หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ยาคุมแผงแรก ไม่ได้เริ่มทานในช่วงที่มีประจำเดือน  (อ่าน 18632 ครั้ง)
Guest
อยากรู้
เรทกระทู้
« เมื่อ: 13 พ.ย. 11, 14:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ถ้าเกิดว่าเริ่มกินยาคุมแผงแรก21โดยที่ไม่ได้เริ่มจากในช่วงที่มีประจำเดือนจะเป็นอะไรไหมคะ
อีกคำถามคือ 7วันหลังจากที่ทานยาคุมไปได้มีอะไรกับแฟนแล้วปล่อยในแต่กลัวไม่ชัวร์เลยไปซื้อโพสตินอร์มากินกันไว้
และก็ยังทานยาคุมต่อไปปกติหลังจากทานโพสตินอร์ไปได้1อาทิตย์ก็มีอาการเหมือนประจำเดือนจะมา คือเจ็บคัดตึงบริเวณน้า อกและอารมณ์ขึ้นๆลงๆ เป็นมาได้4-5วันแล้วแต่ประจำเดือนยังไม่มา แล้วตอนนี้ก็ทานยาคุมมาได้15แล้ว อยากทราบว่า ประจำเดือนจะมาหลังจากที่ทานไปครบ21เม็ดแล้วหรือเปล่าคะ และ ถ้าช่วงนี้จะมีอะไรกับแฟนแบบไม่ป้องกันอย่างอื่นร่วมด้วยแต่หลั่งนอกได้ไหม ขอบคุณค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พ.ย. 11, 10:55 น »

ถ้าเกิดว่าเริ่มกินยาคุมแผงแรก21โดยที่ไม่ได้เริ่มจากในช่วงที่มีประจำเดือนจะเป็นอะไรไหมคะ

แผงแรก ไม่ว่า 21 หรือ 28 เม็ด ให้เริ่มกินเม็ดแรก ภายใน 5 วันของการมีประจําเดือน

ไม่ใช่นึกอยากกินเมื่อไหร่ก็ได้ q*038เพราะจะไม่ได้ผลในการป้องกัน

จึงอาจตั้งครรภ์ได้

ยิ่งเริ่มเร็วยาออกฤทธิ์ยับยั้งการตกไข่ก็ยิ่งเร็วขึ้น แพทย์มักแนะนำให้เริ่มรับประทานยาเม็ดแรกภายในวันที่ 2-5 ของรอบประจำเดือน (ไม่แนะนำเริ่มในวันแรก เพราะวันแรกที่เลือดออกไม่แน่ใจว่าจะเป็นเลือดประจำเดือนจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นวันที่ 2-3 ก็มั่นใจ)

ให้กินติดต่อกันทุกวันๆ ละ 1 เม็ดจนหมดแผง สําหรับแผงต่อไป ยาคุม 21 เม็ด ให้เว้นไป 7 วัน แล้วจึงเริ่มกินแผงใหม่ ส่วนยาคุม 28 เม็ด ให้กินแผงใหม่ติดต่อไปได้เลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พ.ย. 11, 11:10 น »

อีกคำถามคือ 7วันหลังจากที่ทานยาคุมไปได้มีอะไรกับแฟนแล้วปล่อยในแต่กลัวไม่ชัวร์เลยไปซื้อโพสตินอร์มากินกันไว้
และก็ยังทานยาคุมต่อไปปกติหลังจากทานโพสตินอร์ไปได้1อาทิตย์ก็มีอาการเหมือนประจำเดือนจะมา คือเจ็บคัดตึงบริเวณน้า อกและอารมณ์ขึ้นๆลงๆ เป็นมาได้4-5วันแล้วแต่ประจำเดือนยังไม่มา แล้วตอนนี้ก็ทานยาคุมมาได้15แล้ว อยากทราบว่า ประจำเดือนจะมาหลังจากที่ทานไปครบ21เม็ดแล้วหรือเปล่าคะ และ ถ้าช่วงนี้จะมีอะไรกับแฟนแบบไม่ป้องกันอย่างอื่นร่วมด้วยแต่หลั่งนอกได้ไหม ขอบคุณค่ะ

ถ้าประจำเดือนมา หลังจากที่ทานไปครบ21เม็ดแล้ว ก็แสดงว่า ไม่ท้อง

ถ้าประจำเดือนไม่มา หลังจากที่ทานไปครบ21เม็ดแล้ว ก็อาจจะท้องได้ ลองตรวจการตั้งครรภ์ยืนยันอีกครั้ง

เพราะ ยาคุมแผง21เม็ด เริ่มกินช้าไป จึงไม่ได้ผล

ส่วนโพสตินอร์ ไม่ใช่วิธีคุมกำเนิดแบบมาตราฐาน เพราะ ป้องกันได้แค่ ร้อยละ 75 จึงอาจมีโอกาสท้องได้

การหลั่งนอก ไม่ใช่วิธีคุมกำเนิดแบบมาตราฐาน เพราะ ประสิทธิผลไม่ดี ไม่แน่นอน โอกาสตั้งครรภ์สูงมาก

วิธีที่ดีที่สุด ในตอนนี้ คือ การใช้ถุงยางอนามัย q*077 แล้วหลั่งในถุง...ให้เต็มเหนี่ยวไปเลยพี่ q*073
Guest
นริศรา
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 14, 19:16 น »

อยากกินคุมกำเนิด กินรักษาสิวด้วยแต่ไม่ได้กินในตอนที่มี ปจด. มา จะเป็นไรมั้ย ? ประสิทธิภาพจะมีมั้ย ?

Guest
สงสัยอ่ะค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พ.ย. 14, 00:22 น »

คือทานยาคุมตอนมีประจำเดือนนิดนึงอ่ะค่ะ แต่พอกินไปแล้วประจำเดือนหายไปไม่มาแร้ว มันหมายถึงอะไรอ่ะค่ะ

Guest
นิดา
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ก.พ. 15, 09:36 น »

กินยาคุมกลางเดือน แบบ28เม็ดจะท้องไหมค่ะ
q*069

Guest
แจง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 เม.ย. 15, 15:50 น »

ขอถามค่ะแล้วถ้าเรากินเลยแต่ประจำเดือนยังไม่มานี่จะมผลมั้ยค่ะ

แล้วถ้ากินแบบ21เม็ดหมดแผงแรกแล้วกินต่อไปเลยไม่ได้เว้นจะมีผลอะไรมั้ยค่ะ q*078

Guest
โซล่า
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ส.ค. 15, 11:22 น »

ถ้ามีอะไรกันตอนมีประจำเดือน แร้วพึ่งมากินยาคุมหลังจากวันที่ประเดือนหมดแร้วจะเป็นไรมั้ยค่ะ พอหลังจากวันนั้นประจำเดือนก้อไม่มาเดือนนึงแร้วอ้ะค่ะ มีสิทท้องมั้ยคร่

Tags:  ประจำเดือน ยาคุมกำเนิด เพศสัมพันธ์ 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม