หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อย่างนี้เรียกว่าทำแท้งหรือเปล่าคะ  (อ่าน 1516 ครั้ง)
Guest
.............
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 17:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เข้าเรื่องเลยนะคะ เรื่องมันมีอยู่ว่ามีไรกันกับแฟนป้องกันแล้ว(แฟนใส่ถุงยาง)แต่เกิดการผิดพลาดมันหลุดแล้วแฟนก็ปล่อยข้างใน...ก็เท่ากับไม่ได้ป้องกันพอดีกลัวท้องและเราก็ยังไม่พร้อมจะมีลูกเลยไปหาหมอก็บอกหมอไป หมอเค้าก็ฉีดยาเร่งประจำเดือนพอถึงเวลาประจำเดือนก็มาตามปกติ ก็ไม่ท้อง แต่ที่ไม่สบายใจคือช่วงที่มีไรกันเป็นช่วงที่ไข่ตกพอดีมีโอกาสมีลูกสูงมากเพราะร่างการสมบูรณ์แข็งแรง...จะถามว่ามันเหมือนทำแท้งหรือเปลาคะ เพราะหลังจากนั้นก็ไปทำบุญทำสังฆทาน แต่ก็ไม่สบายใจซักที........หนำซ้ำอยู่มาวันนึงมีหมอดูเป็นแขกมาทักอีกว่าเนี่ยมีเด็กเกาะที่เรา...ถามเราว่าเคยทำแท้งหรือเปล่า.?แต่เราก็ตอบปฏิเสธไปว่าไม่เคย....เค้าก็ถามย้ำบอกห้ามโกหกนะ เราก็ยืนยันคำเดิมว่าไม่เคยทำแท้ง แต่ในใจก็นึกถึงเหตุการณ์ตอนนั้นตลอด ไม่สบายใจเลยค่ะ ใครพอจะมีความรู้เรื่องเวรกรรม หรือเรื่องแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 21:31 น »

เข้าเรื่องเลยนะคะ เรื่องมันมีอยู่ว่ามีไรกันกับแฟนป้องกันแล้ว(แฟนใส่ถุงยาง)แต่เกิดการผิดพลาดมันหลุดแล้วแฟนก็ปล่อยข้างใน...ก็เท่ากับไม่ได้ป้องกันพอดีกลัวท้องและเราก็ยังไม่พร้อมจะมีลูกเลยไปหาหมอก็บอกหมอไป หมอเค้าก็ฉีดยาเร่งประจำเดือนพอถึงเวลาประจำเดือนก็มาตามปกติ ก็ไม่ท้อง แต่ที่ไม่สบายใจคือช่วงที่มีไรกันเป็นช่วงที่ไข่ตกพอดีมีโอกาสมีลูกสูงมากเพราะร่างการสมบูรณ์แข็งแรง...จะถามว่ามันเหมือนทำแท้งหรือเปลาคะ เพราะหลังจากนั้นก็ไปทำบุญทำสังฆทาน แต่ก็ไม่สบายใจซักที........หนำซ้ำอยู่มาวันนึงมีหมอดูเป็นแขกมาทักอีกว่าเนี่ยมีเด็กเกาะที่เรา...ถามเราว่าเคยทำแท้งหรือเปล่า.?แต่เราก็ตอบปฏิเสธไปว่าไม่เคย....เค้าก็ถามย้ำบอกห้ามโกหกนะ เราก็ยืนยันคำเดิมว่าไม่เคยทำแท้ง แต่ในใจก็นึกถึงเหตุการณ์ตอนนั้นตลอด ไม่สบายใจเลยค่ะ ใครพอจะมีความรู้เรื่องเวรกรรม หรือเรื่องแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

คิดว่าแบบนี้ไม่ได้ตั้งใจทำแท้งหรอกค่ะ

คือมีคนรู้จักที่เคยร่วมงานกัน แต่งงานมา 2 ปีกว่า ยังไม่มีบุตร

ดูเค้ากังวลเกี่ยวกับประจำเดือนมาไม่ปกติเลยไปพบแพทย์

แพทย์ฉีดยาเร่งประจำเดือนให้ประจำเดือนก็ไม่มาสักที

ตรวจไปตรวจมาปรากฏว่า ท้องค่ะ q*020
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 22:19 น »

จะเรียกว่าการทำแท้งหรือเปล่านั้น ตอบไม่ได้ชัดเจนหรอกครับ เพราะตัวคุณเอง

ก็ยังไม่ได้แน่ใจว่าคุณตั้งท้องหรือเปล่าครับ รวมทั้งหมอก็ไม่ได้บอกว่าคุณตั้งท้อง

เรื่องที่คุณเป็นกังวลนั้นมาจากคำทักของคนอื่นมากกว่าครับ ผมไม่เคยสนับสนุน

เรื่องการทำแท้งนะครับ แต่ในบางครั้งที่พ่อแม่ไม่พร้อม หรือเด็กไม่สมบรูณ์ การ

ทำแท้งก็เป้นสิ่งที่จำเป็นครับ

ส่วนเรื่องบาปบุญ คุณโทษนั้น ผมว่าอยู่ที่เจตนาครับ หากเราทำอะไรด้วยใจบริสุทธิ์

บาปนั้นคงไม่เกิดกับใจเราหรอกครับ ดูอย่างเช่น "เพชรฆาต" ที่ต้องประหารชีวิตของ

นักโทษ หากมีวิญญาณอาฆาตจริงๆ เขาคงเดินไปไหนไม่ได้แล้วครับ เพราะวิญญาณ

นักโทษนั้นคงเกาะเขาเต็มไปหมดครับ (เขาทำเพราะหน้าที่อีกทั้งไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดี)

อีกอย่างนะครับ ผมเชื่อว่าเด็กที่จะมาเกิดเป็นลูกเรานั้น เรากับเขาต้องมีความผูกพันกัน

มาก่อนแล้วครับ เขาคงรักเราเช่นเดียวกับที่เรารักเขาครับ เรื่องที่ว่าพอเขาไม่ได้เกิดแล้ว

ต้องมาอาฆาตเรานั้น สำหรับผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เขาไม่ได้เกิดวันนี้ ก็ใช่ว่าวันหน้า

เขาจะเกิดไม่ได้นี้ครับ แล้วถ้าเขาเลือกเกิดได้ เขาก็อยากเกิดมาตอนที่เราพร้อมที่จะเลี้ยง

ดูเขาครับ คงไม่มีใครอยากเกิดมาตอนเราไม่พร้อมหรอกครับ (หากเขาจะคิดอาฆาตเรา

เขาเอาสมองไปคิดแบบนี้ดีกว่าครับ)

ขอให้คุณทำใจให้สบายดีกว่าครับ อย่ามาวิตกเรื่องนี้อีกเลยครับ

คิดเสียว่าเราทำดีที่สุดแล้วครับ.... q*021

q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 13:23 น »

.....ผมไม่เคยสนับสนุนเรื่องการทำแท้งนะครับ แต่ในบางครั้งที่พ่อแม่ไม่พร้อม หรือเด็กไม่สมบรูณ์ การ

ทำแท้งก็เป้นสิ่งที่จำเป็นครับ

อย่างนี้เรียกว่า หาข้ออ้างทำแท้งเข้าข้างตัวเองแล้วครับ q*012

ด้วยความไม่รู้ (อวิชชา) คนเราจึงมักคิดเองเออเองด้วยความเชื่อส่วนตัว ด้วยความเห็นส่วนบุคคลที่เหมารวมเอาว่าสิ่งนั้นน่าจะเป็นอย่างนั้น สิ่งโน้นน่าจะเป็นอย่างนี้

เมื่อขาดปัญญาในการรู้แจ้งเห็นจริงแล้ว จึงมักทึกทักนึกเอาเองตามความรู้ ความเข้าใจ ประสบการณ์เดิมๆที่เคยฟังเคยรู้มา ซึ่งมักไม่ถูกต้อง

เมื่อทำผิดไปโดยไม่เจตนา ก็ต้องได้รับผลกรรมอยู่ดี จะอ้างว่าไม่รู้ไม่ผิด ไม่เจตนาไม่ได้ เพราะกฏแห่งกรรม ไม่มีข้อยกเว้นเช่นเดียวกับกฏหมาย

1 ข้ออ้างว่า ...พ่อแม่ไม่พร้อม

เป็นข้ออ้างยอดนิยมอันดับหนึ่ง q*00

เราจึงมักเห็นเด็กนักเรียนทำแท้ง q*001 สาวท้องก่อนแต่งทำแท้ง q*038

2 ข้ออ้างว่า ...เด็กไม่สมบรูณ์ เป็นหลักการทางการแพทย์ที่แพทย์ต้องการช่วยเหลือคนไข้ แต่ขัดกับหลักกฏแห่งกรรม q*027
Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 13:47 น »

.....ส่วนเรื่องบาปบุญ คุณโทษนั้น ผมว่าอยู่ที่เจตนาครับ หากเราทำอะไรด้วยใจบริสุทธิ์

บาปนั้นคงไม่เกิดกับใจเราหรอกครับ ดูอย่างเช่น "เพชรฆาต" ที่ต้องประหารชีวิตของ

นักโทษ หากมีวิญญาณอาฆาตจริงๆ เขาคงเดินไปไหนไม่ได้แล้วครับ เพราะวิญญาณ

นักโทษนั้นคงเกาะเขาเต็มไปหมดครับ (เขาทำเพราะหน้าที่อีกทั้งไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดี).....

เรื่องจริงจากปากของนายแพทย์อาจินต์ บุญญเกตุ

พิมพ์วดีสื่อวิญญาณ

เรื่องเป็นอย่างไร เท็จจริงแค่ไหน ผมกำลังจะเล่าให้คุณฟัง ณ บัดนี้

......................

“ชาติก่อนนี้พ่อรับราชการในรัชกาลที่ 3 เป็นผู้คุมนักโทษและราชมัล”
“....ราชมัล เป็นอย่างไร พ่อไม่รู้จัก?”
“ราชมัลเป็นผู้คุม เป็นคนลงโทษนักโทษ ทรมานนักโทษ รวมทั้งประหารชีวิตนักโทษด้วย”
ผมได้ฟังแล้วตกใจมาก เพราะชาตินี้ผมไม่เคยเบียดเบียนใคร ไม่ชอบการฆ่าสัตว์ตัดชีวิตอย่างใดทั้งสิ้น แล้วจึงถามแม่หนูนั้นว่า
“ที่พ่อป่วยนี้ ป่วยมานานเป็นเพราะอะไร แล้วเมื่อไหร่จะหาย” เธอตอบว่า
“ป่วยเพราะกรรมเก่าที่ทำไว้แต่ชาติก่อน พ่อมีหน้าที่เกี่ยวกับนักโทษ ควบคุมลงโทษ ทรมานเขา กรรมก็ตามมาสนองในชาตินี้” ผมแย้งว่า
“ก็ทำตามหน้าที่...ลูกบอกว่าหน้าที่คือควบคุมทรมานเขาเราไม่ทำเราก็ผิด” แม่หนูก็ตอบว่า
“ครั้งหนึ่งมีชายคนหนึ่งรูปร่างอ้วนใหญ่ สูงดำถูกคดีว่าฆ่าชาวบ้านตาย ทำทารุณต่างๆ แก่ราษฎร ความจริงนั้นเขาไม่ได้ทำ แต่ชาวบ้านมารวมหัวกันใส่ความเขา พระอัยการก็คุมตัวมาลงโทษ สอบถามเขา เขาไม่ได้ทำก็ไม่รับ ราชมัลก็คือพ่อ ได้ลงโทษเขา จับเขาเข้าขื่อเข้าคา ตอกเล็บ แล้วเอาเครื่องมือมาบีบขมับเขา บีบขมับจนเขาสลบเพราะความเจ็บปวด เขาก็ไม่รับว่าเป็นผู้ร้าย พ่อก็ลงโทษบีบขมับเขาอีก เพื่อให้เขารับสัตย์ว่าเป็น เขาก็ไม่รับ ในที่สุดก็ทนทรมานไม่ไหวก็ขาดใจตาย! ก่อนตายเขาผูกใจอาฆาตพยาบาทไว้ว่า จะจองเวรไปทุกชาติจนกว่าจะหมดเวร...ตอนนี้ กรรมมาตามทันอย่างเต็มที่แล้วจึงได้ป่วยเช่นนี้” ผมทวนคำพูดของแม่หนูน้อยทุกอย่างภรรยาผมและพยาบาลนั่งจำและจดไว้ทุกคำพูด ผมจึงถามต่อไปว่า...
“เมื่อไหร่จะชดใช้กรรมนี้หมดเสียที?” แม่หนูตอบว่า
“พ่อทำไว้มาก ทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว กรรมก็สลับกันไปกรรมดีทำให้พ่อเกิดมาอย่างนี้ กรรมชั่วก็ตามมาสนองอย่างนี้!”
“แล้วเมื่อไหร่จะหมดบาปหมดกรรม”
“อีก สี่ปี” แม่หนูตอบ “พ.ศ. 2508 พ่อจึงจะหมดกรรมนี้...แล้วจึงจะหายป่วย”
ภรรยาผมนั่งฟังอยู่ตลอดก็ขอให้ผมถามว่าเมื่อชาติก่อนเธอเป็นอะไร แม่หนูตอบว่า...
“คุณแม่เมื่อชาติก่อนนี้เป็นแม่ชี บวชเป็นแม่ชีถือศิลกินเพลอยู่วัดใต้” ผมก็ไม่ทราบว่าวัดใต้ไหน แม่หนูบอกว่า
“เวลาผมปวดประสาทมาก ๆ ให้นึกถึงเธอ เธอจะมาช่วยให้บรรเทาเบาบางลง” แล้วก็เอามือมากุมศรีษะข้างที่ปวด พลางก็พูดว่า
“พรุ่งนี้แปดนาฬิกา หมอจะเอาพ่อไปผ่ากะโหลกศรีษะ” ผมย้ำว่า
“พรุ่งนี้เช้าหรือ จะผ่ากะโหลกศรีษะพ่อหรือ” เธอก็พยักหน้ารับคำ แล้วก็บอกว่า “หนูจะไปก่อนล่ะ” ภรรยาผมนั่งสงบอย่างบอกไม่ถูก และแล้วก็ม่อยหลับกันไปทั้งสามคน
รุ่งขึ้น 7 นาฬิกา อาจารย์หมออุดม มาตรวจเยี่ยมได้รับรายงานว่าเมื่อคืนนี้ปวดประสาทมาก ปวดจนดิ้นถึงสองครั้ง ท่านยืนคิดสักครู่หนึ่ง แล้วจึงพูดว่า “แปดโมงเช้าหนี้ จะเอาตัวไปผ่าตัด ผ่าเอาปมประสาทที่ปวดออก” แล้วหันมาสั่งพยาบาลให้ไปบอกหัวหน้าตึกให้เตรียมนำคนไข้รายนี้ไปผ่าตัด... ภรรยาและพยาบาลมองหน้ากันด้วยความงุนงงเต็มที่ เพราะไม่มีใครเชื่อว่าจะนำผมไปผ่าตัด ที่งงเพราะเมื่อคืนนี้ได้ยินผมพูดคนเดียวคือ ทวนคำพูดของแม่หนูว่า พรุ่งนี้ 8 นาฬิกาหมอจะเอาไปผ่าตัดตอนนั้นเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง มาตอนนี้เชื่อแล้ว เชื่อไม่มีความสงสัย
สักครู่พยาบาลก็เข้ามาในห้องนอนผม จัดแจงโกนหัวโกนคิ้วด้านขวาขึ้นไปถึงกลางศรีษะ แล้วทำความสะอาด ต่อจากนั้นก็ฉีดยาให้สะลึมสลือก็ประเภทมอร์ฟีน จวนๆ 8 นาฬิกา รถเข็นคนไข้ก็เข้ามาเทียบ เอาตัวผมนอนเปลเข็นไปในห้องผ่าตัด โดยมีภรรยาผมตามไปดูด้วยผมเองตอนนั้นก็จะหลับมิหลับแหล่อยู่แล้ว และแล้วผมก็สิ้นสติไปเมื่อได้รับยาสลบที่ห้องผ่าตัด...
ผมมาทราบตอนหลังว่าในวันรุ่งขึ้นคือวันที่ผมได้รับการผ่าตัดนั้น พยาบาลในห้องได้ไปคุยกับหัวหน้าตึกแล้วคุยกันต่อๆ ไป ถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อคืนนั้น ทุกคนก็อาการเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่ก็แปลกใจทุกคน ที่ประหลาดใจมากก็คือ ในเมื่อผมเรียนจบจากศิริราชไปตั้งกว่าสิบปี จบแล้วออกไปเลยไม่ทำงานอยู่ในนั้น เหตุไฉนจึงทราบเรื่องเด็กผู้หญิงที่เป็นโรคอ้วน และเด็กผู้นั้นก็ถึงแก่กรรมที่เตียงผมป่วยในตึกวิบูลลักษณ์นั้น และเธอตายในปีนั้น .........
Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 13:49 น »

...............ผมก็ถามเธอว่า “พ่อหมดเวรหรือยัง” เธอตอบว่า “พ่อชดใช้กรรมตามที่เขาอาฆาตไว้มากแล้ว ต่อไปนี้จะดีขึ้นๆ”
ผมถามต่ออีกว่า “พ่อจะถูกผ่าตัดอีกไหม”
เธอตอบว่า “ไม่มีอีกแล้ว” “แล้วจะปวดโรคประสาทนี้อีกไหม?”
เธอตอบว่า “ ยังมี แต่ไม่ทารุณมากนักจะมีอีกสี่ปี” “แล้วจะให้พ่อทำอย่างไรต่อไป?”
“ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาไปเรื่อยๆ ขออโหสิเขาเสีย ภาวนาแล้วส่งใจไปแผ่ส่วนกุศลให้เขาเสมอๆ นะพ่อนะ”
หนูพิมพ์ตอบ
“พ่อจะกลับบ้านได้เมื่อไหร่” วันอาทิตย์นี้แหละจ๊ะพ่อ”
คุณหมอถามอีกว่า “ถ้ามันยังไม่หาย จะกลับไปได้อย่างไร” เธอตอบว่า “ก็ยังมีกรรมเบาๆ หลงเหลืออยู่อีก ถึงจะเป็นก็ไม่รุนแรงเท่าคราวนี้จ๊ะ”
“เวลาพ่อกลับบ้านแล้วจะเรียกให้หนูไปหาจะได้ไหม” “หนูจำต้องลาไปเกิดแล้ว และเป็นผู้ชายจ๊ะ...แล้วลูกเข้าบ้านพ่อไม่ได้เจ้าที่เจ้าทางเขาห้ามจ๊ะ” เธอตอบ ภรรยาผมและนางพยาบาลนั่งฟังและจดตามอย่างเคย “หนูลาพ่อเลยนะ และทีนี้จะไม่มาอีกแล้วจ๊ะพ่อ พ่ออย่าลืมทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาและเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย นะพ่อนะ”เสียงหนูพิมพ์แว่วๆ แต่ชัดเจนติดมาจนบัดนี้
แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ว่า หนูพิมพ์ไม่ปรากฏกายให้เห็นอีกเลย อาการปวดของผมก็บรรเทาเบาบางลงๆ แม้จะไม่หายขาดก็ยังดีกว่าเก่า...ผมนอนอยู่อีกสามวัน พอถึงวันเสาร์ตอนเช้า อาจารย์อุดม มาเยี่ยมท่านไม่เคยหยุดงานเลย แม้วันหยุดราชการ ผมรายงานว่าอาการปวดเบาไปแยะ แต่ก็ยังมีอยู่อีกไม่หายขาด อาจารย์ก็บอกว่า “เรายังเข้าไปทำลายศูนย์ประสาทของมันไม่ได้ เมื่อไหร่ทำลายได้หมด เมื่อนั้นก็หายขาด”
“พรุ่งนี้วันอาทิตย์ จะกลับบ้านก่อนก็ได้ พักฟื้นต่อไป เผื่อมีอะไรค่อยว่ากันใหม่” ผมลุกขึ้นนั่งกราบในความกรุณา แล้วท่านก็ไป ผมดีใจที่จะได้กลับบ้านในวันพรุ่งนี้เช้าทั้งๆ ที่แผลผ่าตัดต่างๆ ยังไม่หาย ท่านบอกว่า “ทำแผลเอง เอาไหมออกเองก็แล้วกันเป็นหมอนี่”
คืนนั้น ผมนอนหลับได้ดีมาก อาการปวดประสาทมีรบกวนนิดหน่อย ตอนที่หลับก็หลับสนิทไม่มีอะไรมาแผ้วพานในใจ ผมก็เข้าสมาธิต่อไปเรื่อยๆ เมื่อรู้สึกตัว
เช้าวันอาทิตย์ ผมถวายบังคมลาสมเด็จพระราชบิดา ลาพยาบาล ลาแพทย์ที่ช่วยเหลือ ก่อนกลับบ้านผมถือรูปหนูพิมพ์วดีไว้ในมือ แล้วสั่งให้รถแวะไปที่วัดมกุฏกษัตริยารามก่อน เพื่อไปดูศาลาพิมพ์วดี ไปดูรูปหนูพิมพ์ผู้มีพระคุณ
ผมลงจากรถเดินไปที่ศาลาพิมพ์วดี...แต่ขณะนั้นมีประตูเหล็กปิดอยู่ ผมได้แต่ยืนข้างนอก ตาก็จ้องดูรูปหนูพิมพ์ที่ผนังศาลา โดยมีภรรยาผมคอยดูอยู่ใกล้ๆ ด้วย ผมยกมือขึ้นอุทิศส่วนกุศลให้เธอ และบอกเธอว่าจะทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ เมื่อสวดมนต์ก็จะอุทิศส่วนกุศลให้เธอทุกวันจนกว่าผมจะตายไป และขอให้พบกันเป็นพ่อลูกทุกๆ ชาติ...
ผมขอจบเรื่องนี้ด้วยความเชื่อว่า จิตและวิญญาณนั้นมีจริงเพราะผมได้ประสบกับตัวมาแล้ว ดังที่เล่าให้ท่านฟังนี้...ทุกคนในรถทัวร์นั้นต่างเงียบกริบเมื่อผมเล่าเรื่องจบลง คุณเสนาะ นิลกำแหง สมาชิกผู้หนึ่งในคณะที่เราไปเที่ยวเล่นกอล์ฟกัน ได้ยืนขึ้นพูดว่า
“ผม...เสนาะ นิลกำแหง...คุณหมออาจินต์อาจจะยังไม่รู้จักผมละเอียดนัก เพราะเพิ่งเดินทางมาเที่ยวกันเป็นครั้งแรก ผมขอเรียนว่าเด็กหญิงที่เป็นโรคอ้วนแล้วเสียชีวิต ที่ตึกวิบูลลักษณ์นั้นเป็นเรื่องจริงเพราะเด็กผู้หญิงคนนั้นเป็นลูกสาวของผม เธอเสียชีวิตที่โรงพยาบาลศิริราชด้วยโรคอ้วน เนื่องจากฮอร์โมนผิดปกติ ไม่มีทางรักษาให้หายได้เมื่อ พ.ศ. 2502 และจำนวนพี่น้องที่เธอบอกกับคุณหมอเป็นความจริงทุกประการครับ...ผมขอยืนยัน และไม่ต้องไปถามที่ไหนอีกแล้ว”
ผมก็ยกมือไหว้ท่าน เพราะท่านแก่กว่าผมแล้วเรียนท่านว่า “ผมพึ่งรู้ว่า คุณเสนาะเป็นบิดาของหนูโรคอ้วนตายวันนี้แหละเดี๋ยวนี้เอง” เรื่องนี้อาจจะมีคติอยู่บ้างพอสมควร...ขอท่านผู้อ่านทุกคนจงได้รับกุศลผลบุญนี้ทุกท่านและหากข้อเขียนนี้เกิดประโยชน์ในทางการบุญการกุศลแก่ท่านแม้แต่น้อยนิดก็ตามโดยทั่วกัน และหวังว่าท่านผู้อ่านทุกคนคงมีใจเมตตาอุทิศส่วนกุศลของท่านที่บำเพ็ญกุศลแล้วแก่หนูพิมพ์วดี โหสกุล เพื่อที่เธอจะได้ประสบสุขต่อไปทุกชาติทุกภพ...ในฐานะที่เธอเป็นผู้ให้ความสว่างว่า “บาปบุญมีจริง กรรมและผลแห่งกรรมมีจริง” แก่ผมและทุกท่าน
พอผมเล่าเรื่องจบลง ทุกคนในรถทั่วคันนั้นเงียบสนิทกันทุกคน หันหน้ามามองหน้าผมและคุณเสนาะ นิลกำแหง ซึ่งท่านเดินมาที่ผม ตรงที่ผมยืนพูด แล้วพูดว่า “แม้ผมจะเชื่ออะไรอยาก แต่เรื่องนี้ทำให้ได้คิดและได้อะไรอีกแยะ”
“คุณหมอน่าจะพิมพ์เรื่องนี้ไว้ให้ได้อ่านกันหลายๆ คน เพราะประจักษ์พยานหลายๆ คน ยังมีชีวิตอยู่รวมทั้งคุณหมอด้วย ที่จากไปก็มีเพียงสองท่าน คือคุณทวี บุณยเกตุ และคุณชิด สุวรรณปัทม์ แต่ผู้อื่นยังมีชีวิตอยู่ แม้แต่คุณเสรี โหสกุลกับภรรยา ท่านศาสตราจารย์หมออุดมและตัวผมเอง (คุณเสนาะ นิลกำแหง) ถ้าทิ้งไว้ไม่เผยแพร่ให้ทราบทั่วๆ กันไว้ อีกหน่อยเรื่องก็จะเงียบหายไป แล้วจะเกิดเรื่องใหม่ที่คลาดเคลื่อนต่อความเป็นจริงมาแทน แบบเรื่องนางนาคพระโขนง ก็เป็นไปได้”
ต่อคำถามที่เกิดขึ้นในใจตอนนี้ ผมขอตอบว่าผมน่ะเชื่อเรื่องวิญญาณมีจริง จิตมีจริง และกรรมดี กรรมชั่วมีจริง และผลแห่งกรรมดีกรรมชั่วก็ตอบสนองกับเราจริงด้วยครับ
“ชั่วแต่ว่าจะช้าหรือจะเร็วเท่านั้นครับ”

อ่านเพิ่มได้ใน

http://supawangreen.in.th/forum/viewtopic.php?t=175

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 14:05 น »

อีกอย่างนะครับ ผมเชื่อว่าเด็กที่จะมาเกิดเป็นลูกเรานั้น เรากับเขาต้องมีความผูกพันกัน

มาก่อนแล้วครับ เขาคงรักเราเช่นเดียวกับที่เรารักเขาครับ เรื่องที่ว่าพอเขาไม่ได้เกิดแล้ว

ต้องมาอาฆาตเรานั้น สำหรับผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เขาไม่ได้เกิดวันนี้ ก็ใช่ว่าวันหน้า

เขาจะเกิดไม่ได้นี้ครับ แล้วถ้าเขาเลือกเกิดได้ เขาก็อยากเกิดมาตอนที่เราพร้อมที่จะเลี้ยง

ดูเขาครับ คงไม่มีใครอยากเกิดมาตอนเราไม่พร้อมหรอกครับ (หากเขาจะคิดอาฆาตเรา

เขาเอาสมองไปคิดแบบนี้ดีกว่าครับ)

ขอให้คุณทำใจให้สบายดีกว่าครับ อย่ามาวิตกเรื่องนี้อีกเลยครับ

คิดเสียว่าเราทำดีที่สุดแล้วครับ.... q*021

ลองดูตัวอย่างเรื่องที่ว่าพอเขาไม่ได้เกิดแล้ว ต้องมาอาฆาตเรานั้น q*038q*004q*016 q*003q*036 q*037 ว่าเป็นไปไม่ได้ครับ q*012q*013q*029

1 รายการ ละครชีวิตจริง84000 ตอน q*016แรงแค้น q*030

http://www.nightsiam.com/forum/?topic=3330.0

2 รายการละครชีวิตจริง84000 ตอน ดวงใจแม่

http://www.nightsiam.com/forum/?topic=3330.0

3 รายการกรรมลิขิต 24 สิงหาคม 2553 (ตอนเหยื่อรักพยานบาป)

http://www.ruktv.com/13819

http://www.ruktv.com/13985

http://www.clipsall.com/%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%a3%e0%b8%a1%e0%b8%a5%e0%b8%b4%e0%b8%82%e0%b8%b4%e0%b8%95-31%e0%b8%aa-%e0%b8%84-53/

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 14:13 น »

เราไม่พร้อมที่จะเลี้ยงดูเขา แต่เด็กเขาพร้อมจะอยู่ด้วยแล้วครับ เด็กเขาอยากเกิดมา แม้ตอนเราไม่พร้อมก็ตาม q*027

อย่าคิดเองเออเองฝ่ายเดียวนะครับ คุณมิค q*038

หากเด็กคิดได้ คงไม่มาจะคิดอาฆาตเรา q*016q*004q*030q*029q*036q*037

เพราะเขาไม่รู้ จึงไม่เอาสมองไปคิดอภัยเราได้ครับ q*00

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ครับ q*039

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 15:03 น »

อย่างนี้เรียกว่า หาข้ออ้างทำแท้งเข้าข้างตัวเองแล้วครับ q*012

ด้วยความไม่รู้ (อวิชชา) คนเราจึงมักคิดเองเออเองด้วยความเชื่อส่วนตัว ด้วยความเห็นส่วนบุคคลที่เหมารวมเอาว่าสิ่งนั้นน่าจะเป็นอย่างนั้น สิ่งโน้นน่าจะเป็นอย่างนี้

เมื่อขาดปัญญาในการรู้แจ้งเห็นจริงแล้ว จึงมักทึกทักนึกเอาเองตามความรู้ ความเข้าใจ ประสบการณ์เดิมๆที่เคยฟังเคยรู้มา ซึ่งมักไม่ถูกต้อง

เมื่อทำผิดไปโดยไม่เจตนา ก็ต้องได้รับผลกรรมอยู่ดี จะอ้างว่าไม่รู้ไม่ผิด ไม่เจตนาไม่ได้ เพราะกฏแห่งกรรม ไม่มีข้อยกเว้นเช่นเดียวกับกฏหมาย

1 ข้ออ้างว่า ...พ่อแม่ไม่พร้อม

เป็นข้ออ้างยอดนิยมอันดับหนึ่ง q*00

เราจึงมักเห็นเด็กนักเรียนทำแท้ง q*001 สาวท้องก่อนแต่งทำแท้ง q*038

2 ข้ออ้างว่า ...เด็กไม่สมบรูณ์ เป็นหลักการทางการแพทย์ที่แพทย์ต้องการช่วยเหลือคนไข้ แต่ขัดกับหลักกฏแห่งกรรม q*027

สวัสดีค่ะ พี่มหา q*021q*021

ขอบคุณ สำหรับเรื่องดีๆ ที่นำมาให้อ่านค่ะ

บาปบุญ คุณโทษมีจริง กรรมเวรมีจริง เห็นด้วยค่ะ

ปล. พี่มหา เเวะมาบ่อยๆ สิค่ะ มาทีไร มีความรู้มาเเละเรื่องดีๆ มาฝาก

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ q*021q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 15:15 น »

เรื่องที่ว่าพอเขาไม่ได้เกิดแล้ว

เขาจะเกิดไม่ได้นี้ครับ

สวัสดีค่ะ พี่มิค สุดที่รัก q*021q*021

ข้อนี้ เจเจ ไม่ค่อยเห็นด้วยค่ะ (ไม่ว่ากันนะค่ะ)

คนเรามองกันต่างมุมเนาะ

ปล. จาทุบหัวเจเจ มั้ยนิ คิคิ q*012

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 15:22 น »

สำหรับ คุณ จขกท. ในเมื่อทุกสิ่งทุกอย่างได้ผ่านไปเเล้ว ทำใจให้สบายค่ะ อย่าคิดมาก

เพราะกลับไปเเก้ไขอะไรไม่ได้อีกเเล้ว เเละคุณก็ไม่รู้ด้วย ว่าคุณท้องหรือปล่าว

หมั่นทำบุญ เเละทำความดี ทำวันนี้ ให้ดีที่สุด ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ q*063
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 16:10 น »

สวัสดีครับ พี่มหา

ผมดีใจมากครับ ที่ได้คำชี้แนะจาก พี่มหา อีกครั้งครับ ก็อย่างที่ผมเคย

พูดไว้ "การเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้น"ครับ คนเราใช่ว่ารู้ทุกเรื่อง หรือทำได้ทุก

อย่างครับ ทุกคนก็มีข้อดี และข้อด้อยในตัวตนครับ การได้คำชี้แนะ หรือ

คำแนะนำต่างๆจากผู้รู้จึงเป็นสิ่งที่ดีครับ

ตัวผมเอง ยังขอยืนยันว่า "ผมไม่สนับสนุนการทำแท้ง"ครับ แต่สิ่งที่ได้เขียน

ในที่นี้เพราะ (1) ไม่ต้องการซ้ำเติม ผู้ที่ก้าวพลาดพลั้ง (2)ยอมรับในความเป็น

จริงของสังคม (3) เรื่องต่างๆมองได้หลายมุมมองครับ

ตัวผมเองกว่าจะมีลูกนั้นต้องรอถึง 10 ปีครับ สมัยก่อนถ้าผมได้ยินข่าว หรือรู้ว่า

ใครไปทำแท้ง ผมจะโกรธมากครับ และนึกในใจเสมอว่า "ทำไม เขาไม่มาเกิด

เป็นลูกเรา" แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป ผมมีอายุมากขึ้นและได้รู้ได้เห็นอะไรต่างๆ

เพิ่มขึ้น สิ่งหนึ่งเลยที่ต้องยอมรับ นั้นก็คือ "ความเป็นจริง" สังคมเราทุกวันนี้เป็น

เช่นไร พวกเราก็รู้กันดีอยู่ครับ และผมเชื่อว่าเพื่อนๆทุกคน ก็อยากให้สังคมนี้ดีขึ้น

ครับ ดังนั้นการพูดคุยของพวกเราจึงไม่ใช่การเอาชนะกันครับ แต่เพื่อเป็นการต่อ

ยอดไปสู่การเรียนรู้ครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 16:38 น »

ตัวผมเองเป็นเด็กกำพร้า พี่มหาก็ทราบอยู่นะครับ ดังนั้นเรื่องบางอย่าง

ผมจึงมองในมุมที่ต่างจากคนอื่นไปบ้างครับ เรื่องที่ว่า "พ่อแม่ไม่พร้อม"

เป็นข้ออ้างที่ไม่สมควรพูดถึงจริงๆครับ (ต้องข้อโทษด้วยครับ)

แต่ถ้ามองในมุมของเด็กกำพร้าอย่างผม เมื่อพ่อแม่ไม่พร้อมจะเลี้ยงดูผม

ก็ไม่สมควรที่จะให้ผมเกิดมาเลยครับ การที่จะยืนอยู่ด้วยตัวคนเดียวนั้น

ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ ดังนั้นผมจึงคิดว่าเมื่อพ่อแม่ยังไม่พร้อมก็ควรจะ

ป้องกันให้ดี และไม่ควรทอดทิ้งเด็กเมื่อเขาเกิดมาแล้วครับ

ประเด็นเรื่องความสมบรูณ์ของเด็กนั้น เรื่องนี้เราก็มองได้สองมุมมอง

เช่นกันครับ (1)คนพิการบางท่านมีความสุขดีกว่าคนปกติครับ (2)คนพิการ

บางท่านต้องทนทุกข์ทรมานด้วยสังขารของตนครับ

สองเรื่องนี้เป็นเรื่องเดียวกันเลยครับ แต่ต่างกันดั่งหน้ามือ กับหลังมือครับ

แล้วใครจะเป็นผู้ที่บอกได้ว่าเขา ควรจะสุขหรือทุกข์ครับ ดังนั้นการวินิฉัย

ของแพทย์ที่เห็นว่าเด็กไม่สมบรูณ์ และต้องเอาเด็กออกนั้น ผมจึงคิดว่าเป็น

เรื่องที่สมควรครับ (ดีกว่าให้เขาเกิดมาแล้วต้องทุกข์ทรมานด้วยสังขารครับ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 17:14 น »

เราไม่พร้อมที่จะเลี้ยงดูเขา แต่เด็กเขาพร้อมจะอยู่ด้วยแล้วครับ เด็กเขาอยากเกิดมา แม้ตอนเราไม่พร้อมก็ตาม q*027

อย่าคิดเองเออเองฝ่ายเดียวนะครับ คุณมิค q*038

หากเด็กคิดได้ คงไม่มาจะคิดอาฆาตเรา q*016q*004q*030q*029q*036q*037

เพราะเขาไม่รู้ จึงไม่เอาสมองไปคิดอภัยเราได้ครับ q*00

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ครับ q*039

เรื่องนี้เราคงตอบได้ยากครับ ว่าเขาอยากเกิดจริงไหมครับ ตัวผมเอง

คลุกคลีกับเด็กมามากครับ และเข้าใจถึงจิตใจที่บริสุทธิ์ของเด็กๆได้

เป็นอย่างดีครับ (เรื่องที่ว่าเด็กอยากเกิดหรือไม่นั้นคงหาคำตอบได้ยากครับ)

ยกตัวอย่างจากตัวผมเองเลยครับ ผมถามตนเองมาตลอดชีวิตว่า "ผมเกิดมาทำไม"

ถ้า พี่มหา จะบอกว่าผมเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมนั้น ก็ถูกต้องครับ แต่รู้หรือไม่ว่า

ผมไม่เคยอยากจะเกิดมาแล้วเป็นแบบนี้เลยครับ

เรื่องวิญญาณก็เช่นเดียวกันครับ ผมก็คงไม่ต่างกับวิญญาณเด็กที่ไม่ได้เกิดนั้นๆครับ

เพราะผมก็ถูกพ่อแม่ทอดทิ้ง (อย่างนี้ผมต้องอาฆาตแค้นผู้อื่นไหมครับ) ทำไมผมให้

อภัยพ่อแม่ของผมได้ และยังระลึกถึงบุญคุณของท่านเสมอครับ นั้นเพราะท่านคือ

พ่อแม่ ของผมครับ แล้ววิญญาณต่างๆจะไม่รักพ่อแม่ของเขาเลยหรือครับ

"จิตที่บริสุทธิ์" คือการปล่อยวางครับ ละวางซึ่งความโกรธแค้นด้วยครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 17:26 น »

สวัสดีค่ะ พี่มิค สุดที่รัก q*021q*021

ข้อนี้ เจเจ ไม่ค่อยเห็นด้วยค่ะ (ไม่ว่ากันนะค่ะ)

คนเรามองกันต่างมุมเนาะ

ปล. จาทุบหัวเจเจ มั้ยนิ คิคิ q*012

สวัสดีครับ น้องเจเจ สุดที่รักของพี่มิค...♥ .. ♥ . ♥

ความคิดเห็นคนเราแตกต่างกันได้ครับ แต่ก็ไม่ควรแตกแยกครับ

ในเรื่องนี้ พี่มิค ก็ผิดในหลายประเด็นจริงๆครับ ด้วยมองมุมที่ต่างออกไปครับ

เลยดูเหมือน พี่มิค สนับสนุนการทำแท้งครับ

พี่มิค ก็ต้องขอโทษ น้องเจเจ และเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ

(ปล.ใครจะกล้าทุบสุดที่รักครับ...รักนะจุ๊บ...จุ๊บ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 17:37 น »

ผมขอออกไปทำกับข้าวก่อนครับ แล้วจะเข้ามาดูบ่อยๆครับ

ยังมีเรื่องที่ต้องการคำชี้แนะจาก พี่มหา และเพื่อนๆอีกเยอะ

เลยครับ

กลิตเตอร์ที่ผมเอามาลงนั้นไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องที่เราคุยกัน

นะครับ ผมเอามาลงเพื่ออยากขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆครับ เพราะ

ตอนนี้ผมทำกลิตเตอร์ ในเรื่องเกี่ยวกับคำคม และคำสอนครับ

ถ้าจะได้คำแนะนำ จากพี่มหา และเพื่อนๆก็จะดีครับ ผมจะได้มี

แนวทางที่จะนำไปทำต่อไปครับ (มีเรื่องดีๆช่วยบอกด้วยครับ)

รัก และนับถือ เพื่อนๆทุกคนครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 23:21 น »

ลองดูตัวอย่างเรื่องที่ว่าพอเขาไม่ได้เกิดแล้ว ต้องมาอาฆาตเรานั้น q*038q*004q*016 q*003q*036 q*037 ว่าเป็นไปไม่ได้ครับ q*012q*013q*029

1 รายการ ละครชีวิตจริง84000 ตอน q*016แรงแค้น q*030

2 รายการละครชีวิตจริง84000 ตอน ดวงใจแม่

3 รายการกรรมลิขิต 24 สิงหาคม 2553 (ตอนเหยื่อรักพยานบาป)

http://www.ruktv.com/13819

http://www.ruktv.com/13985

http://www.clipsall.com/%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%a3%e0%b8%a1%e0%b8%a5%e0%b8%b4%e0%b8%82%e0%b8%b4%e0%b8%95-31%e0%b8%aa-%e0%b8%84-53/

สวัสดียามค่ำคืนครับ พี่มหา และเพื่อนๆทุกคน

คืนนี้ขอต่อยอดเรื่อง "วิญญาณอาฆาต"ครับ พี่มหา

เพราะเขาไม่รู้ จึงไม่เอาสมองไปคิดอภัยเราได้ครับ
เมื่อเขาไม่รู้จักการให้อภัย

ทำไมเขาถึงรู้จักการอาฆาตครับ

ตัวผมเองเป็นคนที่ละอายต่อบาป จึงไม่กล้าที่จะทำบาปครับ และเชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์

และวิญญาณมีจริงครับ (ไม่ได้คิดลบหลู่นะครับ) แต่ตอนนี้เราจะพูดถึงวิญญาณที่มี

ความอาฆาตครับ โดยเฉพาะวิญญาณที่จะมาเกิดเป็นมนุษย์ครับ

เรื่องนี้ทำให้ผมสับสนพอสมควรครับ ผมไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ ในเมื่อเขา

(ทั้งมนุษย์และวิญญาณ) เรียนรู้ที่จะอาฆาตแค้นด้วยเหตุผลว่า "ผู้อื่นผิดต่อเขา" แล้ว

เหตุใด เขาจึงไม่เรียนรู้ที่จะให้อภัยผู้อื่นครับ กฏแห่งกรรม ก็คงเช่นเดียวกับ กฎหมาย

เมื่อผู้ใดกระทำผิด ก็ต้องรับโทษตามบทลงโทษนั้นๆครับ แต่การให้อภัยนั้นไม่ได้เป็น

กฎที่ตายตัวนะครับ เราจะมาบอกว่า เรื่องนี้อภัยได้ และอีกเรื่องไม่ควรให้อภัย นั้นไม่ได้

หรอกครับ สำหรับการให้ "อภัย" ผมคิดว่าไม่มีขอบเขต และไม่มีที่สิ้นสุดครับ

หากว่ามีใครมาทำผิดต่อเราแล้ว เราต้องอาฆาตแค้นผู้นั้น ใจเราจะมีความสุขหรือครับ

เราต้องให้เขาชดใช้เรื่องที่เขาทำผิดกับเราหรือครับ นี้เป็นกฎตายตัวไหมครับ หากถ้า

เราจะเอาเวลามาคิดอาฆาตผู้อื่น เราทำไมไม่คิดอภัยให้เขาครับจะผูกพยาบาทไปทำไมครับ

(ไม่ว่าจะอยู่ในสถานะของวิญญาณ หรือมนุษย์)

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 11:52 น »

สวัสดีค่ะ พี่มหา q*021q*021

ขอบคุณ สำหรับเรื่องดีๆ ที่นำมาให้อ่านค่ะ

บาปบุญ คุณโทษมีจริง กรรมเวรมีจริง เห็นด้วยค่ะ

ปล. พี่มหา เเวะมาบ่อยๆ สิค่ะ มาทีไร มีความรู้มาเเละเรื่องดีๆ มาฝาก

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ q*021q*021

สวัสดีครับ น้องเจเจ

หายไปตั้งนาน ไม่ค่อยได้เจอในกระทู้อื่นๆแบบนี้เลยไม่ค่อยได้ทักทาย ไม่คิดว่าน้องเจเจจะมา q*014

ช่วงนี้เอาเวลาไปหาข้อมูลแต่งรถ ...

ชอบแต่งสวย ไม่แต่งแรง เพราะไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก q*034 ขอหล่ออย่างเดียว q*028
Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:19 น »

สวัสดีครับ พี่มหา

ผมดีใจมากครับ ที่ได้คำชี้แนะจาก พี่มหา อีกครั้งครับ ก็อย่างที่ผมเคย

พูดไว้ "การเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้น"ครับ คนเราใช่ว่ารู้ทุกเรื่อง หรือทำได้ทุก

อย่างครับ ทุกคนก็มีข้อดี และข้อด้อยในตัวตนครับ การได้คำชี้แนะ หรือ

คำแนะนำต่างๆจากผู้รู้จึงเป็นสิ่งที่ดีครับ

ตัวผมเอง ยังขอยืนยันว่า "ผมไม่สนับสนุนการทำแท้ง"ครับ แต่สิ่งที่ได้เขียน

ในที่นี้เพราะ (1) ไม่ต้องการซ้ำเติม ผู้ที่ก้าวพลาดพลั้ง (2)ยอมรับในความเป็น

จริงของสังคม (3) เรื่องต่างๆมองได้หลายมุมมองครับ

ตัวผมเองกว่าจะมีลูกนั้นต้องรอถึง 10 ปีครับ สมัยก่อนถ้าผมได้ยินข่าว หรือรู้ว่า

ใครไปทำแท้ง ผมจะโกรธมากครับ และนึกในใจเสมอว่า "ทำไม เขาไม่มาเกิด

เป็นลูกเรา" แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป ผมมีอายุมากขึ้นและได้รู้ได้เห็นอะไรต่างๆ

เพิ่มขึ้น สิ่งหนึ่งเลยที่ต้องยอมรับ นั้นก็คือ "ความเป็นจริง" สังคมเราทุกวันนี้เป็น

เช่นไร พวกเราก็รู้กันดีอยู่ครับ และผมเชื่อว่าเพื่อนๆทุกคน ก็อยากให้สังคมนี้ดีขึ้น

ครับ ดังนั้นการพูดคุยของพวกเราจึงไม่ใช่การเอาชนะกันครับ แต่เพื่อเป็นการต่อ

ยอดไปสู่การเรียนรู้ครับ

สวัสดีครับ คุณมิค

ไม่ได้เจอเลยตั้งแต่กระทู้อารมณ์ + ความรู้สึก นั้นหายไป

ถ้าเราอยากให้สังคมนี้ดีขึ้น สิ่งหนึ่งเลยที่ต้องยอมรับ นั้นก็คือ "ความเป็นจริง" ดังนั้น เราต้องกล้ายอมรับในข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นแล้วแก้ไขให้ดีที่สุด โดยไม่อ้างว่าไม่พร้อม

มิฉะนั้นแล้ว เราคงไม่ต่างกับฟิล์ม รัฐภูมิที่กำลังถูกสังคมจับตาอยู่ในขณะนี้

พี่มหาชื่นชมแอนนี่ บรู๊ค นักแสดงสาว ที่ออกมาแถลงข่าว กล่าวว่า ตนทำผิดพลาดมาครั้งหนึ่งแล้ว จึงไม่ยอมทำผิดอีกเป็นครั้งที่สอง คือการทำแท้ง และปฏิเสธการเลี้ยงลูกของตนเพื่ออนาคตการแสดงของตนเอง

การกล้ายอมรับผิด นั้นก็คือ "ความเป็นจริง" และแสดงความรับผิดชอบ

สังคมเราย่อมเช้าใจและพร้อมให้โอกาสต่อไปแน่นอน q*039
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:26 น »

สวัสดีครับ น้องเจเจ

หายไปตั้งนาน ไม่ค่อยได้เจอในกระทู้อื่นๆแบบนี้เลยไม่ค่อยได้ทักทาย ไม่คิดว่าน้องเจเจจะมา q*014

ช่วงนี้เอาเวลาไปหาข้อมูลแต่งรถ ...

ชอบแต่งสวย ไม่แต่งแรง เพราะไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก q*034 ขอหล่ออย่างเดียว q*028

ซาหวัดดีวันอังคาร สีช๊มพู ชมพูค่ะ พี่มหา

เจเจ ก้อพยายามจะเเวะมาบ่อยๆค่ะ คิคิ

หลังจาก ที่ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้มานาน

ดีใจค่ะ ที่บางครั้ง เเวะมาเเล้ว เจอเพื่อน เก่าๆ

ทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ที่เราเคยเล่นเเละหัวเราะด้วยกัน

เพื่อนๆ เรา อีกหลายคน ไม่ยอมโผล่เลยค่ะ คิดถึงเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

ปล. พี่มหา ชอบเเต่งรถ... รถรุ่นไหน บอกเจเจนะค่ะ

เดี๋ยวเจเจ จะหาภาพสวยๆ มาฝากค่ะ q*021q*021

ด้วยรัก เเละเคารพ

เจเจค่ะ....

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:39 น »

สวัสดีครับ น้องเจเจ สุดที่รักของพี่มิค...♥ .. ♥ . ♥

ความคิดเห็นคนเราแตกต่างกันได้ครับ แต่ก็ไม่ควรแตกแยกครับ

ในเรื่องนี้ พี่มิค ก็ผิดในหลายประเด็นจริงๆครับ ด้วยมองมุมที่ต่างออกไปครับ

เลยดูเหมือน พี่มิค สนับสนุนการทำแท้งครับ

พี่มิค ก็ต้องขอโทษ น้องเจเจ และเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ

(ปล.ใครจะกล้าทุบสุดที่รักครับ...รักนะจุ๊บ...จุ๊บ)

สวัสดีค่ะ พี่มิค ที่รักเเละคิดถึง

ความคิดเห็นต่าง ใช่ว่าจะเเตกเเยกค่ะ

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ไม่ต้องขอโทษ

คคห. ต่าง อยู่ที่ตัวบุคคลค่ะ ความเชื่อ เเละเหตุผลของคนนั้นๆ

ปล. ไข่เจียว ถ้าตามอ่าน ออกมาชี้เเจง ความเป็นจริงให้พี่มิคฟังอีกเเรงด้วยนะค่ะ

ด้วยรักเเละคิดถึง

เจเจ ค่ะ

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:54 น »

ตัวผมเองเป็นเด็กกำพร้า พี่มหาก็ทราบอยู่นะครับ ดังนั้นเรื่องบางอย่าง

ผมจึงมองในมุมที่ต่างจากคนอื่นไปบ้างครับ เรื่องที่ว่า "พ่อแม่ไม่พร้อม"

เป็นข้ออ้างที่ไม่สมควรพูดถึงจริงๆครับ (ต้องข้อโทษด้วยครับ)

แต่ถ้ามองในมุมของเด็กกำพร้าอย่างผม เมื่อพ่อแม่ไม่พร้อมจะเลี้ยงดูผม

ก็ไม่สมควรที่จะให้ผมเกิดมาเลยครับ การที่จะยืนอยู่ด้วยตัวคนเดียวนั้น

ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ ดังนั้นผมจึงคิดว่าเมื่อพ่อแม่ยังไม่พร้อมก็ควรจะ

ป้องกันให้ดี และไม่ควรทอดทิ้งเด็กเมื่อเขาเกิดมาแล้วครับ

ดังนั้น เมื่อพ่อแม่ยังไม่พร้อม แม้ได้ป้องกันให้ดีแล้ว เกิดผิดพลาดขึ้นมา จึงไม่ควรทอดทิ้งเด็ก โดยตัดสินเอง ไม่ให้เด็กเกิดด้วยครับ เพราะนั่นคือ ทอดทิ้งเด็ก แบบหนึ่งเช่นกัน q*00

ประเด็นเรื่องความสมบรูณ์ของเด็กนั้น เรื่องนี้เราก็มองได้สองมุมมอง

เช่นกันครับ (1)คนพิการบางท่านมีความสุขดีกว่าคนปกติครับ (2)คนพิการ

บางท่านต้องทนทุกข์ทรมานด้วยสังขารของตนครับ

สองเรื่องนี้เป็นเรื่องเดียวกันเลยครับ แต่ต่างกันดั่งหน้ามือ กับหลังมือครับ

แล้วใครจะเป็นผู้ที่บอกได้ว่าเขา ควรจะสุขหรือทุกข์ครับ ดังนั้นการวินิฉัย

ของแพทย์ที่เห็นว่าเด็กไม่สมบรูณ์ และต้องเอาเด็กออกนั้น ผมจึงคิดว่าเป็น

เรื่องที่สมควรครับ (ดีกว่าให้เขาเกิดมาแล้วต้องทุกข์ทรมานด้วยสังขารครับ)

ไม่มีใครจะเป็นผู้ที่บอกได้ว่าเขา ควรจะสุขหรือทุกข์ นอกจาก ยมบาล q*003ที่จะตัดสินให้ไปตามกฏแห่งกรรม q*036q*037

ดังนั้นการวินิฉัยของแพทย์ที่เห็นว่าเด็กไม่สมบรูณ์ และต้องเอาเด็กออกนั้น จึงเป็นเรื่องที่ไม่สมควร เพราะ ไปคิดแทนคนไข้ และ ยมบาล ซึ่งเป็นการฝ่าฝืนกฏแห่งกรรม

เรื่องแบบนี้เคยมีการถกเถียงกันมากและยาวนาน เช่น

การุณฆาต คือการช่วยให้ผู้ป่วยตายเร็วขึ้นโดยความสมัครใจ เพื่อไม่ให้ผู้ป่วยทนทุกข์ทรมานกับโรคที่รักษาไม่หาย

หากเรามองแบบชาวโลก ก็อาจเห็นด้วย

แต่หากเรามีปัญญารู้แจ้งเห็นจริง เราจะเข้าใจว่า เราไม่อาจฝืนกฏแห่งกรรม

แม้เราช่วยให้เขาตายแล้ว q*036แต่เขาก็ยังไม่สุขอยู่ดี เพราะ หนีกฏแห่งกรรมไม่พ้น ตายไปแล้ว q*037 วิญญาณต้องเร่ร่อนเป็นสัมภเวสี เพราะยังไม่หมดกรรม ไม่หมดอายุขัย เช่นเดียวกับคนที่ฆ่าตัวตายหนีปัญหา จะต้องได้รับกรรมหนักขึ้นกว่าเดิม q*001

ดังนั้น คนที่ฆ่าตัวตายหนีปัญหา จึงเป็นการเพิ่มปัญหา q*033 ...ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกทาง q*038

ลองดูตัวอย่าง เรื่อง นาทีสุดท้ายของแม่

http://www.youtube.com/watch?v=agajr1iq6Bc
Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 13:58 น »

ซาหวัดดีวันอังคาร สีช๊มพู ชมพูค่ะ พี่มหา

เจเจ ก้อพยายามจะเเวะมาบ่อยๆค่ะ คิคิ

หลังจาก ที่ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้มานาน

ดีใจค่ะ ที่บางครั้ง เเวะมาเเล้ว เจอเพื่อน เก่าๆ

ทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ที่เราเคยเล่นเเละหัวเราะด้วยกัน

เพื่อนๆ เรา อีกหลายคน ไม่ยอมโผล่เลยค่ะ คิดถึงเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

ปล. พี่มหา ชอบเเต่งรถ... รถรุ่นไหน บอกเจเจนะค่ะ

เดี๋ยวเจเจ จะหาภาพสวยๆ มาฝากค่ะ q*021q*021

ด้วยรัก เเละเคารพ

เจเจค่ะ....

กำลังแปลงโฉม soluna เป็นรถแข่ง

กระโปรงหน้า mitsubishi evolution VI

หลังคาท้ายปากฉลาม mitsubishi evolution EX

กระจังหน้า TRD sportivo

ไฟหน้าวงแหวนCCFL เปลี่ยนได้7 สี bixenon
ไฟLED daylight แบบ Audi R8 สปอร์ตไลท์ยากูซ่า

กระจกมองข้างสีฟ้าตัดแสง Ganador มีไฟเลี้ยว

wide body แบบLamborghini Gallardo LP570-4

ประตูปีกนก แบบ Mercedes-Benz SLS AMG Gullwing

สเกิร์ตข้าง และเจาะช่องลม แบบ Mercedes Benz SLS AMG GT3

Tags:
Guest
เจ้าของกระทู้ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 17:56 น »

นึกว่าโพสไม่ติดเลยไม่ได้เข้ามาค่ะ..ลืมบอกไปว่าเรื่องที่เล่าเกิดเมื่อสองปีที่แล้ว แล้วก็...ลืมบอกเรื่องเวลาไปนิดนึงค่ะคือมีไรกับแฟนตอนกลางคืนไช่ไหมคะพอรู้ว่าผิดพลาดเช้ามาก็ไปหาหมอเลยค่ะ ด้วยความตกใจยังไม่ทันคิดเรื่องอื่น ตอนนั้นคิดเรื่องกลัวท้องอย่างเดียวค่ะ พอไปฉีดยากลับมาเสร็จก็ได้สติมานั่งคิดๆดู ก็เลยไม่สบายใจมาจนทุกวันนี้แหละค่ะ แต่ถ้าวันนั้นไม่ไปหาหมอวันนี้อาจจะลำบากมากน่ากว่านี้ ทั้งแม่ทั้งลูก เพราะหลังจากนั้นไม่นานก็เลิกกันกะแฟนค่ะ........คิดๆดูทำไมชีวิตผู้หญิงมันถึงลำบากนาดนี้ก็ไม่รู้...เศร้าจัง...แต่ไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ ก็ทำวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ สู้ๆ

Tags:
Guest
ผ่านมาแต่มิอาจผ่านไป
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 23 ก.ย. 10, 19:52 น »

น้องจะเชื่ออะไรกับหมอดูทัก ขนาดพี่กล้าพูดได้เต็มปากเลยว่าบริสุทธิ์พวกหมอดูที่มาขายพระตามที่ทำงานต่างๆยังทักเลยว่าพี่มาเด็กคอยตามอยู่นะ ให้ทอนพระนั้นพระนี้เพื่อปกป้อง พี่ก็เลยบอกว่าพี่มีพระในใจแล้วเรื่องแบบนี้พี่ก็ไม่เคยคิดไม่เคยสนับสนุนใครเด็กจะมาตามได้ไง เขาก็ไปอย่าคิดมากนะค่ะเขาทักไปเพราะอาชีพของเขาไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวเราหรอก q*014q*014q*014q*014q*014q*014

Tags:
Guest
Cami
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ก.ย. 11, 03:11 น »

It's spooky how cveler some ppl are. Thanks!

Tags:
Guest
Cannon
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 29 ก.ย. 11, 09:05 น »

YMMD with that anwser! TX

Tags:
Guest
Lynell
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 3 พ.ย. 11, 09:06 น »

I can't hear anything over the sound of how awesome this airtcle is.

Tags:
Guest
Ali
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 14:54 น »

That hits the target dead center! Great asnwer!

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม