หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รู้จักว่าที่ลูกเขยทักษิณจากปากคนสนิท  (อ่าน 54587 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 17:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

"ณัฐพงศ์ คุณากรวงศ์" ว่าที่เจ้าบ่าวตระกูล "ชินวัตร" เอม-พินทองทา กับชุดเจ้าสาวของ "เวร่า แวง"

อิลลา อิลลาช : เรื่อง

งานเปิดตัวคอนโดฯ มิลเลนเนียม เรสซิเดนซ์ แอท สุขุมวิท ที่พักหรูห้องละ 33 ล้าน บนถนนสุขุมวิท 16-20 มีชื่อบริษัท Pitchman consultant หรือ PM เป็นที่ปรึกษาโครงการ ภายใต้การบริหารงานของ 2 นักธุรกิจหนุ่มสาวอายุ 30 ต้น ๆ

2 คนที่ว่าไม่ใช่ใครอื่น คนแรก พงศ์-ณัฐพงศ์ คุณากรวงศ์ สถาปนิกหนุ่มรูปหล่อ แฟนของ "เอม-พินทองทา" ว่าที่ลูกเขย พ.ต.ท. ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี

ณัฐพงศ์เป็นหุ้นส่วนทางธุรกิจกับสาวชาวปักษ์ใต้นัยน์ตาคม "พิชชากร มีศักดิ์ หรือจ้าน"

ทั้งคู่ได้ร่วมกันทำบริษัทที่ปรึกษาด้านอสังหาริมทรัพย์ เปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่ในการเข้าไปดูแลโครงการ "เฮ้าส์ 23 รัชดา-ลาดพร้าว" จนประสบความสำเร็จเกินคาดมาแล้ว

มาถึงโครงการคอนโดฯ มิลเลนเนียมฯ บริษัท Pitchman consultant ก็ได้รับคัดเลือกให้เป็นที่ปรึกษาอีกเช่นกัน

ฉะนั้นหากสามารถจับโครงการอภิโปรเจ็กต์ได้ ผู้บริหารย่อมไม่ธรรมดา

ทั้งสองคนเคยร่วมงานกันมาในบริษัท พร็อพเพอร์ตี้ คอนซัลต์แห่งหนึ่ง ก่อนจะออกมาร่วมกันตั้งบริษัทของตัวเอง เพราะเห็นตรงกันว่า "ทำไมเราไม่ทำงานหนักเพื่อให้เงินมาเป็นของเรา" จึงตัดสินใจมาเปิดบริษัทพีเอ็มแบบไม่ต้องคิดอะไรมาก เนื่องจากเราถูกชะตากันและทำงานด้วยกันได้ดี

พิชชากร หรือจ้าน เรียกหุ้นส่วนคนสำคัญของเธอว่า พี่พงศ์ คือคนที่เธอยกย่องว่า

"เป็นสุภาพบุรุษหรือชายในฝันของผู้หญิง"

สำหรับเธอแล้ว พงศ์ คือพี่ชายที่แสนดีและเป็นเจนเทิลแมนที่สุดเท่าที่เธอลองวัดจากผู้ชายที่เคยพบเห็นทั่วไป

"พี่พงศ์เป็นคนเก่ง รอบคอบ ใจเย็น แต่ไม่ได้เฉื่อยนะ ส่วนจ้านเป็นคนใจร้อน ทำงานเร็ว แต่ไม่ค่อยรอบคอบ ดังนั้นพี่พงศ์จะเป็นคนที่คอยช่วยตบให้ทุกอย่างลงตัว ตามมาชี้แนะว่า ต้องทำยังไง จ้านกับพี่พงศ์ห่างกันไม่เยอะ แต่เรายอมรับในฝีมือเขามาก เพราะว่าเขาเก่งจริง ๆ สนิทสนมทำงานร่วมกันเมื่อ 5 ปีที่แล้ว"

ส่วนบุคลิกและอุปนิสัยใจคอ หากสาว ๆ ได้ยินจากปากหุ้นส่วนสาวคนนี้จะต้องอิจฉาแน่ ๆ นอกจากมีหน้าตาเป็นทรัพย์แล้ว ยังมีจิตใจอ่อนโยน ดูแลเพศหญิงได้เป็นอย่างดี ไม่ขาดตกบกพร่องแต่อย่างใด

"จ้านไม่ใช่น้องที่เขาจีบ แต่เป็นน้องที่เขาด่าได้ เวลาไปไหนด้วยกันเขาจะเปิดประตูให้ตลอด ไม่ว่าจะเป็นประตูลิฟต์ ประตูรถ ประตูทุกอย่าง และทำทุกครั้งตั้งแต่วันแรกที่รู้จักกันจนถึงวันนี้ ถ้ามีเขาอยู่ด้วยไม่เคยจะต้องเปิดประตูรถเองแน่นอน

พี่พงศ์เป็นคนดี ประนีประนอมกับทุกคน จ้านจะเป็นฝ่ายที่ไปตีกับคนอื่น แล้วพี่พงศ์ก็จะมาเตือนจ้านให้คิดอีกมุม ลองใจเย็น ๆ เขาเป็นคนที่ค่อนข้างคิดบวก ก็ทำให้เราเลิกด่าคนไปทั่ว มาทำงานกับพี่พงศ์ทำให้เป็นคนที่ใจเย็นขึ้น แต่ถ้าเวลาต้องเด็ดขาดก็เด็ดขาดอย่างน่ากลัว น่ากลัวเลย" น้ำเสียงที่ย้ำว่าเป็นจริงพร้อมกับเสริมอีกว่า

"ทุกคนบอกว่า พี่พงศ์โชคดีที่ได้เอมเป็นแฟน แต่จ้านจะบอกว่า เอมโชคดีที่ได้พี่พงศ์เป็นแฟน" เธอบอกในฐานะเพื่อนที่รู้จักทั้งฝ่ายหญิงและฝ่ายชาย

เมื่อถามถึงสาวเอมบ้าง เจ้าตัวก็รีบออกตัวทันทีว่า ไม่ขอพูดถึง เพราะเป็นเรื่องส่วนตัว แต่บอกได้อย่างเดียวว่า "เอมเป็นคนนิสัยดี"

พยายามจะสอบถามถึงความรักของทั้งคู่อยู่หลายครั้ง แต่แหล่งข่าวท่านนี้ก็ให้เกียรติทั้งคู่ ไม่ยอมเปิดเผยใด ๆ ขอให้ไปถามกับเจ้าตัวเอง บอกเพียงแต่ว่า ทั้งคู่พบรักกันระหว่างที่ไปเรียนคอร์สอสังหาริมทรัพย์ RE-CU จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

มาถึงขั้นนี้แล้วก็ถามต่ออีกนิดเรื่องประวัติการศึกษาของณัฐพงศ์ที่ดูมึนงงสับสนกันมาก รวมทั้งทรัพย์สินและกิจการที่เผยแพร่อยู่ในขณะนี้ไม่ตรงกันเลยสักเรื่อง

จึงได้ความกระจ่างว่า หนุ่มโสด รูปหล่อ มาดเข้ม เคยได้รับโหวตให้เป็นขวัญใจไฮโซฯของนิตยสารคลีโอในปี 2007 เป็นทายาทนักธุรกิจส่งออกเสื้อผ้ารายใหญ่ จบปริญญาตรี คณะสถาปัตย์ จากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ปริญญาโทบริหารจากชิคาโก สหรัฐอเมริกา และเรียนหลักสูตรอสังหาริมทรัพย์ RE-CU เป็นที่พบรักกับแฟนสาว เอม-พินทองทา

ส่วนที่ว่าเป็นเจ้าของคอนโดมิเนียมระดับหรูที่ถนนสุขุมวิท คือดี 65 และ Hive ในย่านใกล้เคียงกันนั้น ก็เป็นเพียงเจ้าของห้องคอนโดฯที่ซื้อไว้เก็งกำไรตามประสาคนมีสตางค์เหลือเท่านั้นเอง

สำหรับโปรเจ็กต์จริงที่ณัฐพงศ์จะทำและเป็นเจ้าของ คือ โครงการ Lemontea ขอที่ดินเสี้ยวหนึ่งย่านประตูน้ำจากพ่อที่มีอยู่เยอะแยะมากมาย มาสร้างโรงแรมแบบประหยัดไว้บริการชาวต่างชาติ เป็นการดำเนินของบริษัท Koon development ซึ่งมีณัฐพงศ์เป็นประธาน อันนี้สืบจากนามบัตรที่ได้รับแจกเมื่อครั้งเปิดตัวคอนโดฯเฮ้าส์ 23 ก่อนที่จะกลายเป็นคนดังที่ต้องคอยหลบสื่อ เนื่องจากต้องไปดองกับคนดังของบ้านเมือง

กลับมาที่การร่วมหุ้นในบริษัทพีเอ็มว่าประสบความสำเร็จมากแค่ไหน

พิชชากรถึงได้เล่าแบบเต็มคำได้ว่า ณ จุดที่เราอยู่คิดว่าประสบความสำเร็จ เราไม่ได้เป็นบริษัทใหญ่ มีคนอยู่ไม่กี่คน ทุกอย่างต้องลงมือทำเอง ทุกรายละเอียด กระทั่งการดูอีเวนต์ทำเองเหมด

"เหมือนตอนที่ทำคอนโดฯเฮ้าส์ 23 พี่พงศ์ก็ไปยืนกดสไลด์เอง"

ตอนนี้เราดูแลด้านสื่อ ดูคอมมูนิ เคชั่น ทำการตลาด ซื้อสื่อด้วย เพื่อเป็นการเพิ่มรายได้ ทุกอย่างในโครงการเฮ้าส์ จึงถือว่าเป็นความภาคภูมิใจของเราเหมือนกัน เพราะเริ่มตั้งแต่ต้น และเน้นการทำงานแบบทีมเวิร์กมาก

หากพูดถึงเรื่องการทำงานแล้ว ต้องยอมรับว่า ทั้งคู่เป็นคนรุ่นใหม่ที่ประสบความสำเร็จและมีผลงานที่น่าติดตาม

เรื่องราวทั้งหมดนี้เป็นการเล่าผ่านปากหุ้นส่วนที่สนิทชิดเชื้อกับณัฐพงศ์เป็นอย่างดี แต่ก็ย้ำว่า อย่างไรให้ไปคุยกับเจ้าตัวอีกที แต่เมื่อต่อสายไปแล้ว ถึงว่าที่เจ้าบ่าวจะรับสายแต่ขอสงวนสิทธิ์ที่จะพูดในตอนนี้

ที่ลุ้นกันว่าพิธีวิวาห์จะเกิดขึ้นจริงหรือไม่นั้น มีการคอนเฟิร์มจากคอลัมนิสต์ชื่อดังหนังสือพิมพ์หัวสียืนยัน ว่าที่เจ้าสาวพิน ทองทาเตรียมพร้อมทั้งเสื้อผ้าหน้าผม และเตรียมตัวไปฟิตติ้งชุดเจ้าสาวของ เวร่า แวง แต่ก็มีเรื่องเดียวที่ไม่มั่นใจว่าจะพร้อมคือ เรื่องพูดบนเวทีที่ "เอม-พินทองทา" สารภาพว่าประหม่ามาก...

(ประชาชาติธุรกิจ ฉบับวันที่19-21 เมษายน 2554)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags: ปาก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 17:51 น »

ผม ไม่เคยชื่นชม พวกทำธุรกิจบ้านและที่ดิน หรืออสังหาริมทรัพย์เลยสักคน

เพราะพวกนี้ยิ่งรวยมากเท่าไหร่ คนจนยิ่งแย่เท่านั้น

เพราะพวกนี้คือพวกที่ปั่นราคาที่ดิน สะสมที่ดิน

และพวกนี้คือพวกที่เคยทำให้เกิดเศรษฐกิจฟองสบู่มาแล้ว

คนที่รวยจากธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ คือต้นตอของความแตกต่างของฐานะทางสังคมอย่างมากนั่นเอง และส่วนใหญ่พวกนี้ไม่ได้เก่งจริง แต่เป็นโชคกับโอกาส และฐานะทางบ้านเกื้อหนุนให้ประสบความสำเร็จมากกว่า (จะมีแค่บางคนเท่านั้น ที่เก่งจริงๆ)

พวกขายอสังหาริมทรัพย์ กับพวกธนาคารที่ปล่อยกู้ คือพวกเอากำไรขูดรีดจากคนจนๆ รายละเอียดขี้เกียจอธิบาย แต่ถ้าใครอยู่ในวงการนี้ ย่อมเข้าใจที่ผมบอกแน่ๆ

ที่สำคัญตอนนี้ตึกใหญ่ โรงแรมใหญ่ๆในกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่มีทุนสิงคโปร์เข้ามาถือหุ้นเกือบทั้งนั้น

อธิบายแค่นี้ อาจมีคนไม่เชื่อผม เรื่องนี้มันต้องอธิบายยาวๆ

(แนะนำอ่านคำอธิบายให้คนไม่เข้าใจอะไรง่ายๆที่ คห.ที่11ต่อ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 11, 04:32 น โดย akecity » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 09:57 น »

akecity มีเหตุผล q*071q*071q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 10:21 น »

หาเงินมากๆ ถ้าไม่ใช่มากๆ แปลกๆ ก็สะสม ไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็ไม่ส่งผลดีต่อประชาชนและประเทศชาติเลย ตราบใดที่เงินยังทำหน้าที่พิศดารกว่าเป็นตัวกลางในการแลกเปลี่ยนอยู่อย่างที่นักการเงินทั้งหลายทำอยู่ทุกวันนี้ พอเพียงน่ะ ไม่มีคนพวกนี้มาสนใจหรอก แต่กลับมองว่า พอเพียง ทำให้ประเทศล้าหลัง ไม่เจริญ ไปโน่น แต่เวลาล้ม พวกนี้ไม่ได้ล้มคนเดียว แต่ดึงเอาประเทศชาติ ประชาชนล้มไปด้วย แล้วถามว่า คนๆหนึ่ง อายุก็แค่นี้ สามารถทำให้ประเทศชิหายวายวอดได้ขนาดนี้เชียวหรือ ตอบว่าใช่ ตราบใดที่ประชาชนยังขาดความเข้าใจ ยอมให้คนเหล่านี้มาบริหารทรัพยากรของชาติได้ตามใจอย่างนี้ รัฐบาลไหนๆก็แก้ไขไม่ได้ คนหวังดีก็อธิบายอะไรไม่ได้ เพราะไม่มีใครฟัง คนทุกคนวันนี้ เทิดทูนคนรวย มองสูงสู่ฟากฝันอันว่างปล่าวไปหมดแล้ว

Guest
sooth
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 10:54 น »

คุณ เอเคซิตี้ คงเข้าใจอะไรผิด หรือไม่อคติเกินไป และไม่ได้เข้าใจเรื่องเศรษฐศาตร์เอาเลย เอาว่าคนที่มีธุรกิจอสังหาน่ะ บอกได้เลยเป็นคนที่คุณนับถือด้วยซ้ำ อย่าพูดเอามันส์อย่างเดียว..

Guest
รวย
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 11:56 น »

ส่วนตัวแล้ว ผมชื่นชมคนที่ประสบความสำเร็จด้านธุรกิจอสังหาริมทรัพย์
ต้องยอมรับว่าคนแบบนี้มีความสามารถและเก่ง..
หากคิดว่าเขาทำให้ที่ดินราคาแพงหรือไม่ชอบ ก็ไม่ต้องไปซื้อของเขา..
ผมเองก็คงไม่มีปัญญาจะไปซื้ออะไรที่ราคาสูงขนาดนั้นได้..

Guest
Jumbo A
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 12:00 น »

คุณเจริญ เจ้าของเบียร์ช้างเป็นเจ้าของโรงแรม อินเตอร์คอนฯ ในสิงคโปร์
มันคือการลงทุนในต่างประเทศ เหมือนที่มีนักลงทุนต่างชาติมาลงทุนในบ้านเรา คุณ akecity อย่ามีอคติ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 13:32 น »

ผม ไม่เคยชื่นชม พวกทำธุรกิจบ้านและที่ดิน หรืออสังหาริมทรัพย์เลยสักคน

เพราะพวกนี้ยิ่งรวยมากเท่าไหร่ คนจนยิ่งแย่เท่านั้น

เพราะพวกนี้คือพวกที่ปั่นราคาที่ดิน สะสมที่ดิน

และพวกนี้คือพวกที่เคยทำให้เกิดเศรษฐกิจฟองสบู่มาแล้ว

คนที่รวยจากธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ คือต้นตอของความแตกต่างของฐานะทางสังคมอย่างมากนั่นเอง และส่วนใหญ่พวกนี้ไม่ได้เก่งจริง แต่เป็นโชคกับโอกาส และฐานะทางบ้านเกื้อหนุนให้ประสบความสำเร็จมากกว่า (จะมีแค่บางคนเท่านั้น ที่เก่งจริงๆ)

พวกขายอสังหาริมทรัพย์ กับพวกธนาคารที่ปล่อยกู้ คือพวกเอากำไรขูดรีดจากคนจนๆ รายละเอียดขี้เกียจอธิบาย แต่ถ้าใครอยู่ในวงการนี้ ย่อมเข้าใจที่ผมบอกแน่ๆ

ที่สำคัญตอนนี้ตึกใหญ่ โรงแรมใหญ่ๆในกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่มีทุนสิงคโปร์เข้ามาถือหุ้นเกือบทั้งนั้น

อธิบายแค่นี้ อาจมีคนไม่เชื่อผม เรื่องนี้มันต้องอธิบายยาวๆ

q*071555+ ตลกดีน่ะคุณ ดูเหมือนว่าคุณจ ะไม่รู้และเข้าใจเรื่องของหลักเศรษฐศาสตร์อย่างแท้จริง ผมขอแนะนำคุณเลยว่าไปศึกษาให้มากกว่านี้ก่อน ไม่รู้ไม่เป็นไร แต่อย่ามาทำเป็นสอนหรืออธิบายให้คนอื่นเข้าใจผิดๆ อย่างคุณ ทีคุณพูดมาทั้งหมดมันไม่เกี่ยวอะไรกับระบบเศรษฐกิจ แต่มันเกี่ยวกับ "ระบบอคติ"ในตัวคุณมากกว่า
Guest
ืืทท
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 15:05 น »

ก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะนี่คือ ผลพวงของระบบทุนนิยม แม้จะไม่ยั่งยืนแต่จะมีสักกี่คนที่จะสนใจจริงๆ ไม่เฉพาะแค่เรื่องนี้รวมถึงเรื่องอื่นๆด้วย และก็ไม่ใช่พวกเราหรอกหรือที่เป็นหนึ่งในกลไกที่ช่วยกันขับเคลื่อนระบบทุนนี้ให้เดินอยู่ได้
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 15:33 น »

q*062q*062q*062

q*071555+ ตลกดีน่ะคุณ ดูเหมือนว่าคุณจ ะไม่รู้และเข้าใจเรื่องของหลักเศรษฐศาสตร์อย่างแท้จริง ผมขอแนะนำคุณเลยว่าไปศึกษาให้มากกว่านี้ก่อน ไม่รู้ไม่เป็นไร แต่อย่ามาทำเป็นสอนหรืออธิบายให้คนอื่นเข้าใจผิดๆ อย่างคุณ ทีคุณพูดมาทั้งหมดมันไม่เกี่ยวอะไรกับระบบเศรษฐกิจ แต่มันเกี่ยวกับ "ระบบอคติ"ในตัวคุณมากกว่า
q*062q*062q*062
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 15:43 น »

คุณakecity ทำไงได้ละครับคนไทยมองว่าคนรวยคือผู้มีสำเร็จทุกด้าน มองว่าคนรวยบางคนเป็นคนดี โดยไม่ได้มองว่ารวยมาได้อย่างไร ถ้ารวยมากจากความสามารถตัวเองและคืนกำไรให้สังคมอันนี้น่านับถิอซึ่งก็มีนักธุรกิจหลาย ที่คนรุ่นไหม่ควรเอาเป็นแบบอย่าง เก่ง+ดี

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 16:29 น »

คุณakecity ทำไงได้ละครับคนไทยมองว่าคนรวยคือผู้มีสำเร็จทุกด้าน มองว่าคนรวยบางคนเป็นคนดี โดยไม่ได้มองว่ารวยมาได้อย่างไร ถ้ารวยมากจากความสามารถตัวเองและคืนกำไรให้สังคมอันนี้น่านับถิอซึ่งก็มีนักธุรกิจหลาย ที่คนรุ่นไหม่ควรเอาเป็นแบบอย่าง เก่ง+ดี

ผมถึงบอกไงครับว่า เรื่องนี้ต้องอธิบายยาวๆ อธิบายสั้นๆ คนไม่เข้าใจหรอก

เรื่องนี้มันเป็นหลักธุรกิจที่ซับซ้อนด้วยกฏหมาย ต้องอธิบายยาวๆว่า กฏหมายไทยเอื้อนายทุนมากเกินไปแค่ไหน

ยกตัวอย่างง่ายๆ ในต่างประเทศ ถ้าคุณจะขายอสังหาริมทรัพย์ คุณต้องสร้างเสร็จก่อนเท่านั้น ถึงจะเปฺิดให้จองหรือให้ซื้อได้

และในต่างประเทศ การที่ธนาคารปล่อยกู้เงินซื้อบ้าน ถ้าต่อไปคนกู้หมดปัญญาผ่่อน ธนาคารยึดบ้านมา ธนาคารไม่มีสิทธิไปไล่เบี้ยเอากับคนกู้ได้อีก ธนาคารในต่างประเทศเมื่อไปยึดบ้านมาแล้วคือ จบ.

แต่เมืองไทยถ้าธนาคารขายบ้านทอดตลาดไปถูกๆได้เงินไม่พอกับเงินต้น ก็มา ไล่เบี้ย กับผ้กู้อีก ทั้งๆที่เมื่อดูจริงๆแล้ว ราคาบ้านที่ขายทอดตลาดรวมกับเงินที่ผ่อนก็เกินวงเงินกู้ไปแล้ว

นี่คือความแตกต่างระหว่างการปล่อยกู้ของธนาคารในต่างประเทศกับธนาารไทยที่เอาเปรียบคนไทย

และธนาคารก็ปล่อยให้ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์กู้ไปดำเนินงานได้ในราคาที่สูงเกินไป นั่นคือการฮั้วกันปั่นราคาอสังหาริมทรัพย์ แล้วมาขายให้คนซื้อในราคาสูงเกินจริง แล้วเวลายึดก็ได้เงินไม่พอเงินต้น

เรื่องนี้ต้องลงรายละเอียดลึกๆอธิบายยาวๆ พวกที่เข้าใจหลักเศรษฐศาสตร์พื้นๆตามเรื่องพวกนี้ไม่ทันหรอกครับ

ในวิกฤติปี 40 ธนาคารปล่อยกู้ง่ายๆให้พวกอสังหาริมทรัพย์ไปกว้านซื้อที่ดินในราคาสูง เกิดการเก็งกำไรมากจนเกิดเป็นฟองสบู่ด้านอสังหาริมทรัพย์

เมื่อเกิดวิกฤติต้มยำกุ้ง พวกนายทุนอสังหาริมทรัพย์ ล้มบนฟูก!!

ดังนั้น คุณจะเห็นโครงการบ้าน โครงการตึกสูงๆ ถูกปล่อยร้างมากมายในยุคนั้น

ใครจะเถียงกับผมเรื่องนี้เชิญได้ ครับ

สงสัยพวกทำงานในบริษัทอสังหาริมทรัพย์ คงเข้ามาโวยผม เพื่อจะได้ไม่ให้คนไทยตาสว่างเท่าทันพวกอสังหาริมทรัพย์ครับ
q*073

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 11, 02:43 น โดย akecity » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
น้องใหม่ไฟแรง
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 18:06 น »

q*031อ่านแล้วได้ความรู้ดีนะคะเถียงกันแต่ได้ความรู้ไม่เหมือนพวกในสภา

ขอบคุณคุณAKECITY
Guest
เคยเจอที่ว่า
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 19:10 น »

คุณเอก อธิบายได้ชัด และตรงประเด็นครับ

Guest
็Ha
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 20:49 น »

เห็นด้วยกับคุณ AKECITY ค่ะ

Guest
ืnoi
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 20:53 น »

เห็นด้วยกับคุณ AKECITY ค่ะ

Guest
เอก2
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 20:54 น »

555
ช่ายเลย

Guest
uto
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 20:57 น »

หล่อตรงไหน..เก่งตรงไหน..โอกาสต่างหากที่เค้ามีมากกว่าคนอื่นๆ เค้าไม่ได้นับตั้งแต่หนึ่ง แต่เค้านับจาก 99 และอีกก้าวเดียวก็ถึง 100..ก็คนมันเกิดมาโชคดีนะ ถือว่าเค้าทำบุญมาเยอะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:05 น »

(แนะนำอ่านคำอธิบายให้คนไม่เข้าใจอะไรง่ายๆที่ คห.ที่11ต่อ)

แนะนำกระทู้ด่วน!! ร่วมบริจาคน้ำท่วมโดยไม่ต้องเสียเงินตัวเอง ก่อนหมดเขต!!
http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3494693

คุณนี่โลกทัศน์คับแคบมาก ไม่รู้ว่าเป็นโดยสันดานหรือว่าแกล้งเป็น
ทุกวงการมันก็มีคนดีคนไม่ดีทั้งนั้น แต่คุณกลับมองแต่ในด้านลบ
คนที่เค้าสร้างประโยชน์ก็มีเยอะแยะ กลับเลือกแต่จะนำเสนอแต่ด้านลบ
หัดมองโลกในแง่บวกบ้างก็จะดีนะครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:10 น »

น่าจะขุด บริษัทไร่สม ของเฮียส อีกคน เห็นชอบว่าคนอื่นดีนักถ้าผิดจริงจะทำอย่างไร

Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:15 น »

q*073 ฅนมันจะรวย ใครก็ช่วยไม่ได้ กรรมเป็นตัวกำหนด ทั้ง กิเลส (อิจ
ฉาตาร้อน) ตัณหา (อยากมีอย่างเขาไม่ได้ก็ยังอยาก) ราคะ (อยากได้บ้างอะ) q*064q*078
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:20 น »

คุณนี่โลกทัศน์คับแคบมาก ไม่รู้ว่าเป็นโดยสันดานหรือว่าแกล้งเป็น
ทุกวงการมันก็มีคนดีคนไม่ดีทั้งนั้น แต่คุณกลับมองแต่ในด้านลบ
คนที่เค้าสร้างประโยชน์ก็มีเยอะแยะ กลับเลือกแต่จะนำเสนอแต่ด้านลบ
หัดมองโลกในแง่บวกบ้างก็จะดีนะครับ

ผมอยากนำเสนอ ด้านที่ไม่สวยหรู เพราะด้านสวยหรูมีคนเสนอมากมายอยู่แล้วครับ

ผมพูดถึงระบบธนาคารที่ร่วมมือกับกลุ่มอสังหาริมทรัพย์เอาเปรียบผู้บริโภค

ถ้าคุณอยากนำเสนอเรื่องดีๆ ก็นำเสนอไปสิครับ แต่คุณไม่มีสิทธิที่จะปิดหูปิดตาด้านมืดแก่ประชาชนแบบที่พวกนายทุนชอบกระทำครับ

ผมแค่อยากให้คนไทยเข้าใจระบบที่ถูกเอาเปรียบเท่านั้น คุณอยากเสนอข้อมูลดีๆอะไร ก็เสนอมาได้นี่ครับ

เพราะมันจะเป็นประโยชน์ต่อคนอ่านมากกว่า แค่มาโวยเท่านั้น

Guest
ำะำกะ
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:25 น »

เค้ารวย ก็หัดทำตามกันบางสื รู้ ว่าอยากรวยกันทุกคน มัวมานั้งด่ากัน เค้ารวยกันไปไหนต่อไหน แล้ว ดุดุ เอาน้ำสาดยังไม่หยุดกัดกันอีก

Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:43 น »

ผมอยากนำเสนอ ด้านที่ไม่สวยหรู เพราะด้านสวยหรูมีคนเสนอมากมายอยู่แล้วครับ

ผมพูดถึงระบบธนาคารที่ร่วมมือกับกลุ่มอสังหาริมทรัพย์เอาเปรียบผู้บริโภค

ถ้าคุณอยากนำเสนอเรื่องดีๆ ก็นำเสนอไปสิครับ แต่คุณไม่มีสิทธิที่จะปิดหูปิดตาด้านมืดแก่ประชาชนแบบที่พวกนายทุนชอบกระทำครับ

ผมแค่อยากให้คนไทยเข้าใจระบบที่ถูกเอาเปรียบเท่านั้น คุณอยากเสนอข้อมูลดีๆอะไร ก็เสนอมาได้นี่ครับ

เพราะมันจะเป็นประโยชน์ต่อคนอ่านมากกว่า แค่มาโวยเท่านั้น

ขอบคุณครับ คุณAKECITY

เรื่องฟองสบู่เกิดจากอสังหาริมทรัพย์ตอนนี้ รู้สึกว่าที่จีนก็เกิดเหมือนกันใช่ไหมครับ เป็นหนึ่งในปัจจัยใหญ่ๆที่เป็นตัวเร่งในจีนให้เสี่ยงต่อฟองสบู่แตกในตอนนี้ใช่ไหมครับ^^
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 23:25 น »

ผมเห็นด้วยกับคุณakecityครับ
เพราะผมเองก็คลุกคลีกับวงการนี้อยู่ครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 23:40 น »

เข้ามาดู นึกว่าพูดถึงลูกชายฮุนเซ็น

add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 00:55 น »

ขอบคุณครับ คุณAKECITY

เรื่องฟองสบู่เกิดจากอสังหาริมทรัพย์ตอนนี้ รู้สึกว่าที่จีนก็เกิดเหมือนกันใช่ไหมครับ เป็นหนึ่งในปัจจัยใหญ่ๆที่เป็นตัวเร่งในจีนให้เสี่ยงต่อฟองสบู่แตกในตอนนี้ใช่ไหมครับ^^

ถูกต้องครับ มันเริ่มเป็นฟองสบู่มา2-3ปี เกิดการปั่นราคาอสังหาริมทรัพย์สูงเกินจริง มีการสร้างอสังหาริมทรัพย์มาก มากจนบางที่ก็หาคนไปซื้อไม่ได้

แต่รัฐบาลจีนก็รู้ตัวมาตั้งแต่ปีที่แล้ว จึงเริ่มมาตรการคุมเข้มงวดในการปล่อยกู้ของธนาคาร แต่ก็ยังไม่พ้นสภาวะฟองสบู่ง่ายๆครับ

เช่น ตอนนี้จีนเริ่มใช้มาตรการเก็บภาษีพวกที่มีบ้านหลังที่สองที่สามหรือพวกที่ซื้อบ้านไว้เก็งกำไรในอัตราภาษีก้าวหน้า เพื่อปรามพวกซื้อเพื่อเก็งกำไร

แต่โชคดีที่รัฐบาลจีนรู้ตัวและพยายามหาทางแก้ไขอยู่ ที่สำคัญจีนมีเงินเยอะครับ

ถ้าฟองสบู่อสังหาริมทรัพย์จีนเกิดแตกขึ้นมาจริงๆ ก็จะไม่ถึงกับแย่ครับ เพราะระบบเศรษฐกิจจีนภาคอื่นๆเข้มแข็งมากๆ ก็น่าจะช่วยให้พอผ่านปัญหาไปได้

ที่สำคัญคือ การที่จีนยังปกครองด้วย ระบบคอมมิวนิสต์ สามารถทำให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายมากกว่าระบบทุนนิยมที่อื่นๆ

เช่นจีนอาจประกาศยึดกิจการที่ไม่โปร่งใสได้ทันที และสามารถลงโทษพวกนักธุรกิจที่โกงได้เด็ดขาดทำให้คนกลัว!! แถมสามารถยึดกิจการมาเป็นของรัฐมาขายในราคาถูกให้ประชาชนได้ นี่คือข้อได้เปรียบของการเป็นคอมมิวนิสต์จีน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 11, 02:40 น โดย akecity » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 01:26 น »

เรื่องเงินๆทองๆ ไม่เข้าใครออกใครครับ
ไม่ใช่ขี้ฉ้อทุกคนเป็นคนรวย
คนจนบางคนหากมีโอกาสก็เอาเหมือนกัน
เพียงแต่ว่าฝีมือมันคนละชั้น ก็เลยเอาได้ไม่มาก

ผมว่าอย่าไปเหมารวมเลย ไม่แฟร์

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 02:03 น »

ถูกต้องที่สุดครับคุณ akecity ผมมีพรรคพวกในวงการแบงค์หลายคน ไม่ผิดที่คุณพูดมา แหมดีใจที่มีคนเข้าใจอย่างคุณ ไม่ต้องมากดูแค่เล็กๆยังปั่นกันซะตอนนี้เห็นมีบ้านร้างกันเพียบเต็มไปหมด ก็ฝีมือเค้าล่ะครับ คนในแบงค์ยังทำเลยเรื่องงี้ธรรมดามาก ปั่นราคาที่ดิน ซื้อโครตถูกแต่ขายโหด เป็นอะไรที่ได้กำไรแบบเร็วแรงมากทำเงินได้มหาศาลเลยล่ะ คนจนที่น่าสงสาร ไม่ได้เป็นเรื่องอคติหลอกครับเป็นเรื่องจริงที่ต้องยอมเปิดหูเปิดตากันจริงๆครับ ซักวันฟองสบู่แตกเศรษฐกิจก็พังตามระเบียบ มันก็ค่อนข้างซับซ้อนแต่ถ้าคนในวงการจะทราบกันไม่ยากครับ แต่คนที่เก่งมองการไกลจริงๆก็มีอยู่มากครับ แต่มันไม่ทันใจสู้ใช้ทางลัดฮั้วกันปั่นราคาไม่ได้หลอกจริงมะครับ ส่วนจีนเศรษฐกิจเค้าโดยรวมยังเข้มแข็งอยู่มากยังคงไม่เป็นไรจริงๆครับ

Guest
ddddd
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 02:07 น »

q*062q*071q*071q*071q*071คุณakecity มากค่ะขอบคุณที่ทำให้เราเข้าใจกลไกการตลาดสักที ทุกวันนี้ไม่มีเงินแม่แต่จะซื้อแม้กระทั่งคอนโดห้องเล็กๆเลยค่ะ เพราะราคามันค่อนข้างสูงเกินจริงมาก ขอบคุณอีกที่ค่ะ

Guest
โต้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 02:07 น »

q*062 ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ

Guest
อยากรวย แต่ต้องช่วยตัวเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 03:28 น »

q*033เป็นการเปิดเผย สิ่งที่หลายคนมองผ่าน โดยเฉพราะ รถ บ้าน ที่ดิน มีความจำเป็นมาก

Guest
เหอะๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 07:46 น »

คุณAKECITY
ลองดูนะครับ ว่าใครทำธุรกิจนี้มั่ง....เผื่อจะเปลี่ยนคำพูด

Guest
zzzz
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 08:31 น »

คุณAKECITY..ใช่เลย...นี่แหละประเทศไทย ...กฏหมายยังช่วยนายทุน...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 08:54 น »

ผมหล่ะชอบบทความของคุณจริงๆ เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยชอบอ่ะน่ะ แต่พอไปหาข้อมูลเพิ่มเตืมจากสิ่งมี่คุณนำเสนอ เออ!!!ใช่หว่ะ จริงๆด้วย แหะ!!! ขอบคุณมาก
Guest
ยากจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 08:55 น »

รู้แต่ว่า จะไหว้ ผู้ต้องหา หนีคดีได้งัยตอนแนะนำว่าเปน พ่อ ของแฟนนนน

Guest
nnnmn
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 09:00 น »

ที่ดินเมืองใหญ่ๆ เชียงใหม่ โคราช เป็นของนายทุน 90 % ได้แล้วมั้ง
ชาวบ้านมีแต่อาศัยอยู่ในที่ดินสปก.ทำเกษตรได้อย่างเดียวไม่มีโฉนด
ขายไม่ได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 16:27 น »

คุณAKECITY
ลองดูนะครับ ว่าใครทำธุรกิจนี้มั่ง....เผื่อจะเปลี่ยนคำพูด

ผมรู้เจตนาคุณว่าคุณต้องการบอกอะไร

และผมคิดว่าผมรู้จริงในเรื่อง ใคร ของคุณมากกว่าที่คุณรู้ซะด้วยครับ

ซึ่งการที่คุณพูด ใคร ขึ้นมา ผมจะบอกคุณว่า คุณต่างหากที่รู้ไม่จริง!!

add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 23 ก.ย. 11, 07:51 น »

q*038q*038แย่มากเลวทั้งตะกูล

Guest
คนไทยคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 24 ก.ย. 11, 08:38 น »

ยอมรับความสามารถของคนไทยคนหนึ่ง คนไทยเรานี่เก่งจริงๆไม่แพ้ชาวต่างชาติ ไม่ว่ากันเขาทำได้มีความสามารถเราก็ภูมิใจ ไม่โกรธไม่เกลียดเพราะสุดท้ายแล้วตายไปก็เอาอะไรไปด้วยไม่ได้ มันอยู่ที่ว่าเมือ่คุณมีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้คุณใช้เวลาที่มีอยู่คุ้มค่ากับตัวเองและสังคมอย่างไร เราอย่าไปอคติกับเขาเลยอย่าอิจฉาเพราะมันทำให้เราเป็นทุกข์ เขาทำได้เราควรยินดีกับเขาถ้าเขาไม่ทำให้สังคมเดือดร้อน ส่วนตัวแล้วขอชมจากใจจริง

Tags:  ปาก 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม