หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุยกันเรื่องปลูกยางพารากับdongbata  (อ่าน 7287 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #540 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 20:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ในรูปเขาจับข้างหลังนะลุง ลุงลองดูลานว่าวซิแล้วก็มือที่จับก็ไม่เห็น เพียงแต่เขายืนผิดท่าและผิดทางลม(มั้ง) q*021

ลุงครับจนป่านนี้ก็ยังคิดไม่่อกเลยเรื่องที่จะพูดเมื่อวานอ่ะ แต่มีเรื่องนึงที่ยังข้องใจอยู่คือเรื่องที่สนาม เขาต้องจ่ายค่าเสียหายให้จริงๆหรือ

ที่ถามเพราะที่บ้านไม่เห็นได้อะไรเลย อย่างที่ว่าแม้แต่จะบอกเราก่อนว่าจะไถทิ้งก็ไม่บอก ถ้าบอกล่วงหน้าก็จะได้สอยใบตองให้เกลี้ยงคงได้หลายตังค์อยู่เพราะตอนนั้นราคาก็ดีด้วย

หัวแม่มือขาดไปเลยจริงๆหรือลุง ของฉันไม่ถึงกับขาด แต่ก็นิ้วมือซ้ายเหมือนกันวุ้ย พูดถึงเรื่องการใช้มีดต้องเรื่องนี้เลย รถบรรทุกที่ถากมาจากต้นง้าว(ต้นนุ่น)แล้วก็เที่ยวเดินหารองเท้าฟองน้ำเก่าๆเอามาตัดเป็นลูกคุบ(ลูกล้อ)ประดับประดาให้ให้ดูสวยงามวิ่ง,ลากแข่งกัน บางทีหารองเท้าเก่าๆไม่ได้ก็แอบเอาของแม่ โดนตีซ๊า ฮ่ะๆๆ

พอรถเบื่อบรรทุกก็เปลื่ยนมาเป็นรถอะไรไม่รู้ ที่ใช้แขนงไม้ไผ่ยาวกว่าตัวเองหน่อยนึง แล้วก็ถอดลูกคุบรถบรรทุกมามัดติดกับลำไม่ไผ่นั่นพร้อมทั้งหาเชือกมามัดทั้งสองข้างซึ่งจั่นเป็นทั้งเบรคทั้งพวงมาลัย ฮ่ะๆๆๆ
ลุงเคยเล่นอ่ะ้เป่า.... หนุ่มดงฯเคยเมาะ q*013

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #541 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 20:08 น »

ผมเข้าสู่ระบบได้ลำบากครับ..ส่งข้อความได้แค่กระดานนี้..ก็ดีแล้ว..จะได้ไม่ไปพูดจาเลอะเทอะกับผู้เยาว์..ผมมันแก่แล้ว..เลิกเล่น เลิกเถียงกับเด็กดีกว่าครับ..
เรื่องที่อยากจะเล่า..เรื่อง..คนเนรคุณ..
ผมมีคนรุ่นน้องมัธยม..คนๆนี้ แต่งกายเรียบร้อย..ตามระเบียบของโรงเรียน..
หลังจากจบมัธยม..ผมก็ตระเวนร่ำเรียนตามโรงเรียนต่างๆ..จนมีโอกาสเป็นโรงเรียนสุดท้าย..โรงเรียนเกษตรกรรม..
ที่นั่น..ผมไปเจอรุ่นน้องมัธยมคนนั้น..เรียนอยู่ก่อนแล้ว..ผมเลยกลายเป็นรุ่นน้องของมันไป..
เมื่อรุ่นน้องที่มัธยม เป็นรุ่นพี่เกษตร..ก็ไม่มีปัญหา..ก็เรียกพี่ไปตามรุ่น..
แล้วทำไมต้องพูดถึง..
คืออย่างนี้..รุ่นพี่ของผมคนนี้ไปอาศัยบ้านของเพื่อนทางพ่อ..ไม่ต้องเสียค่าเช่าหอพัก..แล้วก็ช่วยงานบ้านบ้าง..เช่นช่วยดูเรื่องครัว..ช่วยยก ช่วยหาม..
บ้านหลังนี้มีหลานสาว..เป็นสาวที่งดงามในกิริยา..งามรูปร่าง..(ว้าวววว)..รุ่นพี่ของผมก็เป็นคนเรียบร้อย..ผู้ใหญ่เขาก็เลยไม่กีดกัน..เพราะคนก็อายุไกล้ๆจะยี่สิบอยู่ด้วยกัน..พอจะเป็นผู้ใหญ่แล้ว..
หลังจากเรียนจบ..รุ่นพี่ของผมทำงานเป็นผู้จัดการสหกรณ์..ก็มีหน้า..เพราะพ่อมีที่ดินมาก..เป็นกรรมการสหกรณ์..
แล้วก็ไปพาสาวงามคนที่ว่ามาอยู่ด้วย..
คุณคนไทยฯและแฟนๆครับ..ไปรับมาฟัน..แล้วเอาไปส่งคืน...ฟันแล้วทิ้ง..เขาทำลายอนาคตของหญิงชาวบ้าน..ชาวบ้านที่มีหลานอันเป็นหัวแก้ว หัวแหวน..เขาหันไปชอบหญิงที่มีการศศึกษา หน้าตาดี..แต่งตัวตามสมัย..ใช้ของแบรนด์เนม..
ต่อมา..ผมพบเขาที่งานศพคุณพ่อของเพื่อน..เรา..ที่แยกกันไปประกอบอาชีพ..ก็ได้มีโอกาสกินเหล้าด้วยกัน..กินกัน..อยู่จนดึก..
ผมแทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง..รุ่นพี่ของผมไม่เหมือนเดิม..เมาแย่ยิ่งกว่าสุนัข..เขาไปนอนห่างๆวงตั้งแต่เมื่อใด..นอนให้ยุงกัดนั่น..ผมก็เคยเป็น..แต่นอนแช่เยี่ยว..แล้วก็ขี้แตกแถมมาอีกต่างหาก..น่าอดสู้จริงๆ..
ยังไม่หมดแค่นี้..ไม่งั้น..ผมไม่ตั้งใจจะเล่าหรอก..
ผมเป็นคนอยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง..ชอบโยกย้าย..เมื่อกลับพรานกระต่าย..จึงจะได้ข่าวของคนคุนเคย..
ข่าวของรุ่นพี่ของผมคนนั้น..ถูกไล่ออกจากงาน..พ่อต้องชดใช้..เพราะพ่อค้ำประกัน...บริหารงานสหกรณ์..ด้วยความโง่เง่า..ไม่ติดคุกก็บุญหัว..
ที่ผมเล่ามา..ผมจะสื่อให้ทราบถึงคุณของผู้มีพระคุณ..
เขาได้ที่พักเพื่อเรียน..เรียนจนจบ..ได้ทำงานที่ดี..แต่ไม่ใฝ่ดี..ไปย่ำยีน้ำใจที่เคยได้รับมา..คนดีๆ..ที่ไม่น่าจะเสียคนได้..ไหงเป็นอย่างนี้ไป..อาจจะเป็นเพราะแรงแช่งจากผู้มีพระคุณ..
แต่ขอให้สบายใจสำหรับในเรื่องของผม..ผมยึดถือบุญคุณ..ผมยืนหยัดแต่สิ่งที่ดี..ชีวิตนี้จะประกอบแต่กรรมดี..จะไม่เบียดเบียนใคร ไม่ว่ามนุษย์และสัตว์..
แต่มนุษย์ และสัตว์(รวมกระทั่งผีด้วย)อย่ามาเบียดเบียนผม..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #542 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 20:34 น »

เมื่อกี้พูดถึงต้นง้าว ทำให้คิดถึงสมัยก่อนแทบทุกบ้านจะมีต้นง้าวพอปลายๆปีถึงหน้าหนาวมันจะออกดอกพอดอกมันล่วงมันก็กลายเป็นลูกเล็กๆเหมาะที่สุดที่จะเป็นลูกกระสุนเล่นอีโบ๊ะ

อีโบ๊ะก็มาจากไม้ไผ่อีกนั่นแระ ตัดแขนงไม้ไผ่เล็กมาปล้องนึงแล้วก็เอามาตัดแบ่งให้มันเป็นสองส่วน ยาวกับสั้น อันยาวปล่อยไว้้ เอาอันสั้นมาใส่แกน แกนที่จะใส่ก็ต้องให้พอดีกับรูไม้ไผ่

เอาลูกง้าวใส่กระบอก เอาด้ามมันทุบๆหน่อยนึงจัดการเอาด้ามที่มีแกนดันให้ลูกกระสุนเข้าไปในกระบอก อย่าให้สุดกระบอก รอไว้ก่อน พอเจอเหยื่อค่อยกระหน่ำ ฮ่ะๆๆๆ

ที่บ้านฉันแม่ไม่ให้เด็ดเล่น ก็ไปแอบเด็ดของคนอื่น เด็กเอ้ยเด็ก อย่างอื่นไม่รับรู้ รู้แต่อยากเล่นกันอย่างเดียว พอถึงเวลากลับบ้าน เริ่มหวาดกลัวไม้เรียวคิดแล้วเสียวสันหลังวาบๆ แม่ก็ไม่เคยตีหลังนะ ตีแต่น่องทุกที ฮ่ะๆๆๆ

ประมาณเดือนสี่เดิอนห้า ลูกง้าวมันก็แก่ ตอนเด็กๆก็มีคนจ้างเก็บร้อยละสลึงห้าสิบตังค์ เก็บแล้วไม่นานเขาก็จ้างแกะนุ่นร้อยละบาท

พอโตขึ้นมาหน่อยก็รับจ้างเขาขึ้นสอยง้าวร้อยละหกสลึง เกือบจะตกก็ตั้งหลายหน หล่นลงมาก็ตั้งหลายครั้งแต่เพื่อจะได้มีตังค์เที่ยวสงการณ์ต้องทน ฮ่ะๆๆๆ

ส่วนนึงขายส่วนนึงเก็บไว้นั่งปั่นเองเพื่อยัดหมอนยัดที่นอน สมัยนี้ต้นง้าวเป็นของหายากแล้ว แล้วสมัยนี้เขาก็นอนที่นอนฟองน้ำกันโหม้ดแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #543 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 21:21 น »

อ่านเรื่องของลุงแล้ว ขอันก็มีเหมือนกัน แต่วันนี้หมดเวลาแล้ว แล้วจะมาเล่าครับ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #544 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 13:16 น »

นี่แหละครับ..ผมถึงได้คิดถึงคนไทยฯอยู่ทู๊กกวี่วัน..
มานนนน..มีอะไรที่แบบบ..ว่า...เหมียนกัลลลในหลายๆอย่าง..
อีโบ๊ะ..ฮ่า..ฮ่า..กะว่าจะพูดถึงอยู่แล้วเชียว..มัวคิดถึงแต่เรื่องรุ่นพี่คนนั้น..
เรื่องของรุ่นพี่..ผมก็แค่สื่อให้คนอ่าน อย่าได้เป็นชั่วอย่างนั้น..ไม่ควรเอาอย่าง..ไม่คิดจะประจาน..หรือชอบใจในชะตากรรมของเขา..ก็ขอให้มองเป็นกรมของใคร..ก็ของใคร..ดังคำสอนฯกัมมุนาวฏีโลโก
วันนี้..เป็นวันที่จะสอนหลาน(ลูกชายเพื่อน)ให้ประกอบอาชีพ..
จะต้องเตรียมวัสดุ..อุปกรณ์มีแล้ว..
ปั๊ดโถ่เอ๋ย..เพื่อนลงทุนให้ลูกชายขายก๋วยเตี๋ยว..แต่เป็นก๋วยเตี๋ยวปัญญาอ่อน..ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น..ต้องชื้อกระทั่งน้ำก๋วยเตี๋ยว..แล้วมันจะเหลือกำไรพอกินได้อย่างไร..ความน่ากินก็ไม่มี..
คนไทย..และเพื่อนๆครับ..ผมทำก๋วยเตี๋ยว..ตั้งแต่เมื่อเริ่มรู้ความ..เป็นตั้งแต่กระบวนการโม่แป้งทำเส้นก๋วยเตี๋ยวโน่น..
พาหลานไปจัดชื้อของก่อนนะครับ..(วันนี้ผมลางาน)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #545 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 15:24 น »

คุณคนไทยฯได้พูดถึงนุ่น..ง้าว..งิ้ว..
บ้านผมที่โตนดมีต้นนุ่น(ง้าว)ปลูกเรียงแถว..เป็นร้วบ้าน..เวลาออกดอก..ดอกจะบานตอนเย็นไปยันเช้าขึ้นอีกวันนึง..
อีตอนค่ำๆ..ผมนี่แหละ..ก่อกรรม..เอาหนังสะติ๊กยิงค้างคาวที่มากินน้ำหวานในดอกง้าว..(ต้นนุ่น)..ยิงประลองความแม่น..ยิงทิ้ง..ยิงเล่น..สองคนกับพี่..เดือนหงายๆ..เห็นเป็นเงาดำๆ..
ประโยชน์ของง้าว(นุ่น)..ใช้ประกอบทำหมอน..ที่นอน..(เม๊าะ)
คุณสมบัติ..ไม่เปียกน้ำได้ง่าย..เหมาะสำหรับทำที่นอน..โดยเฉพาะเด็กๆ..เยี่ยวรดที่นอน..จะทำความสะอาดได้ง่าย..
นุ่นที่นำมาใช้ทำที่นอน..คุณภาพดีที่สุดต้องเป็นนุ่นที่ได้มาจากงิ้ว..งิ้วหนามดอกแดงๆ..ดอกคนเหนือใช้ปรุงน้ำแกงขนมจีนน้ำเงี้ยว..นุ่นจากต้นงิ้วที่ว่า..เมื่อใช้ไปนานๆ..จะไม่เกิดฝุ่นฟุ้งกระจาย..ดีกว่านุ่นที่ได้จากต้นง้าวครับ..
แต่..เอายากพอดู..เพราะต้นสูงลิบลิ่ว..ต้องสอยลงมาตั้งแต่ลูกงิ้วยังไม่แห้ง..เพราะถ้าปล่อยใว้จนลูกแห้ง..มันจะแตก..เนื้อนุ่นจะกระจาย..ต้องนำลงมาตากแดดให้แห้ง..แล้วจึงแกะนำเอาเนื้อนุ่นมาใช้ประโยชน์..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #546 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 15:37 น »

ลุงมีดบาดเหรอ?

ทำไมเขาถึงขายก๊วยเตี๋ยวปัญญาอ่อน ก็เพราะว่าคนปัญญอ่อนเขาชอบกินกันไง ...ถูกไหมลุง q*022

add
เรทกระทู้
« ตอบ #547 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 15:49 น »

แม่นอิหลี นุ่นงิ้วดีที่สุด ใครได้นอนที่นอนนุ่นงิ้วนี่หรูหรามากเลยนะลุง สำหรับฉันไม่เคยได้นอนร๊อก เพราะชอบนอนกะดินกินกะแมวฮ่ะๆ

เมื่อก่อนบนที่ดินของป้ามีต้นงิ้วอยู่ต้นนึง สองสามคนโอบได้มั้ง ไม่มีใครมีปัญญาไปเอาลูกมันได้ซักคน

เมื่อมันแผ่ขยายกิ่งก้านมากๆเข้าที่ดินตรงนั้นทำอะไรก็ไม่งาม ป้าเลยตักสินใจโค่นซะ พ่อขอต้นงิ้วเอามาถากเรือเอาไว้พายจับสวะที่มากับน้ำเวลาน้ำขึ้น

เมื่อหลายปีก่อนโน้นก็ยังเห็น แต่ตอนนี้เผาไฟไปแล้วเพราะไม่มีใครดูแล อีน๊อง(ปลวก)มันเลยกิน เลยเผาทิ้งซะงั้น q*001
add
เรทกระทู้
« ตอบ #548 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 16:02 น »

ว่าจะเล่าเรื่องบาปของการไม่รู้คุณ ยังไม่ทันเล่าต้องไปเท่าอย่างอื่นก่อน

ขอค้างไว้ก่อนครับ

ฝากถึงผีเด็ก ถ้าค่ำนี้ลุงไม่มา พรุ่ี้งนี้บ่ายๆลุงก็มา แล้วลุงจะตามไปดูทุกที่ไม่ว่าจะอยู่ตรงใหน ครับ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #549 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 16:44 น »

ไม่ใช่มีดบาด..แต่เป็นระบบการทรงตัว..ทำงานไม่ปกติ..เลยก้าวขึ้นบันไดไม่เหมาะ..ล้มอ่ะค้บ..เมื่อล้มลงมือก๊อต้องท้าวลง เพื่อกันไม่ให้ศรีษะต้องโขกพื้น..แต่มือดันถือถ้วยน้ำร้อนที่กินกาแฟ..มันเลยบาดที่ง่ามมือ..
เป็นอันว่า..สับดาห์นี้..ผมคงไม่ต้องทำงานในสวน..แค่นอนเล่นๆ..แล้วดูนก..หรือนั่งหลับตา..อยู่เพียงลำพังในสวน..ซำบ๊าย..
เมื่อก่อนผมเคยเป็นอัมพฤก..แต่เป็นด้านซ้าย..เป็นไม่นานนัก..และหายไปนานแล้ว..แต่ไม่แกร่งเท่าเดิม..หากจะลุก..จะนั่ง..หรือนอน..ผมต้องระวัง..ผมไม่เป็นความดัน..เบาหวาน..แต่เป็นพวกโรคเกี่ยวข้องกับกระดูก..ประสาทที่กระดูกสันหลังถูกกดทับจากเจลที่ปลิ้นออกมาจากข้อต่อกระดูกสันหลังข้อที่สาม ที่สี..
แต่สาเหตุที่เคยเป็นอัมพฤก..เนื่องจากโลหิตไปเลี้ยงสมองไม่ทัน..(ช่วงนั้นคงอยู่ในภาวะเครียดแบบตก0)
อย่าห่วงผมเลย..เพราะว่า..เป็นห่วงเท่าใด..ใจจะไม่สงบครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #550 เมื่อ: 13 พ.ย. 10, 17:18 น »

แวะมารายงานตัวครับ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน...ที่คิดถึงครับ

q*021q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #551 เมื่อ: 14 พ.ย. 10, 00:34 น »

สวัสดีครับ เห็นหายไปนาน ไม่เห็นทั้งที่นี่และที่โน่น เลยเป็นห่วงคิดว่าหนีไป q*013แล้วอ่ะครับ
หายไปเป็นอะไรหรือปล่าว q*022 หรือว่าไม่สบายครับ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #552 เมื่อ: 14 พ.ย. 10, 12:27 น »

สวัสดีครับ เห็นหายไปนาน ไม่เห็นทั้งที่นี่และที่โน่น เลยเป็นห่วงคิดว่าหนีไป q*013แล้วอ่ะครับ
หายไปเป็นอะไรหรือปล่าว q*022 หรือว่าไม่สบายครับ q*021

ร่างกายสบายดีครับ แต่ช่วงนี้ธุรกิจเจอมรสุมครับ เลยต้องปรับสภาพกันพอสมควร ถึงจะยังไง ก็ไม่เคยลืมเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่นี่ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #553 เมื่อ: 15 พ.ย. 10, 16:28 น »

ขอให้ผ่านมรสุมไปด้วยดีนะครับ q*033

Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #554 เมื่อ: 16 พ.ย. 10, 09:16 น »

เพื่อนๆครับ..ผมคิดอะไรได้ ก็จะนำเสนอมาครับ..ความเห็นนี้จะผูกพันไปในหลายกระทู้..ขอให้พิจารณาด้วยสติ..
ที่ผมเคยเล่าเรื่องว่าว..ผมเป็นเด็กเล็ก..ว่าวไม่ต้องทำเองก็ได้..แต่ผมอยากทำเอง..จึงรู้ว่า..การฟันไม้..การเหลาไม้..มีวิธีอย่างไร..งานนี้..ผมต้องเอาปลายนิ้วหัวแม่มือแลกมา..
มะม่วงต้นนี้กินอร่อย..คนหลายคนแค่เดินผ่าน..เพียงแค่เห็นผลมะม่วง..และได้ยินคนบอกเล่า..ทราบว่า..ผลมะม่วงต้นนี้กินอร่อย..แต่ไม่ได้ลองกิน..รู้ว่าอร่อย..แต่ไม่ทราบว่าอร่อยอย่างไร..
มีคำพูด..อ่านหนังสือหนึ่งเล่ม..เท่ากับเดินทางหมื่นลี้..
คำพูดนี้..จริงเพียงครึ่งเดียว..
เพราะแค่อ่านหนังสือ ไม่ได้เดินทางไปจริงๆ..จะรู้ได้อย่างไรว่า..ระหว่างของการเดินทางมีปัญหา มีอุปสรรคอย่างไรบ้าง..มีกลิ่นอายของการเดินทางอย่างไร..
ที่พูดมา..ที่คุยมา..ต้องการสื่อให้เห็นว่า..การค้นคว้า..การฟัง..การอ่านนั้น..สร้างได้แค่ความเข้าใจ..แต่จะไม่ถ่องแท้เท่ากับได้ทำด้วยตัวเอง..
คห.นี้..ผมมั่นใจในความรู้เพื่อนๆในบอร์ดต้องตีปัญหานี้ออก..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #555 เมื่อ: 16 พ.ย. 10, 23:50 น »

หวัดดีครับ..ลุงจ๊อก ลุงจวบ..คุณลำตะคอง..
....อ่านเรื่องว่าวจนเพลินเลยครับ..ขอโทษด้วยครับ..กำลังวุ่นทำแนวกันไฟให้ยางพาราอยู่ครับ..ผ่านมาอ่านตลอดครับ..ตอนดึกๆๆ
...ว่าวลุงจวบตัวสุดท้ายใช่เลย..ที่ผมพูดถึง..เขาเรียกปักเป้าชิมิ ชิมิ
ผมเองก็โดนมีดบาดมือตอนเหลาไม้ใผ่ทำกงว่าวเหมือนลุงจีอกครับ..
พี่ๆๆเขาทำให้ไม่ยอมอยากทำเอง..ว่ามันจะขึ้นหรือเปล่า..
พอทำเสร็จ..คันแรก หัวทิ่มดินเลย..ทำอย่างไรก็ไม่ขึ้น ลมมาแรงๆๆหมุนเหมือนกังหัน..ฮ่าๆๆๆใส่หางเพิ่มก็ไม่ขึ้น เอาหางออกหัวก็ทิ่มดิน ฮ่าๆๆ
และหางว่าว..ที่ดีที่สุดก็คือผ้าจีวรเก่าๆๆของหลวงพ่อครับ ฮ่าๆๆ ฉีกเป็นริ้วๆๆได้เยอะๆๆ อันนี้ต้องมีความสามารถพิเศษส่วนตัว ที่ชอบไปหาขนมกินที่วัดบ่อยคอยเทกระโถน..และบีบนวด ถึงจะได้มา..ฮ่าๆๆ
...ถึงอย่างไรผมยังปลายแถวสู้เซียนว่าวอย่างลุงจ๊อกไม่ได้..ยิ่งลุงจวบแล้วผมขอยกให้เป็นปรมาจารย์ว่าวเลยครับ..
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #556 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 00:20 น »

จากว่าว..เป็นต้นนุ่น..ต้นงิ้ว ทำรถบรรทุกเล่น..ลุงๆๆครับ..
ทำไมเวลามันผ่านมาเร้วนักละครับ..อยากยอ้นเวลาจัง...
ตอนเป็นเด็ก..สมัยผมก็ยังไม่มีของเด็กเล่นขายกัน ..พ่อคนไหนทำของเล่นให้ลูกได้..จะมีเด็กไปรุมไปเล่นไปขอรอคิวไปทิวแถว..ทำให้ลูกคนอื่นเสียดิบดี..พอทีลูกตัวเอง..ได้ไม้งิ้วทอ่นเล็กๆๆ..รถคันเล็กๆๆเฮ้อพ่อผม..
ต้องอาศัยพี่ชาย..ผมมีพี่ชายหลายคน..และทำของเล่นเก่งๆทั้งนั้นเลยครับ..
...ต้นงิ้วเวลามันแห้งผมจะต้องไปหาเก็บไปแรกขนมไข่ขึ้เกี้ยม(ลูกกวาด)
ตามร้านค้าหรือบางทีก็มีคนมาเก็บของเก่าเอาขนมไข่ขี้เกี้ยมมาแลก..ไม่ชือขาย..พ่อแม่ก็เอาของเก่ามาแลกขนมให้ลูกกิน..
....ลงจ๊อกเอาหนังยางสติ๊กยิงค้างคาวที่มากินน้ำหวานดอกงิ้ว..
...ผมทำอย่างเป็นเรื่องเป็นราวไม่ใช่ยิ่งเล่นครับ..ยิงมาทำอาหาร..
อรอ่ยสุดยอด..ป้ิงแห้งๆๆ..ข้าวเหนียวร้อนๆๆ..เอาสเต็กมาแลกก็ไม่ยอมครับ...บ้านผมต้องไปตัดกิ่งก้านหมากเล็บแมว..ที่มีหนามแล้วติดใบมันออก..นำมามัดรวมกันใส่ไม้ใผ่..ให้มีลักษณะเหมือนพัดและเอาไปไล่ตบค้างคาวที่มากินน้ำหวานดอกงิ้ว..ยิ่งคืนเดือนหงายยิ่งสนุกกันใหญ๋ครับ..
หน้านี้แหละครับ..
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #557 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 00:43 น »

ขอให้ปัญหามรสุมทางธุรกิจไปได้ด้วยดีนะครับ..คุณลำตะคอง
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #558 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 00:46 น »

เรื่องคุณไม่รู้คุณคน..ที่ลุงจ๊อกเล่า..มองเห็นภาพชัดเจนเลยครับ..
..เล่นเอาผมกลัวเลย..
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #559 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 00:48 น »

แม่ผมก็ป่วยเป็นอัมพฤกครับลุงจ๊อก..ป่วยมาหลายปีแล้วตอนนี้ลูกหลานก็คอยดูแลให้กำลังท่านอยุ่ เดินได้บ้างแล้วเตาะแตะไปรอบๆๆบ้าน ครับ..
คนดง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #560 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 01:03 น »

ลุงครับๆๆหมาจิ้งจอกหอนแล้วครับ..หอนเป็นฝูง..เลย..น่ากลัวผมต้องนอนแล้วครับ..ลุงเคยได้ยินเสียงจิ้งจอกหอนนะครับ..
บ้านผมยังมีเยอะบางทีมันก็ไปหากินแถวริมโขง...หน้านี้มันชอบหอนเป็นฝูง..เลยครับ..ส่วนมากตอนหัวค่ำ และตอนเด็ก..เสียงมันน่ากลัว...
นอนก่อนครับ..พรุ่งนี้ตื่นเช้าพาแม่ขวัญข้าวไปหาหมอ..
คนดง..
ปล...มีดซุยสวยจังเลย...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #561 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 01:09 น »

ลุงครับๆๆๆ หมาจิ้งจอกหอนแล้วครับ...เสียงมันน่ากลัว...ผมต้องนอนแล้วครับ...ลุงทั้งสองคงเคยได้ยินจิ้งจอกหอนนะครับ...
ที่บ้านผมยังมีอยู่เยอะ..มันหอนเป็นฝูงตอนหัวค่ำ และตอนดีกๆๆ มันหอน อยู่ใกล้ๆๆบ้านนี้เองครับ..มันชอบลงไปหากินแถวๆๆริมโขง..
ต้องนอนแล้วครับ..พรุ่งนี้ตื่นเช้าพาแม่น้องขวัญข้าวไปหาหมอ..
ดงบาทา...
ปล..มีดซุยสวยจังเลยครับ..
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #562 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 08:56 น »

นี่หรือ..คือสัมผัสของจิต..จิตที่คิดถึง..ผมก็ไม่เข้าใจ..
ใครคิดถึงผม..ผมก็จะคิดถึงคนนั้น..เวลาที่คุณคิดถึงผม..ก็เป็นเวลาที่ผมคิดถึงคุณ..แปลกดีเน๊าะ..
ผมอยากให้dongฯลองเก็บยาหม้อเพื่อนำไปต้มให้คุณแม่ทานครับ..เพราะผมทานเพียงหม้อเดียว..อาการก็ดีขึ้นๆ..แต่ว่า..ผมกระพึ่งเริ่มเป็นอ่ะครับ..เป็นแค่สอง-สามวันแรก..ก็ได้ทานยาเลย..อาการยังไม่หนัก..
อาการที่ผมเป็น..เริ่มด้วยอาการเท้าซ้ายแกว่ง..บังคับไม่ได้..กระดิกปลายเท้าไม่ได้..ต่อมามีอาการแข็งที่โคนริ้น..เริ่มพูดไม่ค่อยชัด..แต่ยังคุยได้ดี จับใจความได้ และสามารถเดินไปไหนๆได้ แต่..แกว่ง..บริเวณหน้าขาซ้ายเป็นเหน็บ..
ตัวยาสมุนไพร..
1.ไม้ปู
2.ไม้อินทนิน
3.ไม้ฝาง
4.ไม้มะเกลือ
5.ยาข้าวเย็นหนือ-ใต้..
ตัวยามีแค่นี้..
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #563 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 09:12 น »

วิธีนำไปใช้..
เกือบลืม..วิธีนำมาใช้..เขาตัด เขาสับ..ทำเป็นชิ้นๆ..ท่อนเล็กๆ..(ผมได้รับความเมตตาจากคนแก่)ทำจำนวนประมาณหนึ่งมือกอบ(มือกอบคือ..เอาสองมือกอบเข้าหากัน) แล้วใส่น้ำให้ท่วม..แล้วต้มให้น้ำเหือดแห้งไปประมาณครึ่งนึง..แล้วนำมารินให้แม่ทาน..ต้มจนน้ำจืด..แล้วจึงเปลี่ยนต้มใหม่..
และผมทานวิทตามินในกลุ่ม3B ควบไปด้วย..
ยาหม้อที่คนแก่ทำให้..คนแก่คนนี้เขาทำขายหม้อละพันห้า..แต่ผมแกเมตตา..ไม่เอาตังค์..ทำให้ผมเพียงหม้อเดียว..ผมก็ไม่ได้ทานอีก..หายแล้ว..เจ้าของตำหรับยา..ขึ้นสวรรค์ไปแล้ว..
ลองดูนะครับ..หากว่าฟลุ๊ค..ก็จะเป็นบุญอ่ะครับ..
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #564 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 09:27 น »

การดูแลสุขภาพในขณะป่วยของผม..
ผมมีลุงที่เป็นเรื่องเส้น..(ก็พ่อเจ้าคนที่ปล้นรถแบ๊คโฮ) แกจะบีบเพื่อกระจายเส้น..ที่บริเวณใต้ท้ายทอย..โคนหู..เรื่อยไปที่หัว..
เวลาอาบน้ำ..ผมจะเอาน้ำอุ่นนวดไปตามตำแหน่งที่เป็นเหน็บชา..บริเวณศรีษะ..เพื่อให้การเดือนของเลือดตามร่างกายเดินได้สะดวก(ผมเข้าใจเอาเอง)..ผมจะอาบน้ำประมาณครึ่งชั่วโมง..(ในขณะนั้น) และเดิน..ผมเดิน..แม้จะกระเพลกๆ..ผมก็เดิน..ไปเที่ยว ไปกวนอวัยวะเพื่อนๆ..ไม่แตะต้องต้องของต้องห้าม..ใครมีฝีมือก็มาอวด..มานวดแข้ง นวดขา..
ลุงของผมบอกว่า..การนวด..อย่ากดนาน..และไม่ควรกด..ก็อย่ากด..ให้เขี่ยเอา..ให้แยกเส้นเอา..เพราะการกด..อาจจะไปกดเส้นประสาท และเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงสมองครับ..
แรกๆผมก็ลักจำ..เมื่อลุงรู้ว่าลักจำ..ก็เลยบอกเทคนิคครับ..
สรุปว่า การเป็นอัมพฤกของผม..ทุเลา และหายด้วยยาหม้อ เพียงหนึ่งหม้อ กินควบกับยาวิทตามินในกลุ่ม3B..และการบีบนวดเข้าช่วย.. แต่ว่า การป่วยของผม เป็นอาการระยะเริ่มแรก..เลยเอาอยู่อ่ะครับ..แต่ก็อยากให้ลองทำให้คุณแม่ทานอ่ะครับ..วัสดุก็คงจะหาให้ได้..แต่ว่า..หากหาไม่ได้..ให้บอก..ผมจะให้คนหาเก็บแล้วส่งมาให้ครับ..
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #565 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 09:39 น »

เอาละ..หมดเรื่องสำคัญๆแล้ว..มาคุยเรื่องอื่นๆให้หายคิดถึงดีกว่า...
ผมชักเดาๆอายุ เดารุ่นคุณออกนะครับ..เริ่มเผยออกมาแล้ว..อ๊ะอ๊า..อายุไม่ห่างกัน..
เด๋วคืนนี้มาใหม่..ร่างหนังสือให้เด็กก่อน..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #566 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 14:56 น »

ผมขอยกให้เป็นปรมาจารย์ว่าว ฮ้าๆๆๆๆๆ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกหนุ่มดงฯ ถึงแม้ยกให้ก็ไม่ขอรับเพราะที่เล่ามาก็จำขี้ปากเขามาทั้งนั้นเลยครับ ฮ่ะๆๆๆ

ส่วนว่าวตัวสุดท้าย หนุ่มดงฯหมายถึงตัวสีดำๆละก็ ไม่ใช่นะ ไม่ใช่ปีกเป้า แต่มันมีชื่อว่า "แซงแซว" เพราะหางมันเหมือนนกแซงแซว
แต่ถ้าหนุ่มดงหมายถึูปที่มีคนยืนส่งว่าวด้วยนั้น ก็ไม่ใช่ปักเป้าเช่นกัน ชื่อทางการของมันคือ"ดุยดุ่ย" มันมีลานเหมือนว่าว"จุฬา"
แต่เสียงร้องของมันไม่เหมือนกัน เอ หรือว่าลานว่าวดุยดุ่ยจะเรียกว่า "อืด" ต้องถามพ่อฉันอีกทีเพื่อยืนยัน

ส่วนปักเป้ารูปร่างมันก็คล้ายๆกับอีลุ้มนั่นแระ แต่ความแตกต่างกันอยู่ที่ "อีลุ้ม"เมื่อมันติดลมแล้ว มันจะอยู่นิ่งๆ
ส่วน"ปักเป้า"มันจะส่ายหัวไปมาเหมือนกำลังปลากำลังว่ายน้ำ q*023.....มั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะ ฮ่ะๆๆๆ q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #567 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 15:14 น »

ใข่ขี้เกี้ยม ฮ้าๆๆๆ รู้จักซิรู้จัก แต่ที่บ้านเรียก ใข่ตุ๊กแก้ม มันจะอยู่ในถุงเล็กๆยาวๆตรงปากถุงมัดด้วยเส้นพาสติกพร้อมด้วยของแถมหลากหลายบางทีเป็นตัวการ์ตูนเก็บไว้ทอยเล่น
เด็กแถวบ้านไม่มีใครไม่รู้จักฝีมือการทอยการ์ตูนของฉัน แต่ไม่ดีคือ ไม่มีใครอยากทอยเล่นทอยด้วย ชวนใครๆเล่นมันก็พากันบอกว่า คุณแด กหมดตูดทุกที

add
เรทกระทู้
« ตอบ #568 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 15:29 น »

เสียงหมาป่าไม่เคยได้ยินเลยนะ โตมาแถวบ้านก็ไม่มีป่าแล้ว จะมีก็แต่ขโมยลักวัวลักควายลักหมู ปล้นกันกลางวันแสกๆก็มี

add
เรทกระทู้
« ตอบ #569 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 16:33 น »

ผมว่าอ่ะนะ..ของเล่น..ของกิน..คนจะมองหาภาพในรอบๆกาย..แล้วตั้งชื่อตามนั้น..
จิ้งจก..ขี้เกี้ยม..คนโตนด พรานกระต่าย..เรียกตะแก้ม..
อะไรกัลลล..ของกินพวกนี้..พวกคุณๆยังเคยกินกันด้วย..นั่นมันตั้งกว่าสี่สิบปีไปแล้วนะ..
ผมอ่ะนะ..หาขวด เศษเหล็ก..แม้กระทั่งกระดูกสัตว์..หลังบ้านของผมมีมาก..เก็บแลกลูกอมจนหมดเกลี้ยง..คุณๆเชื่ออ๊ะเป่า..แม้แต่กระดูกช้าง..ผมยังเนรมิตให้เป็นลูกอมไข่ขี้เกี้ยมได้เลย..
คนโตไม่หวงหรอกครับ..เป็นของไม่มีราคา..(นึกขึ้นได้..เดี๋ยวคุยเรื่องช้าง)เรื่องหมาป่า..หมาจิ้งจอก..และหมาผี..แถวๆหวันโลกไม่มีหรอกครับ..เพราะเป็นพื้นที่น้ำท่วมเป็นฤดูกาล..สัตว์จำพวกนี้จะชอบอยู่ในพื้นที่แห้ง..ที่บ้านผมอำเภอคีรีมาศก็ไม่มี..จะมีก็แถวๆเทือกเขาหลวง..แต่เดี๋ยวนี้..อย่าแต่เสียงเลยครับ.ขี้ของมัน..ยังไม่มีให้เห็น..
ที่พรานกระต่ายมีครับ..เดี๋ยวนี้ก็ยังมีอยู่ แต่ห่างๆตัวแล้ว..หมาบ้านมันเที่ยวเก่ง..คนบ้าๆบอๆก็กินเนื้อหมาป่ากันด้วย..
ชาวบ้านเขาเคยจับมา..เพื่อนผมขอใว้2ตัว..ลูกหมากระพึ่งจะลืมตา..พอมันโตเป็นหนุ่ม,สาว..มันก็ไม่อยู่กับเราแล้ว..แรกๆก็แอบมานอนใกล้บ้าน..มาตอนกลางคืน..กลางวันหายจ้อย..พลางตัวก็เก่งซะด้วย..เดินหาไปซิ..จะเหยีบหัวอยู่แล้ว..ยังไม่เห็นตัวมันเลย..น่าขำดีเหมือนกัน..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #570 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 16:52 น »

ผมก็แปลก..เพื่อนเขาคุยกันเรื่องๆ..หนุกๆ..ผมกลับพาเข้าสู่เรื่องเครียดเสียได้..แต่ขออภัยนะครับ..ก็ตั้งใจแล้ว..
ก็อย่างที่เคยเล่ามา..คนทำไม้ในอำเภอของผม(คีรีมาศ)เอาไม้ที่โค่น..(ก็ไม่รู้ว่าถูกระเบียบหรือไม่)มากองใว้ในลานบ้านของลุงผม..นับไม่ถ้วนเลยครับ..มีหลายกอง..กองละหลายท่อน..ท่อนใหญ่..ใหญ่ขนาดท่วมหัวของผม..
ตอนไม้มา..รถยนต์เป็นตัวนำมา..แต่กองไม้ได้ไม่เป็นระเบียบ..
การจะจัดการกองไม้ให้เป็นระเบียบ..ต้องใช้แรงงานช้าง..
เสียงควาญช้างสั่งงานช้างอยู่บนหลัง..เสียงเอ็ดตะโรไปไกล..หยาบคาย..คำสบถ..เฆี่ยนตีแบบ วัว แบบควาย..ก็ยังพอทำเนา..นี่ยังเอาเหล็กแหลมๆทำป็นตะขอ..แหลมๆสับเข้าไปที่หัวช้าง(ปฏัก)..ทีแล้ว ทีเล่า..เสียงช้างร้องแปร๋นนนนๆๆนน เลือดนองไหลย้อยมายังโคนหู..ดันไม้ไปตามคำสั่ง คำบังคับ..
หัวใจของเด็กน้อยอย่างผม..สุดที่จะทนทาน..
คุณๆเชื่อมั๊ย..งาช้างต้องแตกหักกระเด็น..เพราะต้องออกแรงงัดซุงท่อนใหญ่ๆ..
วันต่อมา..เมื่อไม่มีเสียงร้องของช้าง..ไม่มีเสียงของคนทำไม้..ผมก็ไปเดินสำรวจดู..เศษงาที่แตกแล้วหัก..ไม่มีใครเก็บไป..ผมก็เก็บใว้..แต่ตอนนี้ จำไม่ได้ ว่าให้ใครไป..ก็คุยสืบเนื่องมาจากกรดูกสัตว์ เลยมาจนถึงกระดูกช้าง แล้วก็เล่าเรื่องที่เห็นมา เกี่ยวกับช้าง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #571 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 19:41 น »

เชิญที่ห้องกรรมฐาน บ้านนัทจ๋านะคะ เมื่อเข้าไปแล้ว ห้องกรรมฐานจะเป็นห้องแรกเลย อยู่ก่อนห้องนั่งเล่น ที่นั่น มีครูบาอาจารย์อยู่บนหัวเรา มีความศักดิ์สิทธิค่ะ เชิญนะคะ
http://natjar2001law.blogspot.com

ตอนนี้สอบอารมณ์กันอยู่ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #572 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 20:14 น »

ลุง แล้วเขาเอากระดูกไปทำอะไรเหรอ?
ใข่ตุ๊กแก้มที่ฉันหมายถึงคือ ทำจากน้ำตาลเป็นเม็ดๆคล้ายใข่ตุ๊กแก้มข้างในเป็นถั่วเขียว มั้ง พูดถึงเก็บขวดขายตอนเด็กๆ
อย่างว่าแต่ตอนเด็กเลยโตๆนี่ก็ยังเคยทำเป็นอาชีพอยู่ตั้งปีสองปีโน่น ตอนที่ทำไม่ค่อยมีคนเห็นค่าของขยะ
แต่พอทำได้ไม่นานหลายๆคนเขาเห็นว่ามีกินดีขึ้น เขาุถึงเริ่มรู้เริ่มมองว่าขยะก็เป็นเงินได้ ฉันก็เลยต้องเลิกทำไปเพราะแย่งกันทำสู้เขาไม่ไหว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #573 เมื่อ: 17 พ.ย. 10, 20:18 น »

เชิญที่ห้องกรรมฐาน บ้านนัทจ๋านะคะ เมื่อเข้าไปแล้ว ห้องกรรมฐานจะเป็นห้องแรกเลย อยู่ก่อนห้องนั่งเล่น ที่นั่น มีครูบาอาจารย์อยู่บนหัวเรา มีความศักดิ์สิทธิค่ะ เชิญนะคะ
http://natjar2001law.blogspot.com

ตอนนี้สอบอารมณ์กันอยู่ค่ะ

ครับครู q*014
add
เรทกระทู้
« ตอบ #574 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 15:50 น »

ยายคนนึงแกเป็นคนมีหน้ามีตาในละแวกนั้นเพราะบ้านแกมีญานะดี ยายมีสามีเป็นราชการและมีลูกด้วยกันหลายคน แต่ละคนออกเรือนไปมีครอบครัวและความเป็นอยู่ดีๆกันทุกคน

ยกเว้นลูกสาวคนเล็กของยายเพราะพี่เขาเป็นเมียน้อยของคนรวยในกทม.พี่แกมีลูหกับสามีแกสองคนชายหนึ่งหญิงหนึ่ง ลูกยังไม่ทันโตก็มีอันต้องเลิกรากันไป พี่แกก็พาลูกๆกลับมาอยู่บ้านยาย

แกต้องหาเงินเลี้ยงลูกสองคนด้วยการทำของขาย รวมทั้งของจากในสวนที่ยายปลูกไว้ เรื่องราวและเวลาก็ผ่านไปเรื่อยๆลูกๆก็เจริญเติบโตไปตามวัย วันนึงพี่แกก็มีสามีใหม่

แกพาสามีมาอยู่ด้วยและพี่แกก็ได้ลูกสาวเพิ่มมาอีกสองคน เมื่อมีสมาชิกเพิ่มภาระก็ต้องเพิ่มเป็นธรรมดา สามีก็ไม่ใช่คนขยันซักเท่าไหร่ทำงานวันนึงหยุดไปสามวันหาไม่ทันกิน

สมบัติเก่าๆของยายเริ่มถูกทยอยเปลี่ยน,แลกเป็นเงิน แต่ยายกลับไม่ได้รับการดูแลเท่าที่ควรจะได้รับ เดินไปหาลูกอีกคนก็จะถูกลูกบ่นว่า ให้เงินเท่าไหร่ก็เอาไปให้อีป้อม(หมายถึงลูกสาวคนเล็กของยาย)มันหมด

ฉันให้บ่อยไม่ได้หรอกนะ ลูกสาวอีกคนที่ยายเดินไปหาบอกยายว่างั้น ยายก็เออๆแล้วก็ไม่ว่าอะไร จนกระทั่งสามีของพี่แกทนความอดอยากไม่ไหวก็ไปมีภรรยาคนใหม่ต่อมาก็มารับลูกสาวสองคนไปอยู่ด้วย

จากนั้นไม่นานนัก บ้านที่อยู่ก็ถูกยึดและเขาก็มารื้อบ้านไป พอไม่มีบ้านอยู่ก็ต้องขายที่ดินแล้วเอาเงินมาปลูกบ้านหลังเล็กๆอยู่ ลืมเล่าถึงลูกสาวลูกชายของพี่แกไป

ลูกชายไปเป็นเด็กอู่ก็เริ่มทำตัวเกเร สูบบุหรี่กินเหล้าต่อมาก็เมายา ยาอะไรคงรู้เนาะ ลูกสาวก็เริ่มเป็นสาวชอบแต่งตัวไม่มีตังค์ซื้อก็หยิบฉวยโดยไม่บอก ก่อนที่ย้ายมาอยู่บ้านหลังใหม่ลูกสาวหายออกไปจากบ้านโดยที่ไม่มีใครรู้หรือตามหา

พอย้ายมาอยู่บ้านหลังใหม่ทุกอย่างเหมือนจะดีขึ้น แต่ไม่ใช่ ลูกชายที่เคยแบ่งเงินให้แม่ใช้ก็ไม่ให้แถมมาขอเพิ่ม แม่รึก็รักลูก ไม่มีก็ไปขอยืมคนนู้นคนนี้ให้ลูกจนเป็นหนี้สิน

ส่วนยายนั้นก็เริ่มเจ๊บออดๆแอดๆลูกสาวอีกคนที่มีบ้านอยู่ไกล้กันเช้าๆมาก็เห็นเขาถือถ้วยเล็กๆในนั้นเป็นกับข้าวเอาไปให้ยายกิน ฉันยังแอบคิดทำไมถ้วยมันเล็กขนาดนั้น อย่างกับเอาไปไเซ่นหว้ศาลพระภูมิ

ตอนหลังก็เข้าใจว่าเขาเอาไปให้แม่เขากินคนเดียว คนแก่คงกินได้ไม่เยอะ อีกไม่นานต่อมายายก็เดินไปใหนมาใหนไม่ได้ ภาระทุกอย่างตกอยู่ที่พี่แก

พอยายพูดยายถามอะไร พี่แกก็จะตะคอกใส่ยาย เวลาเอาอะไรให้กินก็วางกะแทกเหมือนกับเอาโยนให้ด้วยไม่เต็มใจ แต่กับอ้ายลูกชาย เอาใส่ถาดแทบจะประเคนเพราะกลัวว่ามันจะเตะเอา

หลังๆมามันติดยาแม่มันหาเงินให้ไม่ได้มันก็ตะโกนด่าอวดชาวบ้าน แม่มันก็ได้แต่ร้องให้ฮือๆ ตอนนี้มันติดคุก ติดมาหลายปีแล้ว ส่วนยายก็ตายแล้ว พี่แกก็ยังทำของขาย ทำมั่งไม่ทำมั่งตามประสา

ที่เล่ามาคิดๆแล้ว ก็ไม่เหมือนเรื่องของลุง พี่แกไม่ได้เนรคุณ แต่คงเป็นกงกรรมกงเกวียน แบบนี้ถูกมั้ยลุง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #575 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 16:35 น »

ขออนุญาตไปงานแต่งงานหลานชายนะครับ..พร่งนี้กลับมา..

ขอบคุณครับลุงจ๊อก ..สำหรับสูตรยา
เรื่องว่าวกำลังสนุกครับลุงจวบ..ตกลงชื่อดุ๋ยดุ่ย..ครับ..ผมเคยเล่นและทำเจ้าดุ่๋ดุ๋ยนี่แหละ ...ทำไม่เป็นว่าวไม่ขึ้นครับ..กงแข็งไปบ้าง อ่อนไปบ้าง..
หางหนักบ้าง..เบาบ้าง..เป็นศาสตร์และศิลป์ บางคนติดตัวหนังสือใส่บ้าง..ติดรูปบ้างสาระพัดความคิดสร้างสรรค์..
ขนมไข่ขึ้เกี้ยมเป็นแบบลุงจวบว่านั่นแหละครับ..ขึ้เกี้ยม จั๊กกิ้ม..
.ใช่เลยครับ.หมาจิ้งจอก..ชอบอยู่ในที่แห้ง ตามโพรงหิน..บ้านผมยังมีอยู่ครับ..เพราะไม่มีใครทำอะไรมันและมีโพรงหินเยอะ..ไม่ค่อยเห็นตัวเพราะ..จมูกไวมาก..ได้ยินแต่เสียงและเห็นรอย..เวลามาหากินปลาข่อน..(ปลาที่อยู่ตามหนองน้ำแข้งขอด)
...
ผมไม่ต้องเดารุ่นครับลุงจ๊อก ผมรุ่นเด็กทารกกำลังหัดคลาน..ลุงจ๊อกเป็นหนุ่มนมแตกพาน..ฮ่าฮ่า ส่วนลุงจวบ สุดคาดเดา..เหมือนหนุ่มน้อย..หนุ่มใหญ่..หรือ วัยประสบการณ์สูงมาก..ครับ..อาจกำลังวัยฉกรรย์ ฮ่าฮ่า..

ขออนุญาตลากิจก่อนครับ..
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #576 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 16:47 น »

ไม่ได้เป็นวัย ฉะกงฉะกัน ร๊อก
เพราะฉันฉะกะใครไม่ไหวแล้ว ฉันยอมแพ้
ที่จริงเราก็รุ่นเดียวกันนั่นแร๊ะหนุ่มดงฯ
ว่าแต่ว่า หนุ่มดงฯ ยังฉกรรย์ อยู่รึปล่าวเล๊า q*012q*013q*013q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #577 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 17:05 น »

เรื่องว่าว ดุยดุ่ย ฉันไม่รู้เรื่องเลย เพราะเคยเห็นครั้งเดียว แถวบ้านไม่มีใครนิยมเล่นเพราะคงทำยากละมั้ง แต่มีอีกชนิดนึงคือ ว่าวนกรูปร่างมันคล้ายนกกำลังบิน แต่ไม่ว่าจะว่าว อีลุ้ม,ว่าวอีแซว,ว่าวปักเป้า,ว่าวนก,เด็กรุ่นๆจะเล่นกันซะเป็นส่วนใหญ่
สำหรับอีร๊า(จุฬา)รุ่นมีเมียแล้วนั่นแระจะเล่นกัน และก็ตกแต่งตามสไตส์ใครสไตส์มัน สำกรับฉันทำว่าวขาย ฉันวาด,ตัด,แปะตัวการ์ตูนติดเอา ชินจังกับมังกรจะขายดีกว่าใครๆอื่นเพื่อน ที่จริงเป็นว่าวตัวเล็กๆสิบบาทถึงยี่สิบห้าบาท(หลอกตังค์เด็ก ฮ่ะๆๆ)

แต่พ่อแม่บางคนบอกว่าซื้อมาเล่นไม่เท่าไหร่ก็พัล้ว ซื้อว่าวญี่ปุ่นดีกว่าทนกว่า แต่ก็แพงกว่าหลายเท่า ต่ำสุดก็ ร้อยห้าสิบมั้ง ก็เอา ใครมีตังค์ หรือคิดว่าอันใหนดีก็ว่ากันไป ไม้ไผ่ยังเหลือก็เหลาตอกสานชะลอมขายก็ได้ ว่าเมาะ

....................................

ขอให้มีความสุขทั้งคนแต่งและก็คนไปร่วมงานแต่งเน้อ อย่าเมามากจนคิดว่าตัวเองเป็นเจ้าบ่าวก็พอ เอิ๊กๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #578 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 19:49 น »

เคยมีคนเบรคผมอ่ะครับ..แต่ไม่ถือสาหรอกครับ..เพราะเขายังอายุไม่เท่าไร..ยามเมื่อเขาเข้าวัยใกล้ๆกับผม..กลัวจะเล่าไม่หยุดเสียเท่านั้น..ไปอยู่โน่นมา..ฉันไปเห็นนั่นมา..เล่าเป็นวรรคเป็นเวรเสียละท่า..เพราะดูๆก็เป็นคนช่างคุย..
มาเรื่องว่าว..การทำว่าว..เอาแค่ปิดกระดาษเท่านั้น..พิโถ่..(อยากบอกคนที่ไม่ชอบให้เล่าเรื่องเก่าทราบ) หากไม่รู้เทคนิคการปิดกระดาษ..จ้างว่าวก็ไม่ขึ้น..วิ่งตับแตกไปเลย..
ผมยังกั๊กใว้..ยังไม่บอก..และอยากทราบมือเก๋าแห่งว่าว..ว่า..จะเดาผมออกไหม..
การคัดเลือกไม้ไผ่..การเหลาไม้ไผ่ทำว่าว..ไม่ใช่เรื่องประติ๋ว..ไม้แก่พอดีหรือไม่..ทำว่าวอะไร..ต้องทำไม้อย่างไร..ตัดสั้นยาวอย่างไร..เหลาอย่างไร..ผูกมัดว่าวอย่างไร..
เศษจีวรพระเป็นหางว่าว..ทำไหม..ทำไม..ต้องมีอย่างนี้ไปหลายๆพื้นที่..ผมเดาเอานะครับ..ลานวิ่งครับ..สถานที่เป็นลานกว้างๆ..ก็คงเป็นลานวัด..หรือใกล้ๆกับวัด..โปรดสังเกตุ..แหะๆ.บนต้นไม้สูงๆจะมีว่าวค้างใว้..บางตัว..ติดลมอยู่บนยอดไม้เป็นปีๆ กระดาษสีซีด..ขาดรุ่งริ่ง..
ว่าวดุ๋ยดุ่ย..ผมเคยได้ยินเสียงเพียงครั้งเดียว..ไม่รู้ว่าเขาใช้วัสดุอะไรทำเสียง..ส่วนตัวว่าว(ตามคำบอกเล่าของพี่เปีย ช่างทำว่าว)ก็คือว่าวจุฬานี่แหละ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #579 เมื่อ: 18 พ.ย. 10, 20:11 น »

สมัยโน้น และสมัยนี้เลี้ยงเด็กผิดกัน..
เมื่อก่อนเงินทองหายาก..หนทางหาเงินไม่ค่อยจะมี..ลูกๆ เด็กๆอยากได้ของเล่น..ก็ทำกันเอง..ประดิษกันเอง..
หากลูกๆอยากได้สิ่งของที่ต้องใช้เงินชื้อเช่น..เสื้อผ้า..จะต้องมีกำหนดวันไปชื้อ..ก่อนจะถึงวันชื้อ ใช้เวลารอคอยป็ยเดือนๆเช่น..จะมีงานลอยกระทง..จะต้องใส่เสื้อกันหนาวสวยๆ..อยากได้ตังค์ต้องขยันทำงาน..ไม่งั้นอด..พ่อแม่ไม่ให้ตังค์ชื้อเสื้อผ้า..และอดไปเทียวด้วย..
ผมอ่ะนะ..ผมอยากได้รถจักรยาน..ย่าให้ผมเลี้ยงหมูสองรุ่น..หากเลียงหมูไปสองรุ่นก็จะมีเงินไปชื้อรถจักรยาน(มือสองเสียด้วย)
คนเดี๋ยวนี้..ลูกอยากได้อะไร..ไม่ต้องเอาเหงื่อเข้าแรก..(ลูกผมด้วย)
เอ..มันอย่างนี้เหรอ..
ของเล่น..ผมไม่ชื้อให้มันหรอกครับ..เพราะข้างบ้านผมเขารวยครับ..ลูกๆเขามีว๊ากกันเมื่อไร..ลูกผมก็ยิ้มแป้น..ลูกคนข้างบ้านขว้างของเล่นข้ามรั้วมา..ลูกผมเก็บ..บางอันหัก..ผมให้มันซ่อมเอา..ผมทำป็นบ่นไม่ค่อยมีตังค์..เวลามันอยากได้ของไหม่ๆ..
เจ้าลูกคนโตของผม..มันซ่อมอะไรบางอย่างได้..เพราะผมชื้อเครื่องมือพวกประแจ..พวกสกูไดร์..ให้ลูกตั้งแต่มันเป็นเด็กๆ แต่มันเป็นคนชอบสะอาด..เลยไม่เป็นช่างซ่อมรถให้ผม..มันบอกไม่ชอบมือเปื้อน อ่ะๆ..ผมเป็นคนชอบรถยนต์ครับ..บางทีก็ชื้อรถ..บางทีก็ขายรถ..กำไรไม่ต้องพูด..มักจะขาดทุน..นี่ก็จะชวนกำนันขายรถให้ผม.. เล่ามาให้ทราบ..เพื่อนๆลองเดานิสัยผมดู..ผมตากต่างจากคนอื่นตรงไหน
ดันมีคนแอบตอดผมได้..ว่าผมไม่รู้เรื่องอะไร..ได้แต่เล่าเรื่องเก่าๆ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #580 เมื่อ: 19 พ.ย. 10, 15:58 น »

q*022q*022q*022

q*023q*023q*023

q*003q*015q*001

add
เรทกระทู้
« ตอบ #581 เมื่อ: 19 พ.ย. 10, 16:10 น »

นัทปิดกระทู้จิตแล้วค่ะ และได้ฝากอะไรให้แก่คนๆ นั้นเป็นครั้งสุดท้าย พร้อมทั้งสิ่งยืนยันว่า นัทคือผู้ปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานของจริง หากเขาระลึกได้และรู้ตนว่ากำลังกระทำแก่โยคีผู้มีบารมีธรรมที่สูงกว่าและกำลังบำเพ็ญธรรมทาน เขาจะได้หยุดก่อเวรและขออโหสิกรรม แต่หากไม่แล้ว กรรมใครก็กรรมมันนะคะ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #582 เมื่อ: 19 พ.ย. 10, 17:30 น »

กำลังตามอ่านอยู่นะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #583 เมื่อ: 20 พ.ย. 10, 23:36 น »

q*008q*008q*008q*008q*008q*008q*008
มันเป็นเช่นนั้นเอง..
ใช่ครับทุกอย่างต้อง โอเค..เน๊าะ
คนดง..
q*008q*008q*008q*008q*008q*008q*008

add
เรทกระทู้
« ตอบ #584 เมื่อ: 21 พ.ย. 10, 09:34 น »

เวลาเดียวกัน..ผมก็คิดจะคุยกับdongฯในบอร์ดการเมือง..แต่ก็เปลี่ยนใจ..
เช้าขึ้นมา ดูข่าว..เข้าเช็คกระทู้ ก็พบ..คห.ของdongฯ..
ทุกสิ่ง ทุกอย่าง..ย่อมมีการเปลี่ยนแปลง..
คนที่ผมนับเป็นเพื่อน..ก็ย่อมเป็นเพื่อน..คำว่าเพื่อน..ความหมายกว้างขวางครับ..
ตัวยาแก้โรคอัมพฤก..มีไม้ขี้เหล็กอีกหนึ่งตัวยาครับ..ทั้งหมดมีตัวยา6ชนิดครับ..
ผมรู้ว่า..การรักษาของคนที่เป็นอัมพฤกนั้น..ไม่ใช่ง่ายๆ..แต่มีโอกาสพลิกฟื้นึ้นมาได้..
มื่อคืนนี้..ผมคิดถึงคุณ..นั่นแสดงให้ทราบ..คุณคงคิดถึงผม..แหะๆ..ผมนึกถึงตัวยา..เอ..มันมีอะไรอีกน๊า..เพราะคลับคล้ายคลับคลา มันจะมีตัวยาถึง6ชนิด..ก็เลยนึกออกครับ..
ผมจะปล่อยให้กระทู้นี้ใว้อย่างนี้..จะลองให้เป็นบ้าน เป็นศาลาริมทาง..เอาใว้ให้ใครๆแวะมาพักร้อน..หลบฝน..เอาใว้ให้เป็นที่นัดพบ..
และในที่สุด..กระทู้นี้จะถูกปิดไปเองตามธรรมชาติ..
dongฯครับ ปมนับคุณเป็นเพื่อน..ผมคิดไม่ผิด..และยินดีที่ได้คุณเป็นเพื่อน..ผมทราบนิสัยของคุณแล้ว..
คุณเป็นมิตรที่ดีคนหนึ่งที่ผมคบหา..
อย่าหนีไปไหน..เพราะผมไม่เก็บข้อมูลที่อยู่ของคุณใว้..และว่าจะส่งพระมาให้อีก..(ผมไม่เก็บข้อมูลส่วนตัวของใครใว้..เป็นนิสัยของผม)
แต่ผมเอง..จะย้ายบ้านไปกับเพื่อนๆนักปฏิบัติธรรม..และอยากให้คุณฝังตัวใว้ที่นั่นเพื่อการติดต่อ..
อยากให้ลองเดินตามแก๊งค์นี้ดูครับ..
จริงใจเป็นอย่างยิ่ง..ลุงจ๊อก..

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม