หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาเทียบเสียง ไมร่า ที่1 TGT(ไทย) กับ ป้าซูซาน บอยเยิ้ล ที่2 BGT(อังกฤษ)  (อ่าน 1359 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 21:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 21:38 น »

ร้องกันคนละเพลง เลยเทียบกันยากหน่อย

ลุงลองไปดูกระทู้เก่าของผมอันนี้ดีกว่า

ผมเอาเพลงเดียวกัน ไมร่าเทียบกับเด็ก10ขวบชื่อ Jackie ดูว่าใครเจ๋งกว่า

http://webboard.sanook.com/forum/3432557

.

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 21:51 น »

ว่าแต่ลุงเคยรู้จักเด็กที่ชือ Connietalbot มั้ย??

เธออายุแค่6ขวบเท่านั้น ตอนเธอได้ที่2 บริทิชก๊อดทาเล้นจ์ 2007

ผมว่า เธอร้องเพลง Somewhere over the rainbow เพราะกว่าตอนไมร่าอายุ9ขวบที่บอกมีคนดู3ล้านคลิปเสียอีก

ไปดูConnie ในคลิปสำคัญๆได้ที่
http://kaeake.blogspot.com/2009/05/6.html

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 22:31 น »

คุณเอกครับ ผมเพียงแต่อยากสื่อให้คนไทย(ส่วนมาก)ที่ยังฟังเพลง Classic ไม่เป็น และที่ไม่รู้ ในความนิยมเพลงชั้นสูง ของชาวโลกได้รับรู้แค่นั้นเอง

การนำเสียงต่อเสียง มาประชันกันแบบนั้น กลัวจะทำให้ ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดด้อยค่า ด้อยราคา ลงไปครับ ไม่ได้มาประชันกันนะครับ คุณเอก

ส่วนผู้ที่แอนตี้ น้องไมร่า ด่าทอเธอและครอบครัว ให้เสียหาย และไม่รู้กฎเกณท์การตัดสิน อีกทั้งยังคงเชื่อว่า มีการล็อค หรือ โหวตเองจำนวนมาก นั้น ผมคิดว่า คนไทยส่วนมาก ที่แสดงออก "น่าจะ" ขี้อิจฉา ตาร้อนมากกว่า

ผมอยากบอกให้รู้ว่า เพลง Classic ในโลกนี้ มีอิทธิพล มีบทบาทมากมายมหาศาล ผู้คนอาจไม่รู้ว่า ทำนองเพลงชาติ แทบทุกประเทศทั่วโลก อีกทั้ง ทำนองเพลงสรรเสริญพระบารมี ล้วนแล้วแต่ นำมาจากเพลง Classic เกือบทั้งสิ้น มันเป็นเพลงอมตะนิรันดร ถ้าจำไม่ผิด เพลงสรรเสริญฯของไทย นำทำนองมาจากเพลง Sonatina ของ บีโทเฟ่น

สรุปว่า ผมเพียงให้คนที่ยังไม่รู้จักเพลง Classic ได้สัมผัส แค่นั้นเองครับ

ขอบคุณครับที่ ช่วยสนับสนุนอยู่บ่อยๆ ซึ่งส่วนตัวคุณเอกซิตี้อง...ผมเชื่อสนิทใจว่า เป็นบุคคลที่สร้างสรรค์สังคมคนหนึ่ง ในประเทศนี้ น่านับถือ

//ช.ผาสุข(คนยไทยแท้)

q*073q*073q*073q*073q*073q*073q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 22:41 น »

ผมเพิ่งรู้เหมือนกันครับว่า เพลงสรรเสริญฯ มีตัวโน๊ตท่อนแรกเหมือนเพลง sonatina ของบีโธเฟน / ขอบคุณครับ

แต่ผมไม่ได้สร้างสรรค์เท่าไหร่หรอกครับ ลุงอย่าแกล้งชมให้ผมเขินเลย

ผมน่ะโดนด่าว่า ทำให้คนไทยแตกแยกอยู่ทุกวัน q*079q*020

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 11, 23:50 น »

คุณเอกครับ เพลง Sonatina ของ บีโธเฟ่น มีหลาย Movement ครับ คลิปที่คุณเอก โหลดมา เป็น Movement ที่1 ผมก็จำไม่ได้ เคยฟังมานานแล้ว แบบยกมาทั้งดุ้นเลย ลองค้นหาหลายๆ Movement ครับ ดีครับช่วยกันค้นหามา สำแดง.....

เพลงชาตินั่นก็เป็นทำนองเพลง Classic ลอกมาทั้งดุ้นเหมือนกัน แต่จำไม่ได้ว่ามาจากเพลงอะไร

//ช.ผาสุข(คนไทยแท้)

q*073q*073q*073q*073q*073q*073q*073

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิ.ย. 11, 07:04 น »

เดินผ่านมา แต่ก็อ่านจนจบ

ยังนึกขอบคุณตัวเองว่า เดินมาทางนี้หน่อยนะ

และก็ไม่ผิดหวังเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ในเนื้อหา

ที่ทั้งสองท่านได้แสดงโต้ตอบกัน

คนได้ความรู้เต็มๆ คือคนที่เดินผ่านมา

q*062q*014q*039

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มิ.ย. 11, 08:42 น »

คุณเอกครับ... ถ้า นำโลกมาเปรียบเทียบกับช้าง บางคนมองแค่รูสะดือช้าง...บางคนมองแค่ขา หรือมองแค่หางช้าง....ไม่ได้มองช้างทั้งตัว....จึงมีคำเปรียบเปรยว่า "ตาบอดคลำช้าง" จับที่งวงก็บอกว่าช้าง จับที่ขาก็บอกว่าช้าง จับที่หางก็บอกว่าช้าง...แต่ไม่รู้ว่าตัวช้างทั้งตัว มันเป็นอย่างไร...ไม่รู้ว่าคนทั้งโลกเป็นอย่างไร...หลงตัวเองว่าเจริญแล้ว ฉลาดแล้ว ประเทศนี้แสนดีนักหนา...เพราะทั้งชีวิตอยู่แต่กระต็อบ..ไม่รู้ว่า บ้าน คฤหาสน์ วัง มหาราชวัง เป็นอย่างไร คนอื่นประเทศอื่นอยู่กันอย่างไร ไม่ได้สัมผัส...

บางครั้งเราเห็น คนสามกลุ่มเถียงกัน กลุ่มหนึ่งจับอยู่ที่หางช้าง กลุ่มหนึ่งจับอยู่ที่งวงช้าง กลุ่มหนึ่งจับอยู่ขาช้าง ต่างก็ด่ากันว่า ฝ่ายหนึ่งโง่ ช้างที่แท้จริงมันต้องอย่างนี้อย่างนั้น ทั้งๆที่คน 3 กลุ่มไม่เคยเห็นช้างทั้งตัว

แล้วก็..มันเป็นสังคมที่เสื่อมโทรม รบราฆ่าฟันกัน...ด้วยความโง่ ทุกฝ่าย ...โดยต่างฝ่ายก็จับหางช้าง จับงวงช้าง จับขาช้าง อยู่อย่างนั้น ยืนยันว่า นี่แหละช้าง ด่าอีกฝ่ายว่าโง่เง่าเต่าตุ่น....

สังคมไทยขาดองค์ความรู้ที่แท้จริง ขาดความเจริญทางจิตใจ ประเทศไทยจึงด้อยพัฒนาล้าหลัง 79 ปีแล้วครับ ทั้งการเมือง เศรษฐกิจ สังคม สิ่งแวดล้อม ความสะอาด ศิลปะ และ ดนตรี ยังห่างกับประเทศศิวิไลซ์เหมือนฟ้า กับ นรก

q*073q*073q*073q*073q*073q*073

Tags:
Guest
หวังเต๊อะ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิ.ย. 11, 10:10 น »

เด็กมีความสามารถจริง ต้องยอมรับ ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกับเมืองไทย พอไม่ได้ดังใจ ก็จะต้องมีปฏิกริยาออกมาในรูปอุปาทานหมู่กันตลอด ใช้อะไรเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินว่าเธอ(เด็กหญิงไมร่า)ไม่ควรชนะการประกวด ดูจากคลิปทั้งของ จขก.และของคุณใหม่ฯ คนที่คิดว่าเธอมีความสามารถไม่พอที่จะชนะการประกวดเห็นจะมีเพียงแฟนลำตัดแม่ประยูร หมอลำซิ่ง หรือไม่ก็แม่ยกยี่เกเท่านั้น ไม่มีเจตนาจะดูแคลนศิลปวัฒนธรรมไทย แต่อยากจะเห็นคนไทยเปิดใจให้กว้างอีกนิด อย่าเอาความเห็นส่วนตัวออกมาคัดค้านคะแนนเสียงส่วนใหญ่ เพราะความไม่ชอบหรือไม่คุ้นเคยของตนเอง

จากการเปรียบเทียบจำนวนประชากร ของไทยกับอเมริกา ผมให้ไมร่าชนะอย่างใสสะอาด และจากการเปรียบเทียบน้ำเสียงกับซูซาน บอยล์ ไมร่าก็ชนะขาด น่าสงสารเด็กมากๆ ที่ถูกพวกผู้ใหญ่ทำร้ายเพราะความไม่รู้เหนือรู้ใต้(โลกทัศน์แคบ)ของเขาเอง

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มิ.ย. 11, 21:41 น »

...........

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มิ.ย. 11, 21:50 น »

คุยกันฉองคน คู่หูคู่ฮา มันจะไปมันส์อะไร๊....
ขอแจม

เสียงน้องเขาดีมาก แจ่มใส มีพลัง
ออกอัลบัมเมื่อไหร่ จะช่วยอุดหนุนทุกอัลบัม

แต่คิดว่าน้องเขาคงไม่ร้องเพลงในแนวความรักในอาด่ง อดีตหรอกมั๊ง
เพราะน้องเขาอนาคตอีกยาวไกล ไม่เหมือนบางคนมีแต่ความรักในอดีต
ต้องฟังเพลงแบบ right here เวตตงเวตติ้ง
อนาคตก็เหลือไม่มาก เหมือนน้องเขา(และผม)....เอิ๊กๆ

จึงขอมอบเพลงนี้ให้ คนเก่ๆ เพื่อเป็นการซ้ำเติม โทษทีพุ๊ผิด
เพื่อเป็นการลำลึกถึงความรักในอดูด....

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มิ.ย. 11, 07:13 น »

คุณ ไข่นุ้ยครับ

ผมเองร้อง"เพลงหรั่ง"เป็นตั้งแต่ 7-8 ขวบ นานประมาณ 59-60 ปีที่ผ่านมาแล้วครับ เพราะที่บ้านพ่อแม่ผม ที่นครศรี มีวิทยุ รับฟัง ทั้งตำบลน่าจะมีบ้านผมบ้านเดียว ไม่ได้โม้

ส่วน ทีวี ทุกตำบลในอำเภอที่ผมอยู่ ซึ่งห่างจากรุงเทพ 800 กม.จำได้ว่า มีบ้านพ่อผมบ้านเดียว มีทีวี หรือโทรทัศน์ดู..จับสัญญาณจาก จ.สุราษฎร์ ผมซื้อทีวีขาวดำ และเครื่องทำไฟฟ้า ราคาแพงมากๆ ไปไว้ที่บ้านพ่อ

น่าจะมี เครื่องโทรทัศน์(ทีวี)เครื่องเดียวเป็นบ้านแรก แปลกประหลาดกว่าใครเพื่อน ในตลาดเห็นมีเสาสูงมากๆ 2-3 บ้าน ที่บ้านพ่อผม คนไปดู ละครกัน จำนวนมาก เหมือนไปดูมโนราห์ มีการขายของกินกันด้วย

ทางด้านวิทยุ เมื่อ 5-60 ปีที่ผ่านมา ผมฟังเสียงจากกรุงเทพ ฟังเสียงจากบีบีซี อังกฤษ(ภาคภาษาไทย) ฟังเสียงจาก เอมริกา เสียงจากออสเตรเลีย เสียงจากปักกิ่ง (อันนี้ต้องแอบฟัง) น่าจะเป็นเด็กอายุ 7-8 คนเดียวที่ร้องเพลงหรั่งได้....แอ้มๆๆขอขากสะเหลด...ก่อนร้องให้ฟัง.....

ไอ เฮียร์ แดท เบลล์ โก ดิงด้อง ดีพ ดาวน์ อินไซด์ มาย ฮาร์ท ..อิ๊ฟ ไทม์ ยู เซย์ คิสส์ มี ดิงด่อง ดิงด้อง.......ร้องได้จนจบ เดี๋ยวนี้ยังร้องให้นักเรียนฟังอยู่เลย...เพลง "ดิงดอง ซอง"เป็นเพลงของผู้หญิงร้อง ผมร้องได้จนจบ...แต่ไม่รู้ว่า แปลว่าอะไร....ก็อาจจะเป็นส่วนหนึ่ง ที่มีชีวิต หักมุมจากข้าราชการ มาสอนภาษาอังกฤษ มาหลายปีแล้ว

เมื่อมาเรียนต่อที่กรุงเทพ มาเป็น "เด็กเทพ"สมัยเด็ก ถ้าร้องเพลงหรั่งไม่เป็น "เชยแหลก"ที่ชอบ ชอบมากๆ เป็นเพลงของ Cliff Richard ชาวอังกฤษ สมัยนั้น คุณจักรินทร์ รสนา จัดรายการวิทยุ ประชันกัน ระหว่าง Elvis Presley ค่ายอเมริกา เปิดแข่งกัน เพลงต่อเพลง ยุคนั้นดังระเบิดเถิดเทิง...หลังจากนั้นไม่นาน ขณะที่ผมรับราชการ ผมหาลำไพ่พิเศษ คือเป็น นักจัดรายการวิทยุ 12 สถานี นานประมาณ 10 ปี มีประกาศนีบัตรจากกรมประชาสัมพันธ์ รุ่น 1 ด้วยนะ ไม่ใช่นักจัดรายการผีๆ

เดี๋ยวจะโหลด เพลงโปรดให้ฟัง

q*073q*073q*073q*073q*073q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มิ.ย. 11, 07:21 น »

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม