หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อายุต่างกันมีผลต่อความรักความเข้าใจมั้ยคะ  (อ่าน 1134 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 06:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ขอความเห็นด้วยคะคือหนูอายุ 40 ปี แฟนหนูอายุ60 ปี ตอนนี้เริ่มหมดโปรรู้สึกว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันเปลี่ยนไปหมดเราพูดอะไรเค้าไม่ฟังไม่มีเหตุผลเค้าไม่อยากคุยเหมือนก่อนและที่สำคัญเค้าเจ้าชู้ซึ่งตอนแรกเราคิดว่าเค้าอายุขนาดนี้แล้วเค้าจะหยุดตอนนี้อยากเลิกแต่ก้อยังตัดใจไม่ได้เค้าเป็นคนแก่ที่มีเสน่ห์มากผู้หญิงยังชอบเค้าเยอะจะทำยังไงดีค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 13:30 น »

q*021 คุณเองก็สี่สิบแล้วนี่คะ ผ่านร้อนผ่านหนาวมาพอสมควร
เคยได้ยินมาว่า ชายเจ้าชู้ ต้องตอกตะปูปิดฝา นั่นแหละค่ะ เขาจึงจะไม่ไปมีอื่น q*058

รักมากเกินทำใจก็ต้องอดทน รับรู้ความเปลี่ยนแปลง ความไม่แน่นอน
ที่เกิดขึ้นตลอดเวลา กรณีของคุณ อายุไม่น่าจะเป็นปัญหาของความรัก
ตัวปัญหาน่าจะมาจาก นิสัยใจคอของคนรักต่างหาก

เมื่อรับรู้ความเจ้าชู้แต่แรก แต่เข้าใจผิด คิดว่าจะเปลี่ยนเขาได้
ตัดสินใจรักไปแล้วก็ต้องยอมรับการตัดสินใจครั้งนี้ พร้อมทั้งผลของมัน q*021
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 13:51 น »

q*033 ผู้ชาย หากยังมีไฟ ไม่ว่าจะอายุเท่าใด
ก็เลิกเจ้าชู้ไม่ได้ครับ แต่มีวิธีจัดการเขาได้ ด้วยการให้หมดแรงคาอก
รับรองครับ หากเหงาหงอยด้วยความเปี่ยมสุข ปัญหาคงหมดไป
เพราะไม่แรงออกไปป้อคนอื่น เพราะหมดแรงก้าวเดินครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 15:10 น »

ขอบคุณนะคะสำหรับความคิดเห็นแต่อีกอย่างหนึ่งคือไม่เข้าใจอารมณ์เค้าบางทีเราทำใจได้ปล่อยเค้าไปแต่เค้ากลับโทรมาหาพูดดีด้วยหรือว่าเป็นที่ฮอร์โมนคนแก่ค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 15:52 น »

เราว่าความคิดที่ต่างกันต่างหากที่มีผลต่อความเข้าใจ ไม่ใช่อายุหรอกค่ะ

บางคู่อายุต่างกันมาก แต่เข้าใจกัน

ใช้ความต่างให้เป็นประโยชน์ ยอมรับฟังความเห็นกัน ก็ไม่มีปัญหานะคะ

แต่บางทีพออายุต่าง ก็มักจะคิดไม่เหมือนกัน นี่แหละค่ะปัญหา q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 16:52 น »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำอีกอย่างเค้าอยากให้เราเปลี่ยนเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น(นั่นหมายถึงห้ามหึงเค้านะ)เพราะเค้าชอบทำให้เราเห็นเวลาที่เค้าคุยกับผู้หญิงคนอื่นประมาณเราไม่อยู่ในสายตาเลยเหมือนเราเป็นวิญญาณและที่สำคัญเค้าไม่เคยหวงเราเลยเค้าเคยบอกว่าเค้าไม่เห็นจะสนใจเลยว่าเราไปกะใครแล้วทำไมเราต้องอยากรู้ว่าเค้าไปไหนกะใคร เราเองก้อมีกรรมไม่มีใครเข้ามาจีบเลยมีก้อประเภทมีเมียมีลูกแล้วซึ่งเราทำไม่ได้เรามีคุณธรรมพอที่จะไม่แย่งของใครเป็นสิ่งที่เราตั้งใจไว้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 17:33 น »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำอีกอย่างเค้าอยากให้เราเปลี่ยนเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น(นั่นหมายถึงห้ามหึงเค้านะ)เพราะเค้าชอบทำให้เราเห็นเวลาที่เค้าคุยกับผู้หญิงคนอื่นประมาณเราไม่อยู่ในสายตาเลยเหมือนเราเป็นวิญญาณและที่สำคัญเค้าไม่เคยหวงเราเลยเค้าเคยบอกว่าเค้าไม่เห็นจะสนใจเลยว่าเราไปกะใครแล้วทำไมเราต้องอยากรู้ว่าเค้าไปไหนกะใคร เราเองก้อมีกรรมไม่มีใครเข้ามาจีบเลยมีก้อประเภทมีเมียมีลูกแล้วซึ่งเราทำไม่ได้เรามีคุณธรรมพอที่จะไม่แย่งของใครเป็นสิ่งที่เราตั้งใจไว้

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ คุณเข้มแข็งและแกร่งจังเลยค่ะ q*054

ผู้ชายเจ้าชู้ ทำได้อย่างเดียวคือต้องทำใจ q*027
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 20:53 น »

คิดว่าผู้ชายอายุขนาดนี้นี่ ที่เค้าอยากได้จริงๆน่าจะเป็นคนที่สามารถดูแลเขาได้

ที่คุยกันรู้เอง เข้าใจกันและกันนะคะ...แต่ที่เค้าเจ้าชู้ไปเรื่อยน่าจะมาจากนิสัยของเค้าเอง

ที่อาจจะติดมาตั้งแต่ยังหนุ่มๆน่ะค่ะ ก็ถ้าคุณรักเขา และเขาก็ให้เกียรติคุณ ดีกับคุณ

ความเจ้าชู้ของคนวัยนี้ถ้าไม่มากจนเกินไป ก็ลองไม่รู้ไม่เห็นบ้างก็น่าจะดีนะคะ..

แต่ถ้าคุณไม่คิดจะร่วมทุกข๋ร่วมสุขกับเขา นั่นก็อีกเรื่องนึงค่ะ... q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 22:20 น »

ขึ้นอยู่กับคุณแล้วค่ะ ว่าจะตัดสินใจยังไง ผู้หญิงส่วนใหญ่เป็นทุกข์เพราะความคิดที่ว่าสามารถเปลี่ยนแปลงสามีไปในทางที่ดีขึ้นได้ หรือไม่ก็คิดเอาเองว่าเขาจะเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อคุณ ซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้ คนที่เปลี่ยนคือฝ่ายหญิงที่ตีนกามารุมอยู่บนหน้าเพราะความเครียดที่เห็นสามีมีความสุขกับหญิงอื่น ถ้าคิดจะอยู่ด้วยกัน มีสิ่งเดียวที่ทำได้ก็คือ ทำใจ ปล่อยเขาไปเถอะความเจ้าชู้เป็นนิสัยเฉพาะตัวของผู้ชายมันมีติดมาตั้งแต่กำเนิดแล้ว ลองหากิจกรรมอะไรทำดู อย่างเช่นไปดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือหรือเข้าวัดทำบุญอุทิศส่วนให้กับเขา(ทำให้คนเป็นก็ได้) หรือไม่ก็พาเค้าไปวัดด้วยกัน เพื่อจิตใจเขาอาจจะสงบบ้างก็ได้
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ส.ค. 10, 05:33 น »

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะขอให้คุณทุกคนที่ให้คำแนะนำมีความสุขมากๆๆๆนะคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ส.ค. 10, 11:43 น »

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะขอให้คุณทุกคนที่ให้คำแนะนำมีความสุขมากๆๆๆนะคะ

ขอบคุณและยินดีค่ะ

ว่างๆแวะมาคุยกันนะคะ q*021q*063
Tags:
Guest
เด็กกว่าแล้วไง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ส.ค. 10, 16:22 น »

เราก้อเป็นอีกคนหนึ่งค่ะที่มีแฟนอายุมากกว่า ตอนนี้เราอายุยี่สิบเอ็ดปี ส่วนแฟนอายุสี่สิบเอ็ดปี เราไม่รู้ว่าจะคบกันได้รึเปล่า เรากลัวว่าอายุจะเป็นอุปสรรคสำหรับเรา แต่เราก้อจะพยายามทำให้ดีที่สุด

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 10, 13:35 น »

เราก้อเป็นอีกคนหนึ่งค่ะที่มีแฟนอายุมากกว่า ตอนนี้เราอายุยี่สิบเอ็ดปี ส่วนแฟนอายุสี่สิบเอ็ดปี เราไม่รู้ว่าจะคบกันได้รึเปล่า เรากลัวว่าอายุจะเป็นอุปสรรคสำหรับเรา แต่เราก้อจะพยายามทำให้ดีที่สุด

อายุอาจจะเป็นอุปสรรคตรงความคิด

แฟนดิฉันก็อายุ 41 ปีเหมือนกัน ส่วนฉันเองอ่อนกว่ารอบนึง

ยอมรับว่าช่วงแรกๆ มีปัญหา แต่ก็ใช่ว่าทุกวันนี้จะไม่มีปัญหา (มันก็มีบ้างค่ะ) ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาจะคุยกันครงๆ เลยค่ะ

จะได้แก้ตรงจุด เราอยู่กันด้วยความเข้าใจและเอาใจใส่กันซะมากกว่าค่ะ มีงอนกัน ทะเลาะกันบ้างแต่ไม่ใหญ่โตเหมือนเมื่อก่อน

Tags:
Guest
คนตั้งกระทู้นี้ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 10, 19:45 น »

ตอนนี้เริ่มปลงแล้วค่ะเพราะตอนนี้เค้าไม่คุยเรื่องอนาคตเลยเราบอกเค้าว่าเราไปหาหมอมาและหมอบอกว่าเรากำลังจะเป็นโรคซึมเศร้าเราโทรไปบอกเค้าแต่เค้ากลับบอกเราว่าเราต้องเปลี่ยนนิสัยใหม่ไม่งั้นเราจะเป็นโรคประสาทเราก้อบอกเค้าว่าพี่เป็นกำลังใจให้ซิเค้าก้อบอกว่าเราต้องช่วยตัวเองก่อนซิแล้วเราก้อขอให้เค้าสม่ำเสมอกับเราซักนิดคือแค่โทรหาให้เหมือนก่อนซักนิดแต่เค้ากลับบอกว่าไม่มีใครในโลกนี้จะสม่ำเสมอหรอก(จริงเหรอค่ะ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 10:40 น »

ตอนนี้เริ่มปลงแล้วค่ะเพราะตอนนี้เค้าไม่คุยเรื่องอนาคตเลยเราบอกเค้าว่าเราไปหาหมอมาและหมอบอกว่าเรากำลังจะเป็นโรคซึมเศร้าเราโทรไปบอกเค้าแต่เค้ากลับบอกเราว่าเราต้องเปลี่ยนนิสัยใหม่ไม่งั้นเราจะเป็นโรคประสาทเราก้อบอกเค้าว่าพี่เป็นกำลังใจให้ซิเค้าก้อบอกว่าเราต้องช่วยตัวเองก่อนซิแล้วเราก้อขอให้เค้าสม่ำเสมอกับเราซักนิดคือแค่โทรหาให้เหมือนก่อนซักนิดแต่เค้ากลับบอกว่าไม่มีใครในโลกนี้จะสม่ำเสมอหรอก(จริงเหรอค่ะ)

อ่านเรื่องของคุณ ทำให้นึกถึงเรื่องของเวลาที่เพิ่งอ่านจบไป เขาบอกว่า

คนเราเมื่อนึกถึงนาฬิกาก็จะนึกถึงเวลา เพราะเชื่อว่าเป็นของคู่กัน แต่จริงๆ แล้วมันไม่เหมือนกัน เพราะ

เวลา คือสิ่งที่เดินไปข้างหน้าโดยทิ้งเรื่องราวต่างๆ ไว้ข้างหลัง ไม่สามารถเรียกกลับคืนมาได้

นาฬิกา คือสิ่งที่เดินอยู่แต่ที่เดิม วนไปซ้ำๆ เราสามารถหมุนย้อนกลับไปได้

บางทีเขาอาจจะเหมือนเวลา ส่วนคุณคือนาฬิกา

คุณจะไม่เห็นเขาเลยถ้าคุณยังอยู่แบบเดิมๆ และ เขาจะไม่เห็นคุณเลยถ้าเขายังดึงดันที่จะมองไปแต่ข้างหน้า

และเราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ แต่เราเปลี่ยนตัวเองได้ หรือคุณจะรอจนถ่านหมดล่ะคะ

ดิฉันไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องความรัก แค่อ่านเรื่องของคุณแล้วทำให้นึกถึงเรื่องที่เพิ่งอ่านจบน่ะค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 10:46 น »

ทุกข์ ความซึมเศร้าที่คุณมี เกิดจากความคาดหวัง
หวังที่จะได้ความรัก หวังที่จะได้อยู่ร่วมกัน ครอบครัวคืออนาคตที่ฝันไว้

แฟนของคุณ ใช้ชีวิตโสด จนอายุปาเข้าไป 60 ปีแล้วนะคะ เจ้าชู้เรื่อยๆ
ผู้หญิงมากมาย เค้าไม่เปลี่ยนนิสัยเพื่อใครแล้วละค่ะ คุณก็เป็นผู้หญิงอีกคน
ที่อยู่รอบๆตัวเขาเท่านั้น มองหาคุณค่าของตัวเองดีกว่ามั๊ยคะ

เพิ่ง 40 ยังเช้งกระเด๊ะ ทำงาน แต่งตัว ดูแลครอบครัวของเราเองให้มีสุข
ทำหน้าที่ของเราให้สมบูรณ์ ภูมิใจในสิ่งที่ทำ เชื่อมั่นในความดี q*021
ดูหนัง ฟังเพลง ท่องเที่ยว รักต้นไม้ รักปลา รักหลาน คุณจะได้ไม่ซึมเศร้า

ชีวิตนี้สั้นนัก q*060 อย่าทุกข์เพราะพยายามเปลี่ยนแปลงคนอื่น
เรายังบังคับใจตัวเองไม่ได้เลย q*021 ใยจึงคาดหวังและถามหา
ความสม่ำเสมอจากผู้อื่น อยากได้แล้วไม่ได้ เป็นทุกข์ มองเห็นทางดับทุกข์
ก็จะสุขใจ ไม่ซึมเศร้า แก้ที่ใจของคุณ ไม่ใช่ใจของเขา q*057q*060
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 17:37 น »

ขอขอบคุณมากค่ะทุกความเห็นทำให้เรามีกำลังใจสู้ต่อไปค่ะแล้วก้อเริ่มมองตัวเองใหม่มองในคุณค่าของตัวเราเอง
ขอให้ทุกคนให้ช่วยให้ความคิดเห็นมีความสุขมากๆๆๆนะคะไม่เจ็บไม่ไข้ไม่จนนะคะ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม