หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำไมซีพี ถึงออกมาตอบรับค่าแรง 300 บาท  (อ่าน 65240 ครั้ง)
Guest
thai thai
เรทกระทู้
« ตอบ #180 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 17:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

การกินไก่โชว์นั้น ประเทศอื่นเค้าก็ทำกัน เช่นเวียดนาม นายกของเขาออกมากินไก่ เพื่อสร้างความมั่นใจให้ประชาชน ไม่ใช่แต่เฉพาะนายกไทยหรอกครับ เป้นการช่วยเหลือเกษตรกรต่างหาก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ืna
เรทกระทู้
« ตอบ #181 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 19:14 น »

เฮ่อ!!!!! เถียงกันไปเถียงกันมา ค่าแรงปรับ 300 ระวังนะข้าวของก็จะขึ้นราคาด้วย พูดยังกับไม่ได้อยู่ประเทศไทย เอางี้ไม่ปรับค่าแรงก็ได้แต่ข้าวของห้ามขึ้นเอกชนทำได้ไหมล่ะ ทำเป็นพูดดีเดี๋ยวก็อ้างว่าค่าน้ำมันแพงต้นทุนขนส่งเพิ่มขอขึ้นราคาหน่อย พอน้ำมันลงราคาสินค้าไม่เห็นลงสักรายการหรือว่าไม่จริง ถ้าไม่อยากได้ 300 ก็ไม่ต้องเอาครับเดินไปบอกบริษัทเลยผมไม่เอาครับ ผมจะเอาเท่าเดิมกล้าไหมล่ะ5555555 q*070 q*0705555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
บางปลาสร้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #182 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 20:07 น »

ร้านเล็กๆ บริษัทเล็กๆตายหมดครับนี่คือกลยุทธ์ของการตลาดและการหาเสียงครับ การจ้างงานน่าจะทำตามกลไกตลาดดีกว่าครับ ฝีมือดี ขยันขันแข็ง มีความรู้ นายจ้างย่อมเพิ่มให้ตามความสามารถ ถ้านายจ้างจ่ายเงินน้อยไม่น่าพอใจก็ไม่มีใครยอมทำงานด้วยหรอกครับ เรื่อง300บาท เงินมันไหลจากนายจ้างรายเล็กๆไปสู่รายใหญ่หมดครับ คิดดูสิครับ เวลานี้ใครครอบคลุมเศรษฐกิจของประเทศ มีกี่รายที่ทำได้ครับคนมีรายได้มากขึ้นตามทฤษฎีแต่รายได้นั้นเอาไปจับจ่ายให้กับรายใหญ่หมดครับ รายใหญ่ใช้เทคโนโลยีลดค่าใช้จ่ายทดแทนค่าแรง รายเล็กรายน้อยไม่มีปัญญาทำอย่างนั้นหรอกครับ เป็นค่าแรงงานหลายสิบ% ไม่มีทางสู้รายจ่ายแบบนี้ได้แน่ นี่แหละครับปลาใหญ่กินปลาเล็ก q*027q*027q*027

Guest
คนจน
เรทกระทู้
« ตอบ #183 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 21:17 น »

ที่แน่ๆ ตอนนี้ทุกอย่างแพงหมดแล้ว ข้าวสาร หมู่ ไก่ เป็นต้น ทั้งๆที่เงิน 300ยังไม่ได้เลย คนจนตายแน่ ๆคราวนี้ q*072
add
เรทกระทู้
« ตอบ #184 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 02:44 น »

ก็อยากจะให้ได้ขั้นต่ำถึง300 บาทอยู่แล้ว แต่จะทำได้หรือเปล่าอยู่ที่ท่านผู้ประกอบการและรัฐบาลชุดนี้ว่ามีความสามารถแค่ไหน
add
เรทกระทู้
« ตอบ #185 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 05:38 น »

q*026พวกคุณไปอยู่ที่ไหนกันมา ค่าแรงของพม่าที่ขายผักในตลาดเขายังจ่าย300เลยไปดูกันซ่ะมั่ง
แล้วเขาเข็นกี่ชั่วโมงครับ 8-9 ชั่วโมงเหมือนเราทำงานไหม มีการตอกบัตรด้วยหรือเปล่า เขาทำเช้ายันมืด มีโอทีด้วยไหม ดูก่อนออกความเห็นนะ
Guest
แจมนิด
เรทกระทู้
« ตอบ #186 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 06:21 น »

จะรัฐบาลไหนของก็แพงทั้งนั้นมันเป็นไปตามกฎไกของโลก หรือ ที่เรียกว่า
วรรฐจักรไงละ รัฐบาลไหนก็เหมือนกัน โกง กิน ไม่เอาไหน เอาแต่พวกตัวเอง

ถูกต้องที่สุดแล้ว q*062q*062q*062
Guest
annysistar
เรทกระทู้
« ตอบ #187 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 10:48 น »

ลองคิดเล่นๆว่า ค่าเงินไทย1000บาท=1บาทของฝรั่ง อะไรจะเกิดขึ้น ปรับตัวเพื่ออยู่รอด ตราบใดที่เราไม่สามารถอยู่เองได้เพียงประเทศเดียวไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับประเทศอื่น น้ำขึ้น ก็เดินหนีน้ำหรือจะรอให้มันท่วมตาย??

Guest
้เป็ด
เรทกระทู้
« ตอบ #188 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 12:53 น »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดเดียวครับ ใครที่ไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องรับค่าแรงที่เพิ่ม

ให้เป็นวันละ 300 นะครับ เดินไปบอกเจ้าของบริษัทฯหรือนายจ้างเลยนะครับ

ว่าผม นาย นาง ไม่ขอรับค่าแรงเพิ่มเป็นวันละ 300 บาทเพราะไม่เห็นด้วย

กับนโยบายของ รบ.ชุดนี้และจะทำให้เงินเฟ้อเพิ่มด้วย

ปล.ถ้าจะให้ดีบอกว่าสิ้นปีก็ไม่ขอเพิ่มเงินเดือนด้วยนะครับ โบนัสก็ไม่เอา

เพราะจะทำให้เงินเฟ้อนะครับและกลับเจ้าของกิจการจะเจ๊งนะครับ

ดิฉันกล้าเดินไปบอกแน่นอนค่ะ ว่าดิฉันไม่รับเงินวันละ 300
เพราะเงินเดือนดิฉันเลยวันละ 300 ไปนานแล้วค่ะ และก็คิดว่าเงินเดือนคุณก็เกินไปแล้วเหมือนกัน q*073

Guest
มีปัญหาไร
เรทกระทู้
« ตอบ #189 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 13:59 น »

cp ตอบรับค่าแรง 300 มันน้อยไป แล้วมันแปลกตรงไหน เพื่อนผมตอนช่วงปิดเทอมไปทำงานที่นั่นได้อาทิตย์ละ 4พัน คิดดู งานที่เพื่อนผมไปทำก็แค่ รอเก็บไส้กรอก หรือลูกชิ้น หรืออะไรที่เขาเอาออกมา แค่นั้น q*070q*070

Guest
อนิจจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #190 เมื่อ: 30 ส.ค. 11, 11:22 น »

หลากหลายความคิดเห็น แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ถูกทั้งน้าน แต่ที่ไม่ถูกคือทุกทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นไม่ใช่ผู้ใช้แรงงานสักคน ลองดูครับลองไปสมัคงานใหม่ดู สมัครเป็นแรงงานที่คนใช้แรงงานทั่วไปเขาทำกันดู แล้วท่านจะรู้ว่างานที่ทำเป็นอย่างไร ค่าแรงที่ท่านได้รับเหมาะสมแค่ไหน แล้วท่านก็ใช้เงินที่เป็นรายได้ที่ท่านได้รับดูเป็นอย่างไร พอกินไหม พอเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียไหม นำไปใช้จ่ายอย่างฟุ่มเฟือยได้หรือไม่ จะสร้างฐานะโดยมีบ้านเท่ากับกระตอบเล็ก ๆ สักหลังได้ไหม มีเงินเหลือเฟือพอที่จะเดินเที่ยวห้างบ้างได้ไหม ส่งพ่อ ส่งแม่ ส่งลูกเรียน เรียบร้อยแล้วจะเหลืออยู่อีกมากมายไหม ลองไปเป็นดูนะครับท่านทั้งหลาย สักเดือนสองเดือนลองไปทำดู เฮ้อ ....อนิจจัง q*027
Guest
เห็นบางอย่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #191 เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 00:51 น »

ผมไม่เข้าใจครับ เขาบอกว่าเป็น รายได้ขั้นต่ำ ไม่ใช้หรือครับ (ไม่ใช่ค่าแรงขั้นต่ำสักหน่อย)
รายได้ขั้นต่ำ=ค่าแรงขั้นต่ำ+อื่นๆ(ค่าล่างเวลา, งานพิเศษที่ว่าจ้างให้ทำ และอื่นๆ)
ส่วน ค่าแรง(ขั้นต่ำ)=ผลตอบแทนที่ทำงานภายในช่วงเวลาที่กฎหมาย กำหนด(ประมาณ 8-9 ชม ต่อวัน)
ในความรู้สึกของผมก็คือ ถ้าคุณต้องการวันละ 300 ก็ต้องทำงานเพิ่มขึ้น
เพราะถึงนายจ้างจะให้ไม่ถึง 300 ก็ไม่ได้ผิดกฎหมายแต่อย่างไร เพราะไม่ใช่ ค่าแรงขั้นต่ำนะครับ
เขาคิดไว้เพื่อให้มีทางลอดอยู่แล้วครับ

ฝากถึงคนที่มองว่า ควรให้เจ้าของกิจการ(ที่ดีๆครับ)จ่ายขึ้นเป็น 300 ว่า
ให้คิดถึงนายจ้างของคุณบ้าง ว่าเขาจะไหวไหม ถ้าเขาไม่ไหว พวกคุณก็จะตกงาน ส่วนว่าจะไปสมัครงานที่ใหม่ ก็จะยากมากขึ้นตามไปด้วยนะครับเพราะเขาจะต้องประมาณต้นทุนด้วย เรื่อง 15000 ก็จะลักษณะเดียวกันครับเพราะมันเป็น รายได้
สรุปโดยรวม รัฐ..ประกาศ =สินค้าขึ้นราคา ส่วนรายได้ อาจจะได้ 300 ขั้นต่ำ หรือไม่ถึงก็ได้ครับ

Guest
ของจริงมันต้องมากกว่านี้
เรทกระทู้
« ตอบ #192 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 06:48 น »

พวกคุณทราบกันบ้างหรือเปล่าว่าอังกฤษ เมกา เค้าใช้น้ำมันลิตรเท่าไหร่ ประมาน 50บาทแล้วค่าแรงเค้าวันถ้าคิดเป็นเงินไทยวันเท่าไหร่ละ 200us x30 ไม่เท่าไหร่วันละ+6000 บาท เดือนเท่าไหร่ละ เติมมันลิตร 50บาท เงินก็เหลือดิ ส่วนเมืองไทย ละเรื่องของแพงนะ เหมือนเค้า แต่ค่าแรงถูก ที่ผมกล้าพูดนะผมมีเพื่อนชาวต่างชาติหลายคน **เมืองไทยไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีไครกล้ามาลงทุนหรอก อุดมสมบูรณ์ทุกอย่าง**พวกคุณลองคิดตามดิถ้าเงินเดือนเราถึง 30000 อะไรจะเกิด อิอิอิ

หน้า: 1 2 3 4 5

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม