หน้า: 1 2 3

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: บ้าหมิ่นเพี้ยนจัดเช่นนี้มีหรือที่"นรกจะไม่กินหัว" คปร.มั่วยกมาร์ค"อภิสิทธัตถะ" !  (อ่าน 7910 ครั้ง)
Guest
eeddang
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 15:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วมันไม่มีแล้วทุกวันนี้มีแต่คนชั่วเต็มบ้านเต็มเมืองนรกไม่มีที่ว่างพวกมันเลยไม่ตกนรกกันสิ่งศักดิ์หายไหนกันหมดไม่มาช่วยประชาชนตาดำๆอย่างพวกเราบ้าง พวกนักการเมืองพวกมีอิทธิพลโกงกินสานต่อมาชั่วลูกชั่วหลาน คนจนก็จนมาชั่วลูกหลานเหมือนกันไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง q*009

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนพุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 16:08 น »

ผมก็คนหนึ่งที่ให้กำลังใจนายกอภิสิทธิ์ ท่านเป็นผู้ที่มีความตั้งใจจริงในการที่จะทำงานเพื่อประเทศชาติ และประชาชนโดยแ้ท้จริง แต่การที่จะยกย่องก็ขอให้พอดีพองาม
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 17:49 น »

ชอบการ์ตูน ดูแล้วฮาดี ยิ่ง ตัวอย่างคนแก่กิเลสหนานี้ยิ่งชอบเลย ตอนนี้เสวยสุขกับค่าคอมมิสชั่นจนเปรมปรีดรีแล้วมั้ง q*013q*013

Guest
เด็กๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 17:55 น »

ผมอยากให้ ตร.ช่วยดูกระทู้นี้ด้วยครับว่ามีข้อความที่ผิดกฎหมายหรือเปล่าถ้ามีให้
จับมาลงโทษตามกฎหมายด้วยอย่าให้คนอื่นเอาเป็นตัวหย่างที่เลวอีกเลย q*051q*051

add
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 23:06 น »

ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วมันไม่มีแล้วทุกวันนี้มีแต่คนชั่วเต็มบ้านเต็มเมืองนรกไม่มีที่ว่างพวกมันเลยไม่ตกนรกกันสิ่งศักดิ์หายไหนกันหมดไม่มาช่วยประชาชนตาดำๆอย่างพวกเราบ้าง พวกนักการเมืองพวกมีอิทธิพลโกงกินสานต่อมาชั่วลูกชั่วหลาน คนจนก็จนมาชั่วลูกหลานเหมือนกันไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง q*009

ผมเองเข้าใจความคิดและความรู้สึกของคุณซึ่่งมีคนอีกเป็นจำนวนมากที่มีความรู้สึกเช่นเดียวกัน
บ้านเมืองเราโชคร้ายครับที่ผู้นำไร้ธรรมชอบสร้างภาพที่ปราศจากหรือครงกันข้ามกับความเป็นจริง
แต่หลักกฎแห่งกรรมนั้นเชื่อถือได้อย่างแน่นอนตรับ เพียงแต่เราต้องมองให้ลึกขึ้นอีกสักนิดหนึ่ง
ผมเคยได้ยินนักจิตวิทยาที่มีชื่อเสียงท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า
"คนรวยมากจริง ๆ แล้วหาความสุขได้ยากมากเช่นเดียวกัน"
ท่านพุทธทาสเคยสอนไว้ว่า คนรวยก็ทุกข์อย่างคนรวย คนจนก็ทุกข์อย่างคนจน
คนที่ก่อกรรมชั่วนั้นแม้คนอื่นไม่รู้ แต่ภายในใจเขาย่อมเศร้าหมอง ปราศจากความสงบสุขที่แท้จริง
เศรษฐีทำบุญทำกุศลยากยิ่งกว่าคนธรรมดาสามัญเสียอีก
คนที่อยู่สูงเกินไปหรือต่ำเกินไปก็เข้าถึงหลักธรรมขั้นสูงสู้คนระดับกลาง ๆ ไม่ได้
คำว่ายิ่งสูงยิ่งหนาวยังใช้ได้เสมอนะครับ รวมทั้งคำว่ากรรมตามทันตาเห็นด้วย
(ทำกรรมใด วิบากกรรมก็จะเกิดขึ้นและสะสมไปเรื่อย ๆ จนเกิดผลให้เห็นได้ไม่วันใดก็วันหนึ่ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 23:13 น »

ผมก็คนหนึ่งที่ให้กำลังใจนายกอภิสิทธิ์ ท่านเป็นผู้ที่มีความตั้งใจจริงในการที่จะทำงานเพื่อประเทศชาติ และประชาชนโดยแ้ท้จริง แต่การที่จะยกย่องก็ขอให้พอดีพองาม
ผมเข้าใจว่าชาวพุทธที่แท้จริงเกือบจะ 100 % ย่อมไม่เห็นด้วยอย่างแน่นอน
แม้แต่คุณเองซึ่งชื่นชอบนายกเผด็จการมือเปื้อนเลือดเป็นการส่วนตัวก็ยังเห็นว่าเกินความพอดีพองามเลย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 23:24 น »

ชอบการ์ตูน ดูแล้วฮาดี ยิ่ง ตัวอย่างคนแก่กิเลสหนานี้ยิ่งชอบเลย

ตอนนี้เสวยสุขกับค่าคอมมิสชั่นจนเปรมปรีดรีแล้วมั้ง q*013q*013

ภาพนี้วาดได้ดีจริง ๆ ครับ เกาะตำแหน่งอย่างเหนียวแน่นเพราะกลัวว่าหลุดเมื่อไรโดนเช็คบิลแน่
add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 5 ส.ค. 10, 23:41 น »

ผมอยากให้ ตร.ช่วยดูกระทู้นี้ด้วยครับว่ามีข้อความที่ผิดกฎหมายหรือเปล่าถ้ามีให้

จับมาลงโทษตามกฎหมายด้วยอย่าให้คนอื่นเอาเป็นตัวหย่างที่เลวอีกเลย q*051q*051

ชื่อและข้อคิดเห็นนี้แสดงเหมือนกับว่าคุณเป็นคนใหญ่โตเสียเหลือเกิน
จนถึงขั้นสั่งการเรียกตำรวจเหมือนเป็นลูกน้องคุณว่า เด็ก ๆ ๆ
คงขู่คนเสียจนเคยชินสินะเพื่อแสดงให้เห็นว่า
"ข้านี้เป็นเผด็จการที่มีหน้าที่ปิดปากคนดี เพื่อปกป้องลูกพี่ที่ชั่วช้าสารเลว"
การมองคนดีที่มาให้ข้อมูลที่ถูกต้องอย่างตรงไปตรงมาว่าเป็นคนเลวเช่นที่แสดงอยู่นี้
คิดหรือว่าจะมีคนสดุดีว่าคุณนี้แน่กว่าใคร ๆ ไม่มีใครทำอย่างคุณนี้ได้อีกแล้ว
ผมว่า อันธพาล ที่ไหน ๆ เขาก็ทำได้อย่างที่คุณทำนี่แหละ
Guest
หมีขาว
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 12:51 น »

เอ้านี่ล่ะทางของพวกเค้า พอเถียงไม่ออกก็มานั่งอ่านบทความหาคำผิด 555 อุบาทว์
Guest
มาร์คจอมโกหก จัดฉาก
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 13:12 น »

หนีการเกณ์ฑทหาร
ใช้หลักฐานปลอมไปสมัครครูทหาร ลาหยุดสอนเพียบสอนไม่กี่วัน แล้วเอาหลักฐานที่ไปเป็นครูทหาร ไปบอกว่าเป็นครูทหารแล้วไม่ต้องไปเกณ์ฑทหาร
สั่งขอคืนพื้นที่ ฆ่าคนไป 90ศพ บอกเป็นผู้ก่อการร้าย แล้ว 3 จวใต้ละไม่เห็นมาร์ค เทพ ไก่อู๋ ราบ11 ไปขอคืนพื้นที่สักที
แล้วคุณคิดว่าที่มีการฆ่าเสธ แดง มาร์คไม่มีส่วนร่วม รู้เห็น ในการสั่งการ เลยหรือ???
ชั่วจะตายไป โกหกเก่งจะตายไป จัดฉากเก่ง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 13:13 น »

ข้อความโดย: หมีขาว
ข้อความเมื่อ: วันนี้ 12:51 น.

อ้างจาก: เด็กๆๆ ที่ 5 ส.ค. 10, 17:55 น

เอ้านี่ล่ะทางของพวกเค้า พอเถียงไม่ออกก็มานั่งอ่านบทความหาคำผิด 555 อุบาทว์

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณครับคุณ หมีขาว ที่กรุณามาช่วยเสริม
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 15:31 น »

โอ้ ไปกันใหญ่ไม่จบสักที่เฮอะๆๆ q*017q*007q*030q*033q*033q*035q*035

add
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 16:40 น »

คิดได้ไงครับเนี่ย กิเลสยังตัดไม่หมดเลย อย่าทำตัวเทียบเสมอกับพระพุทธเจ้า เพราะ พระองค์คือ พุทธะ ทรงเป็นศาสดาเอกของโลกผู้ก้าวข้ามกิเลสมาร คนคิดบาปสุดๆ

Guest
เชียงใหม่
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 17:45 น »

เจ้าของกระทู้...

"จ๊าดง่าว......."
add
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 19:42 น »

โอ้ ไปกันใหญ่ไม่จบสักที่เฮอะๆๆ q*017q*007q*030q*033q*033q*035q*035
ผมเองก็สงสัยเหมือนว่าทำไมหนอนายมาร์ค ม.7 ถึงหน้าด้านหน้าทนปานนี้
ตราบใดที่ยังไม่มากล่าวว่า คำที่ยกเยินยอประจบสอพลอนี้ไม่สมควรอย่างยิ่ง
เรื่องนี้อาจจะเป็นเรื่องใหญ่เกินที่จะนึกและหาจุดจบได้ยากก็เป็นได้
add
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 19:56 น »

เรื่องนี้อาจจะเป็นเรื่องใหญ่และหาจุดจบได้ยากตราบใดที่นายมาร์ค ม.7 ยังหน้าด้านหน้าหนาหน้าทน
พออกพอใจกับคำป้อยอประจบสอพลอจนเลยเถิดเกินคุณสมบัติที่ตนควรจะได้รับ
และไม่ยอมออกมาปฏิเสธว่าคำเปรียบเทียบเยินยอตนนี้
ตนไม่มีค่าหรือคุณสมบัติดีเพียงพอที่จะได้รับเลยแม้แต่เพียงนิดเดียว
(นี่แหละเขาเรียกว่าคนหลงตัวเองอย่างรุนแรงจนยากเกินกว่าที่จะฉุดรั้งไว้ได้)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 20:02 น »

q*050คิดได้ไงครับเนี่ย กิเลสยังตัดไม่หมดเลย อย่าทำตัวเทียบเสมอกับพระพุทธเจ้า เพราะ พระองค์คือ พุทธะ ทรงเป็นศาสดาเอกของโลกผู้ก้าวข้ามกิเลสมาร คนคิดบาปสุดๆ

ถูกต้องแล้วครับ ขอบคุณครับที่มาร่วมแสดงความคิดเห็น
add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 20:45 น »

เจ้าของกระทู้...

"จ๊าดง่าว......."

ผมเป็นคนซื่อตรงต่างหากครับ
ผมไม่อยากเป็นคนฉลาดเป็นกรด เฉโกโฉเก เจ้าเล่ห์มารยา สร้างภาพลวงหลอกต้มตุ๋นผู้คนเช่นพวกขี้ข้าอำมาตย์ศักดินาอภิสิทธิ์ชนที่คนในสังคมเขารังเกียจและเกลียดชังหรอกครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 21:00 น »

หนีการเกณ์ฑทหาร
ใช้หลักฐานปลอมไปสมัครครูทหาร ลาหยุดสอนเพียบสอนไม่กี่วัน แล้วเอาหลักฐานที่ไปเป็นครูทหาร ไปบอกว่าเป็นครูทหารแล้วไม่ต้องไปเกณ์ฑทหาร
สั่งขอคืนพื้นที่ ฆ่าคนไป 90ศพ บอกเป็นผู้ก่อการร้าย แล้ว 3 จวใต้ละไม่เห็นมาร์ค เทพ ไก่อู๋ ราบ11 ไปขอคืนพื้นที่สักที
แล้วคุณคิดว่าที่มีการฆ่าเสธ แดง มาร์คไม่มีส่วนร่วม รู้เห็น ในการสั่งการ เลยหรือ???
ชั่วจะตายไป โกหกเก่งจะตายไป จัดฉากเก่ง

ขอบคุณมากครับที่มาร่วมแฉความเลวของนายมาร์ค ม.7
สงกรานต์เลือดปีก่อน มีอยู่วันหนึ่ง คนเล่นเว็บบอร์ดประชาไท (ที่ถูกอำนาจเผด็จการเถื่อนบีบจนต้องปิดตัวเองไปเมื่อเดือนก่อน) ต่างพร้อมใจกันตั้งกระทู้ด่านายมาร์คสารพัดอย่างยาวเหยียดเป็นหน้า ๆ เลยทีเดียว ยิ่งเหตุการณ์นองเลือดที่ผ่านมาไม่นานมานี้ ผมเองไม่รู้ว่าจะมีคนเกลียดชังนายมาร์คเพิ่มขึ้นอีกเท่าไรต่อเท่าไร ตัวอย่างหนังสือพิมพ์ไทยรัฐและกระทู้ที่ผมนำมาลงข้างบนนี้ก็สามารถเป็นเครื่องบ่งชี้ให้เห็นได้เป็นอย่างดี
add
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 23:28 น »

งั้นคุณก้คงดีแต่ติชาวบ้าน แต่ไม่คิดหาทางให้ประเทศชาติดีขึ้น คนละครึ่งทางกันดีไหมครับ อภิสิทธิ์ออก ทักษิณกลับมารับความผิด ข่าวสมัยนี้ต้องใช้จรรยาบรรณในการเขียนนะครับ จะเชื่ออะไรต้องดูข้อเท็จจริงดีๆก่อน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 00:05 น »

งั้นคุณก้คงดีแต่ติชาวบ้าน แต่ไม่คิดหาทางให้ประเทศชาติดีขึ้น คนละครึ่งทางกันดีไหมครับ อภิสิทธิ์ออก ทักษิณกลับมารับความผิด ข่าวสมัยนี้ต้องใช้จรรยาบรรณในการเขียนนะครับ จะเชื่ออะไรต้องดูข้อเท็จจริงดีๆก่อน

บุคคลใดเสนอตัวเป็นผู้รับใช้สังคมหรือประชาชนถือว่าเป็นบุคคลสาธารณะซึ่งเราสามารถวิพากษ์วิจารณ์ได้ภายในกรอบที่เป็นเหตุเป็นผลตามความเป็นจริง ส่วนผู้อ่านจะใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจเองว่าเห็นด้วยหรือไม่ ข้อมูลที่ผมนำมาเสนอ อย่างน้อยก็ทำให้คุณเกิดความรู้สึกได้ว่าอภิสิทธิ์สมควรจะออกไป ส่วนคุณทักษิณนั้น หากบ้านเมืองเป็นประชาธิปไตยอย่างแท้จริงเมื่อใด ผมว่าท่านน่าจะมาช่วยเหลือประเทศชาติและรับใช้ประชาชนตามที่ท่านได้สัญญาไว้มากกว่าครับ เพราะประชาชนไทยส่วนใหญ่ต้องการความรู้ความสามารถของท่านมาเป็นผู้นำของประเทศชาติเพื่อพัฒนาประเทศชาติให้ดีขึ้นและเจริญรุ่งเรืองหายจนตามที่ท่านเคยอาสามาแล้วและยังทำค้างอยู่
add
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 01:29 น »

ไม่เข้าใจ ท่านนายก ก้ไม่ได้พุดเอง มีแต่คนอื่นพูด แต่ท่านนายกกลับถุกกลุ่มเสื้อแดงโจมตีตลอด
ผมชื่นชมนายกนะที่ไม่ออกมาตอบโต้ใดๆ ผมไม่รู้ว่า กลุ่มเสื้อแดงจะมองว่าการที่ท่านนายกเงียบเฉยจะถือเป็นการยอมรับหรือเปล่า
จากหลายข่าว ผมเองก้ไม่ได้เห็นว่าท่านนายกจะตอบโต้ใดๆ ท่านเพียงแค่ยิ้มเท่านั้นเอง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 02:45 น »

ไม่เข้าใจ ท่านนายก ก้ไม่ได้พุดเอง มีแต่คนอื่นพูด แต่ท่านนายกกลับถุกกลุ่มเสื้อแดงโจมตีตลอด
ผมชื่นชมนายกนะที่ไม่ออกมาตอบโต้ใดๆ ผมไม่รู้ว่า กลุ่มเสื้อแดงจะมองว่าการที่ท่านนายกเงียบเฉยจะถือเป็นการยอมรับหรือเปล่า
จากหลายข่าว ผมเองก้ไม่ได้เห็นว่าท่านนายกจะตอบโต้ใดๆ ท่านเพียงแค่ยิ้มเท่านั้นเอง

หากนายมาร์คเป็นคนซื่อตรงและไม่หลงไหลได้ปลื้มกับคำสอพลอนี้ จะต้องออกตัวรีบปฏิเสธทันทีสิ
นี่เท่ากับเป็นการแสดงให้เห็นได้อย่างชัดเจนตามคำที่มีคนวิจารณ์ไว้หลาย ๆ ท่านด้วยกัน
นายมาร์คมาจากรากเหง้าเผด็จการมีหรือจะเป็นที่ชื่นชอบของคนที่รักความเป็นธรรมและประชาธิปไตย
การที่คุณชื่นชอบการแสดงเช่นนี้ของนายมาร์ค ม.7 แสดงว่าจิตใจเบื้องลึกของคุณถูกครอบงำด้วยอคติ
จิตใจที่ถูกครอบงำด้วยอคติและความหลงเช่นนายมาร์คนี้ นับว่าเป็นอันตรายอย่างยิ่ง
เพราะทุกวันนี้บ้านเมืองล่มจมฉิบหายจนขายหน้าไปทั่วก็เพราะมีผู้นำนิสัยเหมือนเด็กเช่นนี้นี่เอง
(เด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม)
Guest
ชาวพุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 03:32 น »

นั่นสินะ ถ้าไม่ชอบคำยอของคนอื่นต้องออกมาพูดอะไรบ้างแล้ว นี่ป่าวเลยทำนิ่ง เหมือนมันจ้างให้คนออกมาพูดหรือป่าวก็ไม่รู้ 555+ คนเรายังละกิเลสไม่ได้เลย
จะไปเทียบกับพระศาสดา ได้ยังไง ถามหน่อยเถอะพวกที่ออกมาแสดงความเห็นง่าวๆน่ะ ชาวพุทธ หรือป่าวหัดมีความศรัทธากันมั่งนะคับ ถ้าคิดจะเปรียบแบบนี้
ผมว่าพวกคุณไปอยู่ศาสนาอื่นเหอะ เห็นแล้วมันทุเรศ

ถึง จขกท. พยายามต่อไปนะคับผมชอบเข้ามาอ่านประจำ แต่ไม่ค่อยหยากโพสเกรียนมันเยอะ q*020q*020

Guest
mobster
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 11:41 น »

ก่อนที่จะเขียนตอบกระทู้นี้ผมขอบอกก่อนว่าผมไม่ได้รู้จักกับนายกฯเป็นการส่วนตัวหรือเคยมีปัญญหากับเจ้าของกระทู้ แต่ผมอยากจะถามกระทู้ว่า
ถ้าท่านไม่พอใจเรื่องที่เขาเรียกนายกเป็นอภิสิทธิ์ธัตถะหรือทนไม่ได้ท่านก็เป็นโจทย์ไปแจ้งความสิครับ ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามเองตอบเองอิงการเมืองอยู่อย่างนี้
การที่คนเสื้อแดงไปชุมนุมกันที่ไหนกี่คนเมื่อไหร่มันเกี่ยวกับกระทู้นี้ตรงไหนผมอยากรู้ผมก็เป็นพุทธคนหนึ่งเหมือนกันแค่คำนี้ยังเรียกนรกมากินกบาลแล้วที่ห่มเหลืองไปถือหลาวไม้ไผ่ใส่แตะอยู่อย่างนั้นได้ขึ้นสวรรค์หรือครับ ถ้าคุณรักพุทธศาสนาจริงฟ้องเลยครับผมคนนึงหละที่ขอสนับสนุนและปรบมือให้แต่ขอร้องอย่าเอาประเด็นเหล่านี้มาสร้างความแตกแยกให้คนในชาติอีก ไม่ต้องเอามาหรอกครับคลิปเสียงต่าง ๆ เพราะถ้าเจ้าของคลิปไม่ผิดจริงเค้าคงฟ้องกันวินาศสันตะโรหละครับเอาเรื่องนี้กันดีกว่าเรื่องการเมืองคุณยกไว้ก่อนนะครับผมขอร้อง ขอบคุณครับ

ค่ะ ถ้าประเทศไทยยังมีความยุติธรรมก็จะไปล่ะคะ แต่หามีที่ไหนล่ะคะในยุคนี้สมัยนี้ แล้วไม่ต้องมาบอกนะคะว่าถ้าคิดว่าประเทศไทยไม่ดีก็ออกไปอยู่ที่อื่นสิ ค่ะตอบล่วงหน้าเลยล่ะกันว่าถ้าเลือกเกิดได้ก็คงไม่มาเกิดในแผ่นดินที่มันสองมาตรฐาน เสียใจมากจริงๆ ที่เกิดมาซวยจริงๆ คนเลวปกครองประเทศ ไม่ต้องความรู้สูงมาจากไหนหรอก แค่มองตาเปล่าก็เห็นล่ะว่า สองมาตรฐานชัดๆ ทุเรศสิ้นดี
add
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 12:09 น »

ขอบคุณ คุณ mobster มากครับที่มาช่วยตอบเสริมให้เป็นอย่างดีไม่มีที่ติ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 12:34 น »

นั่นสินะ ถ้าไม่ชอบคำยอของคนอื่นต้องออกมาพูดอะไรบ้างแล้ว นี่ป่าวเลยทำนิ่ง เหมือนมันจ้างให้คนออกมาพูดหรือป่าวก็ไม่รู้ 555+ คนเรายังละกิเลสไม่ได้เลย
จะไปเทียบกับพระศาสดา ได้ยังไง ถามหน่อยเถอะพวกที่ออกมาแสดงความเห็นง่าวๆน่ะ ชาวพุทธ หรือป่าวหัดมีความศรัทธากันมั่งนะคับ ถ้าคิดจะเปรียบแบบนี้
ผมว่าพวกคุณไปอยู่ศาสนาอื่นเหอะ เห็นแล้วมันทุเรศ

ถึง จขกท. พยายามต่อไปนะคับผมชอบเข้ามาอ่านประจำ แต่ไม่ค่อยหยากโพสเกรียนมันเยอะ
q*020q*020

ขอบคุณครับ คุณชาวพุทธ ที่มาช่วยตอบเสริมให้เป็นอย่างดีในฐานะที่เป็นชาวพุทธที่ดี

ผมนาน ๆ มาโพสต์สักครั้งหนึ่งครับ เคยโพสต์ต่อเนื่องมาแล้ว 5 เดือน แล้วหยุดไปประมาณ 2 เดือน
สาเหตุก็เพราะมีพวกอคติยอมรับความจริงไม่ได้มาลบกระทู้จนเกลี้ยงหมด
แม้แต่กระทู้สุดท้ายก่อนเลิกโพสต์ ก็ยังโดนราวีลบทิ้งไปเมื่อไม่นานมานี้เอง
ผมเห็นว่าเป็นกระทู้ที่มีสาระและเป็นประโยชน์ เลยนำมาแปะลิ้งค์ไว้ให้ดาวน์โหลดใหม่สำหรับผู้ที่สนใจ

"เทวดามีจริงหรือ - ฉีกหน้ากากเทวดา+คลิปตาสว่าง+กระทู้แนะนำโดยสมาชิก"
http://www.mediafire.com/?16ecwvyq3vy2wgk

พวกจิตอคติ 2 มาตราฐาน ขี้ข้าเผด็จการทรราชชาติชั่วในนี้มีเยอะมากอย่างที่คุณว่าแหละครับ (เขาจ้างมา ?)
ผมเจอมาเยอะแล้ว มาสารพัดรูปแบบ หากโต้ไม่ได้ก็มาหาว่าบ้าไปหาหมอเสียเถอะ
แต่ที่แย่ที่สุดก็คือ เมื่อไรไม่พอใจก็พาลลบกระทู้และความเห็นแบบไร้กฎไร้กติกาไร้เหตุไร้ผลจนผมเองก็เบื่อเช่นกัน ผมเพิ่งกลับมาโพสต์ใหม่ไม่กี่กระทู้ก็ยังโดนเพ่งเล็งจ้องลบทันทีที่โพสต์
แม้แต่กระทู้นี้ผมตั้งชื่อหนึ่งก็โดนลบไป ผมเลยเปลี่ยนชื่อกระทู้ใหม่ตามที่คุณเห็น เขาเลยไม่กล้าลบ
(แม้แต่ข่าวหรือกระทู้ความคิดเห็นที่เป็นผลลบแก่รัฐบาลเผด็จการก็โดนลบทิ้งมาหลายครั้งแล้ว)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 15:26 น »

add
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 15:57 น »

วันที่ 05 สิงหาคม พ.ศ. 2553 เวลา 15:17:13 น. มติชนออนไลน์
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1280996247&grpid=03&catid=
"จตุพร"ซัด"อภิสิทธิ์"ควรเป็นเทวทัตมากกว่าเจ้าชายสิทธัตถะ

ที่รัฐสภา นายจตุพร พรหมพันธุ์ ส.ส.สัดส่วน พรรคเพื่อไทย แถลงว่า กรณีที่นายไพบูลย์ วัฒนศิริธรรม อดีตรองนายกฯ เทียบเคียงนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกฯ กับเจ้าชายสิทธัตถะ หรือพระพุทธเจ้านั้น ในพุทธประวัติมีบุคคลอยู่ 3 คน ที่เอาไว้เป็นบทเรียนสั่งสอน คือเจ้าชายสิทธัตถะ หรือพระพุทธเจ้า พระเทวทัต และองคุลีมาล โดยเจ้าชายสิทธัตถะสละจากสิ่งมีไปเป็นไม่มี ไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ไม่เลือกอำนาจ จนตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เทวทัต ทำบาปไม่รู้จักจบจักสิ้น สุดท้ายถูกธรณีสูบ และองคุลีมาล เป็นโจรกลับใจ สุดท้ายได้เป็นพระอรหันต์ ดังนั้นสิ่งที่นายไพบูลย์ พยายามจะสอพลอนายอภิสิทธิ์ ก็ขอให้มีสติหน่อย เพราะไม่แน่ใจว่านายไพบูลย์จำผิดจากเทวทัต เป็นเจ้าชายสิทธัตถะหรือไม่ มีลักษณะเดียวกับที่ทำผิดไม่รู้จักจบจักสิ้นจนต้องถูกธรณีสูบหรือไม่
add
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 21:10 น »

ไม่อ่านแค่เหลือบตาดู อาการแบบนี้ถ้าปกติดีก็ตัวผู้ขี้อิจฉา เฮ้ออกจะแตกมั๊ยเนี่ย หาเวลาไปหาเงินเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียทางอื่นบ้าง อาชีพรับจ้าง โพสข้อความตาม web ไม่มั่นคงนักเดียวลูก เจ้าของกระทู้จะพลาดโอกาสมีอนาคตที่ดีแล้วมาคร่ำครวญว่าเป็นบุคคลชั้นไพร่ของประเทศอีก ยิ่งตอนนี้สปอนเซอร์ใหญ่จากมอนเตรจะถอนสมอหนี ออกทะเล พากัน ship หายหมด ก็ดูตั้งแต่วันที่เค้าพูดชัดถ้อยชัดคำว่า ผมไม่ใช่หัวหน้าพวกสีแดง ก้็ห็นกำพืดจน เจ็บไปถึงทรวงแล้วค่ะ อย่าคร่ำครวญเลย ทนทนเอาหน่อยเดี๋ยวแผลก็หาย มาอีกทีคราวหน้า น้อยกว่านี้ได้อย่างไรจัดไปอย่าให้เสียทั้งสองสี ขอเตือนค่ะ

ปล เชื่อมั่นนายกอภิสิทธิ์ เพราะ ยังไม่รู้จะเอาบ้านเมืองไปฝาก พวกจ้องทำร้ายชาติที่ไหน หาหัวหน้าพรรคให้ได้สักคนก่อนค่อยมาเจ๋อดีมั๊ยคะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 23:46 น »

ไม่อ่านแค่เหลือบตาดู อาการแบบนี้ถ้าปกติดีก็ตัวผู้ขี้อิจฉา เฮ้ออกจะแตกมั๊ยเนี่ย หาเวลาไปหาเงินเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียทางอื่นบ้าง อาชีพรับจ้าง โพสข้อความตาม web ไม่มั่นคงนักเดียวลูก เจ้าของกระทู้จะพลาดโอกาสมีอนาคตที่ดีแล้วมาคร่ำครวญว่าเป็นบุคคลชั้นไพร่ของประเทศอีก ยิ่งตอนนี้สปอนเซอร์ใหญ่จากมอนเตรจะถอนสมอหนี ออกทะเล พากัน ship หายหมด ก็ดูตั้งแต่วันที่เค้าพูดชัดถ้อยชัดคำว่า ผมไม่ใช่หัวหน้าพวกสีแดง ก้็ห็นกำพืดจน เจ็บไปถึงทรวงแล้วค่ะ อย่าคร่ำครวญเลย ทนทนเอาหน่อยเดี๋ยวแผลก็หาย มาอีกทีคราวหน้า น้อยกว่านี้ได้อย่างไรจัดไปอย่าให้เสียทั้งสองสี ขอเตือนค่ะ

ปล เชื่อมั่นนายกอภิสิทธิ์ เพราะ ยังไม่รู้จะเอาบ้านเมืองไปฝาก พวกจ้องทำร้ายชาติที่ไหน หาหัวหน้าพรรคให้ได้สักคนก่อนค่อยมาเจ๋อดีมั๊ยคะ

ผมว่าคุณสมควรที่จะอ่านศึกษาให้เข้าใจจุดมุ่งหมายให้ถ่องแท้ก่อนที่จะมาวิจารณ์ไร้สาระไม่ดีกว่าหรือ คนอย่างนายมาร์คนี้มีแต่คนสาปส่งเสียมากกว่า หน้าตาดี แต่จิตใจทรามเหลือที่จะกล่าว การโพสต์นี้ถือเป็นการแสดงความคิดเห็นอิสระและเป็นการให้ความรู้เป็นธรรมทานต่างหาก การที่คุณมาออกร้อนแทนอย่างไร้เหตุไร้ผลเช่นนี้ แสดงว่าตัวการใหญ่ที่บงการอยู่เบื้องหลังคงรู้ตัวว่าวันแห่งความเสื่อมศรัทธาและความตกต่ำพินาศล่มจมกำลังใกล้เข้ามาเยือนอยู่ทุกวัน คุณคิดหรือว่ากลุ่มที่ก่อกรรมชั่วช้าสารเลวสารพัดอย่างจะสามารถอยู่ลอยหน้าลอยตาเป็นสุขอยู่ได้บนซากศพและความเจ็บแค้นของผู้คนจำนวนมากได้ นรกย่อมเผาไหม้จิตใจคนชั่วพวกนี้ให้รุ่มร้อนทุรนทุรายทุกข์หนักยิ่งกว่าโดนเปลวไฟแผดเผาเสียอีก นี่แหละที่เขาเรียกว่าตกนรกหมกไหม้ตายทั้งเป็นหรือนรกกินหัว ฉะนั้นก่อนที่คุณจะคิดเตือนผู้อื่นเขา กรุณาส่องกระจกดูจิตใจตัวเองให้ดีเสียก่อนว่าคุณเข้าใจหลักสัจธรรมที่ถ่องแท้แล้วหรือยังก็จะเป็นการดี อย่าลืมโหลดคลิปตาสว่างโดยเฉพาะรายการตื่นเถิดชาวไทยมาฟังตามที่ผมแนะนำไว้ด้วยก็แล้วกัน เผื่อจะได้เปิดหูเปิดตาได้แง่คิดที่ดี ๆ และมีประโยชน์ไว้ประดับสติปัญญา จะได้เข้าใจอะไร ๆ ดีกว่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้ และไม่ลุ่มหลงกับคนใจบาปหยาบช้าหน้าด้านไร้วุฒิภาวะซึ่งหากอยู่ต่อไปก็ยิ่งจะนำพาชาติบ้านเมืองให้เสียหายยิ่งหนักไปกว่าเดิมจนยากที่จะประเมินได้

เลิกหลงงมงาย ประจบสอพลอ (brown nose) กับผู้นำอุบาทว์ชาติชั่วสารเลวเฉกเช่นนายมาร์ค ม.7 เด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมเสียทีเถิดนะ
Guest
kiddee
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 10:24 น »

ถ้าแค่คำที่มีคนพูดเยินยอ ว่า อภิสิทธิ์ธัทถะ บาปกิเลสหนา
แล้วอย่าง คอลัมน์ เชียไทยรัฐ ที่วาดภาพประกอบ ที่เป็นมือคนป่วย
เหมือนคอยชักใยอยู่เบื้องหลัง
หมายความว่าอย่างไร อย่างนี้ไม่ตกนรกไม่ได้ผุดได้เกิดเลยหรือไง
เห็นคุณเห็นดีเห็นงามกับเขาจัง คุณเจ้าของกระทู้
add
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 10:35 น »

อ่านมาตั้งนาน ยกข้อความที่อื่น ของคนอื่นมาจนน้ำท่วมทุ่ง แต่สงสัยคงไม่อ่านคำหลักๆว่า "ถ้าทำได้" ถึงถูกสมควรถูกยกย่องว่าเป็น คุณอย่างที่คุณว่า ในฐานะชาวพูทธที่ศึกษาศาสนา คุณเจ้าของกระทู้ยึดติดพระพุทธเจ้าเป็นเทวราชมากไปหรือเปล่า ชื่อ สิทธัตถะ ก็เป็นชื่อที่คนโบราณตั้งไว้โดยมีความหมายในแง่บวกกับตัวเด็กเท่านั้น เมื่อพระพุทธเจ้าเข้าสู่ทางธรรม พระองค์ก็ทิ้งทุกอย่างทางโลกไว้เบื้องหลัง รวมถึงชื่อด้วย ไม่ใส่ใจแต่อย่างใด พระองค์พยายามไม่ให้คนยึดในตัวบุคคลเช่นพระองค์ แต่พยายามให้หลักคำสอนทางพระพุทธศาสนาเป็นแก่นหัวใจหลักแทน ชิ้อคนโบราณในอดีตไม่ใช่ว่าจะมีลิขสิทธิ์ห้ามเรียกห้ามใช้น่ะครับ ถ้ามีข้อเท็จจริงอย่างเดียวกัน ความสามารถแบบเดียวกันก็ใช้ได้ ปัจจุบันก็มีตั้งมากมายที่คนสมัยนี้ยังใช้ชื่อของคนโบราณมาเป็นชื่อเด็ก หรือ ส่วนประกอบของชื่อ แต่หัวใจหลักๆ ของเรื่องนี้ทั้งเรื่อง คือ อภิสิทธิทำได้แล้วเหรอ หรือถูกยกย่องไปแล้วเหรอ อ่านๆมา ยังไม่เห็นเขายกย่องว่าเป็นเลยน่ะ ดูเงื่อนไขในคำพูดเขาหน่อยสิ
คุณเจ้ากระทู้ก็แค่โชว์ความคิดฝ่ายเดียว ใครมาโพสไม่ถูกใจก็ตำหนิ ชอบความเห็นของคนไหนก็ชมออกหน้าออกตา คนที่ผ่านมาไม่มีใครเห็นเครดิตความเห็นคุณหรอกครับ ผมแค่มาเตือน เผื่อจะตื่นซะบ้าง ทำตัวเป็นผู้ศึกษาศาสนา แต่อ่านคำพูดคุณ ยังแสดงชัดเจนว่า ยังหลงอยู่เยอะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 14:00 น »

ตอบคุณlocain คห83 "ถ้าทำได้" คำนี้คุณให้คำจำกัดความแคบมากๆนะครับ เหมือนกับ "ถ้าทำได้คุณอภิสิทธิ์ควรเข้าสู่ตำแหน่งหัวหน้ารัฐบาลตามแนวประชาธิปไตยไม่ใช่ให้ทหารมาถือปืนอยู่ฉากหลังอย่างทุกวันนี้นะครับ" ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับ"ถ้าทำได้" คำหลังนี้คุณจะทำอย่างไรครับ.....................ส่วนท่านเจ้าของกระทู้ผมขอขอบพระคุณที่เป็นธุระช่วยงานพระศาสนาเยี่ยงนี้ .......คนดีชอบแก้ไขคนอะไรชอบแก้ตัว ประมาณนั้นแหละครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

Guest
ชาวพุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 14:01 น »

อ่านมาตั้งนาน ยกข้อความที่อื่น ของคนอื่นมาจนน้ำท่วมทุ่ง แต่สงสัยคงไม่อ่านคำหลักๆว่า "ถ้าทำได้" ถึงถูกสมควรถูกยกย่องว่าเป็น คุณอย่างที่คุณว่า ในฐานะชาวพูทธที่ศึกษาศาสนา คุณเจ้าของกระทู้ยึดติดพระพุทธเจ้าเป็นเทวราชมากไปหรือเปล่า ชื่อ สิทธัตถะ ก็เป็นชื่อที่คนโบราณตั้งไว้โดยมีความหมายในแง่บวกกับตัวเด็กเท่านั้น เมื่อพระพุทธเจ้าเข้าสู่ทางธรรม พระองค์ก็ทิ้งทุกอย่างทางโลกไว้เบื้องหลัง รวมถึงชื่อด้วย ไม่ใส่ใจแต่อย่างใด พระองค์พยายามไม่ให้คนยึดในตัวบุคคลเช่นพระองค์ แต่พยายามให้หลักคำสอนทางพระพุทธศาสนาเป็นแก่นหัวใจหลักแทน ชิ้อคนโบราณในอดีตไม่ใช่ว่าจะมีลิขสิทธิ์ห้ามเรียกห้ามใช้น่ะครับ ถ้ามีข้อเท็จจริงอย่างเดียวกัน ความสามารถแบบเดียวกันก็ใช้ได้ ปัจจุบันก็มีตั้งมากมายที่คนสมัยนี้ยังใช้ชื่อของคนโบราณมาเป็นชื่อเด็ก หรือ ส่วนประกอบของชื่อ แต่หัวใจหลักๆ ของเรื่องนี้ทั้งเรื่อง คือ อภิสิทธิทำได้แล้วเหรอ หรือถูกยกย่องไปแล้วเหรอ อ่านๆมา ยังไม่เห็นเขายกย่องว่าเป็นเลยน่ะ ดูเงื่อนไขในคำพูดเขาหน่อยสิ
คุณเจ้ากระทู้ก็แค่โชว์ความคิดฝ่ายเดียว ใครมาโพสไม่ถูกใจก็ตำหนิ ชอบความเห็นของคนไหนก็ชมออกหน้าออกตา คนที่ผ่านมาไม่มีใครเห็นเครดิตความเห็นคุณหรอกครับ ผมแค่มาเตือน เผื่อจะตื่นซะบ้าง ทำตัวเป็นผู้ศึกษาศาสนา แต่อ่านคำพูดคุณ ยังแสดงชัดเจนว่า ยังหลงอยู่เยอะ

ไม่ยกย่อง ไม่เปรียบเทียบเลยหรอคุณ ช่วยกรุณาไปอ่านข้อความข่าวในหน้าแรกก่อนจะโพสนะคับ ขอย้ำข้อความข่าว ไม่ใช่ข่าวลือหรือเรื่องที่กุขึ้นเองเพราะมันมาจากแหล่งข้อมูลจริง เบื่อจริงๆพวกไม่อ่านให้เข้าใจก่อนแล้วมาโพสเนี่ย พอเห็นข้อความที่ตรงข้ามกับความคิดคุณก็แสดงความไม่พอใจ

ผมแค่ผ่านมาเตือนคุณน่ะคับ เผื่อจะได้ตาสว่างซะมั่ง ก่อนเป็นชาวพุทธที่ดีอ่ะถือศีล 5 ได้หรือยัง แต่ผมว่าคุณคงทำไม่ได้หรอกเพราะจิตใจคุณมันนอกรีดไปแล้ว
add
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 15:20 น »

ถ้าแค่คำที่มีคนพูดเยินยอ ว่า อภิสิทธิ์ธัทถะ บาปกิเลสหนา
แล้วอย่าง คอลัมน์ เชียไทยรัฐ ที่วาดภาพประกอบ ที่เป็นมือคนป่วย
เหมือนคอยชักใยอยู่เบื้องหลัง
หมายความว่าอย่างไร อย่างนี้ไม่ตกนรกไม่ได้ผุดได้เกิดเลยหรือไง
เห็นคุณเห็นดีเห็นงามกับเขาจัง คุณเจ้าของกระทู้

คุณหมายถึงปีศาจในเสื้อคลุมที่ถือมีดขอใหญ่ชักใยเด็กมีงูลิ้นสองแฉกพันคอใช่หรือไม่ครับ
นั่นแหละตัวจอมมารจอมวายร้ายผู้บงการอยู่เบื้องหลังการก่อกรรมสารพัดชั่ว เลวร้ายยิ่งกว่านายมาร์ค ม.7 เสียอีก คนเลวเยี่ยงนี้ต้องตกนรกหมกไหม้ นรกกินหัว ไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดอีกอย่างแน่นอน ตอนนี้ก็อยู่ในสภาพน่าอนาถ แก่เจ็บใกล้จะตายกลายเป็นผีไปเฝ้าพบกับพญามัจจุราชยมบาลแล้ว แต่ใจยังกลับเต็มไปด้วยไฟกิเลสเคียดแค้นริษยาหนาเตอะ สร้างภาพหลอกลวงต้มตุ๋นผู้คนไม่รู้จักหยุดหย่อน ช่างโสโครกหนักแผ่นดินหนักโลกเสียจริง ๆ ดูแล้วแสนจะน่าทุเรศสมเพชเวทนา น่าปลงสงสารเสียยิ่งนักแล นะ จะบอกให้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 15:50 น »

ผมต้องขอขอบคุณ คุณ wpwpwp และคุณ ชาวพุทธ ที่กรุณามาช่วยตอบแทนผมได้เป็นอย่างดี
หากคุณ LocalN มีใจเป็นกลางอย่างแท้จริงแล้ว คุณจะต้องชื่นชมผมที่มีความตั้งใจในการสรรหาข้อมูลมาประกอบกระทู้ถึงจะถูก ข้อมูลแต่ละแห่งที่ผมยกมานั้น ผมก็ระบุแหล่งที่มาเพื่อให้เกียรติแก่เจ้าของความคิดเห็นที่มีคุณค่าทุก ๆ ราย คุณนั้นนอกจากจะเจ้าเล่ห์เฉไฉไร้ซึ่งคุณธรรมจรรยาเหมือนกลอนสันดานแบงค์ สันดานอภิสิทธิ์ชนและพรรคโคตรชั่วประชาวิบัติแล้ว ตาคุณยังเหมือนคนมืดบอดไร้ปัญญาในการจำแนกคนดี คนชั่วช้าสารเลวเสียอีก ดูแล้วน่าเวทนาสงสารแทนเสียจริง ๆ จุดใหญ่คือนายมาร์ค ม.7 เป็นคนเลวครับ นายจตุพรยังว่า จริง ๆ แล้ว ควรเปรียบนายอภิสิทธิ์เป็นเทวทัตมากกว่าพระพุทธองค์จึงจะถูกต้อง การใช้ความฉลาดแบบเลี่ยงบาลีเช่นคุณนี้ สมควรแก่การตำหนิอย่างยิ่ง จริงอยู่การหยิบยกที่คุณกล่าวมานั้นบางอย่างก็ถูกต้อง แต่ที่คุณยกมานั้นก็เพื่อเบี่ยงเบนประเด็นความเลวของนายมาร์คที่เป็นหัวใจหลักของการวิจารณ์ตามชื่อกระทู้นี้ออกไป ผมคงไม่ต้องสาธยายเพิ่มเติมหรอกนะครับว่านายมาร์คเลวชาติแค่ไหน คนที่มีสำนึกรู้ผิดชอบชั่วดีต่างรับรู้กันได้หมด แต่คุณนี่สิ ดูเหมือนมีการศึกษา ทำไมจึงเหมือนคนบาปหนาหรือไม่อยู่ในศีลในธรรม ถึงมาออกร้อนแทน น่าขายหน้าเสียจริง ๆ นะ จะบอกให้
อย่าลืมไปค้นหาคลิปตาสว่างที่ผมแนะนำข้างบนนี้มาดาวน์โหลดฟังด้วยนะครับ จะได้เลิกหลงงมงายเสียที
add
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 22:51 น »

ฉุก(ละหุก)คิด
จากหนังสือพิมพ์ โลกวันนี้
ปีที่ 11 ฉบับที่ 2855 ประจำวัน พุธ ที่ 4 สิงหาคม 2010
โดย นายหัวดี

อภิสิทธุลีมาร!
http://www.dailyworldtoday.com/columblank.php?colum_id=41896

“บิ๊กไพบูลย์” หนึ่งในคณะผู้อาวุโสที่สร้างฝันให้เป็นจริง กล่าวชื่นชม “หล่อหลักลอย” ว่าส่วนตัวชื่นชมและให้ความเคารพนับถือที่กำลังสร้างความปรองดอง และนำไปสู่การปฏิรูปประเทศ

ถ้าทำได้ก็จะเป็น “สัตอภิสิทธิ์” เป็นคนดี ถ้าทำสำเร็จจะเป็น “สัตบุรุษ” ซื่อตรงตามภาษาบาลีก็จะเรียกว่า “สิทธัตถะ” แปลว่า ผู้สำเร็จความมุ่งหมาย หรือเรียก “สัตอภิสิทธิ์” เป็น “อภิสิทธัตถะ”

แถมยังเปรียบถึงผู้ไม่ชอบ “หล่อหลักลอย” ว่าเป็นเรื่องธรรมชาติ เพราะแม้แต่ “พระพุทธเจ้า” ยังมีคนไม่ชอบ!

ทำให้นึกย้อนกลับไปถึงครั้ง “หล่อหลักลอย” สวมกอดสุดสยิวกับ “พญาห้อย” ที่จัดตั้งก๊วนโดยมี “รถถัง” เป็นเยี่ยงราชรถมาเกยให้ “สวมหัวโขน”

ขณะที่ “ผู้มากบารมี” แห่งบ้านหลายเสา ถึงกับออกปากชมเชยว่าเป็น “คนดี”

วันนี้แม้จะเกิดปรากฏการณ์ไปทั่วโลก “ที่นี่มีคนตาย” กลางกรุงถึง 91 ศพ ก็ยังตะแบงยกย่องเชิดชูกันไม่ขาดสาย โดยเฉพาะ “รุ่นเดอะ” หรือ “ผู้อาวุโส” ทั้งหลายที่ทำตัวอยู่เหนือปัญหา เป็น “ผู้ดีตีนแดง” ที่กลัวเปื้อนเลือด แต่กลับยกย่องคนที่นั่งอยู่บนซากศพและกองเลือดเหมือนผู้บรรลุธรรม

จนศูนย์พิทักษ์พระพุทธศาสนาฯทนไม่ได้ต้องออกมาจี้ให้สภาอันทรงเกือกประณาม "บิ๊กไพบูลย์" ที่เอาพระพุทธองค์มาใช้ยกย่อง "หล่อหลักลอย" แถมยังเหมือนการเอื้อประโยชน์ให้กับ “สัตว์การเมือง” อีกด้วย

แต่ไม่เจ็บเท่า "บิ๊กต๋อย" ที่ได้ทีขย่มซ้ำ เสนอให้ใช้คำว่า "อภิสิทธุลีมาร" หรือ "อภิสิทธคุลีมาล" น่าจะเหมาะสมหรือได้ใจความมากกว่า

อย่างนี้เรียกว่า “แกว่งปากหาเสี้ยน” จริงๆ ซึ่งวิกฤตบ้านเมืองกว่า 5 ปีนั้น ทำให้เห็นตับไตไส้พุงของ “ผู้ดีตีนแดง” หรือ “พวกอาวุโส” ที่ชอบเอาประชาชนมาเป็นเครื่องหมายการค้า หรือเอาคุณธรรม ความดีมาสร้างแบรนด์ให้ตัวเอง แต่กลับนิ่งเฉยกับซากศพที่เกลื่อนเมือง

สังคมไทยวันนี้จึงไม่แปลกที่จะวิปริตไปทั่วทั้งแผ่นดิน ขนาดเด็กนักเรียนออกมาแสดงความเห็นทางการเมืองด้วยการถือป้ายยังถูกเรียกไปเข้าค่ายกักตัวและให้ไปรับการบำบัดด้านจิตใจ ทั้งที่ควรจะเอาพวกขี้ข้าประชาชนไปบำบัดให้สำนึกถึงคำว่า “ข้าราชการ” และ “ประชาธิปไตย”

ไม่ใช่หลับหูหลับตารับใช้และเป็นขี้ข้า “สัตว์การเมือง” โดยไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรี!

สยามไม่ยิ้มวันนี้จึงเต็มไปด้วย “วาทกรรมโกหก” ที่ทำให้ “คนตาย” กลายเป็น “คนเลว” ส่วน “ฆาตกร” กลายเป็น “คนดี” หรือคนทำบุญคุณให้กับแผ่นดิน

ไม่รู้ว่า “องคุลีมาล” ยุค “รูปหล่อปากห้อย” จะต้องฆ่าคนให้ครบ 1,000 ศพหรือไม่ จึงจะมีสติและเข้าถึงธรรมะ ยอมทิ้ง “สไนเปอร์”

จึงอย่าคิดมากถ้าจะเห็นคนตายเกลื่อนเมืองอีกครั้ง!
add
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 8 ส.ค. 10, 23:01 น »

อภิสิทธัตถะและวัดปทุม

คอลัมน์ ชกคาดเชือก โดย วงศ์ ตาวัน ในหน้า 98 ของ มติชนสุดสัปดาห์ ฉบับประจำวันที่ 6-12 ส.ค.53
http://info.matichon.co.th/weekly/member/wk_txt.php?srctag=OTgwNjA4NTM=

เขียน เรื่อง ....อภิสิทธัตถะและวัดปทุม...... อ่านแล้วทำให้เห็นธาตุแท้ของมนุษย์ที่อวด อ้างว่า คนเองคือคนดีคนอื่นไม่ดี แล้วต่อไปสมควรจะเลือกมาให้เป้นผู้แทนของประชาชนในอนาคตหรือไม่? จึงคัดย่อมาให้ได้อ่านกันครับ

วงศ์ ตาวัน บอกว่า .....กรณี"ไพบูลย์ วัฒนศิริธรรม"ยกย่องอภิสิทธิ์ให้เน "อภิสิทธัตถะ" ถ้าหากสร้างความปรองดองได้สำเร็จ แต่สำหรับประชาชนทั่วไปคำพูดนี้กระทบความรู้สึกรุนแรงเมื่อเปรียบเทียบกับ ภาพคนเจ็บตายในเหตุการณ์เมษายน-พฤษภาคมที่ผ่านมา เอาแค่กรณีสังหารหมู่ 6 ศพในวัดปทุมฯ ขัดแย้งอย่างสิ้นเชิงกับคำนี้

จนน่าแปลกใจว่า "ไพบูลย์" ผุ้เคยวางตัวเป็นนักคิดเพื่อสังคม เป็นผู้รอบรู้อาวุโสและจัดอยู่ในกลุ่มขบวนการ"คนดี"ของสังคมไทย ไม่เคยรับรู้ภาพเหล่านี้เลยหรือ "ไพบูลย์"จะเชื่อคนชื่อ"เทพเทือก"ที่เคยกล่าวไว้ว่า พวกที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าหน้าวัดปทุมฯนั้นเป็นพวกโจร

หรือคนชื่อ"ไพบูลย์"ไม่ เคยดูภาพข่าว ไม่เห็นคลิปทหารสวมหมวกเหล็กติดสติ๊กเกอร์สีชมพูอันเป็นสัญญลักษณ์บอกฝ่าย ของทหารในปฏิบัติการ 19 พฤษภาฯยืนเป็นกลุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าเวลา 18.00น.ของวันที่ 19 พฤษภาฯพร้อมกับเล็งปืนเข้าไปในวัด

และมีภาพที่เป็นหลักฐาน อีกครั้งตอน 08.00 ของวันที่ 20 พฤษภาฯ เห็นทหารยังโผล่หน้าอยู่บนรางรถไฟหน้าวัดปทุมฯ

อันที่จริงมีคลิปบาง อัน มีเสียงปืนจากกลุ่มทหารเหล่านี้ในตอนใกล้มืดด้วย ไม่รู้ว่า"ไพบูลย์"เคยเห็นภาพและคลิปเหล่านี้ไหม

หรือ เห็นแล้วแต่ยังเชื่อตามรัฐบาลและศอฉ.แปลว่า พวกโจรก่อการร้ายห้อยโหนตัวขึ้นไปบนรางรถไฟฟ้าในช่วงหลัง 18.00น.ยิงถล่มคนในวัดจนตายหมู่ แล้วปีนกลับมาลงจากรางรถไฟฟ้าก่อนสว่าง!?

เป็น เรื่องที่ดีที่"ไพบูลย์"หลุดปากคำว่า "อภิสิทธัตถะ"เพราะช่วยอธิบายต่อสังคมไทยได้ว่าเหตุใดกลุ่มคนที่เคยวางตัว เป็นนักคิดเพื่อสังคม เป็นผู้รอบรู้ผู้อาวุโสจึงนิ่งเฉยต่อเหตุการณ์เมษา-พฤษภาฯเลือด

นั่นเพราะความหลง ความยึดติดกับคำว่า นายอภิสิทธิ์ เป็นคนดี!!

และอีกบางช่วงบางตอน วงศ์ ตาวัน ระบุว่า

มีหลักฐานนักรบชุดดำปรากฏ10เมษาฯจากคลิปของสำนักข่าวต่าง ประเทศนั่นเพียงครั้งเดียวแต่เราเห็นภาพหน่วยสไนเปอร์ยิงผู้ชุมนุมที่ไม่ใช่ ผู้ก่อการร้ายอย่างมันมือหลายจุดทั่วกทม.

เห็นภาพข่าวและคลิปทหารใช้อาวุธกับ ประชาชนอย่างชัดแจ้งหลายเหตุการ์หลายจุดโดยเฉพาะบนรางรถไฟฟ้าหน้าเจตอภัยทาน

แม้แต่การเผาตึกรามย่าน การค้า จนป่านนี้ยังไม่มีหลักฐานบ่งชี้เลยว่าใครกันแน่ที่เผาและเราจะเอาความเสีย หายของตึกมาเทียบกับชีวิตคน 90 ศพได้หรือ

เราเชื่อในสิ่งที่ไม่เคยเห็นหรือ จะเชื่อในสิ่งที่เราเห็นได้หรือเพราะอภิสิทธิ์เป็นคนดี เลยต้องเชื่อ อภิสิทธิ์

ตลอดช่วงเวลาปีครึ่งที่รัฐบาลอภิสิทธิ์เข้ามาบริหารประเทศ ไม่มีเวลาพัฒนาชาติบ้านเมืองเลย มีแต่การไล่ล่าปราบปรามทักษิณและคนรักทักษิณ แต่ที่หนักกว่า"ทักษิณ"คือ กล้าสั่งทหารออกมาปราบม็อบด้วยอาวุธจริงและเป็นครั้งแรกของโลกใบนี้ด้วยซ้ำ ที่เอาหน่วยแม่นปืนสไนเปอร์มาซุ่มยิงผู้ชุมนุมประท้วงที่จุดไฟยางรถยนต์ ขว้างขวดระเบิด ยิงหนังสติ๊ก

ถามกลุ่มคนดีและผู้รอบรู้ผู้อาวุโสทั้งหลายว่าอภิสิทธิ์คน ดีนั้นไม่ได้ทำแบบทักษิณหรือ!?

ทักษิณคอรัปชั่น แล้วปีครึ่งของรัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่มีนักการเมืองโกงกินเลยหรือ

ทักษิณใช้อำนาจละเมิด ชีวิตผู้คนแล้วอภิสิทธิ์ไม่ได้กระทำเลยใช่ไหม

10 เมษา-19 พฤษภา-วัดปทุมวนารามและอภิสิทธัตถะ!?!
add
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 09:26 น »

ถามหน่อยนะ...ตอนนี้แม้วไม่ได้อยู่ในประเทศไทยแล้ว แต่แม้วก้อยังพยายามที่จะมีบทบาท เพื่ออะไร ที่คนไทยต้องแตกแยกไม่ใช่เพราะแม้วหรอ .. แม้วทำเพื่ออะไร เพื่อประเทศชาติ หรือเพื่อตัวแม้วเอง ต่างฝ่ายต่างก้อทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองทั้งนั้นแหละ เราไม่ได้ชอบอภิสิทธิ์นะ แต่เราเกลียดพวกที่สนับสนุนคนเผาบ้านเผาเมือง ยกย่องว่าเค้าดี พวกลิ่วล้อทั้งหลาย มันก้อเลียๆ เหมือนกันทั้งนั้นแหละ หวังประโยชน์ด้วยกันทั้งนั้น

add
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 11:00 น »

เป็นได้แค่ องคุลีมาร์ค อย่ามั่วถึงศาสดา นรกจะกินหัว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 11:23 น »

ถามหน่อยนะ...ตอนนี้แม้วไม่ได้อยู่ในประเทศไทยแล้ว แต่แม้วก้อยังพยายามที่จะมีบทบาท เพื่ออะไร ที่คนไทยต้องแตกแยกไม่ใช่เพราะแม้วหรอ .. แม้วทำเพื่ออะไร เพื่อประเทศชาติ หรือเพื่อตัวแม้วเอง ต่างฝ่ายต่างก้อทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองทั้งนั้นแหละ เราไม่ได้ชอบอภิสิทธิ์นะ แต่เราเกลียดพวกที่สนับสนุนคนเผาบ้านเผาเมือง ยกย่องว่าเค้าดี พวกลิ่วล้อทั้งหลาย มันก้อเลียๆ เหมือนกันทั้งนั้นแหละ หวังประโยชน์ด้วยกันทั้งนั้น
ผมขอแนะนำให้คุณไปดาวน์โหลดคลิปข้อเท็จจริงจากคุณจตุพรและท่านอื่น ๆ ที่ลิ้งค์นี้มาฟัง

http://www.mediafire.com/?sharekey=0ef815d36ac832687994be59d91b31fe1f3fee757fe7c32d0638535af86feadb6dd3d6%E2%80%8B8565fe9fd20b93e66a48a8792b
(ก่อแก้ว.23-07-2010
Created 07/23/2010 | 0 Folders, 16 Files

2010-07-23.222522.Jatupong.mp3

http://www.mediafire.com/?qw3dob5c35egxm8)

และใช้ www.google.com ตามที่ผมแนะนำในกระทู้นี้ จะได้เข้าใจอะไรดีกว่าที่เป็นอยู่นี้
หากคุณหาเจอเว็บและเข้าไปได้ คุณจะได้ข้อมูลที่น่าสนใจไว้ประกอบการวินิฉัยได้ดียิ่งขึ้นว่าใครดีใครเลวอย่างไร
การเมืองเป็นเรื่องของผลประโยชน์อย่างแน่นอน เราจึงต้องหาข้อมูลดี ๆ ไว้ประกอบการตัดสินใจให้ดีและถูกต้องยิ่งขึ้น
คุณทักษิณถูกพวกเผด็จการชั่วใส่ร้ายสารพัดเพื่อทำลาย แต่ก็ไม่สำเร็จเพราะคนที่มีสำนึกที่ดีได้ประทับความทรงจำไว้แล้วว่า
ท่านเป็นนายกในดวงใจที่ดีที่สุดของเมืองไทยนับแต่มีการเปลี่ยนแปลงการปกครองมา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 11:50 น »

เป็นได้แค่ องคุลีมาร์ค อย่ามั่วถึงศาสดา นรกจะกินหัว

ผมว่าองคุลีมารเป็นคนดีมาก่อน แต่หลงเชื่ออาจารย์จึงโดนหลอกให้หลงผิดว่าหากอยากสำเร็จวิชาต้องไปฆ่าคนให้ได้ 1000 ศพเสียก่อน ภายหลังได้สติจากพระพุทธองค์จึงสำเร็จเป็นพระอรหันต์
แต่สันดานเด็กไม่สิ้นกลิ่นนำ้นมเช่นนายมาร์ค ม.7 นี้ เปรียบเสมือนเป็นเด็กเหลือขอจริง ๆ ยอมเป็นลูกแหง่รับใช้พ่อแม่เผด็จการทรราชชาติชั่วกระทำชั่วสารพัดทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่ดีไม่ถูกต้อง ผิดหลักการ ผิดศีลธรรมจรรยาหรือธรรมาภิบาลทุก ๆ อย่าง สมควรแล้วที่จตุพรเปรียบความเลวเป็นเช่นเทวทัตจึงจะถูกต้อง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พระองคุลิมาล
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
http://th.wikipedia.org/wiki/พระองคุลิมาล

องคุลีมาร หรือ พระองคุลีมาลเถระ เป็นบุคคลสำคัญในยุคต้นแห่งพุทธศาสนา โดยเฉพาะตามพุทธประวัติพุทธฝ่ายเถรวาท เดิมนั้นเป็นโจรปล้นฆ่าคน แต่ภายหลังมีศรัทธาในพุทธศาสนา ได้กลับใจบวชเป็นพระภิกษุ และบรรลุเป็นพระอรหันต์ อีกทั้งมียังบทสวดของท่านอีกด้วย ชื่อ องคุลิมาลปริตร คำว่า องคุลิมาล นั้นมาจากคำว่า องคุลิมาล แปลว่า นิ้วเป็นพวง (องคุลิ แปลว่า ข้อนิ้ว, นิ้ว มาล แปลว่า พวง)

แต่เดิมนั้นองคุลิมาลชื่อว่า อหิงสกะ เป็นบุตรของปุโรหิตของพระเจ้าปเสนทิโกศล เมืองสาวัตถี มารดาของชื่อ มันตานี อหิงสกะได้ไปเรียนวิชาที่เมืองตักกสิลา และสามารถเรียนได้รวดเร็วอีกทั้งยังปรนนิบัติอาจารย์อย่างดี จนเป็นที่รักใคร่ของอาจารย์อย่างมาก เป็นเหตุให้ศิษย์อื่นริษยา จึงยุยงอาจารย์ว่าองคุลิมาลคิดจะทำร้าย อาจารย์จึงคิดจะกำจัดองคุลิมาลเสีย โดยบอกกองคุลิมาลว่า ถ้าจะสำเร็จวิชาต้องฆ่าคนให้ได้หนึ่งพันคนเสียก่อน องคุลิมาลจึงออกเดินทางฆ่าคน แล้วตัดนิ้วหัวแม่มือมาคล้องที่คอเพื่อให้จำได้ว่าฆ่าไปกี่คนแล้ว เหตุนี้เอง อหิงสกะจึงได้รับสมญานามว่า องคุลิมาล จนครบ 999 คน ก็มาพบพระพุทธเจ้า และได้เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ออกบวชเป็นพุทธสาวก [1]

เรื่องราวขององคุลิมาลมีการเล่าขยายความเอาไว้ในเรื่อง กามนิต ของคาร์ล อดอล์ฟ เจลเลอร์รุป กวีชาวเดนมาร์ก

อ้างอิง

1. ^ พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๕ มัชฌิมนิกาย มัชฌิมปัณณาสก์ อังคุลิมาลสูตร. พระไตรปิฎกฉบับสยามรัฐ. [ออนไลน์]. เข้าถึงได้จาก [1]. เข้าถึงเมื่อ 15-7-52

add
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 13:35 น »

ล้านคำบรรยาย การ์ตูนเซีย วันที่ 9/8/53
จันทร์, 08/09/2010 - 08:55 | by blablabla
http://freedom.dhewa.com/node/330
(เว็บบอร์ดลูกประชาไทเหมือนเว็บบอร์ดประชาไทที่ถูกเผด็จการบีบจนจำต้องปิดตัวไป)

แล้วควรจะ ส่งใคร ไปบำบัด
เด็กอึดอัด แค่ยกป้าย คนตายนั่น
กลับส่งเด็ก ไปบำบัด มันขัดกัน
คนสั่งนั้น โคตรชั่ว ตัวจังไร.....

มันกลัวเสีย อำนาจ อย่างชาติชั่ว
ความผิดตัว เหยียบมิด ปกปิดไว้
สั่งสลาย สั่งฆ่าฟัน มันเงียบไป
แล้วทำไม่ รู้ไม่ชี้ นี่หรือคน.....

มันไม่ดู ตัวมัน นั่นแหละบ้า
เลวชั่วช้า สามานย์ สันดานข้น
มันจับเด็ก ไปยัด บำบัดตน
ชั่วเลวจน ไม่อยากพูด สุดบรรยาย.....

blablabla32@hotmail.co.th
http://www.facebook.com/profile.php?id=100001177832717
วันจันทร์ที่ 9 สิงหาคม 2553
add
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 9 ส.ค. 10, 18:07 น »

ปราศัยราชบุรี.08.08.2010 ** วางแผงแล้ว..งับๆๆ
เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:29:21 PM
http://www.tfn3.info/board/?topic=13616.0
namome
ตาสว่าง

คลิปเสียงปราศรับพรรคเพื่อไทยที่ จ.ราชบุรี
http://www.mediafire.com/?sharekey=6ktqhuw24eo67

2010-08-08.chowarin.mp3
Uploaded 08/08/2010
|
5.11 MB

2010-08-08.K.apiwan.mp3
|
9.85 MB

2010-08-08.K.chaiyasit.mp3
|
1.26 MB

2010-08-08.K.charlerm.mp3
|
4.41 MB

2010-08-08.K.jatupon.mp3
|
8.57 MB

2010-08-08.K.poodpasom.mp3
|
5.62 MB

2010-08-08.K.somchaai.mp3
|
1.42 MB

2010-08-08.K.sunai.mp3
|
4.81 MB

2010-08-08.K.sunai2.mp3
|
4.2 MB

2010-08-08.K.tomdundee.mp3
|
3.34 MB

2010-08-08.K.wittaya.mp3
|
1.66 MB

2010-08-08.Kthanksin.mp3
|
1.66 MB

Showing items 1 through 12 out of 12 in this folder

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

คลิปเสียงปราศรับพรรคเพื่อไทยช่วงที่ 1 ที่ จ.ราชบุรี นายกสมชาย-ร.ต.อ ดร.เฉลิม-ท่านสุนัย 2 ชม.14 Mb
http://www.mediafire.com/?euscqj5jd3ts8kq

คลิปเสียงปราศรับพรรคเพื่อไทยช่วงที่ 2 ที่ จ.ราชบุรี ร.ต.ท เชาวรินทร์-นายกทักษิณ-พ.อ ดร.อภิวันท์ 1.39 ชม. 11 Mb http://www.mediafire.com/?6xfv72xexijzfam

คลิปเสียงปราศรัยพรรคเพื่อไทยช่วงที่ 3 (จบงาน) ที่ จ.ราชบุรี วรวุฒิ - ทอม ดันดี -จตุพร 1 ชม. 7 Mb
http://www.mediafire.com/?ne9iw8w81c4nsq6

หน้า: 1 2 3

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม