หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สิ่งที่แม่อยากบอกลูกๆ  (อ่าน 3105 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 00:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เพลงนี้สำหรับลูกๆ ของแม่ทั้ง 3 คน ลูกๆ ที่เป็นเหมือนดวงใจเป็นเหมือนลมหายใจของแม่คนนี้....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 00:57 น »

ถึงแม้จะอ่อนล้า จะหมดเรี่ยวแรงยังไงแม่คนนี้จะสู้ต่อไป

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 01:04 น »

แม่คนนี้จะไม่ยอมแพ้ จะไม่ถอย ที่ผ่านมาแม่อาจจะเคยท้อ เคยถอดใจ

เคยคิดหนีไปให้ไกลๆ ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ในที่ ที่ไม่มีใครรู้จักแม่

เคยฆ่าตัวตายเพื่อหนีปัญหาไปเพียงคนเดียว.....

แม่ขอโทษที่วันนี้ทำให้ลูกๆ ต้องร้องให้

จำไว้นะถ้าแม่จะต้องร้องให้อีกไม่เป็นไรแม่ทนได้

แต่แม่ทนไม่ได้ที่เห็นลูกแม่ร้องให้....

และลูกแม่ต้องไม่มีวันร้องให้อีก

แม่คนนี้จะทำทุกอย่างเพื่อปกป้องลูกๆ ของแม่เอง

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 01:11 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 01:11 น »

มาให้กำลังใจคุณแม่ผู้เข้มแข็งค่ะ q*021

q*060q*063q*060q*063

คลิกๆๆ รูปสวยๆน่ารักๆไว้ส่งต่อเพียบ...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 01:19 น »

เหนื่อยนัก ก็พักซะหน่อยนะคะ

อย่าฝืนไปต่อ ทั้งที่ยังเหนื่อยล้า

มาค่ะ นั่งพักให้สบายๆ q*041 ชาร์ทพลังในตัว

แล้วค่อยลุยต่อ

q*077q*077q*077

ในโลกนี้ ไม่เคยมีใครประสบความสำเร็จได้โดยไม่เหนื่อย ไม่ท้อ ไม่แพ้ ไม่ล้มหรอกค่ะ

q*060q*063

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 03:12 น »

สู้...สู้ ครับพี่สาวใหญ่ ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอครับ q*014

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 07:21 น »

สวัสดีคะ พี่สาวใหญ่ q*021

วันนี้พี่คงทำงานเหมือนเดิมนะคะ เด็กนายังไม่เคยเล่าให้พี่ฟัง ว่ากว่าเด็กนาจะมีวันนี้ได้
ก็เคยล้มลุกคลุกคลานแบบพี่เช่นกัน จำได้ว่า เคยละทิ้งทุกอย่าง จะไปเป็นครูอยู่บนดอย
แต่มีแม่ ที่ช่วยยับยั้งความคิด ว่า ก่อนที่จะทำอะไร จงอย่าพึงละทิ้งคำว่า "รับผิดชอบ"

ในเมื่อ คนที่เราเคยรัก ขาดคำว่า "รับผิดชอบ" ดังนั้น เราจงอย่าเหมือนเขา
เด็กนาหนีไปตั้งสติ อยู่ที่ต่างจังหวัด เกือบ 2 เดือน คิดว่า เราหวังที่จะพึ่งคนอื่น
ให้ช่วยกอบกู้ ศักดิ์ศรี เรากลับคืนมา แต่มันไม่เป็นดั่งคาด ใจเขา ใจเรา ยากแท้หยั่งถึง

ทั้งแม่ และครูบาอาจารย์ทั้งหลาย บอกให้กลับมาสู้ด้วยลำแข้งของเราเอง
ตอนตัดสินใจ กลับบ้าน ท่านอาจารย์ที่รักและเคารพให้เงิน 10,000 บาท
เพื่อมาแก้ปัญหากับภาระหนี้สิน 2 ล้านบาท
และสู้คดีความ เด็กนา คิดทบทวนหลายอย่าง จึงตัดสินใจจากที่ ณ แห่งหนึ่งมา
เพื่อสู้ชีวิต ด้วยลำแข้งของตนเอง

กลับมาเคลียร์ภาระหนี้สิน ที่ถูกทิ้งไว้ให้รับผิดชอบคนเดียวกว่า 2 ล้านบาท
เข้าไปเคลียร์กับธนาคารสำนักงานใหญ่ ว่าดิฉันขอสู้ ด้วยสติปัญญาและมันสมอง
พร้อมกับสองมือนี้ ขอระยะเวลาในการผ่อนผัน เพื่อปรับปรุงโครงสร้างหนี้
งัดกฎหมาย งัดความรู้ที่เราพึงมี มาใช้ และด้วยกำลังใจที่สำคัญยิ่งของครอบครัว
โดยเฉพาะแม่ จึงทำให้มีวันนี้ขึ้นมาได้

ทุกวันนี้ก็เป็นหนี้อยู่ แต่หนี้ก็ลดทอนลงเรื่อย ๆ เพราะด้วยความขยัน และสู้ชีวิตของเรา
หนักก็เอา เบาก็สู้ เพียงแต่ลักษณะงานของเด็กนาไม่เหมือนพี่สาวใหญ่
เด็กนามีภาระที่ต้องรับผิดชอบเช่นกัน ไม่เคยทิ้ง ยอมรับว่าเหนื่อย แต่ก็พยายามไม่ท้อ
จำได้ว่า บอกกับตนเองเสมอ ว่าจะไม่ร้องไห้ จะทิ้งความเศร้าหมองลงไปกับอดีต

ปัจจุบันเราจะต้องยิ้มให้ได้นะ ไม่ว่าจะลำบากสักเพียงใด ขอเพียงใจเราสู้
เราจะไม่หวั่น ไม่ว่าจะเผชิญอะไรก็ตาม พึงใช้สติและเดินทางสายกลางในการหาทางออกให้กับชีวิต
เมื่อพร้อมในระดับหนึ่ง จึงอยากปันความสุข และกำลังใจให้กับคนที่กำลังท้อแท้เช่นกัน

ดีใจที่มีคนเมตตา และให้ความรัก ความเข้าใจ
ในฐานะที่เป็นเพื่อนหญิงด้วยกัน อยากให้พี่สาวใหญ่ตระหนักเสมอว่า
น้องสาวคนนี้ ยินดีช่วยพี่เสมอ
เด็กนาไม่อาจสามารถบรรยายเป็นคำพูดใด ๆ ได้
เพียงแต่อยากบอกว่า มิตรภาพที่น้องผู้นี้ มอบให้ มันจะยาวนาน
ไม่ต้องดูที่คำพูด แต่อยากให้ดูที่การกระทำ

สู้ค่ะ พี่... เราจะสู้ด้วยกัน เพื่อวันของเราและคนที่เรารัก q*054

มอบเพลงนี้ให้พี่คะ เด็กนาชอบฟังเสมอ

เพลง: ไม่ท้อ
อัลบั้ม: คนรักแฟน
คำร้อง : สินทรัพย์ เอี่ยมเพ็ญแข
ทำนอง : ชัยวัฒน์ บุญรอด
เรียบเรียง : ธีรพงษ์ สวาสดิ์วงศ์

ใจที่อ้างว้าง..แบกความหวังเปี่ยมล้น
อยู่เมืองวุ่นวาย สับสน เฝ้าคิดถึงคนที่บ้านเรา
แม่คงยังเฝ้ารอ.. พ่อคงเฝ้าห่วงหา..
คืนนี้ที่ดาวเกลื่อนฟ้า คงเฝ้ามองดาวดวงเดียวกัน

คำว่ารักส่งมาจากฟากฟ้าไกล เป็นกำลังใจให้กับฉัน...

เหนื่อยเพียงใด แต่ฉันไม่ท้อใจ ต้องอดทน ต้องไขว่คว้า...
เพราะรู้...ว่า มีคนข้างหลังยังคอย คือทุกคนที่ฉันรัก

มองดูจันทร์สวยเย็น บอกกับสายลมหนาว
เรื่องราวที่ใจเอ่ยขอ ให้พ่อแม่นอนหลับสบาย

คำว่ารักส่งมาจากฟากฟ้าไกล เป็นกำลังใจให้กับฉัน...

เหนื่อยเพียงใด แต่ฉันไม่ท้อใจ ต้องอดทน ต้องไขว่คว้า...
เพราะรู้...ว่า มีคนข้างหลังยังคอย คือทุกคนที่ฉันรัก

มองดูจันทร์สวยเย็น บอกกับสายลมหนาว
เรื่องราวที่ใจเอ่ยขอ ให้พ่อแม่นอนหลับสบาย

สิ่งเดียวที่ใจเอ่ยขอ...ให้พ่อแม่นอนหลับสบาย

q*054q*054q*054

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 09:22 น »

ในนามของหญิงตัวเลข ขอเป็นกำลังใจให้ เพราะปัญหาทุกคนก็มีอาจจะคล้ายกันหรือต่างกัน แต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกัน ก็คือ ทุกปัญหาที่เกิดขึ้นต้องมีทางออกเสมอง อย่างอิฉัน ก็เป็นบุคคลหนึ่งที่มีปัญหาเหมือนกัน ทั้งตกงาน ไม่มีเงิน และที่ตามมาคือภาระหนี้สินที่พอกพูน เพราะยังไม่มีเงินพอที่จะชำระ จะกินยังลำบากเลย เพราะมีอีกหลายชีวิตที่จะต้องรอข้าวรอน้ำกับเราจะเอาเงินไปจ่ายหนี้ก็ไม่มีอะไรจะกินจึงต้องยอมให้หนี้สินมันเพิ่มขึ้นต่อไป รอจนกว่า เราจะมีทางออกที่ดีกว่านี้ แต่อิฉันก็ไม่เคยท้อนะคะเพราะมีครอบครัวที่คอยให้กำลังใจ และสู้ด้วยกัน อิฉันให้กำลังใจตัวเองเสมอว่า คนเราเกิดมาต้องสู้ให้ทุกรู้ถึงรสชาติของชีวิต เวลาที่เราผ่านปัญหานั้นมาได้ แล้วเราจะรู้สึกภูมิใจในการต่อสู้ ของเรา อิฉันขอเป็นส่วนหนึ่งที่จะคอยให้กำลังใจ กับทุกคนที่กำลังเหนี่อยและท้อค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 11:21 น »

สู้วันนี้เพื่อชัยชนะในวันข้างหน้า...สู้ต่อไปขอเป็นกำลังใจให้ครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 12:18 น »

ผมเป็นกำลังใจให้คร๊าบบบ... q*057 สู้เพื่อลูกคร๊าบบ... q*014

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 12:21 น »

สู้วันนี้เพื่อชัยชนะในวันข้างหน้า...สู้ต่อไปขอเป็นกำลังใจให้ครับ
q*013q*013

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 12:46 น »

เปนกำลังใจให้พี่สาวใหญ่นะคะ เข้มแข็งๆ สู้ๆ เพื่อลูกคะ

q*021q*021q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 13:13 น »

ขอให้เข้มแข็งขึ้นทุกวัน เช่นวันนี้ q*057

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 13:49 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 16:01 น »

เป็นกำลังใจให้พี่สาวใหญ่คะ q*021q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 17:59 น »

สวัสดีค่ะ พี่สาวใหญ่ q*060q*060

น้องสาวสุดที่รัก เข้ามาเป็นอีกหนึ่งเเรงใจ ให้พี่สาวใหญ่ หายเหนื่อยค่ะ q*057q*057

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 18:01 น »

พี่สาวใหญ่ ชอบกุหลาบสีม่วง เจเจ เอามาฝากค่ะ q*063

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 18:04 น »

ดอกช่อนี้ ขอมอบให้ เเด่ลูกๆ ทั้งสามคนค่ะ q*021q*060q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 18:12 น »

เพลงนี้ มอบให้ พี่สาวใหญ่ค่ะ q*057q*057

มีอะไรก้อเล่าสู่กันฟัง ถึงเเม้ จะช่วยอะไรไม่ได้มาก ก้อขอเป็นกำลังใจให้ คุณเเม่คนเก่งตลอดไปค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 18:35 น »

q*063 น่าประทับใจประสา คุณแม่ยังสาว
ลูกทั้ง 3 คน คงมีความดีงามเหมือนแม่พิมพ์ที่หล่อหลอมเขามาตั้งแต่เกิด q*042

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 19:55 น »

q*021 สวัสดีครับ สาวใหญ่
ชีวิตคนเราก็เป็นแบบนี้แหละครับ มีสุขและทุกข์ ปะปนกันไปครับ
วันที่มีความสุขก็ หัวเราะออกมาให้เต็มที่ครับ วันไหนเป็นทุกข์ก็ปล่อย
ให้น้ำตาไหลออกมาล้างใจเถอะครับ ไม่มีใครหรอกครับ ที่สุขได้ตลอด
กาล หรือทุกข์ตลอดไป ชีวิตย่อมมีขึ้นมีลงครับ
ตอนนี้สาวใหญ่ต้องสู้เพื่อลูกครับ ต้องทำใจให้เข้มแข็งครับ ตัวผม
เองก็เคยร้องไห้ ให้ลูกสาวเห็นครับ คนเราถึงจะแข็งแกร่ง สักเพียงใด
ก็ต้องมีสักวัน ที่ใจอ่อนแอครับ แต่เมื่อเราล้ม เราก็ต้องรีบลุกขึ้นครับ
เพราะเราไม่ใช่คนตัวคนเดียว ยังมีลูกๆที่คอยให้เรานำทาง พาพวกเขา
ก้าวเดินต่อไปครับ เราอาจหมดแรงกายได้ครับ แต่อย่าหมดแรงใจครับ
เรื่องที่ผ่านมา เราอาจจะลืมมันไม่ แต่เราก็เลือกที่จะไม่คิดถึงได้ครับ
เวลาที่ผมนึกถึงเรื่องในอดีต ผมก็จะรีบเอาเรื่องงานขึ้นมาคิดแทนครับ
หรือคิดเรื่องที่สบายใจครับ ลองทำดูนะครับ
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 23 พ.ค. 10, 22:16 น »

สวัสดีค่ะคุณสาวใหญ่ นิ่มจังเคยบอกปัญหาของนิ่มจังให้สาวใหญ่รู้

ปัญหาของนิ่มจังอาจจะเล็กน้อยในสายตาสาวใหญ่ แต่มันเป็นปัญหาที่

ครั้งหนึ่งเราเคยพยายามจะหนีมัน..สุดท้ายก็หนีไม่พ้น..และสุดท้าย

ปัญหานั้นก็หมดไป..สักวันหนึ่งปัญหาของสาวใหญ่จะหมดไป เชื่อนิ่มจังเถอะค่ะ q*054

คนที่มีหนี้เป็นคนที่มีเครดิคดี ธนาคารเขาชอบและยิ่งเราส่งตรงเวลาเขายิ่งชอบ

ธนาคารเขายกให้เราเป็นลูกหนี้ที่ดี...ต่อไปกู้อะไรก็ง่ายสะดวกธนาคารเขาบอกมา

เรื่องจริงน่ะ เพราะนิ่มจังเป็นลูกหนี้ที่ดี ทุกวันนี้เดินเข้าไปในธนาคารที่เราเป็นหนี้อยู่

เจ้าหน้าที่เขายิ้มต้อนรับอย่างดี...โก้ซะไม่มีลูกหนี้ที่ดี ที่ชื่อนิ่มจัง q*012

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 10:43 น »

สวัสดีค่ะ คุณสาวใหญ่
ต้องขอชื่นชมในความเข้มแข็งของคุณมากๆค่ะ สำหรับเราเองยังไม่เก่งและแกร่งเท่าเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
ทุกย่างก้าวที่มีขวากหนาม จุดหมายปลายทางคือดอกไม้บานที่รอให้คุณชื่นชมอยู่ค่ะ ลูกๆของคุณจะเติบโตอย่างแข็งแกร่งเช่นคุณแม่ค่ะ
q*054q*054

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 16:18 น »

พี่ริว...ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ..ให้ครับ...

ลูกคือน้ำทิพย์ชโลมใจ ยามเราเหน็ดเหนื่อย...ท้อแท้..

เมื่อพบทางตัน...พอมองกลับไปที่ลูก..กลับเห็นซอยเล็กๆ

ให้เรา..ผ่านมันไปได้...ทำวันนี้ให้ดีๆที่สุดแล้วพรุ่งนี้จะดีเอง.. q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 18:24 น »

มาให้กำลังใจ..คุณแม่คนเก่งเหมือนกัน... q*054

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 18:28 น »

ไอจังก็เป็นคนหนึ่งที่รู้สึกว่าเราเข้าบอร์ด..แล้ว..ปัญหาเราเล็กลงทันที.

.เพราะเมื่อเราได้ดูปัญหาคนอื่นแล้วเรา..ก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่เราคนเดียวที่เจอปัญหาอย่างนี้...

ไอจัง..โชคดีกว่าคนอื่น..(ไอจังคิดเอาเองนะค่ะ..)ว่า..ไอจังยังไม่เจอปัญหาเรื่องเงินหนักๆๆๆ..

เจอแต่เรื่องอื่นๆๆๆ......

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 16:07 น »

เหนื่อยนัก ก็พักซะหน่อยนะคะ

อย่าฝืนไปต่อ ทั้งที่ยังเหนื่อยล้า

มาค่ะ นั่งพักให้สบายๆ q*041 ชาร์ทพลังในตัว

แล้วค่อยลุยต่อ

q*077q*077q*077

ในโลกนี้ ไม่เคยมีใครประสบความสำเร็จได้โดยไม่เหนื่อย ไม่ท้อ ไม่แพ้ ไม่ล้มหรอกค่ะ

q*060q*063

ขอบคุณมากค่ะน้องวิ สำหรับที่นั่งพักผ่อน

พี่สาวใหญ่มีแรงสู้ต่อแล้วค่ะ.....
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 16:09 น »

สู้...สู้ ครับพี่สาวใหญ่ ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอครับ q*014

ขอบคุณมากค่ะหนุ่มวา

เดี๋ยวพี่สาวใหญ่จะเข้าไปฟังเพลงของน้องวา

ที่บ้านเหงาต่อค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 16:16 น »

สวัสดีคะ พี่สาวใหญ่ q*021

วันนี้พี่คงทำงานเหมือนเดิมนะคะ เด็กนายังไม่เคยเล่าให้พี่ฟัง ว่ากว่าเด็กนาจะมีวันนี้ได้
ก็เคยล้มลุกคลุกคลานแบบพี่เช่นกัน จำได้ว่า เคยละทิ้งทุกอย่าง จะไปเป็นครูอยู่บนดอย
แต่มีแม่ ที่ช่วยยับยั้งความคิด ว่า ก่อนที่จะทำอะไร จงอย่าพึงละทิ้งคำว่า "รับผิดชอบ"

ในเมื่อ คนที่เราเคยรัก ขาดคำว่า "รับผิดชอบ" ดังนั้น เราจงอย่าเหมือนเขา เด็กนาหนีไปตั้งสติ อยู่ที่ต่างจังหวัด เกือบ 2 เดือน คิดว่า เราหวังที่จะพึ่งคนอื่น
ให้ช่วยกอบกู้ ศักดิ์ศรี เรากลับคืนมา แต่มันไม่เป็นดั่งคาด ใจเขา ใจเรา ยากแท้หยั่งถึง

ทั้งแม่ และครูบาอาจารย์ทั้งหลาย บอกให้กลับมาสู้ด้วยลำแข้งของเราเอง
ตอนตัดสินใจ กลับบ้าน ท่านอาจารย์ที่รักและเคารพให้เงิน 10,000 บาท
เพื่อมาแก้ปัญหากับภาระหนี้สิน 2 ล้านบาท
และสู้คดีความ เด็กนา คิดทบทวนหลายอย่าง จึงตัดสินใจจากที่ ณ แห่งหนึ่งมา
เพื่อสู้ชีวิต ด้วยลำแข้งของตนเอง

กลับมาเคลียร์ภาระหนี้สิน ที่ถูกทิ้งไว้ให้รับผิดชอบคนเดียวกว่า 2 ล้านบาท
เข้าไปเคลียร์กับธนาคารสำนักงานใหญ่ ว่าดิฉันขอสู้ ด้วยสติปัญญาและมันสมอง
พร้อมกับสองมือนี้ ขอระยะเวลาในการผ่อนผัน เพื่อปรับปรุงโครงสร้างหนี้
งัดกฎหมาย งัดความรู้ที่เราพึงมี มาใช้ และด้วยกำลังใจที่สำคัญยิ่งของครอบครัว
โดยเฉพาะแม่ จึงทำให้มีวันนี้ขึ้นมาได้

ทุกวันนี้ก็เป็นหนี้อยู่ แต่หนี้ก็ลดทอนลงเรื่อย ๆ เพราะด้วยความขยัน และสู้ชีวิตของเรา
หนักก็เอา เบาก็สู้ เพียงแต่ลักษณะงานของเด็กนาไม่เหมือนพี่สาวใหญ่
เด็กนามีภาระที่ต้องรับผิดชอบเช่นกัน ไม่เคยทิ้ง ยอมรับว่าเหนื่อย แต่ก็พยายามไม่ท้อ
จำได้ว่า บอกกับตนเองเสมอ ว่าจะไม่ร้องไห้ จะทิ้งความเศร้าหมองลงไปกับอดีต

ปัจจุบันเราจะต้องยิ้มให้ได้นะ ไม่ว่าจะลำบากสักเพียงใด ขอเพียงใจเราสู้
เราจะไม่หวั่น ไม่ว่าจะเผชิญอะไรก็ตาม พึงใช้สติและเดินทางสายกลางในการหาทางออกให้กับชีวิต
เมื่อพร้อมในระดับหนึ่ง จึงอยากปันความสุข และกำลังใจให้กับคนที่กำลังท้อแท้เช่นกัน

ดีใจที่มีคนเมตตา และให้ความรัก ความเข้าใจ
ในฐานะที่เป็นเพื่อนหญิงด้วยกัน อยากให้พี่สาวใหญ่ตระหนักเสมอว่า
น้องสาวคนนี้ ยินดีช่วยพี่เสมอ
เด็กนาไม่อาจสามารถบรรยายเป็นคำพูดใด ๆ ได้
เพียงแต่อยากบอกว่า มิตรภาพที่น้องผู้นี้ มอบให้ มันจะยาวนาน
ไม่ต้องดูที่คำพูด แต่อยากให้ดูที่การกระทำ

สู้ค่ะ พี่... เราจะสู้ด้วยกัน เพื่อวันของเราและคนที่เรารัก q*054

มอบเพลงนี้ให้พี่คะ เด็กนาชอบฟังเสมอ

เพลง: ไม่ท้อ
อัลบั้ม: คนรักแฟน
คำร้อง : สินทรัพย์ เอี่ยมเพ็ญแข
ทำนอง : ชัยวัฒน์ บุญรอด
เรียบเรียง : ธีรพงษ์ สวาสดิ์วงศ์

ใจที่อ้างว้าง..แบกความหวังเปี่ยมล้น
อยู่เมืองวุ่นวาย สับสน เฝ้าคิดถึงคนที่บ้านเรา
แม่คงยังเฝ้ารอ.. พ่อคงเฝ้าห่วงหา..
คืนนี้ที่ดาวเกลื่อนฟ้า คงเฝ้ามองดาวดวงเดียวกัน

สิ่งเดียวที่ใจเอ่ยขอ...ให้พ่อแม่นอนหลับสบาย

q*054q*054q*054

ขอบคุณมากๆ ค่ะ น้องเด็กนา

และขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำพูดประโยคนี้

คำพูดประโยคนี้ทำให้พี่สาวใหญ่ได้ข้อคิดเพิ่มขึ้นค่ะ

พี่สาวใหญ่จะจำคำพูดประโยคนี้ใว้เตือนใจพี่สาวใหญ่ค่ะ....

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:02 น »

ในนามของหญิงตัวเลข ขอเป็นกำลังใจให้ เพราะปัญหาทุกคนก็มีอาจจะคล้ายกันหรือต่างกัน แต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกัน ก็คือ ทุกปัญหาที่เกิดขึ้นต้องมีทางออกเสมอง อย่างอิฉัน ก็เป็นบุคคลหนึ่งที่มีปัญหาเหมือนกัน ทั้งตกงาน ไม่มีเงิน และที่ตามมาคือภาระหนี้สินที่พอกพูน เพราะยังไม่มีเงินพอที่จะชำระ จะกินยังลำบากเลย เพราะมีอีกหลายชีวิตที่จะต้องรอข้าวรอน้ำกับเราจะเอาเงินไปจ่ายหนี้ก็ไม่มีอะไรจะกินจึงต้องยอมให้หนี้สินมันเพิ่มขึ้นต่อไป รอจนกว่า เราจะมีทางออกที่ดีกว่านี้ แต่อิฉันก็ไม่เคยท้อนะคะเพราะมีครอบครัวที่คอยให้กำลังใจ และสู้ด้วยกัน อิฉันให้กำลังใจตัวเองเสมอว่า คนเราเกิดมาต้องสู้ให้ทุกรู้ถึงรสชาติของชีวิต เวลาที่เราผ่านปัญหานั้นมาได้ แล้วเราจะรู้สึกภูมิใจในการต่อสู้ ของเรา อิฉันขอเป็นส่วนหนึ่งที่จะคอยให้กำลังใจ กับทุกคนที่กำลังเหนี่อยและท้อค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะคุณตัวเลข

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:05 น »

ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณชัวร์

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:07 น »

ผมเป็นกำลังใจให้คร๊าบบบ... q*057 สู้เพื่อลูกคร๊าบบ... q*014

ขอบคุณมากค่ะน้องอันดา แล้วเจอกันที่บ้านเหงานะคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:09 น »

เปนกำลังใจให้พี่สาวใหญ่นะคะ เข้มแข็งๆ สู้ๆ เพื่อลูกคะ

ขอบคุณมากค่ะน้องเก๋

น้องเก๋อย่าลืมไปเที่ยวบ้านเหงาบ้างนะคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:12 น »

ขอให้เข้มแข็งขึ้นทุกวัน เช่นวันนี้ q*057

ป้าแช่มสาวใหญ่ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สาวใหญ่ดีขึ้นค่ะป้าแช่ม

แล้วเจอกันที่บ้านเหงานะคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:15 น »

ขอบคุณมากค่ะพี่จริงใจ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:17 น »

เป็นกำลังใจให้พี่สาวใหญ่คะ q*021q*021

ขอบคุณค่ะหนูเจน

พี่สาวใหญ่ดีขึ้นค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:24 น »

สวัสดีค่ะ พี่สาวใหญ่ q*060q*060

น้องสาวสุดที่รัก เข้ามาเป็นอีกหนึ่งเเรงใจ ให้พี่สาวใหญ่ หายเหนื่อยค่ะ q*057q*057

ขอบคุณมากค่ะน้อง jj น้องสาวสุดที่รัก

พี่สาวใหญ่ดีขึ้นแล้วค่ะ...
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:37 น »

q*063 น่าประทับใจประสา คุณแม่ยังสาว
ลูกทั้ง 3 คน คงมีความดีงามเหมือนแม่พิมพ์ที่หล่อหลอมเขามาตั้งแต่เกิด q*042

ขอขอบคุณมากๆค่ะ คุณวิทยา

สาวใหญ่ก็มีความหวังว่าอยากเห็นลูกเป็นคนดีค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ....
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:46 น »

q*021 สวัสดีครับ สาวใหญ่
ชีวิตคนเราก็เป็นแบบนี้แหละครับ มีสุขและทุกข์ ปะปนกันไปครับ
วันที่มีความสุขก็ หัวเราะออกมาให้เต็มที่ครับ วันไหนเป็นทุกข์ก็ปล่อย
ให้น้ำตาไหลออกมาล้างใจเถอะครับ ไม่มีใครหรอกครับ ที่สุขได้ตลอด
กาล หรือทุกข์ตลอดไป ชีวิตย่อมมีขึ้นมีลงครับ
ตอนนี้สาวใหญ่ต้องสู้เพื่อลูกครับ ต้องทำใจให้เข้มแข็งครับ ตัวผม
เองก็เคยร้องไห้ ให้ลูกสาวเห็นครับ คนเราถึงจะแข็งแกร่ง สักเพียงใด
ก็ต้องมีสักวัน ที่ใจอ่อนแอครับ แต่เมื่อเราล้ม เราก็ต้องรีบลุกขึ้นครับ
เพราะเราไม่ใช่คนตัวคนเดียว ยังมีลูกๆที่คอยให้เรานำทาง พาพวกเขา
ก้าวเดินต่อไปครับ เราอาจหมดแรงกายได้ครับ แต่อย่าหมดแรงใจครับ
เรื่องที่ผ่านมา เราอาจจะลืมมันไม่ แต่เราก็เลือกที่จะไม่คิดถึงได้ครับ
เวลาที่ผมนึกถึงเรื่องในอดีต ผมก็จะรีบเอาเรื่องงานขึ้นมาคิดแทนครับ
หรือคิดเรื่องที่สบายใจครับ ลองทำดูนะครับ
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

ค่ะพี่มิค สาวใหญ่จะจำคำแนะนำของพี่มิคมาปฎิบัติค่ะ

สาวใหญ่ต้องขอขอบคุณอย่างสูงค่ะพี่มิค

สำหรับความห่วงใยและกำลังใจที่มีให้สาวใหญ่มาตลอด

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:49 น »

พี่ริว...ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ..ให้ครับ...

ลูกคือน้ำทิพย์ชโลมใจ ยามเราเหน็ดเหนื่อย...ท้อแท้..

เมื่อพบทางตัน...พอมองกลับไปที่ลูก..กลับเห็นซอยเล็กๆ

ให้เรา..ผ่านมันไปได้...ทำวันนี้ให้ดีๆที่สุดแล้วพรุ่งนี้จะดีเอง.. q*021

ค่ะ ขอบพระคุณมากๆ ค่ะพี่ริว

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ

ขอบคุณสำหรับความห่วงใย

วันนี้สาวใหญ่ดีขึ้นค่ะพี่ริว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:52 น »

สวัสดีค่ะคุณสาวใหญ่ นิ่มจังเคยบอกปัญหาของนิ่มจังให้สาวใหญ่รู้

ปัญหาของนิ่มจังอาจจะเล็กน้อยในสายตาสาวใหญ่ แต่มันเป็นปัญหาที่

ครั้งหนึ่งเราเคยพยายามจะหนีมัน..สุดท้ายก็หนีไม่พ้น..และสุดท้าย

ปัญหานั้นก็หมดไป..สักวันหนึ่งปัญหาของสาวใหญ่จะหมดไป เชื่อนิ่มจังเถอะค่ะ q*054

คนที่มีหนี้เป็นคนที่มีเครดิคดี ธนาคารเขาชอบและยิ่งเราส่งตรงเวลาเขายิ่งชอบ

ธนาคารเขายกให้เราเป็นลูกหนี้ที่ดี...ต่อไปกู้อะไรก็ง่ายสะดวกธนาคารเขาบอกมา

เรื่องจริงน่ะ เพราะนิ่มจังเป็นลูกหนี้ที่ดี ทุกวันนี้เดินเข้าไปในธนาคารที่เราเป็นหนี้อยู่

เจ้าหน้าที่เขายิ้มต้อนรับอย่างดี...โก้ซะไม่มีลูกหนี้ที่ดี ที่ชื่อนิ่มจัง q*012

ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณนิ่มจัง

สำหรับข้อคิดดีๆ และกำลังใจที่มีให้สาวใหญ่เสมอมา

คุณนิ่มจังเข้าไปเที่ยวบ้านเหงาบ้างนะคะ

แล้วเจอกันที่บ้านเหงาค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 17:56 น »

มาให้กำลังใจ..คุณแม่คนเก่งเหมือนกัน... q*054

ขอบคุณมากค่ะ น้องไอจัง

น้องไอจังก็ดีขึ้นนะคะ

ดอกไม้สวยค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 26 พ.ค. 10, 21:31 น »

q*054q*054q*054q*054q*054

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ถ้าเหนื่อยก้อมองดูลูกๆ ดูพวกเขาที่คอยอยู่เคียงข้างคุณ

ความเหนื่อยก้อจะหายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ

คุณพยายามเพื่อลูกๆอีกสามชีวิตได้เติบใหญ่ มีแม่ของเขาเป็นร่มเงาและที่พักพิง

คุณเป็นแม่ที่ประเสริฐและทำหน้าที่ของคนเป็นแม่ได้ดีที่สุด ทำด้วยหัวใจที่คุณรักลูกจริงๆ

สู้ๆต่อไปค่ะ q*014q*014q*014

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 5 มิ.ย. 10, 03:56 น »

หวังว่าทุกสิ่งทุกอย่าง จะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะคะ

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจที่มีให้เสมอ

อย่าเพิ่งท้อนะคะ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

จงยืนหยัดสู้ต่อไป...เพื่อลูกๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มิ.ย. 10, 07:31 น โดย hafiak » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม