หน้า: 1 2 3 4 5 6

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เงินเดือนหมื่นห้า...ฆ่าเด็กจบใหม่  (อ่าน 74639 ครั้ง)
Guest
เม-เม
เรทกระทู้
« ตอบ #135 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 20:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ถ้าปัจจุบันหมู กก.ละ80 บาท น้ำมันปาล์ม ขวด35 บาท ก็ไม่ต้องปรับค่าแรง แต่ตอนนี้ข้าวไม่มีไข่ดาว ยัง30 บาท 25 บาทซื้อไม่ได้แล้ว ค่ะ บางครั้งค่าครองชีพสูงขึ้นทุกวัน แต่ค่าแรงเท่าเดิม หรือขึ้น ก็ไม่ทันค่าของปรับขึ้น ก็ไม่ไหว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Gib
เรทกระทู้
« ตอบ #136 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 20:49 น »

ทำไมถึงดูถูก ราชภัฏคะ เด็กพวกนี้มีความขยันและอดทนสูงมาก เวลาทำงาน พวกเค้าสามารถพัฒนาการทำงาน และ พร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆๆ และที่สำคัญเป็นอ่อนน้อมสูงมาก ไม่คิดว่าเก่งเหนือใคร และไม่คิดว่าด้อยไปกว่าใคร เราเป็นคนเหยียบผืนแผ่นดินเดียวกัน ทำไมดูถูกกัน เองคะ
แต่ดิฉันไม่ทราบว่าเดียวนี้ การเรียนปริญญาตรีเป็นยังไงกันบ้าง แต่ที่แน่ๆๆเราต้องลองหันไปหาการศึกษาที่ดีดี
จากต่างประเทศมาพัฒนาบ้านเราจะดีที่สุด

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
awe
เรทกระทู้
« ตอบ #137 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:11 น »

นโยบายนี้ บ.ไหนทำตามนี้ จะลดภาษีเงินได้นิติบุคคล เพื่อชดเชยกัน แล้วถามว่า รัฐจะเอาภาษีที่ไหนมาพัฒนาประเทศ
เมื่อมีเงินเดือนมากขึ้น ก็จะเกิดการใช้สอย ได้ VAT 7% คืนกลับมาในระบบ
หากมีใครที่รู้จริง ที่เป็นสรรพากรอธิบาย ก็คงรู้ว่าได้ไหม

ผมเคยฟังจากทีวีตอนไปพักโรงแรม ตจว. คิดว่าถ้าทำได้ คนคิดฉลาดมาก ที่คิดได้
ดีกว่ารัฐบาลก่อนหน้านี้ ที่ดีแต่พูด จริงๆ

Guest
อันยา
เรทกระทู้
« ตอบ #138 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:11 น »

จบป.ตรีได้หมื่นห้า คิดได้ไง เพราะเคยมีลูกน้องจบป.ตรีนี่แหละ ทำงานไม้ได้เรื่องเลย สักแต่ว่าเรีนยสูง สู้คนจบ ป.6 ถึง ม.6ไม่ได้ ฉันยังกล้าให้ สองหมื่น เพราะพวกเขาทำงานดีมาก ฉันเองจบแค่ ป.6 ได้เป็นเจ้าของกิจการด้านการท่องเที่ยว และ อสังหาริมทรัพย์จนถึงปัจจุบัน จบ ป.ตรีไม่มีประโยชน์. แถมพวกจบ ป.ตรีสมัยนี้ เป็นเด็กเต้นกันเยอะมาก.

Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #139 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:16 น »

ตอนที่เลือก ปชป. เมื่อปี 2550 แล้วคุณอภิสิทธิ์ได้เป็นนายกฯใช้นโยบายแจกเงินคนละ 2000 บาท ก็ยังคิดว่าจะสำเร็จหรือ ปรากฎว่าสำเร็จทำเศรษฐกิจโตจนถึงทุกวันนี้ เขาก็ไม่ได้กู้มาแจก ก็แค่เอาดึงจากประกันสังคมมาคืน
ตอนนี้ก็ยังเลือก ปชป. ถึงแม้ไม่ได้เป็นรัฐบาล แต่ก็น่าจะให้โอกาสลองทฤษฎีของคุณยิ่งลักษณ์ดูว่า จะสำเร็จหรือไม่ ยังไม่เห็นน้ำจะด่วนตัดกระบอกก็กระไรอยู่
ส่วน ป.ตรี ราชภัฎที่เก่ง ๆ มีน้อย ไม่ใช่ว่าไม่มีเลย มันอยู่ที่แต่ละบุคคลสนใจขวนขวายไฝ่รู้มากน้อยแค่ไหน
รัฐจะมาบังคับว่าต้องให้ถึงแม้ทำงานห่วยแตก จะได้เหรอ แต่ถ้าได้ลดภาษีจากรัฐมาก็ต้องให้โดยไม่มีข้อแม้
ถ้าพิจารณาเชิงลึก ต่างชาติคงไม่น่าปิดกิจการหนีเมืองไทยเพราะต้นทุนไม่ได้เพิ่มขึ้น บางทีอาจมาขยายกิจการเพิ่มอีก เพราะกำลังซื้อมากขึ้นก็เป็นได้
สิ่งสำคัญที่สุดที่ทุกคนต้องร่วมช่วยกันดูแล คือ การทุจริตต่าง ๆ โดยไม่ได้รับอนุญาต และไม่อยากให้ทุกคนยอมรับการโกงแม้มีผลงาน

Guest
motherlode
เรทกระทู้
« ตอบ #140 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:24 น »

ใช่ค่ะ หนูอยู่ม.3 เพื่อนเกินครึ่งของระดับชั้นอ่านภาษาไทยไม่คล่อง ภาษาอังกฤษไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ สังคมไทยทำไมมันถึงแย่ลงเรื่อยๆเลยล่ะค่ะ เหมือนครอบครัวเค้าไม่ค่อยใส่ใจในการศึกษาของลูกเลย หรือเพราะว่าพ่อหรือแม่ก็ไม่สามารถชี้แนะลูกได้?

Guest
เด็กราชภัฎ
เรทกระทู้
« ตอบ #141 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:24 น »

เราก็จบราชภัฏทำงานมาตั้งแต่ไม่รับไม่เกรด ตอนนี้ทำงานบริษัทที่ใหญ่ติดอันดับต้นๆของประเทศ เงินเดือน 17000 โอที โบนัส เบี้ยขยันอีกต่างหากเพราะฉนั้นเรื่องอย่านี้อยู่ที่ตัวบุคคลอย่าเหมารวมทั้งสถาบัน จบจุฬา ธรรมศาสตร์แถวบ้านตกงานเยอะแยะ

Guest
evil
เรทกระทู้
« ตอบ #142 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:28 น »

เอ่ออยากจะบอกในสายอาชีพผมเริ่มต้นไม่มีประสพการณ์ก็19kแล้วต่ำกว่านี้คงไม่ทำ ซึ่งผมก็ได้เท่านี้ เพราะงั้นคงไม่มีปัญหา

มันอยุ่กับสายอาชีพ แล้วก็ความต้องการนายจ้างถ้าคุณเป็นนายจ้าง
คุณเป็นนายจ้างคุณก็เอาแต่กำไร คุณจะจ่ายน้อยที่สุดเพื่อที่จะให้ได้มากที่สุด ตลอด ต่อให้รัฐเอื้อประโยชน์ให้คุณมากแค่ไหน คุณก็ยังจะกด ต้นทุนให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่ดี
ซึ่งนายจ้างทั้งหลายไม่สนใจจะช่วยเหลือลูกจ้างเลยสนใจแต่กำไรตัวเองแม้แต่ขาดทุนกำไรที่ได้มาก็คงไม่ยอม

แล้วถามทำไมคุณจะต้องจ้างลูกจ้างที่จบปริญญา ถ้าคุณจ้างปวช ปวส ทำแทนก็ได้
อันนี้มันขึ้นอยู่กับว่าคุณฉลาดแค่ไหน ?
ขอย้อนกลับด้วยคำถามว่า ทำไมต้องจ้างวิศวะกรมาคุม ทั้งๆที่มีแค่นายช่างก็ทำงานได้ ?
คำตอบโดยกว้างๆคือ
การจะใช้คนมันขึ้นอยู่กับประเภทของงาน จบปวช ปวส ก็ทำได้ดีในเรื่องพื้นฐานแต่เรื่องต่อยอด จบมหาลัยก็สามารถต่อยอดได้ง่ายกว่า

ถ้าคุณใช้แค่ทำบัญชีทั่วไป คุณใช้คนจบปวส ก็เพียงพอ แต่ถ้าคุณต้องการคนวิเคราะห์ทางการเงิน คุณก็ต้องใช้ที่ปรึกษาที่มีประสพการณ์ การศึกษาสูง
จากคำถามข้างต้น แน่นอน นายช่างมีประสพการณ์ มีประโยชน์มากกว่าวิศวกร จบใหม่ไร้ประสพการณ์ หากแต่นายช่างไม่เข้าใจเรื่องโครงสร้าง หลักการนวนตึก ระยะห่างเสาแต่ละต้น หมายถึงอย่างไรทำไมต้องใช้เหล็กขนาเท่านี้เป็นแกนกลาง
หากแต่วิศวกรหนุ่มจบใหม่มีความรู้ด้านนี้ แต่ยังไม่สารถใช้งานได้ หากไร้ประสพการณ์ในการประยุกตฺ จำเป็นต้องให้เวลาปรับตัว ซึ่งเมื่อเวลาผ่านไป
นายช่างใหญ่ 1คนทำงานได้เท่าเดิมแต่ วิศกรร์ใหญ่หนึ่งคนทำมุลค่าทางธุรกิจได้มากกว่านายช่าง 100 คนรวมกัน
คุณจะจ้างใคร ?
อย่ามองโลกแง่เดียวคับสมเพช ไร้การศึกษา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #143 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:50 น »

หากมองในแง่บวกคือ เงินเดือน 15000 จะเพียงพอกับค่าครองชีพในปัจจุบันนี้ ถ้าไม่ปรับเงินเดือนก็คงอยู่แบบอดๆอยากๆ ดังนั้นการเพิ่มเงินเดือน ป.ตรีเป็น 15000 แน่นอนต้องเพิ่มเงื่อนไขคุณสมบัติเข้าไป คือไอทีและภาษาอังกฤษต้องดี เพราะทุกวันนี้มีความขัดแย้งกันระหว่างผู้อนุรักษ์ไทยห้ามพูดไทยปนอังกฤษ แต่อยากถามว่าทุกวันนี้โลกของไอทีใช้่ภาษาอังกฤษหรือไทย แล้วสภาพแวดล้อมเป็นไทย จึงจำเป็นต้องพูดไทยปนอังกฤษจริงหรือไม่ ภาษาอังกฤษสื่อสารให้ใช้งานได้จริงๆมีเพียงไม่กี่คน แม้แต่ครูสอนภาษาอังกฤษบางคนยังไม่เคยไปเมืองนอกเลย ยังไม่เคยพูดกับฝรั่งแบบเป็นเรื่องเป็นราวเลยก็มี อย่างไรก็ตามสิ่งนี้เป็นแรงขับดันตัวหนึ่งให้เด็กไทยต้องพัฒนาตัวเองด้านไอทีและภาษาอังกฤษให้ใช้งานได้จริง มิฉะนั้นแล้วพวกเขาก็ไม่สามารถรับเงินเดือน 15000 ได้ นี่แหละเป็นการบังคับให้เด็กไทยขยัน ตั้งใจเรียน เรียนรู้ด้วยตนเองให้มาก และตระหนักถึงอนาคตของตน กระผมคิดว่าเป็นโอกาสทองของนักเรียนที่จนแต่เก่งขยัน ที่จะมีโอกาสดีกว่าพวกที่รวยหรูหราใช้ของแพงแต่โง่และขี้เกี่ยจ จาก......ครูคริส อาจารย์ภาษาอังกฤษมหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่ง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #144 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 21:55 น »

จบ ป ตรี ถ้าไม่มีความสามารถก็ใช้วุฒิ ตำกว่าทำงานซิครับ
ม 6 ปวช ปวส อนุ มีดีกว่าไม่มีนะ คนที่ตั้งกระทู้ ดูให้รอบด้านก่อนค่อย
กล่าวจะดีไหม หรือพูดแต่พูดไม่หมดก็อันตราย ได้เงินเดือนเยอะจะได้
ลืมตาอ้าปากได้ไม่ดีเหรอ นายจ้างจ่ายค่าแรงเพิ่ม ก็ลดภาษีให้แล้ว
จะเอาไงอีกหรือคุณไม่จ่ายภาษีกัน

ชอบเงินเดือนน้อยๆ ก็บอกนายจ้างว่า ขอแค่นี้พอ

คนเราอ่ะ ถ้าไม่อยู่ท่ามกลางความทุกข์เข็ญไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง
ถึงจะใช้วุฒิต่ำกว่ามาสมัคร แต่ถ้าทำงานไม่เป็นใช้วุฒิอะไรก็ไม่มีความหมาย แค่ทดลองงานก็จบแล้ว คุณอยากลืมตาอ้าปาก แต่ถ้าทำงานไม่ค่อยได้ เขาอยากจะจ่ายหรือ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #145 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:04 น »

อยู่ที่ตัวบุคคลละครับ ผมเรียนหนังสือแค่ ป.6 เอง ฐานะยากจน ไม่ได้มีโอกาสเรียนหนังสือ แต่ทุกวันนี้ ผมทำงานบริษัทแห่งนึงมีรายได้ มากกว่า 15000 ด้วยซ้ำครับ ถ้าเราทำงานมีคุณภาพ แน่นอน เจ้านายก้อกล้าที่จะจ้างสูงๆ ถ้าทำงานไม่มีคุณภาพ จะจบ ตรี หรือ โท ก้อหางานทำยากละครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #146 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:07 น »

สงใสผู้ตั้งกระทู้นี้จะเรียนเก่งจบมาสูงถึงว่าเด็กจบ ปตรีสมัยนี้ไม่มีคุณภาพไม่สงกับราคา15000เอางี่ครับผมไม่รู้ว่าคุณจบเอกไรมานะครับจบสูงขนาดใหนคุณลองมาทำนาแข่งกับย่าผมใหมครับย่าผมไม่ได้เรียนหนังสืออ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ครับมาลองทำนาแข่งกันใหมครับว่าใครจะได้ข้าวมากกว่ากัน พูดแบบนี้ไม่ดีนะครับว่าคนอืนเขายังงี่ยังงั้นแล้วคุณละดีขนาดใหนสมัยนี้คนมันเยาะงานก้ต้องน้อยตามไปด้วยจะให้ ปตรี ไปฉาบบูนผสมบูนเขาคงจะทำอยู่หลอกคนเรามีความรู้ความสามารถกันทุกคนนั้นและแล้วแต่ว่าจะถนัดไปในทางใด 15000 ไม่มีผลอะไรกับผู้ประกอบการหลอกแค่เขามีเงินไปเทียวเมืองนอกน้อยลงก้แค่นั้นและไม่เห็นมีเจ้าของกิจการคนใหนกินมาม่าแบบลูกจ้างเลยนี้ถ้ามีบอกด้วยครับจะไปกราบเท้างามๆๆ3ทีตอนจบใหม่ใครๆก้อยากได้งานทำครับ8000ก้เอาเป็นแบบนี้กันมากครับแต่นายจ้างบางคนกว่าจะขึ้นเงินให้ก้อีกนานนานจนลืมไปก้มี

Guest
อ้วน
เรทกระทู้
« ตอบ #147 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:08 น »

เงินเดือนเท่าไรก็ให้ได้ ขอให้หารายได้มาให้กับ กิจการมากกว่าเงินเดือน 10 เปอร์เซ็นต์
ก็พอ หรือพูดง่ายๆ ผมจ้างคุณ 1 ล้าน คุณหาให้ผม ล้านหนึ่งแสนได้ไหมถ้าไม่ได้ก็ออกไป ไม่ได้เอาเปรียบนะ 10 เปอร์เซนต์ เป็นแค่โซหุ้ยในการดำเนินงานนะ

Guest
คิดง่ายๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #148 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:09 น »

ค่าจ้างขั้นต่ำวันละ 300 บาท เดือนนึงมี 20-22 วัน ก็แค่เดือนละ 6000-6600.-บาท คุณว่าเยอะหรือเปล่า เงินเดือน ป.ตรี 15,000.-ตอนนี้ลูกจ้างส่วนราชการเช่นพยาบาลวิชาชีพ ถ้าอัตรจ้างเขาก็จ้างประมาณ 15000.-บาท/เดือนแล้วแต่ถ้าบรรจุก็ไปบรรจุที่ข้าราชการระดับ 3 ก็รับเงินเดือนประมาณ 8800.-บาท ก็ยุติธรรมดีเพราะอัตราจ้างไม่มีสวัสดิการ เห็นมีแต่ครูอัตราจ้างที่ค่าจ้างถูกมากแต่ครูประจำการเงินเดือนสูงลิ่ว(มัวทำซี8ไม่ยอมสอนเด็ก) นี่ก็เล่นมั่วเพิ่มเงินเดือนตัวเองอีก 13% ข้าราชการอื่นเขาขึ้นกันแค่ 5% เจริญละประเทศไทย มีแต่พวกจ้องฉกผลประโยชน์เข้าตัวเองพวกพ้อง สำนักงบประมาณช่วยตรวจสอบการขึ้นเงินเดือนครูด้วย ถูกต้องตามระเบียบหรือเปล่า อย่าเอาเปรียบข้าราชการอื่นๆเขานักเลย ซีก็สูงกว่า เงินประจำตำแหน่งก็ได้กันทั่วหน้า แต่เด็กไทยโง่ลงทุกวัน
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #149 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:13 น »

เจ็บปวดกะคนที่ว่ามหาลัยราชภัฏ
เพราะคนที่คิดแบบนี้แหละ
ทำให้เกิดการเหลื่อมล้ำทางสังคมกันเยอะ
เราก็จบจากราชภัฏ ถ้าเป็นไปได้เราก็ไม่อยากเรียนหรอกที่นี่หรือที่ไทย
ถ้าเรามีตัวเลือก ถ้าเราเลือกได้ คงไม่เรียนให้พวกคุณดูถูก
คงไปต่างประเทศแล้ว เพราะรู้ๆอยู่ว่าคนต่างมองราชภัฏจุฬา และธรรมศาตร์
ต่างกันแค่ไหน ไม่ต้องเอาศิษย์หรอก อาจารย์ที่สอนพวกคุณหน่ะ
ยังไม่อยากมาสอนที่ราชภัฏเท่าไรเลย ถ้าไม่มีมหาวิทลัยเหล่านี้
คุณคิดว่าเด็กไทยต้องด้อยการศึกษามากกว่านี้แค่ไหน
ราชภัฏเป็นมหาลัยเปิด คนที่เลือกเรียนไม่ได้มีเฉพาะคนที่ไม่มีที่ไปนะ
แ่ต่คนที่เลือกเรียนเพราะความสะดวก ไกล้บ้าน ทุนน้อย ด้อยโอกาสก็มี
ขอร้องอย่ามองและอย่าประนามสถาบันการศึกษาอย่างเหมารวม
มองเฉพาแค่ตัวบุคคล
คนเราทำงานตอนนี้ไม่ได้ ก็สามารถเรียนรู้เพิ่มเติมกันได้
จบมาปั๊ปให้ทำงานเป็นคล่องเลย คนแแบบนั้นเขาไม่มาทำงานบริษัทคุณหรอก
เราก็จบราชภัฎนะ คนเรียนเก่งๆก็มีเยอะ แต่ก็มีบางส่วนเป็นอย่างที่เค้าว่า คือ ทำงานไม่เป็น ไม่มีความรู้สมกับวุฒิ แล้วเค้าก็หมายถึงจบใหม่ไม่มีประสบการณ์แล้วให้เงินเดือน 15000 บาท มันดูจะเกินเหตุ แต่ถ้าทำงานเป้น เรียนรู้งานเร็ว เท่าไหร่เค้าก็จ้าง
เราเองก็จ้างเด้กที่ผลงาน มากว่าดูที่วุฒิ ถ้าทำงานได้ตามที่ต้องการ เพราะการที่ได้พนักงานที่มีคุณภาพ ก้เท่ากับแบ่งเบาภาระเราได้เยอะ งานก็มีประสิทธิภาพ เราเองก้ไม่ต้องเหนื่อย เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ แต่ถ้าเป็นเด้กที่ทำงานไม่เป็น ต้องมานั่่งคอยบอกคอยสอน สอนแล้วก็ไม่จำ ไม่พัฒนาตัว ก็ไม่รุจะจ้างมาทำไมแพงๆถ้าทำงานได้แค่นั้น
ปล.เราต้องยอมรับว่า ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานค่ะ
Guest
มนตรีวัชร์
เรทกระทู้
« ตอบ #150 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:30 น »

หน่วยงานที่จะรับเด็กจบใหม่เข้าทำงานคงต้องคัดเด็กที่ผ่านการทดสอบที่บริษัทจัดทำขึ้นภายใต้มาตรฐานของกระทรวงศึกษาธิการ โดยกำหนดระดับคะแนน ร้อยละเก้าสิบขึ้นไป เพื่อคัดกรองเด็กที่เก่งจริง เข้าทำงานและรับเงินเดือนที่เพดานสูงสุด 15K สำหรับเด็กที่คะแนนไม่ถึงเกณที่กำหนดก้อเสนอเงินเดือนที่ลดหลั่นกันลงมา ไม่จำเป็นต้องรับ15Kทุกคน น่าจะเป็นทางออกที่ดี

Guest
เด็กเศรษฐ
เรทกระทู้
« ตอบ #151 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:39 น »

อีกหน่อย เด็ก จบอนุปริญญา หางานได้ง่ายกว่าปริญาตรี
หรือคนจบปริญญาตรีที่มีงานทำคงถูกบีบให้ออกเพราะนายจ้างจ่ายไมไหว
หรือคนที่ทำงานมาก่อนคงไม่พอใจเด็กจบใหม่ทีทำงานไม่เป็นเงินเดือนเท่าตัวเอง
หรือ ค่าแรงส่งผลต้นทุนสินค้าเพิ่ม ถึงเพิ่มเงินเดือน แต่ของแพงกระทบคนยากจนตามชนบทอย่างรุนแรง

Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #152 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:51 น »

คิดกันแบบไม่วาดฝันนะครับ แบบไม่วาดฝันสวยงาม ผมเป็นนายจ้าง ถ้าผมต้องจ่ายเงิน15000บาทเพื่อเด็กจบใหม่ ผมจะเชื่อได้ไงว่ามันทำงานคุ้ม15000บาท ผมว่า15000บาทเพิ่มอีก2000เป็น17000จ้างคนทำงานมาแล้ว2ปีดีกว่ามั๊ย แล้วสมมุติมีพนักงานทำงานมาก่อน1ปีหรือ2ปีทำงานดีด้วย เงินเดือนพึ่ง13000 แล้วผมรับเด็กใหม่15000 อีก2คนมันจะโอเคเหรอ แล้วถ้าผมบอกผมให้งานนะแต่12000บาทคุณจะทำมั๊ย เหอๆๆๆ แล้วถ้าคุณทำ พอผ่านไปคุณขออัพเป็น15000แล้วอีก2คนผมมต้องอัพเค้าเป็น18000กับ20000เหรอ ไปคิดเอาครับ อย่าคิดแต่คำว่าช่วยๆกัน มองที่ความจริง อย่ามองโลกในแง่ดีมากนัก
ทุกวันนี้นะครับ เด็กจบใหม่มีปีละกี่พันคน เด็กคนไหนจะได้โอกาสทำงานบ้างครับ ยิ่งคุณไปตั้งกำแพงสูงมันก็ยิ่งเข้มงวด ทั้งๆที่รากฐานระบบการศึกษานั่นแหละคือตัวบ่อนทำลาย"คุณภาพ"
สัญญาที่เหมือนผลักภาระให้นายจ้าง สุดท้ายมันก็พังครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #153 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:54 น »

เด็กเรียนเก่งแต่พ่อแม่คอยป้อนตัวหนังสือใส่สมองให้ ทำรายงานให้ ทำการบ้านส่งครูให้ โดยที่เด็กไม่มีความคิดสร้างสรรออกแบบเอง หรือเตรียมงาน วางแผนเอง มันก็เก่งแต่ในหนังสือ พอให้ทำงานเองโดยไม่เข้าไปยุ่งทีนี้ทำอะไรไม่ถูกเลย เพราะพ่อแม่ออกแบบให้หมด คิดให้หมด โดยเฉพาะโรงเรียนดัง ๆ ในกรุงเทพ ไปดูสิพ่อแม่ทำงานให้หมด q*032

Guest
นายจ้างคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #154 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 22:57 น »

แล้วท่านผู้ประกอบการรายหญ่ายย รวมทั้งนายจ้างทั้งหลาย

ท่านคิดว่า ควรให้ค่าแรงขั้นต่ำ และเงินเดือนเด็กจบปริญญาตรีใหม่

เท่าไรดี...เอาที่มันกระเทือนท่านบ้างนิดๆหน่อยๆนะ

อยากรู้(ไม่เกี่ยวกับนโยบาย)

-----------------------------------------------

คนยากคนจนน่ะ มันไม่ค่อยจะมีทางเลือกเท่าไร

คำว่าอยากได้ อยากมี อยากอยู่ดีกินดี

มันจึงอยู่คู่กับคนจนเสมอ

แต่คำว่า ไม่อยากจน นี่สิ มันติดตัว ติดหัวสมองคนรวยอยู่ตลอด

ดังนั้น เขาจะมาเห็นดีเห็นงามอะไรด้วย หากเขาต้องมาลดยอดกำไร

ที่เคยได้อย่างมหาศาล ไปแบ่งจ่ายให้กับผู้ที่มาทำแทนมือแทนเท้าให้

-------------------------------------------------

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า

นายพึ่งข้า

ข้าก็พึ่งนาย

ooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo

ถ้าคนมีความสามารถ ยังไงเค้าก็ให้เงินเดือนมากกว่านั้นอยู่แล้ว
แต่ถ้าไม่มีความสามารถพอ ใครเค้าจะไปจ้างหละ
เราอยู่ในฐานะนายจ้าง ถ้าลูกน้องมีความสามารถทำไมเราจะไม่ให้
คุณก็คิดแต่เรื่องรวย-จน บางทีมันก็ไม่เกี่ยวกันนะ
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #155 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 23:01 น »

สงใสผู้ตั้งกระทู้นี้จะเรียนเก่งจบมาสูงถึงว่าเด็กจบ ปตรีสมัยนี้ไม่มีคุณภาพไม่สงกับราคา15000เอางี่ครับผมไม่รู้ว่าคุณจบเอกไรมานะครับจบสูงขนาดใหนคุณลองมาทำนาแข่งกับย่าผมใหมครับย่าผมไม่ได้เรียนหนังสืออ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ครับมาลองทำนาแข่งกันใหมครับว่าใครจะได้ข้าวมากกว่ากัน พูดแบบนี้ไม่ดีนะครับว่าคนอืนเขายังงี่ยังงั้นแล้วคุณละดีขนาดใหนสมัยนี้คนมันเยาะงานก้ต้องน้อยตามไปด้วยจะให้ ปตรี ไปฉาบบูนผสมบูนเขาคงจะทำอยู่หลอกคนเรามีความรู้ความสามารถกันทุกคนนั้นและแล้วแต่ว่าจะถนัดไปในทางใด 15000 ไม่มีผลอะไรกับผู้ประกอบการหลอกแค่เขามีเงินไปเทียวเมืองนอกน้อยลงก้แค่นั้นและไม่เห็นมีเจ้าของกิจการคนใหนกินมาม่าแบบลูกจ้างเลยนี้ถ้ามีบอกด้วยครับจะไปกราบเท้างามๆๆ3ทีตอนจบใหม่ใครๆก้อยากได้งานทำครับ8000ก้เอาเป็นแบบนี้กันมากครับแต่นายจ้างบางคนกว่าจะขึ้นเงินให้ก้อีกนานนานจนลืมไปก้มี
คือมันต้องแยกนะครับ บางคนจบใหม่ไม่ได้ความก็มี เอาง่ายๆนะครับผมเคยเห็นกระทั่งเขียนภาษาไทยยังไม่ถูก แต่แน่นอนมันไม่ใช่ทั้งหมด คุณควรอ่านดีๆครับ เค้าพูดถึงระบบการศึกษาด้วย ว่า สมัยนี้ดันเด็กมากไป อ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ก็ดันขึ้นมาเพราะกลัวประเมินผลคุณภาพจะไม่ผ่านจะไม่ได้ขี้นเงินเดือน ไปเรียนบางคนก็ไม่ได้เก่งจริง อาศัยอย่างอื่นถูไถจบมา ก็อย่างที่คุณบอกแหละครับทำงาน8000ก็เอา แต่ถ้ากฎหมายมันบอก15000ละ คุณจะทำไง คุณเป็นนายจ้างก็ต้องคิดละจริงมั๊ยครับ คุณอ่านดีๆครับ เค้ากำลังพูดถึงระบบการศึกษาและความเป็นไปได้
Guest
แว่น หน้าคอม
เรทกระทู้
« ตอบ #156 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 23:08 น »

ราชภัฏก็เก่งนะครับอย่าเหมารวมผมทำงานได้เดือนล่ะ 13000 ครับ ทำกราฟฟิกดังนั้นอย่าเอ่ยสถาบันดีกว่าให้มองที่ตัวบุคคลดีกว่าครับ

Guest
Fle
เรทกระทู้
« ตอบ #157 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 23:35 น »

แล้ว จบ จุฬา ธรรมศาตร์ รับ 10000 พอไหมครับ q*039
ไม่พอหรอกครับ เพราะไปบริษัทใหญ่ๆ ทั้งนั้น ไม่ต่ำกว่า 18000 ครับ ถ้าขึ้น 15000 ก็บวกส่วนต่างเพิ่มเข้าำไปอีกเป็น 20000 up
Guest
เด็กราชภัฏ
เรทกระทู้
« ตอบ #158 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 23:45 น »

ผมเป็นนายจ้าง เด็กเดี่ยวนี้ ประสิทธิภาพด้อยมากโดยเฉพาะ ราชฏัช ไม่รู้ว่าเรียน ป. ตรีมาได้อย่างไร เลข ภาษาอังกฦษ แถบจะเป็นรัอยละ 80 ไม่รู้เรีองเลย

แหม...คุณคงเป็นเด็กมหาลัยซินะ... ราชภัฏก็เขียนถูกซะ คุณภาพคงคับแก้ว
...อยากจะบอกว่าอย่ามาวัดกันที่สถาบันเลยนะคะ บางคนจบราชภัฏด้วยคุณภาพก็มี บางคนจบมหาลัยมาแบบสมองกลวงๆก็มี วัดกันที่ตัวบุคคลดีกว่าไหมคะ
Guest
ราชภัฎ
เรทกระทู้
« ตอบ #159 เมื่อ: 29 ก.ค. 11, 23:49 น »

ถึงคุณ rrrrrrrr ขอถามคุณหน่อยเถอะว่าถ้าคุณคิดว่าเค้าไม่มีประสิทธิภาพคุณไปจ้างเค้าทำไมๆไม่ไล่เค้าออก ถ้าคุณไล่เค้าออกก็คงเป็นความโชคดีของเค้าที่จะไม่ได้ทำงานกับคนที่มีความคิดต่ำๆ ไม่มีความโอบอ้อมอารี เป็นคนที่ชอบดูถูกคน ไม่เห็นใจคนอื่น ไม่ให้โอกาสคน รีบๆๆๆไล่เค้าออกเถอะ เค้าจะได้อยู่ในที่ๆเจริญมากกว่านี้

Guest
เด็กจบใหม่
เรทกระทู้
« ตอบ #160 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 00:14 น »

ทำไม่ต้อง โทดกันไป โทดกันมา ด้วย แต่ละกะทู้เนี่ย
พวกคุณรู้ไหม ว่าเงิ15000 บาท ไม่ได้มากมายอะรัยเลย
ทุกวันนี้ ข้าวของมันแพง อย่าทะเลาะกันเหมือนเห็นแก่เงินเพียงเท่านี้เลย
เมื่อตอนเรียน ป ตรี ดิฉันใช้ตังเดือนละหมื่น รวมค่าหอพัก ต่อเดือนเรียบร้อยแล้ว ค่าหอพัก3500+ค่าอาหาร +ค่าหนังสือ ตำราเรียน +ค่าน้ำมันรถ +ค่างวดมอไซด์ +ผ่อนโน๊ตบุ้ค รวมก็ หลักหมื่น
จบมาทำงานตอนนี้ เงินเดือนไม่พอใช้ เพราะเงินเดือนมันน้อย
ถ้าได้15000 ก็คงจะดีมากๆ แล้วพวกคุณที่ไม่ได้จบ ป ตรี ก็กรุณาอย่าว่ากันเลย เรียนป ตรี ลงทุนสูง กว่าเรียน ปวช ปวส ถ้าจะได้เงินเดือนมมากกว่า คงไม่ผิดจริงไหมค่ะ ถ้าจะจบใหม่ หรือจบเก่า ก็ป ตรี เหมือนกัน ค่าเทอมแพง กว่า ปวช ปวส เงินเดือนจะต้องสูงกว่าแน่นอน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #161 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 00:36 น »

บางครั้งเมื่อคนเราเกิดความอยากมากๆ เขาก็จะมองไม่เห็นอะไรแล้วครับ

คืออยากได้อย่างเดียว

ถึงยังไงก็ตาม ใครสัญญาอะไรไว้แล้ว ก็ต้องทำให้ได้

ถ้าทำไม่ได้ ก็เข้าข่ายหลอกลวง

ต่อไปมหาลัยโนเนม อย่างเช่นมหาลัยอีสาน ที่ซื้อวุฒิปริญญา เด็กจบจากที่นี่ จะไม่มีใครจ้าง

ส่วนเด็กที่ได้เกรดดีๆ จากมหาลัยดังๆ จะเป็นที่แย่งกันในตลาดแรงงานมากขึ้น

ถ้าต้องจ้างหมื่นห้า ผมไม่จ้างหรอกจบเด็กที่จบจากบางมหาลัยที่เน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพที่ลอกข้อสอบกันได้ง่ายๆ แถมอาจารย์คุมสอบ ก็ปล่อยผ่านๆไม่ว่า

ใบ้ให้ พวกกลุ่มสถาบัน...ที่เพิ่งยกระดับให้เป็นมหาวิยาลัยน่ะ ที่พวกข้าราชการมักชอบไปเรียนภาคค่ำเพื่อปรับวุฒิน่ะ จบง่ายตายห่ า

(มีเด็กจบในมหาลัยนึง มันคุยให้ผมฟังว่า ลอกคำตอบเวลาสอบได้สบายๆ)

จบราชภัฎแล้วมันเป็นอะไรมิทราบ
มันอยู่ที่คนมากกว่าอย่าไปโทษ
สถานศึกษาเลย เราและเพื่อนทำงานดีๆ กันทั้งนั้น
ทุกวันนี้ เราเป็นเจ้าของกิจการตั้งสามอย่าง
คุณคนที่ว่าอ่ะ เงินเดินเท่าไหร่กันอยากรู้นัก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #162 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 01:05 น »

Raccoonnoi#43
ตัวเองภาษาไทยยังผิด "มัธยมา" "ศัพย์"
แล้วยังไปว่าคนอื่นได้อีก เวรกรรม

Guest
ขอออกความคิดเห็น
เรทกระทู้
« ตอบ #163 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 01:17 น »

ก่อนที่เด็กจะเรียนจบ ก่อนที่จะได้เงินเดือนหมื่นห้า มาดูเด็กว่ามันจะเรียนจบไหม มันจะอยู่รอดปลอดภัยไหม ก่อนดีกว่าไหม เพราะทุกวันนี้อบายมุขมากมายเหลือเกิน ทั้งสื่อต่างๆทั้งยาเสพติด โคตรเยอะ เด็กออกจากการศึกษาเยอะ เตรดเตร่เยอะ ผลิตประชากรให้ประเทศตั้งแต่อายุยังน้อย ถ้าบอกว่าเด็กและเยาวชนคืออนาคตของชาติ ก็คืออนาคตของชาติที่ไร้คุณภาพที่เน่าดีๆนี่เอง แล้วชาติจะเหลือรึ เกินกว่าครึ่งนะที่เป็นแบบนี้ เด็กและเยาวชในบ้านเรา ก่อนที่จะสร้างเศรษฐกิจก่อนที่จะสร้างสังคมก่อนที่จะสร้างวิมานต่างๆ มาดูกำลังพลไพร่พลก่อนดีไหม ว่ามันเป็นอย่างไร จะสร้างวิมานดีแค่ไหน ถ้าคุณภาพของประชากรไม่ดีหรือเน่า สร้างไปก็แค่นั้น เพราะมันจะจบแค่ประโยคสุดท้าย คือ เด็กและเยาวชนคืออนาคตของชาติ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #164 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 01:18 น »

q*062 ถ้าขึ้นเงินเดือนให้กับเ็ด็ก ป.ตรี หมื่นห้า แล้ว เด็ก ปวส. ที่เค้าจบมาแล้วทำงานก่อนเด็ก ป.ตรี ล่ะค่ะ จะไม่นึกถึงเค้าบ้างหรอ ทั้งที่ทำงานก็ดีกว่า ประสบการณ์ก็มากกว่าเด็ก ป.ตรี

คุณอย่าลืมสิ ปวส ออกมาทำงานก่อน ปตรีตั้ง2ปี กว่า ปตรีจะจบ4ปี ปวสรุ่นเดียวกันเงินขึ้นไปเท่าไรแล้ว แถมยังมีค่าประสปการณ์งานมากกว่าอีก2ปี อย่ามองมุมเดียวสายตากว้างๆหน่อย เรียนปวส จบก่อนทำงานก่อนถ้าฉลาดหน่อยก็ลงเรียนวันอาทิตย์หรือภาคค่ำอีก2ปีจบพร้อมกัน แต่ประสปการณ์และเงินเดือนแซงหน้าไปแล้ว q*073
Guest
งงกลับบ้างคน
เรทกระทู้
« ตอบ #165 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 01:42 น »

ทำไมถึงต้องว่าเด้กจบใหม่ด้วยค่ะ
พวกคุณๆไม่เคยเป็นเด็กจบใหม่เหรอ
หรือว่าเกิดมาแล้วมีประสพการเลยค่ะ q*072

Guest
aoom
เรทกระทู้
« ตอบ #166 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 01:55 น »

ดีแล้วครับ ทำถูกแล้วครับ ให้เขาบ้างอย่าเอาอย่างเดียวนะครับนายจ้าง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #167 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 02:15 น »

ก็ถูกของคุณเอกน่ะครับ แต่ถ้าจะทำอะไรแล้วมีคนกลัวอย่างนั้นกลัวอย่างนี้แทนคนอื่น อย่างคุณเอกแล้ว บ้านเราจะพัฒนาได้อย่างไรครับ การจะเปลี่ยนแปลงอะไรก็แล้วแต่มันมีผลกระทบทั้งนั้นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่า คุณเอกจะให้โอกาศเค้าทำงานรึเปล่า เท่านั้นเอง (ถ้าคุณเป็นคนให้โอกาศคนพิสูตรผลงานน่ะ) ผมก็รอดูเค้าเหมือนกันว่าจะทำเมื่อไหร่ รอแบบสุภาพ สงบๆ ให้โอกาศทำ ไม่ใจร้อนเท่าคุณเอก ที่หยิบแต่ผลข้างเคียงมาให้ ประชาชนทั่วไปได้กังวนกันไป เหมือนกระต่ายตื่นตูม...รนรานชอบกล. q*072

คุณsta คุณครับ สิ่งที่คุณแสดงความเห็นว่าให้ ผมรอแบบสุภาพสงบๆ

การที่แสดงความคิดเห็นในเว็บ คือ สิทธิขั้นพื้นฐานในระบอบประชาธิปไตย ถือเป็นการแสดงออกโดย สงบ

ผมไม่่ได้ออกไปโวยวายหาเรื่องใครข้างนอกจนไม่สงบนะครับ

ถ้าคุณจะบอกให้รออย่างสงบๆ ผมจะใช้ตรระกะของคุณบอกว่า งั้นคุณก็ช่วยรับฟังความคิดเห็นคนอื่นอย่างสงบๆบ้างน่าจะะดีกว่า

ถ้าคุณตามข่าวมาตลอด คุณจะเห็นว่า ฝ่ายเจ้าของนโยบาย ออกมาพูดไม่ตรงกับที่เคยพูด

เช่น นายปลอดประสพ ออกมาพูดว่า คงทำไม่ได้ทันที 300บาททั่วประเทศแค่หาเสียง??
ตามข่าวนี้ http://news.mthai.com/headline-news/122840.html

หรือ คนที่อยู่เมืองนอก ก็ออกมาพูดว่า เริ่มที่กรุงเทพฯ และภูเก็ตก่อน

เพราะมีคำพูดกลับไปกลับมา

จนทำให้ คณะกรรมการสมานฉันท์ แรงงานไทย ต้องออกมาขู่ว่า ถ้าไม่ทำให้พร้อมกันทั่วประเทศ จะฟ้องกกต.ให้ยุบพรรค

ตามข่าวนี้ http://hilightad.kapook.com/view/60841/42

คุณได้ตามข่าวรึเปล่าครับ??

การที่ประชาชนช่วยกันออกมาแสดงความคิดเห็นในสื่อต่างๆ ก็เพื่อจะกดดันไม่ให้นักการเมืองเปลี่ยนคำพูด เพราะขนาดยังไม่ทันทำงานก็เริ่มจะเปลี่ยนคำพูดแล่ว จากทันทีกลายเป็นปีหน้า จากพร้อมกันทั่วประเทศกลายเป็นกรุงเทพฯก่อน

คุณsta ได้อ่านข่าวหรือไม่??

ผมว่าคุณsta ไม่ได้ตามข่าว ตกข่าวแน่ๆ

ฉะนั้นการที่คุณบอกว่าผมกระต่ายตื่นตูม ผมน่ะไม่ได้กระต่ายตื่นตูม แต่เพราะคุณต่างหากที่ ตื่นกลัว คนเขาวิจารณ์นโยบาย และคุณไม่ตามข่าวมากกว่า

แทนที่คุณจะมาบอกว่ารออย่างสงบ คุณsta ไปบอกให้นักการเมืองอย่าวันนี้พูดอย่างพรุ่งนี้พูดอย่างดีกว่ามั้ย? หรือคุณsta ก็น่าจะไปพวก คณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย ดีกว่ามั้งครับว่าช่วยอยู่รออย่างสงบๆ q*020

จำไว้นะครับ ประชาธิปไตยคือ การที่คนเรามีความคิดเห็นต่างกัน แลกเปลี่ยนกันได้ครับ

โดยเฉพาะนักการเมืองต้องพร้อมฟังเสียงประชาชนครับ

Guest
จำนง
เรทกระทู้
« ตอบ #168 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 05:33 น »

ถ้าคนไทยยังมัวแต่ทะเลาะ แก่งแย่งชิงดี เห็นแก่ตัว เมื่อไหร่เราจะเจริญกันสักที เงินเดือนหนึ่งหมื่นห้าพันบาทไม่ได้จะเยอะอะไรเลย ค่าครองชีพก็สูงทุกวันนี้ นึกดูดีๆแล้งไม่น่าจะเหลือให้เก็บเลย แล้วเมื่อไหร่ประชาชนจะมีกินมีใช้สักที

Guest
4444
เรทกระทู้
« ตอบ #169 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 05:47 น »

ควาย พาดหัวข่าวไม่ตรงประเด็นกับเนื้อหาเอาซะเลย จะบอกให้ปฎิรูปการศึกกษาก็ว่ามาสิ q*029

Guest
music
เรทกระทู้
« ตอบ #170 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 07:23 น »

สงสัยว่าคนเขียนไม่จบ ปวช ก็ ปวส

Guest
เด็ก SLOT
เรทกระทู้
« ตอบ #171 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 08:04 น »

ทุกๆคนต่างมีความหวังในการทำงาน...หากนายจ้างเปิดโอกาศให้เข้าไปปฎิบัติงานหรือ ว่าจ้าง ก็ดีใจแล้ว ผมคนนึงที่จบราชภัฎ ทำงาน MAKRO มา 5 แล้ว ฝ่ายบุคคล เงินเดือน หมื่นแปดแล้ว บางที่พวกคุณหลายๆคน อย่าดูถูกเด็กราชภัฎ เด็กราชภัฎอาจจะดีกว่าพวก...............

Guest
คนอยากรวย
เรทกระทู้
« ตอบ #172 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 08:11 น »

มองที่ความสามารถของตัวบุคคลดีกว่าคะ ผู้ประกอบการต้องให้โอกาสเขา
ตัวสถาบันการศึกษาเองก็มีส่วน แต่ใช่ว่าคนที่จบราชภัฎ หรือจากที่อื่นๆตาม ตจว. จะด้วยคุณภาพไปเสียทุกคน บางคนอาจไม่เก่งมากนักแต่มีความขยัน อดทน ซื้อสัตย์ ไม่คดโกง ไม่เอาเปรียบ แต่คนเก่งๆ อาจจะเอาเปรียบ ก็ได้ ดังนั้นการให้โอกาสเขาพิสูจน์ตัวเองเป็นสิ่งที่ดีที่สุด นักศึกษาจบใหม่ทุกคนต้องการโอกาสจากสถานประกอบการคะ
ตัวฉันเอง ก็จบจากราชมงคง ตอนนี้ทำงานมา 2 ปีกว่าแล้ว ทำงานในบริษัทมหาชน ซะด้วย เงินเดือนยังได้แค่ 13000 เอง โอทีก็ไม่มี เลิกงาน 2 ถึง 3 ทุ่มออกบ่อยๆ ยิ่งถ้ามเด็กจบใหม่มาสมัครนะ ป.ตรีให้แค่ 9000 เอง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #173 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 08:52 น »

คุณ music ครับ ผมเองก็จบประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นต่ำ(ปวช)มาครับ
ทำงานอยู่ บ.ญี่ปุ่น แบรนด์ต้นๆที่คนไทยรู้จัก ปัจจุบันตำแหน่ง วิศวกร อาวุโส
เงินเดือนหย่อน40000นิดหน่อย มีทีมงานที่ต้องดูแลโดยตรง8คน
ช่างเทคนิค2 วิศวกร6 / วิศวกร จบใหม่ 18900. ปวส 8900
ทดลองงานผ่านเพิ่มให้ 10-15%
เลยอยากจะแจ้งว่า จบอะไรมาก็แล้วแต่ ถ้าตั้งใจ ขยัน ทำงานได้ตามเป้าหมาย
หรือมากกว่าที่องค์กรมอบหมาย ก็ก้าวหน้าได้
เมื่อครั้งที่ประเมินผลการทำงานประจำปีที่ผ่านมได้บอกกับน้องช่างเทคนิคว่า
จะเสนอปรับตำแหน่งทั้งคู่ให้เป็นช่างเทคนิคอาวุโสในปีหน้า
คุณคนเข้าก่อนโวยวายว่า ทำไมคนเข้างานที่หลังถึงได้ปรับตำแหน่งพร้อมกัน
ผมเลยให้เขาเลือกที่จะยินดีกับเพื่อนที่เขาจะได้โอกาสที่ดีนี้ แทนที่จะอิจฉา
กรณีอย่างนี้อย่าไปมองว่าคนอื่นได้อะไร อย่างไรให้มองเอาที่ว่า เขาเองพอใจกับสิ่งที่ได้ไหม
ซึ่งในชีวิตจริงเจอกันทุกคนสำหรับภาคเอกชน
จบมาใหม่สตาร์ทที่เงินเดือนเท่านี้ ปรับขึ้นปีละ 5-10% ตามผลประกอบการ+เงินเฟ้อ
บางปีไม่ปรับเลย 2ปีให้หลังน้องใหม่เข้ามาด้วยค่าแรงขั้นต่ำตัวใหม่
เงินเดือนเท่ากับเราเฉย ของเราไม่ปรับเพราะขั้นต่ำให้เฉพาะคนจบใหม่(ที่นี่)
ก็เลยอยากบอกให้บางท่านที่กำลังน้อยใจว่าน้องอาจจะได้เงินเดือนเท่าหรือมากกว่าเรา
ในกรณีที่องค์กรคุณไม่ปรับฐานใหม่ ก็ไม่ควรคิดมากเกินเหตุ
สิ่งที่เรามีมากกว่าคือความชำนาญตรงนั้นที่มากกว่าน้อง
วันหน้โอกาสในการปรับตำแหน่ง คุณก็ยังมีมากกว่าถ้าเก่งจริง
แต่ถ้ารับไม่ได้ ก็นำประสบการณ์ทีติดตัวมาไปหางานใหม่ครับ
น้องวิศวกรที่นี่ ที่รอความสำเร็จในชีวิตไม่ไหว ลาออกไป
ได้เงินเดือนมากกว่าผมเยอะแยะไป แค่ผมพอใจที่ผมเป็น

Guest
คนคลองเตย
เรทกระทู้
« ตอบ #174 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:07 น »

ไอพวกที่เรียกร้อง 15000 ส่วนมากเป็นพวกที่จบมาแบบ กะโหลกกะลา ไร้ความสามารถ ทำงานไม่เป็น

ไอคนที่เรียนดี มีความสามารถพิเศษ ส่วนใหญ่เขาก็เริ่มที่ 15000 ทั้งนั้น
ตอนผมจบใหม่ทำการตลาด เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ทำงานออกแบบได้ ผมก็เริ่มที่ 15000

ไอที่เรียกร้อง จะเอา 15000 ถามว่าความสามารถมันถึงไหม ถ้าถึง บริษัทเขาให้ได้อยู่แล้ว

Guest
madam
เรทกระทู้
« ตอบ #175 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:14 น »

มันต้องแก่กันตั้งแต่ต้นเหตุครับ ไม่ใช่ที่ปลายเหตุ (เลือกพวกมันมาทำไม) สื่อก็ออกให้เห็นว่ามันไม่ดี มันโกง แล้วยังจะเลือกอีก ผมคน1ล่ะ ที่ไม่เลือก
Guest
ใครจะสอนงานให้วะ
เรทกระทู้
« ตอบ #176 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:34 น »

คิดได้ไงวะ จบใหม่15000 อย่าลืมว่าเด็กที่จบใหม่ยังไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน จะข้ามหน้าข้ามตาคนที่อยู่ก่อนได้ไง อย่างเช่นคนอยู่มาก่อน(เงินเดือนอาจต่ำกว่า15000)ก็ต้องรู้ระบบงาน สามารถทำได้ทุกอย่าง แต่เด็กใหม่มันยังไม่รู้เรื่องอะไรเรย มันก็ต้องคอยถามคนอยู่ก่อน และถ้าเงินเดือนมากกว่าคนอยู่ก่อน แล้วใครจะไปสอนงานให้มันวะ และถ้าทำไม่ได้ 15000ที่จ่ายให้เด็กใหม่จะคุ้มไหมเนี่ยะ q*031

Guest
sonix
เรทกระทู้
« ตอบ #177 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:46 น »

นิสัยคนไทยคับอยากนั่งในห้องแอร์
ทำงานสบายๆๆๆๆ
เรียกร้องเงินเดือนสูงๆๆๆๆ
ทั้งที่ตัวเองไม่มี ความสามารถเพียงพอ และประสบการณ์ยังไม่มี
ให้มำโน้นทำนี้ อ้างว่าทำไม่เป็นไม่เคยทำ
q*070

add
เรทกระทู้
« ตอบ #178 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:50 น »

q*029 ความคิดเห็นของผมอาจจะเหมือนกับหลาย ๆคนตรงที่ว่า ปวช ปวส เก่งกว่าเด็กมหาลัยในตอนเริ่มของการทำงานในชีวิต เพราะมีประสบการณ์ที่แน่นกว่า ผมก็เคยโดนพวกพ่อแม่เด็กที่จบมหาลัยว่า จบปวชจะได้เงินเด็กสักกี่ตัง ทุกวันนี้ อยากจะติดป้ายประกาศว่าลูกคุณอะจบ ปตรี ทำงาน 2 เดือนเท่ากับผมรับเดือนเดียว แต่ก็อย่างที่บอก เด็กมหาลัยเดี๋ยวนี้ไม่ใช่สายพันธ์แท้เพราะเด็กสายอาชีพ ปวช ปวส รู้ตัวเองดีกว่าวุฒิ แค่นี้ไปสมัครงานเงินเดือนสู่เด็ก ปตรีไม่ได้ก็ต้องไป ต่อมหาลัยอีก 2-4 ปีเพื่อให้ได้วุฒิมา อยากหวังว่า อย่ามองแค่ว่า ปตรี ตกต่ำ แฟนผมเรียน ราชภัฏ จบ ปวช ปวส การบัญชี มา ทุกวันนี้ จะจะจบ ปตรี และ แต่ความสามารถ มากกว่าเด็กรุ่นเดียวที่เรียน 4 ปี ซะอีก

ผมเชื่อว่าเด็กที่เรียนไปทำงานไป แทบจะไม่มีวันหยุดให้ชีวิต ย่อมเก่งกว่า ลูกคนรวยที่มีเงินส่งให้ลูกเรียน มหาลัยดี ๆ สังคมดี ๆซะอีก ถ้ารัฐพูดแล้วทำไม่ได้ พูดแล้วทำให้ ระบบธุรกิจเสียหาย ก็จงจำไว้ว่า พวกคุณทำลายอนาคต ของเด็กๆ อีกหลายคนที่ทุกวันนี้ ข้าวจานนึ่งแพ้กว่า โคโลนทาเต่าซะอีก

Guest
dragon
เรทกระทู้
« ตอบ #179 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 09:57 น »

ผมว่า.อย่าเพิ่งวิจารณ์เลย
บริษัทหนึ่งจะ ป.ตรีสักกีคน
และเขาก็มีทดลองงานอยู่หรอก ไม่ดีจริงก็อย่าจ้าง
ไม่ต้องเดือดร้อนแทนนายจ้างหรอกเขารวยแล้ว

หน้า: 1 2 3 4 5 6

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม