หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แนะนำรถมือ 2 สำหรับคนที่คิดจะมีรถคันแรกหน่อยครับ  (อ่าน 5134 ครั้ง)
Guest
คนอยากมีรถ
เรทกระทู้
« เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 11:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทำงานมาก็ 3-4ปีแล้วอยากมีรถใช้สักคัน แต่ติดตรงที่ว่ารถป้ายแดงสมัยนี้แพง ดาวน์แสนกว่าบาทยังผ่อนต่อเดือนเกือบหมื่น บางยี่ห้อบางรุ่นอย่างพวก Vios City Jazz ไปดูที่โชว์รูมคำนวณแล้วยังผ่อนตั้งหมื่นกว่าบาท พอไปดูมือ 2 ยี่ห้อ Brand Name อย่าง Toyota Honda โอ้....ราคาแทบไม่ต่างจากป้ายแดงเลย + ดอกเบี้ย + ภาษีแล้วแพงกว่าอีก แค่ว่ามันดาวน์น้อยกว่าเท่านั้นเอง ตอนนี้เลยคิดว่าอยากหารถมือ 2 รุ่นที่พอขับได้ ไม่ต้องซ่อมมาก เพราะอยากผ่อนสักเดือนละไม่เกิน 6 พัน น่ะครับ ไม่อยากให้กระทบต่อฐานะการเงินมากเดี๋ยวเวลาฉุกเฉินแล้วจะยุ่ง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 15:30 น »

ผมนะนำว่า ควร สโคบลงมากว่านี้หน่อยครับ ราคาผ่อนตามที่บอกมานี่ คงต้องซื้อรถราคาที่เกิน 3 แสน

มันขึ้นอยู่กับดาวด้วยแหละ
แต่ถ้ารถมือสองนะ ผมแนะลองเล่น City - Vios รุ่นเก่าก็ดีนะ ราคาไม่แรง รถใหม่ด้วย ดุสภาพดีๆหน่อย ขับเพลิน

หรือไปเล่นพวกรถกลางก็อัสติสได้นะ ขึ้นอยู่กับงบประมาณ นายอ่ะ เราว่านะ

แต่ถ้ามือสองนี่โดนดอกเบี่ยอานนะ เราบอกก่อน 4% เลยล่ะ ถ้ามือหนึ่ง1-2.5 เอง ขอบอกๆๆๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คมน์
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 09:15 น »

แนะนำโตโยต้าโคโรลล่ารุ่น 3 ห่วง
ราคาไม่เกิน 150K

เก่าหน่อย ผ่อนสบาย อะไหล่โคตรถูก
ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 11:54 น »

jazz04 สีเทา รถผู้หญิงใช้ สภาพเยี่ยม ใช้น้อย ราคา390000 มี50000 ออกรถได้เลย ราคานี้รวมประกันภัยชั้น1 ผ่อน7800/เดือน อีกคันhonda city 03 สีดำ สภาพเยียม ราคา380000 มี50000ออกรถได้เลย q*046q*046สู้ไหวเปล่า ถ้าดาวน์มากกว่านี้ก็จะผ่อนถูกลง ผ่อนกับ ธ.ธนชาติ หรือ ธ.กรุงศร๊ ติดต่อ 081-4052875

Tags:
Guest
ofud
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 11:58 น »

ที่คุณพูดมาน่ะ มันไม่เป็นจริงเลย อะไรจะผ่อนหนักขนาดนั้น เดี๋ยวนี้ เขาผ่อนกันประมาณ 5,000 - 7,000 บาท (น้องผมส่งวีออสเดือน 5,500 ดาวน์ 150,000) และดาวน์ไม่แพงอย่างที่คุณพูดเลย ผมไปดูบ่อย ๆ สงสัยคุณเข้าใจผิดอะไรแล้วล่ะ ลองไปถามหลาย ๆ ที่ดูนะ

Tags:
Guest
แมวข้างถนน
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 14:16 น »

ผมซื้อ accord ปี 97 G5 ไฟสองก้อน 2 ปีมาแล้ว ประมาณ 270000
ผ่อนก็ประมาณเดือน ล่ะ 6000 ดาวว์ก็แค่ 40000 เอง
ลองดูครับ
ส่วนถ้าอยากมีความรู้เรื่อง accord ลองไปที่นี่ดู
http://www.accordclubthailand.com/webboard/
แล้วถ้าไม่รีบลองดูคับมันจะมีความรู้เรื่อง รถ accord เป็นแนวทางในการซื้อมือ 2
หรือไม่โชคดีก็เจอ รถขายในเว็ปนี้ ที่แต่งมาเรียบร้อยแบบไม่ต้องเพิ่มอะไร
มากมาย

Tags:
Guest
shiny
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 16:22 น »

ไม่แนะนำ ฮอนด้า ครับ เพราะรถเก่า มักมีปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้า มันชอบ รวน

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 18:47 น »

ก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไปอีกสักพัก อาจจะเกิดเหตุการณืต่อไปนี้ซึ่งมีผลต่อการตัดสินใจ 1.ทำงานเก่ง ขยันมาก ได้เลื่อนตำแหน่งสูงจนมีรถประจำตำแหน่ง 2.ตกงานเพราะขยันอยู่คนเดียว เจ้าของไม่ขยันด้วย เลยต้องออกมาขับแท็กซี่ เลยได้รถขับฟรี 3.ทำงานเก็บเงินให้มากพอที่จะดาน์วรถซักครึ่งหนึ่ง เช่น รถราคา 600,000 ดาน์ว 300,000 ที่เหลือผ่อนซัก 72 งวด ก็ตกงวดละไม่เกิน 5,000 4.ได้แหล่งกู้เงินแล้วซื้อสดเลย ถ้ามีปัญญากู้ธนาคารได้ได้ดอกต่ำกว่า 3% แต่อย่าเพิ่งคันอยากมีรถเลย ทำงานมาแค่ 3-4 ปี ถ้าไม่มัวอยากได้นั่น อยากได้นี่อยู่ นาฬิกาใหม่ก็จำเป็น ไอปอดก็ต้องมี 3จีก็รอคอย รถใหม่ก็อยากถอย วันศุกร์ก็ต้องสังสรรค์ ทุกวันก็ต้องทุ่มสาว ฯลฯ ก็น่าจะเก็บเงินได้เป็นแสนแล้วนะ กัดฟันอีกหน่อยก็ได้เงินดาน์วแล้ว บ้านล่ะ มีหรือยัง? ถ้าอยากได้นั่น ได้นี่ ยังมีอะไรที่ต้องผ่อนอีกแยะนะ

Tags:
Guest
mon_jang
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 18:51 น »

ผมใช้ เชฟโรเลต อาวีโอ้. มือ2 ปี07 ราคา 400,000 ก็ถือว่าราคาไม่แรงเมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่นๆ ในขนาดเท่าๆ กัน ปีเท่าๆกัน.

ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ขับดี สบาย ด้านในดู สวยดี.

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 21:45 น »

ของผมใช้อีคาร์ปี96 ซื้อมา175,000 เองผมจ่ายไป 30,000 รวมประกันชั้น2 แล้ว ผ่อน 4400 ต่อเดือนเองครับ แต่ต้องใจเย็นๆนะครับจะได้รถสภาพดีๆอย่าใจร้อนผมดูผ่านทางเน็ต วันทูคาร์ ครับ ลองดูครับเอาใจช่วย

Tags:
Guest
ป๋าเทพ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 23:42 น »

q*004 รถใหม่ดีก่ามั๊งนิสสันสมาร์ท วิออส ซิตี้ ดาวส์นิดเดียวผ่อนเดี๋ยวนี้ก้อได้60-72 งวด รถใหม่ไม่ต้องซ่อมดูรุ่นที่มันไม่แพงดีก่ามือสองมั้ย

Tags:
Guest
ค่อยเลือกๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ก.ย. 10, 09:10 น »

จากประสบการณ์ใช้รถมือสอง ..ที่ไม่ค่อยดีนัก (ซ่อมจุกจิกหลายอย่างนะ...ยิ่งเก่าก็ยิ่งจุ๊กจิก) จึงขอแนะนำมือ 1 ดีกว่าคะ...ไปดูที่โตโยต้าชัวร์สิคะ..จะมีรถมือ 1 นะ แต่เป็นรถที่ตกรุ่น เช่น อัลติสตอนนี้ มีตัวใหม่ออกมา..ตัวเก่าขังขายไม่หมดเลย..ราคาก็ถูกกว่านะ ดอกเบี้ยไม่เกิน 2.5 หรอก...บางที่ ก็ ดาวน์ 0 เปอร์เซนจ้า..ค่อยๆเลือกไมไ่ต้องรีบนะคะ ยิ่งเรารีบ ยิ่งเราตัดสินใจเร็ว ถ้าเซลล์รู้ว่าเราอยากได้...ยิ่ง..หลอกเราง่าย จ้าา...ไปดูหลายๆที...ท่ไหนให้ข้อเสนอดี ก็..เลือกที่นั่น..สรุป มือ 1 นะจีะ เกียร์ธรรมดาก็ดีเเล้ว ถ้าเป็นเกียร์ออโต้..แบตหมด เข็นก็ไม่ได้เน้อ..ระวังเหนื่อยจ้า...สู้ๆ ค่อยเลือก ไม่ต้องรีบ..ทำงานเก็บเงินอีกนิส. รถมือ 1 รออยู่จ้า

Tags:
Guest
ลองศึกษาดูครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ก.ย. 10, 10:03 น »

อยู่ที่การใช้งานแล้วก็ตัวคุณครับ ถ้าใช้งานระยะทางไกลๆไปต่างจังหวัดบ่อยๆนี่ผมไม่แนะนำรถญี่ปุ่นเท่าไหร่เพราะเรื่องสมรรถนภาพแล้ว รถยุโรปดีกว่าครับ
แต่ถ้าใช้แค่ในเมืองแล้วตัวคุณเองไม่ชอบเ้ข้าอู่ซ่อมรถไม่ชอบปัญหาก็ลองหารถญี่ปุ่นมือ2ไม่เก่ามากมาลองใช้ดูครับ

รถยุโรปที่แนะนำก็น่าจะเป็นพวก benz w124 รุ่นเหลี่ยมๆก่อนเปลี่ยนโฉมเป็นตากลมน่ะครับ(แนะนำ Eหน้าครับ พวก E220 E280) ช่วงล่างแน่น ปัญหาจุกจิกน้อย ซ่อมทีเดียวจบ การควบคุมยอดเยี่ยม เดี๋ยวนี้ติดแก๊สก็มีกันเยอะครับลองศึกษาดู ไม่ก็volvoตัว940ซักปี96 รุ่นสุดท้ายกำลังดี เอามาติดแก๊สวิ่งสบาย แต่การขับขี่benzจะดีกว่านะครับ ส่วนvolvoก็จะมีดีเรื่องเหล็กหนามากแล้วก็ภายในห้องโดยสารกว้างขวางดี ส่วนตัวที่รู้รายละเอียดเพราะเคยขับอยู่ครับ

ยังไงก็ฝากให้ศึกษาดีๆก่อนซื้อนะครับ จะได้ไม่กังวลใจในภายหลัง

อีกอย่างผมว่า2ตัวนี้กว่าราคาจะตกคงอีกนานมากเพราะรูปโฉมยังดูไม่เก่า ดูคลาสสิคสวย ใช้วัตถุในการสร้างรถดีเยี่ยม ทำให้ทนทาน ขายต่อก็ยังมีคนซื้อเพราะอะไหล่หลายๆอย่างถูกกว่ารถญี่ปุ่นมาก แล้วอีกอย่างช่างอู่นอกส่วนใหญ่ซ่อมเป็นกันเยอะแล้วครับ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม