หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ยาคุมฉุกเฉินจะช่วยได้ไหม  (อ่าน 10854 ครั้ง)
Guest
oooom
เรทกระทู้
« เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 16:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือเรามีอะไรกับแฟนเมื่อวันที่25คะแล้วแฟนก็ไม่ได้มีอะไรกับใครหรือช่วยตัวเองมานานมากแล้วเสร็จพร้อมกันเลยคะ
เรารู้สึกเสียวมากแล้วแฟนก็มีอารมมากด้วยหลังจากมีอะไรกันเสร็จเราก็ซื้อยาคุมฉุกเฉินมากินพอวันที่27เราก็มีอะไรกันอีกครั้งหนึ่งแฟนก็ไม่ได้ใส่ถุงยางนะคะตอนแรกเราก็จะไม่ยอมแต่สงสารเค้าเลยต้องยอมให้ทีนี้ก็กลับมาเครียดเองละคะเพราะเราก็เสร็จแล้วเค้าก็เสร็จด้วยแล้วของแฟนมันจะยาวมากอะคะมันชนมดลูกเลยก็หลั่งข้างในอีกเรากลัวว่าจะท้องอะคะปรกติประจำเดือนจะมาครั้งต่อไปก็วันที่2 พ.ย คะเรารบกวนจะถามว่าเราควรซื้อยาคุมฉุกเฉินมากินอีกแผงนึงดีไหมคะจะอันตรายมากไหมหรือว่ากินไปครั้งที่แล้วมันยังมีผลอยู่และประจำเดือนเราไม่มีกี่วันก็จะมาแล้วแต่ถ้าไม่มานี้น่ากลัวแล้วคะควรทำไงดีคะกลัวท้อง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พาดกร
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 09:34 น »

ยาคุมฉุกเฉิน มีผลก็ต่อเมื่อ ใช้ภายใน 24 ชม. หลังจากมีเพศสัมพันธ์
มีเพศสัมพันธ์ วันที่ 27 วันนี้ วันที่ 29 แล้ว กินไปก็ไม่มีผล
ส่วนยาคุมฉุกเฉินที่กินไปในรอบแรก ก็หมดความหมายตั้งแต่รอบแรก แล้วไม่ได้มีผลตกค้าง ในเพศสัมพันธ์คราวต่อไป
ปกติ ประจำเกือนมาวันที่2 ก็ถือว่าวันที่ 27 อยู่ในระยะปลอดภัย หน้า 7 หลัง 7 (แต่จะแน่ใจได้อย่างไรว่าไม่คลาดเคลื่อน) โอกาสเสี่ยงท้องประมาณ 50/50
ขอแนะนำในคราวต่อไป หากมีเพศสัมพันธ์กับแฟนบ่อย ควรกินยาคุมชนิดแผง(แบบรายเดือนจะดีกว่า)
เพราะยังไงแฟนคุณก็คงไม่ยอมใส่ถุง และคุณมันก็ขี้สงสรนี่
ห่วงตัวเองบ้างเน้อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
อะนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 10:03 น »

เคย กรณีนี้เหมือนกัน เเต่ ซื้อ ฉุกเฉินมากินอีกเเผง นึงเลย ปรากดว่า พอกินเสร็จสักอาทิดกว่าๆประจำเดือนมา กว่าจะหมดเกือบๆสามอาทิด พอผ่านไป อาทิดกว่าๆ ก้อมาอีก สรุป กินยาฉุกเฉินมากๆ ไม่ดีเเน่คะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 10:08 น »

คือเรามีอะไรกับแฟนเมื่อวันที่25คะแล้วแฟนก็ไม่ได้มีอะไรกับใครหรือช่วยตัวเองมานานมากแล้วเสร็จพร้อมกันเลยคะ
เรารู้สึกเสียวมากแล้วแฟนก็มีอารมมากด้วยหลังจากมีอะไรกันเสร็จเราก็ซื้อยาคุมฉุกเฉินมากินพอวันที่27เราก็มีอะไรกันอีกครั้งหนึ่งแฟนก็ไม่ได้ใส่ถุงยางนะคะตอนแรกเราก็จะไม่ยอมแต่สงสารเค้าเลยต้องยอมให้ทีนี้ก็กลับมาเครียดเองละคะเพราะเราก็เสร็จแล้วเค้าก็เสร็จด้วยแล้วของแฟนมันจะยาวมากอะคะมันชนมดลูกเลยก็หลั่งข้างในอีกเรากลัวว่าจะท้องอะคะปรกติประจำเดือนจะมาครั้งต่อไปก็วันที่2 พ.ย คะเรารบกวนจะถามว่าเราควรซื้อยาคุมฉุกเฉินมากินอีกแผงนึงดีไหมคะจะอันตรายมากไหมหรือว่ากินไปครั้งที่แล้วมันยังมีผลอยู่และประจำเดือนเราไม่มีกี่วันก็จะมาแล้วแต่ถ้าไม่มานี้น่ากลัวแล้วคะควรทำไงดีคะกลัวท้อง
ก่อนอื่นจะขอชี้แจงคุณแบบง่ายๆตั้งใจฟังนะคะ การที่คุณมีเพศสัมพันธ์กับแฟน คุณจะเสร็จหรือไม่? คุณก็ท้องได้ เข้าใจนะคะ อีกเรื่องคือ แฟนคุณจะขนาดไหน ก็ไม่เกี่ยวคะจะชนไม่ชนมดลูก ก็ท้องได้ เข้าใจนะคะ เพราะฉะนั้นให้แน่ใจได้ว่าไม่ท้อง ซื้อยาคุมชนิดแผง 21 เม็ด หรือ 28 เม็ด ปรึกษาเภสัชกรได้ที่ร้านขายยา เลือกที่เหมาะกับคุณ ถ้าจะดีต้องไปพบแพทย์ขอคำแนะนำ ส่วนยาคุมฉุกเฉินอันที่จริงไม่แนะนำให้ทานคะ ปกติจะมีอายุ 72 ชั่วโมง เดือนหนึ่งไม่ควรรับเกิน 4 เม็ดนะคะ ถ้าไม่อยากเครียด ไม่อยากทานยา และไม่อยากกลัวติดโีรค ไม่ต้องกลัวท้อง แนะนำถุงยางอานามัย ถ้าบอกแฟนแล้วเขาไม่ใส่ ก็อย่าไปคบต่อเลยคะ จะมีแฟนทั้งทีหาที่รู้จักวางแผนครอบครัวมองการณ์ไกลนะคะ(ต่อไปอย่าไปยอมเพราะสงสารเขานะคะ สมมุติคุณท้องขึ้นมาทั้งที่ไม่พร้อม ใครคะที่น่าสงสาร)
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 10:22 น »

จากที่ดิฉันเคยเห็นผู้หนึ่งที่เคยให้ยาคุมฉุกเฉิน จนเชี่ยวชาญ (หรือป่าว?)

ยาคุมแบบฉุกเฉินในประเทศไทยจะมีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อมากนัก ส่วนมากที่จะรู้จักกันดี "โพตินอส"
ถ้าคุณน้องกินยี่ห้อนี้ ยี่ห้อเดียวกับพี่ก็จงฟังจะค่ะ (แต่ถ้าคนละยี่ห้อก็ถือประดับความรู้)
"โพตินอส" ใบกล่องหนึ่งจะมี 2 เม็ด เม็ดแรกให้กินหลังจากเสร็จกินภายใน 72 ชม. และตามด้วยเม็ด 2 ภายใน 24 ชม.

เพราะฉะนั้นการที่น้องมีอะไรกับแฟนครั้งแรกในวันที่ 25 แล้วน้องทานยาคุมฉุกเฉินเข้าไปเลยนั้น
น้องก็นับไปอีกประมาณ 3-7 วัน คุณยาตัวนี้มันก็จะไปทำให้เยื่อบุมดลูกของน้องลอกตัวก่อนกำหนด หรือไม่เหมาะที่จะให้ไข่มาเกาะที่เยื่อบุโพร่งมดลูกเพื่อรอการผสมพันธุ์ของเชื้ออสุจิ หรือพูดง่ายๆ ก็คือ ภายใน 3-7 วัน หลังจากที่น้องกินยาคุมฯ เข้าไปก็จะมีประจำเดือนออกมา น้องไม่ต้องไปนั่งรอประจำเดือนมาตามกำหนดหรือช่วงที่เค้าประจำหรอกค่ะ เพราะถ้าน้องได้กินยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉินจริง ประจำเดือนมันจะมาไม่ตรงตามกำหนดแล้ว มันก็จะเลื่อนทุกครั้งหลังจากที่น้องกินยาคุมฉุกเฉิน 3-7 วันค่ะ

นั้นแสดงว่าการที่น้องมีเพศสัมพันธุ์รอบ 2 วันที่ 27 ก็ถือว่าปลอดภัยน่ะค่ะ เพราะถึงเวลาวัน 27 จริงๆ เยื่อบุมดลูกของน้อง
ก็ได้มีการลอกตัวแล้ว จากผลยาเม็ดแรก เพื่อไม่ให้ไข่และอสุจิที่มาผสมกัน มาเกาะยึดผนังมดลูก เพราะหน้าที่เยื่อบุโพร่งมดลูกคือ เป็นที่ๆ ไข่กับอสุจิผสมกันแล้วจะเกาะลอยติดกับผนังมดลูก เหมือนเป็นที่ยึดตัวอ่อนของทารกอะไรประมาณนี้น่ะค่ะ

และคำเตือน ยาคุมฉุกเฉินเค้าไม่ให้รับประทานบ่อยหรือมากเกินไปน่ะค่ะ เพราะมันอันตรายมาก ทางที่ดีควรรับประทานแบบรายเดือนดีกว่า หรือให้ฝ่ายชายหลั่งนอกก็ได้ค่ะ การใส่ถุงยางไม่อยากแนะนำเพราะหลายคนอาจไม่ชอบ เพราะไม่สนุก แต่เราก็ต้องเป็นพวก ผัวเดียวเมียเดียวน่ะค่ะ ถึงปลอดภัย

และวิธีการของพี่ที่แนะนำเป็นยาคุมฉุกเฉินยี่ห้อ "โพตินอส" น่ะค่ะ ถ้าน้องรับประทานยี่ห้ออื่นพี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แนะนำในฐานะผู้หญิงที่รัก "สนุก" เหมือนกัน

Tags:
Guest
oooom
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 12:45 น »

ซื้อแผงที่2มากินเรียบร้อยแล้วคะกลัวมากเครียดเลยคะ ก็รู้ว่ามันอันตรายแต่ที่กินเข้าไปนี้เพราะคิดว่ากินดีกว่า ป้องกันการท้องอะคะต่อไปคงซื้อแบบเป็นแผงแบบรายเดือนมากินแล้วคะกินติดๆๆกันแบบนี้กลัวมดลูกมีปัญหาแต่ต้องกินเพราะดีกว่าการไปทำแท้งใช่ไหมคะ ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะช่วยเพิ่มความรู้และมีประโยชน์สำหรับเราจริงๆๆคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 14:56 น »

“ยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน” แค่ชื่อเรียกก็บ่งบอกถึงวิธีการใช้ที่เหมาะ

สำหรับใช้ป้องกันการตั้งท้องในกรณี ฉุกเฉิน เกิดเหตุไม่คาดคิด

แล้วค่อยหยิบใช้เพื่อกันความผิดพลาดในการคุมกำเนิด

เช่น นับวันผิด ถุงยางรั่ว ลืมกินยา หรือถูกข่มขืนเท่านั้น

ไม่ควรนำมาใช้แทนยาเม็ดคุมกำเนิดปกติชนิดแผงทั่วไป

เพราะยาคุมกำเนิดฉุกเฉินมีปริมาณฮอร์โมนสูงมาก

เมื่อได้รับบ่อยๆ จะทำให้ระดับฮอร์โมนในร่างกายแปรปรวน

มีผลกระทบต่อร่างกาย และทำให้ประสิทธิภาพในการป้องกันการตั้งท้องต่ำมาก

หรืออาจไม่ได้ผล

รักตัวเองให้มากๆเถิด..สาวๆเอย
q*025

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 17:13 น »

ฉีดยาคุมดีที่สุดเข็มนึงมีผลคุมได้ถึง3เดือนราคาก็ถูก150-เอง
Tags:
Guest
bbbbb
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ต.ค. 10, 21:01 น »

ถ้าฉีดยาคุมมันจะอ้วนไหมอ่ะค่ะกล้วอ้วนอ่ะค่ะเพราะเป็นคนที่ลดยากมากค่ะ
แล้วถ้าฉีกมันจะลดได้ไหมค่ะแล้วอ้วนมากไหมมีผลข้างเคียงอะไรอีกหรือป่าว

Tags:
Guest
คุณแม่ลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 ต.ค. 10, 01:15 น »

เพื่อนเราหลายๆคน และตัวเรามีน้อง ก็เพราะกินยาคุมฉุกเฉินนี้ละค่ะ กินแบบไม่เกินกำหนดเวลาด้วยละ พยายามอย่าใช้บ่อยนะค่ะ อยากให้กินยาคุมแบบรายเดือน ฉีดยาคุมหรือให้คุณผู้ชายใส่ถุงจะดีกว่านะค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ต.ค. 10, 08:45 น »

ยาคุมฉุกเฉินใช้ไม่ได้ผลเสมอไป

เพราะเคยกินแล้วก็พลาดมาแล้ว

ทางที่ดีควรให้ใส่ถุงยางชัวร์ที่สุด มันไม่ต่างกันหรอก

อย่าให้ผู้ชายเป็นคนเห็นแก่ตัว

เพราะคนที่อุ้มท้องคือเรา

ถ้ายังไม่พร้อมยิ่งแย่ใหญ่ รักตัวเองให้มากขึ้นกว่านี้นะ

สงสารแต่ผู้ชาย ไม่ยักกะสงสารตัวเองที่ต้องเผชิญปัญหาที่จะเกิดขึ้นอีกมากมาย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 31 ต.ค. 10, 09:14 น »

ถ้าผ่านไปแล้วมีประจำเดือนแล้ว ควรไปฉีดยาคุมซะนะหนูเอ๋ย

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 31 ต.ค. 10, 11:03 น »

ถ้าผ่านไปแล้วมีประจำเดือนแล้ว ควรไปฉีดยาคุมซะนะหนูเอ๋ย
ขนาดรู้ว่ายาวชนมดลูกน่ะ ไม่ หนู แล้วล่ะลุง น่าจะรุ่น ครู ซะด้วยช้ำ
Tags:
Guest
ดรากอนไนส์
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 31 ต.ค. 10, 19:45 น »

ความรู้สึกตอนชนมดลูก มันเป็นยังไงคะ อธิบายให้ฟังหน่อย อยากรู้เป้นประสบการณ์

Tags:
Guest
T_T
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 09:32 น »

เคยใช้ค่ะแรก ๆ ก้ได้ผลดีมาจะมาจากเรตานับวันด้วย แต่มาครั้งสุดท้ายสรุปว่าตัวเองตั้งครรภ์ค่ะเพราะมีเพศสัมพันธ์วันที่ไข่ตกพอดี พอเรากินยาคุมฉุกเฉินเข้าไปก็ไม่มีผลอะไรเลย เพื่อนน้องก็เป็นรูปแบบนี้เหมือนกัน พลาดเพราะยาคุมฉุกเฉินมารายคนแล้ว ขอแนะนำค่ะว่ายาคุมแผง 24 เม็ด ดีกว่าค่ะ ไม่ท้องและไม่เป็นอันตรายค่ะ

Tags:
Guest
T_T
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 09:47 น »

เคยใช้ค่ะแรก ๆ ก้ได้ผลดีอาจจะเป็นเพราะเรานับวันด้วย(หน้า7หลัง7) แต่มาครั้งสุดท้ายสรุปว่าตัวเองตั้งครรภ์ค่ะเพราะมีเพศสัมพันธ์วันที่ไข่ตกพอดี(ประจำเดือนมาตรงทุกเดือนค่ะ) ครั้งสุดท้ายมาวันที่ 10 ก.ค. ค่ะ เรามีอะไรกันวันที่ 24 ก.ค. ค่ะ แต่เราก็กินยาตามคำแนะนำที่กำกับไว้ พร้อมดูวันหมดอายุด้วยค่ะ เพราะว่ากลัว แต่สุดท้ายสรุปว่าเราตั้งท้องค่ะ เพื่อนน้องก็เป็นรูปแบบนี้เหมือนกัน พลาดเพราะยาคุมฉุกเฉินมารายคนแล้ว ขอแนะนำค่ะว่ายาคุมแผง 24 เม็ด ดีกว่าค่ะ ไม่ท้องและไม่เป็นอันตรายกับมดลูกเหมือนยาคุมฉุกเฉินค่ะ

Tags:
Guest
oooom
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 5 พ.ย. 10, 15:22 น »

และแล้วประจำเดือนก็มาแล้วคะ โครตโล่งอกเลยถึงจะมาช้าไป2วันทำเราใจตุ่มๆต๋อมๆเลยแต่ยังดีที่มาคะดีมากเลยทีนี้จะได้นอนหลับสักที ครั้งต่อไปไม่มีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้วคะสัญญากับตัวเองไว้แล้ว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 09:05 น »

คราวหน้าให้แฟนใส่ถุงยางนะ ช่วยป้องกันโรคและตั้งท้องเมื่อไม่พร้อมด้วย q*022

Tags:
Guest
kanjanapon
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 ธ.ค. 12, 21:28 น »

กินยาคุมหลังมีอะไรกับเเฟน 1 ชม. อ่ะค่ะ เเล้วมันช่วงตกไข่พอดีอ่ะค่ะ
เสี่ยงต่อการตั้งครรภ์ไหมค่ะ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม