หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถามเกี่ยวกับการกินยาคุม 28 เม็ด  (อ่าน 9986 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 16:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือผมพึ่งให้แฟนผมกินยาคุมแบบ 28 เม็ด สงสัยว่า เวลาผมจะ มีอะไรกับแฟนผม ถ้าผมไม่ใส่ถุงยางแล้วมีอะไรกับแฟนแล้วปล่อยใน จะเป้นอะไรหรือไม่ครับ กำลังสับสนมากๆเลยครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 07:31 น »

ถามเภสัชกรที่ขายยาให้จะดีที่สุด เพราะจะรู้ดีถึงรายละเอียดของยาแต่ละยี่ห้อ คนที่เข้ามาให้ความเห็นในกระทู้นี้อาจให้ไม่เหมือนกัน เพราะแต่ละคนก็รู้มาในรายละเอียดที่แตกต่างกันของประสิทธิภาพยาแต่ละยี่ห้อ

วิธีกินยาคุมกำเนิด 28 เม็ดโดยทั่ว ๆ ไป
1. กินเม็ดแรกในวันแรกที่มีประจำเดือน หรือไม่เกิน 5 วันนับตั้งแต่วันที่มีประจำเดือน ต้องกินทุกวัน
2. กินเวลาเดียวกันทุกวันเพราะยามีรอบในการออกฤทธิ์ของมัน แนะนำว่าควรกินหลังอาหารเย็นหรือก่อนนอน จะได้ไม่ลืม ถ้าลืมกินต้องกินทันทีเมื่อนึกได้ แล้วกินเม็ดถัดไปตามเวลาเดิม
3. 14 เม็ดแรก (14 วันแรกที่กินยา) ควรใช้ถุงยางอนามัยควบคู่ไปด้วยเพราะประสิทธิภาพของยายังไม่เพียงพอ หลังจากนั้นจะปลอดภัย ไม่ใส่ถุงยางหลั่งในได้ (ถ้ากลัวจะท้องมากก็ให้ใช้ถุงยางอนามัยควบคู่ไปด้วยจนหมดแผงแรก)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 09:06 น »

ในการกินยา 15 เม็ดแรก ของแผงแรก อาจมีประสิทธิภาพการคุมกำเนิดไม่ดีนัก ต้องคุมกำเนิดด้วยวิธีอื่นด้วย เช่น ถุงยางอนามัย

แต่แผงถัดไป จะปลอดภัยทุกวัน ยกเว้น กินไม่ถูกวิธี ลืมกิน ยาหมดอายุ เก็บยาไม่ถูกวิธี เช่น เก็บในรถตากแดดร้อนๆ อากาศร้อน เป็นต้น ทำให้ยาเสื่อมคุณภาพ

ถ้าลืมกินยามากกว่า 2 เม็ดติดต่อกัน ให้หยุดกินยา แล้วคุมกำเนิดด้วยวิธีอื่น

การกินยาคุมที่มีปริมาณเอสโตรเจน( EE )ต่ำ (0.02 มก.) ควรกินเม็ดแรกตั้งแต่วันแรกที่มีประจำเดือน

ยา 7 เม็ดแรก จะมีความสำคัญต่อการยับยั้งการตกไข่มาก จึงไม่ควรลืมกินยาในช่วงนี้

ยาคุมชนิด 28 เม็ด = จะประกอบด้วยฮอร์โมน 21 เม็ด และอีก 7 เม็ด อาจเป็นแป้ง วิทามิน หรือเหล็ก ซึ่งจะมีสีหรือขนาดเม็ดยาแตกต่างจาก 21 เม็ด เม็ดแป้งอีก 7 เม็ดที่เพิ่มเข้ามา เพื่อให้กินยาติดต่อกันทุกวัน โดยไม่ต้องเว้นช่วง จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องการนับวัน
การกินยาแผงแรก ให้เริ่มกินในวันแรกที่มีประจำเดือน โดยให้เริ่มกินในส่วนที่เป็นสีแดงในด้านหลังของแผง และเลือกเม็ดยาให้ตรงกับวันแรกของการมีประจำเดือน กินคืนละ 1 เม็ด ก่อนนอนทุกคืน ตรงเวลา ห้ามลืมกิน โดยกินไปตามลูกศร จนครบ 28 เม็ด เมื่อกินหมดแผงแล้ว สามารถเริ่มยาแผงต่อไปได้ทันที โดยไม่ต้องสนใจว่ากำลังมีประจำเดือนอยู่หรือไม่ก็ตาม

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 20:17 น »

คือ
- แฟน ผม กินยาคุม ช้าไป 1 ชม จะเป็นอะไรไหม คือ เม็ดแรกกินตอน 16.30 แต้มาเม็ดที่สองในวันถัดไป กินไป 17.30 จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วจะส่งผลให้ประสิทธิภาพยาลดลงไหมครับ
- 15 เม็ดแรกยังไม่ปลอดภัยหรอครับ ควรใช้ถึงยางไปก่อนแต่ เม็ดที่ 16 ไป ปลอดภัยใช่ไหมครับ
ปล. แฟนผมกินครั้งแรก รบกวนชี้แนวทางทีนะครับ

ช่วยผมทีนะคือผมไม่คอยรู้เรื่องเลย ขอบคุนมากครับ

Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 13:27 น »

คือ
- แฟน ผม กินยาคุม ช้าไป 1 ชม จะเป็นอะไรไหม คือ เม็ดแรกกินตอน 16.30 แต้มาเม็ดที่สองในวันถัดไป กินไป 17.30 จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วจะส่งผลให้ประสิทธิภาพยาลดลงไหมครับ
- 15 เม็ดแรกยังไม่ปลอดภัยหรอครับ ควรใช้ถึงยางไปก่อนแต่ เม็ดที่ 16 ไป ปลอดภัยใช่ไหมครับ
ปล. แฟนผมกินครั้งแรก รบกวนชี้แนวทางทีนะครับ

ช่วยผมทีนะคือผมไม่คอยรู้เรื่องเลย ขอบคุนมากครับ

ปลอดภัย แต่
ควรกินยาในเวลาเดียวกันทุกวัน เพื่อช่วยเตือนไม่ให้ลืมกินยา
กรณีที่ลืมกินยาแล้วให้แก้ไข
ดังนี้
ถ้า "ลืม" กิน 1 วัน ให้กิน 2 เม็ดในวันถัดไป
ถ้า "ลืม" กิน 2 วัน ให้กิน 2 เม็ดวันที่สาม และอีก 2 เม็ด วันที่สี่
ถ้า "ลืม" กินเกิน 2 วัน ควรหยุดกินยาคุมฯ แผงนั้นไปเลย เพราะยาจะคุมกําเนิดไม่ได้ผล และเลือกวิธีคุมกําเนิดอื่นๆ ไปก่อน เช่น ใช้ถุงยาง แล้วจึงเริ่มกินแผงใหม่ในวันแรกของประจําเดือนครั้งต่อไป

ถึงฝ่ายชายจะไม่ได้กิน แต่ก็ช่วยเตือนฝ่ายหญิงไม่ให้ลืมได้ บอกแล้วไงว่าความรักเป็นเรื่องของเราสองคน ♦
Tags:
Guest
ปู้น ๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 เม.ย. 13, 00:00 น »

ถ้าเราเริ่มกินยาครั้งแรหลังจากหมดประจำเดือนแล้วสามารถมีอะไรกันแล้วปล่อยในได้ไหมค่า

Tags:
Guest
obfj
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 13, 23:22 น »

q*078คือว่า ประจำเดือนไม่มา 2 เดือน แต่ไม่ท้องแล้วก็ทีไรกับแฟนปล่อยใน แล้วกินยาคุมฉุกเฉินไป แล้วพอประจำเดือนมา ก็กินแบบ 28 เม็ด แต่ก็กินไม่ค่อยครงเวลา จะเป็นไรไหมคะ

Tags:
Guest
aumme
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ส.ค. 13, 19:01 น »

คือว่า ถ้าประจำเดือนหมดไปแร้ว 5 วัน แร้วมีอะไรกับแฟน แต่ก่อนหน้า ไม่ได้กินยาคุม แต่ว่าป้องกัน แร้วกินตอนนี้ จะทันไหมค่ะ
แร้วจะมีโอกาสท้องหรือป่าว q*078

Tags:
Guest
คนระยอง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พ.ย. 13, 01:15 น »

กินยาหมดแผงแล้ว หยุดกินยา2วันแล้วมีอะไรกับแฟน จะท้องไหมค่ะ ยาหมดฤทธิไปหรือยัง

Tags:
Guest
ชะมดน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ม.ค. 14, 20:42 น »

อยากทราบอ่ะค่ะว่ากินยาคุมแบบ28เม็ดกินกี่เม็ดถึงจะหลั่งในได้ค่ะพอดีเคยกินยาคุมมาก่อนแล้วก็หยุดกินไปประมาณ2เดือนช่วยตอบหน่อยค่ะ

Tags:
Guest
วรรณนิภา
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ก.พ. 14, 10:57 น »

กินยาคุมแบบ28เม็ดเว้น7วันลืมกินต่อทำไงดีค่ะ

Tags:
Guest
วรรณนิภา
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 11 ก.พ. 14, 10:59 น »

กินยาคุมแบบ28เม็ดเว้น7วันลืมกินต่อทำไงดีค่ะ

Tags:
Guest
นิพากร
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 ก.พ. 14, 20:51 น »

ยาคุมแบบลูกศรที่เป็นตัวแรกกินยังไงหรอคะ ยกตัวอย่างเช่น.... จะเริ่มกินครั้งแรกวันที่ 11 เราต้องกิน หมายเลข 11 หรือเริ่มหมายเลข 1 คะ ตอบหน่อยนะคะ q*032q*077q*078

Tags:
Guest
sjuwat
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พ.ค. 14, 03:48 น »

ขอถามอะไรนอยด้ายไม่คัรบ คือ ผมมีอะไรกับแฟนแล้วผมรู้สึก ว่าอสุจิออกไปนิดหนึงแล้ว2-3 วันผมไปชื่อยาคุมฉุกเฉินให้ แฟนกิน จะพอมีสิสท้องไมคับ ช้วยตอบที่ คอบคุณคับ

Tags:
Guest
ปุยฝ้าย
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ส.ค. 15, 00:09 น »

q*031
รบกวนถามหน่อยนะคะ เรากินยาคุมซูซี่ 28 เม็ด ไปแล้ว ถึงเม็ดที่ 20 เราลืมกิน เลยกินควบกับเม็ดที่ 21 พร้อมกันเลย พอถึงเม็ดที่ 22 แถวเม็ดสีขาว เรากินผิด ไปกินเม็ดสุดท้าย คือเม้ดที่ 28 กลัวท้องมากเลยค่ะ กังวลมาก จะท้องมั้ยคะ?

Tags:
Guest
หนูน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 พ.ย. 15, 15:54 น »

กินยาครบ21เม็ดแล้ว แล้วก๋กินยาเม็ดแป้งไป3เม็ด หนูจะไม่กินต่อได้ไหมค่ะ จะเริ่มแผงใหม่ได้ไหมค่ะ ( แล้วจะมีอะไรกับแฟนได้ไหมค่ะ)

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม