หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ก่อนจะถึงเหตุการณ์ที่พลุระเบิด ที่สุพรรณ งานฉลองตรุษจีน...  (อ่าน 133 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 09:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อวานได้ดูถ่ายทอดสด งานเฉลิมฉลองเทศกาลตรุษจีน ของเมืองสุพรรณ
ของท่านบรรหาร....ดู ๆ ทีแรกก็คิดว่าน่าจะอลังการณ์ มีการละเล่นและ
การแสดง แสง สี เสียง รวมถึงการให้ความบันเทิงต่าง ๆ จากประเทศจีน
เห็นแล้วก็มีสีสรรดี....เหมือนราวกับว่า บิ๊กเติ้ง เป็นโต้โผจัดมากเสียกว่า
การที่จะเป็นภาครัฐ ฯ จัดดำเนินการเสียอีก แม้จะมี พณ.ปองพล อดิเรกสาร
ไปเป็นประธานในพิธีเปิดก็ตาม เพื่อเป็นการเชิญชวน ประชาสัมพันธ์ในด้าน
การท่องเที่ยวของไทย...หลังจากถูกสถานการณ์น้ำท่วม ข่าวป่วนเรื่องก่อการร้าย
และกระหน่ำด้วยน้ำลายของนักการเมือง จนซวนเซ...แทบจะล้มทุกจังหวัด

หลังจากนั้น ก็มีการโคลสอัพ...ไปที่นั่งของท่านประธาน เห็นป๋าเติ้ง ปีนี้...
ยังทักกับคนที่บ้าน และครอบครัวเราว่า....เออ ทำไมปีนี้ ป๋าเติ้ง ราศรีหมองๆ
ไปแบบถนัดตา ไม่ฝู่ฝ้า ไม่กระฉับกระเฉง เหมือนปีที่ผ่าน ๆ มา ดูว่าง่อม..
ลงไปเยอะเลย แถมตอนที่ถูกเชิญ ขึ้นไปมอบของสมนาคุณ อังเปาให้กับ
บรรดานักแสดง และแขกผู้มาร่วมชม ขณะที่ลุกขึ้น ยังมีอาการเซถลา....
นั่นก็แสดงว่า สุขภาพ ไม่ค่อยจะอำนวยเท่าไรนัก....อีกทั้งพิธีกรปากเปราะ
ตุ๊ดจีน ที่ขึ้นเวทีทำหน้าที่เป็นพิธีกรในงาน....ก็ไม่รู้ว่าผ่านการเซ็นต์เซอร์กันมา
ดีแล้วหรือยัง อุตส่าห์ประกาศอยู่ได้ว่า บรรหาร ศิลปอาชา เป็นรัฐมนตรีคน
ที่ 21 ของไทย ขอเรียนเชิญขึ้นมาบนเวที พูดซ้ำแล้วซ้ำอีก อ้ายเราก็รอ
ฟังเสียตั้งนาน....ว่ามันจะแก้ไขใหม่ไหม ว่า ท่านเป็นอดีตรัฐมนตรี คนที่
21 ของประเทศไทย..แต่รอเท่าไหร่ มันก็พร่ำแต่พูดอย่างนั้นตลอดงาน
แล้วอย่างนี้แขกที่มาเที่ยวชมงานที่สุพรรณ โดยเฉพาะคนต่างชาติ มันจะ
ไม่งงเต๊ก กันหรอกหรือ?? ใครคือนายกฯ กันแน่วะ ประเทศนี้...นี่แหล่ะ
ที่เป็นอะไร ๆ ให้สังเกตุ ดูว่ามันเป็นลางบอกเหตุ อะไรลึก ๆ ให้คิดกัน...

จนผมขี้เกียจฟังพิธีกรตุ๊ดคนนี้ พูด จึงรีบปิดทีวี....และก็คิดว่างานนี้...
อาจจะมีเหตุการณ์อะไร....ทำให้มันยิ่งใหญ่ได้ มากกว่าการจัดงานใน
ลักษณะนี้ เหมือนกับว่าบารมี ไม่ถึง...มันไม่เป็นมืออาชีพกัน...ต่อจากนั้น
ก็เป็นจริงซะด้วย สักพักเราก็ได้รับข่าว พลุระเบิด มีคนตายที่สุพรรณ....
ทีแรกคิดว่า เฮ้ย เป็นไปไม่ได้ ไม่จริงมั๊ง คิดไว้ปุ๊บ มันก็จะเกิดปั๊บเลยหรือ
สุดท้ายเมื่อได้ดูข่าว สด ๆ....ก็ถึงได้รู้ว่า นั่นมันคือเรื่องจริง...สิ่งที่เห็น
และอยากจะวิจารณ์...สรุปกันว่า ไม่มีมาตรฐานเป็นมืออาชีพระดับชาติกัน
เลย ในการจัดงานในครั้งนี้....เหมือนแค่ระดับจังหวัด สำหรับพวกคหบดีที่
มีดีกรี หรือบารมีพอแค่คนระดับท้องถิ่นเท่านั้น...เทพเจ้าคงจะไม่เป็นใจ..
ก็ไม่รู้ว่า ดูดวงชะตาเจ้าของงานมาดีแล้วหรือยัง...ถึงได้พังกันแบบนี้

ได้ขึ้นหน้าหนึ่ง ทั่วถึงไปทั้งโลก...ก็โศกนาฎกรรม ของความประมาทไป?
จะชวนเขามา หรือว่าจะไล่ให้เขารีบกลับออกไป...อันนี้ไม่ทราบได้??...
หากจะทำอะไร? ไม่ใช้มืออาชีพทำ....รับรองว่ามันก็จะเกิดซ้ำซากอย่างนี้?

ข่าวดี หรือข่าวเศร้า...ของคนสุพรรณนะท่านนะ งานนี้ชดใ้ช้กันอ่วมอรทัย
ประหยัดค่าใช้จ่ายในงาน ใช้บริการของทีมงานระดับห่วย...กลายเป็นเรื่อง
เสียน้อยเสียยาก....ไปในพริบตา....นั่นคือดาบสองคมโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
ดูข่าว
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 10:03 น »

ไม่ได้ดูถ่ายทอดสด เพี่ยงแต่รู้ในข่าวภาคดึก..
เหตุเกิดจากความประมาทของผู้จุดพลุ..
เรื่องของเรื่อง..ผู็ดำเนินงานต้องการให้งานดำเนินไปด้วยความยิ่งใหญ่ จะให้ดังคับฟ้า ดันใส่ดินระเบิดเกินอัตรา..เมื่อจุดไปหลายครั้ง จึงทำให้บริเวณที่จัดพลุรอจุดตามรำดับ เกิดสั่นคลอน เอนเอียง ไม่ตรงตามทิศทางที่กำหนด..ดันไปเล็งรถดับเพลิงเป็นเป้าหมาย แทนที่จะเป็นท้องฟ้า..บึมมมส์..
วินาศสันตะโร..หมู่ที่เป็นปฐมเหตุ ได้รับเพียงผลกระทบ แค่..หูอื้อ.. นี่..มองในแง่ของความประจักร..
หลายคนวิเคราะห์ไปทางลางบ่งบอกลางร้าย..มองถึงอนิจจัง มองถึงการรุ่งเรือง มองถึงความเสิื่อมถอย..
แล้วแต่คนจะหามูมมามอง..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 13:20 น »

คุณพันตา....

ผู้ที่มาเปิดงาน...คือ อาจารย์ชุมพล ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา หัวหน้าพรรคชาติไทยพัฒนา น้องชายของท่านอดีตนายกฯบรรหารนั่นเอง...

ส่วนการระเบิดของพลุนั้น เชื่อว่าเป็นคราวเคราะห์ของผู้จัดงานและชาวบ้านชาวสุพรรณฯ

พลุ หรือบ้องไฟ ไม่ว่าจะอยู่ที่ใดก็มีความเสี่ยงสูงทั้งสิ้น ทั้งนี้เพราะมันก็คือดินระเบิดแรงสูงดี ๆ นี่เอง...

คลังแสงทางทหาร ตำรวจ หรือโรงงานประกอบพลุเอกชนทั่วไป ล้วนแล้วแต่มีข่าวเกี่วกับอุบัติเหตุเกิดการระเบิดอย่างรุนแรง จนทำให้มีผู้เสียชีวิตและทรัพย์สินเสียหายอย่างมากมาย...เป็นประจำ...

ดังนั้น สวย..อันตราย..ก็คือ พลุ..นี่เอง.....!!!!!!!
q*032q*033q*031
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 16:33 น »

คุณพันตา....

ผู้ที่มาเปิดงาน...คือ อาจารย์ชุมพล ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา หัวหน้าพรรคชาติไทยพัฒนา น้องชายของท่านอดีตนายกฯบรรหารนั่นเอง...

ส่วนการระเบิดของพลุนั้น เชื่อว่าเป็นคราวเคราะห์ของผู้จัดงานและชาวบ้านชาวสุพรรณฯ

พลุ หรือบ้องไฟ ไม่ว่าจะอยู่ที่ใดก็มีความเสี่ยงสูงทั้งสิ้น ทั้งนี้เพราะมันก็คือดินระเบิดแรงสูงดี ๆ นี่เอง...

คลังแสงทางทหาร ตำรวจ หรือโรงงานประกอบพลุเอกชนทั่วไป ล้วนแล้วแต่มีข่าวเกี่วกับอุบัติเหตุเกิดการระเบิดอย่างรุนแรง จนทำให้มีผู้เสียชีวิตและทรัพย์สินเสียหายอย่างมากมาย...เป็นประจำ...

ดังนั้น สวย..อันตราย..ก็คือ พลุ..นี่เอง.....!!!!!!!
q*032q*033q*031

อ่า...ขอบคุณครับ คุณนะฮะ ที่ช่วยรีเช็คให้ เอ..ผมก็รู้ว่าใครไปแต่ไหง..
ผ่าดันพิมพ์เป็นชื่อคุณปองพล....ครับคุณชุมพล ครับ...ต้องขออำภัยด้วย
ขอบคุณอีกครั้งนะครับท่าน....สวยอันตราย ไม่เป็นไร?? เพราะนั่นคือ
เกราะป้องกันตัวเอง....แต่สวยแต่รูปจูบไม่หอมนี่ซิ คู่ครองตรอมใจตาย
หรือตายทั้งเป็นเลยนะ คุณนะฮะ....เหอะๆๆๆ...
coco
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 17:18 น »

ข่าวล่าสุดออกมาแล้วว่างานคราวหน้างดจุดพลุครับ (ล้อมคอกแล้วครับ) แต่การฉลองยังคงมี.
ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเรื่องเลิกการฉลองด้วยการจุดพลุ มันเหมือนเอาเงินทองไปเผาไฟเล่นอ่ะครับแถมอันตรายอีกตะหากจริงไหมครับท่านทั้งหลาย. q*039

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 17:41 น »

ข่าวล่าสุดออกมาแล้วว่างานคราวหน้างดจุดพลุครับ (ล้อมคอกแล้วครับ) แต่การฉลองยังคงมี.
ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเรื่องเลิกการฉลองด้วยการจุดพลุ มันเหมือนเอาเงินทองไปเผาไฟเล่นอ่ะครับแถมอันตรายอีกตะหากจริงไหมครับท่านทั้งหลาย. q*039

เรื่องเปลือง ก็คงจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ...
แต่สำหรับจังหวัดที่สามารถหางบมาจัดงานได้เนี่ย...
ผมว่าเขาคงไม่คิดเรื่องนี้กันหรอกครับ เพราะเขาคิดถึงอนาคต
อันใกล้มากกว่า ว่าเขาจะมีรายรับ มากกว่ารายจ่าย...
ได้ทั้งชื่อ ได้ทั้งกล่อง ได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง แต่ก็ต้องใช้มืออาชีพครับ
งานระดับชาติ ไม่ใช่ระดับจังหวัด หรืองานวัดนะครับ...
ข้อสำคัญหากจัดแล้วอย่าคิดประหยัด...ในส่วนที่อันตราย
มาตรการและมาตรฐาน มันต้องสูงกว่าปกติทั่วไปอีกหลายเท่า
มันต้องมืออาชีพจริง ๆ ไม่เช่นนั้นเราก็จะได้เห็นสิ่งที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น
กลายเป็นได้ไม่คุ้มเสีย....เสียหายทั้งชีวิตและทรัพยสิน...
เสียทั้งชื่อเสียงของคนที่จัดงาน....กลายเป็นการประจานจังหวัดตนไปครับ
นาน ๆ ทีปีหน...ก็คงไม่เป็นไร แต่ไม่ใช่มากเกินความจำเป็น...
เลือกเฉพาะลูกเด็ด ๆ ความหมายดี ๆ ก็คงน่าจะพอแล้ว ครับท่านSta..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ม.ค. 12, 19:47 น »

เรื่องเปลือง ก็คงจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ...
แต่สำหรับจังหวัดที่สามารถหางบมาจัดงานได้เนี่ย...
ผมว่าเขาคงไม่คิดเรื่องนี้กันหรอกครับ เพราะเขาคิดถึงอนาคต
อันใกล้มากกว่า ว่าเขาจะมีรายรับ มากกว่ารายจ่าย...
ได้ทั้งชื่อ ได้ทั้งกล่อง ได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง แต่ก็ต้องใช้มืออาชีพครับ
งานระดับชาติ ไม่ใช่ระดับจังหวัด หรืองานวัดนะครับ...
ข้อสำคัญหากจัดแล้วอย่าคิดประหยัด...ในส่วนที่อันตราย
มาตรการและมาตรฐาน มันต้องสูงกว่าปกติทั่วไปอีกหลายเท่า
มันต้องมืออาชีพจริง ๆ ไม่เช่นนั้นเราก็จะได้เห็นสิ่งที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น
กลายเป็นได้ไม่คุ้มเสีย....เสียหายทั้งชีวิตและทรัพยสิน...
เสียทั้งชื่อเสียงของคนที่จัดงาน....กลายเป็นการประจานจังหวัดตนไปครับ
นาน ๆ ทีปีหน...ก็คงไม่เป็นไร แต่ไม่ใช่มากเกินความจำเป็น...
เลือกเฉพาะลูกเด็ด ๆ ความหมายดี ๆ ก็คงน่าจะพอแล้ว ครับท่านSta..

ผมเห็นภาพคนแก่รุ่นราวคราวพ่อร้องไห้ในข่าวเพราะบ้านไหม้พังไม่เหลือแล้วหดหู่ใจครับ คนฉลองสนุกสนานกัน คนจัดก็ได้หน้าจังหวัดก็มีรายได้เข้า หวังว่าคงจะรับผิดชอบในอุบัติเหตุครั้งนี้ ให้ลุงแกเหมาะสมก็แล้วกันครับเพราะตาสี-ตาสา ชาวบ้านธรรมดาพอเรื่องเงียบแล้วก็ไม่รู้จะไปเรียกร้องเอากับใครน่ะซิครับ..ท่านพันตา.

***ลูกเด็ดๆของท่านพันตาน่ะหมายถึง จุดแล้วตัวใครตัวเผือกเลยหรือเปล่าครับ 55+*** coco

ล่าสุด เห็นบอกว่า....ก็ใช้บริการเจ้าเก่าขาประจำ จัดงานนี้ทุกปี...
แต่ที่น่าเกลียดก็คือ เจ้าประจำเขาก็ทำกันแบบมือสมัครเล่น จุดแบบใช้
สายไฟ ไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์ พูดง่ายๆจุดพลุแบบระบบโบราณอะไร
ประมาณนั้น ...

ส่วนท่านบรรหาร เห็นท่านก็บอกว่าจะรับผิดชอบทุกอย่าง...สำหรับชาวบ้าน
ที่เสียหาย แต่หากจะให้คณะผู้จัด หรือผู้ที่เป็นฝ่ายคุมการจุดพลุหรือ
รับผิดชอบส่วนนี้แล้วละก้อ เห็นทีจะยากส์สักหน่อย....ไม่รู้ว่ามีประกัน
ความเสียหายไว้หรือไม่ แต่ถ้าจะให้รับผิดชอบ ละก้อ เจ้าอย่าหวัง...
ความเสียหายครั้งนี้ ผมว่าน่าจะประมาณเกือบ ร้อยล้าน แหง ๆ...
อาแป๊ะ บรรหาร คงจะจ่ายอังเปาอ่วม เพื่อต้อนรับปีมังกรไฟแน่นอน...
ผมว่าท่านบรรหาร คงจะไม่ทำให้ตนเองเสียชื่อตอนแก่กระมังครับ!!!

และที่ว่าลูกเด็ด ๆ ผมหมายถึงพลุ ที่จะนำมาแสดงครับ....
เอาลูกที่มีความหมาย และสวยงาม ตามความเหมาะสม
ไม่จำเป็นต้องเยอะ จุดกันจนเปรอะไปหมด บทสรุปก็ได้พลุบรรลัยกัลป์
ไม่คุ้มค่ากันเลยครับ...เอาลูกเด็ด ๆ แบบที่สามารถโชว์แขกได้
ให้ความหมายอันเป็นมงคล 10-20 ลูกก็น่าจะพอ เว้นระยะห่างสักหน่อย
ไม่ใช่จุดกันเป็นพรวน ได้แต่แสง กับเสียง ยิงทิ้งยิงขว้างครับท่าน Sta...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 12, 20:19 น โดย pantakongmha » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ตรุษจีน สุพรรณ เหตุการณ์ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม