หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ข้อสำคัญของการบำรุงสุขภาพผม  (อ่าน 454 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 29 พ.ย. 10, 10:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

มนุษย์ให้ความสำคัญต่อการบำรุงสุขภาพผมกันมานาน และได้สะสมความจัดเจนในเรื่องนี้ไว้มากมาย ซึ่งสามารถสรุปได้โดยย่อได้ดังต่อไปนี้

เส้นผมจะสวยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับอารมณ์

สาเหตุที่ทำให้ผมร่วงหรือศีรษะล้านมีหลายสาเหตุ นอกจากเรื่องของกรรมพันธุ์แล้ว จิตใจก็เป็นเหตุสำคัญอย่างหนึ่ง ข้อมูลวิชาสรีรศาสตร์ชี้ว่า เวลาที่จิตใจเกิดอาการตื่นเต้น จะทำให้หลอดโลหิตที่หัวนมโคนผมหดตัว ทำให้เส้นผมได้รับสิ่งบำรุงไม่เพียงพอ ส่งผลต่อการงอกงามและการหลุดร่วงของเส้นผม และเกิดสภาพผมร่วงหรือศีรษะล้านได้ในที่สุด

ตำราแพทย์แผนจีนโบราณ " หวงตี้เน่ยจิง " ( คัมภีร์ฝ่ายในของพระเจ้าอึ้งตี้ ) ระบุไว้ตอนหนึ่งว่า "ความกลัดกลุ้มทำให้ผมหงอก " และ " การโมโหจัดเป็นประจำทำให้ชีพจรไม่สงบ ผมแห้งเฉา " ทั้งนี้ตีความได้ว่า ความปลื้มปิติ โกรธ กลุ้มใจ คิดมาก เศร้าโศก หวาดกลัว ตกใจ ตื่นเต้น ล้วนมีผลต่อการเจริญงอกงามของเส้นผม ฉะนั้นถ้าจะบำรุงรักษาเส้นผมก็ต้องรักษาจิตใจด้วย โดยทำจิตใจให้สุขุมเยือกเย็นตลอดไปจนย่างเข้าวัยสูงอายุ และรู้จักบำรุงรักษาสุขภาพผมด้วยตนเอง

ใช้ชีวิตอย่างมีระเบียบวินัยป้องกันผมหงอกก่อนวัยได้

การดำรงชีวิตจะต้องมีระเบียบวินัย มีการพักผ่อนนอนหลับเพียงพอต่อความต้องการของร่างกาย เรื่องเพศต้องควบคุมให้ดี เพื่อรักษากำลังวังชาของไตไม่ให้หย่อนยาน เป็นการป้องกันไม่ให้ผมหงอกก่อนวัย ผมร่วง และผมแห้งเฉา

ฉะนั้นควรหมั่นหวี แต่ไม่ควรสระบ่อยเกินไป

การนวดหนังศีรษะส่งผลดีหลายประการ อาทิ ช่วยกระตุ้นให้โลหิตที่รากผมหมุนเวียน ทำให้เส้นผมได้รับการบำรุง

วิธีนวดหนังศีรษะ

ก่อนที่จะสระผม ควรหวีผมให้เรียบร้อย ใช้นิ้วสอดเข้าไปในผม นวดหนังศีรษะเบา ๆ ให้ทั่ว เริ่มจากด้านหน้าค่อย ๆ ไล่ไปด้านหลัง และด้านซ้ายไปด้านขวา ทำเช่นนั้นหลาย ๆ ครั้ง แล้วนวดจุดแทงเข็ม ไป่ฮ่วย ซ่างซิง เฟิงฉือ แรงที่ใช้นวดอย่าหนักเกินไป พอให้รู้สึกชา ๆ ก็เป็นอันใช้ได้ จากนั้นสระด้วยแชมพูและนวดด้วยครีมบำรุงพร้อมกับนวดจุดแทงเข็ม อิ้นถาง ไท่หยาง ซ่างสุน ซ่างซิง อีกครั้ง เพื่อให้หนังศีรษะผ่อนคลาย หัวสมองแจ่มใส และขจัดความอ่อนเพลีย

อาหารมีผลต่อสุขภาพเส้นผม

สภาพผมหงอกและผมร่วงมักเกิดขึ้นเพราะโลหิตหล่อเลี้ยงไม่เพียง พอหรือขาดการบำรุง ฉะนั้น จึงควรกินอาหารประจำวันให้ครบถ้วน พยายามหลีกเลี่ยงบุหรี่ สุรา กาแฟ และอย่ากินไขมันสัตว์และเกลือมากเกินไป เพราะจะทำให้เป็นโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง อันจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผมร่วง ควรสนใจอาหารที่มีธาตุเหล็ก แคลเซียม วิตามินเอ อาหารที่มีสารบำรุงผม เช่น นม ปลา สาหร่ายทะเล และผักประเภทรากหัว เป็นต้น

ที่มา : http://www.yanyong.ws/main.html

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พ.ย. 10, 14:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม