หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถามหน่อย ทำไมคนไทยไม่นิยมไทยรุ่ง  (อ่าน 56091 ครั้ง)
Guest
คนขอแจม
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 11 ต.ค. 11, 20:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เป็นคนไทย แต่ทำไมดูถูกสินค้าไทย คนไทยด้วยกันน่าจะช่วยกันสร้างเพื่อ ให้โลกจดจำว่าประเทศไทย ก็มีดีเหมือนกัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
thd
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 19 ต.ค. 11, 15:02 น »

ไทยร่วงยูเนียนฯข้างนอกพอรับได้เวลาออกแบบข้างในห่วยขั้นเทพไม่ดัดแปลอะไรมากยกมาทั้งคอลโทรลเลยด้านหลังเบาะออกแบบไม่ดีอย่างที่หลายคนคิดหยาบๆๆขั้นมากดูตัวใหม่เหมือนแฮมเมอร์ข้างนอกพอรับได้ระดับหนึ่งเปิดประตูปุ้ม แผงประตูที่นั่ง พื้น เพดาน ไม่เนียนเสียจริงๆ...ปิดประตูกลับบ้านเลย..ผมว่าคนออกแบบหามันที่วัยรุ่นทันสมัย หัวคิดสร้างสรรคหน่อย จิตนาการไปด้วย มีแต่คนอายุมากแต่ประสบการณ์ได้นะความคิดไม่มีเหมือนรถอื่นๆ..ทำดีคิดเป็นตัวเองยังไงก็ขายได้ครับ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
รู้ไม่จริง
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 19 ต.ค. 11, 21:50 น »

q*062 เท่าที่สังเกตุ มักมีการผุกร่อนโดยเฉพาะบริเวณที่มีแนวเชื่อมต่อเร็วกว่ารถที่ผลิตโดยเจ้าของในระยะเวลาที่เท่ากัน

Guest
ดำ
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 2 พ.ย. 11, 16:29 น »

q*069q*062
ผมว่า โอเคนะ ผมใช้รถไทยรุ่ง รุ่น นิสสันเอกไชเตอร์ ขับดีนั่งสบาย
ซื้อ ปี 2002 ก็ 9 ปีแล้ว ยังใช้อยู่ ไม่มีปัญหา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 2 พ.ย. 11, 21:10 น »

เท่าที่รู้คุณภาพการประกอบ ตั้งแต่ปี2000 ขึ้นมาดีขึ้นเยอะ จนแทบไม่ต่างกับค่ายญี่ปุ่น แล้วก้อที่นั่งแถว 3 ของไทยรุ่ง นั่งกว้างสบายกว่าทุกยี่ห้อในตลาดครับ

Guest
treebodin meekaew
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 6 พ.ย. 11, 16:10 น »

q*062 ผมชอบไทยรุ่งนะ เพราะชื่อมันดูดี ขอยืนยันว่า ไทยรุ่ง เป็นบริษัทคนไทยแน่นอนครับ ก่อนหน้าซัก20-30ปีที่ผ่านมาเคยเป็นตัวแทนขายรถบรรทุก อีซูซุ และก็เริ่มดัดแปลงรถกระบะอีซูซุไปด้วยพอขายดีเพราะแต่ก่อนไม่มีคู่แข่งและภาษีก็แพงมากเจ้าใหญ่ทั้งหลายก็ไม่ทําอะไรออกมาขาย มองดูไม่คุ้ม ไทยรุ่งก็เลยมียอดขายเป็นกอบเป็นกําจากอีซูซุและโตต้าบางส่วนครับ ผมเองเคยอ่านนิตยสารรถฉบับหนึ่งอ่านแล้วสงสารไทยรุ่งเลยครับว่าโตต้าได้ขายรถกระบะไฮลักทั้งคันที่ขับได้ให้กับไทยรุ่งเอามาดัดแปลงต่อตัวถังใหม่ซึ่งก็จะมีเศษเหล็กที่เลือมากมายครับ ไทยรุ่งรู้ดีว่าเสียเปรียบบริษัทญี่ปุ่นมากแต่ก็ต้องขายครับเพราะขายดี แต่ก่อนกระบะ4ประตูและอเนกประสงศ์5ประตูก็มีแต่ไทยรุ่งแหละที่ขายดี ก็ดีถึงขั้นไทยรุ่งแตกไลท์ไปทําธุรกิจทําอะใหล่รถยนต์ให้ทุกๆยี่ห้อครับกลายเป็นธุรกิจที่มีลูกน้องเป็นพันคน และที่สําคัญคือไทยรุ่งโดนกีดกันทางการค้าจากบริษัทรถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อ พูดง่ายๆก็คือไทยรุ่งทําอะใหล่ส่งให้ทุกๆยี่ห้อเขาก็ต้องมีสัญญากันละครับว่าห้ามทําอะไรออกมาขายแข่งไม่งั้นจะไม่ซื้อของคุณ ใครจะทุบหม้อข้าวตัวเองใช่มั้ยครับ และภาษีรถกระบะ 4-5ประตูก็ถูกลงทําให้ทุกยี่ห้อทําออกมาขายแข่งและก็แข่งกันเองแค่ญี่ปุ่นกะอเมริกาแค่นั้น ส่วนไทยรุ่งก็หันทํามารถนอกกระแสขายเรื่อยๆ มี3อย่างที่ไทยรุ่งจะได้รับความนิยม 1 ทํารถที่คนไทยพอจะซื้อได้มีความเป็นตัวของตัวเองให้มากๆ 2 รัฐบาลก็ต้องมาช่วยให้เต็มที่เพื่อรถยนต์คนไทยอยู่รอดได้3 คือคนไทยต้องช่วยกันสนับสนุนรถไทยครับ ขอยืนยันว่าคนไทยสามารถที่จะทํารถออกมาได้ดีทัดเทืยมกับทุกๆเจ้าครับ แต่เราโดนกีดกันทางการค้าจากทุกบริษัทรวมทั้งประชาชนคนไทยบางส่วนไม่นิยมของไทยทําครับ และรัฐไม่ช่วยอย่างจิงๆจังๆด้วยครับ q*069q*069q*069

Guest
คนใช้รถ
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 10:54 น »

รถ Grand Adventure ใช้ดีมาก ไม่จุกจิก เข้า 0 Isuzu
แต่ศุนย์บริการไทยรุ่งแย่มาก เคยไปเคาะพ่นสี ผิดนัด ไป สอง อาทิตย์ ส่งรถโดยไม่มีการล้างให้ มีแต่ฝุ่น ไม่ตรวจสอบ ต้องกลับไปเคลมอีก สาปส่ง

Guest
02
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 15:02 น »

ก็คิดแต่ว่าเงินมันหายาก

จ่ายเท่ากัน(หรือก็เกือบจะ)

เลยมีของเจ้าอื่นที่ดีกว่า

Guest
บอกต่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 12 ม.ค. 12, 08:58 น »

ไทยร่วงในภาษาจีนแต้จิ๋วไม่เคยได้ยิน ภาษากวางตุ้งที่ใช้อยู่ก็ไม่มี จีนกลางใช้มา40กว่าปีก็ไม่เคยได้ยิน อยากทราบจังเลยคำว่า "ร่วง" อยู่ในภาษาจีนชนเผ่าไหน

จาก อั้วเป็นคนแต้จิ๋ว 2 ภาษา เตียเอี้ยกับเท่งไฮ้ อ่ะ!

Guest
คนที่ใช้รถไทยรุ่งฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 02:03 น »

รถที่ผมใช้ทุกวันนี้ก็ไทยรุ่งฯ ครับ ใช้มา 12 ปี แล้วครับ ( เกือบสี่แสนโล )
G.ADVENTURE ผมเคยคิดจะเปลี่ยนรถแวนรุ่นใหม่ๆ นะ อย่างฟอร์ูนเนอร์
มิวเชเว่น พอผมไปดูแล้วผมเปลี่ยนใจทันที รถทั้งสองรุ่นที่ไปดู ผมเข้าไปนั่งดู
แถวสอง และแถวสาม นั่งแล้วดูแคบไปถนัดตาเลยยังไม่มียี่ห้อใหนจะกว้างเท่าไทยรุ่งฯ โดยเฉพาะแถวสามนั่งหย่อนขาสบายมากไม่มีงอเข่าเลย

Guest
ปกฤช
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 22 ม.ค. 15, 01:54 น »

ผมว่ารถเค้าสวยดีนะ โดยส่วนตัวผมชอบมาก คนอื่นผมไม่รู้ ราคาก็ไม่แพง เหมาะกับคนไทย ต้องจัดสักคันแล้ว

Guest
ช่างนุ
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 22 มี.ค. 15, 12:22 น »

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่รักรถไทยรุ่ง ทนทานเเกร่ง ประหยัด ไม่จุกจิกให้เหนื่อยกระเป๋า ถึงจะเป็นรุ่นเก่า ไม่เร้าใจ แต่ถ้าคุนมีใว้สักคัน เเละดูแล
ให้ดีๆ คุนจะบอกว่าคุ้มแสนคุ้ม แต่อะใหล่ตัวถังหายากมาก เพราะรถหลายปีแล้วคับ สรุปคือ
ประหยัด แกร่ง ทนทาน สุดคุ้ม คับ

Guest
สมพงษ์
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 9 มิ.ย. 15, 06:30 น »

ผมสมพงษ์ เป็นเจ้าของธุรกิจไทยรุ่ง ผมเองยังไม่ใช้รถของไทยรุ่งเลยครับ
แล้วคุณเป็นใคร ช่วยไปประเมินตัวเองซิว่าควรใช้รถที่ผลิตจากไทยรุ่งหรือไม่
Guest
วดี
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 30 ก.ค. 16, 22:06 น »

รถญี่ปุ่น ก็เคยห่วย ถูกดูถูก ถูกด่า จากคนในชาติ แต่เขาก็ชาตินิยมรักชาติ ให้โอกาสสินค้าในประเทศ แบรนด์เลยมีเงินพัฒนาสินค้า และรถยนต์กลายเป็นสินค้าส่งออก เป็นรายได้หลักเข้าประเทศ ส่วนใหญ่จะจ้างประเทศด้อยพัฒนากว่าผลิต ส่งไปขายประเทศที่สาม โดยใช้สิงคโปร์เป็นเทรดเดอร์ เพราะสิงคโปร์เก็บภาษีน้อย เช่น ไทยทำ ไทยต้องขายให้สิงคโปร์ถูกๆ สิงคโปร์บวกกำไรแพงๆ ส่งไปอาหรับ สิงคโปร์เอากำไรสามสิบ ญี่ปุ่นเอาเจ็ดสิบขนกลับญี่ปุ่น สิงคโปร์สั่งให้ไทยไปส่ง อาหรับ ไทยได้ค่าแรงขั้นต่ำ ... อยากให้ประเทศไทยมีรถยนต์เป็นของตัวเอง ขายให้คนในประเทศใช้ถูกๆ เหมือนไอโมบายไรเงี่ย แล้วก็ส่งออกขายเมืองนอกนำเงินกลับเข้าประเทศเหมือนญี่ปุ่นบ้าง รักไทยรุ่งอยากซื้อ อต่ผ่อนคอนโดก่อน เดี๋ยวเจอกัน

Guest
Asdf
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 6 ธ.ค. 16, 22:16 น »

ไทยรุ่ง.ใม่ค่อยขายในไทยผมเคยดูรายการนึง.ช่อง.28.วันที่.5.11.59.เขาขายต่างประเทศมากกว่า400.สาขา..ส่วนใหญ่จะแถบตะวันออกกลาง.ก็ใม่เข้าใจ.ว่าแถวๆนั้นเขา?.ถูกใจอะไร..

Guest
คนใช้อยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 9 เม.ย. 17, 17:54 น »

ใช่รถไทยรุ่งอยู่ข้อดีคือนั่งสบายหารถที่นั่งสบายทั้งหมดแล้วไม่มีรถรุ่นอื่นก็นั่งหลังไม่ได้เหมาสำหรับเด็กเล็กถ้าผู้ใหญ่นั่งจาก กทม.ไปน่านผมว่าเดี่ยงอยางเดี่ยวนังฟอร์จูนข้างหลังก็ไม่นิ่มนั่งลำบากมาก

Guest
อีหยัง สิปาน นั้น ฮาาา
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 5 มิ.ย. 17, 10:36 น »

มันจะอย่างไร ก้อช่าง แต่ตอนนี้ มีงบ อยู่30 เค ไปเอามือ 2 มาเเล้วแหละทำป้ายเขียวชะเลย ขับลงมาจาก กุงเตป ถึง กระบี่ เติมน้ำมัน 2650 - ถึงบ้าน ยังเหลือ ตั้งครึ่งถึง ขับ ยุบ้านได้เกือบ อาทิตย์ มันเป็นเครื่องของ อีซุฯ มันก้อคือ รถอีสุ อะไหล่ ก้อ อีซุ ปั้มไฟฟ้า ถ้าเครื่อง ไม่ดับกลางอากาศ สตาร์ดติดง่าย คงไม่มีปัญหา ลองทดสอบดู ตืป ยุ ที่ 90 100 120 ก้อพอได้ รอบเครื่อง อืด ออกตัวช้า แต่พอให้ตัวแล้ว ก้อพอได้ ตามแบบของ อีซุ นั้นแหละ

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม