หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องแปลกๆ ของรัฐธรรมนูญปี 50 .....  (อ่าน 114 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 13:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

* มีมาตราหนึ่ง กำหนดให้คนที่ถูกจำคุก ลงสมัคร สส.ได้ แต่ไปลงคะแนนเลือกตั้งไม่ได้

* แต่มีมาตราหนึ่ง กำหนดให้ผู้ที่ไม่ไปลงคะแนน ต้องเสียสิทธิ์ทางการเมือง

ผมว่ามันขัดกันยังไงๆ อยู่นะ

ที่แปลกอีกอย่างคือ คนที่ร่าง รธน.มากับมือ วินิจฉัยข้อกฎหมายไม่ได้เลย
อะไรๆ ก็ต้องส่งตีความ
มันซับซ้อนซ่อนเร้นเกินไปหรือป่าวครับท่าน

ก็อย่างที่ว่า รธน.อเมกา มี 7 พันกว่าคำ
ดูประเทศเขาซิครับ ได้ชื่อว่าเป็นประชาธิปไตยชั้นแนวหน้า

รธน.ไทยเรา 3 หมื่นกว่าคำ วกไปวนมา อ้างไปมาตราโน้น มาตรานี้
ไหนจะอ้างไปวรรคโน้น วรรคนี้อีก....เฮ้อ...งง

แล้วปชช.ตาดำๆ จะไปเรียนรู้ รธน.อะไรได้ละครับ
อย่าว่าแต่ปชช.เลย คนที่ร่างมากับมือ ยังวินัจฉัยอะไรไม่ได้....คิดดูก็แล้วกันครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 13:49 น »

ผมว่า เอาศีล 5 หรือศีล 8 มาเป็น รธน.
ปชช.จะเข้าใจได้ง่ายมากเลยครับ 555
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 14:30 น »

คุณขุ่ยไน้-ไข่นุ้ย...

ปัญหาของประเทศไทย มันไม่ใช่รัฐธรรมนูญหรอกนะ..

แต่ปัญหาใหญ่นั้น มันอยู่ที่คนต่างหาก....

คนที่รวมเรียกกันว่า " ระบอบ อม."...

นี่คือ อภิปัญหาที่ใคร ๆ ก็แก้ได้ยากที่สุด...

สิ่งที่จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้ มีเพียง 3 สิ่งนี้เท่านั้น..คือ...

1.ประชาชน 2. ประชาชน และ 3. ประชาชน

เพราะเสียงของประชาชน คือ เสียงจากสวรรค์...!!!!!!!!!
q*033q*032q*039
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 15:14 น »

ใช่ครับ คุณนะฮะ..ปัญหาอยู่ที่คน
อยู่ที่ความคิดของคน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 15:16 น »

กระทู้นี้ มีราคาหน่อยๆ คิดเป็นผู้ใหญ่ก็เป็นนี่ครับ แต่เรื่องคิดแบบกำนัน ต้องอีกนานหน่อยนะครับ

//ช.ผาสุข(คนบ้านนอกคอกนา)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 15:40 น »

หวัดดีครับ ท่านแมน...
ตื่นแล้วเหรอครับ
ก็ธรรมดาครับ คนอายุยังน้อย น้องนอนนานหน่อย 555

ผมจะไปขั้นปลัดอยู่แล้วครับ ท่านแมน สูงกว่ากำนันอีก...555
แต่ไม่ใช่ปลัดขิกนะ เหอๆ

ว่างๆ กะจะนัดนักเลงแถวบางกะปิ มาดวลกอล์ฟ
ซัก 18 หลุม พอเดินไหวไหมครับ 555
ถ้าไม่ไหว จะมีรถไฟฟ้า ยาดม ยาหม่อง บริการ
เอาแถวๆ สนามปัญญากอล์ฟ หลังแฟชั่น เหมาะเหม็ง...
ใกล้ รพ.สินแพทย์ด้วย หากเป็นลมเป็นแล้ง 555

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 15:46 น »

ว่ากันไปก่อนนะครับ ต้องออกไปธุระซักหน่อย
เสร็จแล้วจะไปดูไฟคริสมาสต์ซะหน่อย
แล้วค่อยคุยกันนะครับทุกท่าน

ขอความสุขสวัสดี จงมีแด่ทุกท่านครับ...555

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 18:23 น »

ไม่ต้องห่วงครับคุณไข่นุ้ย

ถ้าจตุพรถูกสอยเพราะขาดคุณสมบัติการเป็นสมาชิก

เพราะถูกคุมขังนะครับ ไม่ใช่การไม่ไปใช้สิทธิ์

เพราะการไม่ไปใช้สิทธิ์สามารถแจ้งเหตุผลไปยัง กกต. ได้

จากนั้นเรื่องก็จะโยงไปหาเลขาฯ และหัวหน้าเพื่อไทย

เป็นไปตามสูตรชงยุบพรรคเพื่อไทย

แต่รอบนี้จะยุบได้แค่พรรค รัฐบาลยังอยู่เพราะนายกไม่ได้เป็นกรรมการบริหาร สุดท้ายเค้าอาจจะไม่ยุบก็ได้ เพราะยุบไปก็ไม่มีส้มหล่น ให้คุณหนูมาร์ค แต่อย่างน้อยก็ได้ตัดกำลัง สร้างความปั่นป่วน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 20:49 น »

คุณไข่นุ้ย สับสนแล้วครับ

นายจตุพรไม่ได้ไปลงสมัครสส.ด้วยตัวเองครับ

ศาลพิเคราะห์คำร้องแล้วเห็นว่า การสมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบบัญชีรายชื่อ หัวหน้าพรรคการเมือง หรือกรรมการบริหารพรรคการเมือง ที่ได้รับมอบหมายเป็นหนังสือจากหัวหน้าพรรคการเมือง จะเป็นผู้ยื่นบัญชีรายชื่อผู้สมัครเลือกตั้งดังกล่าว นายจตุพร จำเลยที่ 2 จึงไม่จำต้องไปสมัครด้วยตนเอง ไม่มีเหตุสมควรอนุญาต ยกคำร้อง

ทีนี้มันเป็นเรื่องการตีความคุณสมบัติผู้สมัครสส. โดยกกต.ครับ ไม่มีมาตรไหนขัดแย้งตามที่คุณนุ้ยยกมามั่วๆหรอกครับ

ซึ่งตอนนั้นกกต. ยังไม่มีเวลาตีความ กกต.บอกให้สิทธิไปก่อน แล้วจะมาพิจารณาคุณสมบัติอย่างละเอียดอีกที ถ้าไม่ผ่านก็จะมาสอยทีหลัง

ฉะนั้นความผิดกรณีนี้อยู่ที่ กกต. ไม่ใช่รธน. คุณไข่นุ้ยไปทำความเข้าใจใหม่นะครับ รธน.40 และ50 ประเด็นคุณสมบัติผู้สมัครนี้ไม่ต่างกันเลยครับ

บ้านเมืองวุ่นวาย เพราะประชาชนไม่ศึกษาข้อมูลเอง มักชอบฟังแต่แกนนำ!! q*020

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 21:56 น »

ปล่อยไปก่อน สอยทีหลัง...อาหารสูตรสำเร็จของ กกต.

มันบ้าที่สุด บ้านนี้เมืองนี้...รึรัย!!
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ธ.ค. 11, 22:21 น »

เรียน ท่านเอก ที่เคารพรักอย่างสูง...

ผมว่า กติการัฐธรรมนูญ
กับกติกา กกต. มันขัดแย้งกันนะ
และมันก็เกี่ยวข้องกัน
ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ
จะเขียนให้มีขัดแย้งกันทำไม
มันต้องคัดกรองกันตั้งแต่วันรับสมัครเลยครับว่า..
ใครสมัครได้ ใครสมัครไม่ได้
ไม่ใช่ปล่อยไป แล้วมาสอยทีหลัง
สงสัยมีเวลาว่างมากมั๊ง ไม่มีไรทำ
ก็เลยทำกติกาให้มีงานทำซะหน่อย

มองข้ามคุณจตุพรไปเลยก็ได้
เป็นคนอื่น ที่เป็นลักษณะแบบนี้
ก็จะเจอปัญหาเดียวกันขอรับกระผม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 ธ.ค. 11, 10:39 น »

คนไทยเราติดกับ สุภาษิต " ไปไหนมา สามวาสองศอก"ออกกฎหมายมา ไม่ค่อยกล้าชี้ชัด กฎหมายจะเข้มงวดกับคนระดับล่างๆครับ ส่วนระดับสูง กม. มีช่องว่างให้เสมอไม่มากก็น้อย จะอะไรในคุกยังมีแบ่งชนชั้นเลยครับ q*033q*033

ตัวอย่าง ปชช. (แพะ) ที่ถูกจับในข้อหาต่างๆ เมื่อพิสูตรออกมาแล้วว่า ไม่ได้กระทำความผิดเพราะ เจอผู้กระทำความผิดตัวจริงๆแล้วยังยอมรับว่าตัวเองเป็นผู้ทำ แพะ ไม่เกี่ยว กม.ไทย แทนที่จะปล่อยตัว (แพะ) ที่ถูกคุมขังเลยทันที่กลับไม่ได้เป็นอย่างนั้น ต้องรอยื่นเรื่องและตรวจสอบตามขั้นตอน ต่อไปอีกไม่รู้กี่เดือน นี่ล่ะครับ ...ไทยแลนด์ออนลี่... q*069

Tags:  เรื่องแปลกๆ รัฐธรรมนูญ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม