หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: หนูผิดไหม  (อ่าน 7295 ครั้ง)
Guest
เด็กคนนึง
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 มิ.ย. 11, 09:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

หนูผิดไหมค่ะที่ชีวิตหนูเป็นอย่างนี้ หนูน้อยใจเหลือเกินที่ทุกวันนี้มันลำบากเหลือเกิน แต่หนูยังโชคดีที่หนูมีทุกอย่างคบ 32 ประการ หนูเกิดมาบนหนี้สินที่พ่อแม่ก่อไว้ ทุกวันนี้หนูไม่มีทรัพย์สินอะไรเลยที่ติดตัวหนูมาแบบคนอื่นๆ พ่อแม่แยกทางกัน แม่ไปทำงานที่ กทม. มีแฟนใหม่ หนูอยู่กับพ่อแบบคนจนๆ วันนึงพ่อหนูเสีย เลยต้องมาอยู่กับแม่ บนความเจ็บปวดที่หนูต้องเรียกผู้ชายอีกคนว่าพ่อ........... ไม่มีใครอยากมีพ่อเลี้ยงใช่ไหมค่ะ วันเวลาผ่านไป แม่ขายสมบัติทุกอย่าง บ้าน 1 หลังไม่รู้ราคา.... ที่ดิน 5 ไร่ เพียง 150,000 บาท หนูอายุ 21 แล้ว ทำงานเก็บเงิน ได้ 60,000 เพื่อจะขอซื้อที่ดินของแม่คืน ซึ่งแม่ขายให้แก่คนลุง เวลาผ่านไป 5 ปีแล้ว ที่ดินมีราคา ไร่ละ 100,000 จะไปขอซื้อคืน แต่คุณลุงไม่ขาย (เมื่อก่อนไหนพี่ ป้า น้า อา ลุง บอกไง ว่าถ้ามีเงินเมื่อไหร่ให้มาเอาคืนไง) ทุกวันนี้หนูกำลังพยายามเก็บเงินแล้ว เพื่อที่จะไปเอาคืน ........... แต่หนูหมดหวังแล้วใช่ไหมค่ะ ทุกวันนี้แม่บอกจะอยู่ที่ กทม. ไปจนตาย แม่จ็าเราอยู่สลัม. อีกอย่างหนูกลัวแม่แก่ไปจะลำบาก ไปอยู่บ้านนอกเราดีกว่า หนูจะพยายามเก็บเงินหาซื้อที่ดินสัก ไร่ 2 ไร่ เผื่ออนาคตจะพาแม่ไปอยู่ด้วย อย่างน้อยหนูจะหาเงินเก็บไว้ในคนข้างหลังหนูได้สบาย จะสอนเค้าไม่ให้ขายสมบัติกิน อย่างน้อยถ้าเราสินหวังเราก็สามารถไปปลูกเพิงอยู่อาศัย ปลูกผักกิน ตามประสา แต่อย่าขายกินนนน
บางครั้งหนูก็น้อยใจนะค่ะ ที่ดูลูกๆๆ ของญาติมีที่ดิน มีบ้าน ไม่ต้องทำงานไป เรียนไปอย่างหนู มีที่ซุกหัวนอน ไม่ต้องเช่า................ ตอนนี้หนูพยายามเก็บเงินให้ได้ 100,000 เพื่อซื้อที่ดินที่หนองหญ้าไซ สุพรรณ บ้านเพื่อน เค้าบอกว่าจะให้แม่ขายให้ 2 ไร่ แต่ที่มันลำบากหน่อย สิ้นปีนี้หนูจะเก็บเงินให้ได้........ ขอบคุณฟ้าที่ทำให้หนูรู้ว่าชีวิตบางครั้งเราต้องดิ้นรนด้วยตัวเราเอง เราเกิดมาแค่ตัวป่าว เวลาตายก็ไปแค่ตัวป่าวเหมือนกัน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิ.ย. 11, 12:50 น »

ไม่ผิดหรอก แต่ไม่เป็นไรนะ สู้ต่อไป อายุยังน้อย มีโอกาส สร้างตัวเองได้อีก สู้ๆๆๆๆๆ q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
หนูเองค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิ.ย. 11, 13:05 น »

ขอบคุณมากนะค่ะ

บางทีหนูก็ท้อเหลือเกินค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิ.ย. 11, 15:09 น »

ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไป

อย่าไปคิดถึงทรัพย์สินนอกกายหรืออดีตที่ผ่านมาหากคิดแล้วหดหู่ไม่สบายใจ มีชีวิตอยู่กับปัจจุบัน ทำปัจจุบันให้ดีเพื่ออนาคตที่ดีจะเป็นการดีที่สุด การมีจุดมุ่งหมายในชีวิตเป็นเรื่องดี แต่อย่าเอาจุดมุ่งหมายนั้นมากดดันตัวเอง

ขอให้ประสบความสำเร็จตามที่หวังไว้นะ เป็นกำลังใจให้ q*054

Tags:
Guest
หนิง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 ก.ค. 11, 11:27 น »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 ก.ค. 11, 12:44 น »

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ.. q*062q*063
Tags:
Guest
หนูเองค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 ก.ค. 11, 14:54 น »

ขอบคุณทุกๆคนมากนะค่ะ หนูคิดว่าโลกออนไลน์ ก็ดีนะค่ะ เวลาหนูท้อ มีปัญหา ก็สามารถปรึกษาทุกคน และขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ ที่มอบให้ หนูจะทำทุกวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 ก.ค. 11, 21:07 น »

มันไม่ดีเสมอไปหรอก ต้องมีวิจารณานในการอ่านและไตร่ตรองนะ กำลังใจทุกคนมีไว้ให้หนูนะค่ะ สู้ๆๆ q*062
Tags:
Guest
พยาครุฑ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 6 ก.ค. 11, 12:16 น »

q*063 เป็นกำลังใจให้นะ ขอให้เก็บเงินซื้อที่ได้เร็วๆ ขอแนะนำ ไปดูบ้านเอื้ออาทรซิ ราคาไม่แพง ผ่อนสบายๆ ลองเสาะหาดูนะ

Tags:
Guest
sao
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 11:14 น »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ เราก็ไม่ได้ดีไปกว่าเจ้าของกระทู้หรอก ในบางมุมอาจจะแย่กว่าด้วยซ้ำ แต่ก็นะ มีลมหายใจ มีชีวิตอยู่ ก็ดิ้นรนกันไปค่ะ q*078

Tags:
Guest
โต้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 12:32 น »

หนูเป็นคนที่น่านับถือมากๆครับ คนดีขออย่าให้ได้ลำบากไปตลอด

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 13:21 น »

สู้ต่อไปค่ะ ต้องมีสักวันนะบาปบุญมีจริงน้องทำดีต้องได้ดีแน่นอน
ขอเป็นกำลังใจ q*071รับประกัน q*062

Tags:
Guest
บัวน้อยค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 13:23 น »

เป็นกำลังใจให้กับคุณนะคะ สู้ๆๆค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 13:51 น »

q*062q*062q*062

Tags:
Guest
อาทิ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 13:53 น »

อดทนไว้ก็ยังดีกว่าอาก็แล้วกันที่ตอนนี้ทำงานก็ขาดทุนเมียก็ไปมีชู้แต่อาจะสู้ต่อหนูก็ต้องสู้นะ
Tags:
Guest
สีดา
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 13:58 น »

เป็นกำลังใจให้นักสู้ชีวิตอีกคนคะ
สิ่งหนึ่งที่ควรทำ คือ สวดมนต์ไหว้พระ สมาทานศีลห้าทุกวัน
ความฝันของคุณอยู่อีกไม่ไกลคะ

Tags:
Guest
oh11
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 14:58 น »

ก่อนอื่นพี่ขอชื่นชมในความกตัญญูของน้องนะคะ ที่ไม่คิดที่จะทิ้งคุณแม่ทั้งที่บางครั้ง ก้อมีเหนื่อยและท้อบ้างพี่เข้าใจคะ และขอให้สิ่งที่น้องคิดประสบความสำเร็จ สมหวังดังตั้งใจนะคะ q*071

Tags:
Guest
คนที่ลำบากกว่ามีครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 15:03 น »

ค่อยๆนับ 1 ไปเรื่อยๆแล้วจะประสบความสำเร็จเอง น้องยังดีกว่าคนอื่นอีกมากมายหลายคนที่ไม่มีพ่อไม่มีแม่ไม่มีญาติพี่น้อง อยู่สถานสงเคราะห์แบบเหงาๆ ว่างๆให้ไปเยี่ยมสถานสงเคราะห์บ้านราชวิถี หรือไปที่มูลนิธิเด็กพิการซ้ำซ้อน ถนนรามอินทรา ซอย 44 แล้วน้องจะพบว่า น้องยังโชคดีมากมายกว่าคนอื่นนะครับ..เป็นกำลังใจให้

Tags:
Guest
น้ำนิ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 15:13 น »

ชีวิตคนเราพื้นฐานมันต่างกัน แต่เราไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับคนอื่นหรอก เทียบกับวันนี้ พรุ่งนี้ของเราจะดีกว่า พ่อแม่เราก็ไม่มีอะไรให้เหมือนกัน มีแต่หนี้สินก้อนโต เราก็เรียนมาน้อย ไปทำงานที่ กทม. ก็ได้เงินเดือนไม่พอเก็บมีแต่กินไปเดือน ๆ ตัดสินใจกลับบ้าน เช่าที่เขาทำไร่ทำนาทำได้ 3 ปีแล้ว อย่าดูถูกอาชีพนี้น่ะ เราแบ่งส่วนหนึ่งไปใช้หนี้ให้พ่อแม่ อีกส่วนก็เก็บไว้ลงทุน ตอนนี้มีที่ดินเป็นของตัวเอง 20 ไร่กับเงินเก็บ3 แสนกว่าบาท ทั้ง ๆ ที่ชีวิตที่ทำงานอยู่ กทม. 5 ปี มีเงินเก็บแค่ 3 หมื่นเอง ถ้าเราไม่ท้อ สักวันจะเป็นวันของเรา สู้ ๆ

Tags:
Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 16:02 น »

สุดยอดเลยค่ะ q*062 ต้องสู้ต่อไปนะค่ะ ชีวิตคนเราก็เป็นอย่างนี้มีความลำบากมากก่อนเสมอ แล้วหลังจากนั้นก็สบาย เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

Tags:
Guest
khawpod ae
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 16:43 น »

q*062สู้ๆนะคร้าบจะเป็นกำลังใจให้
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 16:44 น »

q*062สู้ สู้ นะ เป็นกำลังใจให้

บอกตามตรง เราทำงานมา 10 กว่าปีแล้ว

ยังไม่มีเงินเก็บถึง 6 หมื่นเลยอ่ะ นับถือจริงๆ สู้ สู้
q*062

Tags:
Guest
สู้
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 17:05 น »

เก่งนะ แค่เป็นคนดีได้ก็ถือว่าดีมากแล้ว หลายๆคนแสวงหาแต่เงินจนหลงผิดไปก็เยอะ น้องยังสู้ ยังคิดได้ ไม่มีใครอยากลำบากยากจน แต่ความลำบากมันทำให้เราได้รู้ ได้คิดอะไรหลายๆอย่างได้ ถ้าคิดว่าเราลำบากแล้วคนที่เกิดมาพิการ ไร้บ้าน ล่ะ สู้ต่อนะ q*077 วันที่เรายืนได้เราจะภูมิใจมาก ความสุขอยู่ที่ตัวเรา q*073

Tags:
Guest
เดฏดี
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 17:06 น »

สู้ๆนะครับ...อย่าไปแข่งกับคนอื่น..ที่เค้ามีมรดกครับ...ให้คิดว่าทุกคนเกิดมามีทุกอย่างเท่ากัน..แล้วเรามาสร้างเอง..แล้วจะภูมิใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags:
Guest
Electro
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 17:08 น »

ท้อได้แต่ต้องไม่หยุดและไม่ถอยครับ

คุณมีสิ่งที่มีค่ามากที่สุดอยู่แล้ว คือจิตใจของคุณ มันจะทำให้ประสบความสำเร็จได้แน่นอนครับ

และคุณก็ยังมีสมอง มีสองมือ มีครบเหมือนที่คนอื่นๆ มีเหมือนกัน
มองคนที่ประสบความสำเร็จ ต้องมองที่ตัวคนครับ อย่ามองที่ความสำเร็จ
เขาทำได้เราก็ต้องทำได้เหมือนกันครับ วันของเรารออยู่ข้างหน้า
สู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้อีกคน

Tags:
Guest
หนูเองค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 18:06 น »

q*039q*039

ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะ

หนูจะทำทุกอย่างให้ดีที่สุดค่ะ

- นกน้อย ทำรังแต่พอตัว- และหนูจะคว้าปริญญามาให้ได้ค่ะ

Tags:
Guest
เอาใจช่วย
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 18:31 น »

สู้ สู้ เป็นกำลังใจอีกคน ความคิดดีมาก อยู่บ้านนอกมีที่ปลูกผัก เลี้ยงสัตว์ แต่อยู่ในเมืองอยู่สลัมแช่าเขาอยู่ไม่เห็นดีตรงไหน น้องคิดถูกแล้ว คุณภาพชีวิตมันต่างกันจิงๆ q*077q*077

Tags:
Guest
คนคอย
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 18:55 น »

สู้ๆคับ เป็นกำลังใจให้คับ

Tags:
Guest
คนที่เคียงข้างคุน
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 20:53 น »

สู้ๆครับ ผมจะอยู่ข้างๆคุณเสมอ

Tags:
Guest
พี่ชายคนนึง
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 22:22 น »

q*062q*062q*062

น้องคิดดีกว่าคนอื่นในวัยเดียวกันอีกเยอะแยะที่เค้าคิดไม่ได้เหมือนน้อง..ดีใจแทนพ่อแม่น้องนะที่มีลูกที่ดี..เป็นกำลังใจให้..เดินตามความฝันนะ

Tags:
Guest
อิอิอิอิ
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 22:47 น »

q*062 สู้ๆนะเป้นกำลังใจให้ ดีนะที่เก็บเงินได้เป็นแสน ซึ่งผมทำงานมาเปนสิบปียังมีไม่ถึงเลย

Tags:
Guest
ผู้ชายแห่งสามโลก
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 7 ก.ค. 11, 23:37 น »

ลอง เข้่า google แล้วหาคำว่า เป้ เอวิต้า ซิ
แล้วจะรู้ว่าเงินไม่ได้หายากอย่างที่คิด

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 07:34 น »

เห็นไหมกำลังใจมีตั้งมากมายอย่าคิดว่าเราด้อยกว่าคนอื่นจริงๆแล้วทุกคนเท่ากันหมด สู้ค่ะ q*062

Tags:
Guest
เหมือนกันครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 08:49 น »

เป็นกำลังใจให้นักสู้ชีวิตอีกคนคะ
สิ่งหนึ่งที่ควรทำ คือ สวดมนต์ไหว้พระ สมาทานศีลห้าทุกวัน
ความฝันของคุณอยู่อีกไม่ไกลคะ

ตามนี้จริงๆ ครับ ผมทำแล้วได้ผล 10 ปี ได้ล้านกว่า
ค้าขายนะครับอย่ารับจ้างอย่างเดียว

Tags:
Guest
ขอเป็นกำลังใจ ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 08:55 น »

สู้ สู้ ต่อ ไปนะคะ ความดี สิ่งที่เราทำดีไม่หนีหายไปจากเราหลอกค่ะ ซักวันนึงมันต้องตอบแทนน้องแน่นอนค่ะ

Tags:
Guest
Eline
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 10:59 น »

เอ่อ อ่านเรื่องของคุณแล้ว ชีวิตคุณไม่ได้แย่อะไรเลย ชีวิตดิฉันแย่กว่าคุณเยอะ ดิฉันเกิดมาแบบไม่มีพ่อ ดิฉันอยู่กับแม่มาตลอด แม่ก็ไม่ค่อยได้อยู่ด้วย เพราะต้องทำงาน หลายๆครั้งที่ต้องร้องไห้เพราะคิดถึงแม่ เพราะแม่ต้องมาทำงานที่กรุงเทพ ฯ ครอบครัวก็ยากจนคะ ดิฉันพยายามเรียนจนจบ มัธยมปลาย ด้วยเงินทุนรัฐบาล ฯ หลังจากนั้นดิฉันได้รับทุนการศึกษา ดิฉันได้เข้าเรียนมหาวิทยาลัยฯในกรุงเทพฯ ดิฉันเรียนและต้องทำงานเลี้ยงตัวเอง ทั้งเรียนและทำงาน เหนื่อยมากกับการทำงานแต่ดิฉันไม่เคยคิดทิ้งการเรียน เพราะเป็นสิ่งเดียวที่จะทำให้ดิฉันมีความรู้ ดิฉันเรียนเรียนจนจบมหาวืทยาลัย ฯ ด้วยตัวดิฉันเอง เรียนจบดิฉันก็ทำงานด้วยเงินเดือน ครั้งแรกในชีวิต 13,000 บาท และได้ส่งเสียให้แม่ทุกเดือน ทุกวันนี้ชีวิตดิฉันมาไกลมาก ดิฉันแต่งงานกับชาวอเมริกัน และตอนนี้ได้ใช้ชีวิตในต่างแดนแบบแสนสบาย ดิฉันคิดว่าสิ่งที่ทำให้ดิฉันประสบความสำเร็จในชีวิตได้เพราะ ความกตัญญูและความอดทนค่ะ สู้ ๆ ต่อไปนะคะ ชีวิตยังอีกยาวไกล ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

Tags:
Guest
สุพรรณ
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 12:07 น »

อยู่ตรงไหนของหนองหญ้าไซหรือพี่ก็มีบ้านเกิดที่หนองหญ้าไซ สุพรรณ เหมือนกัน

Tags:
Guest
หนูเองค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 8 ก.ค. 11, 13:38 น »

หนูก็ไม่รู้นะค่ะ แต่ที่นั่นยังไม่ลาดยางเลย เห็นเพื่อนบอกว่าอยู่สระกะโจมประมาณนี้แหละค่ะ พี่อยู่แถวไหนค่ะ หนูคิดว่าที่แถวนั้นคงไม่แพงเท่าไหร่มั้งค่ะ พี่พอทราบที่ดินราคาถูกๆ บ้างหรือป่าวค่ะ................

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 22 ก.ค. 11, 14:25 น »

ลองเข้าไปดูใน เว็บกรมบังคับคดีนะคะ ในนี้จะมีที่ดินเปล่าราคาประเมินรอให้เลือกเยอะแยะค่ะ http://asset.led.go.th/newbid/asset_search_map.asp หนูเก่งจริงๆ เก็บตังค์ได้ขนาดนี้ เก่งมากๆ

เคยได้ยินคำสอนของสมเด็จพุฒาจารย์โตมั๊ยจ๊ะ ท่านสอนว่า

"ลูกเอ๋ย...ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน...เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยยืมบารมีของคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว...เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว..แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า..หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง"

"จงจำไว้น่ะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้..ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่..จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน..เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย..จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า"

นี่คือคำเทศนาของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธจารย์(โต)...พรมหมรังษี ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิตหลังจากที่ท่านล่วงลับไปแล้ว..เมื่อ 100 กว่าปี อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างตวามดีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

หนูไปศึกษาดูเถิดนะว่าทำบุญแบบไหนง่ายที่สุด ไม่ต้องเสียเงิน และได้บุญมากที่สุด ถ้าหนูได้ลองทำ พี่รับรองว่ามหัศจรรย์แห่งชีวิตจะเกิดขึ้นกับหนูอีกคนค่ะ

Tags:
Guest
หนูเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 23 ก.ค. 11, 10:14 น »

หนูขอขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ

หนูจะไม่สร้างหนี้สร้างสิน จะทำแต่อาชีพที่สุจริต

จะนึกถึงแต่ผู้มีพระคุณขอวงหนู

สักวัน......... ต้องมีวันของหนูบ้าง

ไม่ขอรวยคับฟ้า ไม่แข่งใคร ขอแค่หนูมีความสุขก็พอออออออ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม