หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: "สุเชาว์ นุชนุ่ม"กับบทความสุดท้ายถึง"โค้ชก๊อก"  (อ่าน 25654 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 07:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

"ยังจำได้เสมอ ไม่มีวันลืม วันที่เข้ามาจากบ้านมาคัดตัวเยาวชน

Panasonic แม้ว่าจะผ่านไปสิบกว่าปีแล้ว

เขาเอา 20 คน ผมกับเพื่อนก็มาคัด คัดแบบมีความหวังว่าจะติด

ประกาศรายชื่อออกมา ไม่ติด เก็บกระเป๋ากลับบ้าน

เดินออกมานิดหนึ่ง ก็มีคนเรียก

ถามว่า ชื่ออะไร มาจากไหน จะไปไหน

ก็ตอบไป สุเชาว์ นุชนุ่ม มาจากกาญจนบุรีครับ กำลังจะกลับบ้าน

เขาก็ถามต่อว่า ไม่ติดหรือ ผมก็บอกว่า ไม่ติดครับ

ไม่ติด 20 คน นะ เอางี้ เดินกลับไปที่เดิม

บอกโค้ชที่คัดนะว่า ให้บวกเพิ่มไปอีกคน เป็น 21 ละกัน"

"นั้นคือจุดสำคัญที่ผมได้พบน้าก๊อก

ให้โอกาสผมตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

ได้เล่นบอลมาเรื่อย หลายระดับ หลายนัด

จนได้มาสังกัด tot ที่น้าเป็นโค้ช"

"ช่วงที่ป่วยครั้งแรก ได้เข้าไปเยี่ยมน้า

แต่ป่วยตอนหลังไม่ทราบข่าวเลย

เพราะยุ่งงานฟุตบอล คิดว่าเสร็จนัดชิงโตโยต้า

จะพาแฟนและลูกเข้าไปเยี่ยมที่บ้าน"

"แต่วันนั้น ที่สนามศุภ ฯ จบการแข่งขันกับท่าเรือ

เดินวนรอบสนาม ดีใจ และจู่ ๆ นักข่าวก็ถามว่า

รู้สึกอย่างไรบ้างที่โค้ชก๊อกเสียชีวิต

ผมนะ งง ตอบไม่ถูก ลังเลว่าเราจะดีใจกับแชมป์ที่ได้

หรือว่าจะทำไงต่อ เดินไปคิดไปว่า จริงหรือเปล่า"

"เสียใจที่สุด ไม่มีอะไรจะกล่าวนอกจากคำนี้

คุยกับพี่เสร็จ วันนี้ก็จะออกไปงานที่วัด

ศพเพิ่งเคลื่อนออกมาที่วัด คิดถึงน้าที่สุด"

"ไม่มีน้าในวันนั้น ป่านนี้ผมก็คงจะทำสวนอยู่บ้านแน่นอน

เพราะตอนคัดไม่ติด ตอนนั้นก็เลิกชกมวยแล้ว

ถึงได้เล่นบอลก็คงเป็นแค่แถวบ้าน"

"ช่วงที่มีชื่อเสียง ติดทีมชาติแล้ว

น้าก็สอนเสมอว่า อาชีพนี้มันระยะสั้น

ดัง มีเงินก็เก็บเงิน อย่าฟุ่มเฟือย

มีครอบครัว มีลูก จะได้ไม่ลำบาก

เล่นบอลก็ให้มีน้ำใจเป็นนักกีฬา อย่าหลงตนเองว่าดัง

ให้เคารพผู้ใหญ่ ให้รู้จักการใช้เงิน"

"ขอให้น้าไปสบาย อย่าได้ห่วงอะไร

ขอขอบคุณน้าที่ชุบชีวิตเด็กบ้านนอก ลูกคนจนคนหนึ่ง

มาเป็นนักฟุตบอลมีชื่อเสียงในวันนี้

ให้น้าไปสู่สุขคติ ผมจะยึดคำเตือนคำสอนของน้า

เป็นแนวดำเนินชีวิตตลอดไป"

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
เหอๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 09:34 น »

อ่านแล้วน้ำตาไหล ขอให้น้าสู่สุขคติครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 10:03 น »

นักฟุตบอล มีใจกตัญญู ขอให้เจริญ
Guest
porpom
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 10:08 น »

ขอให้พี่เขายึดคำพูด แบบอย่างที่ดีนี้เอาไว้นะคร้า แล้วก้อขอให้น้าโค้ช คนนั้นไปสู่สุขคติค่ะ

Guest
Jpressa
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 10:57 น »

ผู้ยิ่งใหญ่ คือผู้ให้โอกาส q*062 ผมชื่นชมโค็ชก๊อก หลับให้สบายนะครับ

Guest
เทพ หนองคาย
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 11:35 น »

ขอให้โค้ชหลับให้สบายนะครับขอบคุณทุกสิ่งที่ทำให้วงการฟุตบอลเมืองไทยครับ จากนักบอลเมืองหนองคาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 11:52 น »

อดีตขวัญใจสาว ๆ หลายคนเลยนะคะ q*073

ปล. พี่เค้าเคยเป็นนักมวยมาก่อนจริงหรือเปล่้าคะ เคยได้อ่านประวัติมาแบบนี้ค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ q*033
Guest
ว่ากันไป ว่ากันมา
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 12:26 น »

ความกตัญญูเป็นสิ่งที่เราควรมี ต่อผู้มีพระคุณ ต้องทำก่อนที่จะสายไป
1.เราเอาข้าวปลาอาหารให้ท่านทาน ท่านก็ยังอิ่มท้อง ดีกว่าไปรอให้ข้างโลง สุดท้ายเป็นอาหารแมว
2.อากาศหนาวซื้อผ้าห่มให้ท่านได้ห่ม สร้างบ้านดีๆให้ท่าน ดีกว่ามาซื้อโลงราคาแพง สุดท้ายก็เป็นเชื้อไฟ
3.มีเงินก็ต้องให้ท่านใช้ ดีกว่ามาใส่ปากศพ ซึ่งเป็นของสัปเหร่อได้ไป
4.ไม่เคยจัดงานสังสรรค์ให้ท่าน แต่พอตายจะจัด 7 วัน 7 คืน
5.ท่านอยากไปไหน ก็พาไป ดีกว่า ตายไป ก็ขอให้ไปที่ชอบ

Guest
ฝ้าย
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 14:25 น »

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล ขอให้โค้ชก๊อกไปสู่สุคตินะค่ะ ชอบสุเชาว์มากๆ ติดตามดูทุกนัดที่มีการแข่งขัน ชอบที่มีน้ำใจเป็นนักกีฬา ชอบที่สุด

Guest
1234
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 14:57 น »

พี่กบพูดดีอ่ะน่ารักด้วย... q*062

Guest
ทราส
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 17:36 น »

ซึ้งมากเลยพี่กบ

Guest
team
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 19:19 น »

อดีตขวัญใจสาว ๆ หลายคนเลยนะคะ q*073

ปล. พี่เค้าเคยเป็นนักมวยมาก่อนจริงหรือเปล่้าคะ เคยได้อ่านประวัติมาแบบนี้ค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ q*033

กบ สุเชาว์ เป็นนักมวยจิงๆครับตอนสมัยยังเด็กอยู่ เพราะตระกูลนี้ต่อยมวยทุกคนครับตอนเด็กทั้งพี่ทั้งน้อง

จากคนบ้านใกล้กัน
Guest
st
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 19:33 น »

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล q*062q*062

Guest
อยากรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 20:14 น »

ใช่ กบน้อย ส.สกุลภัณฑ์ หรือเปล่าครับ?

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 08:19 น »

ความกตัญญูเป็นสิ่งที่เราควรมี ต่อผู้มีพระคุณ ต้องทำก่อนที่จะสายไป
1.เราเอาข้าวปลาอาหารให้ท่านทาน ท่านก็ยังอิ่มท้อง ดีกว่าไปรอให้ข้างโลง สุดท้ายเป็นอาหารแมว
2.อากาศหนาวซื้อผ้าห่มให้ท่านได้ห่ม สร้างบ้านดีๆให้ท่าน ดีกว่ามาซื้อโลงราคาแพง สุดท้ายก็เป็นเชื้อไฟ
3.มีเงินก็ต้องให้ท่านใช้ ดีกว่ามาใส่ปากศพ ซึ่งเป็นของสัปเหร่อได้ไป
4.ไม่เคยจัดงานสังสรรค์ให้ท่าน แต่พอตายจะจัด 7 วัน 7 คืน
5.ท่านอยากไปไหน ก็พาไป ดีกว่า ตายไป ก็ขอให้ไปที่ชอบ

ถูกต้องที่สุดค่ะ อีกอย่างนะคะ เงินทองบางครั้งไม่สำคัญ
เท่าความสุขทางใจของท่าน ขอให้ใส่ใจใกล้ชิดท่านบ้าง ถ้ามีโอกาส.
.ดีกว่า นั่งใกล้ชิดโลงศพคอยดูแลไม่ให้ธูปไหม้จนหมด เป็นไหน ๆ
Tags:  บทความ 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม