หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุยกันเรื่องปลูกยางพารากับdongbata  (อ่าน 7287 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #405 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 00:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีครับคุณลำตะคอง เห็นชวนไปเที่ยว ไปใหนกันเหรอครับ q*022

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาตามอ่านเลยตกข่าวครับ q*021

แล้วเมื่อไหร่จะไปหาลุงอีกอ่ะครับ? q*024 แบบว่าอยากรู้ลุงจะนุ่งกางเกงขาก๊วยอ่ะเปล่าน๊อ q*013

ติดตามได้ที่นี่ครับ เดี๋ยวเราเช็คชื่อกันเป็นระยะๆครับ

http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3283725

http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3286332

q*021q*054q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #406 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 00:23 น »

ส่วนเรื่องนัดกับลุงจ๊อก คงต้องเลื่อนไปก่อนครับ ผมติดงานทางนี้ ค่อนข้างยุ่งพอสมควรครับ

แต่ยังไง รับปากไว้แล้ว ก็ต้องไปครับ

q*021q*043q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #407 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 08:41 น »

8iy [ ผมให้ลูกๆหลานทำให้ครับ..ก็ต้องแบ่งเวลาจากพวกคนบ้านเกมส์อ่ะครับ..เจ้าตนเล็กตัวโตมานบ่น..มานบ้าคลั่งเกมส์
ที่แม่น้ำมีเกาะ..และมีเนื้อที่หลายไร่ เป็นร้อยๆไร่..หลายเกาะ..ผมขี้เกียดลงไปครับ..ในเกาะมันรกน่าดู ผมไมม่ชอบงูอ่ะครับ..แต่หากๆแฟนำๆคนใด..อยากมีกระท่อมกลางแม่น้ำและตั้งอยู่บนเกาะ..ไม่มีปัญหา..เพราะมมีเกาะที่เป็นของพี่ภรรยาของผมอยู่แล้ว...แตต่กลัวอย่างเดียว..ทำกระท่อมหมดไปหลายพัน..ไปนอนแค่สองคืนเอง..แล้วมันจะไม่คุ้มอ่ะครับ..
เหตุที่ไม่คุย..เจ้าลูกคนเล็กตัวใหญ่ของผม..มานแง่งอน..เพราะมานกำลังเมามันในเกมส์อ่ะครับ..ต้องแย่งเครื่องคอมพ์กับมาน..นี่ก็มานยังไม่ตื่น...
ฝนตกหนักเลยครับ..ขณะนี้..ผมยังไม่สามารออกจจากบ้านได้..ก็คงเข้าที่ทำงานสายหน่อย..เรื่องลงเวลาเขายกเว้นผมคนนึง..นานๆจะสายสักครั้ง..แต่ต้องมีเหตุ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #408 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 11:20 น »

พรุ่งนี้ผมจะส่งพระมาให้dongbata..กว่าจะถึงคงเป็นวันพฤหัส..
สงสัยรอลุ้นแย่แล้ว..พระจะสวยมั๊ยว้า..ตั้งสามองค์..
ผมจะทายใว้..คืนวันพุธ..dongฯจะนอนไม่หลับ..จะนอนดึก..และวันพฤหัส..จะหยุดกิจกรรมที่ไม่สำคัญ...รออยู่บ้าน...
เอ้ออ..รอไปรษณีย์..
เมื่อรับพระแล้ว..อยากให้โชว์พระแก่แฟนๆซั๊กกะหน่อย...มีอะไรดี..ก็เอามาอวดกัลลล..

สวัสดีครับ ลุง ขออภัยผมไปไม่ลา..ครับ
มีเรื่องเล่ามากมายในช่วงเวลาที่ผมหายไป...แต่ตอนนี้ เอารูปพระโชว์แฟนๆๆบอร์ดก่อนครับ ...กล้องผมคุณภาพไม่ดีขอออกตัวก่อนอาจจะไม่ชัดเพราะความรีบร้อน
รักและนับถือเสมอครับ...
ดงบาทา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #409 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 11:31 น »

DONGBATA ครับ..ขณะนี้ พระคงจะส่งถึงมือแล้ว..แต่เจ้าของยังคงไม่ได้กลับบ้าน..
พระที่ส่งมามีดังนี้..
1.พระซุ้มกอกรุวังควง เนื้อพระสีแดง..มีกำไลที่แขน3วง ที่ข้อมือ 3วง และข้อพระบาท 3วง
2.พระซุ้มกอพิมพ์เล็ก กรุลานทุ่งเศรษฐี
3.พระร่วงเปิดโลก..สำหรับน้องขวัญข้าว..
สงสัยจัง..dongฯเป็น นปข.มั๊ง หายไปเหมือนกับคนที่ต้องเข้าเวรเป็นระยะๆ

สามองค์ สามกรุ เป็นความเมตตาอนุเคราะห์ที่มีมากมายจากลุงจ๊อกมอบให้ดงบาทาและครอบครัว
โอ...ความไมตรีจิตของกัลยามิตรช่างอัศจรรย์แท้แม้ไม่เคยพบปะพบพาน แต่เหมือนคุ้นเคยสนิทสนมมานานนม...
รักและนับถือ
ดงบาทา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #410 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 11:56 น »

1.พระซุ้มกอกรุวังควง เนื้อพระสีแดง..มีกำไลที่แขน3วง ที่ข้อมือ 3วง และข้อพระบาท 3วง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #411 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 12:12 น »

ผมพยายามถ่ายภาพอยู่หลายครั้งไม่ติดครับ..
อาจจะเป็นเพราะผมปรับกล้องไม่เป็นหรือกล้องด้อยคุณภาพ...
แต่ลองถ่ายรูปทั่วไปก็ติดนะครับ..
ทีนี้ลองตั้งใจอธิษฐาน...แล้วถ่ายใหม่
ปรากฏว่าเริ่มติดแต่ไม่ชัด พอถ่ายไปเรื่อยๆๆ
ก็ได้อย่างภาพที่ส่งมาให้ดูแหละครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #412 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 12:48 น »

รูปนี้สมบูรณ์ที่สุดจากการถ่ายภาพครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #413 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 12:53 น »

2.พระซุ้มกอพิมพ์เล็ก กรุลานทุ่งเศรษฐี

สำหรับองค์นี้สมบูรณ์มากสวยมากครับ แต่ผมยังถ่ายภาพให้ชมสวยๆๆได้เท่านี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #414 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 12:58 น »

3.พระร่วงเปิดโลก..สำหรับน้องขวัญข้าว..

องค์เล็กมากครับ ใส่กรอบเป็นจี้สร้อย ขึ้นคอให้ลูกสาวคงสวยมาก...
แต่ถ่ายภาพได้ไม่ชัดเลย ..เพราะเล็กมาก..
จะพยายามถ่ายรูปมาลงใหม่นะครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #415 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 13:01 น »

เดี๋ยวกลับมาด้วยคุยนะครับ
ม่ีเรื่องเล่ามากมายให้ลุงฟัง...
ขอบคุณมากครับสำหรับสิ่งดีๆๆที่ลุงมอบให้ดงบาทาและครอบครัว
ดงบาทา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #416 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 15:46 น »

โอ้!! สวัสดีครับหนุ่มดงฯ หายไปนานเลยเน๊าะ สบายดีใช้มั้ย รอฟังเรื่องราวครับ q*014

add
เรทกระทู้
« ตอบ #417 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 16:18 น »

คุณคนไทยฯครับ..ผมก็เก็บใว้สำหรับคุณ 1 องค์..กลับมาเมื่อไร..ได้เมื่อนั้น..คือ..อยากให้เก็บใว้เป็นที่ระลึก..เป็นอนุสรณ์...เพราะเป็นสิ่งของที่สามารถรักษาใว้ได้นาน.
เป็นการสานสมานระหว่างคนอย่างพวกเรา..คนที่มีแต่ความรัก..และความอบอุ่นให้กัน..
แม้เราไม่เคยเห็นหน้า..ไม่เคยพบกัน..แต่ด้วยจิตใจที่ตรงกัน..สามัคคีที่มี..ก็อยากให้ช่วยกันสร้าง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #418 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 16:50 น »

ลุงครับ................... q*023
เฮ้อ!! q*022...... นั่งมองข้อความของลุงไม่รู้จะตอบอย่างไรดี
พอดีเวลาหมดต้องไปอีกแล้วลุง (ดีนะเวลาช่วยไว้ q*013)
แล้วจะเข้ามาเล่าความรู้สึกต่างๆให้ลุังฟังเน้อ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #419 เมื่อ: 18 ต.ค. 10, 16:55 น »

dongฯครับ..ผมกำลังหาพระที่แน่ๆกว่าที่ส่งมารุ่นแรกครับ..ผมตั้งใจ..จะเอาประเภทที่ขึ้นคอแล้ว..เซียนแอบบมองแล้วคอเคล็ดอ่ะครับ..หากเข้าไปในสังคมคนนิยมพระเครื่อง..คุณจะได้มีเรื่องคุยกับเขาได้
อีกเดือน สองเดือน ผมจะหากล้องถ่ายรูปแบบที่เอาเลนส์มาใส่ได้อีกอ่ะครับ..กะว่าจะเอาใว้ถ่ายรูปพระเครื่อง และเวลาออกไปเที่ยว..จะได้ถ่ายรูปนกแปลกๆ พวกทิวทัศน์ด้วย..กะจะเอาประมาณงบไม่เกิน15000 อ่ะครับ..ก็ลองเข้าไปดูในเนตฯบ้างแล้ว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #420 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 14:29 น »

ลุงครับ มีเรื่องอยากจะพูดเยอะเลย แต่พูดไม่ออก อารมณ์มันไม่ลื่นทำให้พิมพ์ออกมาเป็นตัวหนังสือไม่ได้อ่ะครับ เล่าเรื่องแม่หมาเลี้ยงลูกคนดีกว่าเน๊าะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #421 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 15:02 น »

แม่เล่าว่า เมื่อครั้งกาลก่อนโน้น สัวต์พูดได้ มีหมาตัวเมียตัวนึงเดินหากินไปเรื่อย จนกระทั่งไปเจอเด็กผู้หญิงสองคนถูกทิ้งไว้ที่กองขยะ แม่หมารู้สึกรักและสงสารเป็นยิ่ังนัก เลยเก็บมาเลี้ยงไว้ แม่หมาพยายามวิ่งหาอาหารมาให้ลูกสาวทั้งสองได้กิน คอยตามปกป้องและให้ความอบอุ่นลูกทั้งสองอยู่ไม่ห่าง และเมื่อวันเวลาผ่านไปลูกสาวทั้งสองเติบใหญ่ จนมีครอบครัวออกเรีอนกันไป แม่หมาจำต้องอยู่อย่างเดียวดายจนตรอมใจเมื่อไม่มีลูก นานวันเข้าแม่หมาก็ทนคิดถึงลูกไม่ไหว จึงออกเดินทางไปตามหาลูก แม่หมาคลำทางด้วยการดมกลิ่น แม่หมาเดินดมตามหากลิ่นไปเรื่อยๆๆๆๆ หลายวันผ่านไปจนในที่สุดแม่หมาผู้ตรอมใจก็ได้พบบ้านของลูกสาวคนโต ด้วยความดีใจแม่หมาตะโกนเรียกลูกสาว ลูกจ๋าๆแม่มาหาแล้ว ลูกจ๋าๆแม่มาหาแล้ว

พอดีกับลูกสาวคนโตอยู่กับสามี และได้โผล่หน้าออกมาดู เมื่อแม่หมาได้เห็นหน้าลูก ใช่แล้ว ใช่ลูกสาวแม่แน่แล้วน้ำตาแม่หมาไหลพรากเพราะความดีใจที่ได้เจอลูก รีบก้าวขึ้นบันไดเพื่อจะได้กอดชื่นใจลูก ฝ่ายลูกสาวเมื่อออกมาเห็นว่าเป็นแม่หมาก็ให้รู้สึกว่าอับอาย ไม่อยากให้ใครรู้ว่านั่นคือแม่ วิ่งกลับเข้าไปในบ้านไปบอกสามีว่า มีหมาที่ใหนไม่รู้กำลังจะขึ้นบ้าน ฝ่ายสามีได้ยินก็รีบออกมาดูเมื่อเห็นแม่หมากำลังขึ้นบันไดมาก็ผลักบันไดจนแม่หมาตกบันได้ได้รับความเจ็บปวด น้ำตาของแม่ไหลออกมาไม่ใช่เพราะความเจ็บปวดที่ได้รับ แต่หากเป็นความเสียใจ เสียใจที่ลูกจำแม่ไม่ได้ แม่หมาพยายามตะโกนบอกลูกสาวคนโตว่า ลูกจ๋านี่แม่เองนะ แต่ลูกสาวคนโตของแม่หมากลับยุให้สามีไล่ให้แม่หมาไปไกลๆ ฝ่ายสามีก็คว้าไม้ได้ก็ไล่ตีแม่หมาซ้ำแล้วซ้ำอีกตีจนแม่หมาขาหัก เมื่อแม่หมาเห็นว่าลูกไม่ฟังจึงจำต้องเดินกระเพลกๆจากลูกมาด้วยน้ำตา และก็ดมกลิ่นหาลูกสาวคนเล็กต่อไป

หัวใจของแม่หมาแทบสิ้นสลาย เพราะความรักที่มีต่อลูก แต่ลูกกลับอายและไม่อยากให้ใครรู้ว่ามีแม่เป็นหมา แม่หมาเดินร้องให้ไปดมกลิ่นหาลูกสาวคนเล็กไปจนกระทั่งมาถึงบ้านของลูกสาวคนเล็ก....................
........................................

............................ขออภัยพิมพ์ต่อไม่ได้ เล่าไม่จบ เพราะ q*001q*029

มาต่อ

แม่หมาเดินโซซัดโซเซดมกลิ่นตามหาลูกสาวคนเล็ก จนกระทั่งเจอบ้านของลูก แต่แม่หมาไม่กล้าที่จะเข้าไปร้องเรียกลูกเพราะกลัวว่าลูกจะอาย ก็ได้แต่แอบมองอยู่เพียงแค่รั้วบ้าน เมื่อลูกสาวออกมาแม่หมาเห็นลูกสาวด้วยความคิดถึงลูก ส่งเสียงร้องงื้ดๆกระดิกหางด้วความดีใจ แต่ไม่กล้าเรียกลูกให้มาหา พอดีลูกสาวคนเล็กหันมาเห็นแม่และก็จำแม่ได้ รีบวิ่งเข้ามากอดแม่ พูดกับแม่ว่า แม่จ๋าหนูคิดถึงมากเลย แม่มาหาทำไมไม่เรียก แม่เป็นอะไรทำไมขาหัก แม่กินข้าวหรือยังแม่หิวมั้ย แม่จ๋าแม่อยู่กับหนะ หนูจะดูแลแม่เอง แล้วลูกสาวคนเล็กก็อุ้มแม่เข้าบ้านและบอกกับสามีว่า นี่คือแม่ สามีก็ดีใจช่วยกันดูแลแม่หมา อาบน้ำอาบท่า หาอาหารให้แม่กินตักน้ำให้แม่ดื่ม แต่ค้วยความที่แม่หมาเจ็บหนักอยู่มาไม่นานแม่หมาก็ตาย แต่ก่อนตายแม่หมาสั่งลูกสาวคนเล็กว่า ถ้าแม่ตายขอให้ฝังแม่ไว้ข้างๆบ้าน ให้กราบไหว้ ดูแลหลุมศพแม่ให้ดี และเมื่อครบสามเดือนให้ขุดหลุมศพแม่ขึ้นมา และนั่นเป็นของขวัญที่แม่ให้ลูกนะ

และแล้วแม่หมาก็ถึงคราวสิ้นชีวี ลูกสาวคนเล็กก็ไม่ได้ลืมคำที่แม่บอกก่อนตาย ทำทุกอย่างที่แม่บอกไว้ ชีวิตก็ดีขึ้นเจริญขึ้น ลูกสาวคนเล็กเป็นคนจิตใจดีชอบช่วยเหลือผู้อื่น เมื่อมีฐานะดีขึ้นก็มีคนมาขอความช่วยเหลือเป็นประจำ และหนึ่งในผู้คนที่มาขอความช่วยเหลือนั้นก็มีพี่สาวรวมอยู่ด้วย จากการที่มีนิสัยหยิ่งยโส,คนลืมตัววัวลืมตีน ไม่รู้จักตอบบุญแทนคุณ ชีวิตก็มีแต่ตกต่ำจนกระทั่งไม่เหลืออะไรเลยและมาขอความช่วยเหลือจากน้องสาวในที่สุด เมื่อครั้งว่าครบสามเดือนตามที่แม่สั่งลูกสาวคนเล็กก็ไปขุดหลุมฝังศพของแม่ และสิ่งที่ได้พบและเห็นคือกระดูกของแม่ที่กลายเป็นทองคำ และนั่นคือของขวัญชิ้นสุดท้ายของแม่หมาที่มีให้แก่ลูกของเธอ

นิทานเรื่องนี้อาจเป็นแค่นิทานหลอกเด็ก โปรดใช้วิจารณญาณใจการอ่านด้วยครับ q*033

ปล. ที่เล่าตกไปคือ ลูกสาวคนโตได้สามีเป็นเศรษฐี ลูกสาวคนเล็กได้สามียากจนครับ q*033
add
เรทกระทู้
« ตอบ #422 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 16:49 น »

พยายามแล้วพยามอีกแต่เข้าไม่ได้ เป็นอยู่นาน ..
ะำ-ตบำ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #423 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 16:53 น »

ถึงบางอ้อครับ ลุง.. บอร์ดเขาปรับปรุงระบบเปลี่ยนลุ๊คใหม่..
ดงบาทาเป็นงง...

หวัดดีครับลุงจ๊อก..หวัดดีครับลุงจวบ..
ดงบาทากลับมาแย้ว..
เย้..คิดถึงจัง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #424 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 17:01 น »

ที่จริงๆๆแล้วดงบาทากำลังตรากตรำแก้ปํัญหาให้พี่น้องสาระพัดสาระเพอยู่ครับ...น้องชาย ยื่นกู้เงินเพื่อแก้ไขปัญหาหนี้สินนอกระบบตามโครงการของรัฐบาล..แต่ดันหาคนค้ำประกันไม่ได้..ธนาคารไม่ปล่อยสินเชื่อ..
เดือดร้อนถึงผมต้องตะรอนหาเพื่อนฝูง และคนรู้จักที่เป็นข้าราชการไปทั่วเพื่อมาค้ำประกันให้ ...ชื่งจริงๆๆแล้วไม่มีใครเขาอยากมาวุ่นวายกับผมนักหรอก ...แต่ความอุตสาหในการอยากเป็นนี้ผมก็หาให้น้องเขาจนได้...
วุ่นวายยกใหญ่กว่าจะได้เงินเขามา...ใช้หนี้เงินดอกรายวันในตลาดก็ไม่พอ...เวรกรรม...
พอหมดเรื่องน้องชายแล้ว...กรรมชัดน้องสาวอีกครับ...
เป็นผมต้องเข้ามา...พยุง...ตัวเองก็จะเอาไม่รอดอยู่แล้ว...
(เฮ้อไม่รุ้เอาเรื่องหนักมาฝากหรือเปล่านี่)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #425 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 17:28 น »

น้องสาวลำบาก ค้าขายไม่ค่อยดี...มีภาระต้องผ่อนงวดรถ งวดบ้าน..และลูกเรียนเรียนหนังสือ...เค้าจะยึดรถ...เดือดร้อนกันไปทั่วหน้า..
ผมกันภรรยาสู้อุตส่าห์ทำมาหากินจนผ่อนงวดรถหมดพอดี..
แต่ก็มีหนี้ก้อนโต..พอเข้าตาจนน้องก็มาขอเอารถผมไปเข้าไฟแนนซ์ดื้อๆๆผมพูดไม่ออก ภรรยามองตาปริบๆๆๆ ความที่เกิดมาเป็นผู้ให้...ต้องวิ่งไปตะรอนหาไฟแนนซ์จัดงวดใหม่...เอาเงินมาจุนเจือน้องสาวเพื่อให้เขารอดวันนี้ ว่ันข้างหน้าค่อยว่ากัน...ผมต้องวิ่งว่อนไปทั่่วกว่าจะได้บริษัทปล่อยสินเชื่อรถยนต์...เมื่อได้แล้วต้องวิ่งหาคนค้ำประกันอีก...โอ้...ชีวิต..
ดำเนินการอยู่เป็นสองเดือน หนี้สินน้องมันพอกพูนขึ้นไม่หยุดเพราะหนี้ดอกรายวัน...ระบาดทั่ว ตัวเราไม่เข้มแข็งต้องไปเขามา...คั้นจะหนี...ก็จะทิ้ิงพ่อแม่อยู่ตามลำพังให้ลำบาก...สุดได้ท้ายได้เงินมาก้อนใช้หนี้ก็ไม่พอ...ได้แต่ทุเลาลงบ้าง..... ผมต้องนั่งปวดหัวหากมาน(น้อง)ผ่อนงวดรถเราไม่ทันตัวเองจะเป็นอย่างไร ลูก(ขวัญข้าว)และเมียจะเป็นอย่างไร....เฮ้อ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #426 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 19:07 น »

จำเอาใว้..พี่นั้นมีแต่ให้...
คนเป็นพี่..ความเสียสละนำหน้า...แต่..ความเกรงใจต้องสูงด้วย..
เกรงใจภรรยาอย่างที่สุด..ให้เหตุ ให้ผล..ภรรยาของเรา..ใจย่อมตรงกันครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #427 เมื่อ: 19 ต.ค. 10, 19:45 น »

add
เรทกระทู้
« ตอบ #428 เมื่อ: 20 ต.ค. 10, 18:32 น »

เอ้า..เฮ...คนในบอร์ดนี้ไม่มีซึม..
ไม่มีหงอย..
หน้าบานวันยันค่ำครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #429 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 14:48 น »

หนุ่มดงฯ ที่บ้านน้ำท่วมหรือเปล่าฮึ?
ลุง เขื่อนจะปล่อยน้ำ ลุงจะเดือดร้อนมะ?

เออ...แล้วพอดีมีเรื่องอยากถามอ่ะครับลุง คือว่าที่บ้านฉันมีไร่ที่ฉันเห็นแม่ทำกินมานมนานแล้ว ตั้งแต่รุ่นตายายอ่ะครับ
แต่ที่ดินนั้นไม่มีโฉนด แม่บอกว่าเป็นที่สนาม(เขาเรียกกันมาแบบนั้น)
จนเมื่อสี่ห้าปีที่ผ่านมา อบต เขามาเรียกคืนเพื่อขุดสระเก็บน้ำสาธารณะ(เขามีป้ายเขียนไว้แบบนั้น)
เวลาขุดก็ไม่เตือนเลย ป่ากล้วยสองไร่เรียบร้อยไป ต่อมาเมื่อเป็นสระมีน้ำขัง คนที่อยู่แถวๆนั้นก็เอาเครื่องมาสูบน้ำใส่นากัน
แต่กลายเป็นว่า ไปขโมยน้ำเขา และอีกหลายๆคนไปทอดแหหาปลาเขาก็มาไล่ บอกว่านั่นน่ะของหลวง

ถามว่า.............. แบบนี้มันถูกมั้ยอ่ะครับลุง q*022

add
เรทกระทู้
« ตอบ #430 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 16:13 น »

ครับ..ที่สนาม..เป็นภาษาพูดของคนบ้านเรา..
คำว่าสนาม..หมายถึงพื้นที่ๆเป็นลาน..
ชาวบ้านจะทำลาน..เช่นลานนวดข้าว..ลานตากผ้า.. สนาม..พื้นที่จะกว้างใหญ่กว่าลานมาก..เช่นสนามหลวงไง...เป็นที่ดินของหลวง...เมื่อก่อน..ใช้เป็นตลาดนัด..แล้ว กทม.(ก็หลวงนั่นแหละ)โดยคุณจำลอง..เอาคืน..ย้ายตลาดนัดไปจตุจักร..ทำสนามหลวงให้สะอาด เป็นระเบียบ..
ในกรณีย์ที่ดินของคุณฯ..คงเป็นที่ดินราชภัสดุ..หรืออะไรทำนองนั้น..แต่หากเปลี่ยนเป็นคนอื่น..อาจจะโดนออกโฉนดไปก็ได้
การที่ทางราชการจะเอาที่ดิน..ที่ประชาชนทำกินคืน..เขาจะต้องบอกกล่าว.
และน่าจะชดใช้ค่าเสียหายเสียด้วยซ้ำ..เพราะเป็นผลไม้ที่ประชนปลูกเพื่อหวังรายได้
อบต.จับตนสูบน้ำเพื่ออะไรก็ตาม..อบต.เอาอำนาจอะไรไปจับ..และผิดอะไร.อย่างไร..ต้องแจงให้ประชาชนทราบ..อบต.มิใช่เจ้านาย..ที่จะทำอะไรได้ตามอำเภอใจ..
ผมเคยถูกส่งไปช่วยราชการศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดนครสวรรค์ครับ(เป็นปีๆอ่ะครับ)..ก๊อเลยรู้ช่องทางร้องทุกอ่ะครับ..
อยากให้ประชาชนไปร้องทุกข์กับผู้ว่าราชการดูบ้าง..ว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมอย่างไร..ถูกกดขี่ หรือถูกเอาเปรียบอย่างไร..มีทุกข์อย่างไร..อยากให้ไปตัวเป็นๆ..แต่งคำร้องทุกข์ไปจากบ้าน..หากไม่ถูกใจก็แก้ไขได้
เด๋วมีต่อ../color]
add
เรทกระทู้
« ตอบ #431 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 17:33 น »

กว่าจะเข้าบอร์ดได้ ..เฮ้อ ..เล่นแล้วหลุดเป็นประจำ(บ่นคนเดียวครับ)
สบายดีครับคุณลำตะคอง ...คิดถึงเหมือนกันครับ...

หวัดดีครับลุงจ๊อก ..ลุงจวบ.
ที่บ้านตอนนี้ยังไม่ท่วมแต่ไกล้แล้ว กำลังมา เพราะอุบลรับน้ำท้ายทั้งน้ำชีมูลสุดก่อนลงน้ำเหมือนน้ำของ(โขง)...เหมือนกรุงเทพครับ..รับน้ำท้ายสุด..
.....ที่บ้านผมก็มีเหมือนกับลุงจวบครับ...แต่หลวงมาทำเวรคืน...คิดราคาต่อไร่ให้ชาวบ้านที่ครอบครอง...ส่วนนายทุนไม่ยอมเวรคืนกลับสร้างสิ่งปลูกสร้างใส่ใหญ่โต..บางคนทำเป็นรีสอร์ท...
ชาวบ้านบางคนรับเงินเวรคืนแล้วหลวงยังไม่เข้ามาทำอะไรก็ยังหลอกขายต่อไปได้อีก...
ผมเคยไปชื้อว่าจะปลูกบ้านประมาณ สองไร่..แต่เขาบอกว่าที่หลวง...ผมไม่กล้าซ์็อ...เขาก็ขายให้คนอื่นไป...แต่คนที่ซื้อไปได้ไม่นาน..หลวงมาทำเวรคืนอีก..ได้กำไรอื้อซ่า(ขายไร่ละสองหมืน หลวงเวรคืนไร่ละหกหมื่น)
กรรมหลวง...เฮ้อ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #432 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 17:57 น »

จากเรื่องร้ายๆๆมาฟังเรื่องดีๆๆบ้างครับ..ช่วงที่หายไป...
...วันที่ลุงจ๊อกบอกว่าพระจะมาถึงวันพฤหัส..นั้น..ผมอยู่ในเมืองพักบ้านเพื่อนกำลังดำเนินการติดต่อเรื่องไฟแนนซ์ให้น้องสาวตามที่เล่าแล้ว...เพราะขับรถไปมา..ไม่ไหวเปลืองตังค์ค่าน้ำมัน...แล้วผมก็ฝันว่า...ได้พบเพื่อนเก่าคนที่เคยเล่าให้ลุงจ๊อกฟัง ว่าเป็นคนกำแพง..ดีใจแทบตาย(ในฝัน)จากนั้นผมได้มีโอกาสขับรถไปเยี่ยมญาติที่เชียงรายกะว่าไปแล้วจะกลับมาแวะลุงจ๊อกแต่ติดต่อไม่ได้ ไปบ้านนอกไม่มีเน็ต..พอเข้าเมืองมองหาร้านเน็ตร้านไหนก็เต็มไปด้วยเด็กเล่นเกมส์....เวลาก็มีไม่มาก..เพราะไปทำธุระ...
ขับรถจากเชียงรายมาแม่สอดตากช่วงนั้นเจอฝนตลอด...ต้องค่อยๆๆไปเพราะไม่ไปมาเกือบสิบปี..ก่อนไปพยามหาเบอร์โทร..ติดต่อเพื่อนคนนั้น...ซึ่งจริงๆแล้วไม่อยากไปรบกวนเขาหรอกเพราะเขาได้ดีแล้ว...ไมอยากให้เขาลำบากใจ...ตอนไปนำพระลุงจ๊อกที่มาติดรถตลอด...ได้เบอร์โทร.เขาแล้วโทร.คุยกัน..เขาอื้้งผมก็อื้ง...สุดท้ายผมขอโทษเขาเขาก็โทษผม...ไปถึงเจอหน้ากันผมงี้น้ำตาซึม....ตอนนี้ผมกับเพื่อนกลับมาเหมือนเดิมแล้ว.ครับ..ด้วยเวลาจำกัดว่าจะเข้าเน็ตติดต่อลุงจ๊อก...เพราะต้องการแวะไปคารวะขอบคุณ.....แต่คืนนั้นมัวแต่เมา..เพื่อนไม่ดื่่มแต่ผมดื่มกลับเพื่อนๆๆและคนรู้จักหลายคน...หลับคาวงเหล้า...ตอนเช้าพาลูกและภรรยาไปตลาดริมเมย..ก็ยังไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก..ดีขึ้นตรงที่ทำตลาดมีหลังคาให้แม่ค้า..เป็นที่เป็นทาง....ฝนตกตลอด...บ่ายมากลัวขับรถขึ้นเขาไม่ได้...ต้องรีบกลับเพราะฝนตก...อันตราย..จะไปหาลุงจ๊อกก็ไม่ได้ทั้งที่เหลืออีกไม่ถึงร้อยกิโล..เอง.เสียดายจัง.ขับรถถึงตากเกือบมืด ฝนตกหนักมาก...ฟังวิทยุ..พยากรณ์อากาศน่ากลัวมาก...ถึงสุโขทัย หนึ่งทุ่ม...ออกสุโขทัยเข้าพิษโลก..ฝนหนักมองไม่เห็นถนนบางครั้งต้องจอด..น้ำท่วมถนนเหมดเลย...ประคองตัวเองมาเรื่อย..ๆจนถึงขอนแก่น...เที่ยงคืน..กว่าๆๆ เลยจอดนอน...เช้ารีบกลับอุบลฝนตกตลอดทาง....ถึงอุบลเช้าวันอาทิตย์...ที่17 ดูข่าวน้ำท่วมไปทั่ว...นึกแล้วเสียว...หากกลับมาช้ากว่านี้แค่นิดเดียวปานนี้คงติดอยู่ที่ไหนสักแห่ง...ครับ....หรือขับรถตกน้ำป่่อมแป๋มไปแล้วทั้งครอบครัว...
เดช...บุญคุณพระคุ้มครองครับ....
ถึงได้มานั่งจอคุยป้ออยู่นี้แหละครับ...แต่เน็ตหลุดบ่อยมากกก....[/
color]
add
เรทกระทู้
« ตอบ #433 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 21:23 น »

ครับคุณdongฯ..ผมขออนุญาตเจ้าเด็กคลั่งเกมส์..เพื่อจะดูข้อมูลการกลั่นน้ำมันกฤษณาอ่ะครับ..เลยแวะเข้ามาดูกระทู้ด้วยครับ..(มานคือเจ้าลูกชายคนเล็ก ม.ห้า)
ผมส่งภรรยา และลูกชายคนโตไปผจนน้ำท่วมแล้วครับ..เมื่อสองชั่วโมงที่ผ่านมา..น้ำเข้าท่วมหมู่บ้านของผมแล้ว..ลูกชายคงไปดูปั๊มน้ำให้ผมด้วย..ไม่งั๊น..ต้องรบกวนเพื่อนช่างไฟอีกรอบ..
ไม่อยากจะฝอยเลยครับ..พรุ่งนี้ประชุม..ผมต้องเอาหน้าที่เพื่อจะต้องรายงานภาวะการณ์น้ำให้เจ้านายทราบ..
วัน สองวันที่ผ่านมานี้..ผมต้องลุยงานอุทกภัย..เพื่อเป็นข้อมูลเพื่อทำการให้ความช่วยเหลือเบื้องต้น..
สำหรับผม..การวางแผนงานในเรื่องอุทกภัยใว้คร่าวๆ คือ
1 ก่อนเกิดอุทกภัย..ผมทำหนังสือแจ้งเตือนในจุดล่อแหลม..ให้เตรียมอพยบสัตว์เลี้ยงเข้าสู่ที่ปลอดภัย ให้สำรองเสบียงอาหารสัตว์ น้ำสะอาดเพื่อให้สัตว์เลี้ยง สำรองเวชภัณฑ์ และหากเกิดปัญหา แจ้งฯ....โดยผ่านองค์การบริหารส่วนท้องถิ่น..และผู้นำต่างๆ
2.ขณะเกิดอุทกภัย..(ในขณะนี้..)ผมต้องเอารถที่มีสมรรถนะเข้าดูแล..และทำการเบิกหญ้าแห้งสำรอง ทำการแจก เพื่อบรรเทาความเดือดร้อน..
3.สำรวจความสูญเสีย..หลังเกิดภัย..รับรายงาน เพื่อให้ความช่วยเหลือ..ตามสมควร..
ผมคุยเพื่อปลอบใจตยเองอ่ะครับ..น้ำท่วมบ้านผมแล้ว..จากสายโทรศัพท์ที่รายงานมา
ความเสียหายของผม..ไม่มากหรอกครับ..แต่พี่น้องเกษตรกรทำนาในระแวกนั้น..เจ๊งแน่ๆครับ..ข้าวกำลังจะเกี่ยว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #434 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 13:13 น »

หวัดดีครับ..ลุงจ๊อก..
ดูแลรักษาสุขภาพด้วยนะครับ...ทั้งงานราชการต้องดูแลชาวบ้านและยังครอบครัวอีก...นับถือจริงๆครับ..ข้าราชการไทยทำได้อย่างลุงจ๊อกหมดทุกคนคงจะดีมาก..ครับ..
บ้านเมืองเราปัญหารุมเร้าหลายด้านเหลือเกิน...ตอนนี้ ขอให้ช่วยกันให้พ้นภัยธรรมชาติ และขอเป็นกำลังใจและส่งจิตอธิษฐานให้พี่น้องไทยทุกคนที่กำลังประสบอุทภัย..ได้อยู่รอดปลอดภัยด้วยเทอญ..
ตอนนี้น้ำท่วมถึงบ้านหรือยังครับ..ลุง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #435 เมื่อ: 23 ต.ค. 10, 14:50 น »

ลุงครับ สถานะการณ์ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ?

add
เรทกระทู้
« ตอบ #436 เมื่อ: 23 ต.ค. 10, 21:34 น »

มาแล้วค่ะ ตอนนี้นัทก็ต้องเตรียมเสบียงไว้เหมือนกัน รอรับน้ำท่วมอ่ะค่ะ เห็นว่าที่ตัวเมืองปทุมท่วมบ้างแล้ว

ไว้มีเรื่องมาถามคุณปากเสียค่ะ เกี่ยวกับการตอนวัว ควาย หมู อ่ะค่ะ แต่ขอตรวจข้อสอบให้เสร็จก่อน แล้วจะมาใหม่นะคะ

q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #437 เมื่อ: 24 ต.ค. 10, 18:11 น »

เรื่องน้ำท่วม..ผมปลอดภัยแล้ว..ไม่มีความเสียหายในขณะนี้..มีเพียงพริกขี้นก และต้นแมงลัก..(ต้นใบขี้ตู่) ตอนนี้ปล่อยให้มะปรางเขายืนแช่น้ำอีกสักอาทิตย์นึง..ก็คงจะแห้งหมด..
ตอบคำถามคุณคนไทยฯ..ภาวะน้ำเริ่มเข้าสู่ปกติแล้วครับ..มีนาข้าว และสระเลี้ยงปลาของราษฏรเสียหายเกือบทั้งหมด..
ตอบคุณdongฯ..ความรับผิดชอบนั้น..ยังน้อยกว่าความห่วงใยที่มีต่อเกษตรกรครับ..อีกอย่างนึง..ผมเป็นคนแบบนี้..งานก็ต้องทำให้เพื่อนร่วมงานประจักร..เป็นตัวอย่างให้แก่เพื่อนร่วมงาน..เพราะผมย้ายจากนครสวรรค์มา..เพื่อนร่วมงาน..ที่เป็นทีมงานของผม..ล้วนใหม่ติดอุปนิสัยของผม..เพื่อเป็นการวางแนวทาง..วิธีการดำเนินงานให้แก่คนในรุ่นต่อไป..ผมต้องแสดงออกมาให้เข้าใจ..และผม..ทำงานอะไรก็ตาม..ผมต้องต็มที่ครับ..
ตอบคุณนัทฯ..เรื่องการทำหมันสัตว์..ผมก็ก่อกรรมใว้มิใช่น้อยๆ..เริ่มตั้งแต่เป็นนักศึกษาอ่ะครับ..วันเสาร์-อาทิตย์..จะมีคุณหมอจากงสนง.ปศุสัตว์ จ.ตาก ขับรถยนต์มารับ..และพาไปตอนหมู..ตอนคราวนึง..ประมาณ..150-200 ตัว..แบ่งเงินให้พวกผมคนละ200-300 บาท..
เรียนจบ..มีแต่คนตามให้ไปตอนหมู..ก็เป็นการหาค่าใช้จ่าย..ในสัตว์ใหญ่..โค-กระบือ..ผมก็ตอนครับ..แต่จำนวนไม่มากมายสักเท่าไร..แค่เกือบๆพันตัวคงจะได้..มันเป็นงานในหน้าที่ครับ..ผมตอนสัตว์..ผมจะเน้น..ไม่ให้ทรมาณครับ..ฝีมือของผม..เป็นที่เรื่องลือนะครับ..การตอนสัตว์ของผม..จะไม่เหมือนคนโบราญครับ..เพราะผมเป็นหมอเรียน..ไม่ใช่หมอจำเขามา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #438 เมื่อ: 25 ต.ค. 10, 14:39 น »

อ่ะ อ่ะ...แย่เลย..อุส่าห์ตอบ และคุยกันทั้งสามคนเลย..แต่ดันไปใส่สีผิดไป..เลยไม่ใช่เอกลักษณ์ประจำตัว..ที่สำคัญ..คือ..ใครจะอ่านตัวหนังสือได้..ผมก็อ่านไม่ได้..สีเหลืองๆแบบนี้..ผมใส่สีผิดไปอ่ะครับ..
ขณะนี้ผมห่วงคนกรุงเทพฯอ่ะครับ..พวกท่านพบกับวิกฤติอย่างแน่นอน..รถรา..เอาขึ้นที่สูงกันรึยัง..รถของคุณนัทฯด้วย..น้ำเข้าเครื่อง..เข้ากล่องควบคุม..เจ๊งนะครับ..เสียค่าใช้จ่ายสูง..แล้วยังได้ใช้ของไม่ดีอีก..เดี๋ยวดี..เดี๋ยวเสีย..ไม่เชื่อคอยดู..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #439 เมื่อ: 25 ต.ค. 10, 16:42 น »

q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #440 เมื่อ: 25 ต.ค. 10, 22:29 น »

ตอนนี้ซื้อเสบียงแล้วหล่ะค่ะ ไม่จำเป็นไม่ออกไปไหน ที่บ้านนัทถมสูงอยู่ค่ะ น่าจะปลอดภัย หากเห็นท่าไม่ดี คงต้องเอาไปจอดที่บ้านในกรุงเทพค่ะ

เรื่องทำหมันสัตว์อยากให้คุณปากเสียเล่าให้ฟังค่ะว่าทำยังไง นัทอ่านมาเขาว่า เอาหินทุบไข่มันอ่ะค่ะ จิงเป่าคะ น่าสงสารมากเลยค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #441 เมื่อ: 25 ต.ค. 10, 23:52 น »

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ห่างหายไปหลายวัน เนื่องจากเหตุการณ์น้ำท่วมครับ

ก็เล่นเอาผมซะอ่วมเหมือนกันครับ ไม่ท่วม ก็เหมือนท่วมครับ เพราะน้ำซึมเข้าห้องใต้ดิน

ข้าวของที่เก็บไว้ จิปาถะ ก็ต้องถึงกับรื้อออกมาตาก มาเช็ด ก็เล่นเอาผมแทบแย่ไปหลายวันเลยที่เดียวครับ เพิ่งจะเสร็จก็วันนี้ นี่เองครับ

วันนี้ ผมมีโอกาสขับรถไปชมสภาพความเป็นอยู่ของชาวบ้านที่เดือดร้อนจากเหตุการณ์น้ำท่วมมาครับ

ได้เห็นแล้ว ไม่รู้จะอธิบายได้อย่างไรครับ ถ้าท่านใดที่ได้ติดตามข่าว ก็ประมาณนั้นครับ

ที่บ้านผมก็ถือว่าค่อนข้างโชคดีครับ

ปกติหน้าฝนก็จะท่วมปริ่มๆทุกปี แต่ปีนี้น้ำมาแปลกครับ

จะไปท่วมเอ่อเฉพาะบริเวณ แล้วก็หนักซะด้วยครับ น่าเห็นใจมากครับ

บางคนเพิ่งจะซื้อรถ.......ป้ายแดงมา เจอกับเหตุการณ์นี้เข้า น้ำท่วมแทบมิดหลังคา

เจ้าพระคุณเอ๋ย ถ้าเป็นเรา ก็ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรดีครับ นอกจากเฝ้ามองด้วยน้ำที่ซึมออกมาจากนัยตา ปริบ ปริบ ครับ

ย่านหลัง.................ย้อนหลังไป 10 ปีที่แล้ว มองไป เป็นทะเลเลยครับ

หลังจากนั้น ก็ไม่เคยเจออีกเลย จน ณ.ขณะนี้ ซึ่งเป็นอะไรที่ ทุกคนไม่คาดคิดมาก่อน

พื้นที่เคยท่วมก็ไม่ท่วม บางพื้นที่ไม่เคยมีเหตุ ก็ต้องมาเจอกับสภาพ ที่ถือว่าเป็นเซอร์ไพส์ครั้งใหญ่เลยทีเดียวครับ

แต่ขอเกิ่นไว้ล่วงหน้านะครับ

ในอดีตชายทะเลของเมืองไทย อยู่ที่ อ.ปากช่อง โคราช นะครับ

เพราะมีหลักฐาน ทางชีวะวิทยาเป็นเปลือกหอยโบราณอายุเก่าแก่ที่ถ้ำแก้ว...หาชมกันได้นะครับ

พื้นดินที่กรุงเทพฯ ก็ไม่ได้เป็นดินเก่าแก่ที่แท้จริง

แต่เป็นดินตะกอนสะสมจากการพัดพาของแม่น้ำเจ้าพระยา

ก่อร่างสร้างตัว จนมาเป็นผืนแผ่นดินของกรุงเทพฯ ในปัจจุบัน ที่กล่าวมาทั้งหมด

มิใช่คำขู่เพื่อเสียขวัญแต่ประการใด ได้มาจากการอ่านและศึกษาล้วนๆครับ ข้อมูลที่กระผมทราบ ถูกผิดประการใด ท่านผู้รู้จริง โปรดชี้แนะด้วยนะครับ จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

q*021q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #442 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 00:07 น »

ที่บ้านลุงจ๊อกเป็นไงบ้างครับ ได้ข่าวว่าน้ำหลากเหมือนกัน

แล้วยิ่งบ้านลุงจ๊อกอยู่ติดกับแม่น้ำด้วย เห็นแล้วเสียวแทนนะครับ

q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #443 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 12:22 น »

ลุงจ๊อกปลอดภัยแล้ว..ผมก็ดีใจแล้วครับ เป็นห่วงและกังวลกับพี่น้องชาว ไทยทั้งภาคกลางเหนืออีสาน...โดยเฉพาะโคราช ชัยภูมิ...อย่างไรก็ตามทั้งภาครัฐ เอกชน และพี่น้องร่วมชาติต่างกันช่วยกันคนไม้คนละมือและเป็นกำลังใจให้กันตลอด...นี่แหละคนไทย ที่ไม่มีใครเหมือน....ภัยพิบัติทางธรรมชาติคราใดร่วมแรงร่วมใจมิได้ขาด..อีกทั้งคนไทยมีแบบอย่างที่ดีอย่างพ่อหลวงของเรา..พระองค์ทรงปฏบัติเป็นแบบอย่างให้พวกเราได้สำนึกและปฏิบัติตามอยู่ตลอดเวลา..
.....แม้ลุงจีอก..ทำเอาผมเพ่งอ่านต้องใช้ความพยายามอย่างมาก .. ตอนนี้ผมตัดแว่นตาแล้วครับ...หมอบอกว่าเลือกจะรักษาดวงตาไว้ หรือ ..แคร์สายตาผู้ที่อื่นตำหนิให้อายเพราะไม่มีดั้งแล้วยังใส่แว่นตา....ผมเลยยอมรักษาดวงตาดีกว่าครับ...ตาผมไม่สั้นมากแต่แพ้แสงมาก....เมื่อแพ้แสงแล้วจะเป็นต้อเนื้อ..อักเสบ...ปวดแสบมากๆๆครับ..
ดงบาทา..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #444 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 12:36 น »

ลุงจวบ ..ชอบสรรหาเรื่องต่างๆๆมาให้อ่านให้ได้แง่คิดมุมมองจริงๆๆครับ.. หามาอีกเรื่อยๆๆนะครับ..ผมติดตามอ่านอยู่..
..เห็นลุงจวบคุยกับลุงจ๊อก..เรื่องเรียน..ตอนนี้เรียนอยู่เหรอ..ครับ..
ที่เขาบอกว่า..ชีวิตคือการเรียน หรือการเรียนรู้ตลอดชีวิตอะไรนั่น..
คงต้องเป็นอย่างลุงจวบแน่ๆๆ..
วันขึ้นสิบห้าค่ำ เดือนสิบเอ็ด...ที่บ้านผมโขงเจียม..ก็ดูบั้งไฟพญานาค..
ด้วย..ผมไม่ได้ดูหรอก ช่วยแม่บ้านขายของให้นักท่องเที่ยว ..ไก่ย่างส้มตำ ปลาย่าง..ลูกชิ้น..ผลไม้สด..และดอง... ปีนี้นักท่องน้อยไปกว่าปีที่แล้วครี่งต่อครึ่ง...แต่แม่ค้าก็น้อย ..แม่ค้าพลอยยิ้มออกครับ... แต่ปีนี้ผิดหวังตามๆๆกัน คือ..บั้งไฟไม่ขึ้นเลย...บางคนบอกว่าเห็นเพียงลูกเดียว...
แต่ส่วนมากไม่เห็น..
ส่วนปีที่แล้ว...บั้งไฟขึ้นประมาณ หก เจ็ดลูก (ฟังจากนั่งท่องเที่ยว)
แต่แม่ค้าเยอะมาก..คนก็เยอะจนล้นไปหมด... ฝนตกชัดกระหน่ำอีก...
ทำให้ภรรยาผมและพี่ๆๆน้องๆๆขาดทุนกันหลายพันบาท...เชียว...
ปีนี้ดีหน่อยครับ..ท้องฟ้าแจ่มใส..มองดวงจันทร์ด้านตะวันออกฝั่งประเทศลาวสวยกระจ่าง. อากาศเย็นสบาย...แต่นักท่องเทียวน้อยคงเป็นเพราะบ้านเรายามนี้เจอภัยน้ำท่วม ..คงไม่มีจิตใจจะเที่่ยว..อีกอย่างเดินทางก็ลำบากด้วยครับ...
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #445 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 13:06 น »

สวัสดีครับ ..ครูนัท..บ้านอยู่ริมฝั่งน้ำเจ้าพระยาใหม..ปี 36 หรือ 37
นี่แหละ..(จำไม่ค่อยได้) ผมเป็นเด็กวัด..อยู่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา..
วัดระฆังโฆสิตาราม...หน้านี้...พอน้ำเหนือมา..น้ำทะเลหนุน...บ้านเรือนริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา..และฝั่งคลองต่างได้รับความเสียหายเป็นจำนวนมาก...
ผมและเพื่อนยั่งพากันโดดเจ้าพระยา...เล่นเป็นสนุก..และได้ช่วยเหลือชาวบ้านชุมชนแถวนั้นอยู่... ตอนพักอยู่ใต้กุฎิหลวงพ่อ...(ตอนนี้ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดระฆังแล้ว ..ไม่ได้ขึ้นไปกราบท่านนานหลายปีแล้วท่านอาจจำผมไม่ได้..ก่อนนั้นท่านเรียกผมว่าบักช้างน้อยตลอด..) กูฎิท่านเป็นกุฎิเก่า..สร้างตั้งแต่สมัยร.5 หลังเล็กๆๆ ด้านบนเป็นไม้หลังคาทรงไทย ..ข้างล่างต่อเติมเป็นปูน... เนื่องจากเป็นเวลาผ่านมานาน ทำให้พื้นกุฎิชั้นล่างที่ผมพักนั้นต่ำกว่าพื้นดิน เกือบ 50 ซม. พอน้ำทะเลหนุน..ตอนตีสีตีห้าต้องอพยพ....
ตอนแรกไม่รู้เรื่อง..เพราะอยู่นอนดีๆๆมีน้ำไหลผุดขึ้นมาตามรอยแยกรอยแตก..พื้นคอนกรีต..กว่าจะรู้ตัวก็เปียก.. โชคดีไม่มีสมบัติอะไรนอกจากเสื้อผ้า...(แม้แต่เตารีดยังยืมเพื่อนใช้) ..ก็เลยเก็บแขวนไว้ให้สูงๆๆ
พอบ่ายมา...น้ำก็ลงหายไป... พอเช้าวันใหม่ก็มาอีกเป็นอย่างนี้ตลอดเดือนพ.ย....ก็สนุกดีตอนนั้นเพราะยังคนอง..แต่ตอนนี้คงไม่สนุกแล้ว..เมื่อเห็นความลำบากของประสบภัยน้ำท่วม..เสียหายมาก..
หวังว่าบ้านครูนัทไม่ได้อยู่ริมฝั่งแม่น้ำหรือฝั่งคลองนะครับ..
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #446 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 15:41 น »

สวัสดีค่ะคุณดง

บ้านนัทไม่ได้อยู่ริมฝั่งแม่น้ำหรอกค่ะ อยู่ปลายปทุม ในหมู่บ้านเมืองเอกหล่ะค่ะ ตอนนี้ทางฝั่งปทุมน้ำท่วมแล้ว หากยังแก้ไขสถานการณ์ไม่ได้ ถ้าฝนตกมาหนักอีก คงท่วมถึงหน้าบ้านหล่ะค่ะงานนี้ q*009

add
เรทกระทู้
« ตอบ #447 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 18:39 น »

ของผม..วิกฤติได้ผ่านพ้นไปแล้ว ทั้งงาน ทั้งเรื่อกสวน..ผมผ่านแล้วครับ..
งาน..อยู่ที่ทิมเวิร์ค..ของผม..การร้องเรียนภายหลัง..คงไม่เกิดอ่ะครับ..
ก้อห่วงคนไทยที่อาศัยในลุ่ม..ปีนี้..น้ำมาแรง และเร็วกว่าที่เคยเป็น..
หวังว่า..จะพากันผ่านพ้นวิกฤติไปได้ แค่นี้ก่อนนะครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #448 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 20:54 น »

หวัดดีคับลุง พี่ๆทุกคน..มาขอแจมด้วยคับ แต่คงต้องใช้เวลาไล่อ่านทู้นี้อีกยาว ยาวกว่าเพชรพระอุมาอีก ฮิๆๆ q*013
ชอบคับคุยกันอบอุ่นดีอ่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #449 เมื่อ: 26 ต.ค. 10, 21:42 น »

หวัดดีครับ..ผมไปเอาลูกแมวมาแล้ว..สองตัวครับ..ยังไม่อดนม..แต่กินอาหารเก่งแล้ว..
เกษตรกรเขาอยากให้แมวแก่ผมครับ..อุส่าห์โทรฯไปแจ้งให้ทราบ..
ผมคาดการณ์น้ำผิดไป..ต่างจังหวัด..ยังเจอน้ำท่วมขัง..และจะเจอน้ำเน่า..พร้อมๆกับสิ่งปฏิกูล..
สุขภาพจิตเป็นสิ่งสำคัญ..หากป่วยใจ..จะทำให้สุขภาพทรุดโทรมลง..และที่มีโรคประจำตัวอยู่..อาการจะกำเริบ..บ้างทรุดโทรม..ป่วยกาย ป่วยใจ อะไรก็ทนทานไม่ได้..
ธรรมชาติลงโทษพวกเราแล้ว..ยังไม่รู้ว่าจะหมดกรรมที่เราก่อกับธรรมชาติหรือยัง..ผมคิดว่า..ยังครับ..พวกเราก่อกรรมกับธรรมชาติใว้มากครับ..

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม