หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แรงส์ไปป่าวคะ แค่เรื่องบ้านเกิด  (อ่าน 34570 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 24 ก.พ. 12, 23:35 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เวลามีคนถามว่าดิฉันเป็นคนจังหวัดไหน ดิฉันก็จะตอบว่า ดิฉันเป็นคน ชลบุรี ค่ะ เรื่องก็มีอยู่ว่า ดิฉันเกิดที่ชลบุรี พออายุได้ 10 ขวบ ดิฉันก็ย้ายตามแม่ไปอยู่จังหวัดอุบลราชธานี เพราะแม่ดิฉันเป็นคนอุบล พ่อเป็นคนกรุงเทพค่ะ แต่พ่อกับแม่ไปทำงานที่ชลบุรีและให้กำเนิดดิฉันที่ชลบุรีค่ะ เรียนที่นั่นประมาณ 5 ปี ดิฉันก็ย้ายมาทำงานที่กรุงเทพตั้งแต่ยังเป็นวัยรุ่น เพราะครอบครัวยากจน เลยต้องทำงานตั้งแต่เด็ก ภาษาอีสานดิฉันพูดได้ค่ะ เพราะอยู่ที่อุบลมาหลายปี

เรื่องก็มีอยู่ว่าเวลามีคนมาถามว่าดิฉันเป็นคนที่ไหน ดิฉันก็จะตอบว่าดิฉันเป็นคนชลบุรี มีอยู่วันนึงไปเที่ยวคาราโอเกะค่ะ เพลงทึ่ดิฉันร้องแต่ละเพลง โอ๊ย หมอลำล้วนๆ นกน้อยอุไรพร งี้ โบว์รักสีดำงี้ สนุกดีค่ะ โต๊ะข้างๆไม่รู้ถูกใจอะไรดิฉันก็ไม่รู้ ตอนใกล้จะกลับมีผู้หญิงคนนึงเดินเข้ามาทักทายดิฉัน คุยสักพักก็ถามว่าดิฉันเป็นคนจังหวัดไหน ดิฉันก็ตอบไปว่าเป็นคนชลบุรี หล่อนมาเหน็บแนมหาว่าดิฉันเป็นคนลืมตัว หล่อนบอกว่าไม่เชื่อหรอกว่าดิฉันจะเป็นคนชลบุรี หล่อนบอกว่าคนชลบุรีอะไรกันร้องเพลงหมอลำกระจาย ดิฉันเคืองมากค่ะที่มาว่าดิฉันแบบนี้ ในใจนึกอยากตบหล่อนสักป๊าบ แต่ดิฉันเกลียดการใช้กำลังค่ะ ตัดสินใจเดินหนี เช็คบิลกลับบ้านดีกว่า เจ้าหล่อนเป็นใครก็ไม่รู้ เห็นหน้าดิฉันแค่ไม่กี่นาทีก็มาว่าดิฉันเสียๆหายๆ ยังไม่รู้ที่มาที่ไปก็มาว่าดิฉันซะแล้ว คนมีเหตุผลคงไม่งี่เง่าเหมือนเจ้าหล่อนแน่นอนค่ะ หรือว่าจะให้ดิฉันอธิบายให้เจ้าหล่อนฟังก็ไม่ใช่ธุระ

ดิฉันนึกในใจว่า ดิฉันพูดผิดตรงไหนกัน ก็ดิฉันเข้าใจว่าเกิดจังหวัดไหนก็เป็นคนจังหวัดนั้น แล้วแม่นั่นเป็นใครกันว่าฉัน ดิฉันไม่ได้รังเกียจหรือดูหมิ่นในความเป็นอิสาน เพราะแม่ดิฉันเองก็เป็นคนอิสาน ดิฉันจะดูถูกบ้านเกิดของแม่ตัวเองทำไมคะ ตรงกันข้ามดิฉันเองรู้สึกชื่นชมในความเป็นอิสานด้วยซ้ำ และถ้าหากดิฉันลืมตัวอย่างที่เจ้าหล่อนว่าจริงๆ วันนั้นดิฉันคงไม่ฟาดหมอลำไปซะเกลี้ยงแผงหรอกค่ะ คงจะแอ๊บแบ๊วร้องเพลงแร๊พ เพลงร็อคก็ว่าไป อีกอย่างดิฉันก็ภูมิใจที่ดิฉันพูดภาษาอิสานได้

อะไรก็ไม่รู้ มาหาว่าดิฉันเป็นคนลืมตัวเพียงเพราะดิฉันบอกว่าเกิดที่ชลบุรีเนี่ยนะ คนเราก็เป็นไปได้นะ หลังจากวันนั้นเวลามีคนถามว่าดิฉันเป็นคนที่ไหน ดิฉันก็จะตอบว่าเป็นคนอุบล ตัดปัญหา ขี้เกียจให้ใครมาเหน็บแนมและขี้เกียจสาธยายความ ไม่ใช่ธุระเลยค่ะ จริงแล้วดิฉันก็เป็นคนทุกที่แหละค่ะ ไม่ว่าอยู่จังหวัดไหนดิฉันก็เป็นคนอยู่ดีค่ะ ไม่เป็นอย่างอื่นแน่นอน คุณๆว่าดิฉันพูดถูกมั้ยคะ ช่วยบอกดิฉันทีเถอะนะคะ

แต่ดิฉันว่าแม่นั่นแร๊งส์ค่ะ อยากจะขบหัวเจ้าหล่อนซักที จะได้ไม่ไปว่าคนอื่นแบบนี้อีก
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 05:03 น »

ดนตรี ไม่แบ่งชนชั้น วรรณะ สีผิวครับ

ขนาดผมเกิดที่โอไฮโอ๊ ผมยังฟังหมอลำได้เลย q*020
จังหวะมันม่วนหลาย คักๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 09:09 น »

คุณนู๋หญิงใจ..เปิ้ลป๊ะเฮืองตื่นเต้นทุกวันเลยเน้อ!!... q*073q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 09:22 น »

อืม...

ไม่บอกเค้าไปล่ะว่า "เป็นคนทุกที่แหละค่ะ" q*033

Guest
กิฟฟี่
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 10:46 น »

ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยที่คนชลบุรี จะพูดอีสานได้ ไม่เคยได้ยินกันหรือไงลาวพนัสน่ะ (พนัสนิคมเป็นอำเภอหนึ่งของชลบุรี ) ข่อยเป็นคนชลบุรีกะเว่าอิสานได้เด้อค่ะเด้อ

Guest
คนหลายบ้านเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:04 น »

เหมือนดิฉันเลย ตอนเกิดอยู่สุพรรณ โตอีกหน่อย นครปฐม ราชบุรี ต่อมาโซนอีสานเกือบทุกจังหวัด ประมาณ 10 ปี แตปัจจุบัน ชลบุรีค่ะ จังหวัดต่อไปคงเป็นภาคใต้เร็วนี้ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:08 น »

ใช่ค่ะ ดนตรี ไม่แบ่งชนชั้น วรรณะ สีผิว

ดิฉันคนใต้ ถ้าไปร้องคาราโอเกะ ก็ไม่มีพลาดโบว์รักสีดำ ยิ่งน้าเนี่ยต้องของคุณ ต่าย อรทัย น้องที่เคยทำงานด้วยกันเป็นคนเหนือ เป็นแฟนคลับของคุณบิว กัลยาณี(นักร้องใต้) คนที่ว่าคุณเนี่ยเขาโลกแคบไปหน่อย ไม่รู้ที่มาที่ไปของคุณ ไม่ต้องไปถือสาหรอกค่ะ ปวดหัวกับคนพรรณนั้นเปล่าๆ q*027

Guest
zzzz
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:18 น »

ขอให้เข้าใจนะคะว่าภาษาอีสานพูดกันได้เกือบทุกจังหวัดแหละค่ะ เรามีเพื่อนอยู่ ราชบุรี กาญจน์ นครปฐม โอ้ยเว้าลาวกันเหมิดคะ แม่ค้าหน้าจีนเจ็กก็พูดลาวกันหมด ได้ยินยังงง ยิ่งพวกแม่ค้าแม่ขายพูดไม่เป็นก็ต้องหัดพูดให้ได้ เพราะแรงงานส่วนมากก็คนอีสาน ทำให้ค้าขายง่ายและเป็นกันเอง ของดีบ้านเราใครๆก็อยากเรียนแบบ q*073

Guest
แฟร์ ดี
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:18 น »

ถูกใจครับ q*062 กดไลท์ให้ 1ที เปนอิสานไม่ต้องอายใคร
ผมก้อคนอิสานคือกันครับพี่น้อง

Guest
เขมรสุรินทร์
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:27 น »

สงสัยบ่อเคยพ้อ"ตลาดลาว"แถวใกล้อมตะนครนะ

ขนาดอยู่ในจังหวัดชลบุรีนะยังตั้งชื่อ"ตลาดลาว"

มื้อหลังซัดกันตรึมไปเลยครับ...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:52 น »

ไม่สน ไม่แคร์ ...จังหวัดอะไร ก็ไม่ว่า ...ผมเกิดหนองคาย โตที่ขอนแก่น เรียนที่อุบลฯ ซื้อบ้านที่เพชรบูรณ์ ทำงานที่ระยอง ได้เมียคนเชียงใหม่
แม่ผม กับ พ่อเลิก กัน แม่ผมมีบ้านที่เมืองกาญจน์พ่อผมมีบ้านที่หนองคาย
พี่สาวทำงานที่ชัยภูมิ น้องชายอยู่กรุงเทพฯ... ได้เมียที่สระบุรี ...ฯ

ทุกที่ที่ว่า มา ครอบครัวผมสนิดกันมากๆ ไปมาหาสู่กันทุกที ที่มีโอกาส ...กลับมารวมบ้านกัน บ้านพ่อผมเล็กไปเลย 5 5 5 ....

....ผมเป็นคนที่ไหน??? ...สนใจทำไม ผมคนไทย หากแผ่นดินที่เท้าเหยียบอยู่ ผมก็จะบอกว่า ผมคนไทย เรียนมหาลัยไทย กินตั้งแต่ปล้าร้า ยัน โคขุน มัตซึโอกะ เรียนมหาลัยเล็กๆ (ที่เอ่ยชื่อ แล้ว เด็กมหาลัยอื่นมองหน้า ว่า มันมีด้วยหรือ) กว่าจะเรียนจบก็อายุ 25 ปี ..แต่ทำงาน 2 ปี ขึ้นเป็นฝ่ายบริหารในระดับ Mng ตอน 27 ย่าง 28 ...

แล้วเป็นยังไงครับ ....จะบอกว่าผมลืมกำพืด ลืมสำนึกบ้านเกิดไหม?? คนที่ทักคุณนี่ ก็ช่างว่าจังนะครับ ...
Guest
เวร
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:54 น »

ผมร้องเพลง LinkinPark ได้ครับและชอบด้วยแต่แม่ผมเป็นคนลาว(ลาวแท้ๆ)พ่อคนชัยภูมิ อยากให้ผู้หญิงคนนั้นมาถามผมจัง q*076q*076q*076

Guest
่่่่jjjj
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 11:56 น »

เจ้าของกระทู้ค่ะ คำว่า บ้านเกิดที่คุณหมายถึงอะไร อ่านๆ ดูแล้วเหมือนคุณจะเข้าใจผิดว่าชลบุรีเป็นบ้านเกิดแต่่จริงๆแล้วมันเป็นสถานที่เกิดมากกว่ามั้งค่ะแล้วเหมือนกับว่าทางคุณพ่อคุณแม่คุณน่าจะไปทำงานที่จังหวัดชลบุรีมากกว่าที่จะไปอยู่ที่นั้นหรือเปล่าไม่ได้อยู่มาตั้งแต่สมัยรุ่นปู่รุ่นย่าเพราะอย่างน้อยต้องดูว่าตระกลูเราต้นกำเนิดอยู่จังหวัดอะไรพื้นเพมาจากไหน แค่ย้ายมาอยู่หรือเกิดที่จังหวัดนั้นๆแล้วจะต้องเป็นคนจังหวัดนั้น อย่างเราเองเป็นคนจังหวัดจันทบุรี แต่ตอนเกิดเกิดที่จังหวัดระยอง ไม่อย่างนั้นเราไม่ต้องเป็นคนจังหวัดระยองเหรอค่ะ อย่าไปโกรธคนที่เค้าว่าคุณเลยแต่อาจเป็นเพราะความเข้าใจผิดของคุณมากกว่าค่ะ คนเราก็ไม่น่าที่จะลืมถิ่นที่เกิดของพ่อกับแม่นะคะ

Guest
พิ้ง111
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:03 น »

เราเป็นคนใต้ ตอนไปเรียนกรุงเทพมีเพื่อนอีสานเยอะเลยพูดอีสานได้ ใครๆก็พูดได้ ส่วนเรื่องเพลงฟังกันบ่อยๆก็ร้องได้ไม่เห็นแปลก แล้วการที่ไม่ได้บอกว่าเป็นคนอีสานมันลืมตัวตรงใหน จะเป็นคนที่ใหนก็ได้เป็นคนไทยเหมือนกัน

Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:30 น »

q*078 ไม่เห็นจะต้องไปใส่ใจกับคำพูดของคนอื่นเลย เค้าก็ไม่เชื่อ เฉยซะ และเราก็ไม่ต้องเก็บเอามาคิด ไม่เห็นต้องแคร์

Guest
qw
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:44 น »

ระยองก็มีตลาดลาว ใหญ่มาก ของราคาถูก ไปที่นั้นแล้วจะเหมือนว่าได้กลับบ้านเกิด เพื่อนๆเพียบ

Guest
กระปอม
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:48 น »

q*073ตอบเขาไปเลย น้อง เป็นคน ทุกจังหวัด ค่ะ อยู่ จังหวัดไหน ก็เป็น คน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:52 น »

q*038 ดิฉันคิดว่า การที่คนเราถามว่าเป็นคนที่ไหน เราก็คงจะคิดว่าบ้านเกิดอยู่ที่ไหน เพราะคิดดูแล้ว เรื่องของคุณเนี่ย จะให้ตอบยังไงล่ะ ในเมื่อพ่อก็อีกจังหวัดหนึ่งแม่ก็อีกจังหวัดหนึ่ง แล้วคุณดันไปเกิดอีกจังหวัดหนึ่ง แล้วต่อมายังไปอยู่ที่ อุบล อีก สรุปแล้ว อย่าไปแคร์คำคนเค้าเลยค่ะ
เค้าไม่รู้....คุณไม่ผิด คิดง่ายๆ เฉยๆไว้ ช่างหัวมันเถอะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 12:55 น »

q*073อยู่จังหวัดไหน นู๋ก็ เป็นคน ค่ะ พี่

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 13:20 น »

พี่ๆ...ขอไมค์หน่อย อยากร้องโอเกะมั่งอ่ะ ไม่ยอมวางไมค์จองอยู่ได้คนเดียว

พี่ๆ...ถามหน่อย เป็นคนจังหวัดไหนเหรอคะ? มัยเห็นแก่ตัวจัง...

แบบว่า หมั่นไส้ หาเรื่องซะเลย มีรัยปล่ะ...งี้งัย q*033

add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 13:23 น »

q*073q*073q*073 พี่สาวเราเป็นคนใต้ตั้งแต่กำเนิด เกิดที่ใต้ โตที่ใต้
แต่ได้แฟนอุบล ไปอยู่เพียงไม่กี่ปี พี่สาวเราพูดอิสานชัด จนคนรอบข้าง คิดว่าเป็นคนอิสานซะอีก ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนเลย

Guest
เฟอร์
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 13:32 น »

คนกรุงเทพ มันดูถุกคนอีสานว่าลาว
สมควรแล้วที่โดนเกาหลีดูถุก

Guest
Albus
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 13:58 น »

คนกรุงเทพ มันดูถุกคนอีสานว่าลาว
สมควรแล้วที่โดนเกาหลีดูถุก

กำ ดันไปเเชียร์ให้คน ตปท ดูถูกคนไทยนี้แระว่าทำไมคนไทยแตกแยก
เจริญๆๆ
Guest
Pu@Yo
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 13:58 น »

เป็นคนทุกที่ q*073q*073q*073

Guest
ปชช
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 14:07 น »

จะเกิด จังหวัดไหน ภาคไหน ก็ไทยเหมือนกันแหละ มีพระมหากษัตรย์องค์เดียวกัน จะดูถูกกันทำไม

Guest

เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 14:34 น »

สรุปก็เป็นอิสาน ฮ่วย อ่านมาตั้งนาน
Guest
คนโคราช
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 14:40 น »

เจ้าของกระทู้ค่ะ คำว่า บ้านเกิดที่คุณหมายถึงอะไร อ่านๆ ดูแล้วเหมือนคุณจะเข้าใจผิดว่าชลบุรีเป็นบ้านเกิดแต่่จริงๆแล้วมันเป็นสถานที่เกิดมากกว่ามั้งค่ะแล้วเหมือนกับว่าทางคุณพ่อคุณแม่คุณน่าจะไปทำงานที่จังหวัดชลบุรีมากกว่าที่จะไปอยู่ที่นั้นหรือเปล่าไม่ได้อยู่มาตั้งแต่สมัยรุ่นปู่รุ่นย่าเพราะอย่างน้อยต้องดูว่าตระกลูเราต้นกำเนิดอยู่จังหวัดอะไรพื้นเพมาจากไหน แค่ย้ายมาอยู่หรือเกิดที่จังหวัดนั้นๆแล้วจะต้องเป็นคนจังหวัดนั้น อย่างเราเองเป็นคนจังหวัดจันทบุรี แต่ตอนเกิดเกิดที่จังหวัดระยอง ไม่อย่างนั้นเราไม่ต้องเป็นคนจังหวัดระยองเหรอค่ะ อย่าไปโกรธคนที่เค้าว่าคุณเลยแต่อาจเป็นเพราะความเข้าใจผิดของคุณมากกว่าค่ะ คนเราก็ไม่น่าที่จะลืมถิ่นที่เกิดของพ่อกับแม่นะคะ

เห็นด้วยกับ คห.นี้นะคะ จริงๆ แล้วคุณน่าจะเป็นคนอุบลมากกว่านะ เพราะไปเติบโตอยู่ที่นั่น พื้นเพอาศัยเกิดที่ชลบุรี แต่ไม่มีบรรพบุรุษ อยู่ชลบุรี เค้าว่าคุณลืมตัวก้อน่าจะถูกแล้วนะคะ เพราะคุณไม่ยอมรับ เค้าไม่ได้ถามว่าคุณเกิดที่ไหน แต่เป็นคนที่ไหน สรุปคุณมาจากอุบล ถึงพ่อจะเป็นคนกรุงเทพก้อเหอะ..แต่คุณไม่ได้โตที่นี่ แต่ทำงานที่นี่เท่านั้นเอง อย่างเรานะ พ่อเป็นคนโคราช แม่เป็นคนอยุธยา พี่ชายเราเกิดที่กรุงเทพ เราเกิดปัตตานี น้องชายเกิดโคราช ตัวเราและพี่ชาย ก้อบอกใครๆ ว่าเป็นคนโคราช เพราะเราเกิดที่อื่น แต่เติบโตอยู่ที่นี่ คุ้นเคยกับที่นี่ค่ะ เราคิดว่าเธอน่าจะคุ้นเคยกับที่เติบโตนะ ถึงเรียกว่าเป็นคน ก้ออย่าง คห.อื่นๆ แหล่ะ อยู่ที่ไหนก้อเป็นคนค่ะ แต่อยู่ที่คุณคิดมากไปเองหรือเปล่า
Guest
คนโคราช
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 14:41 น »

q*062q*062q*062

สรุปก็เป็นอิสาน ฮ่วย อ่านมาตั้งนาน
Guest
พี่ตั้ม ของน้องๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 15:09 น »

เป็นกำลังใจให้ครับ พี่เป้นคนชลบุรีเหมือนกันอ่านแล้วภูมิใจมากครับที่เป้นคนชลบุรี

add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 15:40 น »

เหมือนกันเลยค่ะ เป็นคนสุรินทร์โดยกำเนิดคือเกิดที่สุรินทร์ รกและรากก็ฝังอยู่สุรินทร์ พ่อแม่ก็คนสุรินทร์แต่พ่อมารับราชการอยู่บุรีรัมย์จนเรียนจบ ม.6 ก็มาเรียนต่อที่กทม. ทำงานก็ที่กทม. แต่ปัจจุบันแต่งงานมีบ้านอยู่สมุทรปราการ พอเวลาเจอคนรู้จักเก่าๆเค้าก็จะชอบพูดให้เพื่อนๆที่กทม.ฟังว่าเนี่ยะเป็นคนบุรีรัมย์ แต่ก็บอกเค้าไปนะคะว่าจริงๆไม่ใช่นะ เราเป็นคนสุรินทร์ โตบุรีรัมย์ ทำงานกทม. บ้านปัจจุบันอยู่สมุทรปราการ แบบนี้เค้าจะว่าเราลืมตัวหรือเปล่าเพราะเราเป็นคนสุรินทร์จริงๆ (ถึงเพื่อนสนิทหลายๆคนจะบอกว่าเราเป็นคนสมุทรปราการแล้วก็ตาม เราก็ยังบอกว่า...เป็นคนสุรินทร์ค่ะ)

Guest
ครูชมนุมอนุรักษ์ภาษาอิสาน
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 16:07 น »

มีเรื่องจะขอเม้าท์เช่นกัน ทุกวันนี้ปัญหามันมีอยู่ว่า คนอิสานบางส่วนอายมากที่จะพูดภาษาอิสาน แล้วก็ขยายวงกว้างออกไปเรื่อยๆ เห็นดังนั้นเราคิดว่าไม่นานภาษาอิสานคงต้องมีอันเป็นไป แล้วอาศัยความใจกล้าหน้าด้านที่จะทำในสิ่งที่คิดว่าต้องทำ ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันผิดหรือถูก เริ่มจากพยายามที่จะใช้ภาษาอิสานสื่อสารกับนักเรียน จนท้ายที่สุดก็สอนด้วยภาษาอิสาน โอ้โห ถูกต่อต้่านซะไม่มีดีจากพ่อเราเอง หยั่งกับว่าภาษาอิสานเป็นอะไรที่ชั้นต่ำ คนดูถูก ไม่ควรพูด แต่เราคิดว่าเราไม่ได้ทำอะไรผิดและเสียหาย ท้ายที่สุดขอผู้จัดการ ร.ร.ตั้งชุมนุมภาษาอิสานขึ้นมา มีน.ร.มาสมัครได้50คน สิ่งที่เราทำได้ก็แค่ปรับเปลี่ยนเจตคติของน.ร.ที่มีต่อภาษาอิสานไม่ตามน้ำในสิ่งที่มันเป็นอยู่ เพราะภาษาอิสานเป็นทรัพยากรทางภูมิปัญญาของเรา เป็นต้นทุนของเรา แต่ไม่เข้าใจเรากลับไปชื่นชมภาษาอื่นๆ เสียเงินเรียนกันเป็นบ้าเป็นหลัง พอพูดภาษาอิสานด้วยเคยถูกผู้ปกครองบอกว่า น้องเค้าไม่เข้าใจหรอก เค้าไม่พูดอิสาน รู้สึกเหมือนถูกทีนถิบหน้าอ่ะ อิสานกับไทยกลางใช่ว่าจะต่างกันจนสุดกู่ แค่สำเนียงเพี้ยนกันเล็กน้อย ถ้าพูดอังกฤษ เกาหลี หรือญี่ปุ่นด้วยแล้วไม่เข้าใจ จะไม่รู้สึกแบบนี้เลย หลังจากวันนั้นก็บอกกับตัวเอง ชั้นต้องทำ ทำอะไรสักอย่างแล้ว ชมรมภาษาอิสานจึงบังเกิดขึ้นค่ะ แต่คงไปไม่ถึงดวงดาว เพราะจะลาออกตอนสิ้นเทอมนี้แล้ว...

Guest
เด็กอีเว้นท์ ตะลอนทั่วไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 16:25 น »

ฉันเกิดกรุงเทพ เด็ก ๆ อยู่เชียงใหม่ โตก็กลับมาเรียนกรุงเทพ
ตอนไปทำงานอีเว้นท์ที่อีสาน ทั้งทีมเค้ากินตำปลาร้าได้หมด กบทอดซัดกันเกลี้ยง (หนุ่มอีสาน3 สาวกรุงเทพ 2) มีแต่ฉันคนเดียวที่กินได้แต่คอหมูย่าง พี่ชายคนขับรถเขากลับมองว่าฉันกระแดะ แค่นี้ทำเป็นกินไม่ได้ ที่จริงฉันก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องทัศนคติกับคนอีสาน (ยกเว้นผู้ชายบางคนที่ชอบมาเสี่ยวแดรกซึ่งเป็นคนอีสานซะส่วนใหญ่ จังหวัดอื่นก็มีบ้างแต่ไม่แรงเท่า) กับตอนที่ดิฉันออกบู๊ทขายของที่ตลาด ป้้า ๆ บางคนก็ชักสีหน้าใส่หาว่าจะมาหลอกขายคนต่างจังหวัด (ฉันพูดภาษากลางค่ะ ส่วนของที่เอามาขายก็มีที่ห้างในตัวเมืองเหมือนกัน แค่มากระจายสินค้าให้ทั่วถึง) แต่บางคนก็น่ารักพูดตอบดี ๆ ก็มี แถมอุดหนุนด้วย

ที่จริงมันก็มีกันทุกที่น่ะแหละคนที่ชอบดูถูกคนอื่น แต่มันก็ไม่ทุกคนหรอก
คนกรุงเทพบางคนดูถูกคนอีสาน คนอีสานบางคนดูถูกคนกรุงเทพ
กรณีฉันกลาง ๆ คะ แต่ก็โดนหางเลขไปด้วย ก็ชวนให้โมโหไม่น้อย

ฉันว่าอย่างน้อยลด ๆ อคติลงบ้าง หรือเลือกตอบโต้เป็นรายคนที่เขาแรงมา น่าจะดีกว่า ฉันเชื่อว่าก็มีหลายคนที่กลาง ๆ แต่โดนหางเลขบ่อย ๆ เลยเลืือกกลุ่มมันซะเลยก็มี ถ้าเราให้เกียรติและยอมรับความแตกต่างของกันละกัน ประเทศของเราก็จะน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะค่ะ

Guest
เฒ่าฮาร์ด
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 16:42 น »

q*031q*031
ปัญหามันอยู่ที่คนไปถาม แล้ววิพากษ์วิจารณ์มากกว่าครับ
ไม่รู้จักเค้าละเอียดพอจะไปวิจารณ์เค้าได้ไง น่ะ
อย่างผมเนี่ย คนกรุงเทพฯ พ่อเป็นคนชัยนาท แม่เป็นคนกรุงเทพฯ
ผมเกิดกรุงเทพฯ ก็ต้องบอกว่าเป็นคนกรุงเทพฯ ซิ
แล้วผมไปแต่งงานกับคนกระบี่ ผมไปทำงานที่สุราษฎร์ฯ
ลูกผมเกิดที่สุราษฎร์
ผมก็ต้องบอกว่า ลูกผมเป็นคนสุราษฎร์น่ะซิ
ไม่ใช่ทั้ง กรุงเทพฯ และกระบี่ ถูกไม๊??ครับ คุณjjjj กับคุณคนโคราช
แล้วหลังจากลูกผมเรียนจบที่กรุงเทพฯ และทำงานที่กรุงเทพฯ
หากเค้ามีครอบครัว มีลูกเกิดมาก็ต้องบอกว่า เป็นเด็กกรุงเทพฯ
ถูกไม๊ครับ!!
q*073q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 16:42 น »

q*071ผมเกิด กรุงเทพ มีบ้านอยู่ สมุทรปราการ แม่-พ่อ คน แพร่ ปู่ อยู่ อุบล ตาอยู่ ลำปาง แฟนก็ ลำปาง พูด เหนือได้ อีสานได้ ไทยโคราชได้ ญ้อนครพนมได้ ไม่เห็นแปลก *** คนที่ถามน้อง นั้นแหละ ที่แปลก

Guest
อิสาน
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:00 น »

q*078q*078q*078(จริงอยู่ที่เป็นคนทุกจังหวัด) ทำไมไม่บอกเค้าไปเลยว่าเป็นคนอิสาน
เราไม่เห็นอายเลยใครถามว่าเป็นคนที่ไหนก็บอกเค้าไปเลยว่าเรา
คนร้อยเอ็ด ไม่เคยอายและพูดอิสานที่ทำงานตลอดจนน้องๆๆที่ทำงานฟังรู้เรื่องจากที่ฟังไม่เคยรู้เรื่องเลย มาอยู่กรุงก็นาน 20 กว่าปีแล้ว แต่ไม่เคยลืมว่าตัวเองเป็นคนที่ไหน รักร้อยเอ็ด รักบ้านเกิด

Guest
แซวเล่นนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:07 น »

คิดมากไปหรือเปล่าค่ะ อ่านดูเหมือนเค้าแซวเล่นนะ

Guest
tayha
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:32 น »

ผม จ. สกลนคร
เป็นเจ้าของ บริษัท นำเข้า - ส่งออก ชิ้นส่วนรถยนต์
เป็นคน อีสาน ล้าน % นี้แหละคือ ความสามารของคนอีสาน
คนที่ประสบความสำเร็จมีมากมายเป็นคน อีสาน

Guest
สละเวลาสักนิด
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:39 น »

หากว่าคุณยอมเสียเวลาสักนิดตอบเขาไปว่าขอโทษนะคะ เกิดที่ชลบุรี แต่มีพ่อแม่อยู่อุบล และเคยอยู่มาหลายปี เลยชินกับภาษาอิสาน เพราะเป็นภาษาของพ่อแม่คะ ภูมิใจคะที่มีพ่อแม่เป็นคนอิสานแค่นี้แหละ คนที่ถามคุณจะต้องกล่าวคำขอโทษคุณทันที

คนที่เขาถามเพราะเขาไม่รู้พอเห็นว่าร้องเพลงอิสานชัดเจนนึกว่าพวกเดียวกัน คงกะว่าจะได้เว้าสำเนียงอิสานให้อิ่มไปเลย แต่พอได้รับคำตอบว่าคนชลบุรี ก็คงคิดว่าคุณอายที่จะยอมรับ คุณอย่าไปโกรธเขาเลยนะคะจิตใจขุ่นมั่วเปล่าๆ

Guest
วาสนา
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:44 น »

อ่านรึเปล่า เจ้าของกระทู้คลอดที่ชลบุรีค่ะ
Guest
ลาวเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 17:48 น »

q*073 ปู่เป็นคนลาวจากเวียงจันทร์ มาอยู่ อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี แล้วย้ายไป จ.สระแก้ว เราเกิดและโตที่สระแก้วเรียนหนังสือกรุงเทพฯ ทำงานกรุงเทพฯ เวลาไครถามเราบ้านอยู่ใหน เราบอกเป็นคนลาวมาจากเวียงจันทร์ พูดภาษาลาวแต่ไม่กินข้าวเหนียว การเป็นคนที่ใหนไม่เห็นจะน่าอาย ยิ่งภาษาลาวนะถ้าไครเคยไปเที่ยวจะรู้ว่าคนลาวพูดเพราะมาก และคนลาวที่อพยพมาอยู่เมืองไทย จะมีที่ ลพบุรี สระบุรี สุพรรณ ชลบุรี ปราจีนบุรี สระแก้ว เท่าที่รู้นะ

Guest
เป็นคนทุกที่
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 18:21 น »

เป็นคนทุกที่ค่ะ ไม่ว่าอยู่จังหวัดไหน เกิดที่ไหน โตที่ไหนก็เป็นคนทุกที่

ไม่เคยเป็นหมาสักที่ค่ะ อย่าดูถูกกันเลยค่ะคนไทยทั้งนั้นไม่ว่าจังหวัดไห

ภาคไหน

Guest
คนไทย.
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 19:08 น »

คุณ#12 และ#26 คุณทั้งสองนั่นแหละที่เข้าใจผิด คนเราเกิดที่ใหนแจ้งเกิดที่ใหน ก็ที่นั่นแหละคือบ้านเกิด ไม่ใช่เอาภูมิลำเนาของพ่อกับแม่มาเป็นบรรทัดฐานว่าเป็นคนที่ใหน เช่นถ้าคุณทั้งสองคนมีแม่เป็นคนภูเก็ต แล้วมีพ่อเป็นคนเชียงใหม่ แต่มาอยู่ชลบุรีและคุณก็เกิดที่ชลบุรี คุณจะบอกคนอื่นว่าคุณไม่ใช่คนชลบุรี แต่บอกว่าคุณเป็นคนภูเก็ตหรือว่าเป็นคนเชียงใหม่ตามพ่อกับแม่คุณอย่างนั้นหรือ อันนั้นเป็นภูมิลำเนาของพ่อกับแม่คุณไม่ใช่คุณ กรุณาเข้าใจใหม่ให้ถูกต้องด้วย

Guest
คนสระรี
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 19:17 น »

q*033q*064 คุณอย่าคิดมากเลยครับ คนที่พูดกับคุณน่ะเขาดีกว่าไหม เจริญกว่าไหมและการศึกษารวมทั้งถูกอบรมบ่มนิสัยดีกว่าเราไหม ก็เปล่า ในฐานะคนบ้านเกิดเดียวกับคุณ(เกาะโพธิ์ เกาะจันทร์เดิมอ.พนัสฯ) คนไทยด้วยกันไม่ว่ามาจากพื้นเพถิ่นกำเนิดที่ไหนก็ควรจะภาคภูมิใจที่เราโชคดีจริงๆที่เกิดบนแผ่นดินทองนี้ ไม่อดตายแน่ครับถ้าขยัน คนที่มีความคิดในทำนองดูถูกคนชาติพันธุ์เดียวกันก็ไม่มีวันได้เพื่อน พรรคพวกหรือพี่น้องที่จริงใจหรอก มองโลกในแง่ดีและทำจิตให้คิดบวกดีกว่าครับ วันนั้นคุณคิดว่าเธอคนนั้นดูถูกดูหมิ่นคุณแต่อีกหลายวันหรือเดือนลองย้อนไปดูใหม่ครับว่าเธอดีกว่าดีขึ้นไหม ผมอยู่สระบุรีมีทั้งเพื่อนเป็นคนพัทลุง มุกดาหาร เทิงเชียงราย สุพรรณฯแล้วยังพอพูดภาษาถิ่นได้แทบทุกภาค เพราะการปฏิบัติตนที่จริงใจอ่อนน้อมถ่อมตน ไปมาลาไหว้ไม่ลืมคุณคนถึงคราวอับจนก็มีคนมาอุปถัมภ์ค้ำชูครับ q*062
add
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 19:21 น »

ก็ตอบไปสิ พ่อเป็นคนกรุงเทพ แม่เป็นคนอุบล
แต่มาอาศัยอยู่กรุงเทพตอนโต สมัยเด็กๆเคยอยู่อุบลกับชลบุรี
เค้าคงถามพื้นเพพ่อแม่ ไม่ใช่ที่เกิด

Guest
Name
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 19:29 น »

ดิฉันเป็นคนอีสานเข้า กทม ตั้งแต่เด็กจนทํางาน โตมาหน่อยก็มาอยู่ จ.เลยและย้ายมาอยู่จ.ยโสธร จ.เชียงใหม่ สุดท้ายมาจบที่เกาะสมุยและพูดได้ทุกภาษาแต่ถึงยังไงดิฉันก็คนอีสารเหมือนกันคุณคนที่มันอายบ้านเกิดตัวเองเรียกว่า วัวลืมตีน

Tags:  แรง เรื่องบ้าน 

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม