หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เกาะติดสถานการณ์น้ำท่วม  (อ่าน 10719 ครั้ง)
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1620 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 15:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

หากนิสัยไข่ยังเป็นแบบนี้ q*026 ก็ไม่ควรแสดงความคิดเห็นแบบนี้ครับ q*033 เพราะ จะเป็นวจีกรรมติดตัวไปโดยไม่รู้ตัว q*077

โบราณจึงว่า ...

พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง

หมายความว่า บางครั้งบางเวลา หากเราพูดไปโดยไม่ไตร่ตรองให้ดีแล้ว อาจจะมีค่าเพียงสองไพเบี้ย (อัตราเงินสมัยโบราณ) แต่หากรู้จักนิ่งเสียบ้าง อาจจะมีคุณค่าเทียบเท่าทองคำน้ำหนักหนึ่งตำลึงทีเดียว (หนึ่งตำลึงเท่ากับสี่บาท)

อันนี้เป็นภูมิปัญญาของคนไทยสมัยโบราณ ที่มีกลวิธีการสอนอย่างแยบยลอย่างยิ่ง

สำหรับไข่เจียว การไม่พูดอะไรซี้ซั้ว กลับมาเป็นผู้ชมผู้ฟังที่ดี น่าจะได้บุญเหลือหลาย เพราะ อย่างน้อยก็ไม่ขาดทุน จากวจีกรรม และได้กำไรจาการฟัง คือมีองค์ความรู้ใหม่ๆ ที่ถูกต้องมากขึ้น ไปลบล้างความเชื่อเก่าๆที่ผิดๆออกไปซะที q*038 นี่แหละ ขาดทุน คือ กำไร q*077

ขอยืนยับอีกครั้ง ว่า "ขอถอนคำขอโทษ" โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กับพ่อมหาจำเริญ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1621 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 17:21 น »

นี่คือหลักฐานที่แสดงว่า ไข่เจียวเริ่มกลายเป็นไข่เน่าแล้ว เพราะ มัวแต่จะสอนคนอื่น แต่ไม่กลับมาสอนตัวเอง q*033
เลยต้อง q*038 เพื่อเรียกสติ

ไข่เริ่ม แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แลกเปลี่ยนมุมมองกัน q*074 ...อย่างเคร่งเครียด q*075

ไข่เริ่มมั่นใจ q*076 เพราะคิดว่าตัวเองพูดถูกมาตลอด q*077

ไข่เริ่มมองไม่เห็นตัวเอง ไม่รู้ว่าตัวเองเป้นไข่เน่าไปแล้ว q*026
V
V
V

ไข่เริ่มเถียงแบบข้างๆคูๆ ไม่มีข้อมูลทางวิทยาศาสตร์มาอ้างอิง สุดท้ายผลักภาระไปให้ผู้ฟังโดยกล่าวว่า ... เพื่อนไข่ไม่ได้โง่ เพื่อนๆ เค้าก็มีความรู้กันระดับหนึ่ง เค้ามีวิจารณญาณในการชมนะฮะ q*077
ซึ่งถือว่า ...แย่สุดๆ q*038q*038q*038 จนพี่มหาเริ่มรับไม่ได้แล้ว q*027 จึงต้องออกมาร่ายยาวแบบนี้ q*077q*073

ของดึงเรื่องข้างๆคูๆมาอีกครั้ง เพราะพบว่าข้อความไม่ขึ้น.. q*027

เรื่องๆเถียงข้างๆคูๆ พ่อมหาฯไปลากมาเลยฮะ ว่าประโยคไหน ไข่จะได้ชี้ให้ดูว่าไม่ใช่ข้างๆคูๆอย่างไรพ่อมหาฯก็พูดไปเรื่อยเพลินปาก q*038 ที่ไข่มั่นใจมากว่าไม่มีเรื่องข้างๆคูๆแน่นอน เพราะไข่รู้จักตนเอง ว่าไม่ใช่คนชอบเอาชนะใคร ยอมรับในความพ่ายแพ้ได้เสมอ ดังนั้น พฤติกรรมข้างๆคูๆสำหรับไข่แล้ว ไม่มีแน่นอน ไข่เชื่อในความมีเหตุผลของตัวเอง เคารพในความคิดของผู้อื่น การเป็นผู้ชนะ ไม่ใช่ความสุขของไข่ ดังนั้น ข้างๆคูๆ ไม่มีในไข่เจียวแน่นอน

เพื่อนของไข่ ไม่ได้โง่ มีวิจารณญาณกันทุกคน ประโยคนี้ของไข่ ไม่ใช่การผลักภาระความรับผิดชอบให้เพื่อน แต่มาจากการพูดคุยแลกเปลี่ยนกันระหว่างไข่กับเพื่อน อันไหนไข่รู้น้อย เพื่อนก็แย้งและแนะนำไข่ก็บ่อยๆ เราแลกเปลี่ยนสิ่งที่เราได้พบเจอ อ่านเจอ ฯลฯซึ่งกันและกัน ไข่จึงกล่าวได้เต็มปากว่าเพื่อนไข่ไม่โง่ที่จะไม่ทานผักเพราะ มาตีความหมายไปบ้าๆบอๆแบบที่พ่อมหาฯสรรหามาคิดหรอก

และขอย้ำอีกครั้ง ว่าไข่ไม่เคยคิดจะสอนอะไรใคร ถ้าจะเทียบ ระหว่างพ่อมหาฯกับไข่ ใครที่ชอบเที่ยวไปสอนสั่งชาวบ้านมากกว่ากัน แต่ก็ช่างเถิด หากในมุมมองของพ่อมหาฯเห็นเหมือนว่าไข่ไปเที่ยวสั่งสอนใคร ขอให้จงดูไข่ใหม่อีกครั้ง ว่าเป็นการสอน หรือการคุยและเล่าถึง หรือแนะนำตามที่ได้เคยทำมา(ซึ่งต่างจากการสอนนะ) ไข่มักจะมีคำว่า "ไข่อ่านเจอมาว่า.." ไข่เคยทำ...บ้าง ไม่เคยสั่ง เธอต้องอย่างนั้น เธอต้องอย่างนี้เลย ไปหามา ว่าไข่เคยสั่งอะไรใครที่ไหน q*031q*032

ปรักปรำไข่แบบนี้ เข้าข่ายวจีกรรมหรือไม่

หากว่าไข่จะมั่นใจ ว่าไข่พูดถูกมาตลอด ก็เพราะมาจากการกล่าวถึงข้อมูลต่างๆของไข่ ก็มีที่มาที่ไป ไข่ไม่ได้แต่งขึ้นเอง แม้ข้อมูลเหล่านั้น จะไม่เครียดผึงตึงเป๊ะแบบของพ่อมหาฯ แต่ก็เป็นข้อมูลที่ถามครูเกิ้ลได้ทุกเรื่อง ไข่ไม่ได้นั่งเทียนเขียน แต่หากจะมีข้อมูลที่มีเหตุผลน่าเชื่อถือกว่า ไข่ก็ยอมรับฟัง และพิจารณา ไม่ได้ต่อต้าน และก็ไม่ถึงกับเชื่อทันที ไข่ไม่ใช่คนที่ชอบทำตัวเป็นกระต่ายนี่ จะได้ยืนขาเดียวได้

และอีกความมั่นใจ ก็มาจากความรู้จักตนเอง ว่ารักเหตุผล และไม่ชอบเอาชนะบ้าๆบอๆ รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัยฮะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1622 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 17:44 น »

นี่คือหลักฐานที่แสดงว่า ไข่เจียวเริ่มกลายเป็นไข่เน่าแล้ว เพราะ มัวแต่จะสอนคนอื่น แต่ไม่กลับมาสอนตัวเอง q*033
เลยต้อง q*038 เพื่อเรียกสติ

ไข่เริ่ม แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แลกเปลี่ยนมุมมองกัน q*074 ...อย่างเคร่งเครียด q*075

ไข่เริ่มมั่นใจ q*076 เพราะคิดว่าตัวเองพูดถูกมาตลอด q*077

ไข่เริ่มมองไม่เห็นตัวเอง ไม่รู้ว่าตัวเองเป้นไข่เน่าไปแล้ว q*026
V
V
V

ไข่เริ่มเถียงแบบข้างๆคูๆ ไม่มีข้อมูลทางวิทยาศาสตร์มาอ้างอิง สุดท้ายผลักภาระไปให้ผู้ฟังโดยกล่าวว่า ... เพื่อนไข่ไม่ได้โง่ เพื่อนๆ เค้าก็มีความรู้กันระดับหนึ่ง เค้ามีวิจารณญาณในการชมนะฮะ q*077
ซึ่งถือว่า ...แย่สุดๆ q*038q*038q*038 จนพี่มหาเริ่มรับไม่ได้แล้ว q*027 จึงต้องออกมาร่ายยาวแบบนี้ q*077q*073

ไข่ก็รับไม่ได้ฮะ แย่สุดๆ ที่พ่อมหาฯจะมองว่าคนอื่นคิดอะไรไม่เป็น q*038q*038q*038 แค่เรื่องผัก กับน้ำมัน ถึงกับจะทำให้คนเลิกกินผักกินแต่น้ำมัน เด็กป.4 ก็อ่านเข้าใจ ว่าควรทานผัก และไม่ควรขาดไขมัน(ซึ่งในกระทู้นี้ เรากล่าวถึงว่าไขมันช่วยละลายวิตามินกลุ่มไม่ละลายน้ำ) และเด็กก็ป.4 ก็รู้ ว่าไขมันมากไปจะทำให้อ้วน ต้องทานแต่พอดี

ในกรณีที่เรากำลังคุยอยู่นี้ คือเพื่อนของไข่ ที่ทานแต่ผัก อาหารของเค้า ไม่มีไขมันซะจริงๆ ผักสดจิ้มแจ่วที่ทำมาจากพริกตำๆปรุงน้ำปลาและมะนาว ไม่ใช่กรณีคนทั่วไปที่ทานผัก ที่มีอาหารอื่นที่มีไขมันควบคู่ด้วยเสมอ

หรืออย่างไขมันสะสมตามพุง ไข่ขอยืนยันเต็มที่ เพราะอยู่ในวิชาชีวเคมี ว่าไม่สามารถนำกลับมาละลายวิตามินที่อยู่ในระบบย่อยอาหารได้ ไขมันพวกนั้น จะกลับออกมาจากพุงได้ ในรูปของพลังงานเท่านั้น

ผักจิ้มสมัยก่อน ของขึ้นโต๊ะท่านขุน เจ้านายทั้งหลาย (ตอนนี้ก็มี ลองไปถามอาจารย์คหกรรมสิ) ราดหัวกะทิจริงๆ หัวกะทิ ปัจจุบัน เริ่มมีนักวิขาการมาชี้ว่าเป็นของมีประโยชน์แล้วนะ ขอบอก q*070

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1623 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 22:15 น »

สวัสดียามค่ำคืนครับ พี่มหา ไข่เจียว ป้าแช่ม กระถิน และเพื่อนทุกคนครับ.... q*021

เพื่อนๆทุกคนคงเคยเห็นแสงเทียนนะครับ..แสงเทียนคงจะไปเทียบ

กับแสงสว่างที่มาจากไฟกองใหญ่ หรือแสงจากดวงอาทิตย์ไม่ได้เลยครับ

แต่แสงอันน้อยนิดของแสงเทียน ก็ให้ความสว่างได้เมื่อเราตกอยู่ในความมืดมน

คำพูดของคนเราก็เช่นกันครับ แม้เป็นคำสอนหรือคำเตือน เพียงเล็กน้อย

ก็อาจจะทำให้คนอีกคนคิดได้เช่นกันครับ..อย่างเช่นตัวผมที่ได้รับคำแนะนำ

จากเพื่อนๆทุกคนครับ...คนราถ้ารับฟังเหตุผลของผู้อื่นบ้าง ก็จะทำให้เรา

เข้าใจในสิ่งต่างๆมากขึ้นครับ...แต่เราควรละวางตัวตนของตนเองเสียก่อนครับ

เพราะจริงๆแล้วตัวเราก็ยังไม่ใช่ของเราเลยครับ...... q*021

การถกกันของเพื่อนๆก็็ปรียบได้ดั่ง ปุจฉาวิสัชนา ครับ ไม่มีใครถูกและผิดครับ

ถ้าเราจะถกกันเพื่อให้ก่อเกิดปัญญา...... q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1624 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 22:34 น »

ผมขออนุญาติเล่าเรื่องของตัวเองนะครับ พี่ๆน้องๆทุกคน.... q*021

เมื่อตอนเย็นของวันนี้ ผมเกือบขับรถชนเด็กครับ...... q*027

ผมขับรถมาเกือบจะถึงบ้านแล้วครับ.....ถนนเป็นทางตรงครับ

ผมมองเห็นเด็กสองคนยืนอยู่ข้างถนน(อายุ7-8ขวบ) เขายืนเล่นกันอยู่

และมองมาทางผม...ผมก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอผมขับรถเข้าไปใกล้ๆ

จู่ๆเด็กคนหนึ่งก็วิ่งข้ามถนนเลยครับ.......... q*026 ผมเบรคจนรถ

สะบัดเลยครับ...ล้อหน้าของรถผมเฉียดตัวเด็กคนนั้นไปไม่ถึงคืบครับ

พอผมประคองรถได้ก็รีบเลี้ยวกลับเลยครับ.... q*015

ผมไม่ได้โกรธ..ไม่ได้โมโหนะครับ..แต่ผมปล่อยให้พวกเขาทำแบบนี้ไม่ได้ครับ

ผมกลับไปเรียกเด็กทั้งสองคนมาหา..แล้วก็บอกว่าพวกเขาห้ามทำแบบนี้อีก

ผมเข้าใจนะครับว่าเด็กยังไม่รู้อะไร แต่ถ้าเราไม่สอนเขาก็จะไม่รู้อะไรเลยครับ

ผมจัดการอบรม(ลูกใครก็ไม่รู้)...เขาก็สัญญาว่าจะไม่ทำแบบนี้อีก

ผมถึงได้ขับรถกลับบ้านครับ...กลับถึงบ้านแล้วใจยังสั่นอยู่เลยครับ.... q*027

เกือบไปแล้วครับ....... q*078

Guest
ไข่เจียว(ของผม)
เรทกระทู้
« ตอบ #1625 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 08:11 น »

ผมขออนุญาติเล่าเรื่องของตัวเองนะครับ พี่ๆน้องๆทุกคน.... q*021

เมื่อตอนเย็นของวันนี้ ผมเกือบขับรถชนเด็กครับ...... q*027

ผมขับรถมาเกือบจะถึงบ้านแล้วครับ.....ถนนเป็นทางตรงครับ

ผมมองเห็นเด็กสองคนยืนอยู่ข้างถนน(อายุ7-8ขวบ) เขายืนเล่นกันอยู่

และมองมาทางผม...ผมก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอผมขับรถเข้าไปใกล้ๆ

จู่ๆเด็กคนหนึ่งก็วิ่งข้ามถนนเลยครับ.......... q*026 ผมเบรคจนรถ

สะบัดเลยครับ...ล้อหน้าของรถผมเฉียดตัวเด็กคนนั้นไปไม่ถึงคืบครับ

พอผมประคองรถได้ก็รีบเลี้ยวกลับเลยครับ.... q*015

ผมไม่ได้โกรธ..ไม่ได้โมโหนะครับ..แต่ผมปล่อยให้พวกเขาทำแบบนี้ไม่ได้ครับ

ผมกลับไปเรียกเด็กทั้งสองคนมาหา..แล้วก็บอกว่าพวกเขาห้ามทำแบบนี้อีก

ผมเข้าใจนะครับว่าเด็กยังไม่รู้อะไร แต่ถ้าเราไม่สอนเขาก็จะไม่รู้อะไรเลยครับ

ผมจัดการอบรม(ลูกใครก็ไม่รู้)...เขาก็สัญญาว่าจะไม่ทำแบบนี้อีก

ผมถึงได้ขับรถกลับบ้านครับ...กลับถึงบ้านแล้วใจยังสั่นอยู่เลยครับ.... q*027

เกือบไปแล้วครับ....... q*078

เข้าใจเลยฮะ ว่ารู้สึกยังไง q*026 จริงเลยฮะ เด็กหนึ่ง สัตว์เลี้ยงต่างๆหนึ่ง คนถีบจักรยานหนึ่ง ถ้าไข่เจอตอนขับรถอยู่ ห่างได้ก็ห่างไม่ต่ำกว่า 5 เมตรเลยฮะ เรียกว่าทั้งระวังทั้งหนี ยกเลนนั้นให้ไปเลยฮะ q*027

ต้องอบรม ถูกต้องแล้ว เจอพ่อแม่โผล่มาต่อว่า ก็อบรมพ่อแม่ไปด้วยเลย q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1626 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 09:54 น »

ใครว่าพี่ไข่ของหนู q*011q*049q*049q*049

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1627 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 09:57 น »

q*096q*096q*096q*096q*096q*096q*096

ลั้นลา สบายใจ ได้วีนตั้งแต่เช้า อิอิ

Guest
ไข่กวนของนิว
เรทกระทู้
« ตอบ #1628 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 10:14 น »

q*096q*096q*096q*096q*096q*096q*096

ลั้นลา สบายใจ ได้วีนตั้งแต่เช้า อิอิ

q*027

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1629 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 10:49 น »

q*013q*013q*013q*081q*081

ป้าแช่มก๊าบบบบบ)))))))))) ทู้กลับสู่ภาวะปกติแล้วก๊าบบบบบบบ)))))))) q*077q*080q*080

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1630 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:12 น »

q*027

q*070 นั่นแหละเจ้าค่ะ น้องสาวไข่ q*013q*013q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1631 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:19 น »

ป้าแช่มก๊าบบบบบ)))))))))) ทู้กลับสู่ภาวะปกติแล้วก๊าบบบบบบบ)))))))) q*077q*080q*080

q*072 ปกติหรือคะ ศิษย์พี่ใหญ่หาย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ coco

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1632 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:29 น »

อ้างอิง แล้วเพี้ยนมากๆเลยค่ะ ช้าด้วย q*030
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1633 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:35 น »

คุณยายข้างบ้าน เลี้ยงแมวหลายตัว ที่ป้าทำให้บ่อยๆคือ หาต้นตำแยแมว
มาฝาก หญ้าที่ขึ้นริมทางอ่ะคะ มิครู้จัก หรือเคยเห็นไม๊ ยายเอามาล้างราก บุบหน่อยๆ
แล้วแช่น้ำให้แมวกิน บางทีแค่ล้าง แล้วเค้าไปนอนแทะราก เกลือกกลิ้งกันเอง
เป็นยาเจ้าค่ะ สมุนไพรของแมว q*070 พี่ใหญ่คงไม่หาผลวิจัยหรอกนะคะ q*012

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1634 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:40 น »

ใบกลมๆนะคะ มีที่เหมือนกัน ใบยาวแหลม ไม่ใช่ หากมิคดึงมาถูกต้น
แค่เดินผ่าน น้องแมวเค้าก็เรียกทันที q*077 ไม่รู้จักกันยังเรียก คิดดู q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1635 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:44 น »

q*070ศิษย์พี่ใหญ่ กลับมาทานเค้ก เด๋วนี้ q*013q*013

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1636 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:12 น »

q*070ศิษย์พี่ใหญ่ กลับมาทานเค้ก เด๋วนี้ q*013q*013

มาไม่ทันร๊อกก))) q*073 ของโปรดของไข่ ไม่เหลือถึงพ่อมหาจำเริญหรอก q*024

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1637 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:16 น »

q*072 ปกติหรือคะ ศิษย์พี่ใหญ่หาย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ coco

คงกำลังรื้อค้น หาข้อมูลจนหัวฟู นั่นแหละฮะ ครบ 3 วันเดี๋ยวก็มา q*012q*012q*090

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1638 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:23 น »

ใบกลมๆนะคะ มีที่เหมือนกัน ใบยาวแหลม ไม่ใช่ หากมิคดึงมาถูกต้น
แค่เดินผ่าน น้องแมวเค้าก็เรียกทันที q*077 ไม่รู้จักกันยังเรียก คิดดู q*013

อ่านสรรพคุณแล้ว น่าจะชื่อต้น "น้ำมันพรายแมว" มากกว่านะฮะ q*020q*033

(ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้อารมณ์ขันในการรับชม q*013q*013)

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1639 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:31 น »

แล้วรูปบนกับรูปล่าง เป็นต้นเดียวกันหรือไม่ฮะ หรือรูปล่าง เอามาให้ดู ต้นไม้ที่คล้ายกันที่ใบแหลมกว่าซึ่งไม่ใช่ต้นตำแยแมว q*031

Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #1640 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:56 น »

มาแล้วๆ q*073

เจอศึกรอบด้าน เลยต้องไปซุ่มฟิตซะหน่อย q*030
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1641 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 18:58 น »

อ้างอิง แล้วเพี้ยนมากๆเลยค่ะ ช้าด้วย q*030

มาช้า ยังดีกว่าไม่มา q*073

อ้างอิงแล้วเพี้ยนตรงไหน q*031 แจกแจงมาโดยละเอียดเลยครับ q*033

จะได้ชี้แจงแถลงไข ว่ากันทีละเรื่องเลย ดีมะ q*031
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1642 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:00 น »

q*070พี่ใหญ่ ลงรายละเอียดเยอะเกินไป q*022q*022q*075
บางที คำอธิบาย ก็บอกความคิดได้ไม่หมดสักหน่อย q*075

q*038q*038q*038q*038q*038 ทุบมั่ง q*070

แกงส้มสายบัว q*072

ขนาดลงรายละเอียดเยอะขนาดนี้
ป้าแช่มยังบอกว่า... คำอธิบาย ก็บอกความคิดได้ไม่หมดสักหน่อย

แล้วถ้าชี้แจง ยกตัวอย่างประกอบ มีหลักฐานและข้อมูล ...น้อยกว่านี้ ก็จะยิ่งไม่เชื่อ ยิ่งไม่เข้าใจหนักกว่านี้อีกนะ

อย่างป้าแช่ม เป็นต้น เป็นคนพูดอธิบายน้อย พูดสั้นๆ มักไม่ค่อยมีข้อมูลประกอบคำชี้แจง ทำให้ยิ่งไม่เข้าใจ ไม่น่าเชื่อตาม เพราะไม่มีคำอธิบายสมเหตุสมผลให้เข้าใจตามนั้น เช่น
ป้าแช่ม บอกว่า...พี่ใหญ่ ลงรายละเอียดเยอะเกินไป

แต่ป้าแช่ม ไม่ได้อธิบายเหตุผลประกอบว่า ...มีข้อเสียกว่าการลงรายละเอียดน้อยกว่า อย่างไร q*031
มันยิ่งค้านกับความจริง ที่ว่า ...เวลาศาลตัดสิน ยิ่งมีรายละเอียดมากเท่าใด ศาลจะตัดสินได้ถูกต้องมากขึ้น ง่ายขึ้น เพราะ มีน้ำหนักพยานมากกว่า คำพูดลอยๆ ซึ่งใครจะคิด จะพูดอย่างไรก็ได้ แต่อาจจะไม่จริง ไม่ถูกต้อง

นี่ แสดงว่า ป้าแช่มเป็นกรรมการตัดสินที่ไม่ได้เรื่อง q*038 จึงไม่ฟังข้อมูลพยานซักค้านโต้ตอบ
กลับหาว่า...ลงรายละเอียดมากเกินไป q*038

คำอธิบายบอกความคิดไม่ได้หมด ป้าแช่มก็ไม่ถามเพิ่มในสิ่งที่บอกไม่หมด อย่างนี้ จะเรียกว่า ถูกต้องหรือครับ q*031

หากไม่แน่ใจ ป้าแช่มก็สามารถซักถามเพิ่มมาตรงๆได้เลย ถามจนกว่าจะได้ข้อมูลครบ
ถ้าป้าแช่มถามไปแล้ว คนนั้นไม่ยอมตอบกลับมา ก็แสดงว่า ไม่มีน้ำหนักจะตอบสนับสนุนตัวเอง
ถ้าป้าแช่มถามไปแล้ว คนนั้นตอบกลับมา ก็ต้องพิจารณาดูว่า ข้อมูลฟังขึ้นหรือไม่ q*031 เชื่อถือได้มากน้อยเพียงไร q*032

ไม่ใช่...จู่ๆจะมาทุบมั่ง q*077 อย่างนี้ถือว่า กรรมการขี้โกง q*00
ไม่ยุติธรรม q*072 เข้าข้างอีกฝ่ายอย่างชัดเจน q*069

ไข่เน่าถูกน็อคเอ๊าท์ ยอมรับผิดไปแล้ว กรรมการมาเข้าข้างออกหน้าออกตาให้เห็นซะขนาดนี้ ไข่เน่าเลยฮึดกลับมาสู้ต่ออีก q*076...ฮืม หนักกว่าเดิม q*027

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1643 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:01 น »

q*081q*038 ไปจับรายละเอียดแบบศิษย์พี่ใหญ่ทำไม เจ้าคะ coco
ทู้สาธารณะ ก็จริงอยู่ ป้าไม่รู้หรอกค่ะ ว่ามีคนตามอ่านหรือเปล่า สักกี่คน q*077

แต่เจ้วลองเปรียบเทียบกับป้าดูสิคะ แก่คะนองอยู่เลย q*033 เล่นเป็นเล่น
จริงเป็นจริง แยกแยะออกได้ 1. จากตัวเราเอง 2. ท่านผะชมใช้วิจารณญานของเค้าเอง
ท่านมหาจำเริญ ก็ช่างหาข้อมูลเสริม สะจริง เหงมะ เจ้วเลยจริงจังเข้าไปด้วย

ป้าอิงธรรมชาติเหมือนเดิมแหละ q*070แม่น้ำ คงเป็นแม่น้ำ ขุนเขาก็ตระหง่านดั่งขุนเขา
ขร่ายยยเจว ไม่ใช่ขันพลาสติกนี่เจ้าคะ ที่คำพูด หรือความคิด จะต้องออกมาบล็อคเดียวกันหมด
q*096q*097 มีความสุขเดิมๆเถอะ ความคิดเห็นของใครก็ของมัง

q*070 ศิษย์พี่ใหญ่ โกง q*012q*013q*013

ก๊ากกกกกกก q*073
กรรมการเชียร์ซะออกนอกหน้าเลยนะ ทีอย่างนี้ไม่ว่าตัวเองโกง เฮ้อ q*072

ก็เพราะป้าแช่ม ไม่จับรายละเอียดให้ดี ทำให้ตัดสินผิด q*023

ลองกลับไปอ่านใหม่ให้ดีๆ

ประเด็น.....ไม่ได้อยู่ที่คนตามอ่านกี่คน q*039

ประเด็นอยู่ที่ q*077... ผิด q*038 หรือ ถูก q*062

ตัวอย่างพ่อของเด็กชายปลาบู่ เป็นเพียงอุทาหรณ์สำหรับคนที่คิดว่า ..ไม่ใช่เรื่องใหญ่

จริงอยู่วันนี้ไม่เกิดเรื่องใหญ่ แต่เมื่อเรามีนิสัยพูดแบบไม่คิด ไม่รับผิดชอบต่อผู้อื่นเช่นนี้ ในอนาคตย่อมเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นกว่าเดิม แน่นอน
หรือป้าแช่มจะเถียงว่าไม่จริง q*031

ที่ศิษย์พี่ใหญ่ อุตส่าห์หาข้อมูลมาชี้แจงเพื่อให้เห็นภาพ เพราะหลายๆครั้ง การเตือน ธรรมดาก็ไม่ได้ผล
เพราะ ยังมีคนไม่จริงจัง ...อย่างเช่นป้าแช่ม เป็นต้น มองข้ามจุดสำคัญนี้ไป q*038

มีอีกหลายคนที่คิดไม่ได้ หรือคิดไม่เป็น q*003 แต่อาจหลงตัวเองว่า คิดเป็น คิดถูก q*00 หรืออาจเพราะไม่เคยมีใครมาท้วงติง
ยิ่งมีคนสนับสนุนเชียร์เต็มที่ ยิ่งพากันหลงเข้าป่าเตลิดไปไกล จนอาจกู่ไม่กลับ q*027

ป้าแช่มเปรียบเทียบไม่ถูกนะ q*038

แม่น้ำ คงเป็นแม่น้ำ ...........แต่ควรเป็นแม่น้ำที่ใสสะอาด q*062

ขุนเขาก็ตระหง่านดั่งขุนเขา...แต่ไม่ควรเป็นเขาหัวโล้น q*026

ขร่ายยยเจว ไม่ใช่ขันพลาสติก ก็จริง ...ดังนั้น จึงไม่ควรเป็น ไข่เน่า q*036

ทุกสิ่งทุกอย่างในโลก แม้จะแตกต่างกัน แต่ทุกสิ่งนั้น ควรจะเป็นสิ่งดีๆที่โลกรับรู้ได้ และ ไม่เป็นโทษต่อผู้อื่น แม้ไม่ได้ตั้งใจก็ตาม

ถึงแม้ คำพูด หรือความคิด จะไม่ออกมาบล็อคเดียวกันหมด แต่ทุกคน ควรพูดอย่างมีความรับผิดชอบ

ความคิดเห็นของใครก็ของมันก็ถูก แต่ก็ต้องรับผิดชอบในคำพูดของตัวเองทุกครั้ง

ไม่ใช่สักแต่ว่ามีปากไว้พูด อยากพูดอะไรก็พูด พูดๆๆๆๆๆ q*019 เถียงๆๆๆๆ q*018
แค่คิดว่าดี ว่าถูกก็พูดไปเรื่อยๆ อย่างนี้ก็ไม่ต่างกะหมาที่เห่าๆๆๆๆ q*026 เพราะหมามันเข้าใจว่าดี ว่าควรทำ
แต่จริงๆแล้ว บางครั้ง หมามันไม่รู้จักกาลเทศะ ไม่รู้ผิดชอบชั่วดี เพราะเป็นสัญชาตญาณของหมา แต่คนมีจิตสำนึก มีปัญญา ต้องทำได้ดีกว่า

จึงจะได้ชื่อว่า เป็นคนพูดดี q*062 อย่างแท้จริง q*071

พูดแล้วมีความสุขแบบเดิมๆ แต่ทำให้คนอื่นเข้าใจผิด แล้วต้องได้ผลทุกข์ตามมา อย่างนี้เรียกว่า เบียดเบียนคนอื่นแล้วครับ

นี่ ก็ถือว่า ป้าแช่ม เป็นขี้โกง แล้วนะครับ q*073

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1644 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:01 น »

q*022q*022q*022q*022q*022

แช่มยังไม่ได้อ่านรายละเอียดนี่เอง ไข่เจ้วคิดมากเหมือนกันนะคะ q*022

ดูดิ ป้าแช่มยังไม่ได้อ่านรายละเอียด ...บอกไข่เจียว คิดมาก q*034

แต่ป้าแช่มเอง คิดน้อย q*027 ก็เลยเถียงๆๆๆๆๆๆ (ฉอดๆๆๆๆ )q*018q*019

q*012q*013q*020

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1645 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:02 น »

q*069 ครายยยบอก ว่าป้าจะยอมพี่ใหญ่ q*080 ทู้หน้าบ้านยังหลากความเห็น
เราบอกขวาดี อีกคนบอกซ้ายต่างหากที่ดี สุดท้าย ก็ยังอยู่ที่วิจารณญาน สติปัญญา ของผู้อ่าน
กับจขกท เป็นบรรทัดสุดท้าย อยู่ดี q*077

ตอนเราแนะนำ เราต่างหวังดี และเราคิดว่าเราคิดดี หากแท้จริงแล้วไม่ดี ก็มีคนแนะเราต่อเอง
หรือด่าเราในใจ q*073 ทีนี้ ก็เป็นอีกเรื่องนึงแล้ว เรื่องที่เราต้องรับผิดชอบ กับคำพูดของเรา
ใครบอกว่าไม่รับผิดชอบ อ่ะเด่อ ... q*070coco

นี่แหละ คือปัญหา เพราะ สุดท้าย ก็อ้างว่า ...ยังอยู่ที่วิจารณญาน สติปัญญา ของผู้อ่าน ซึ่งแตกต่างไปตามบัวสี่เหล่า

ดังนั้น สัตว์โลกจึงเป็นไปตามกรรม คือ มีปัญญาเท่านี้ จึงได้รับผลเช่นนี้

หากเราเป็นคนดีจริง มีความรับผิดชอบต่อผู้อื่นและสังคม เราจึงควรมีการตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้น ถึงระดับความเป็นไปได้ ความน่าเชื่อถือก่อนจะสื่อสารออกไป ซึ่งเป็นหลักการในการให้ข้อมูลแก่ผู้อื่นที่ถูกต้อง พอควร

แม้แต่เจ๊ระเบียบรัตน์ ยังออกมา q*074ล้งเล้ง q*075คนแต่งเพลง ที่มีเนื้อหาไม่รับผิดชอบต่อสังคม แต่ ก็ยังมีคนพวกเดียวกันเข้าข้างว่า เพลงเพราะ เนื้อหาดี กินใจ ไม่เห็นเป็นไรเลย คนแต่งเพลงก็เลยยิ่งมั่นใจว่า ตัวเองคิดถูกมาตลอด

ในทีวี รัฐบาลจึงต้องแสดงความรับผิดชอบต่อประชาชน โดยการออกกฏหมาย บังคับผังรายการทีวี ให้เหมาะแก่ผู้ชม

หรืองดการโฆษณาเหล้าบุหรี่ เป็นต้น ซึ่งมีส่วนช่วยให้ลดสื่อที่ให้ข้อมูลที่ไม่เหมาะสมในระดับหนึ่ง

การที่เราอ้างว่า เราต่างหวังดี เราคิดว่าเราคิดดี ....มันง่ายเกินไป มัน สมเหตุสมผลแล้วหรือครับ q*031

เวลาไปขึ้นศาล เราพูดแบบนี้ ศาลก็ไม่รับฟังหรอกครับ

หากแท้จริงแล้วไม่ดี ก็มีคนแนะเราต่อเองหรือด่าเราในใจ q*073 ทีนี้ ก็เป็นอีกเรื่องนึงแล้ว เรื่องที่เราต้องรับผิดชอบ กับคำพูดของเรา

สรุปว่า

1เมื่อมีคนแนะเราต่อเอง ...แล้วอย่างนี้ ป้าแช่มรับผิดชอบตรงไหน q*031 ยังไงครับ q*032

2 ถ้าป้าแช่มไม่เชื่อเพราะ มั่นใจ ว่า ตัวเองพูดถูกมาตลอด (สมมติว่า ไม่ถูกอย่างที่ป้าแช่มมั่นใจมาตลอด)...แล้วอย่างนี้ ป้าแช่มรับผิดชอบตรงไหน q*031 ยังไงครับ q*032

3 เมื่อมีคนด่าป้าแช่มในใจ ...แล้วอย่างนี้ ป้าแช่มรับผิดชอบตรงไหน q*031 ยังไงครับ q*032

ช่วยอธิบายให้ชัดๆ ตรงประเด็นไปเลยนะครับ q*077
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1646 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:03 น »

ถึงเป็นการคุยเล่น ก็ไม่ควร เพราะ จะกลายเป็นนิสัย
ดังนั้น พุทธองค์ จึงไม่ให้พูดเพ้อเจ้อ เพราะ เป็นหนึ่งในวจีกรรม q*077

โดยเฉพาะ ถ้าไม่รู้จริง ก็กลายเป็นพูดเรื่องเท็จ

หลวงพ่อชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง
จึงเตือนสติ เกี่ยวกับ ความคิด การพูด ไว้ว่า

" เธอจงระวัง q*033ความคิดของเธอ
เพราะความคิดของเธอจะกลายเป็นความประพฤติของเธอ
เธอจงระวัง q*033ความประพฤติของเธอ
เพราะความประพฤติของเธอจะกลายเป็นความเคยชินของเธอ
เธอจงระวัง q*033ความเคยชินของเธอ
เพราะความเคยชินของเธอจะกลายเป็นอุปนิสัยของเธอ
เธอจงระวัง q*033อุปนิสัยของเธอ
เพราะอุปนิสัยของเธอจะกำหนดชะตากรรมของเธอชั่วชีวิต"

ไม่จริงอ่ะ เถียงๆๆๆๆๆ คำสอนนี้เหมาะแก่สุภาพสตรี ผู้อยู่เรือน
และอายุเยาวเรศรุ่น เจริญศรี ... ต่างหาก พับเพียบกรองมาลัยด้วย q*012

q*070 กล่อมเกลาให้เธองาม แต่เยาว์วัย แต่ยุคสมัยปัจจุบัน พี่ใหญ่ต้องยืดหยุ่นบ้างจิ
แช่มกับเจ้ว ไม่ได้เล่นเพ้อเจ้อ ตลอดเวลา สักหน่อย ยังมี รับผิดชอบ แยกแยะ ดี-ชั่ว
หน้าที่ แบ่งปัน แล้วแซมด้วยสนุกสนาน จะผิดตรงไหน (ฉอดๆๆๆๆ)

ค้าวสองคนไม่ได้เตลิดสักหน่อย อ่านคำสอนของพี่ใหญ่ที่ยกมาให้อ่าน q*033
หากไม่ยืดหยุ่น ประยุกต์ใช้ ความคิด อิสระ รอยยิ้ม คงมีได้ยากบนใบหน้าสตรีนั้น q*075

บาปกรรม เถียงพระเถียงเจ้า q*003

ป้าแช่มเถียงขนาดนี้ ก็ถือว่าสุดๆละ q*026

หากจะคุยหยอกล้อกันในบอร์ด พี่ใหญ่ก็เข้าใจดีนะ จึงมักเข้าแจมด้วยบ่อยๆอยู่แล้ว q*073

ไม่เคยบอกต้องเคร่งเครียด q*075 เรียบร้อยตลอดเวลา

อาจจะมี q*038 บ้าง ถูก q*038 บ้างก็ไม่ว่ากัน ก็ไม่เคยจริงจังอะไร

แต่การพูดเรื่องวิชาการ ต้องสู้กันที่ข้อมูล เหตุผล หลักฐานทางวิชาการ จะมาคุยเล่นๆไม่ได้ เพราะดูไม่น่าเชื่อถือ จะยืดหยุ่นจนหลุดข้อเท็จจริงก็ไม่ถูกหลักวิชา แต่เราก็สนุกสนานได้ สนุกกับการหาข้อมูลมาถกเถียงกันให้ได้ความรู้ โดยไม่กลัวเสียหน้า อย่างนี้ การอภิปรายในประชุม เค้าทำกันเป็นเรื่องปกติ ถ้าเรามี EQ ดี เรารู้จักมองโลกในแง่ดี คิดบวก เราก็มีรอยยิ้มได้เสมอ q*021

ส่วนเรื่องหลักธรรมซึ่งเป็นสัจธรรม ก็ต้องว่ากันตรงไปตรงมา จะยืดหยุ่นแบบเข้าข้างตัวเองยิ่งไม่ได้ใหญ่ เพราะเป็นการบิดเบือนพุทธศาสนา จะเข้าข่ายพวกมือถือสาก ปากถือศีล q*029

ยิ่งลามปามไปถึงคำสอนของพุทธองค์ ซึ่งเป็นอกาลิโก คือไม่ขึ้นยุคสมัย

ขนาดนี้ยังไม่เรียกว่า ...เตลิด ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้ว

ถ้าเตลิด ขนาดนี้ อาจจะต้อง...ตัดหางปล่อยวัดซะละ q*012q*013q*020

ยืดหยุ่นแบบนี้ไม่ไหว เรียกว่า ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง q*027

ผิดตรงที่ ...ไม่รู้จักกาลเทศะ q*038

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1647 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:04 น »

2278

q*069 เถียงแทน q*080 คำพูด แนะนำ ถูกต้องตามหลักการทุกอย่างเจ้าค่ะ q*033
หลักธรรม ที่พิสูจน์ได้แบบวิทยาศาสตร์ เป็นเหตุ เป็นผล แต่พี่ใหญ่ยังไม่ให้คือ เวลา
เวลาในการศึกษา เพื่อเข้าใจ เหมือนยื่นหนังสือธรรม ให้หนึ่งเล่ม อีกเล่มเป็นคณิตศาสตร์
แช่มทำคณิตศาสตร์เสร็จก่อนแน่ๆ ธรรมะ แช่มอาจจะต้องอ่าน สักหลายรอบ บางทีอาจเข้าใจ
แค่นั้น สักกี่คนจะเข้าถึง และนำมาใช้ได้ พี่ใหญ่ โกง q*073q*013q*033

จริงๆแล้ว ทุกคนก็มีธรรม และนำมาใช้กันทุกวัน มากน้อยแตกต่างกันไป เช่น

ป้าแช่ม เล่นเป็นเล่น จริงเป็นจริง แยกแยะออกได้ อย่างนี้ ก็ถือว่ามีธรรม คือการจักตน รู้จักประมาณ

แต่พอพูดถึงเรื่อง การระวังความคิด ป้าแช่มกับเถียงพระเถียงเจ้า เพราะ รู้สึกว่า ไม่เหมาะกับยุค ไม่เหมาะกับบางคน อย่างเช่น ป้าแช่ม เรื่องนี้ไม่เข้าถึงธรรม

คนเราก็มีเหตุผลของตัวเองทั้งนั้น และย่อมว่าความคิดของตนถูกต้อง
คนเราไม่ยอมรับความจริง ก็ถือว่า หลงอยู่ ...หลงในความคิดผิดๆโดยไม่รู้ตัว

คนที่เข้าไม่ถึงธรรม คือ คนที่หลงอยู่

หากเราเข้าใจว่า ธรรมเป็นสิ่งดี ทำแล้วดีแน่นอน
คนที่ไม่นำมาใช้ คือ คนที่ทำไม่ได้ หรือไม่อยากทำ q*031

ทำนองเดียวกับ คนที่บอกว่า กินอาหารดีแล้วไม่ป่วย(ง่าย) ผักเป็นอาหารที่ดีมีประโยชน์ ดังนั้น การกินผักย่อมไม่ป่วย(ง่าย)แต่เรากลับบอกว่า กินผักแล้วไม่สบาย อย่างนี้ คือคนที่กินแล้วไม่สบายจริงๆ หรือ คนที่ไม่ชอบกินผัก เพราะ ผักบางอย่างก็กินได้บ้าง q*031

ป้าแช่มยังไม่ลองทำดูก่อน แต่ป้าแช่มมาอ้างซะละว่า เข้าไม่ถึงธรรม นำมาใช้ไม่ได้ อย่างนี้ ไม่เรียกว่า ขี้โกงหรือครับ q*031

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1648 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:10 น »

อู้งานเข้ามาหัวเราะเฉยๆ q*013q*013q*013

ศิษย์ใหญ่ขรา)) ตอนนี้หัวเดียวกระเทียมลีบแล้วนะค่ะ q*020q*020q*012
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1649 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:16 น »

q*022ยังอยู่กันหรือเปล่าเจ้าคะ งั้นไปเล่นก่อน เดี๋ยวค่อยกลับมาใหม่
ดูว่าจะโดนดุ ไปสักเท่าไหร่ q*020q*020q*012

ปกติ เห็นป้าแช่มมีความคิดดี

ไม่คิดว่า วันนี้จะติดเชื้อไข่เน่า จนจะต้องมาโดนดุด้วยอีกคน

....... โตๆกันแล้วนะ q*033

อย่าให้ใครมาว่าได้ว่า...... แก่กะโหลกกะลาตัวแม่

หรือ แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นานนะ

อายเค้าบ้างนะ q*078 ....

โดนดุแค่นี้น้อยไปปะ q*073

เดี๋ยวค่อยกลับมาใหม่พรุ่งนี้ q*039

q*033 ปล. รักนะเด็กโง่ q*038

q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1650 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:16 น »

ศิษย์พี่ใหญ่ขรา พระพุธทองค์ได้เทศน์สอนไว้ว่า"ให้เดินสายกลาง"ไม่ใช่รึค่ะ

"เราหยุดแล้ว แล้วท่านละหยุดแล้วยัง" q*073q*012
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1651 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:19 น »

ใครว่าพี่ไข่ของหนู q*011q*049q*049q*049

ไง q*032 อยากจะโดน q*038 อีกคนชะมะ q*031

หายไปนาน หายเครียดเรื่องงานอะยัง q*073

เอาธรรม เรื่อง คนสำราญ งานสำเร็จ

ไปใช้สักข้อก็ดีน้อ q*062

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1652 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:24 น »

อู้งานเข้ามาหัวเราะเฉยๆ q*013q*013q*013

ศิษย์ใหญ่ขรา)) ตอนนี้หัวเดียวกระเทียมลีบแล้วนะค่ะ q*020q*020q*012

จ๊า q*078

สองถิงอย่าเพิ่งแซงคิวนะจ๊า ...ได้ทุกคนจ๊า q*073

ถ้ายังไม่อยากฟ้าเหลือง q*047 เอ๊ย คางเหลือง q*025 ไปอีกคน ใจเย็นๆนะจ๊า รอให้ q*038 ป้าแช่มให้น็อคก่อนนะ q*073

เฮ้ย งานเข้าอีกละ เหนื่อยนะเนี่ย q*027 เคลียร์คิวไม่ทันเลย q*069

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1653 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 19:34 น »

ศิษย์พี่ใหญ่ขรา พระพุธทองค์ได้เทศน์สอนไว้ว่า"ให้เดินสายกลาง"ไม่ใช่รึค่ะ

"เราหยุดแล้ว แล้วท่านละหยุดแล้วยัง" q*073q*012

ตอนแรกก็คิดว่า แฮปปี้เอ็นดิ้งละ q*073

พอป้าแช่มมายุหน่อยเดียว เป็นเรื่องเลย

ความมืดบอดเข้าครอบงำอีก ป้าแช่มเถียงพระเถียงเจ้า q*038 ไข่เน่ากลับฟื้นคืนชีพ q*016 เถียงหูดับตับไหม้ q*004

เลยกำลังคิดว่า ...อาจจะตัดหางปล่อยวัดละ q*029

q*027q*072q*069

Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1654 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 22:26 น »

ตอนแรก ก็คิดว่า แฮปปี้เอ็นดิ้งละ q*073พอ ป้าแช่มมายุหน่อยเดียว เป็นเรื่องเลย

ความมืดบอดเข้าครอบงำอีก ป้าแช่ม เถียงพระเถียงเจ้า q*038 ไข่เน่ากลับฟื้นคืนชีพ q*016 เถียงหูดับตับไหม้ q*004

เลยกำลังคิดว่า ...อาจจะตัดหางปล่อยวัดละ q*029

จะเข้านอน แวะเข้ามาดูหน่อย แหม๋มมม)))) ยังไม่ครบ 3 วันเลย พ่อมหาฯก็ออกอาละวาดแล้ว q*070

เริ่มที่ นึกว่าจะแฮปปี้เอนดิ้งก่อนแระกัน q*077 ใช่ฮะ ไข่ก็นึกว่าจะแฮปปี้เอนดิ้งจึงกล่าวคำว่าขอโทษ เพื่อความสุขสบายใจด้วยกันทุกฝ่าย และที่พ่อมหาฯนำมากล่าวอ้างเรื่องน้องบู่ ก็มีส่วนถูก แม้ว่า ไข่ก็เห็นว่าเรื่องของไข่กับน้องบู่ นั้นต่างกันในเรื่องความเปราะบางของสังคม ราวกับฟ้ากับเหว แต่ก็เพราะอยากให้เรื่องจบ จึงไม่ว่าอย่างไร ว่าจะเลิกเล่นแล้ว แต่พ่อมหาฯก็ไม่จบ มาต่อความยาวอีก 12 คำตอบได้มั้ง มันก็ไม่ไหวนะฮะ ไข่ก็ขอจบแล้ว แต่พ่อมหามาต่อความแบบนี้ ไข่มองว่า เรื่องของไข่ จะโดนพ่อมหาฯลากไปเรื่อยตามชอบใจจนเกินไป จึงต้องออกมาปรามสักหน่อย ไม่เกี่ยวอะไรกับป้าแช่มเลย

ป้าแช่มไม่ได้เถียงพระเถียงเจ้า พ่อมหาฯนี่พูดไม่คิดไม่ไตร่ตรองเลย q*038q*038 ป้าแช่มว่าพ่อมหาฯต่างหาก เพียงแต่ข้อที่นำมาอ้างอิงนั้น มีบทคำสอนของพระอยู่ด้วยเท่านั้น นี่พ่อมหาฯไม่เข้าใจจริงๆหรื่อแกล้งมึนไม่เข้าใจ จริงๆนะฮะ ไข่ว่าพ่อมหาฯพิกลๆมากๆเลย q*027

ไข่ไม่ได้เถียงหูดับตับไหม้ แต่นี่คือการแก้ข้อกล่าวหาที่พ่อมหาฯใส่ความมาให้ไข่มาตลอดต่างหาก ไข่รู้ ว่าพ่อมหาฯไม่ได้ตั้งใจใส่ความ แค่พ่อมหาฯอ่านหนังสือแล้วจับใจความมาปะปนกันมั่วไปหมด (ที่ไข่แซวพ่อมหาฯว่าชอบจับหัวแพะมาชนหางแกะ) ไข่แก้ข้อกล่าวหาของพ่อมหาฯที่มีต่อไข่ได้ทุกข้อ ที่ไม่ทำก่อนหน้านี้ เพราะไข่ ไม่ชอบบรรยากาศอย่างนี้ ไข่จึงขอจบ ขอเป็นผู้ผิด ขอโทษซะ จะได้จบๆไป แต่เมื่อพ่อมหาฯไม่ยอมจบ ก็โอเค ไข่ก็เลยต้องออกมาแก้ข้อกล่าวหา(แม้ว่าจะไม่สบายใจ เพราะไข่ไม่ชอบบรรยากาศที่ต้องขาวต้องดำกับคนที่ไข่เรียกว่าเพื่อน) แต่ไข่ก็ต้องทำ เพื่อเรื่อง จะได้จบแบบสมบูรณ์ ถาวร

ถ้าความมืดจะครอบงำใครสักคน ไข่มองว่า คนนั้นน่าจะเป็นพ่อมหาจำเริญมากกว่า อย่างกรณีของไข่ พ่อมหาฯจับหัวแพะ มาชนหางแกะจริงๆ (ไม่ยอมรับล่ะสิ q*070) พ่อมหาฯ อ่านอะไร ก็เหมือนถ่ายเอกสาร เวลาทำข้อสอบจึงเป็นเหมือนถ่ายเอกสารตอบอาจารย์(เลยได้คะแนนดี) แต่ชีวิตจริง อ่านคำตอบของเพื่อนมนุษย์ ไม่เหมือนอ่านแบบถ่ายเอกสารหรอกฮะ แต่คนอย่างพ่อมหาฯจำเริญ ไม่เข้าใจเรื่องแบบนี้หรอก ..อ่านหนังสือเหมือนถ่ายเอกสร ไม่มีชีวิตชีวาเอาซะเลย q*027 แถมยังเป็นสาเหตุของการจับหัวแพะมาชนหางแกะได้ง่ายๆ เพราะเครื่องถ่ายเอกสาร มักจัดลำดับย้อนหลัง หรืออาจสลับหน้าไปมาได้ง่ายนั่นเอง q*027

ไข่กับป้าแช่ม ไม่มีหางให้ตัดหรอกฮะ และเดี๋ยวนี้ ทำเป็นไปเที่ยวตัดหางสุนัขที่ไหน สังคมก็ประนามแล้วนะฮะ ขอบอก q*077

ที่ไข่ "ขอถอนคำขอโทษ" ต่อพ่อมหาฯ เพราะไข่เห็นแล้ว ว่าคำขอโทษที่ไข่ให้ไปนั้น พ่อมหาฯไม่เห็นค่าของคำขอโทษ นั้นเลย ไข่จึงต้องขอคืน และจะกลับมาลั้นลาต่อไป เพราะไข่เห็นชัดแล้วว่า หากคนทั้งโลกจะมาอ่านสิ่งที่ไข่เขียน แล้วถ้าต้องเกิดเป็นปรากฏการณ์ "ไข่ฟีเวอร์" ขึ้นมา ไข่เขียนอะไรๆใครๆก็เชื่อโม๊ดดดด)))) ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง โลกนี้ ต้องมีแต่ความสงบสุขมากขึ้นๆๆแน่นอน มีแต่สิ่งดีๆแน่นอน ดังนั้น ..

เม้นท์ ต่อไป ไข่เจียว !!!! q*077

ปล. ถามจริงๆนะ อ่านรู้เรื่องหรือเปล่า ไข่เห็นเหมือนว่า เวลาไข่เขียนเรื่อง กระเทียม พ่อมหาฯกลับอ่านเป็นเรื่อง หัวหอม ไปซะอย่างนั้น ตกลงเราเขียนภาษาเดียวกันหรือเปล่า q*031 หรือจริงๆแล้ว พ่อมหาฯก็อ่านออกหรอกว่า กระเทียม (แต่ไม่รู้ล่ะ ก็มหาฯอยากอ่านว่า หัวหอม นี่ ไข่จาทามมายมหาฯล่ะ ฮือฮือ))))) q*034q*035) q*033
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1655 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 07:28 น »

q*022q*022q*022q*022q*022

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ศิษย์พี่ใหญ่ มอนิ่งเจ้าค่ะ q*081q*013
ตั้งตัว ได้แล้วหรือเจ้าคะ หือออ แช่มจะมาคุยกับพี่ใหญ่ อีกล่ะ q*070 แต่ไม่ให้ทุบหรอก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1656 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 07:32 น »

ไข่เจ้ว สองถิง q*073q*081q*081q*066 มอนิ่งจุ๊บ

Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1657 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 09:19 น »

ไม่จริงอ่ะ เถียงๆๆๆๆๆ คำสอนนี้เหมาะแก่สุภาพสตรี ผู้อยู่เรือน
และอายุเยาวเรศรุ่น เจริญศรี ... ต่างหาก
พับเพียบกรองมาลัยด้วย q*012

q*070 กล่อมเกลาให้เธองาม แต่เยาว์วัย แต่ยุคสมัยปัจจุบัน พี่ใหญ่ต้องยืดหยุ่นบ้างจิ
แช่มกับเจ้ว ไม่ได้เล่นเพ้อเจ้อ ตลอดเวลา สักหน่อย ยังมี รับผิดชอบ แยกแยะ ดี-ชั่ว
หน้าที่ แบ่งปัน แล้วแซมด้วยสนุกสนาน จะผิดตรงไหน (ฉอดๆๆๆๆ)

ค้าวสองคนไม่ได้เตลิดสักหน่อย อ่านคำสอนของพี่ใหญ่ที่ยกมาให้อ่าน q*033
หากไม่ยืดหยุ่น ประยุกต์ใช้ ความคิด อิสระ รอยยิ้ม คงมีได้ยากบนใบหน้าสตรีนั้น q*075

นี่เป็นหลักฐานที่เห็นกันใกล้ๆ(ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกล) ว่าพ่อมหาฯอ่านหนังสือไม่รู้เรื่อง q*038 หรือรู้เรื่อง แต่ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจในความคิดของผู้อื่น q*038q*038

ป้าแช่มไม่ได้เถียงพระ แต่ป้าแช่มกำลังบอกว่า พ่อมหาฯ หยิบยกคำสอนมาใช้ผิดที่ผิดทางต่างหาก (ไม่ต่างกับสั่งยาให้คนไข้ผิดเลยนะเนี่ย q*026)

อีกอย่าง ในข้อนี้ มีเพียงป้าแช่มกับพ่อมหาฯคุยกันอยู่สองคน พระธรรมคำสอนที่พ่อมหาฯหยิบยกมา ถึงจะมาจากพระ ซึ่งท่านมีชีวิต แต่ณ.ที่นี้ ก็คืออุปกรณ์ คือเครื่องมือในการประกอบการคุยเท่านั้น ไม่ต่างกับเป็นเพียงกระดาษแผ่นหนึ่ง แล้วป้าแช่ม จะไปเถียงกับกระดาษทำไม ป้าแช่มก็เถียงกับพ่อมหาจำเริญนั่นแหละ แค่นี้ พ่อมหาฯยังคิดไม่ออก หรือยึดมั่นแต่ความคิดตนเอง เคยชินกับการคิดเองว่าคนนั้นต้องอย่างนั้นอย่างนี้มากไป จนผิดเพี้ยนตกเหวไปแล้ว เฮ้ออออ q*027

Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1658 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 09:32 น »

จะว่าไป กระทู้นี้ก็อยู่ปลายนาแล้ว ทั่นผู้ชมก็ไม่ถึงหนึ่งแสนคนสำหรับกระทู้นี้ และพ่อมหาฯก็ไม่จบ ก็มาเต็มรูปแบบกันก็แล้วกัน ฮะ q*077

นี่คือการยืนยัน ว่าที่ไข่กลับมานั้น เป็นเพราะพ่อมหาฯไม่จบ คำขอโทษที่ให้ไป ไม่มีความหมาย ไข่จึงต้องกลับมา จัดเต็ม แก้ข้อกล่าวหาแพะๆแกะๆที่พ่อมหาฯก่อไว้ ให้ชัดเจนไป q*070

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1659 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 09:34 น »

นี่เป็นหลักฐานที่เห็นกันใกล้ๆ(ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกล) ว่าพ่อมหาฯอ่านหนังสือไม่รู้เรื่อง q*038 หรือรู้เรื่อง แต่ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจในความคิดของผู้อื่น q*038q*038

ป้าแช่มไม่ได้เถียงพระ แต่ป้าแช่มกำลังบอกว่า พ่อมหาฯ หยิบยกคำสอนมาใช้ผิดที่ผิดทางต่างหาก (ไม่ต่างกับสั่งยาให้คนไข้ผิดเลยนะเนี่ย q*026)

อีกอย่าง ในข้อนี้ มีเพียงป้าแช่มกับพ่อมหาฯคุยกันอยู่สองคน พระธรรมคำสอนที่พ่อมหาฯหยิบยกมา ถึงจะมาจากพระ ซึ่งท่านมีชีวิต แต่ณ.ที่นี้ ก็คืออุปกรณ์ คือเครื่องมือในการประกอบการคุยเท่านั้น ไม่ต่างกับเป็นเพียงกระดาษแผ่นหนึ่ง แล้วป้าแช่ม จะไปเถียงกับกระดาษทำไม ป้าแช่มก็เถียงกับพ่อมหาจำเริญนั่นแหละ แค่นี้ พ่อมหาฯยังคิดไม่ออก หรือยึดมั่นแต่ความคิดตนเอง เคยชินกับการคิดเองว่าคนนั้นต้องอย่างนั้นอย่างนี้มากไป จนผิดเพี้ยนตกเหวไปแล้ว เฮ้ออออ q*027

เจ้าค่ะ ศิษย์พี่ใหญ่ต้องค่อยๆอ่าน แล้วห้ามตีความเข้าข้างตัวเอง
แช่มไม่ได้เถียงคำสอน คำสอนนั้นถูกต้องแล้ว แต่แช่มเถียงพี่ใหญ่ต่างหาก อิอิ q*077
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1660 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 09:48 น »

ตอนแรกก็คิดว่า แฮปปี้เอ็นดิ้งละ q*073

พอป้าแช่มมายุหน่อยเดียว เป็นเรื่องเลย

ความมืดบอดเข้าครอบงำอีก ป้าแช่มเถียงพระเถียงเจ้า q*038 ไข่เน่ากลับฟื้นคืนชีพ q*016 เถียงหูดับตับไหม้ q*004

q*030 ความมืดบอดไม่เคยได้ครอบงำ พี่ใหญ่อ่านแบบไหนกันเจ้าคะ q*070
แช่มบอกแค่ จะนำคำสอนมาประยุกต์ใช้ ต่างหาก อยู่ในกรอบ ระเบียบ และมีความสุข
สนุกสนานไปด้วยต่างหาก ไม่ได้เถียงพระ เถียงพี่ใหญ่ แหม๋มมม ไม่กี่คำก็จะตัดหางปล่อยวัด
ทิ้งน้องทิ้งนุ่งได้ลง q*083
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1661 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 09:52 น »

q*072 มาค่ะเจ้ว ลงรายละเอียดกัน อิอิ

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1662 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 10:07 น »

q*072 มาค่ะเจ้ว ลงรายละเอียดกัน อิอิ

ยินดีฮะ q*077เรามาช่วยกันเป็นกระจกเงา ให้พ่อมหาฯได้เห็นตนเองบ้าง ไม่งั้นก็เตลิดหลงไปเรื่อย นานๆไปจะกู่ไม่กลับ ฉุดไม่อยู่ q*026

ทุกสิ่งที่ทำ ก็เพราะว่า "รักนะ จุ๊บ จุ๊บ q*073" นะพ่อมหาจำเริญ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1663 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 10:30 น »

ปกติ เห็นป้าแช่มมีความคิดดี

ไม่คิดว่า วันนี้จะติดเชื้อไข่เน่า จนจะต้องมาโดนดุด้วยอีกคน

....... โตๆกันแล้วนะ q*033

อย่าให้ใครมาว่าได้ว่า...... แก่กะโหลกกะลาตัวแม่

หรือ แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นานนะ

อายเค้าบ้างนะ q*078 ....

โดนดุแค่นี้น้อยไปปะ q*073

เดี๋ยวค่อยกลับมาใหม่พรุ่งนี้ q*039

q*033 ปล. รักนะเด็กโง่ q*038

q*073

q*025ที่เถียงฉอดๆ นี่ก็เพราะ รักนะคนโต นะจะบอกให้ q*075
พี่ใหญ่ มีธรรมะ หนักแน่นเหมือนขุนเขา ตอนนี้เริ่มจะเหมือนขุนฆ้อนเข้าไปทุกที
แช่มยังมีความคิดดี ติดตัวอยู่เจ้าค่ะ ตอบทู้ปกติ จะคิดก่อนแล้วค่อยตอบ ตัวตรง
ยึดหลักถูกผิด และธรรมะ ผสมผสาน เท่าที่ปัญญาพึงมี ที่ได้อ่าน ได้เรียนรู้มา

แต่ที่ตอบโต้กับพี่ใหญ่ จะเอียงๆ กระโดกกระเดก เพราะคุยกับพี่ใหญ่ ใช้ความสนิทสนม
นำเสนอมุมมองกว้างๆของแช่ม กับคำสอนลงรายละเอียดทีละคำของพี่ใหญ่ต่างหาก
พี่ใหญ่เลยมองเป็นแช่ม ติดเชื้อไข่เน่า q*038 (ไข่ไม่ได้เน่า) แถมพ่วงท้ายแก่กะลา
ตัวแม่ q*005 แง๊)))))) q*012q*013

q*083 พี่ใหญ่มองภาพรวมๆของแช่มดูก็ได้เจ้าค่ะ พอตัดเจ้าทะลึ่ง คึ่กๆๆๆออกไป
จะได้ รูปปั้น พับเพียบเรียบร้อย ทีเดียวเชียว q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1664 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 10:38 น »

แล้วรูปบนกับรูปล่าง เป็นต้นเดียวกันหรือไม่ฮะ หรือรูปล่าง เอามาให้ดู ต้นไม้ที่คล้ายกันที่ใบแหลมกว่าซึ่งไม่ใช่ต้นตำแยแมว q*031

ต้นเดียวกันเจ้าค่ะ ให้เห็นดอก อีกรูปเห็นใบ ชัดๆ q*073
ใบพิมพ์ในคุงเกิล ถึงรู้ว่า ต้นมีตัวผู้ ตัวเมีย

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม