หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 950 ครั้ง)
Guest
คล้ายกันเลย
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 09:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมรู้จักผู้หญิงคนนึง เป็นคนจิตใจดี ค่อนข้างเรียบร้อย
หน้าตาธรรมดา แต่ดูซื่อ ๆ แก้มป่อง ไม่ใช่สเป็ค แต่ผมรักเธอมาก
มารู้ทีหลังว่าเธอเคยมีอะไรกับแฟนเก่า
นั่นไม่ใช่เรื่องใหญ่มาก แม้ว่าผมคิดไม่ถึงเพราะบุคลิกเธอดูเคร่งครัดกับเรื่องแบบนี้
แต่เรื่องที่รู้มาทีละนิด มันทำให้ผมปวดใจจิ๊ด เหมือนคุณก็คือ
เธอยอมมีอะไรกับแฟนเก่าตั้งแต่รู้จักกันไม่กี่เดือน
อยู่แบบนั้น 3-4 ปี แล้วก็ให้แฟนเก่ามาอยู่ในบ้าน
พ่อ แม่ที่ย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดรู้เข้า ก็มาไล่มันไป แล้วบังเอิญเธอก็ป่วยหนัก
เธอโดนแฟนเก่าทิ้ง เพราะเธอป่วยหนักมาก เป็น SLE แม่เธอต้องดูแลเธอเพื่อยื้อชีวิต
แต่คุณแฟนเก่า มันชิ่งเลย เธอร้องไห้หาแต่มัน จนแม่เธอต้องยอมแพ้
เมื่อเธอหาย (ปีกว่า) แม่เธอบอกให้ผู้ชายมาแต่งงาน
มันบอกว่ามันไม่มีสินสอดให้ เพราะมันต้องดูแลแม่และยาย
มันยกขนมเปี๊ยะ 8 ก้อน ตามธรรมเนียมจีน มาเป็นของไหว้ขอขมา แม่ของผู้หญิงก็ไม่ยอม
เพราะมั่นใจว่ามันไม่เลี้ยงดูลูกสาวตัวเองแน่ ๆ
เลยบังคับให้เลิกติดต่อกับมัน
เธอก็ทำเหมือนเลิกกัน จนวันนึง เธอย้ายไปอยู่สาขาต่างประเทศ
แล้วเราก็เจอกัน ผมไม่รู้เรื่องราวเก่า ๆ ของเธอมาก นอกจากที่เธอเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังแค่ว่า
เลิกกับแฟนที่เกือบจะแต่งงานกัน เพราะแม่ไม่ชอบผู้ชาย
ผมก็คบกับเธอ โดยคาดหวังว่าจะขอเธอมาเป็นคู่ชีวิต และจะดูแลเธออย่างดี

แต่เมื่อกลับมาเมืองไทย ผมดันไปรู้จักเพื่อนของคุณแฟนเก่า แล้วมันดันเล่าเรื่องต่าง ๆ ของเธอให้ผมฟัง
มันทำให้ผมลังเลว่าผมรู้จักเธอดีจริงแค่ไหน นายคนนี้เล่าให้ผมฟัง แบบคนปากพล่อยทั่ว ๆ ไปละครับ
มันเคยช่วยคุณแฟนเก่ากู้ข้อมูลในแล็บท็อป มันเลยก็อปรูปทั้งหลายไว้ด้วย แล้วมันก็เล่าว่า คุณแฟนเก่า
ชอบเล่าเรื่องผู้หญิงให้มันฟัง และนี่คือสิ่งที่ผมรู้จากนายคนนี้นะครับ
ผู้ชายคนนั้นมีแฟนใหม่ ตั้งแต่ตอนเธอป่วย เธอก็ทราบดี
แต่เธอยังแวะเวียนไปหามัน กับครอบครัวของมัน หลายครั้งหลังจากเลิกกัน
ไม่น่าเชื่อว่า เธอไปเที่ยวต่างประเทศกับมัน ต่างจังหวัดกับมัน โดยที่พ่อแม่เธอไม่รู้เรื่องเลย
เวลาเธอลากลับมาเมืองไทย เธอเอาเวลาไปอยู่กับแฟนเก่าครับ แทนที่จะมาเยี่ยมพ่อ แม่
แถมมันเป็นคนชอบโชว์ มันเล่าให้เพื่อนมันคนนี้ฟังถึงเสน่ห์ของมัน
มันโชว์รูปให้เพื่อนมันดูครับ เล่าด้วยว่ามันไม่ชอบใช้ถุงยาง มันเลยให้เธอกินยาคุม
แต่เธอแพ้ยาคุม เพราะโรคที่เธอเป็น มีผลมาจากฮอร์โมนเพศหญิง
แถมมันสอนเพื่อนมันว่า ถ้าเลือกผู้หญิงดี ๆ มาเป็นแฟน เวลามีอะไร ไม่ต้องระวังมาก
มันมีผู้หญิงแบบนี้ไว้ ทีละ 2-3 คน มันเลยปลอดภัย ไม่ต้องใช้ถุงยาง
ฉะนั้น ถ้าเธอคนนี้ กินยาคุมไม่ได้ ก็ต้องหาถุงยางมาเอง
และเธอก็ทำครับ เธอซื้อถุงยางมาไว้เองครับ เพราะกลัวท้อง
มันเล่าให้เพื่อนคนนี้ฟังว่า ผู้หญิงคนนี้รักมันมาก เชื่อมันทุกอย่าง
มันมีรูป ถ่ายในห้องที่โรงแรมในฮ่องกงกับเธอ ไม่ได้โป๊นะครับ แต่เธอใส่แค่เสื้อบังทรง มันใส่กางเกงบ๊อกเซอร์
แล้วมันก็ถ่ายรูปกระเป๋าถือของเธอ มีกล่องถุงยางอยู่ข้างใน
มันเบื่องาน ลาออกจากงานมาเปิดร้าน แล้วไปไม่รอด (เธอก็ลงขันกับมันด้วย)
เธอก็ช่วยฝากมันให้ทำงานที่บริษัทเดียวกัน แถมยังคลุกคลีกับมัน ไปค้างกับมัน ที่โรงแรมนะครับ
เพราะที่บ้านเธอ มีน้องชายอยู่ด้วย และที่บ้านมัน ก็มีผู้หญิงอีกคนอยู่ด้วย

คุณแฟนเก่า มันบอกกับเพื่อนมันว่า เธอมีผู้ชายคนใหม่ ตอนไปอยู่ต่างประเทศ
เป็นคนต่างชาติ และมันเชื่อว่า เธอมีอะไรกับผู้ชายคนนั้นแล้วด้วย เพราะเธอดูร้อนแรงขึ้น
ดูมันเล่านะครับ ผู้ชายถ่อย แต่มันไม่ถือ เพราะ เชื่อว่า ไม่มีโรค เธอต้องใช้ถุงยางแน่นอน
เธอระวังตัวดีมาก

ผมย้ายกลับเมืองไทยหลังเธอหลายเดือน แต่เราก็คุยกันเป็นประจำ ผมไม่ระแคะระคายเลยว่าเธอทำตัวอย่างนี้
เธอยังดูเคร่งครัด ยังดูเรียบร้อยเหมือนเดิม
แต่พอผมได้ฟังเรื่อง ได้เห็นรูป ผมใจหาย รู้สึกวูบ ๆ ทุกครั้งที่คิดถึงเรื่องนี้ครับ

และแล้วเธอก็ป่วยอีก อาการกำเริบ และต้องออกจากงานไปรักษาตัว
ทีนี้เลยต้องขาดการติดต่อกับมันโดยสิ้นเชิง เพราะแม่เธอต้องอยู่ใกล้ชิดเธอมาก ๆ ครับ
แต่เธอเพ้อ และเล่าทุกอย่างให้แม่เธอฟัง เพื่อนสนิทของเราคนหนึ่งบอกผมว่า
คุณหมอเชื่อว่าเป็นเพราะเธอมีความเครียดสูง และใช้ยาคุมกำเนิด และไม่ยอมทานยาคุมอาการ SLE ตามที่หมอสั่ง
ทำให้อาการเธอกำเริบ ผ่านไปปีหนึ่ง เธออาการเกือบปกติ และกำลังจะกลับมาทำงานอีกครั้ง
ผมไม่รู้ว่าผมต้องทำตัวอย่างไร เพราะตลอดมา เธอแสดงเหมือนว่า เราสองคนกำลังคบกัน เพื่อดูใจกัน
แต่ในเวลาเดียวกัน เธอก็ยังมีอะไรกับผู้ชายคนนั้น ทำร้ายตัวเองแบบนี้
โดยที่ดูไม่ออกเลยครับ หน้าตาเธอก็ยังดูเรียบร้อย ดู อินโนเซ้นส์ด้วยครับ

ผมไม่รู้จะจัดการกับความคิดตัวเองยังไง ผมเชื่อว่าเธอไม่ได้รักผมแน่นอน
แต่เธอก็รู้ว่าเธอไม่มีทางได้แต่งงานกับคุณหมอนั่น เพราะมันยังคบกับแฟนใหม่อยู่
เธอเลยไม่ได้ตัดรอนผม แต่เราไม่เคยมีอะไรกันนะครับ เพราะผมอยากให้เกียรติเธอ
ผมยังรู้สึกรักเธออยู่ แต่ก็รู้สึกว่าเธอไม่ได้มีเกียรติ หรือรักษาเกียรติของตัวเองอย่างที่ผมเคยคิดว่าเธอเป็น

ผมเคยถามเธอ เธอไม่เล่าละเอียด บอกแค่ว่า รักกันมาก เกือบแต่งงานกัน แต่แม่ไม่ชอบเพราะผู้ชายดูไม่ค่อยจริงจัง
และแม่กลัวเธอลำบาก เธอไม่เล่าด้วยซ้ำว่าเธอเคยมีอะไรกับมัน หรือยังแอบไปเจอมันอยู่
เธอบอกว่า เธอไม่ได้ติดต่อกับมันนานแล้ว (ซึ่งไม่เป็นความจริง)

ผมเล่ายาวเลย ไม่รู้จะไประบายความอัดอั้นที่ไหนครับ ไม่กล้าคุยกับใครเรื่องนี้เลย ขอบคุณครับ
ผมยังทำตัวไม่ถูก ตัดสินใจไม่ได้ ว่าผมควรทำอย่างไร แต่ผมตัดสินใจ ย้ายที่ทำงานแล้วครับ
ผมอยากมีสมาธิในการทำงาน ไม่อยากให้ความเสียใจ เสียดาย ทำให้เสียงาน
เราเจอกันน้อยลง แต่ผมยังคิดถึงเธอมาก ๆ คิดถึงทุกวัน และก็เสียใจทุกครั้งที่คิดครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 10:17 น »

ทำไมเปิดกระทู้เดิมๆซ้ำๆกันล่ะฮะ คำตอบเพื่อนๆก็ตอบให้แล้ว เป็นไรไปหรือเปล่าฮะ q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ไข่เจียว(อีกที)
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 10:20 น »

ถ้าจะบอกว่าเป็นคนละคนกับกระทู้เดิม แต่คุณก็ตั้งชื่อตัวเองว่า "คล้ายกันเลย" ดังนั้น คำตอบที่คุณต้องการ ก็อาศัยคำตอบของกระทู้เดิมที่คุณไปอ่านมาก็ได้ฮะ q*069

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 10:53 น »

ไม่รู้จะไประบายความอัดอั้นที่ไหนครับ q*014

เราเคยทุกข์ใจเรื่องแบบนี้มาแล้ว และเราก็เคยมาระบายความในใจในนี้เช่นกัน

ทำให้เรารุ้สึกผ่อนคลายได้บ้าง และเราได้คำแนะนำจากเพื่อนๆในบอร์ด ทำให้เรา

มีสติและแก้ปัญหาไปได้ เราผ่านมาได้แล้ว เราขอให้คุณผ่านมันมาให้ได้เช่นกันค่ะ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 11:08 น »

พี่ไข่ เค้าคงอยากระบาย และอยากได้ความเห็นเพิ่มเติม q*077

Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 11:56 น »

ถ้าจะบอกว่าเป็นคนละคนกับกระทู้เดิม แต่คุณก็ตั้งชื่อตัวเองว่า "คล้ายกันเลย" ดังนั้น คำตอบที่คุณต้องการ ก็อาศัยคำตอบของกระทู้เดิมที่คุณไปอ่านมาก็ได้ฮะ q*069

อ่านคำตอบเดิมของไข่เจียวแล้วไม่น่าใช้กันได้นะ q*077

ไม่ผิดหรอกฮะ ทุกคนต่างก็เป็นปุถุชนคนธรรมดาๆ ให้รักไปก็หวังได้รักกลับมา..ไข่มองว่า น้องเค้าก็แปลกๆ เล่าจังเรื่องนอนกับแฟนเก่าเนี่ย.. คุณลองคุยกับเธออย่างจริงจังดีมั้ย ว่ามีอะไรเกี่ยวกับแฟนเก่าที่อยากจะบอกอีก..ให้ช่วยบอกมาให้หมดทีเดียวเลย คุณจะได้ทำตัวถูก ทำใจถูก ไม่ใช่ค่อยๆมาบอกทีละอย่างๆ และถ้าคุณกล้าพอ แต่จำเป็นมากนะสำหรับคุณ ถามเธอว่า แฟนเก่าเค้าอ่ะ มีโอกาสเสี่ยงสูงมั้ย ที่จะมีโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ พาเธอไปตรวจไปรักษาให้แน่ใจปลอดภัยกับตัวคุณเองก็ดีนะ..

ถ้าเธอยอมเล่าทุกอย่างเกี่ยวกับแฟนเก่าให้ฟัง ได้ระบาย หรือบรรยายความประทับใจ ฯลฯ คุณก็ควรฟังด้วยใจนิ่งสงบ ทำใจ เพราะตอนนั้นเค้ารักกันดี.. พอจบแล้ว คุณก็ถามเธอ ว่ามีอะไรอีกมั้ย เพราะต่อไป คุณจะขอให้เธอเลิกรำพันถึงคนรักเก่าซะที เพราะคุณฟังแล้ว คุณไม่สบายใจ หรือเธอคิดอย่างไร ก็ตกลงกันให้ดี เพื่อรักที่จะยั่งยืนต่อไปฮะ

Tags:
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 13:51 น »

อ่านคำตอบเดิมของไข่เจียวแล้วไม่น่าใช้กันได้นะ q*077

แล้วตะเองจะไม่แนะนำอะไรเจ้าของกระทู้เค้าหน่อยเหรอ q*077

Tags:
Guest
foi
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พ.ย. 11, 17:02 น »

เจอขนาดนี้แล้ว.......ก็ควรจะตัดใจได้แล้วนะคะ เจ็บครั้งเดียวจบ ต่อให้ยื้อกันไปแบบนี้ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น มีแต่คุณเองที่เจ็บ ผู้หญิงน่ะถ้าได้รักใครจริง ๆ แล้วก็ลืมยาก และเท่าที่บอกมาก็สรุปได้ว่าเธอยังไม่พร้อมจะเริ่มต้นใหม่กับใคร การที่คบคุณก็อาจจะเห็นว่าคุณเป็นคนดี คบไว้แก้เหงา หรืออาจจะไม่อยากตัดความสัมพันธ์ให้คุณเสียใจก็ได้นะคะ ลองคิดทบทวนดูให้ดี
ว่ายื้อต่อไปแบบนี้ใครกันที่ต้องมานั่งเสียใจ หมดกำลังใจ เครียดอีกต่างหาก "ควาทุกข์เกิดขึ้นเพราะเราสร้างเอง ความสุขก็เกิดขึ้นได้ด้วยตัวของเราเองเช่นกัน ทุกอย่างอยู่ที่ความคิดและการตัดสินใจของเราเอง" ลองคิดดูนะคะ เป็นกำลังจัยให้ค่ะ

Tags:
Guest
งิ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พ.ย. 11, 11:36 น »

คิดซะว่าคุณกับเขาคงไม่ใช่เนื้อคู่กัน ก็แล้วกันค่ะ ถึงแต่งงานกันไปสักวันก็ต้องเลิกลา
เดินออกมาจากตรงนั้นได้ก็ดีแล้วค่ะ ทางที่ดีก็พยายามอย่าไปติดต่อกับเธออีก ไม่ว่าจะฐานะใดก็ตามเพราะจะทำให้คุณไม่สามารถลืมเธอ และตัดใจจากเธอได้เลย

สู้สู้นะคะ สักวันคงเจอคงได้ที่ใช่จริงๆ ก็ได้ค่ะ

Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พ.ย. 11, 13:05 น »

แล้วตะเองจะไม่แนะนำอะไรเจ้าของกระทู้เค้าหน่อยเหรอ q*077

ทำจายยยยย q*077
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม