หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: นามสกุล เทพหัสดิน ณ อยุธยา นี่มันยิ่งใหญ่ จริง ๆ  (อ่าน 170621 ครั้ง)
Guest
นานๆที
เรทกระทู้
« ตอบ #315 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*010 ได้อ่านข่าวพี่แม่น้องเลวเขาออกมาพูดหรือยัง
ลูกเขาไม่ผิดแต่รถตู้ผิด แก้ตัวเห็นๆ (สนใจว่าคนอื่นเขาจะเป็นยังไงบ้างไหม)พูดทำไมว่าลูกตัวเองไม่ผิด แหลชัดๆ ไม่แปลกใจเลยที่น้องเลวเขายังยืนเล่น BB ก้อแม่มันเป็นสะแบบนี้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ืีnu-ny
เรทกระทู้
« ตอบ #316 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:23 น »

q*015
ข่าวในวันแรกบอกคนขับ ซีวิค ก็บาดเจ็บสาหัสเข้า รพ.
ไหนมีรูปเล่น BB อยู่หน้ารถ ง่ะ
อย่างนี้ ข่าวก็เชื่อไม่ได้ อ่ะจิ ละไหนตำรวจไมไม่ดำเนินการ อะไร บ้าง
นามสกุลดัง หรอ ลูกเลยทำอะไรก็ไม่ผิด รวยละเลว
จิตใจคุณทำด้วยอะไรกัน
สำนึกถึง คนที่เขาต้องเสียคนรักไปบ้างสิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
secondary
เรทกระทู้
« ตอบ #317 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:25 น »

คนที่เสียชีวิตแต่ละคนเป็นบุคคลากรที่ดีและมีค่าทั้งนั้น ลองถ้าเหตุนี้เป็นลูกตาสีตาสาดิปานนี้นอนคุก ถูกซ้อม ประนาม สังคมไทยนี้แมร่ง ทุเรศพูดได้คําเดียว ลองคิดกลับกันถ้ารถตู้เปนคนชนcivicบ้างละปานนี้คนขับรถตู้คง....เห้อ และนายกบอกจะให้ความสําคัญกับคดีนี้กูจะรอดู เดี่ยวแมร่งก็เงียบจะทําอะไรได้นอกจากกู้เิงต่างชาติกับเอาคนมายืนร้องเพลงชาติในทีวี

Guest
secondary
เรทกระทู้
« ตอบ #318 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:27 น »

คนที่เสียชีวิตแต่ละคนเป็นบุคคลากรที่ดีและมีค่าทั้งนั้น ลองถ้าเหตุนี้เป็นลูกตาสีตาสาดิปานนี้นอนคุก ถูกซ้อม ประนาม สังคมไทยนี้แมร่ง ทุเรศพูดได้คําเดียว ลองคิดกลับกันถ้ารถตู้เปนคนชนcivicบ้างละปานนี้คนขับรถตู้คง....เห้อ และนายกบอกจะให้ความสําคัญกับคดีนี้กูจะรอดู เดี่ยวแมร่งก็เงียบจะทําอะไรได้นอกจากกู้เิงต่างชาติกับเอาคนมายืนร้องเพลงชาติในทีวี

Guest
ku.topza
เรทกระทู้
« ตอบ #319 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:28 น »

จากเหตุการณ์ที่ฟัง (ไม่รู้จิงเท็จ แต่เบื้องต้นละกัน)
1.รถตู้ผิด เพราะย้ายเลน รถทางเอกมาด้วยความเร็วสูง ทำให้เกิดการชน ถ้าคนขับซีวิดมีใบขับขี่ รถตู้ผิด อย่างไม่มีเงื่อนไข
2.แต่กลับกัน รถซีวิดขับโดยไม่มีใบขับขี่ ดังนั้น รถซีวิด ไม่ว่าจะผิดหรือถูก ยังไงก็ผิด
3.สรุปได้ ว่ารถซีวิด ต้องเป็น ผู้ผิดในภาวะจำยอม นะครับ ดังนั้นการให้ความเห็นว่า น้องเป็นฆาตรกร หรือ รบกวนความเป็นส่วนตัวของน้องที่สังคมกำลังทำอยู่ จัดว่าทำเกินไป
4. การที่สื่อปิดบังชื่อ-นามสกุล เพราะสงวนสิทธิ์ เพราะน้องเค้าเป็นเยาวชน ขนาดโจ๋ฆ่าข่มขืน ยังใช้นามสมมุติ แล้วนี้ คดีอุบัติเหตุ ทำไมพวกคุณจะเรียกร้องอะไรนักหนา รู้ไหมละเมิดสิทธิ์เค้า
5. รูปถ่ายใครก็รู้ ถ่ายต่างมุม ต่างเวลา มันก็อาจบิดเบือนได้ แยกแยะหน่อยนะครับ ว่ารูปถ่ายเชื่อไม่ได้ทั้งหมด เพราะเป็นแค่เฟลมเดียว
6. เวลาเกิดเหตุการณ์สมัยก่อน พวกคุณคุยโทรสับ แต่เดียวนี้ เค้าใช้บีบี ต่างกันตรงไหน เปิดใจกว้างหน่อย แล้วผมคิดว่า เค้าก็คงไม่ได้คุยเล่นหรอก อาจกำลังหาเบอร์โทร หรือ bb บอกใครสักคนที่สนิท
7. ที่ว่าเอาคนผิดมาทำผิด อย่าปล่อยให้ลอยนวล ผมว่าในกรณีนี้ เราไม่ได้จับฆาตรกรโรคจิต นะครับหรือฆ่าข่มขืน มันคือ อุบัติเหตุ ผมว่า การที่ให้ผู้เสียหายได้รับความช่วยเหลือ ได้รับเงินชดเชยค่าเสียหายอย่างเเหมาะสมน่าจะเป็นหัวใจของเรื่องมากกว่า ใครจะขับซีวิด สำคัญด้วยเหรอ (พูดตรงๆผมมองว่า ถ้าผมมีลูกแล้ว ลูกขับรถเกิดอุบัติเหตุ ผมก็คงไม่อยากให้ลูกผม เสียประวัติ ต้องคดีอาญาหรอกครับ ถ้าเค้าจะสลับคนขับก็เรื่องของเค้า อีกอย่างอย่าลืมนะครับ ว่าผิดโดยภาวะจำยอม แล้วมันเป็นอุบัติเหตุ )
8. มันไม่เกี่ยวกับตระกูลใหญ่หรืออะไร เป็นตระกูลผมก็ทำแบบนี้ คงไม่มีพ่อแม่ คนไหนบอกถ้าลูกขับรถชน แกชนแกก็จัดการเองละกัน ดังนั้นใจเขาใจเราครับ สำคัญที่ผู้เสียหายได้รับสมน้ำสมเนื้อ ตระกูลเค้าทำไงก็เรื่องของเค้า
9. สุดท้าย มันเป็นอุบัติเหตุนะครับ คือคงไม่มีใคร ที่...ว้าวันนี้อารมณ์ดีจัง ไปขับรถชนคนอื่นดีกว่า เผื่อจะมีให้มีคนตายเล่นๆ ถ้าพวกคุณมองใจกว้างๆ จะรุ้ว่า มันก็แค่คดีธรรมดา ที่เกิดได้กับทุกคน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #320 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:45 น »

เวปที่ให้มาโดนลบทิ้งไปแล้วคะ หรือไม่ก็ถูกเปลี่บนเป็นชื่อื่นไปแล้ว เสียดายเข้าไม่ทัน ความจริง กขจท น่าจะทำ shotcut เอาไว้นะคะ

Guest
ขอร่วมด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #321 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:46 น »

เพราะสังคมไทยป็นอย่างนี้ ประเทศไทยถึงได้เจริญลง เอื้อประโยคคนรวยคนนามสกุลดัง เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น บ่งบอกถึงสังคมที่แย่ลงมากๆ เด็กอายุ 16 ขับรถได้โดยไม่มีใบขับขี่ เจ้าของรถก้อแย่ให้ยืมขับได้ยังไง อย่างว่าถ้าเงินถึง ก้อรอดอย่างสบาย สงสารก้อแต่คนจน นามสกุลก้อไม่ดัง หาเช้ากินค่ำ คดีนี้คงเหมือนคดีอื่นที่แหละ มันคงลอยนวล ออกไป.....เหมือนทุกคืนถ้าเราใช้นามสกุลดังเราคงแย่ ถ้ามีคนในตระกูลทำตัวอย่างนี้ ตระกูลนี้คนดีก้อมี แต่คนทำไม่ดี ดันดังกว่า
ส่วนเรื่องประกัน ขสมก บอกได้งัย ถ้ารถตู้ผิดจ่ายอีก 1 ล้าน สรุปคดีนี้จะให้รถตู้ผิดใช่ปาว นามสกุลมันใหญ่จริงๆ ทำได้ทุกอย่าง
มันเป็นเด็กนรกชัดๆๆๆ

Guest
เชื่อเหอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #322 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:50 น »

อายุ 16 ถึง โดน ก้อ สถานพินิจ ได้ ไปคุก หรอก แล้ว ก้อ ไม่เคยต้องคดี ไม่ได้ หนี สุดท้าย ก้อ รอลงอาญา ไม่ว่านามสกุลไหน ก้อ แบบนี้แหละ กฎหมายไป ใจดี รู้ๆกันอยู่ อย่า เอานามสกุลมาเป็นประเด็นกันเลย

Guest
โมเม
เรทกระทู้
« ตอบ #323 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:53 น »

ถ้าเป็นสิบล้อ จอดไว้ข้างทางเฉยๆ ซีวิคขับมาชนท้าย แล้วตาย คนขับ สิบล้อ ถูกจับเห็นๆ เนื่องจาก จนๆๆๆ แล้วก็ จนๆๆๆๆ q*009

add
เรทกระทู้
« ตอบ #324 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:54 น »

อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ทุกที่ทุกเวลา เงินมา อำนาจ..มี ชีวีคนอื่นเลยไม่มีค่า..ในสังคมมนุษย์ ที่ยังขาดจิตสำนึกที่ดี..

Guest
ป้อม
เรทกระทู้
« ตอบ #325 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:54 น »

อย่าดูนามสกุลเลย ให้ดูความประพฤติ และความจริงใจ

Guest
หนูแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #326 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:55 น »

ไม่ใช่ญาติดูแล้วรู้สึกเสียใจกับญาติคนที่เสียชีวิตมาก และอยากให้น้องชีวิคผู้ปกครองหรือญาติช่วยออกมาแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วย บาปกรรมมีจริงๆๆนะค่ะ ไม่ต้องถึงชาติหน้าหรอก

Guest
หน่ายกับสังคมไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #327 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 09:59 น »

พวกคุณมีวิจารญาณการเสพข่าวกันแค่ไหน ถามตัวเองบ้างมั้ย สื่อหรือคนให้ข่าว มีส่วนที่รู้ความจริงเท่าไหร่ หรือจับโน้นมาผสมตรงนี้ แล้วคิดว่ามันต้องเป็นอย่างนี้ บ้านเมืองเรา ทั้งคนเสพข่าวและให้ข่าว ไม่ได้รู้อะไรในเนื้อหาจริงๆเท่าไหร่ และไม่มีความรับผิดชอบเท่าที่ควร มีแต่โหนกระแส ตามน้ำกันไปไม่ไตร่ตรอง โทษนะครับนักข่าวเองเหมือนโยนเนื้อก้อนนึง แล้วคนเสพข่าวก็รุมทึ้งข่าวนั้นจะเสียๆหายๆ เอาเป็นว่า เด็กสาวคนนามสกุลดังตอนนี้ เขาโดนลงโทษ พิพาทษาจากสังคมทั้งเป็นไปเเล้วจาก พวกเรา ที่เสพข่าวข้างเดียว เพราะเธอดันมีนามสกุลที่ดัง และไม่มีใบขับขี่ ซึ่งผิดแน่อยู่แล้ว แต่เราๆก็ต่างคิดไปไหนต่อไหน ทั้งเรื่องคดี หรือเรื่องอื่นๆ ทั้งที่เรื่องมันยังไม่เดินหน้าเท่าที่ควรเลย ถามง่ายๆ ถ้าเด็กคนนี้จะให้การว่ารถตู้ตัดหน้า จะมีใครเชื่อเขามั้ย ผมว่าคงจะไม่มี เพราะเราๆตัดสินเขาไปก่อนแล้ว ทั้งที่อาจจะเป็นเรื่องจริงก็ได้ ส่วนภาพที่เห็นเอามือถือขึ้นมา เป็นภาพนิ่ง คุณรู้ได้ไงว่า เล่นBB หรือหยิบโทรศัพท์โทรหาญาติ จริงมั้ย แต่คนเราชอบมองคนอื่นในแง่ร้ายไปก่อนแล้ว เรื่องอย่างนี้มันสูญเสียคงไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ

Guest
พิจิตร
เรทกระทู้
« ตอบ #328 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:07 น »

q*011
คดีนี้ถ้ารอด...เหมือนหมูแหม ละก็ จะประจานกระบวนการยุติธรรมไทย..อย่างที่ทุกคนคิด

Guest
วิชัย
เรทกระทู้
« ตอบ #329 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:10 น »

q*012
Rich people can do no wrong.

Guest
อารียา อ่อนน้อม
เรทกระทู้
« ตอบ #330 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:11 น »

แม่น้องเขาให้สัมภาษ์ว่าน้องเขาถูกกระจกทิ่มก้น เขาขับรถแล้วกระจกกระเด็นไปทิ่มก้นได้ยังไง มันต้องผ่านอวัยวะเพศก่อนนะ หรือว่าน้องเขาคว่ำหน้าขับรถ
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #331 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:14 น »

q*007555

Guest
siprapa
เรทกระทู้
« ตอบ #332 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:16 น »

เวรกรรม มีจริง เธอจะต้องไดรับกรรมนั้น อย่างแน่นอน
เราโชคดีที่เกิดมาเป็นคนไทย แต่โชคร้ายที่เกิดมา จน q*009

Guest
นักศึกษาเนติฯคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #333 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:22 น »

ได้อ่านกระทู้หลายกระทู้แล้ว เห็นว่า สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหารเรื่องนี้อย่าให้อารมณ์ตัดสิน ดูหลักฐานจากสถานที่เกิดเหตุ กล้องวงจรปิดและพยานบุคคลที่เกี่ยวข้อง เห็นว่าเด็กมีความประมาทแน่นอน เนื่องจากใช้ความเร็วสูงมาก แม้ว่าหลักฐานจะเห็นว่ารถตู้เปลี่ยนช่องทางกระทันหันหรือไม่ก็ตาม หากใช้ความเร็วไม่เกินที่กำหนด ก็สามารถแก้ไขได้ทันหรือหลบหลีกหรือลดความเร็วได้ ความคิดเห็นว่าประมาททั้งสองฝ่าย

Guest
คนจน
เรทกระทู้
« ตอบ #334 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:23 น »

q*009 ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะคะ และขอให้ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บหายเร็ว ๆ เคราะห์ร้ายได้ผ่านไปแล้ว ขอให้สิ่งดีๆ จงตามนะคะ

Guest
jiwadee
เรทกระทู้
« ตอบ #335 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:23 น »

q*00น่าแปลกใจ ที่มีคลิปออกมาเป็นภาพรถซีวิคขับตรงในเลนของมัน แต่ที่เห็นคือรถตู้เบี่ยงเข้ามาในเลนรถซีวิค เอ่อ...ไม่ได้เข้าข้างใครนะคะ แต่แบบนี้นี่ ทางกฎหมายใครขับรถไม่ดีคะ ถ้าการชนข้างหลังแล้วเราต้องเป็นฝ่ายผิดทุกครั้ง แบบนี้หนูก็ไม่กล้าขับรถออกไปข้างนอก แล้วอีกอย่างนะคะ ถ้ารถทั้งสองคันไม่ขับมาเร็วขนาดนั้น โศกนาฎกรรมครั้งนี้ก็ไม่มีคนเจ็บและเสียชีวิตมากมายขนาดนี้หรอกค่ะ ถ้าจะประนาม ก็ต้องประนามทั้ง 2 ฝ่าย คือกฎหมายห้ามขับเกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง นี่ล่อกันเป็นร้อย รถมหาลัยก็เหมือนกัน พวกคุณมีนักศึกษาหรือผู้โดยสารอยู่เต็มรถ ไม่ห่วงชีวิตเค้าบ้างจะรีบไปรับงานขนาดไหนกันคะ แล้วน้องซีวิคก็จะรีบเอารถชาวบ้านไปคืนก็ไม่ใช่ข้ออ้างที่ขับเร็วนะคะ สรุปคือ ถ้าพวกคุณขับไม่เกิน 80 นะไม่เจ็บไม่ตายกันหรอก แล้วถ้าจะบอกว่าน้องซีวิคเลวนะ ทุกคนที่ขับรถเร็วก็เลวกันหมด โทษนะคะ พ่อแม่ พี่น้อง หรือพวกคนที่ขับรถ ขับเกิน 80 ก็คงเลวกันหมด ถ้าจะสาปแช่งหรือด่านะ วันนี้รบกวนขับรถผ่านหรือเห็นใครขับรถเร็วก็ด่ามันด้วย อย่า 2 มาตรฐาน อย่าทำตัวเป็นคนขี้อิจฉา เห็นคนมีชาติสกุลดีก็เหมาว่าเลวไปหมด ยอมรับเถอะค่ะ พ่อแม่ พี่น้อง ญาติพวกคุณที่ขับรถเกิน 80 ก็เลวอย่างที่พวกคุณด่านั่นแหละ และคนที่ขับรถชนข้างหลังรถคนอื่นก็เลวอย่้างที่พวกคุณด่าเหมือนกัน เอาเป็นว่าวันนี้พวกคนที่ด่าน้องซีวิคขับรถกลับบ้าน ถ้าไปชนหลังรถคนอื่น ก็รู้ไว้ด้วยนะคะว่าพวกคุณได้ด่าได้แช่งตัวเองไปแล้ว ไม่ต้องไปโกรธแค้นใคร อ้อถ้าขับรถไปต่างจังหวัดแล้วคุณ พ่อแม่พวกคุณ พี่ป้าน้าอาพวกคุณ ขับรถเร็ว หรือขับรถไปชนคนอื่นข้างหลังก็ เลวมากอย่างที่พวกคุณบอก เพียงแต่โชคดีที่พวกคุณมันนามสกุลไม่ใหญ่ไม่โตเท่าน้องซีวิค ไม่มีคนสนใจและคอยย่ำยี่เหมือนเค้า สาธุ

Guest
ความยุติธรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #336 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:24 น »

งั้นคุณช่วยกรุณา จำใส่หัว ใส่รอยหยักในสมองของคุณไว้ด้วยนะคะ
ว่า การที่มีคนออกมาบ่น เรียกร้องหาความยุติธรรม..
ก็ยังมีประโยชน์กับประเทศชาติ มากกว่า คำบ่น ของคุณ ก็แล้วกันล่ะค่ะ..
ถ้ายังมีคนแบบคุณอยู่ในสังคม
ประเทศก็ไม่มีทางเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นแน่ๆค่ะ
แต่คงไม่แนะนะให้คุณเปลี่ยนทัศนะคติหรอกนะคะ..
เพราะจิตสำนึก ไม่มีใครสร้างได้ดีเท่าตัวคุณเองหรอก...
อันที่จริง ไม่ต้องจำใส่รอยหยักในสมองคุณก็ได้ค่ะ
เำพราะดิฉันไม่แน่ใจ ว่าในสมองของคุณ มีรอยหยักรึเปล่า...??
เห็นด้วยค่ะ คนที่แสดงความคิดเห็นแบบนี้เหมือนพวกเห็นแก่ตัวเขาไม่ได้มาบ่นค่ะแต่แสดงความคิดเห็นกันว่ามันไม่ถูกต้องคนผิดก็ต้องได้รับโทษไม่ใช่ว่าจะใช้นามสกุลดัง ใช้เงินซื้อ ครอบครัวของคนที่สูญเสียเขาทุกข์ยิ่งกว่าคุณที่ขับรถชนเขาอีกค่ะ

เราเป็นคนนึงที่สนับสนุนให้เรียกร้องความยุติธรรมให้มากที่สุด

แสดงความคิดเห็นแยอะๆๆๆ นะ
Guest
สส
เรทกระทู้
« ตอบ #337 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:29 น »

ผมเห็นใจผู้ขับรถยนต์ซีวิค เพราะผู้ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั่งเทียนเดาแล้วก็ประนามผู้อื่น ผมไม่แน่ใจว่าผู้แทนประนามผู้อื่นรู้แจ้งเห็นจริงหรือไม่ข้อมูลที่นำเสนอก็เป็นไปในด้านเดียว ผมขอตั้งข้อสังเกตุว่าถ้าผู้เสียหายเป็นผู้ที่มีความสำคัญในสังคมผู้นั้นก็จะได้รับการดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดีมีผู้มีส่วนได้ส่วนเสียออกมาปกป้อง แต่ถ้าเป็นคนธรรมดาไม่มีชื่อเสียงไม่มีบารมีก็เหมือนผีที่ตามแบบตามธรรมดา ๆ คนหนึ่งแล้วก็เงียบ ถ้าเป็นคนใหญ่คนโตตามผู้ที่ชอบประนามผู้อื่นไม่เห็นกล้าออกมาวิจารณ์หรือเตรียมรุมทำร้ายเข้าเลย เป็นต้น
ผมเห็นใจซีวิคครับ

Guest
คนด้วยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #338 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:30 น »

สัญชาตญาณของคน เราเป็นคนทำให้เกิดเรื่องอย่างนี้เธอไม่สะท้กสท้านเลย เลวมาก ไม่แสดงนำใจ ไม่มีหัวใจ ตอนเธอจะตายเธอจะต้องธรมารกว่านี้แน่ เวรกรรมมีจริงนะจำใส่ใจไว้

Guest
664
เรทกระทู้
« ตอบ #339 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:30 น »

คนตายพูดไม่ไดเลยโยนความผิดให้คนตายสินะ

Guest
คนขับรถไม่เร็ว
เรทกระทู้
« ตอบ #340 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:31 น »

ตูขับรถบนดอนเมืองโทลเวย์ มีใบขับขี่ เร็วบ้างถ้ารถว่าง ***โดนตำรวจจับทุกที มันส่องกล้องที่ดอนเมืองแล้วไปเรียกเงินที่ด่านอนสรณ์สถาน แต่เด็กไม่มีใบขับขี่***ไม่โดนจับ ซวยไหม๊ละตู

Guest
แจ่ม...
เรทกระทู้
« ตอบ #341 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:34 น »

คุกมีไว้สำหรับคนจน

และ คนไม่มีอำนาจ บารมี สี ด้วย 555 q*020
Guest
ยังงง...ยังไง.....
เรทกระทู้
« ตอบ #342 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:35 น »

ตกลงมันเป็นยังไงกันหว่า ซีวิครอดหลอ รอดได้ไง...งงงงงงไม่น่านะ

Guest
หนุ่มพิโลก
เรทกระทู้
« ตอบ #343 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:40 น »

หลายๆคนบอกว่าอายุ16ทำไมพ่อ แม่ถึงปล่อยให้ขับรถได้ทั้งที่ไม่มีใบขับขี่ครับ เอาล่ะผมจะเฉลยให้ฟังครับ อย่างงี้มีบัตรประชาชนอย่างเดียวยเท่านั้นละครับ พอตำรวจมันตรวจดูเห็นเป็น "เทพหัสดิน ณ อยุธยา"มันก็รีบปล่อยแล้วละครับ ใบขับขี่วีซ่าครับ***ผ่านได้ตลอด

add
เรทกระทู้
« ตอบ #344 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:42 น »

[ฟังสัมภาษณ์แล้วสังเวชจริงๆ " ลูกสาวขับตามหลังมาจะแซงเปิดไฟสูงขอทางพร้อมบีบบแตร แล้วเร่งเครื่องแซง แต่รถตู้เปลี่ยนเลนส์เลยชนท้าย "

Guest
ผมไทยตาดำๆ นามสกุลไม่ดัง
เรทกระทู้
« ตอบ #345 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:42 น »

q*011 ค่ะเห็นด้วยค่ะ
เท่าที่ทราบ ศาลชั้นต้นพิพากษาจำคุกหมูแฮมครับ แต่ไม่รู้ว่ากี่ปี ตอนนี้ประกันตัวสู้คดีในชั้นอุทธรณ์ครับ สุดท้ายคงไม่รอดหรอกครับ ผมว่า ถ้าสังคมกดดันให้หนัก สาว 16 คนนี้คงเหมือนกันครับ ดูจากที่มีข่าวออกมาเหมือนทางครอบครัวจะพูดว่า รถตู้เป็นฝ่ายเปลี่ยนเลนเข้ามาเอง q*003
add
เรทกระทู้
« ตอบ #346 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:48 น »

ชนชั้นสูงและล่าง นั้น มี จริง เอาคดีนี้ เป็น ตัวอย่าง แล้ว จะรู้ว่า คนชนชั้นที่ 2 จะไม่ได้รับความเป็นธรรม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #347 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:51 น »

ผม ว่า ยังไม่ได้ไต่สวน รู้ข้อชัดเจน แล้วเอาสังคมมาตัดสินซะแล้ว ผมว่าก็ไม่ถูกต้องน่ะครับ เท่าที่อ่านมาก็ไม่ได้พูดถึงข้อเท็จจริงในการเกิดอุบัติเหตุ อาจเกิดจากเหตุสุดวิสัย ก็ได้น่ะครับ

เรื่องนามสกุลดังนี่ ผมว่าก็เอามาเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินคน ก็ไม่ถูกน่ะครับ นามสกุลนี้ เสียสละทำประโยชน์ให้บ้านเมืองมาแยอะน่ะครับ นี่รุ่นหลานแล้วน่ะครับ

ที่เขาทำการลบ เพราะคุณๆ ไปล่วงละเมิดเขาน่ะครับ เวปมาสเตอร์เขาจำเป็นต้องลบ

ผมว่าสอบสวนเรื่องข้อเท็จจริงของการเกิดอุบัติเหตุกันก่อน ดีกว่าครับ

เพราะเราอาจกำลังจะฆ่า เพิ่มอีกคนหนึ่งน่ะครับ

หรือ ที่โหมกระพือ ขนาดนี้ มีอะไรอยู่เบื้องหลัง

ลองตรึกตรองพิจารณา กันก่อน ดีกว่า ครับ

Guest
กรรมลิขิต
เรทกระทู้
« ตอบ #348 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:55 น »

ดูกรรมลิขิตเยอะ ๆ นะน้องชีวิค สักวันกรรมจะติดจร๊วดตามมา ตอนนี้ยอดผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์นี้เพิ่มอีก 1 คนแล้ว น่าเสียดายอนาคตของชาติจัง

Guest
ประชาชนชาวไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #349 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 10:57 น »

กฎหมายรัฐธรรมนูญมีไว้เพื่ออะไรกัน

Guest
ข้าวเน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #350 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:00 น »

เมื่อเช้าคุณสรยุทธ์บอกว่าท่านพ่อของคุณหนูซีวิคบอกว่า

คุณหนูซีวิคเค้าเจ็บก้นแล้วก็เจ็บหลังเพราะว่าเป็นแผลถลอกค่า

ก็เลยต้องยืนกดบีบี???

ส่วนคุณมามี๊ก็บอกว่าลุกสาวแชทบีบีกับเพื่อนจะถามเรื่องประกันค่า

ไม่ได้แชทเรื่องอื่น

ส่วนตัวแล้วคิดว่าคุณน้องเค้าคงตกใจมากๆ จนกดเบอร์โทรเพื่อนไม่ถูกนะคะ ต้องแชทแทน

คุณมามี๊บอกกระจกทิ่มก้น ส่วนท่าพ่อบอกก้นถลอก

ตกลงก้นคุณน้องจะเจ็บเพราะอะไรกันแน่คะ??

Guest
Jesale
เรทกระทู้
« ตอบ #351 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:10 น »

ข่าวนี้สะเทือนใจมาผม้สึกเสียดายคนที่มีคุณภาพ มีอนาคต
หากยังมีชีวิตอยู่ จะสามารถทำประโยชน์แก่บ้านเมืองได้มาก
ตอบแทนบุญคุณพ่อแม่และประเทศชาติได้ไม่น้อย

แต่เมื่อเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นแล้ว ไม่สามารถย้อนเวลาไปได้
สิ่งที่ควรทำคือ ควรมีการแสดงความรับผิดชอบต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ควรทำตามจริง

กฎแห่งกรรม ยุติธรรมเสมอ

การทำให้สิ่งมีชีวิต เสียชีวิต โดยเจตนา หรือประมาทหรือไม่
นั่นคือผิดศีล ข้อ 1 เสมอ ในศีล 5 ที่ทำให้คนเป็นปกติ นี่เอง

Guest
ลูกแมว
เรทกระทู้
« ตอบ #352 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:11 น »

เสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยค่ะ และ เสียใจ ที่กฏหมายไทยเป็นแบบนี้เช่นกัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #353 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:15 น »

งั้นคุณช่วยกรุณา จำใส่หัว ใส่รอยหยักในสมองของคุณไว้ด้วยนะคะ
ว่า การที่มีคนออกมาบ่น เรียกร้องหาความยุติธรรม..
ก็ยังมีประโยชน์กับประเทศชาติ มากกว่า คำบ่น ของคุณ ก็แล้วกันล่ะค่ะ..
ถ้ายังมีคนแบบคุณอยู่ในสังคม
ประเทศก็ไม่มีทางเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นแน่ๆค่ะ
แต่คงไม่แนะนะให้คุณเปลี่้ยนทัศนะคติหรอกนะคะ..
เพราะจิตสำนึก ไม่มีใครสร้างได้ดีเท่าตัวคุณเองหรอก...
ไม่ต้องจำใส่รอยหยักในสมองคุณก็ได่้ค่ะ เำพราะดิฉันไม่แน่ใจ
ว่าในสมองของคุณ มีรอยหยักรึเปล่า...??
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ สงสัยในสมองจะไม่มีรอยหยักเลยมั้ง
Guest
พี่พล
เรทกระทู้
« ตอบ #354 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:17 น »

ความยุติธรรมในกระบวนการยุติธรรมของใทยมีด้วยหรือ...คนที่ติดคุกมีแต่คนจนเท่านั้น....คุกมีไว้สำหรับคนจนเท่านั้น...คนรวยมีบารมีไม่ติดหลอกคับ

Guest
แม่เด็ก มธ.
เรทกระทู้
« ตอบ #355 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:20 น »

หนึ่งในผู้เสียชีวิตเป็นเพื่อนของลูกสาวที่เรียนอยู่คณะและกลุ่มเดียวกัน เด็กทุกคนเสียใจมาก ความรู้สึกเหมือนเป็นลูกหลานคนนึง สะเทือนใจมาก ทุกครั้งที่เห็นข่าวจะน้ำตาไหลทุกครั้ง นึกถึงตัวเองจะทำอย่างไร... เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก ตอนนี้ทุกคนกลัวการขึ้นรถตู้ ทุกคนช๊อคและขวัญเสียกับเหตุการณ์นี้ ถึงแม้ในเหตุการณ์นี้จะไม่ได้เป็นฝ่ายประมาทก็ตาม กว่าจะหายผวาและลืมเหตุการณ์นี้ได้...คงนานมาก คงต้องเป็นห่วงสวัสดิภาพการเดินทางไปมหาวิทยาลัยของลูกมากขึ้นไปอีก ทุกวันนี้ก็ห่วงอยู่ตลอดเวลา ขออย่าให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกเลยไม่ว่าจะที่ไหนก็ตาม
ให้ทุกคนมีสติรู้ตัวอยู่ตลอดเวลาไม่เวลาจะทำอะไรก็ตาม จะได้ไม่ประมาท เพราะความประมาทเป็นหนทางให้เกิดความเสียหายทั้งต่อตนเองและประเทศชาติ...พระราชดำรัสในหลวง
อยากให้ทุกคนนำไปประพฤติปฏิบัติ เพราะใช้ได้กับทุกเรื่องในการดำเนินชีวิต จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์ร้ายแรงใด ๆ ขึ้นอีก
ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้สูญเสียทุกท่าน ขอให้ดวงวิญญาณทุกดวงจงไปสู่สุคติในสัมปรายภพนะคะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #356 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:26 น »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวที่สูญเสียครับ
Guest
tina100
เรทกระทู้
« ตอบ #357 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:30 น »

q*013q*013 เงินซื้อได้

Guest
ไว้อาลัยแด่ผู้เสียชีวิต
เรทกระทู้
« ตอบ #358 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:31 น »

ก่อนอื่นต้องขอไว้อาลัยแด่ผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์ครั้งนี้ด้วยค่ะ

ไม่ว่าน้องซีวิคจะผิดหรือไม่ผิด แต่ตอนนี้มีคนเสียชีวิต และบาดเจ็บ เค้าเดือดร้อน และเสียใจเป็นอย่างมาก
ทางคุณต้องมีความเป็นมนุษย์บ้าง แสดงความห่วงใยคนเจ็บ กับญาติผู้เสียชีวิตบ้าง อย่างน้อยคุณก็เป็นคน!!

Guest
tina100
เรทกระทู้
« ตอบ #359 เมื่อ: 30 ธ.ค. 10, 11:32 น »

สำนึกเด็ก อยู่ที่การอบรมสั่งสอนของครอบครัว และครูบาอาจารย์ โทษใครไม่ได้ ต้องโทษครอบครัว q*021

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม