หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุยกันเรื่องปลูกยางพารากับdongbata  (อ่าน 7287 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #495 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 17:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

จะว่าการศึกษาน้อยไม่ใช่หรอกค่ะ มันแล้วแต่จริตในการอ่านของแต่ละคนอ่ะ ไม่เหมือนกัน สรจักรเขียนหนังสือแนวหักมุม น่าสนใจมาก พวกศพต่างๆ อ่ะ ใต้เตียง ท้ายรถ อะไรประมาณนี้อ่ะ แต่สนุกไม่อยากวางเลยหล่ะ q*020q*020

บ๊ะแล่ว ครูก็อ่านด้วยเหรอ สรจักร งั้นถามเลย เขาเขียนอีกไหม นอกจากสี่เล่ม(หรือห้าจำไม่ได้)นั้น หรือว่ามีแค่นั้นเอง?

ครูครับฉันมีเรื่องที่อยากจะบอก เมื่อวานลุงเขาหลังไมค์ให้ฉัน
แค่นั่งคุกเข่า..แล้วพนมมือ..ทำให้สงบนิ่ง..หลับตา..นึกถึงหลวงพ่อพุทธชิฯราช..และให้คิดถึงใบหน้า บิดา มารดา..
หายใจเบาๆสูดให้ลึก..ค่อยๆหายใจผ่อนอก..ให้ทำอย่างนี้..

่ฉันไม่ได้ทำหรอก ฉันเพียงแค่แปลกใจทำไมลุงถึงอยากให้ฉันทำ ฉันเลยกลับย้อนไปอ่านกระทู้ครู ครูครับแม้ฉันจะไม่ค่อยเข้าใจแต่ฉันไม่ปวดหัวแล้ว
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #496 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 17:29 น »

หนุ่มดงฯ เดี๋ยวๆๆ เห็นลายเซ็นใหม่ว่า "คนดง" ผมขออนุญาติเรียก คนดง ได้มั้ยเข้าท่ากว่าหนุ่มดงฯเยอะ โอเคนะ

เมื่อคืนยังคิดถึงอยู่ว่าทำไมหายไป หรือว่าน้ำท่วมบ้านซะแล้ว วันนี้มาแล้วน้ำคงไม่ท่วมที่บ้านใช่มั้ย?

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #497 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 17:32 น »

มาแย้วครับ.. แป๊บเดียวเป็นเรื่องผีแล้ว..กลัว..ผมไม่ค่อยได้อ่านเรื่องผีครับ.. แต่กำลังภายในละก้อ..ของชอบ.. เรื่องผีเคยอ่านบ้างก็ของใครนะ...ผีน้อย(หนอนหนังสือ..ชัดเจน)..ชื่ออะไร ชื่อจินตวีร์ หรือจิตตวีร์ วิ..อะไรเนี่ย..ลืมแล้ว ไม่ได้อ่านมาเป็นสิบกว่าปีแล้ว..หรืออาจยี่สิบปีแล้วมั้ง..
...ครูนัทครับ..กระทู้จิตสุดท้าย คืออะไรหรือครับ..อยู่ไหน..(ขออภัยครับ..ช้ากว่าคนอื่นทุกเรื่องเลย..)
คนดง..

ที่นั่นแหละครับ..คือสิ่งที่ผมเคยคุยกับคุณ..ก็ค่อนข้างนานมาแล้ว..
นี่แหละครับ..ความพยามของผม..เป็นผลแล้ว..
ใครๆเขาก็เข้าไปอ่านกัน..เพียงไม่กีวัน..เลยครึ่งร้อยแล้ว..
ที่นั่นเป็นขุมวิชายุทธ์..เป็นคำภีร์..เป็นภาพท่วงท่า..มีเคล็ดวิชาต่างๆมากมาย..
ลูกผู้ชาย..ต้องเรียนรู้วิชาใว้บ้าง..จะให้ดี..ต้องเป็นทั้งบุ๋น และบู้..
ลองเข้าไปศึกษา..ไปค้นคว้าเอา..สุดแล้วแต่วาสนาของใคร..ก็ของใคร..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #498 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 20:37 น »

ตอนนี้เกินครึ่งพันแล้วค่ะ ส่วนใครอ่านแล้วได้อะไรไป นั่นแล้วแต่วาสนา บางคนอ่านแล้วมีแต่ความรู้สึกหมั่นใส้คนเขียนเรื่องราวต่างๆ ในกระทู้ ด้วยใจคิดว่า พวกนี้บ้าหรืออยากทำตัวเป็นผู้วิเศษมองเห็นธรรม อันนี้ก็เป็นกรรมของเขา นัทอ่านใจเขาออก คุณปากเสียเชื่อหรือไม่คะ

คุณดง กระทู้นี้ค่ะ อยู่ที่กระทู้แนะนำของกระดานนี้หล่ะค่ะ q*021

http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3300542.msg16501804#msg16501804

add
เรทกระทู้
« ตอบ #499 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 22:25 น »

q*021 คุณคนไทยฯ ลองทำดูก็ได้นะคะ ไม่ยากหรอก แค่รู้ตัวว่าเรากำลังทำอะไรเท่านั้นเองค่ะ

ส่วนเรื่องสรจักรไม่ได้ติดตามมานานแล้วอ่ะ แต่ก่อนอ่านอยู่ คุณหมอซื้อไว้ ที่บ้านมีหนังสือเยอะมากค่ะ นิยายจีนนี่เพียบ นัทอ่านไม่เป็น คุณหมออ่านอ่ะค่ะ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #500 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 23:22 น »

คึกคัก..ดีจังเลย..ครับ..
ขอบคุณลุงจีอก...ดงบาทาสะเหร่อจริงๆๆกระทู้แนะในบอร์ดยังไม่เห็น..
ขอโทษด้วยครับ..ครูนัท.. เนื่องด้วยไม่ค่อยมีเวลา..พอเข้ามาก็ตรงเข้าบ้านนี้เลย...จะตามอ่านครับ..
คนดง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #501 เมื่อ: 1 พ.ย. 10, 23:26 น »

น้ำไม่ท่่วมแล้วครับ..ลุงจวบ.. ขอบคุณครับ..
คนดง..เป็นนามปากกาที่เขียนบทกลอนลงในสมุดเรียนหนังสือ..
ครับ..ให้ใครอ่านเขาก็เมิน..ตอนนี้ทิ้งหมดแล้วหาไม่เจอ..
เคยส่งไปตามนิตยสาร..ก็หายจ้อย..
เรียกหนุ่มดง..ผมชอบมากกว่า..รู้สึกว่าตัวเองเป็นที่รัก..และคุ้นเคยครับ..
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #502 เมื่อ: 2 พ.ย. 10, 00:35 น »

ตอนนี้เกินครึ่งพันแล้วค่ะ ส่วนใครอ่านแล้วได้อะไรไป นั่นแล้วแต่วาสนา บางคนอ่านแล้วมีแต่ความรู้สึกหมั่นใส้คนเขียนเรื่องราวต่างๆ ในกระทู้ ด้วยใจคิดว่า พวกนี้บ้าหรืออยากทำตัวเป็นผู้วิเศษมองเห็นธรรม อันนี้ก็เป็นกรรมของเขา นัทอ่านใจเขาออก คุณปากเสียเชื่อหรือไม่คะ

คุณดง กระทู้นี้ค่ะ อยู่ที่กระทู้แนะนำของกระดานนี้หล่ะค่ะ q*021

http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3300542.msg16501804#msg16501804

ผมลงมาเช็คข้อความในกล่อง..เดี๋ยวขึ้นห้อง..เริ่มเลย..ผมจะทำก็เวลาประมาณนี้ครับ..
เรื่องคนพูดท่าโน้น..พูดท่านี้..ไม่เป็นไรหรอกครับ..เราห้ามไม่ให้ใครพูดถึงเราในแง่มูมใหนไม่ได้..
ใคอยากพูด อยากว่า..ก็ช่างเขา..แต่ใครมาเป็นเจ้าหัวใจของเราไม่ได้..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #503 เมื่อ: 2 พ.ย. 10, 23:19 น »

เหนือ อีสาน กลาง ใต้ ท่วมหมด..
ขอให้พี่น้องผู้ประสบอุทกภัย..ผ่านพ้นวิกฤติ..ในเร็วคืนเร็ววัน..ด้วยครับ..
คนดง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #504 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 19:27 น »

เหนือ อีสาน กลาง ใต้ ท่วมหมด..
ขอให้พี่น้องผู้ประสบอุทกภัย..ผ่านพ้นวิกฤติ..ในเร็วคืนเร็ววัน..ด้วยครับ..
คนดง..

ตามสถิติ..ยังไม่เคยมีผู้เสียชีวิตมากจนาดนี้..ภาคอิสาน..มีตาย..ภาคใต้มีตายหลายราย..
หากคุยเรื่องน้ำ..ยาวมาก..สาเหตุ..รู้กันทุกคนแหละ..
เคยสังเกตุไหม..บ้านคนที่ใช้ไม้สร้างหรือตบแต่งในปัจจุบัน..เป็นกลุ่มไหน..
เคยสังเกตุไหม..คนที่เกี่ยวข้องกับการบุกป่า..เป็นคนกลุ่มไหน..
ผมอยากจะประณามเสียเหลือเกิน..คนค้าไม้..มีแต่จนลงๆ..เพราะเป็นอาชีพที่ผู้คนแช่ง ด่า..พินาจย่อยยับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #505 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 20:41 น »

แว๊บมาอ่านถึงตรงที่ลุงบอกว่า....
เคยสังเกตุไหม..คนที่เกี่ยวข้องกับการบุกป่า..เป็นคนกลุ่มไหน..
ผมอยากจะประณามเสียเหลือเกิน..คนค้าไม้..มีแต่จนลงๆ..เพราะเป็นอาชีพที่ผู้คนแช่ง ด่า..พินาจย่อยยับ..

ทำให้นึกไปถึงลูกพี่ลูกน้องกันกับฉันนี่แระ ได้เมียแล้วไปได้งานตัดไม้ที่แพร่ เรื่องเป็นไงมาไงไม่รู้แล้วรู้แต่ว่าเขาเริ่มมีเงินมีทองมากมาย ใช้จ่ายอย่างสบายๆ เมียตั้งท้องเริ่มปลูกบ้านซื้อปิกอัพ มอไซค์ ของใช้ทุกอย่างเพรียบพร้อม ลูกในท้องเป็นแฝดชาย ทุกอย่างดูราบลื่นไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ตัวเองเป็นพ่อเลี้ยงภรรยาเเป็นแม่เลี้ยง พ่อเลี้ยงเข้าป่านานๆออกมาครั้ง แม่เลี้ยงมีตังค์ให้ญาติกันดูแลลูก ตัวเองไปเที่ยว ไปเรื่อยๆพ่อเลี้ยงก้ไม่ว่าอะไร เมื่อออกเที่ยวและได้เจอคำชมป้อยอบ่อยๆใจคนไม่ใช่เหล็ก ถ้าเป็นเหล็กก็คงเป็นเหล็กไหล เพราะไหลไปเรื่อยจากคนนี้ไปคนโน้นย้อนกลับมาบ้านมัวไปเรื่อยๆ วันนึงไปแม่เลี้ยงไปเจอเด้กหนุ่มยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมชอบอ้อน เงินทองเริ่มทยอยออกไปกัลหนุ่มน้อยคนนั้น ไม่นานยทุกอย่างหมด ย้ำว่าหมดไม่เหลือแม้แต่เครื่องมือที่จะไปตัดไม้ สุดท้ายเลิกกันแม่เลี้ยงไม่ต้องการอะไรเลยไม่ต้องการแม้แต่ลูก เธอหันหลังไปอยู่กับหนุ่มน้อยหย้ามนคนนั้นอย่างเปิดเผยอยู่ได้ไม่นาน เงินก็หมดต้องไปหางานทำมาเลี้ยงหนุ่มน้อยหน้ามนคนนั้นด้วยการไปกับอีกคนนึงเขาให้เงินก็เอามาเลี้ยงดูกันไป ลืมบอกว่าแม่เลี้ยงเธอมีลูกสาวมาก่อนแล้วคนนึง มาถึงวันนี้ลูกสาวก็สิบห้าสิบหกพอดี วันที่แม่เลี้ยงสังขารไม่อำนวยลูกสาวก็ช่วยดำเนินกิจการต่อ เมื่อได้เงินมาแป๊บเดียวก็หมดเพราะหนุ่มน้อยหน้ามนที่เริ่มจะหน้าดำดันติดยา เฮ้อ ชีวิตหนอชีวิตบางครั้งไปมีทางไปก็ต้องหน้าทนกลับไปหาพ่อเลี้ยง ส่วนพ่อเลี้ยงก็ใจดีแสนดี มีเท่าไหร่ก็ให้ไปหมดโดยไม่คิดถึงลูกตัวเอง ลูกเริ่มติดเกมส์เมื่อพ่อไม่มีตังต์ให้ เริ่มหยิบฉวยของคนอื่นเมื่ออายุได้แค่สี่ห้าขวบ เมื่อเดือนที่แล้วได้ข่าวว่าไปหยิบทองสามบาทและเงินอีกเป็นพันจากพ่อของเพื่อนซึ่งเป็นผู้ใหญ่บ้าน สุดท้ายผู้ใหญ่บ้านก็เห็นว่าเป็นเด็กก็ไม่เอาความ ก็ไม่รู้ว่าวันข้างหน้าหนทางที่ต้องเดินก้าวไปจะเป็นยังไง ไม่มีใครเดาออก ทำเวรกรรมอะไรไว้หนอเด็กเอ้ยเด็กน้อย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #506 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 21:28 น »

เอาเพลงมาฝากครับ ถึงชั่วก็รัก ก๊อต จักรพัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #507 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 22:13 น »

ผมก็มีเรื่องเล่า..เกี่ยวกับสิงห์โค่นไม้..
ต้องใช้สรรพนามว่ามัน..เพราะมันเป็นลูกของลุงคนโตของผมเองครับ..เราเติบโตมาด้วยกัน..มันเป็นคนปีขาล..ชื่อเล่นก็แล้วกัน..ชื่อน้ำตาลครับ..หลังจากจบมัธยม..มันสอบตำรววจติด(ไม่อยากโม้..คนในตระกูลผมเรียนเก่งทุกคน ยกเว้นผม)..ไปเป็นตำรวจ..ก็แผ่อิทธิพล..ค้าไม้..ไม่จ่าย..โดนย้าย..โดนพักราชการ..โดนให้ออกในที่สุด..ยังครับ..ยังไม่สิ้นฤทธิ..ทำต่อ..ลักลอบตัดไม้ แล้วเอาไปซ่อนในไร่ของพ่อ(ลุงของผม)ตำรวจจับ..ลุงของผม(ก็พ่อของมัน)รับสารภาพแทน..ไปติดคุกแทนมัน..
ยังครับ..ยังไม่สิ้นฤทธิ..มันไปโค่นต้นยาง..ทับโรงเรียนทั้งหลัง ดีนะ วันนั้นเป็นวันเสาร์..ไม่งั้น..เด็กเล็กๆก่อนวัยเรียน..ตายหลายศพ..
ผมเป็นพี่น้องกัน..ผมคนตรงๆ..ถามมันตรงๆ..คุณตาล..เมื่อไหร่คุณจะเลิกโค่นไม้..มันบอก..ยังไม่คิด..ผมถามต่อ..คุณไม่กลัวนางไม้..รุกขเทวดาเล่นงานเอารึ..มันตอบ..อยากเจอจัง..เขาว่านางไม้สวย..กูจะข่มขืนเสียให้..แล้วมันพูดต่อ..กูโค่นทีไร..เห็นแต่ฝุ่นตลบ..นางมง นางไม้วิ่งหนีฝุ่นตลบ..
หากคุณไม่พลาดความเห็นในบอร์ดการเมืองเมื่อผมยังใช้เนมปากเสีย..ผมเคยบอกใว้..ญาติของผมไปปล้นรถแบคโฮ..แล้วเอาไปฝังดินใว้..นั่น..ก็คือมันนี่แหละ..(ผมไม่บอก..ชื่อ นามสกุล..เพราะลูกของมัน..ก็หลานของผมนี่แหละ..เป็นวิศวะกรและแพทย์..เดี๋ยวหลานจะอายเพื่อนครับ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #508 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 23:10 น »

หวัดดีคับลุงจ๊อก ลุงจวบ พี่ดง ฟังแล้วเศร้าคับ... q*015 ขอเพลงโข่ทัย ปลอบใจได้ป่าว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #509 เมื่อ: 4 พ.ย. 10, 16:02 น »

เน็ดหลุดบ่อยครับ..
หวัดดีครับ..ลุงจ๊อก ลุงจวบ..และซำบายดีผีน้อย..
.....เศร้าครับ..เศร้าอย่างผีน้อยว่า..เม่ืออ่านจบแล้ว..บางทีไม่อยากรับรู้เรื่องราวเศร้าๆๆอย่างนี้ครับ.. ก็อย่างว่าแหละ..คนเรามักจะรับความจริงไม่ค่อยไม่ได้...เนี่ยแหละคน..
....ลุงทั้งสองจำเรื่องราว ของนักการเมืองผู้ยิ่งใหญ่คนหนึ่งในภาคอีสานในอดีตได้มั๊ยครับ...เคยเป็นรัฐมนตรี.. และเคยไปทำธุรกิจที่เชียงใหม่ด้วยครับ...ก่อนนี้ ป่าบ้านผมอุดมสมบูรณ์มาก...เขาได้สัมปทานป่าแถวนี้หมด.. ตอนเด็กๆๆรถลากซุงผ่านบ้านผมทุกคืนวัน..นอนสะดุ้ง กว่าซุงหล่นทับบ้านหลังเล็กๆๆ ไม่ใช่บ้านสิ น่าจะเรียกว่ากระต๊อบ..เพราะเป็นทางแยกพอดี ..ถนนแคบๆๆกว่ารถซุงจะเอี้ยวตัวเลี้ยวได้...น่ากลัวมาก...หากโซ่มัดซุงขาด..เป็นบ้านผมและพ่อแม่พี่น้องรวมทั้งผมไม่น่ารอดชีวิต..โดนซุงทับตายแน่นอนครับ..ผมจำติดตา..
...เมื่อประมาณ สิบปีที่แล้ว นักการเมืองคนที่ว่านี้ถูกลูกชายตัวเองแท้ๆๆฆ่าตายเป็นข่าวดังไปทั่ว...(ดูเหมือนเคยเล่าให้ลุงจ๊อกฟังแล้ว..หรือผมอาจจำผิด)...สุดท้ายลูกชายที่หนีไปกบดาน..ก็ฆ่าตัวเองตายตามพ่อ เพราะตำรวจกดดันหนัก..เศร้าครับ..เศร้า..
เพลงเพราะครับลุงจวบ ..แต่เศร้า..
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #510 เมื่อ: 4 พ.ย. 10, 16:21 น »

้งั้นฟังเพลงนี้ล่ะกัน โข่ทัยเหมือนกัน q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #511 เมื่อ: 4 พ.ย. 10, 16:33 น »

ชาวบ้านทั่วๆไปทำงานหาเงินเพื่อซื้อปูนมาสร้างบ้าน ใครมีบ้านปูนคนนั้นรวย
ผิดกับคนใหญ่ๆโตๆกลับสร้างบ้านไม้เป็นเรือนไทยแกะฉลุดูสวยงาม
สังเกตุดูคนทั่วไปอยากได้อยากมีเช่น เมื่อก่อนนั่งรถคอกหมูดูโก้ดี
แต่ตอนนี้ไม่อยากนั่งมันเก่าบุโลถั่งน่าอายขายหน้า
อยากนั่งรถยนต์สี่ประตูสุดหรูราคาแพง
พยายามกูหนี้ยืมสินไปซื้อไปผ่อนออกมาขับ
ใครมองดูอู้ฮู้คนมีตังค์นั่งคอตั้งหน้าเชิด
เลิศซะไม่มี ที่นี้กลายเป็นเดินไม่เป็น
ไปกินก๊วยเตี๋ยว เดินเลี้ยวสองซ้ายขาวห้าสิบเมตร
ว๊า!! เมื่อย ขับรถไปดีกว่า เปลืองมั้ยน่ะ คิดดูเปลืองมั้ยน่ะ
หาเงินได้มาก็เฝ้าเดิมมันแต่น้ำมันนั่นแระ
แต่คนเมืองเข้ามาเที่ยวมาพบเห็นรถคอกหมู
ว้าว!!! รถอะไรสุดเท่ อยากนั่งๆ

เฮ้อ ใครกันหนอที่ทำให้คนไทยเราเป็นเช่นนี้ q*001

add
เรทกระทู้
« ตอบ #512 เมื่อ: 4 พ.ย. 10, 19:05 น »

รถคอกหมู..ผมมีเรื่องเล่า..
..คือว่า..ผมและภรรยา..เราเป็นเพื่อนกันตั้งแต่เป็นนักศึกษา..
เอางี้..เราสองคน..ใครๆมาได้ยิน..จะตะลึง..พูดกัง..มิง..แล้วก็KU..เพราะเราเด็กเกษตร มักพูดไม่ไพเราะ..
ผมมีโครงการจะซื้อรถคอกหมู..แล้วเอามาทำช่วงล่างใหม่..วางเครื่องใหม่..
แผนการวางมานานทีเดียว..เคยไปมุดดูช่วงล่างของคันที่หมายตา..แต่แชชซีมันร้าว..เลยยังไม่ได้หาดูคันใหม่..
ผมก็ว่ามันสวยดี..มันเป็นงานฝีมือช่าง..
อย่างที่เคยเล่า..แก๊งค์ของผม..เป็นแก๊งค์ควัญโขมง..ไปไหน..บริวาลให้เจี๊ยวจ๊าว..รถก็ต้องสอง-สามคัน..บางที..ไปๆ..ก็หลงกัน..มีปัญหา..
ผมก็นำโครงการเสนอ..สมาชิก..เด็กๆ..โห่..ไม่เอา..ไม่เอา...
ที่น่าโมโห..เวลาไปแถวๆสุโขทัย..ภรรยาของผม..จะชอบมองหาดูรถคอกหมู..ไม่ใช่ว่าจะดูแล้วยุให้ผมซื้อ..แต่ดันหันหน้าไปบอกเจ้าฟอส..ลูกคนเล็ก..คุณฟอสๆ..โน่น..พร้อมกับชี้มือ..โน่น..รถของพ่อมิง..
คุณคนไทยครับ..รถแบบที่ว่า..บ้านเรายังพอหาชื้อใว้ใช้ได้ครับ..ราคา..ไม่ถึงแสนครับ..
นั่นหล่ะ..รถในฝันของผม..ผมจะทำเป็นห้องนอน..มีห้องเก็บของ มีหนังสือ.มีห้องน้ำ..แหะๆ..ข้างบนหลังคา..เอาใว้เป็นที่ดูดาว..
ผมจะต้องทำความฝันของผมให้เป็นความจริงให้ได้..สองคนตายาย..ไปด้วยกัน..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #513 เมื่อ: 5 พ.ย. 10, 07:45 น »

q*010 เคืองมากเลยเนี่ย ข้อความลุงจ๊อกหล่นได้งัยอ่ะ

ข้อความเมื่อ: 4 พ.ย. 10, 19:05 น ข้อความโดย: sleepingforeston
ใส่การอ้างถึงคำพูด
รถคอกหมู..ผมมีเรื่องเล่า..
..คือว่า..ผมและภรรยา..เราเป็นเพื่อนกันตั้งแต่เป็นนักศึกษา..
เอางี้..เราสองคน..ใครๆมาได้ยิน..จะตะลึง..พูดกัง..มิง..แล้วก็KU..เพราะเราเด็กเกษตร มักพูดไม่ไพเราะ..
ผมมีโครงการจะซื้อรถคอกหมู..แล้วเอามาทำช่วงล่างใหม่..วางเครื่องใหม่..
แผนการวางมานานทีเดียว..เคยไปมุดดูช่วงล่างของคันที่หมายตา..แต่แชชซีมันร้าว..เลยยังไม่ได้หาดูคันใหม่..
ผมก็ว่ามันสวยดี..มันเป็นงานฝีมือช่าง..
อย่างที่เคยเล่า..แก๊งค์ของผม..เป็นแก๊งค์ควัญโขมง..ไปไหน..บริวาลให้เจี๊ยวจ๊าว..รถก็ต้องสอง-สามคัน..บางที..ไปๆ..ก็หลงกัน..มีปัญหา..
ผมก็นำโครงการเสนอ..สมาชิก..เด็กๆ..โห่..ไม่เอา..ไม่เอา...
ที่น่าโมโห..เวลาไปแถวๆสุโขทัย..ภรรยาของผม..จะชอบมองหาดูรถคอกหมู..ไม่ใช่ว่าจะดูแล้วยุให้ผมซื้อ..แต่ดันหันหน้าไปบอกเจ้าฟอส..ลูกคนเล็ก..คุณฟอสๆ..โน่น..พร้อมกับชี้มือ..โน่น..รถของพ่อมิง..
คุณคนไทยครับ..รถแบบที่ว่า..บ้านเรายังพอหาชื้อใว้ใช้ได้ครับ..ราคา..ไม่ถึงแสนครับ..
นั่นหล่ะ..รถในฝันของผม..ผมจะทำเป็นห้องนอน..มีห้องเก็บของ มีหนังสือ.มีห้องน้ำ..แหะๆ..ข้างบนหลังคา..เอาใว้เป็นที่ดูดาว..
ผมจะต้องทำความฝันของผมให้เป็นความจริงให้ได้..สองคนตายาย..ไปด้วยกัน..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #514 เมื่อ: 6 พ.ย. 10, 15:23 น »

วาดภาพตามคำบรรยายของลุงแล้ว โอ้โฮ้ อยากมีมั่งวุ้ย q*013

คิดไปนะว่าเวลาไปเที่ยวใหนๆ ก็ไม่ต้องหาโรงแรม
ค่ำใหนนอนนั่นกลางคืนก็นอนดูดาวว้าวน่าอิจฉาเน๊อะ q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #515 เมื่อ: 6 พ.ย. 10, 15:57 น »

สมัยที่ฉันยังเด็ก ที่บ้านทำนา ทำทั้งนาที่น้ำท่วมไม่ถึงและนาที่น้ำท่วมสูงปานเอว แต่นาเราก็ยังไม่ล่ม

ถ้าจำไม่ผิดสมัยนั้นข้าวที่ใช้ปลูก ส ำหรับนาน้ำลึกคือข้าวเหลืองอ่อน(ไม่แน่ใจว่าใช่ชื่อนี้หรือเปล่า)

ต้นข้าวจะสูงมากเคยวัดกันกับพี่ชาย เมตรครึ่งได้เลยนะความยาวของต้นข้าวพันธุ์นี้อ่ะ บ้านฉันถึงไม่เคยนาล่มเลย ปีนึงๆยุ้ง(ฉาง)ที่มีอยู่ ไม่พอเก็บข้าว ต้องแบ่งขายไป

และถ้าจำไม่ผิดเกวียนละเก้าร้อยมั้ง ข้าวปลูกเราก็เก็บไว้ต่างหาก รวมทั้งพันธุ์พืชอื่นๆด้วย

จำได้พอถึงหน้าเพาะปลูกหลายๆคนมาขอพันธุ์พืช แม่ก็ให้ไปโดยไม่คิดเงิน

หลังจากที่พ่อแม่อายุมากขึ้นการทำนาก็ต้องหยุดไปโดยปริยาย เพราะลูกๆไม่มีใครทำไหว

จำได้ว่า ปีนึงแม่จะไปตลาดครั้ึงก็ก่อนสงการณ์นั่นแระ แม่จะซื้อเสื้อผ้าให้ลูกทุกคน

ดีใจกันยกใหญ่ได้ใส่เสื้อกางเกงใหม่ไปวัด และงานประจำปีต่างๆหลังาสร็จงานไร่นาก็คือ ไหว้พระประจำปีของวัดพระแท่น

นั่นแระได้นัุ่งรถคอมหมูไป ใจงี้เต้นตูมตามด้วยความลิงโลดที่ได้นั่งรถที่สุดโก้สมัยนั้น ไปถึงวัดก็ไปนั่งชิงช้าสวรรค์ กินขนมจีน

และไปไหว้พระในโบสถ์ที่ผู้คนแออัดยีดเยียดกว่าจะได้ไหว้ก็เกือบเป็นลมนั่นแระ

พอไหวพระทำบุญเสร็จก็ออกมายืนดูขอทานที่มีหลายหลาก แต่ที่จำได้คือ เด็กหัวโต

สมัยก่อนเขาบอกว่าเด็กประหลาด พอโตมาถึงรู้ว่านั่นเป็นโรคชนิดนึง ตอนนั้นเป็นเด็กอ่ะเนาะ

ยืนดูเขาเพลินเลยกลัวก็กลัวแต่อยากดู และเขาก็มาทุกปี จำได้

เมื่อไม่นานมานี้ได้ไปอีกครั้งกับงานไหว้พระประจำปี แต่ไม่ใช่วัดพระแท่นนะ

เดินไปดูไป ไม่ค่อยมีผู้คนไหว้พระเท่าไหร่ และที่แปลกใจตือ ไม่เห็นมีขอทานเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #516 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 15:34 น »

ผมไม่เคยทำนาหรอกครับ..เพียงแต่ญาติๆเขาทำกัน..มีย่าของผม..ทำค้าขาย..นาให้ญาติทำ อาศัยข้าวกิน.. แต่ก็ชอบนอนหนุนตักญาติๆผู้ใหญ่..นอนฟังคนโตคุยกัน..ปลูกข้าวเหลืองอ่อนด้วย..
นาบ้านเราสมัยก่อนไม่ล่มเหมือนาในสมัยนี้..
หลังฤดูเกี่ยวข้าว..ผมไปหาปลาตกคลัก..ส่วนมากตัวใหญ่ๆคนโตเอาไปหมดแล้ว..เหลือแต่ปลาตัวเล็กๆ..
กินก็กินไม่ได้..เอาไปปล่อยในสระใหญ่ๆดีกว่า..ผมเคยจับปลาตกคลัก..แต่ก็สงสารมัน..เอาไปปล่อยบ่อยๆ..โถ...น้ำก็แห้งลง แห้งลง..แดดก็เผาลงมา..ร้อนเปรี้ยงๆ..ปลาก็ดิ้นเพื่อวักขี้โคลนมาฉาบผิวหนัง..เพื่อปิดบังแสงแดด..เห็นแล้วก็น่าสงสาร..ยิ่งย่ารู้ว่ามีปลาตกคลักหรือว่าย่าเห็นใว้..ย่าจะบอกให้ไปตักเอาไปปล่อยในสสระ..ที่บ้านผมก็มีสระน้ำ..แต่ผมชอบเอาไปปล่อยในสระวัดครับ..สระที่นั่น..ใหญ่ดี...หน้าแล้ง..คนใช้น้ำสระนี้ทั้งตำบล..
พุดเรื่องปลาอ่ะครับ..บ้านเราปลาชุมมาก..ปลาคล้าว..แกงหน่อไม้ดอง..ปลากด..ปลาชะโอน..ทำอะไรกินก็อร่อยเน๊าะ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #517 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 17:09 น »

คิดถึงคนไทย.ใจนักเลงอ่ะครับ..อยากคุยด้วย..กระทู้คงจะหาไม่ยาก..หากเข้าใจหา..เรื่องแค่นี้ไม่เป็นอุปสรรค..
เรื่องรถคอกหมู่อ่ะครับ..ดังในรูป..เป็นรถยี่ห้อโตโยเปสครับ..
ผมคงจะหาเอาพวกอีซูซุร้อยแรง..เพราะอายุไม่มากสักเท่าไร..แซซชีคงจะผุน้อยสักหน่อย..
นำมาปรับปรุงระบบกันสะเทือน..การทรงตัว..ทำหน้าต่างเสียใหม่..ทำแบบที่เขาเปิด ปิดได้แบบในบ้านอ่ะครับ..แล้วสามารกั้นห้องต่างๆได้อีกด้วย..
คิดถึงคนไทย ใจนักเลงครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #518 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 18:26 น »

หวัดดีครับ..ลุงจ๊อก ลุงจวบ
เข้ามาแทบทุกวันครับ..ยังตามอ่านอยู่ แต่ตอนนี้ไปอ่านเรืองจิตสุดท้าย ของครูนัท ด้วย เหต่ไม่ได้แสดงความคิดเพราะไม่ถนัด..และยังไม่มีภูมิพอ..ครับ..เลยไม่กล้าครับ..
แต่ถ้าป็นเล่าเรื่องเก่าเล่าสู่ฟังอย่างกระทู้นี้..พอมีอยู่บ้างครับ
หน้านี้เป็นหน้าเกี่ยวข้าว ดาวบนท้องฟ้าตอนกลางคืนสวย..อากาศหนาวเย็น...หนุ่มสาวได้จีบกัน..ในการเกี่ยวข้าวนาวาน(ลงแขก)...และอีกหน่อยลงแขกตีข้าว..เดือนแจ้ง...นั่งกองฟาง..ยกสาโท..มาเป็นไหๆๆ ต้มไก่ใบมะขาม..โอ๊ยไม่อยากคิด...ถ้าสาวๆสวยด้วยละก้อ ตีข้าวเสร็จไว...หนุ่มสาวมีคู่หลายคู่ก็ด้วยเทศกาลเกี่ยวข้าว ตีข้าวนี้และครับ
คนดง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #519 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 19:59 น »

dongฯครับ..กระทู้ที่คุณนัทฯตั้ง..ผมก็ลุ้นจนตัวโก่ง..ขอให้ตั้ง..มันเป็นความต้องการอยากให้ตั้ง..
แล้วคุณนัทฯก็ตั้งขึ้นมา..สมใจผมยิ่งนัก..
หากdongฯมีเวลา ก็ลองทำความเข้าใจกับลมหายใจของเราดู..หากทำบ่อยๆ..แล้วจะเข้าใจ..เข้าใจในคำพูดหลายๆคำพูด..ที่พระท่านเคยเทศ..เคยสอน..แต่ให้รู้เฉพาะลมหายใจเข้า ออก..เท่านั้น..อย่าให้มีความอยากต่างๆเข้ามาในสำนึก..อย่าตั้งความหวัง..อย่าหวัง..อย่าอยากได้อะไรทั้งสิ้น..นี่แหละ..dongฯก็ตกอยู่ในอุบายของผม..และจงทราบใว้..ผมไม่จูงคุณลงสู่อบายภูมิอย่างแน่นอน..
ผมตั้งใจแล้ว..ผมคบหากับผู้ใด..จักต้องชักชวนเข้าหาแต่กรรมดี..นีคือปนิธานของผม..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #520 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 20:20 น »

คนไทย ใจนักเลง ชอบที่ผมคุยเรื่องเก่าๆ.เรื่องราวของชาวพื้นบ้านของเรา..ชาวสุโขทัย..เมืองอรุณรุ่งแห่งความสุข..
สุโขทัย..เริ่มเข้าหน้าหนาว..ลมว่าวพัดพา..คนใหญ่ เด็กเล็กเด็กโต..ต่างสนใอกสนใจ..นำเอาว่าวตัวเก่งมาชุบชีวิตใหม่..บ้างก็ไปตัดไม้มาทำเอาใหม่..คนสุโขทัยชอบเล่นว่าว..
ที่กำแพงเพชร..เล่นว่าวตัวกะจิ๊ด..เด็กน้อยเล่นกัน..สูงเลยยอดมมะขาใปนี๊ดด..เดียว..
แต่ชาวสุโขทัย..เล่นว่าวตั้งแต่ตีสี่ ตีห้า..เสียงอืดของว่าว..ดังให้เงี้ยววว..ง้าววว..ระงมไปทั่วท้องฟ้า..เล่นกันไปจนกว่าจะกลับบ้านไปกินข้าว..ว่าวขึ้นสูงปานจะถึงก้อนเมฆเสียให้ได้
แหล่งเสียงที่เกิดขึ้น..เขาเรียกว่าอืด(ภาษาบ้านสุโขทัย) ทำจากไม้ไผ่ และใบลาน..แต่เดี๋ยวนี้..ริ๊บบิ้น..ที่เขานำมาทำห่อของขวัญ ทำอืดได้ดี และทนต่อการใช้งาน..
ตอนเย็น..แดดร่ม ลมตก..จะมีคนอุ้มไก่ชนเดินไปตามบ้านเพื่อน บ้านฝูง..เอาไปท้าประลองไก่ชน..
โถ่..มันจะหาเรื่องกินเหล้ากัน..ไก่ชนตัวที่แพ้..จะถูกทำกับแกล้ม..
เวลาเขาชนไก่กัน..เสียงเอ็ดตะโร..เห็นหน้าไก่แล้ว..โห..หน้างี้..มีแต่เลือด..ไก่ตีเพื่อสนองอารมณ์เถื่อนของผู้เป็นเจ้าของ..ยอมสู้แบบขาดใจ..แล้วก็ขาดใจจริงๆ เมื่อไก่ตีแพ้..กลายเป็นกับแกล้ม..
เศร้าเหมือนเรื่องดาวลูกไก่มั๊ยยย..คงไม่เหมือน..เพราะเรื่องดาวลูกไก่..แม่ไก่ยอมตายเพื่อแทนคุณผู้ชุบเลี้ยง..
ผิดกับคน..หลายคนไม่รู้จักคุณ..แล้วจะมีเรื่อง..การเนรคุณ กินบนเรื่อน..ขี้รดหลังคามาให้อ่านกัน..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #521 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 20:49 น »

แหม ไม่อยากจะคุย ฉันนี่แระ ทำว่าวขาย และเมื่อสามสิบปีก่อนโน้น พี่ชายฉันมีว่าว อีลุม ที่หางมันมีอีโต้คิดไปด้วย น่ากลัวมากๆ

วันนี้ไม่มีเวลาแล้ว ไว้พรุ่ี้งนี้มาเล่าต่อครับลุง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #522 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 21:02 น »

เดี๋ยวก่อน อีกนิดนึง ฉันไม่หายไปใหนหรอกลุงเพียงแต่ว่า บางวันมันคิดอะไรไม่ออกก็เลยไม่โพส์ และอีกอย่าังฉันไม่รู้ไปใหนเพราะฉันคุยกับใครไม่ค่อยเป็น มีลุงกับครูนี่แระมั้งที่มีความอดทนที่จะคุยกับฉันได้ เพราะฉะนั้น ไม่ว่ากระทู้นี้จะไปอยู่ตรงใหน ก็ไม่เกินความสามารถของฉันที่จะตามหาให้เจอหรอกครับ คิดถึงลุงเช่นกันครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #523 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 22:43 น »

คุณคนไทยฯครับ..ผมลงมาเช็คข้อความ เพื่อมีเข้าฯ..แล้วก็จะเข้าห้อง..
เรามาคุยกัน..คุยกันไปเรื่อยเปื่อย..มีสาระบ้าง ไม่มีบ้าง..แต่ก็เป็นความสุขทางใจของพวกเรา..
อีกอย่างนึง..คนบ้านอื่น..เขาจะได้มีความเข้าใจในวิถีชีวิตของคนบ้านเรา..บ้านเมืองที่ให้ชีวิตพวกเรา..เรากำเนิดที่นั่น..
สุโขทัยบ้านเรา..มีอะไรต่างๆที่อยากจะเล่าให้เพื่อนๆในบอร์ดทราบ..ไม่ว่าจะเป็นสถานที่สำคัญ..ประวัติศาสตรที่สำคัญ..ภูมิประเทศ..ขนบธรรมเนียมประเภนี..ผมอยากอวดคนบ้านอื่นจังครับ..
เอาใว้ให้ผมมีอารมณ์ในการบอกเล่า..เรามาคุยกัน..เป็นการแนะนำจังหวัดสุโขทัย..โดยคนสุโขทัยอย่างเรา..เรา..คนที่จากบ้านมา..หรือว่า.. ผมกำลังเป็นโรคhomesic..
ยังค้างที่จะเล่าเรื่องคนไม่รู้คุณ คนเนรคุณ..พรุ่งนี้ก็แล้วกัลล...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #524 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 22:50 น »

ขอบคุณครับลุงสำหรับปรารถนาที่มาให้ตลอด..แต่อย่าคาดหวังกับลูกหลานคนนี้นัก...ถึงอย่างไร..ผมเองก็จะพยามมีสติปัญญา ..เพื่อมิให้สร้างกรรมที่เดือดร้อนให้กับตนเอง ...และผู้อื่นครับ..ยามใดขาดสติและปัญญาก็จะพยามหันหาที่พึ่ง ..ที่พึ่งเราชาวพุทธพึ่งมาตลอด..ก็คือคำสั่งสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้า..
....แต่เรื่องว่าวนี้สนุกครับ..ผมชอบทำว่าจุฬา..ว่าวอีลุม..(เหมือนลุงจวบ)และว่าวอะไรนะที่เป็นว่าวยอดฮิตในชนบท..ทำแล้วใส่สะนู(สะโน)หรืออืดที่สุโขทัยเรียก กัน...ปล่อยว่าวไว้กลางคืน..เสียงสะนูว่าวดังระงมไปทั่ว...
ดึกๆๆว่าวโดนหมอก..ใครไม่เก็บก็ตกหมด ตอนเช้าต้องไปตามว่าวที่ตกกลางทุงนา..ว่าวที่ทำดีๆๆ ติดลมบนสูงๆๆบางทีก็ไม่ตก...ฟ้าแจ้งเดือนแจ่มอากาศหนาว..นอนต้มผ้าห่มฟังเสียงสะโนว่าว..แว่วมาแต่ใกล..บางทีก็เสียงหวานเหมือนหนุ่มสาวออดอ้อนออเซาะ ..บางที่ก็เสียงเร็วปรื๋อ ..เหมือนภัยร้ายเข้ามารุกราน...บางทีก็หวีดวับ วื้อ หวื่อ ฟังแล้วตลก ของสะนูมือใหม่หัดทำ...และบางครั้งฟังเสียงแว่วคร่ำครวญ..เหมือนใครร้องให้รำพึงรำพัน...ถึงความทุกข์เวทนาในโชคชะตาชีวิต เฮ้อ..คิดถึงวันวานจัง..เดี๋ยวไม่ค่อยมีว่าว..แบบเก่าบุราณ มีว่าวสมัยใหม่ ว่าวญี่ปุ่นคันใหญ่โต..วางขายเกลื่อน ..ริมถนนหนทาง...เสียงสะนูว่าวหายไป..นานทีได้ฟังที..แต่เสียงสะโนไม่ค่อยเหมือนเดิม..อาจจะเป็นเพราะฝีมือทำสะนูนั้นขาดทักษะและการสืบสาน.. ตอนเป็นเด็กผมทำสะนูไม่เป็นต้องไปขอให้คนแก่ คนเฒ่าทำให้..แม้ตอนนี้ก็ยังทำไม่เป็น...คือทำแล้วเสียงไม่ดัง..
การทำสะนู ที่บ้านผมเขาใช้ปั้นขึ้สูตร (ภาษาเรียกอะไรไม่รู้) ขึ้ของแมลงชนิดหนึ่งที่อยู่ตามโพลงไม้ หรือโพลงดิน..เก็บน้ำหวานดอกไม้เหมือนผึ้ง.. ปั้นขึ้สุตร ใบลาน ใบเตย..เหลาไม้ใผ่เป็นคันธนู แล้วเอาใบลาน หรือใบเตย มาผูกด้ายใส่ ..เอาขึ้สูตรปั้นใส่เชื่อกที่ผูกใบลานหรือใบเตย..คนทำต้องเก่ง....สะนูว่าวจึงจะดังไพะเราะ.. บางทีปีนี้ผมอาจทำว่าวให้น้องขวัญข้าวดู แล้วไปหาช่างทำสะนูให้สักอัน..ครับ..
คนดง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #525 เมื่อ: 8 พ.ย. 10, 23:03 น »

แหม เมื่อกี้ลืมสวัสดีหนุ่มดงฯ เลยต้องเข้ามาสวัสดีใหม่ เดี๋ยวพรุ่ี้งนี้มาคุยใหม่เน๊าะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #526 เมื่อ: 9 พ.ย. 10, 16:03 น »

ว่าวของพี่ชายฉันนะ เป็นว่าว"อีลุ้ม" แต่ว่าวของพี่ฉันทำด้วยแขนงไม้ใผ่ที่มีความใหญ่เกือบเท่าด้ามมืด พอมัดเป็นตัวแล้วใหญ่กว่าคนทำอีกแน่ะ

ที่นี้ก็มีปัญหาว่า จะเอากระดาษที่ใหนมาแปะและจะทำยังไงแปะได้ล่ะนั่น แต่สุดท้ายพี่ก็เกิดความคิด และเอาถุงพาสติกใบใหญ่ๆมาตัดและเย็บติดกันแล้วก็เอาไปเย็บติดกับโคลงว่าอีกที

จำไม่ได้แล้วว่าใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะเส็รจ จำได้แต่ว่าตอนนั้นเป็นหน้าเกี่ยวข้าว พี่ก็แบกเอาไปวิ่งทุกเช้า ตอนแรกก็วิ่งไม่ขึ้นเพราะหางมันเบา ไม่ว่าจะเอาอะไรถ่วงมันก็ไม่ขึ้น

มองไปมองมา มองซ้ายมองขวาถอดอีโต้ที่เน็บเอวไว้เอามามัดติดกับหางว่าว ใหนลองวิ่งอีกทีสิ (ตอนนั้นเริ่มมีน้ำโหแล้ว) ถ้าไม่ขึ้น"พะจะฟันทิ้งเลย" พี่ว่า แต่ไม่รู้ว่าบังเอิญหรือว่าว่าวกลัวถูกฟันไม่รู้ มันติดลมทันทีเหมือนกัน

แม่ก็ว่า ไิ้อ้หนูไม่กลัวมีดมันหลุดรื้อ" พี่ก็ว่า มัดไว้ดีแล้ว ไม่หลุดล๊อก และในเวลาต่อมาพี่ก็ได้ชื่อว่านักเลงว่าวตัวจริง ไม่ใช่ว่าไม่มีใครเคยลองทำนะ แต่เขาทำแล้วไม่เคยมีใครทำได้แบบพี่ฉันเลย

ิรูปร่างอีโต้ของพี่เป็นแบบนี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #527 เมื่อ: 9 พ.ย. 10, 16:35 น »

บ้านฉันเรียกว่าวจุฬาว่า ว่าวอีร๊า แล้วก็ อืดที่ลุงบอกหรือสโนของหนุ่มดงฯ บ้านฉันเรียกว่า ลาน อาจจะเป็นเพราะมันทำมาจากใบลานก็ได้มั้ง

ลานดีต้องปาดเรียบไม่ให้มีขน ใบลานนี่ถ้าจะไม่ผิดต้องไปเอาใบที่มันยังไม่แก่มาตากแดดให้แห้งหรือไง ไม่แน่ใจนักเพราะชักจะลืมแล้ว

ว่าวอีร๊าที่บ้านรูปร่างจะดูแปลกกว่า อีร๊าเมืองกรุง แต่อัร๊าของพ่อก็จะแปลกไปกว่าอีร๊าของคนอื่นๆในหมู่บ้าน อีร๊าพ่อหัวจะเล็ก ของคนอื่นหัวใหญ่

สมัยพ่อเป็นหนุ่มพอถึงหน้าเล่นว่าวหนุ่มๆก็จะทำมาประชันขันแข่งกัน และพ่อก็จะได้ที่หนึ่งของความสวยงาม ฮ่ะๆๆ

ว่าอีร๊าที่บ้านฉันเขาจะชอบวิ่งกันตอนหน้าเคี่ยวอ้อย ตีสี่ตีห้า เสียงดังระงมปลุกผู้คนให้ตื่นขึ้นในยามเช้า ต้องไปเข้าคิวรอหีบอ้อย(สมัยนี้เขามีเครื่องคั้นอ้อยกันแทบทุกบ้านแล้ว ไม่ต้องเข้าคิวแล้ว)

ถ้าอีร๊าของใหญ่เสียงแหลมเล็ก คนนั้นจะได้ถูกขานชื่อแลัวพูดต่อๆกันไปว่าสุดยอดนักเลงว่าว และท่านนึงที่ใครๆในหมู่บ้านต่างรู้จักกันดี คือหลวงตานวล

เมื่อสองสามปีที่ผ่านมานี่ ท่านเล่าว่ามีคนให้ทำอีร๊าให้ ให้ราคาตัวละพัน ท่านว่าท่านบอกเขาไปว่า ท่านไม่ไหวแล้ว ที่จริงๆแล้วท่านกระซิบว่า กูขี้เกียจว่ะ ฮ่ะๆๆ

ปล. คำว่าเครื่องคั้นอ้อย ที่จริงเขาพูดอีกอย่าึงนึงแต่เว็บเขาไม่อนุญาติเลยต้องใช้คำว่า คั้นและเคี่ยว แทน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #528 เมื่อ: 9 พ.ย. 10, 16:46 น »

อันนี้ว่าวเมืองกรุง หัวใหญ่ ขาใหญ่

....

add
เรทกระทู้
« ตอบ #529 เมื่อ: 9 พ.ย. 10, 16:58 น »

รูปร่างว่าวที่หมู่บ้านฉันจะประมาณนี้แระครับ

....

add
เรทกระทู้
« ตอบ #530 เมื่อ: 9 พ.ย. 10, 17:02 น »

และมีว่าวอีชนิดนึงไม่รู้ว่าลุงกับหนุ่มดงฯ รู้จักหรือปล่าว บ้านฉันเรียกว่า ว่าอีแซว หน้าตามันก็เหมือนอีลุ้มนี่แระ แต่หางมันเหมือนนก แซงแซว

หน้าตาประมาณนี้เลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #531 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 18:43 น »

ผมกลับไปนอนในสวนอ่ะครับ..เลยหายไปเป็นบางช่วง..ผมชอบนอนในสวนครับ..
เรื่องว่าวที่คนไทยฯเล่ามา..แสดงให้เห็นว่า..ชอบว่าวเหมียนกัลล..หากคนไม่ชอบ..จ้างก็ไม่รู้ระเอียดขนาดนี้..
แฟนๆครับ..อืด..ลาน..สะนู..ก็ไม้อันยาวๆที่ติดอยู่บนปีกว่าวด้านบนนั่นแหละ..นำมาขึ้นให้ตึงเหมือนคันธนู..เส้นที่ใช้ตึงก็เป็นใบลาน..ตัดเป็นเส้นยาวๆกว้างประมาณ0.80เช็นติเมตร..
เรื่องว่าวนี่แหละ..ปลายหัวนี้วมือด้านขวาของผม..หายไปเศษ1ส่วนสาม..ดีว่า..ฟันไปแค่ปลายกระดูกเล็บ..
ผมเป็นเจ้าของกอใผ่สีสุกครับ..เรื่องว่าว..ไม่ต้องทำเองก็ได้..จะเอาสวย จะเอาฝีมือใคร..ได้หมดแหละ..คนเขาจะมาขอลำไม้ไผ่ของผม..ใครมาขอ..ไม่ยาก..ว่าวหนึ่งตัว..
วีรกรรมเรื่องว่าว..ไม่มีดีสักอย่าง..ผมเคยคุยให้ทราบมาแล้ว..แต่จำไม่ได้ว่ากระทู้อะไร..
กิเลสมีมาแต่เด็กๆ..เล่นว่าว..ก็อยากให้สูงๆเท่ากะว่าวของคนโต..หัดขโมยตังค์..ชื้อด้าย..โดนเสียไม่มีละ..แทบตาย..เข็ดจนกระทั่งเดี๋ยวนี้..นึกขึ้นมาทีไร..สยองจริงๆ..ที่เขาเรียกว่า เข็ดขี้อ่อน ขี้แก่..อะไรแบบนั้น..
เอ..แต่เวลาการเล่นว่าว..ไม่เหมือนกันเน๊าะ..ที่บ้านของผมจะเล่นกันตอนเช้ามือ..จนกระทั่งสายๆ..
ที่อุบล เล่นกันตอนเย็นไปจนค่ำ..
ที่สุโขทัย..ลมว่าวจะคงที่ ไม่เปลี่ยนทิศทาง..ความเร็วของลมสม่ำเสมอ..ตอนเช้ามืดครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #532 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 20:20 น »

นอนในสวนไม่กลัวผีเหรอลุง ฮ่ะๆๆ
ชอบว่าวแต่วิ่งไม่เป็น เอิ้กๆ แต่ที่บ้านฉันนะเล่นทั้งเช้าทั้งเย็นเลย เช้าๆส่วนมากจะเป็นคนโตๆเล่น พอเย็นๆเด็กเลิกเรียนจะเล่น

ฉันเป็นคนทำว่าวขายฉันเลยรู้ว่าเด็กบางคนเอาค่าขนมมาซื้อว่าว พ่อแม่เขามาด่าลูกเขาต่อหน้าฉันว่า ซื้อว่าวไปเล่นมันได้ประโยชน์อะไร ซื้อขนมกินยังอิ่มกว่า ..เขาว่า q*003

ฉันก็ไม่รู้จะทำไงได้แต่นั่งตาปริบๆแล้วคิดในใจว่า เล่นว่าวไม่มีประโยชน์ ทำไมจะไม่มี เด็กได้ออกกำลังกายแุถมบางคนตื่นนอนแต่เช้าเพื่อออกวิ่งว่าว ถ้ามันเอาตังค์ไปซื้อหนมกิน หนมอะไรน่ะที่มันกินแล้วอิ่ม เห็นเด็กมันซื้อกันแต่หนมก๊อบอก๊บกินกัน ดีไม่ดีกลายเป็นโรคอ้วนอีก q*015

พ่อแม่สมัยนี้เขามองแต่ว่าคนอื่นไม่ดี อย่างเช่นตัวเองไม่มีเวลาให้ลูกเพราะก้มหน้าทำงานเพื่อว่าอยากรวย และจากการทำแต่งานเลยไม่ค่อยมีเวลาสั่งสอนลูก ลูกจึงไม่มีภูมิคุ้มกันวันนึงลูกติดยา ก็ดันไปโทษเพื่อนลูก หรือไม่ก็โทษไปถึังรัฐบาลไม่ดูแลเรื่องยาเสพติด ไปโน่นเลย อ้าว ลูกของตัวเองตัวเองยังไม่มีเวลาจะดูแลสั่งสอนมัน แล้วดันไปโทษคนอื่น.............เอ๊ะ คุยเรื่องว่าวไปไกลถึังรัฐบาล ฮ่าๆๆๆ ขอโทษครับ q*033

add
เรทกระทู้
« ตอบ #533 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 20:41 น »

เมื่อกี้จะตั้งใจจะพูดเรื่องอะไรไม่รู้ ........ลืมมมม คิดยังไงก็คิดไม่ออก q*022

add
เรทกระทู้
« ตอบ #534 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 23:08 น »

เมื่อกี้จะตั้งใจจะพูดเรื่องอะไรไม่รู้ ........ลืมมมม คิดยังไงก็คิดไม่ออก q*022
อ้าว..มั๊ย..นิสัยขี้ลืมคล้ายๆกันไปได้ล่ะ..
คนที่บ้าน..เขาล้อผมกัน..คนขี้ลืมก็คือคนแก่..แล้วยังเหน็บมาอีก..อย่าให้ถึงกับลืมขี้ก็แล้วกัน..
มีดที่นำมาแสดง..เป็นฝีมือช่างทำมีดพื้นบ้าน..ผมคุ้นๆ..แต่ก็ไม่แน่ใจครับ..ว่าช่างทีไหนเป็นคนตี..แต่เดี๋ยวนี้..ผมไม่เห็นนานแล้ว..เขาเรียกมีดเหน็บ..มีดซุย..ใช้ฟันไม้ขนาดพอเหมาะได้..เหลาตอก..ใช้เป็นเพื่อ้เดินทาง..ใช้หาเห็ดโคน(เห็ดโคน หากใช้มือถอน..จะได้เห็ดไม่สวย ไม่ดี)
มีดขาววั๊บ..เห็นแล้ว..เสียวที่ท้อง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #535 เมื่อ: 10 พ.ย. 10, 23:57 น »

ฉันเคยเห็นเขาเอาไว้แทงคอหมูด้วยแระลุง พี่ชายฉันนุ่งกางเกงขาก๊วยผ้าข้าวม้าคาดพุงมีอีโต้เน็บเอว ไม่ว่าไปใหนๆก็มีอีโต้ไปด้วยกัน ยกเว้นไปตลาดแต่พี่ก็ไปตลาดห้าหกปีครั้งนึงเท่านั้นเองที่ไปก็ไปเพราะต้องไปทำบัตรประชาชน วันนั้นพี่จะเท่สุดๆ ฮ่ะๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 10, 16:41 น โดย Ikbenhet » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #536 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 16:44 น »

นิสัยคล้ายกันเพราะความแก่มั้งลุง q*073q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #537 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 16:45 น »

ใครรู้มั่งว่าคุณลำตะคองหายไปใหน?
add
เรทกระทู้
« ตอบ #538 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 17:38 น »

ที่จริงยังมีว่าวอีกชนิดนึงที่เคยเห็นตอนเด็กๆครั้งเดียว จากครั้งนั้นไม่เห็นอีกเลยคือ ดุยดุ่ย เสียงของมันจะดังแบบไงอ่ะ อึอืออื้ออือๆ.... ฮ่ะๆๆๆ บรรยายไม่ถูกแฮะ
q*013

Guest
ลุงจ็อก
เรทกระทู้
« ตอบ #539 เมื่อ: 11 พ.ย. 10, 19:15 น »

ผมเข้าสู่ระบบไม่ได้..อาจจะเป็นเพราะคลื่นของระบบมันอ่อนไปหรือไง..ไม่รู้..ก็ลองเข้ากระทู้ดูครับ..เพื่อจะส่งข้อความมาได้..
ผมก็สงสัยเหมือนกัน..lumtakong เขาหายไป..แต่พฤติกรรมแบบนี้..เขาเคยมีครับ..หายไปเป็นระยะๆ..
นั่นแหละ..ท่าเล่นว่าว..แต่ผมสงสัย..เขาหันหน้าไปผิดทิศทางอ่ะครับ..หากผมเป็นคนส่งว่าว..ผมจะจับตรงกระดูกสันหลังของว่าว..จะไม่จับด้านหน้าของว่าวแบบคนในภาพหรอกครับ..ผมเป็นเด็กส่งว่าวมืออาชีพ..(ก็ตัวกะเปี๊ยก)
คนเรา..เห็นแก่กิน..เป็นคนเอาแต่ได้..เขาเลยเน้นเรื่องความอิ่ม..ผมก็เคยโดน..ทำของเล่น..ท้องอิ่มหรือไม่..ซื้อแต่ของเล่น..ชื้อแต่หนังสือ..
ผมชื้อของเล่น..ต้องถอดได้..แต่ผมก็ดื้อ..ย่าเอาไม่ค่อยจะอยู่..(ย่าเคยพูด..ตีไป..ก็ตายเปล่าๆ)..จนผมสามารถทำวิทยุฟังเองได้..เมื่อเด็กๆ..
พูดถึงว่าว..ใครว่าว่าวไม่มีประโยชน์..ช๊ะช้า..คิดไปได้ไม่ไกล..นอกจากจะได้ประโยชน์ที่สามารถมองเห็นได้เช่น..ทักษะการใช้มีด..ทักษะการเหลาไม้..ทักษะการฟันไม้..แล้ว..จินตนาการ..แล้วงานฝีมือ..(แหะๆ..อายก็อาย..ผมถูกมีดฟันปลายหัวนิ้วมือซ้ายขาด)
ต่อมา..เชื่อหรือไม่..ผมใช้การดูลมตามฟดูกาล..ประกอบกับภาพถ่ายจากดาวเทียม..มาประกอบการดำเนินงานในอาชีพด้วย..เรียกว่าได้ทางอ้อมครับ..

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม