หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โยนหินถามทาง สังคมไทยคิดยังไงกับผู้หญิงที่มีรอยสัก  (อ่าน 3297 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 09:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 10:07 น »

แฟนผมก็สักครับ ผมเป็นคนพาไปสักเอง ตัวผมเองก็สัก

โดยส่วนตัวแล้วผมว่ามันเป็นศิลปะอย่างหนึ่งครับ ไม่ซีเรียสอะไร เพราะสักในที่ลับ เช่นหลังซึ่ง แน่นอนคนเราต้องใส่เสื้อผ้าปกปิดอยู่แล้ว และอีกอย่างมันก็ไม่ได้กระทบกับงานที่เราทำซะหน่อย สบายๆครับ

สวัสดียามสายครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 11:12 น »

สะบายดีเอื้อย
ถ้าสักเปนเรื่องเปนราวหรือสักโดยช่างผู้ชำนาญ ข่าน่อยกะว่ามันดูสวยดีนะครับ ( แต่ถ้าเขาสักไว้ในร่มผ้า เช่น หลัง เราคงไม่มีสิทธิ์เหนถ้าไม่ใช่แฟนอะเนาะ q*072 ) แต่ถ้าสักมั่วๆหรือเยอะไปมันก็ดูรกหรือสกปรกอะครับ
ขอบใจหลาย
ปล.แม่ยิงในรูปแม่นเอื้อยพิมพ์บ๋ q*078

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 12:35 น »

ชอบครับ แบบในรู้น่ะนะ q*062

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 14:45 น »

ผมคิดว่า
สังคมไทยๆ ยังไม่เปิดใจกว้างรับซักเท่าไหร่นะ

ผมว่าสักเล็กน้อย ในที่ลับตา เหอๆ (หมายถึงส่วนที่เสื้อผ้าปิดไว้) ก็พอได้นะ

หรือถ้าจะเยอะๆ ก็ใช้วิธีเพ้นท์เอา เพราะลบออกได้

สำหรับส่วนตัวผมแล้ว สักเล็กน้อย ก็เซ็กซี่ดีครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 15:52 น »

คนสวยทำอะไรก็สวยหมดจด ... คนไม่สวยต้องอาศัยน้ำใจช่วย จึงดูสวยแม้ไม่หมดจด !!! q*071q*071

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 20:43 น »

ดูดีกว่า หญิงสูบบุหรี่ หรือ ชายสูบบุหรี่ ก็แล้วกัน เพราะไม่เดือดร้อนใคร

แต่อาจจะเดือดร้อนต่อความรู้สึกของคนตัวเอง
ถ้าภายภาคหน้า เกิดเบื่อ หรือ ไม่ชอบรอยสัก

Tags:
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พ.ค. 11, 21:05 น »

อันตรายของรอยสัก :: วิทยาศาสตร์รอบตัว(จาก สสวท.)

หลายคนชื่นชอบการสักบนร่างกาย เพราะเห็นว่าเป็นศิลปะที่สวยงาม บางคนก็เชื่อในเรื่องความอยู่ยงคงกระพัน แต่ไม่ว่าจะสักด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม มีคำอธิบายทางวิทยาศาสตร์อยู่ว่าจะก่อให้เกิดผลสืบเนื่องกับร่างกายอย่างไร?
ถ้าลองตัดความเชื่อและความนิยมศิลปะออกไปเสียก่อน มองจากมุมมองของการแพทย์โดยเฉพาะ เราจะพบว่าการสักก่อให้เกิดผลได้หลายอย่าง ผลเฉพาะด้านที่ว่านี้มักออกมาในรูปการแพ้รอยสัก ซึ่งเกิดในคนไข้หลายคน การแพ้อาจจะเป็นเฉพาะในช่วงแรกก็ได้ หรือจนเวลาผ่านไปหลายๆ ปีแล้วถึงแพ้ก็ได้ อาการทั่วไปคือจะเกิดผื่นรอบบริเวณที่สัก หรือว่าถ้าเวลาผ่านไปหลายๆ ปี อาจจะทำให้เกิดเป็นก้อนในบริเวณรอยสักขึ้นมา
ผลอีกอย่างหนึ่งจากการสัก คืออาการติดเชื้อ ซึ่งมักจะเกิดจากการใช้เข็มหรืออุปกรณ์ที่ไม่สะอาด ถ้าจำเป็นต้องสักอย่างเหลือเกิน ก็อย่าลืมเรื่องความสะอาดของเครื่องมือที่ใช้ เพราะการติดต่อโดยการใช้เข็มหรือว่าเครื่องมือนั้น เป็นสิ่งที่เราป้องกันได้ ถ้าใช้เข็มหรือเครื่องมือที่สะอาด ก็อาจจะช่วยลดความเสี่ยงจากอาการอันเกิดจากการสักได้บ้าง
.

รอยสักติดทน? ลึก0.6-22มม.หมึกกระจายทั่วเนื้อเยื่อ อนุภาคใหญ่เกินร่างกายขับออกได้ทั้งชีวิต แพทย์สักเพื่อกลบรอยหลังปลูกผม
รอยสัก อยู่นานแค่ไหน??

" รอยสัก ” (Tattoo) เป็นศิลปะของการเสริมความงามอย่างหนึ่ง ซึ่งมีมานับพันปี ตั้งแต่สมัยกรีกโรมันอียิปต์ และจีนโบราณ และปัจจุบันก็ยังเป็นที่นิยมของคนทุกชนชาติ

“ รอยสัก ” ตามศัพท์ภาษาอังกฤษเรียกว่า “ แทตทู ” หมายถึง “ การตีหรือการเคาะ ” ซึ่งเกิดจากการสักด้วยเครื่องสัก หรืออาจใช้เข็มซึ่งมีด้ายร้อยเคลือบสีอยู่ แทงผ่านตามตำแหน่งที่ต้องสักลงไปที่ผิวหนัง เป็นต้น

ปัจจุบันการการสักพัฒนาไปมาก เครื่องมือที่เป็นที่นิยมที่สุดเป็นเข็มที่ใช้มอเตอร์ในการทำให้ขยับแทงในผิวหนังลึกระหว่าง0.6-22 มิลลิเมตร เมื่อแทงลงไปหมึกจะแพร่กระจายไปสู่เนื้อเยื่อ ดูดซึมเก็บสะสมไว้ โอกาสที่จะเปิดปฏิกิริยาที่เป็นเชิงลบจากหมึกที่ใช้สักมีน้อยมาก โดยปกติแล้วสิ่งแปลกปลอมจะถูกขจัดจากร่างกายโดยใช้กลไกป้องกันตามธรรมชาติ แต่อนุภาคของหมึกนั้นใหญ่เกินกว่าที่จะถูกขจัดออกไปด้วยกลไกนี้ได้

การสักในปัจจุบันได้พัฒนาโดยใช้วัสดุปลายติดกับเครื่องไฟฟ้า และสักสีลงไปในชั้นใต้ผิวหนัง ผู้สักจะใช้วิธีจุ่มเข็มชุบสี สีที่ใช้เป็นพวกที่เข้ากลุ่มของโลหะซึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายได้
จุดประสงค์ ของการสักผิวหนังมีหลายอย่างเช่นการบ่งบอก วัฒนะธรรมทางสังคม ความอยากเด่นอยากดัง เชื่อว่าการสักร่างกายเป็นการป้องกันภัยได้อย่างหนึ่ง ในปัจจุบันการสักร่างกายเกิดจากความพอใจต้องการให้มีเสน่ห์ดึงดูดเพศตรงข้าม ตำแหน่งที่นิยมสักคือสะดือ สะโพก และอวัยวะเพศ ภาพที่ใช้สักมักจะเป็นรูปปลา รูปมังกรดอกไม้และลวดลายศิลปต่าง ๆซึ่งมีความหมาย สวยงาม

สำหรับประโยชน์ทางการแพทย์ในการสัก ใช้ในการกลบโรครอยด่างขาว การสักลงไปในช่องว่างระหว่างผมหลังการปลูกผมเพื่อให้ดูมีผมดกดำขึ้นหลังจากปลูกถ่ายผม หรือการสักบริเวณขอบตาและหัวคิ้วเพื่อรักษาผู้ป่วยที่มีปัญหาขนร่วงบริเวณดังกล่าว เป็นต้น

อันตรายจากการสักมักทำให้เกิดการติดเชื้อโรคชนิดต่าง ๆ เช่น วัณโรค เชื้อไวรัส แบคทีเรียและปฏิกิริยาจากสีซึ่งสักลงไปปัจจุบันใช้สารที่นิยมใช้เป็นสีหลายชนิดมักเป็นโลหะหนัก เช่น สารปรอท แร่เหล็ก แร่โคบอลด์ เป็นต้น สารเหล่านี้ทำให้เกิดปัญหาบางอย่างโดยเฉพาะสารสีแดงของโลหะจะพบได้บ่อยที่สุด

การลบรอยสัก ทำได้ 2 วิธี คือ การผ่าตัดและการใช้กรดไนตริดหรือ กรดซัลฟูริกกำจัดรอยสักเหล่านี้ออกจากผิวหนังได้หลังจากลบรอยสักแล้วผู้ป่วยต้องดูแลแผลตามคำแนะนำ ของแพทย์ใช้เวลาประมาณ 7-10วัน ถ้าแผลไม่อักเสบไม่ว่าจะเป็น “ การสัก ” หรือ ลบรอยสักก็ตาม ขอให้อยู่ในความดูแลของแพทย์ผู้เชี่ยวชาญจริง ๆ .
q*039q*039

Tags:
Guest
ตาร์
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พ.ค. 11, 14:33 น »

เฉยๆ
สักก็ได้ ไม่สักก็ดี

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 มิ.ย. 11, 15:30 น »

สำหรับผม ขึ้นอยู่กับรอยสักครับว่าจะเป็นรูปอะไร บางคนสักชื่อแฟน สักตัวอักษรต่าง สักยันต์ สักเพื่อทางไสยศาสตร์ สักเพื่อศิลปะ

ถ้าสักชื่อแฟนลงไปบนตัวนี้ หรือ เป็นรูปอะไรไม่รู้ที่ไม่ใช่ ศิลปะนี้ ดูไม่ดีเลยครับในสายตาผม

ถ้าสักยันต์ หรือ เพื่อไสยศาสตร์นี้ ก็ดูลึกลับน่ากลัว

ถ้าทางศิลปะ ก็ดูว่า โหดจัง

โดยสรุป ก็คือ ไม่ค่อยชอบผู้หญิงสักเท่าไหร่ครับ

ยังไงผม ถ้าจะถามสังคม ทำเป็นเปิดโหวตดีกว่าครับคุณพิมพ์ น่าได้จะได้คำตอบที่ชัดเจน เลยครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 2 มิ.ย. 11, 16:02 น »

เอาแบบไหนดีล่ะ สำหรับผมเฉยๆนะ ไม่ได้สักบนหน้าซะหน่อย ก้็ต้องดูวุฒิภาวะของแต่ละคน ถ้ายังเรียนหนังสือก็ไม่สมควรเท่าไหร่ ถ้าโตพอมีวุฒิภาวะทำงานหาเงินได้แล้วก็ไม่มีปัญหา ก็ต้องดูแต่ละคนนะ ผมเองก็สัก ผมไม่ได้ขอเงินใครมาสัก ผมทำงานแล้วโตพอจะรู้ว่าอะไรสมควร พ่อแม่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร คนที่สักเจอผู้ใหญ่ยกมือไหว้ ดีกว่าใส่สูทผูกไทค์แล้วปล้นเค้ากินนะครับ

Tags:
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 2 มิ.ย. 11, 21:06 น »

เรื่องส่วนบุคคล ถ้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน สักแล้วเป็นคนดีของสังคมได้ สักให้เต็มตัวไปเลย

Tags:
Guest
แค่คิดว่า
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 4 มิ.ย. 11, 23:14 น »

q*078 ส่วนตัวว่าแรงไป ไม่เหมาะกับผู้หญิง หรือถ้าชอบจริงๆ ก็ควรสักในร่มผ้า หรือลายเล็กๆเก๋ๆ ไม่ใช่ใหญ่โตตามแขนขา เพราะในสายตาคนส่วนมากจะมองในแง่ลบมากกว่า ... แต่ก็แล้วแต่วิจารณญาณของบุคคลนะ ว่ากันไม่ได้เรื่องส่วนตัว q*078

Tags:
Guest
ไนท์บารอน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 8 มิ.ย. 11, 03:17 น »

แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ

หากมีแผลเป็น หรือมีจุดด่างตามตัวก็น่าจะสักครับ นิดเดียวดูเป็นศิลป์

แต่ถ้าผิวพรรณดีอยู่แล้ว สักไปเสียดายสิ่งที่ธรรมชาติให้มาครับ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม