หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมื่อสามีเราแอบบอกรักแฟนเก่า  (อ่าน 14208 ครั้ง)
Guest
ระทมทุกข์
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 16:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สามีกับดิฉันเรา อยู่กินกันมา 2 ปี ซึ่งก่อนที่จะตัดสินใจใช้ชีวิตร่วมกัน เรามีการตรวจสอบและยืนยันว่าเราต่างก็โสดสนิททั้งดู่ ไม่มีรักซ้อนแน่ๆ ที่ต้องตรวจสอบเพราะเรา2คน มาพบกันเมื่ออายุสามี 41 ปี ดิฉัน 43 ปีดิฉันเป็นคนที่ไม่เคยใช้ชีวิตคู่กับใครมาก่อน ได้แต่คบหาดูใจ พอไม่ใช่ก็แค่เพื่อน แต่กับสามีที่ดิฉันตัดสินใจเพราะมีหลายๆอย่างที่คล้ายๆกันเช่น ใช้ชีวิตที่สมถะ สบายๆทำบุญ เรื่องแฟนเก่าสามี ดิฉันเคยถามเพราะเห็นมีโทรมาบ่อยๆ สามีบอกว่าเพื่อนกัน ไม่มีอะไร ผู้หญิงแต่งงานมีครอบครัวไปแล้วแต่เคยรักกันมาก แต่สามีดิฉันบอกว่าผมระวังตัว และวางตัวเป็นเพื่อน นี่คือคำตอบ เพราะตัวสามีดิฉันถูกผู้หญิงทิ้ง/นอกใจ มาตลอด เลยไม่กล้าที่จะรักใคร แม้แต่ตัวดิฉันเอง หลังจากที่เราตัดสินใจอยู่กินใช้ชีวิตร่วมกันแบบสามีภรรยาแบบ 80:20 ก็คือ 80 ของชีวิตเราคือชีวิตคู่ 20 ที่เหลือคือความเป็นส่วนตัวของกันและกัน เช่นโทรศัพท์ อีเมลล์ การสังสรรค์เป็นครั้งคราวกับเพื่อนฝูง ซึ่งก็ราบรื่นค่ะไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อปลายปีนี้เอง ดิฉันบังเอิญเห็นข้อความที่คน2คนคุยกัน คือสามีดิฉัน กับแฟนเก่า ในทุกข้อความคือคนที่รักกันจนจะกลืนกินกันเข้าไป รักที่สุด รักคนเดียว ไม่รักใครอีกแล้ว นี่คือคำพูดของสามีดิฉันล้วนๆ ส่วนผู้หญิงก็พยามที่จะมาทำความรู้จักดิฉัน ที่ Hi5 Face Book ก่อนหน้าที่ดิฉันจะรู้ความลับ สามีดิฉันบอกว่าอย่าไปรับadd ไม่ต้องไปสนใจ อ้อลืมบอกว่าคุณสมบัติของผู้หญิงคือ เป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ มีดีกรีดอกเตอร์ ข้อมูลที่สามีดิฉันสารภาพกับดิฉันคือ ผู้หญิงต้องการหย่าสามีตอนนี้แยกกันอยู่แล้วแต่ก็ยังไม่ได้หย่า พยายามที่จะกลับมารักกับสามีดิฉัน ยอมรับค่ะว่าพอรู้แล้วเครียดมากๆ ดิฉันขอเลิกกับสามี เค้าไม่ยอมเลิกกับดิฉัน ตอนนี้ก็เอาอกเอาใจดิฉันมาก
ตอนนี้ก็ได้แต่ปฏิบัติธรรม อโหสิกรรมให้ผู้หญิง เพราะถือว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวร แต่ตัวดิฉันเองก็อยากเลิกกับสามีแม้จะรักมาก เพราะเบื่อค่ะเรื่องรักซ้อนซ่อนเร้นแบบนี้ค่ะ แต่มีเพื่อนบอกให้สู้โดยการปฏิบัติธรรม เพราะมารกำลังมาทดสอบบางทีก็อยากจะไปฟ้องที่หน่วยงานราชการที่ผู้หญิงสังกัด แต่ก็ไม่อยากจะทำร้ายใครขนาดนั้น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
998deeda
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 ม.ค. 11, 08:51 น »

เห็นด้วยค่ะที่ปฏิบัติธรรม เพราะเคยอ่านเรื่องเล่าแบบนี้ จากwebเกี่ยวธรรม ที่มีคนเล่าประสบการณ์แบบที่สามีคุณกำลังทำอยู่ สุดท้ายสามีก็จะคิดได้แล้วหยุดพฤติกรรมที่ทำร้ายจิตใจคุณเอง แต่คงต้องอดทนทำตัวเราให้ดูดี และทำจิใจให้หนักแน่นเข้าไว้นะคะ q*014

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 08:12 น »

อย่าไปโต้ตอบอะไรทั้งสิ้นนะคะ ถ้าคุณไปวุ่นวายที่ทำงานเขา ความดีที่คุณทำมาจะหมดไปทันที เราเคยมาแล้วทั้งที่เราเป็นฝ่ายถูก ใครโวยวายคนนั้นผิดค่ะ ในสายตาคนอื่น โดยเฉพาะผู้ชายเขาชอบคนเงียบค่ะ อดทนนะคะ เป็นกำลังใจให้..

Tags:
Guest
อืม
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 08:59 น »

อืม..ดิฉันไม่เคยคิดเลยนะคะว่าคนรุ่นอายุ 40 กว่า ๆ ก็จะมีปัญหาแบบนี้เหมือนวัยรุ่นหรือหนุ่มสาวที่ยังไม่ค่อยมีความคิดรู้ผิดถูกชั่วดี..วัยขนาดนี้ควรเอาเวลาว่างไปเข้าวัดฟังธรรมบ้างอย่างที่คุณทำเป็นสิ่งที่ดีนะคะ ดิฉันเป็นรุ่นน้องของคุณอายุ 30 กลาง ๆ ค่อนไปปลาย ๆ ละ ตอนนี้กำลังฝึกสวดมนต์ทำสมาธิ ซึ่งมันดีหลาย ๆ อย่าง หนึ่งเลยที่ได้แน่ ๆ คือใจเรานิ่ง แฟนเราอายุเท่ากัน และหน้าตาดีมาก การงานก็ก้าวหน้าสุด ๆ ผู้หญิงในบริษัทชอบเขาหลายคน พยายามจะเข้ามาเป็นมือที่ 3 ดิฉันทำเป็นไม่รับรู้ เพราะดิฉันคือคนที่ถูกต้อง และสังคมยอมรับ ธรรมะช่วยให้ดิฉันนิ่งขึ้น ไม่ร้อนรนซึ่งสามีก็จะเกรงใจดิฉันมาก ดิฉันอยากให้คุณลองทำตัวนิ่ง ๆ ดู ถ้าแฟนเก่าของสามีคุณก็วัย 40 กว่า เป็นถึงข้าราชการชั้นผู้ใหญ่แล้วยังสามารถกระทำตนแบบนี้ ไม่ละอายแก่ใจใด ๆไม่รู้จักผิดชอบชั่วดี ก็ให้มองว่าเขาคือมาร มารไม่มาบารมีไม่เกิดนะคะ แต่ดิฉันก็ยังไม่เข้าใจจิตใจมนุษย์อยู่ดีว่า อายุ 40 กว่าแล้วทำไมยังไม่มีความคิด ปล่อยความต้องการทางเพศยังเป็นสิ่งสำคัญกว่า ความดี

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 09:15 น »

ทำดีแล้วครับพี่

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 09:26 น »

q*001q*003q*008

Tags:
Guest
เอาใจช่วยค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 11:05 น »

ใช่ค่ะ เราต้องเงียบไว้ก่อน อย่าเอะอะโวยวาย นิ่งๆไว้ เพราะยังไงเค้าก็เป็นสามีเรา ทางฝ่ายโน้นเป็นแค่แฟนเก่า ต่อให้เค้าอยากกลับมาแค่ไหน แต่เราขวางไว้ เค้าก็ไม่กล้าทำอะไรมาก ได้แค่ส่งข้อความ ลองมองกลับกันสิค่ะ หากอยากคิดให้สบายใจ สามีเรานิสัยดี ใครๆถึงอยากได้ไงค่ะ แต่หากสามีเราร่วมมือด้วยก็ถามเค้าตรงๆ (นั่งคุยดีๆนะค่ะ อย่าโมโหโวยวาย) ว่าเค้าจะเอายังไง จะกลับไปหาคนนั้นมั้ย หากอยากไปก็ไป แต่หากไม่เลิกกะเราก็ขอให้เลิกติดต่อกับคนนั้น เพราะเรารับไม่ได้ ก็ดูต่อไปค่ะ เอาใจช่วยนะค่ะ เราก็เคยโดนมาก่อน ตอนนี้เค้าเลิกหมดแล้วค่ะ มีแต่ทำงานอยู่บ้านอย่างเดียว

Tags:
Guest
หกดหด
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 11:56 น »

สามีไม่ให้เกีตรยเราเลย ไม่เห็นค่าเราเลยทำแบบนี้ อย่างนี้ต้องคุยให้เครียร์

Tags:
Guest
เจเจ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 12:35 น »

q*015 แล้วถ้าเราคบกับผัวชาวบ้านมาแล้ว 5 ปี จะต้องทำยังไง เรารักเค้ามาก คบกันมาตั้งนาน เทให้หมดใจพอมารู้ตัวว่าเค้ามีลูกมีเยอยู่แล้วมันบอกไม่ถูก มันชาไปทั้งตัวตั้งแต่วันที่รู้เรื่องจนวันนี้ เราควรทำอย่างไรดี เพราะเรามีแพนที่จะอยู่ด้วยกัน พ่อแม่ญาติพี่น้องก็รู้ว่าเราคบกับเค้า แต่เค้าเหล่านั้นยังไม่ทราบว่าคนที่เราคบมีลูกเมียแล้ว แล้วเราต้องทำยังไง ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะเจอเรื่องแบบนี้ มันจับต้นชนปลายไม่ถูก กลัวพ่อแม่เสียใจ กลัวท่านจะเสียหน้า มีลูกสาวแต่ดันไปคว้าเอาคนที่เค้ามีลูกเมียแล้ว เราเสียใจ แต่เราก็รัก ทำไมต้องเกิดเรื่องแบบนี้กับเราด้วย เราคลีนมาตลอดเวลาที่จะคบกับใครเราสืบเราถามเราตงลงกับคนที่เราจะคบเสมอ ทำไมเราพลาดได้อย่างไร เราเกลียดเรื่องแบบนี้มาก บอกตรงๆ ว่าเราทำใจไม่ได้ มันทำใจยากมาก ยากจริงๆ ทำไมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำไมต้องเป็นแบบนี้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 14:30 น »

ปฎิบัติธรรม ทำดีมากคะ เป็นกำลังใจให้นะ q*021

Tags:
Guest
แม่บ้านอยากรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 15:06 น »

มีธรรมะอยู่ในใจปัญหาคงไม่เกิด อย่ารอให้มีปัญหาแล้วจึงหันหน้าเข้าหาธรรมะ

Tags:
Guest
crk
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 16:19 น »

q*014
ขอให้คุณผ่านพ้นเหตุการณ์ได้ด้วยดีนะคะ...มองกลับกันถ้าผู้ชายทำตัวแบบนี้ก็อาจจะไม่เหมาะสมกับคนดีๆอย่างคุณน่ะคะก็ปล่อยให้เขาไปอยู่คนเดียวก็ก้อนทุกข์ก้อนเดียวย่อมดีกว่าอยู่แล้วอยู่หลายคนก็ก้อนทุกข์หลายก้อนนะคะ...

Tags:
Guest
มดซี่ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 18:46 น »

ถ้าเป็นดิฉันก็จะเลิกอยู่ไปก็ทุกป่าว เอาเวลาไปทำมาหากินสร้างอนาคตให้ดีขึ้นดีกว่าให้เวลากับพ่อแม่กับคนที่รักเรา เพราะดิฉันก็เจอเรื่องคล้าย ๆ คุณ ธรรมะก็ช่วยได้ดิฉันก็ไปธรรมะ แต่สุดท้ายเราก็ต้องเจอกับปัจจุบันอยู่ดีวันนี้ไม่ทุกข์พรุ่งนี้ทุกข์มันก็วนเวียนอยู่แบบนี้เราถอย แล้วทำวันนี้ทำพรุ่งนี้ให้เป็นประโยชน์เถอะค่ะ มันอาจจะเห็นแก่ตัวแต่ดิฉันเชื่อว่าถ้าคุณออกมาคุณก็คือหลุดกรรม

Tags:
Guest
สู้ ๆๆ ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 19:08 น »

..สิ่งที่พี่ทำดีแล้วค่ะ ...ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ ๆๆ ค่ะ

Tags:
Guest
uu
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 19:29 น »

คุณนาตยา รักศรี ก้อเหมือนกัน เป็นถึงครูบาอาจารย์ (รร. พระมหาไถ่ศึกษา) พ่อแม่อุตส่าห์ส่งให้ร่ำเรียนสูง ๆ ให้เป็นคนมีการศึกษาจบมาจากสถาบันการศึกษาที่ดี แต่ก้อยังจิตใจต่ำทราม ยุ่งกับคนที่เค้ามีเจ้าของอยู่แล้ว โดยไม่คิดถึงหัวอกลูกผู้หญิงด้วยกัน จิตใจทำด้วยอะไรไม่ทราบ ไม่กลัวเวรกรรมหรือสงสารพ่อแม่ของตัวเองบ้างหรอคะ ที่อุตส่าห์ส่งลูกสาวรำเรียนเป็นคนมีการศึกษา แต่กลับลักลอบแอบหลับนอนกับสามีชาาวบ้านเค้าแบบนี้ ถ้าไม่สงสารลูกผู้หญิงด้วยกัน ก้อน่าจะกลัวเวรกรรมบ้างนะคะ

Tags:
Guest
ตนเศร้า
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 21:36 น »

ดิฉันก็เจอเรื่องแบบนี้ค่ะแต่ดิฉันเองเป็นเมียแต่งมีลูก2คนแล้วคนที่2 อยู่ในท้องค่ะก็หกเดือนแล้ว สามีไปมีคนอื่นได้1 เดือน ซึ่งเป็นโคโยตี้ติดงอมแงมเลยค่ะดิฉันพูดอะไรก็ไม่ได้ผิดตลอดได้แต่นั่งมองเค้ามีความสุขด้วยกันดีผู้หญิงรู้ด้วยนะคะว่ามีลูกมีเมียแต่เค้าก็ทำนิ่งเฉยเท่าที่ดิฉันอ่านข้อความด้านบนบอกให้นิ่งเข้าไว้ถูกค่ะเพราะดิฉันก็โง่ไปโวยวายแต่สุดท้ายดิฉันก็ผิดเลยพยามคิดว่าเวรกรรมมันมีจริงถ้าเค้าดีจริงคงไม่ทำแบบนี้แต่นั่งมองลูกทีไรก็อดคิดไม่ได้ ปรึกษาเพื่อนทุกคนก็ปลอบใจว่าเค้าแค่หลงอย่าคิดมากแต่นั่งคนเดียวไม่ได้ ดิฉันไม่รู้นะว่าดูถูกอาชีพนี้รึป่าว แต่ตัวดิฉันก็เป็นพนักงานของรัฐมีศักศรี ส่วนสามีไม่ได้ทำงาน ไม่รู้ว่าคนสมัยนี้อยากร่วมเพศก็ทำได้ง่ายๆ ใครมีเรื่องแบบนี้แชกันนะคะ อยากรู้ว่าคนอื่นเค้าจะทำไง

Tags:
Guest
4714
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 21:49 น »

เราตกอยู่ในฐานะจำเลย เรากับแฟนรักกันมากตอนเรียนมหาลัย เขาเป็นทุกสิ่งของเราด้วยความห่างไกลเมื่อเขาจบการศึกษาก่อน มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้ามาในชีวิตที่เขากำลังสบสน แล้วก็ผูกมัดด้วยการมีลูกให้ต้องรับผิดชอบเขาสารภาพว่าชีวิตเขายิ่งกว่าตกนรก ยิ่งกว่าติดตาราง ชีวิตหยุดนิ่งอยู่กับที่ จะกลับมาหาคนรักก็ละอายใจไม่กล้าแม้แต่จะบอกลา เราจากกัน 30 ปีเจอกันวันนี้เขาขอโทษที่ทำให้เสียใจ สาบานต่อหน้าพระว่าเขายังรักที่สุดไม่มีผู้หญิงคนไหนในชีวิตที่เขาไม่เคยลืมแม้สักวันเดียว เขาอทิษฐานต่อหน้าพระให้เราสองคนได้ครองรักกันสักครั้งในยามแก่เฒ่า แม้สังขารจะไม่มีเรื่องทางเซกส์แล้วก็ตาม ขอได้รัก ได้ให้ความอบอุ่นซึ่งกันและกันในวันเวลาที่เหลืออยู่ เขาให้เวลาครอบครัวมา 30 ปีแล้วดูแลทุกคนอย่างดีจนดูแลตัวเองได้อย่างมั่นคงแล้วเขาขอมีเวลาของชีวิตเขาบ้าง เขาจะพูดเรื่องนี้กับครอบครัวเขา............ ตอนนี้ฉันก็ไม่มีใคร ไม่มีภาระใด หน้าที่การงานธุระกิจก้าวหน้า ............ถ้าเป็นคุณจะตอบเขาว่าอย่างไร นี่คือชีวิตจริงของฉัน เขา อายุ 59 ฉัน 49

Tags:
Guest
คนถูกทิ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 21:52 น »

ดีนะคะที่สามีเข้าข้างคุณ

Tags:
Guest
ขอเป็นกำลังใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 22:19 น »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ต่อไปก็จะดีเอง q*014

Tags:
Guest
จีน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 22:23 น »

เชื่อมั่น ตั้งมั่น และ ยืดมั่นในการทำความดี เชื่อเถอะค่ะ ความดีต้องชนะความชั่ว ไม่มีใครมองเห็นแต่สวรรค์มองเห็น พระเจ้าท่านรับรู้และดูแลคุณคนชั่วพวกนั้นต้องได้รับการตอบแทนจากพระองค์ ฉันเชื่อค่ะ ? แล้วคุณล่ะคะ

Tags:
Guest
อยากระบาย
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 9 ม.ค. 11, 23:07 น »

ตอนนี้ ดิฉันก็กำลังประสพกับเรื่องครอบครัวเก่าของสามีค่ะ ดิฉันกับสามีอยู่ด้วยกันมาเข้า 5 ปีแล้วค่ะ ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือผู้หญิงคนเก่ากับลูกของเขากำลังพยายามมาก่อกวนตลอด แถมยังมีพวกผู้หญิงหน้าด้านที่โรงานของสามีดิฉันอีกที่จ้องอยากหลับนอนกับสามีดิฉัน ดิฉันได้ถามสามีของตัวเองว่าจะเอายังงัย เขาบอกว่าไม่อะไรอย่าคิดมาก แต่พฤติกรรมของเขาเปลี่ยนไปมาก เพราะทุกสิ่งที่ดิฉันเคยได้ก็ไม่ได้แล้วทุกอย่างแม้กระทั่งเวลาที่เขาจะอยู่กับดิฉันตลอดวันหยุด ทุกวันนี้เขากับไปมีให้กับพวกตนอื่นมากกว่า ดิฉันอยากเลิกกับเขา แต่ดิฉันคงลำบากมากกว่านี้ เพราะดิฉันเชื่อสามีมาโดยตลอดว่าให้อยู่บ้านไม่ต้องไปทำงานอะไร ให้ดูแลตัวเขาให้ดีพร้อมก็พอ พอเวลาเปลี่ยนอะไรๆก็เปลี่ยนไปทุกอย่าง แต่ก็ไม่สำคัญเท่ากับความคิดและหัวใจของสามีของเราเองเปลี่ยนไป ใช่มั้ยค่ะ เฮ้อชีวิต?

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 10 ม.ค. 11, 00:41 น »

ก้อผู้หญิงสมัยนี้มันหน้าด้านงัยคะ รู้ว่าเค้ามีลูกมีเมียแล้วก็ยังจะเอา สามีดิฉันก็โดนผู้หญิงหน้าด้านแย่งไปเหมือนกัน มันทำงานอยู่ปั๊ม Thai Oil ศรีราชา เป็นเสมียนชื่อทัช พี่เป็นพยาบาล พี่มันก็แย่งผัวเค้ามา ดูสิมันเลวกันทั้งตระกูลจริงๆ

Tags:
Guest
อืม
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 10 ม.ค. 11, 09:22 น »

เราตกอยู่ในฐานะจำเลย เรากับแฟนรักกันมากตอนเรียนมหาลัย เขาเป็นทุกสิ่งของเราด้วยความห่างไกลเมื่อเขาจบการศึกษาก่อน มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้ามาในชีวิตที่เขากำลังสบสน แล้วก็ผูกมัดด้วยการมีลูกให้ต้องรับผิดชอบเขาสารภาพว่าชีวิตเขายิ่งกว่าตกนรก ยิ่งกว่าติดตาราง ชีวิตหยุดนิ่งอยู่กับที่ จะกลับมาหาคนรักก็ละอายใจไม่กล้าแม้แต่จะบอกลา เราจากกัน 30 ปีเจอกันวันนี้เขาขอโทษที่ทำให้เสียใจ สาบานต่อหน้าพระว่าเขายังรักที่สุดไม่มีผู้หญิงคนไหนในชีวิตที่เขาไม่เคยลืมแม้สักวันเดียว เขาอทิษฐานต่อหน้าพระให้เราสองคนได้ครองรักกันสักครั้งในยามแก่เฒ่า แม้สังขารจะไม่มีเรื่องทางเซกส์แล้วก็ตาม ขอได้รัก ได้ให้ความอบอุ่นซึ่งกันและกันในวันเวลาที่เหลืออยู่ เขาให้เวลาครอบครัวมา 30 ปีแล้วดูแลทุกคนอย่างดีจนดูแลตัวเองได้อย่างมั่นคงแล้วเขาขอมีเวลาของชีวิตเขาบ้าง เขาจะพูดเรื่องนี้กับครอบครัวเขา............ ตอนนี้ฉันก็ไม่มีใคร ไม่มีภาระใด หน้าที่การงานธุระกิจก้าวหน้า ............ถ้าเป็นคุณจะตอบเขาว่าอย่างไร นี่คือชีวิตจริงของฉัน เขา อายุ 59 ฉัน 49
คุณเข้าใจคำว่าไม่ใช่เนื้อคู่กันมั๊ยคะ ...ต่อให้คุณรักกันปานจะขาดใจตายแต่มันไม่ใช่เนื้อคู่กันมันก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน แค่เสี้ยวเวลาที่แฟนคุณห่างคุณแป๊ปเดียวเขาก็มีผู้หญิงอื่นแล้ว มันหมายถึงอะไร คุณลองนึกดูดีๆ อย่ามาอ้างว่าตอนนั้นสับสนเลยค่ะ เพราะมันคือกรรม เกิดผลจากการกระทำ แฟนคุณต้องรับผิดชอบและเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องรับผิดชอบไปตลอดชีวิต ชาตินี้คุณกับแฟนคุณไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วควรจะต้องปลงและทำใจ อายุของคุณก็เข้าไปบั้นปลายของชีวิตแล้วจะต้องการอะไรที่ทำแล้วมันผิดทำนองคลองธรรมอีกเหรอคะ อีกไม่นานก็ต้องตายจากกันไปอยู่ดี ถึงเวลานั้นให้คนนึกถึงคุณแต่เรื่องดี ๆ เถอะค่ะ อย่าให้เขาแช่งเขาด่าจนวันสุดท้ายของชีวิตเลย ขออภัยนะคะถ้าคำพูดอยาจจะไม่ถูกใจคุณ q*015
Tags:
Guest
gie gie
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 10 ม.ค. 11, 10:25 น »

ดิฉันก็เจอคล้ายๆ กัน ถูกค่ะ ใครโวยวายก่อนคนนั้นผิด ซึ่งดิฉันก็เฉยมาตลอดทั้งที่ระแคะระคาย เขาเป็นเพื่อนร่วมงานกันค่ะ จากวันที่ผู้หญิงคนนี้เข้ามาทำงานแฟนดิฉันเปลี่ยนไปพูดถึงผู้หญิงคนนี้ให้ดิฉันฟังทุกวัน ชื่นชมเขามาก บางครั้งดิฉันถามคำถามธรรมดาก็โวยวายหาว่าดิฉันเช็กเขาไม่เชื่อใจเขา ดิฉันอดทนมาตลอดไม่โวยวาย รักเขาดูแลเขาให้มากกว่าเดิม และแล้วผู้หญิงคนนั้นก็ทนไม่ได้กลับเป็นฝ่ายลุกขึ้นมาหึงหวงและโวยวายเอง ถึงตอนนี้ดิฉันเลยคุยกับแฟนว่าจะเอายังไง เขาเลือกดิฉันค่ะ อดทนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ

Tags:
Guest
ระทมทุกข์
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 10 ม.ค. 11, 11:11 น »

q*021 ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ และทุกคำแนะนำค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่เจอะเจอเรื่องคล้ายๆกัน สำหรับผู้ที่เจอปัญหาแบบตรงข้าม คงต้องคิดนะค่ะ ดูดิฉันเป็นตัวอย่างนะคะ ว่า ภรรยาของคนที่คุณรัก(มากจนไม่รู้จะหยุดรักยังไง)เค้าจะทุกข์ใจขนาดไหน แล้วมองกลับกันนะคะว่าถ้าคุณเป็นฝ่ายถูกแย่งบ้าง ความทุกข์ก็จะมากกว่าที่คุณไปแย่งเค้ามานั้นหลายเท่าตัวค่ะ ตั้งสติให้ดีๆค่ะคิดถึงใจเค้าใจเราค่ะ อย่าเห็นแก่ตัวค่ะ

Tags:
Guest
นา
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 10 ม.ค. 11, 20:50 น »

เวลาอ่านปัญหาของคนอื่นเราสามารถวิเคราะห์ได้ว่าที่ถูกต้องควรเป้นอย่างไร ควรทำใจอย่างไร ควรปฏิบัติอย่างไร แต่พอปัญหาเกิดขึ้นกับตัวเอง มันยากที่จะทำตามในสิ่งที่ถูกที่ควร กลับทำตามใจตัวเอง ยังเป็นคนอยู่ไม่ได้เป็นมนุษย์ มีกิเลส ตัณหา หลงผิด ถ้าคนเป็นมนุษย์ได้เมื่อไรสังคมคงไม่วุ่นวายอย่างนี้ แต่มีบางคนลุแก่โทสะเกินไปที่นำชื่อมาโพสประจาน ยังเป็นคนอยู่ก็ต้องสู้กับคน ถ้าคุณเป็นมนุษย์เมื่อไหร่สามีคุณจะกลับเร็วขึ้น ไม่เชื่อลองดู

Tags:
Guest
40 เหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 10:33 น »

ดิฉันก็มีปัญหาเหมือนกัน

แฟนเก่าซึ่งแต่งงานไปแล้ว ดิฉันก็มีสามีแล้ว แกต่แฟนเก่าไม่ยอมเลิกที่จะรักดิฉันเลย เค้ารักดิฉันมาก ที่เค้าแต่งงานเป็นเพราะดิฉันมีสามีดิฉันแล้ว แล้วเลือกสามีดิฉันแล้ว ดิฉันคิดว่าสักวันแฟนเก่าคงลืมดิฉันได้

แต่เปล่าเลย เค้ายังรักดิฉันมาก รักมากจนทนทุกสิ่งทุกอย่างที่ดิฉันพยายามจะให้เค้าเลิกรักดิฉันได้ จนเพื่อนสนิทในกลุ่มรู้ และสงสารแฟนเก่าดิฉันมาก

คำตอบเดียวที่แฟนเก่าดิฉันบอกฉันคือ ต้องตายจากกันเท่านั้นถึงจะทำให้เค้าทำใจได้

สำหรับดิฉั้น ก็ยึดธรรมะของพระพุทธเจ้าเข้ามารักษาใจ รวมทั้งสอนให้แฟนเก่าดิฉันให้หันมาศึกษาธรรมะด้วยกัน เพราะดิฉันเลือกทางเดินสายธรรมแล้ว สามีดิฉันก็เดินสายธรรมตามดิฉันด้วย

เชื่อเถอะ ธรรมะรักษาใจได้จริงๆ และยั่งยืนกว่าสิ่งใดๆในโลก

หนทางที่จะปลอดภัยจากรักนั้นไม่มี มีหนทางเดียวคือ ไม่รัก

Tags:
Guest
alone
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 10:45 น »

เคยเจอเหตุการณ์เช่นเดียวกันเลยค่ะ พอดีบังเอิญเดินไปได้ยินเค้าคุยโทรศัพท์ เลยยืนแอบฟังจนรู้ว่าเป็นแฟนเก่า แล้วประโยคมราได้ยินแล้วทำให้ปรี๊ดแตกก็คือ "ก็เรารักกัน" บอกตามตรงวินาทีนั้นทำอะไรไม่ถูกเลย จนทุกวันนี้นังไม่รู้จะสรุปกับตัวเองอย่างไรดี เพราะยังจับไม่ได้คาหนังคาเขา

Tags:
Guest
alone
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 10:50 น »

เคยเจอเหตุกาณณ์เหมือนกันค่ะ พอดีเดินไปได้ยินสามีคุยโทรศัพท์ ด้วยความที่เค้าชอบปิดบังเลยต้องแอบฟัง แล้วก็ได้รับรู้ว่าเค้ากำลังคุยกับแฟนเก่า ด้วยสำเนียงที่มีความสุขเหลือเกิน แล้วประโยคหนึ่งที่ทำให้ปรี๊ดแตกมากๆคือ "ก็เรารักกัน" บอกตามตรงทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ จนทุกวันนี้ยังหาทางออกให้กับตัวเองไม่ได้เลยจะทำไงดี เราก็ยังจับไม่ได้คาหนังคาเขา เพราะสามีจะแอบซ่อนทุกอย่าง วางแผนอย่างดี โทรศัพท์ก็ลบเบอร์ทิ้ง เหนื่อยใจ

Tags:
Guest
คนๆหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 11:35 น »

อ่านเรื่องของทุกคนแล้ว รู้สึกเห็นใจนะคะ
อยากจะบอกว่า ทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าเราคิดเสียว่า มันไม่ใช่ของเรา สิ่งใดๆล้วนไม่ใช่ของเรา การที่เราคิดว่าเราเป็นเจ้าของเขา เป็นเจ้างของในสิ่งที่เรารัก นั่นจะทำให้เราเกิดทุกข์ ทางที่หลุดพ้น คือ
1.ทำใจ คือ มองเห็นเขามีความสุข นั่นคือสุขของเรา เมื่อเรารักเขา เราก็ยินดีในสิ่งที่เขารัก
2. ตัดใจ คือ เลิกเกี่ยวข้องกับเขา ทั้งทางกายและจิตใจ คือ ปล่อยเขาไป
ในเมื่อเขารักกัน ก็ปล่อยให้เขารักกันไป เราบอกเขาไปว่าเราตัดใจได้แล้ว ส่วนเขาตัดใจจากเราได้หรือไม่ นั่นคือเรื่องของเขา แต่นี่คือเรื่องของเรา ขอจบชีวิตคู่กับเขาแค่นั้น
ถ้าเราเลือกที่จะครองคู่กัน เขาก็ควรทำตัวให้สมกับความเป็นสามีภรรยา แต่ถ้าหากเขายังต้องการอิสระ ไม่ว่าจะเรื่องใดๆก็ตาม ก็แยกกันไป ต่างคนต่างมีอิสระเต็มที่ ถ้าเขาบอกว่ารักคุณ ไม่ต้องการแยกจากคุณ นั่นคือความเห็นแก่ตัวของผู้ชาย มักมาก ไม่รู้จักพอ จำไว้ว่า ถ้าคุณมีเขาแล้วคุณยังรู้สึกเหมือนอยู่ตัวคนเดียว คุณจะมีเขาไปเพื่ออะไร คุณอยู่คนเดียว มีอิสระในการทำสิ่งต่างๆได้มากมาย ไม่มีข้อห้าม แต่ถ้าคุณยังมีเขาอยู่ ชีวิตคุณก็จะเหมือนจมปลัก ติดคุกอยู่อย่างนั้น
ไม่ว่าใครก็ตาม ถ้ามีจิตใจเป็นอย่างอื่นแล้ว ทำตัวไม่เหมือนเดิมแล้ว เขาปล่อยใจไปรักคนอื่นมากกว่าเราแล้ว ยากที่จะเรียกกลับคืน
เราจึงควรปล่อยเขาไป เป็นดีที่สุด
ทางพระที่ว่านั้น คือการทำใจ และตัดใจจากความห่วงหา อาทร รูป รส กลิ่นเสียงนั้น
ขอให้โชคดีค่ะ เรื่องบางเรื่อง ควรเด็ดขาด ค่ะ

Tags:
Guest
ธัญพร
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 12:04 น »

เป็นเหมือนกันค่ะทตอนแรกอยู่ด้วยกันพอดิฉันท้องลุกคนที่สองก็ย้ายมาอยู่กับแม่ ย้ายมาได้ไม่เท่าไร สามีดิฉันกลับไปหาแฟนเก่า บอกว่าที่กลับไปเพราะลูกและเมีย ที่แรกก็เชื่อ แต่พอหลังมันไม่ใช้เพื่อลุกและเมีย แต่ที่เค้าทำไปเพราะตัวเค้าเองต่างหาก เค้าไม่อยากมีพันธะ อยากมีอิสระ และที่สำคัญเค้ายังรักกันอยู่ เค้าทำกับดิฉันได้ ทั้งทั้งที่ลูกอยู่ในท้อง แต่ตอนนี้ดิฉันทำใจได้แล้ว หย่าขาดจากกันแล้วค่ะ เพราะดิฉันมีลูกที่น่ารัก ถึงสองคน ไม่มีใครต้องการฉันได้มากเท่าลูกของดิฉันอีกแล้ว ฝากถึงผู้หญิงทุกคนที่เป็นเหมือนดิฉัน ด้วยน่ะค่ะ อย่าแคร์กับผู้ชายที่ไม่จริงใจกับเรา เราเลือกทางที่จะดำเนินต่อเองได้ พระธรรมเป็นที่พึ่งของเราค่ะ เป็นกำลังใจให้ทุกคน

Tags:
Guest
อดทน
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 13:27 น »

มีเหมือนกันเพราะ..อดีตเมียเก่ากะลูกของเค้าชักเริ่มจะเข้ามาวุ่นวายในชีวิตเรามากเกินไปละ...เลิกเลยดีไหม..เครียดเหมือนกัน

Tags:
Guest
ชะตากรรมเดียวกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 14:00 น »

หนูเจอแบบพี่เลยค่ะ แต่หนูทำใจไม่ได้เพราะหนูเวลารักใครแล้วเราก็เชื่อใจ คิดว่าดูดีแล้ว เราก็เต็มที่อยู่แบบเชื่อใจมีความสุจ แต่พอวันนึงที่ได้รู้ความจิง หนูคิดว่าตัวเองจะโวยวาย แต่สุดท้ายหนูก็เดินออกไป เพราะคงกลับไปใช้ชีวิตกลับเหมือนเดิมไม่ได้ เพราะหนูคงไม่สามารถไว้ใจให้เค้าได้อีกแล้ว แต่หนูก้อภัยให้เค้านะคะ ไม่โกดไม่เกลียด แต่ก็อยู่กันไปทุกข์ใจเปล่าๆ หนูเข้าใจความรู้สึกพี่เลยค่ะ เป็นกำลังใจให้พี่นะคะ อยู่คนเดียวกับธรรมะก็สงบดีค่ะ ตอนนี้หนูก็มีความสุข ไม่ต้องเป็นกังวลดีถึงจะเหงาบ้างแต่ธรรมะก็ช่วยได้ดีค่ะ

Tags:
Guest
พิตต้า
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 14:09 น »

คุณทำดีแล้วคะ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งในเมื่อเรารู้ว่าเขาไม่ดีเรื่องอะไรเราจะให้คนที่ดีๆอย่างเราลดตัวลงไปยุงกับของไม่ดีพวกนั้น q*011คนไม่มียางอาย q*018

Tags:
Guest
ลูกผู้หญิงด้วยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 15:10 น »

ดิฉันก็เป็นเหมือนกัน ดิฉันอยู่กับสามีมา 5 ปี และ ตอนที่ดิฉันท้องได้9เดือนจับได้ว่า สามีแอบมีอะไรกับผู้หญิงคนอืนที่ทำงานเดียวกัน ดิฉันโทรไปหามัน และถามมันว่า รู้ไหมว่าเขามีเมีย และฉันก็ท้องอยู่ มันตอบว่ารู้ แล้วถามมันอีกว่า แล้วมายุ่งกับผัวกูทำไม อยากได้นักเหรอ มันเงียบ..รู้ไหมตอนนั้นอยากจะตบมันนักถ้ามันอยู่ต่อหน้านะ และผู้หญิงคนนั้นมันก็หน้าด้านรู้ว่า เขามีเมียแล้ว และกำลังท้องอยู่มันก็ยังจะเอา... ยังไม่จบพอดิฉันคลอดลูกมา มันยังไม่เลิก มันพูดกับสามีดิฉันว่าเลิกกับเมียพี่ได้ไหม มาอยู่กับมัน เดี๋ยวลูกสาวของพี่หนูเลี้ยงให้ อยากรู้ว่าจิตใต้สำนึกมันไม่มีเหรอ จบการศึกษามาก็สูง พ่อแม่ไม่เคยสั่งสอนเลยเหรอ...ถ้าหาผู้ชายไม่ได้ และอยากนักละก็...ข้างถนนนะมีตั้งเยอะ... ตอนนี้สามีดิฉันบอกว่ากำลังจะแต่งงาน มันทำอย่างไรกับดิฉันขอให้ส่งกลับไปหามันบ้าง..สาธุ

Tags:
Guest
มะจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 15:22 น »

เขาแอบติดต่อกัน ไปเที่ยว ไปไหนมาไหนด้วยกันโดยที่เราไม่รู้ พอเราจับได้ก็พูดข้างๆคูๆทั้ง ผู้หญิงและผู้ชาย เจ็บใจมากเขา 2 คนทำกับเราอย่างนี้ได้อย่างไร ในกระเป๋าเงินก็มีรูปเขาอยู่ทั้งๆที่ตัวเองก็มีครอบครัวเป็นเรื่องเป็นราวแล้ว เขาไม่ได้เลิกกันเด็ดขาด ถ้ายังรักกันก็น่าจะบอกเราให้เข้าใจ ณ. ปัจจุบันสามีก็ไม่เคยลืมเขา เหมือนจมอยู่กับอดีต เรารู้สึกแย่มาก บางครั้งเขาเฉยชา มากๆ เราอยากเลิกกับเขา แต่เราทำไม่ได้ เราจะทำยังไงดี ให้เขาจมอยู่กะอดีตของเขาต่อไป

Tags:
Guest
Jeb Jai
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 15:24 น »

ฉันเป็นอีกคนที่เจอปัญหาความรัก..แต่เป็นรักที่ผิด และตอนนี้ฉันกำลังถอยออกมา ฉันกับเค้าเราไม่ได้เริ่มต้นที่ความรัก เค้าขืนใจฉัน แต่หลังจากนั้นเค้าก็ทำตัวเป็นคนดี เอาใจใส่ฉันเสมอมา จนฉันใจอ่อนยอมคบกับเค้า และเราก็รักกันมาก จนเพื่อนๆที่ทำงานถามหาข่าวดีกันใหญ่ ผ่านไปเกือบปี จนกระทั่งมีผู้หญิงคนนึง มาด่าฉันที่ทำงานว่า ฉันหน้าด้าน แย่งผัวชาวบ้าน ตอนนั้นฉันอายเพื่อนร่วมงานมาก ลาพักร้อนไป 2 อาทิตย์ ฉันถามเค้า คำตอบที่ได้คือ เค้ากำลังจะเลิกกัน แต่เมียเค้ากำลังท้องลูกคนที่ 2 เค้าขอร้องให้ฉันอดทนสักพัก เค้าจะจัดการเรื่องทุกอย่างเอง เค้าบอกว่ารักฉันมาก ไม่อยากเสียฉันไป...จนเดี๋ยวนี้ ลูกเค้าคลอดได้ ปีกว่าแล้ว ก็ไม่มีไรคืบหน้า เค้ายังคงอ้อนวอนให้ฉันอดทน ทุกอย่างเค้ากำลังจัดการอยู่ เมียเค้าก็โทรมาด่าฉันทุกครั้งที่เค้าโทรหาฉัน แต่ตอนนี้ฉันหมดความอดทนแล้ว ฉันตัดสินใจจะจบทุกอย่าง ให้เค้าอยู่ของเค้าไป ทุกวันนี้ฉันพยายามคิดถึงแต่สิ่งแย่ๆของเค้า จะได้ลืมเค้าสักที ฉันเชื่อว่าถ้าไม่มีผู้ชายเลวๆแบบนี้ในชีวิต ชีวิตฉันจะสบายขึ้นอีกเยอะ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังเจ็บปวดกับความรัก สักวันเราจะผ่านมันไปได้ เชื่อสิค่ะ

Tags:
Guest
เมเม่
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 20:06 น »

เป็นกำลังใจให้นะคะ อดทนเข้าไว้ ทุกสิ่งล้วนเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ค่ะ

Tags:
Guest
T&T
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 22:00 น »

ดิฉันแต่งงานมา 20 ปีก็เกิดเหตุการณ์แบบนี้เลย ไปพบเมล์เขาเขียนถึงคนรักเก่า ใช้คำหวานมาก เรียกผู้หญิงคนนั้นว่า "สุดที่รัก" "ที่รักจ๋า" หลังๆเรียก" เมียสุดที่รัก" มีการนัดพบกันหลายครั้งเวลาผู้หญิงไปราชการที่กทม.(ผู้หญิงเป็นผอ.จบ ด๊อกเตอร์ อยู่ขอนแก่น)มีเบอร์มือถือที่ใช้ติดต่อกันเฉพาะ 2 คน จับได้ เขาบอกว่าพูดคุยเพื่อปลอบใจผู้หญิงที่สามีเขานอกใจทำใจเถอะนะค่ะ ผู้หญิงบ้างคนไม่รู้จักพอ ทั้งๆที่ตนเองก็ถูกสามีนอกใจ ยังมาทำกับคนอื่นให้เขาเจ็บปวดเหมือนตนเอง การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย วุฒิภาวะก็ต่ำ ที่สำคัญเป็นผอ.เป็นอาจารย์ ทำเช่นนี้แล้วจะไม่ให้สังคมเราแย่ลงได้อย่างไร ร้องเรียนไปต้นสังกัดก็ช่วยเหลือกันเองอีก เราก็เครียดเอง ใช้ธรรมะทำใจเราให้สงบดีกว่า กรรมที่ก่อเขาต้องได้รับในสักวันแน่นอนค่ะ เมื่อใจเราสงบแล้วเราก็สุขใจ

Tags:
Guest
ฉัน
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 22:45 น »

ฉันเหมือนกันคะ แต่สามีฉันเป็นฝรั่งค่ะ เมื่อก่อนยอมรับว่าเจ็บมาก และก็ขี้โวยวายด้วยจับผิดแฟนตลอด และเค้าก็ทำอย่างเราคิดจริงๆ ไม่ยอมเลิกกับเราและไม่ยอมลืมภรรยาเก่า เจ็บมากเลยค่ะ ไม่เคยมีปัญหาหรือโทรหาเค้าเลย นานๆ จะพูดทีคือคุยจากโทรศัพท์แฟนต่อหน้าแฟนว่ามันอะไรหนักหนาถึงลับๆ ล่อๆ ทั้้งที่เค้ามีสามีใหม่ไม่รู้ต่อกี่คน เราเคยเห็นแมสเสสตลอดเลยเจ็บมากๆ เคยถามเค้านะว่าคุณยังรักเธอรึเปล่าบอกไม่ ถามหล่อนพี่ไม่มีอะไรแค่เพื่อนกัน คิดในใจนะเพื่อนแล้วนอนด้วยกันเหรอ ทุกครั้งที่มีปัญหากับแฟน หล่อนจะรับรู้ตลอด และ โทรมาพูดว่าสงสารเรายังไม่ทันเกมส์แฟน ทุกครั้งที่เราออกจากบ้านจะโทรมาถามเราอย่างเป็นมิตรและอยู่ไหน นึกว่าเราอยู่ข้างนอก พอเราบอกว่ายังอยู่กับแฟนอยู่ หล่อนก็โกรธแฟนเรา เราเลยขอคุยอย่างเปิดอกแบบลูกผู้หญิงว่าจะเอาอย่างไร อยากกลับมาคืนดีกับแฟนไหม เค้าบอกว่าไม่ เพราะมีแฟนใหม่แล้วและเอาใจทุกอย่าง และก็เป็นแม่ของลูกแฟน แต่ล่าสุดพอเราและแฟนจะแต่งงานโทรมาร้องห่มร้องไห้บอกรักแฟนเราที่โทรศัพท์แฟนแต่คนที่รับคือเราเพราะแฟนเราให้ฟัง พรรณนามากมายจนเราอดไม่ได้ขี่เกียจฟังเลยพูด พูดแทรก เค้าคงอายมั้งตอนนี้ก็เงียบแล้ว ถ้ามาอีจะโทรไปหาสามีเค้าเลยแหละ เธอทำตัวเหมือนคลื่นใต้น้ำทั้งๆ สามีเราตอนนี้ก็ดีแล้ว แต่เค้ายังคงคิดว่าเค้าหละ เจ็ดปีแล้
เขียนเยอะไป ระบายค่ะ

Tags:
Guest
jub
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 13 ม.ค. 11, 23:10 น »

เป็นอีกคนที่โดนคะแฟนเก่าไม่ยอมเลิกล่าชอบอ้างว่าลูกไม่สบายตลอดแล้วยังบอกว่าลูกอยากไปนอนด้วย แฟนเก่า(ชิดชไม บุญชลอ) ชอบเอาลูกมาผูกมัดตลอดทั้งๆที่เราก็ให้เงินใช้ หนี้เก่าเขาก็ไม่เคยช่วยแถมอยากได้แต่เงินคือมีอะไรเรื่องเงินครอบครัวเขาจะโทรมาหาแฟนตลอดจนเราอยู่ด้วยกันไม่สุข แฟนก็บอกเลือกเราแต่ต้องรับผิดชอบลูก เขาหลอกให้แฟนไปหาลูกให้แฟนนอนด้วยแล้วก็ปล่อยท้องอีกเขาก็มาเรียกร้องเงินไปทำแท้งแฟนก็ให้แต่เขาปิดเราบังเอิญมีคนมาเล่าให้ฟังเราทนไม่ได้เลิกกับแฟนเลยแล้วเขาก็ตามเรากับมาบอกว่าไม่ได้รักแฟนเก่าแล้วไม่ได้คิดอะไร บางทีพี่ชายของผู้หญิงคนนั้นก็โทรตามแฟนไปหาน้องสาวเขาฟังแล้วทุเรศไหมคะ ตอนนี้ฉันก็แยกกันอยู่เรียบร้อยแล้วคะเพราะเบื่อเหตุผลเดิมๆของแฟน

Tags:
Guest
เหยื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 14 ม.ค. 11, 08:44 น »

ฉันก็เป็นอีกหนึ่งของความเจ้าชู้ของผู้ชาย
เค้าบอกฉันว่าโสดไม่มีใคร ไม่เจ้าชู้ ที่ทำงานเก่าเค้ามีสาวๆสวยๆมากแต่เค้าก็ไม่สนใจ ฉันก็โง่เชื่อเค้า
แต่แล้ววันนั้นก็มาถึง ฉันจับได้ว่าเค้ามีอะไรกันคนที่ทำงานเดียวกันฉัน ฉันก็โวยวายตามจิกตลอด
ฉันทำอะไรไม่ถูก ได้แต่นึกโทษตัวเองที่โง่ไปเชื่อคำพูดของเค้า
ฉันขอให้เค้าเลือก ถ้าเลือกฉันก็ต้องเลิกกันคนนั้น แล้วเค้าก็เลือกฉัน
เลือกด้วยการยังแอบไปไหนมาไหนกันคนๆนั้นมีอะไรกัน
ฉันจับได้นับครั้งไม่ถ้วน
ฉันถามว่าทำไมเค้าบอกว่าคนนั้นบอกว่าจะฆ่าตัวตาย
ฉันจึงถามคนนั้นว่ารู้มั๊ยว่าฉับคบกันอยู่ คนๆนั้นตอบว่ายังงัยรู้มั๊ย "รู้แต่จะเอาจะทำไม" แล้วก็ให้ดูข้อความที่ส่งหากัน ยังรักอยู่เหมือนเดิม ฯลฯ
ฉันบอกเค้าว่างั้นเราก็เลิกกัน เพราะฉันคงทนไม่ได้ เห็น+ได้ยินทุกวันมันไม่ไหว
เค้าทำยังงัยรู้มั๊ย ไม่ให้ไปไหนไม่ให้มีใคร ประมาณหมาหวงก้าง
ฉันไม่รู้จะทำยังงัยดีแล้ว

Tags:
Guest
เจอมาเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 14 ม.ค. 11, 09:05 น »

q*009 เจอมาบ่อยร้องไห้จนตอนนี้แทบไม่มีน้ำตาแล้ว เสียใจจนมันคล้ายกลายเป็นไร้ความรู้สึกไปแล้ว เขาโกหกเราตลอดเวลาที่ผ่านโกหกเพื่อให้เรารู้สึกดีเหรอ หรือว่าเพราะอะไร ทุกครั้งที่มีปัญหาเราจับได้ เขาก็หาว่าเราโวยวาย แต่เคยคิดบ้างมั้ยว่าเราจะรู้สึกอย่างไร ความผิดหวังมันทำให้เราเข้มแข็งหรือว่าเราจะเคยชินกับมันแล้ว ถ้าเราตัดใจได้ง่ายก็คงดี แต่มันยากมากที่จะตัดใจ เขายังอยู่กับเรายังบอกว่ารักเรา มันเหมือนเรากำลังหลอกตัวเองว่าเรามีความสุข

Tags:
Guest
คนช้ำๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 14 ม.ค. 11, 09:19 น »

q*009 ฉันรักเธอมาก ทั้งที่รู้ว่าเธอโกหก เจ้าชู้แต่คิดว่าแค่เล่น ๆ เท่านั้น ฉันเหมือนคนหลอกตัวเอง แต่เขาก็ยังอยู่กับฉันยังบอกรักฉัน แต่พอมีเรื่องขึ้นมาเขาจะโวยวายใส่อารมณ์ เสียงดัง หรือแทบจะฆ่ากันเลย ฉันร้องไห้แทบทุกวัน จนวันนี้แทบไม่มีน้ำตาแล้ว หรือว่ามันจะชินชา เหมือนไร้ความรู้สึก แต่ฉันยังรู้สึกเหมือนเดิมทุกการกระทำและสิ่งที่เจอวันยังอยู่ในหัวใจและสมองของฉัน เจ็บมากเพราะรักมาก ฉันอยากออกจากความรู้สึกแบบนี้แต่มันก็ทำไม่ได้ ตอนนี้เหมือนต้องทำใจให้ทุกอย่างผ่านไปเองเวลาจะพาแนข้ามผ่านทุกปัญหาไปเอง

Tags:
Guest
แม่น้องดรีม
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 14 ม.ค. 11, 09:49 น »

ไม่ว่าจะเป็นแฟนเก่า หรือผู้หญิงคนใหม่ ก็ต้องปล่อยวางค่ะ และทำใจ
อดทน สักวันหนึ่งถ้าเขาคิดได้ ต้องกลับมาหาเรา แต่ถ้าไม่ก็ต้องคิดเสียว่า
เราหมดเวร หมดกรรมต่อกันแล้ว ผู้หญิงสมัยนี้ ไม่สนใจแล้วค่ะว่าผู้ชายมีครอบครัวแล้ว หมดยุคจะแคร์แล้ว ดิฉันก็เจอค่ะ แต่ก็คิดถึงคำว่าอดทน
ต้องเข้มแข็ง ไม่อ่อนแอ เพราะเราต้องเป็นหลักให้ลูกค่ะ สู้เราไม่คิดมาก(คิดได้แต่อย่าคิดมาก) เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่า สักวันสามีต้องย้อนกลับมา และคิดได้ เชื่อค่ะว่าส่วนมากแล้วผู้ชายต้องคิดได้สักวัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม