นคนที่เคยมีแต่สละไปแล้ว
555555555555555 หลวมตัวรับว่าเป็น เซาะกราว ซ่ะเต็มๆเลยท่านเรด หันกลับหลังไม่ทันแล้วออกอากาศไปแล้วคร๊าบ. coco
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:03 น »

สรุปแล้วครับ ถามเพื่อนเพิ่มอีกสามคนคร้บ ชาวเขมรในออสเตรเลีย จากพนมเปญ ที่ผมบอกมาถูกต้องแล้วครับ เป็นคำใช้สำหรับผู้มาจากที่ห่างไกล ในที่นี้ ส่วนมากจะใช้กับคนที่เดินทางมาจากต่างประเทศที่ห่างไกลครับผม
Guest
ปลาย จร้า
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:05 น »

q*078q*078q*078q*078q*078q*078หลงเขาจัยผิดตังนาน555 q*038q*038q*038

Guest
ghunterza
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:09 น »

แปลว่าบ้านนอกนั่นแหละครับถูกต้องแล้วแล้ว

คนสุรินทร์ยืนยันมาแล้วว่าเค้าใช้คำนี้กันจริงๆ

Guest
แหยมศรี
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:11 น »

ผมคน 1 ที่ เป็นคนสุรินทร์ ผมอยู่เมืองที่ ท่าน ส.ส. ประสิทธิ์อยู่สังขะ ภูมิใจมากที่ มนึเซราะกราว ไปเป็น ท่าน ส.ส. ทรงเกียรติ q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*071q*071q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:16 น »

ผมถามคนงานกัมพูชา 5 คน (เพื่อความชัวร์ เลยถาม 5 คน
และ 5 คนนี้ ก็มาจากคนละท้องถิ่นของกัมพูชา (อยู่ห่างกัน 500 กม.ก็มี)
ทุกคนตอบแบบเดียวกันกับที่ท่านโจ....ว่ามานี่แหละครับ
ถูกต้องแล้วครับ เซาะกราว ของกัมพูชา แปลว่า เด็กนอกครับ
ส่วนที่บ้านผม (บุรีรัมย์) เซาะกราว แปลว่า บ้านนอกครับ q*069q*069q*069
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:18 น »

เจ๊บุญยอด ความหมายที่แท้จริงจะเป็นอย่างไรก็ตาม แต่อิเจ๊บุญยอดมาน
พูดคำนี้เพื่อด่าเขาว่าบ้านนอก ดูถูกคนบ้านนอก นี่คือสิ่งที่เราควรมองมากว่าจะไปแปลว่าคำนี้ที่แท้จริงหมายความว่าอะไร

Guest
ขอผ่านครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:26 น »

แต่เซาะกราว นี่เขาใช้เพราะมันมาจากเหตุการณ์ที่ โน๊ต อุดม ไปอยู่สุรินทร์ ดังนั้นความหมายต้องไปถามคนสุรินทร์ครับ เพราะความหมายระหว่างคนสุรินทร์กับคนกัมพูชา อาจมีความหมายแตกต่างกันก็ได้ (ผมลองถามคนสุรินทร์แล้วเขาบอกว่า"บ้านนอก"จริงๆ q*031)แต่ต้องดูเจตนาว่าคนใช้ต้องการสื่อสารอะไร

Guest
ผู้สนใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:27 น »

ภาษาเขมร ในไทยที่ใช้ทางอีสานใต้ กับ ภาษาเขมรพระนคร นี่น่าจะต่างกันนะครับ เพียงแต่มีบางคำที่ออกเสียงเหมือนกัน แต่ความหมายต่างกันนะครับ เพราะว่าภาษาเขมรทางอีสานใต้ หากนำไปพูดกับทางเขมรพระนครจะสื่อสารกันไม่ได้เลยครับ ในที่นี้เขมรพระนครจะหมายถึงเขมรทางพนมเปญน่ะครับ ผิดถูกประการใดนี่ รอผู้รู้มาทางภาษาเขมรมาชี้แจ้งท่าจะดี q*031

Guest
ดมไร
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:30 น »

อีสานใต้ กับกัมพูชา ภาษาจะมีรายละเอียดปลีกย่อยที่แตกต่างกัน เซราะกราวแปลว่า บ้านนอกหรือชนบท ถูกต้องแล้ว

Guest
Confirm
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:31 น »

เซราะกราว แปลว่า บ้านนอก
เพราะ คนสุรินทร์ บุรีรัมย์ ศรีสะเกษ เค้าก้อใช้คำนี้กัน
คำว่า เซราะ แปลว่า หมู่บ้าน ,, กราว แปลว่า ข้างนอก
ซึ่งชาวบ้านมักนำมาใช้กัน เป็นคำว่า บ้านนอก

Guest
สุรินทร์เหลา
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:41 น »

จริงๆแล้วภาษาเขมรที่ใช้ทางอิสานใต้นั้นแตกต่างกันจากเขมรในกัมพูชานะคะไม่ได้ใช้เหมือนกันหมดทุกคำ ขอยืนยันว่า เซาะกราว แปลว่า บ้านนอก ของภาษาพื้นบ้านอิสานใต้คะ เราก็คนสุรินทร์นะ Confirm

Guest
เจ็บหัวใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:49 น »

คำว่า "เซาะกราว" ชาวกัมพูชา ที่เข้ามาใช้แรงงงานในไทย อาจจะให้ความหมายกับคำนี้ไม่เหมือนกัน แต่คนไทยที่ใช้ภาษาเขมร(จะไม่เหมือนกันนะ อยากให้เข้าใจใหม่)... คำว่าเซาะกราวนี้ก็คือ บ้านนอก ครับ ผมก็คนหนึ่งที่เป็นกลุ่มคนไทยที่ใช้ภาษาเขมรเวลากลับบ้านเกิด หรือในที่ที่มีคนใช้กันไม่ว่าจะในเมืองใหญ่ก็ตาม ท่านอยากจะได้ความหมายของคนไทยแต่ใช้ภาษาเขมร หรือคนเขมรแต่มาใช้ภาษาที่ไทย เลือกเอาครับ ..thank

Guest
bbjj
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 11:52 น »

คำว่าเซาะกราว ความหมายถูกทั้งคู่ครับ อยู่ที่ว่าเราใช่คำนี้ที่ไหน
ถ้าเป็นบ้านเราความหมายก็คือบ้านนอก แต่ถ้าเป็นเขมรความหมายก็คือ
คนที่อยู่ต่างประเทศ ชัวร์ครับ

Guest
จ๊ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:00 น »

ในราชบัณฑิต ก็มีจ้า แปลว่า บ้านนอก ( ภาษาเขมร)

Guest
จยคะเนีย
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:01 น »

เซราะกราว บ้านนอก คนอิสานใต้ใช้กัน
เซาะกราว ไม่มีใช้ คำว่า เซราะกราว ต้องมี รอเรือสะกด

ส่วนทางกัมพูชา แถบชายแดน เรียกเหมือนกัน เซราะกราว บ้านนอก

แต่จะใช้คำว่า กราวเซราะ คือคนไกลบ้าน อีกคำ ชงายเซราะชงายแซร ความหมายจากบ้านต่างเมืองมาไกล เข้าใจกันหรือยัง

อิอิ ดีแท้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:07 น »

เป็นภาษาเขมร แปลว่า... บ้านนอก ครับ....อย่าแปลเป็นอย่างอื่นเด็ดขาด.....เพราะเป็นภาษาบ้านผมเอง....เซราะ ..แปลว่าบ้าน...กราว.แปลว่า นอก......เรื่องจิงมีแค่นี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:13 น »

บ้านนอกจริงๆ นั่นแหละ ศรีสะเกษก็ใช้คำนี้ แต่ก็ไม่เกี่ยวกับการบริหารประเทศเท่าไรนะ ยังไง สส.ทุกท่าน ก็อย่าลืม เอาเรื่องราคามัน ราคาหอมแดง (เน่าแถวศรีสะเกษ) หรือพืชผลทางการเกษตรเข้าไปถกบ้างนะ เพื่อประโยชน์ของเกษตรกร (ถ้ารัฐไม่สั่งนำเข้ามันสำปะหลังจากเขมรมาสามแสนกว่าตันละก็ ราคามันคงไม่ตกต่ำขนาดนี้หรอก)

Guest
ขจรพล บ้านนอก
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:28 น »

แล้วเรียกเขาว่าเจ๊ หรือ นางสาวบุญยอด ไม่เป็นการดูถูกเหรอ..........ก็ถือว่าเป็นการดูถูกความเป็นคนหรือป่าว ผมว่าการดูถูกความเป็นคนของคนอื่นมันหนักกว่าการเป็นคนบ้านนอก(เขาจะเป็นหรือไม่ ไม่เป็นสาระใจความ) เพราะบ้านนอกหรือชนบทสามารถพัฒนาได้ เจริญขึ้นได้ แต่การดูถูกความเป็นคนของคนอื่นนี่สิ จะอยู่ในเมืองหรือบ้านนอกก็คงหาความเจริญไม่ได้...................ง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:34 น »

ผมก้อเคยถามเพื่อนและพี่ที่เป็นคนจ.บุรีรัมย์ดูแล้วนะคำว่า"เซาะกราว"แปลว่า"บ้านนอก"จริงๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 12:41 น »

คำว่าเซราะกราวเป็นภาษาพื้นเมืองของคนจังหวัดสุรินทร์,บุรีรัมย์
เซราะแปลว่าบ้าน กราวแปลว่า นอก,ข้างนอก
ส่วนมากคนในเมืองมักจะล้อคนที่อยู่นอกเมือง,ชนบท ที่เข้าไปเรียนในเมือง
ว่าเซราะกราว โปรดเข้าใจตามนี้ด้วยน่ะครับ
จากมะนึซะเร็น(คนสุรินทร์)

Guest
อ่า
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:01 น »

นี่ไม่ใช่กระทู้โต้เถียงกันทางภาษาเลย เป็นกระทู้แสดงความเห็นของคนที่ชื่นชอบในพรรคเพื่อไทยใช่ไหมครับ เห็นมีความคิดเห็นทางการเมืองตลอดเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:12 น »

เซราะ ต้องมีรอเรือ ถึงจะถูกนะค่ะ พ่อแม่ปู่ย่าตาทวดเป็นคนท้องถิ่นสุรินทร์ เราใช้ภาษาเขมรท้องถิ่นแบบนี้ตั้งแต่เกิด มายืนยันว่าเซราะกราวในความหมายของภาษาท้องถิ่นสุรินทร์แปลว่า บ้านนอก จ้า

Guest
คนสุรินทร์
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:42 น »

คนที่ตั้งกระทู้นี่ท่าทางจะเซาะกราวจริงๆนะคะ เพราะดันไปถามคนเขมร คำว่าเซาะกราวที่ถูกใช้ในสุรินทร์เนี่ยมันเป็นภาษาท้องถิ่นที่มีการผิดเพี้ยนจากภาษาเขมรที่ถูกใช่ในกัมพูชา ดังนั้นที่สุรินทร์ เซาะกราว แปลว่า บ้านนอก นั่นเอง

อย่างคะว่า ละออ ที่สุรินทร์ แปลว่า สวย แต่ถ้าคนเขมร เค้าจะใช้คำว่า สะอาด ที่แปลว่า สวย นั่นเอง ดังนั้น การที่คุณไปถามคนเขมร จะให้ถามอีกซัก 100 คน ก็อาจจะได้คำตอบเดียวกัน แต่ถ้าคุณไปถามคนสุรินทร์คุณก็จะได้คำตอบว่าบ้านนอกนั่นเอง

Guest
เซาะแซรื
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:56 น »

ไม่ใช่ภาษาเขมรค่ะ ถ้าทางอีสานใต้เป็นภาษากูย หรือ ส่วย ซึ่งอยู่ในตระกูลภาษามอญเขมร เพราะเป็นคนสุรินทร์ แล้วคำนี้แปลว่าคนบ้านนอก...ซึ่งคนในเมืองพอรู้คำนี้ ก็มักจะใช้เรียกคนที่มาจากหมู่บ้านห่างไกลที่ไม่ได้อยู่ในเมือง ว้่า เซาะกราว หรือแต่งตัว ทำตัว เปิ่นๆ เชยๆ แต่ความหมายดั้งเดิมของภาษานั้นไม่ได้มีเจตนาดูถูก แค่แบ่งว่าคนอยู่ชนบทกับในเมือง มีคำว่าเซาะแซร์ ซี่งหมายถึง คนบ้านๆ ทั่วๆ ไป คนชาวบ้านกันเอง

Guest
nice lagunyim
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:57 น »

ดอกระแร๊ด นะเจ้ยอด

Guest
คนบุรีรัมย์
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:57 น »

อย่าเรียกว่าภาษาเขมรเลย..จริงๆมันก้อคือภาษาท้องถิ่นของคนอีสานใต้นั่นแหละ..คนแต่ละท้องถิ่นก้อมีภาษาถิ่นใช้กันทั้งนั้น..ไม่ว่าจะเป็นคนสุพรรณที่พูดสำเนียงเหน่อ..คนโคราชที่พูดไทยโคราช..ไหนจะคนใต้..แล้วยังคนเหนืออีกละ..ทุกที่ล้วนมีภาษาถิ่นใช้กันทั้งนั้น

Guest
คนบ้านนอก
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 13:59 น »

q*038 ผมไม่สนว่าเจ๊บุญยอดจะด่าใคร แต่คำที่คุณพูดออกมา ให้คุณวิเคราะห์ดูให้ดีว่าสมควรพูดออกมาหรือไม่ เพราะคุณเป็น สส. คำบางคำพูดออกมามันอาจไปสกิดใจของใครหลายคน ซึ่งคุณอาจจะไม่ตั้งใจก็ได้ แต่คุณมีวุฒิภาวะเป็นผู้นำที่ทรงเกียรติอย่าให้ลมปากมาทำร้ายคุณ ลองกลับไปใช้สมองของคุณคิดดูให้ดี

คำพูดในลักษณะแบบนี้มีตัวอย่างให้เห็นมาแล้ว เช่นคำว่า ลาว ที่ดารานางหนึ่งใช้ดูถูกคนอื่น

ผมเป็นคนบ้านนอกแต่ผมก็จบจากสถาบันชื่อดังของเมืองไทย ที่คนเมืองกรุงหลายคนจบมาเช่นกัน
และก็มีคนกรุงอีกหลายคนที่ไม่มีความสามารถจะจบจากสถาบันนี้ได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 14:10 น »

ครับ ผมเป็นคนเซราะ กราว นั่นเอง เพราะอยู่ในประเทศออสเตรเลียหลายสิบปี และผมเพิ่งจะรู้ที่มาของคำนี้ จาก โน๊ต อุดม ..... อืมๆๆ..... ใช่ครับโน๊ตอุดม เคยอยู่แถบอิสานใต้นั้นมาก่อนและใช้คำนี้ ซึ่งก็หมายถึงบ้านนอกอย่างที่หลายกระทู้ได้เขียนมา

แต่บังเอิญผมไปคุยกับเพื่อนผู้รับเหมาชาวเขมร ขณะหยอกกับเพื่อนๆ ถึงคำนี้ ซึ่งเขาไม่เข้าใจ เมื่ออธิบายถึง คำว่า Up country เขาก็บอกไม่ถูกต้องครับ เพราะเขาใช้ในการเรียกคนที่มาจากต่างประเทศแดนไกล

และก็เป็นที่มาของกระทู้นี้ นอกจากจะแซวการเมืองแล้วจากที่ บุญยอด ได้กระแทก จ่าประสิทธิ์ นั่นเอง
Guest
ขอออกความเห็นด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 14:14 น »

คนไทยเข้าใจไม่ผิดหรอกครับ คนตั้งกระทู้ต่างหากรู้ไม่จริง ไปถามเขมรอพยพ
บ้านเราเค้าเรียกเขมรสูง
กัมพูชาเค้าเรีัยกเขมรต่ำ มาตั้งแต่โบราณ ภาษาอาจใกล้เคียงกันแต่ไม่เหมือนกันทั้งหมด ความหมายย่อมไม่เหมือนกันด้วย ยกตัวอย่างการเรียกคนเขมรว่าเขมรเค้าก็ยังถือว่าไม่สุภาพ จริง ๆ แล้วต้องเรียกว่าขะแมร์ เหมือนเรียกคนจีนว่าเจ๊กนั่นแหละ สรุป เซราะกราว แปลว่า บ้านนอกถูกต้องครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 14:20 น »

ภาษาเขมรที่คนไทยพูดกับคนกัมพูชาพูดมันไม่เหมือนกันนะคะ เหมือนภาษาอีสานที่แต่ละท้องถิ่นจะมีออกเสียงแตกต่างกันไป แม้แต่ภาษาอีสานกับภาษาลาวที่เวียงจันทร์ก็ยังพูดไม่เหมือนกันเลยค่ะ ส่วนคำว่าเซราะกราว เป็นภาษาเขมร(อีสานใต้) แปลว่า บ้านนอก ถ้าจะเรียกเด็กนอกหรือคนจากกรุงเทพที่กลับไปบ้านเรียกว่า กราวเซราะ แปลว่า ไกลบ้าน แต่ถ้าคนกัมพูชาแท้ๆจะแปลว่านักเรียนนอก ซึ่งจากคำนี้พี่โน๊ตนำมาพูดเพราะพี่เค้าเคยไปอยู่จังหวัดสุรินทร์มา เลยได้เรียนรู้ภาษาเขร(อีสานใต้)ค่ะและพี่เค้าคงไม่ได้หวังว่าจะให้เข้าใจว่านี่คือภาษากัมพูชาที่แท้จริงมั๊งคะ

Guest
kkk123
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 14:32 น »

ที่บ้านผม เซราะกราว แปลว่าบ้านนอกจิงๆครับผมเป็นไทยเชื้อสายเขมรแท้ๆผมอยู่ จ. บุรีรัมย์
Guest
v44
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 14:36 น »

กรรม มันอยู่ ที่ เจตนา.....คุณมีเจตนา อะไร ละ ครับ ????
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 15:21 น »

ผมอยู่สุรินทร์นะครับ เซาะกราว ที่นี่แปลว่า บ้านนอก ครับ

Guest
เจ้าของภาษาสุรินทร์
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 15:29 น »

เซาะกราวต้องดูว่าใครพูดถ้าเขมรสุรินทร์เป็นเขมรสูงไม่ใช่กัมพูชา ก็หมายถึงเด็กบ้านนอก ถ้าเซาะกราวเขมรต่ำก็หมายถึงเซาะหมายถึงบ้านหมู่บ้าน กราวหมายถึงนอกๆเมืองถ้าไม่เชื่อมาถามที่สุรินทร์ แยกก่อนเขมรสูงหรือต่ำ

Guest
เด็กศรีสะเกษ
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 15:33 น »

ที่โน๊ตอุดมพูดเซราะกราว เค้าพูดถึง ตอนที่เค้าอยู่สุรินทร์ ซึ่ง คนสุรินทร์ บุรีรัมย์ ศรีสะเกษ คำว่า เซระกราวแปลว่า คนบ้านนอก เค้าไม่ได้พูดถึงคนเขมร ที่อยู่ออสเตรีย ซึ่งคนที่อยู่กัมพูชา ที่พูดภาษาเขมร กับ คนไทยแถบอิสาน พูดภาษาเขมรไม่เหมือนกันค่ะ จาก คนไทยที่พูดภาษาเขมรค่ะ ถ้าไม่รู้จิงอย่าตั้งกระทู้ดีกว่าค่ะ

Guest
เหมง
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 20 เม.ย. 12, 15:35 น »

q*073 เขมรมีสองแบบ คือ เขมรตำ กับ เขมรสูง เขมรต่ำหมายถึงกัมพูชา เขมรสูงคือ สุรินทร์ บุรีรัมย์ ศรีษะเกต แต่ที่โน๊ตอุดมพูดหมายถึงเซาะกราวสุรินทร์ ก็หมายถึง บ้านนอกจริงๆ

Tags:  ที่ คนไทย ความหมาย 

หน้า: 1 2 3  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม