หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมื่อเราเข้ากับลูกสาวของแฟนไม่ได้ ควรทำยังไงดีคะ  (อ่าน 10433 ครั้ง)
Guest
kik_jubjub
เรทกระทู้
« เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 14:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือว่าตอนนี้ คบกับแฟนมาเกือบ 1 ปีแล้วค่ะ อายุเราห่างกันเยอะมากๆ แฟนมีลูกสาว 2 คนค่ะ อายุ 12 กับ 14 ค่ะ ซึ่งเด็กวัยนี้กำลังรักสวยรักงาม กำลังโต กำลังรู้จักคิดนุ่น นี่ นั่น ตลอดเวลา เวลาไปไหนมาไหนด้วยกันคนอื่นกลับกลายเป็นมองว่าแฟนเรามีลูก 3 คนโดยที่เราเป็นลูกคนโต ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาหรอกนะคะ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า ลูกสาวทั้งสองคนของเค้า หวงพ่อเค้ามาก ๆ ทั้ง ๆ ที่แฟนเรากับแฟนเก่าเค้า เลิกกันไปแล้วตั้ง 9 ปี แต่เด็ก ๆ ทั้งสองคนที่ยังมิวายที่จะหวงพ่อ หลายครั้งที่ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน ลองไปเที่ยวด้วยกัน ก็ดูเหมือนว่าลูกเค้าจะชอบเรา แต่ถ้าผ่านเวลาแห่งความสุขไปแล้ว พฤติกรรมเด็ก ๆ ก็จะไม่เหมือนเดิม อีกอย่างแฟนเรารักลูกมาก ๆ ค่ะ เค้าไม่เคยลำเอียงเลย ไม่ว่าจะทำอะไรต้องหาร 3 ตลอด ทำอะไรนึกถึงลูกตลอด เรานับถือเค้าจริง ๆ นะคะตรงนี้ แต่จะทำยังไงดีคะ เราไม่ได้สิทธิ์ความเป็นแฟนเหมือนที่คนอื่นเค้าได้กัน แถมบางครั้งยังรู้สึกน้อยใจที่เวลาเค้ามีปัญหากับลูก ลูกเค้าต้องเอาเราไปโยงเกี่ยวด้วยตลอดว่า "พ่อรักแต่เรา" ไม่รักพวกเค้า มันมีทางออกที่ดีกว่านี้คือ เลิกกับเค้า แต่ตอนนี้เรารักเค้ามาก ๆ ค่ะ พยายามปรับตัวเข้าหาเด็ก ๆ แล้ว แต่เหมือนกับว่าไม่มีอะไรดีขึ้น เราขอความคิดเห็นจากทุกคนหน่อยนะคะ ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
i love anne thong
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:13 น »

สวรรค์เบี่ยงชัดๆนะคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
แม่เลี้ยง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:20 น »

เจอเหมือนกันค่ะ เด็กผู้หญิงอายุ15แล้ว...ปัญหาโดยตรงแบบรุนแรงยังไม่มีค่ะ..เด็กผู้หญิงเริ่มเป็นสาว รักสวย รักงาม สิ่งนี้ไม่เป็นปัญหาเพราะว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่ ที่คิดว่าเป็นปัญหาคือ เวลามีพ่อเค้าอยู่ด้วยเด็กก็จะทำตัวร่าเริงดี แต่พออยู่กับเรา จะเป็นอีกแบบ คนละเรื่องกับที่อยู่กับพ่อเค้าเลย....แต่โชคดีที่เด็กไม่ก้าวร้าว...แต่เท่าที่เรามองเห็นคือ....ดื้อเงียบ...อาการแบบนี้จะไม่เป็นเวลาอยู่กับพ่อ...แต่ก็คงบอกพ่อเค้าไม่ได้ เพราะคงไม่เชื่อ...ก็คิดว่า..คงต้องปรับตัวกันไปเรื่อยๆ (ตราบใดที่เรายังรักพ่อเค้าอยู่) ต้องทำใจอย่างนึงว่า เราไม่ได้เลี้ยงเด็กมาแต่แรก..จะให้เด็กเป็นอย่างที่เราต้องการหรือรักจี๋จ๋ากับเราแบบแม่ลูกก็คงไม่ได้ เพราะเรามาเจอเด็กตอนที่เด็กกำลังเป็นวัยรุ่นแล้ว...เค้าถูกเลี้ยงมาโดยที่เราไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย....ตัวเด็กเองก็คงต้องทำใจให้ยอมรับที่จู่ๆพ่อก็มีผู้หญิงอีกคนมาแบ่งความสนใจจากแกไป.....บางเรื่องเด็กก็คงอยากพิสูจน์ว่า พอมีเราแล้วพ่อยังรักแกเหมือนเดิมหรือเปล่า.....ถ้าเรามั่นคง..เสมอต้นเสมอปลายกับเด็ก...สักวันเมื่อแกเป็นผู้ใหญ่กว่านี้แกคงเข้าใจ....

Tags:
Guest
ใจเดียวกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:25 น »

ทามมัยการใช้ชีวิตคล้ายๆกับดิฉันเลยหัวอกเดียวกันเลย แต่ฉันเป็นลูกชายอายุ13ปีซึ่งพ่อเอาใจลูกมากคุณรู้ไหมว่าเรานะเบื่อมากกับการใช้ชีวิตแต่ถ้าเราไปไหนมาไหนคนเดียวความหึงหวงมักเกิดขึ้นเสมอแฟนจะชอบจี้ตลอด ลองห่างกันสักพักเบื่อดีขึ้นแต่ฉันนิ่งเฉยที่จะไม่รับรู้จะว่าเห็นแก่ตัวก็ได้นะเพราะเรามันคนนอกบ้างใครก็น้อยใจแถบตายเลยเพราะปัญหาที่เกิดเกินจะรับทนและเวลาแฟนไปเที่ยวกับลูกฉันก็ไม่ไปเพราะฉันรู้สึกเหมือนเป็นอากาศและอีกอย่างสิ่งที่เบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคือการเอ่ยถึงแฟนเก่าผู้ชายมันลืมความหลังไม่ได้เหรอ แต่ความที่ต่างกันทั้งความคิดก็เป็นอุปสรรค

เลือกทำในสิ่งที่เราต้องการเพื่อความสุขของเราใครจะเป็นอะไรก็ชังก็ให้ตัวเรามีความสุขก็พอ q*009q*006q*063q*054q*039

Tags:
Guest
เศร้าจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:14 น »

q*025 ดิฉันก้อเป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นแบบนี้ แต่เราอาจจะไม่เหมือนคนอื่นนะค่ะ
คือว่า เรากับพ่อเด็ก คือว่าเขาไม่ได้รักเราเค้าบอกว่าเป็นแค่เพื่อนร่วมโลกเท่านั้น
แต่ต้องการให้เราดูแลเด็ก ตอนนี้เค้ามีลูก 2คน คนโตเป็น ผู้หญิง คนเล็กเป็นผู้ชาย
แต่เด็กผู้หญิงคนนี้ดื้อกับเรามาก ไม่ชอบหน้าเราเลย เวลาเจอกัน ก้อไม่ค่อยอยากมาคุยด้วย
หรีอว่าให้จับมือเลย ด่าว่าเราสาระพัดเลย เราก้อไม่รู้จะทำยังไง(แต่เราก้อรักพ่อเค้านะ ) ก้อย่างที่ทุกคนเขียน
ผู้ชายมักจะพูดถึงผู้หญิงคนแรกของเค้า เพราะว่าเค้ามากเลย
สำหรับคุณแล้ว ไม่ว่าคุณจะรักฉันหรือไม่รักฉันก้อตามแต่ แต่ขอให้รู้เอาไว้ว่า ฉันรักคุณเสมอ
จากคนน้อยใจจัง
bee q*009q*009
ถ้าเราไม่ใช่เนื้อคู่กัน ก้ออย่ามาหลอกกันเลยนะค่ะ ขอร้องเถอะค่ะ q*032

Tags:
Guest
1234
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:16 น »

ความดี ความจริงใจ เราพ่อเค้า ก็ต้องรักลูกเค้าด้วย พิสูจน์ให้พวกเค้ารู้ซิว่าเรารักพวกเค้าด้วยความจริงใจ

Tags:
Guest
same u
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:19 น »

ของเราลูกชายเขาอายุ 11 ปี กับเด็กไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แต่กับน้องสาวของแฟนนี่แหละสุดๆ จุ้นไปทุกเรื่องที่เกี่ยวกับลูกชายแฟนเรา
คอยจับผิดเราตลอด กลัวว่าเราจะเป็นแม่เลี้ยงแบบในหนังน่ะ ทั้งทั้งที่เรานะทำให้ลูกชายแฟนทุกอย่าง แบบแม่ให้ลูก บางครั้งเราก็อยากจะทำแบบที่เขาคิดกันซะจริงๆเลย
ตอนนี้เรามีลูกชายอีกคน หล่อนก็ยังไม่วายจะเข้ามายุ่งทุกเรื่อง เราเลยบอกไปแบบนิ่มๆว่า เราไม่รบกวนคุณหรอกเราดูแลครอบครัวเราได้ คุณเอาเวลาไปดูแลลูกของลูกสาวตัวเองเถอะ ขอบคุณ หล่อนเลยหน้าหงายไปฟ้องแม่แฟนเรา

Tags:
Guest
jib
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:31 น »

อืม แฟนเราก้อมีลูกติดมา 2 คนนะ เขาก้อหวงพ่อเหมือนกัน แต่เราก้อเฉย ๆ อยากจะทำอะไรก้อทำ เราไม่ค่อยคาดหวังว่าจะได้ความรักจากเขามั้ง เราก้อเลยไม่ค่อยเสียใจเวลา แฟนเราซื้ออะไรให้ลูกเขา เพราะเราก้อทำงานหาเงินได้ อยากได้อะไรเราก้อซื้อเอง เพราะแฟนเราเขาก้อต้องเลี้ยงลูกเขาอยู่แล้ว เราไม่อยากเพิ่มภาระให้แฟนเราอีก เราก้อไม่รู้ว่าคุณต้องไปอาศัยเขาทั้งหมดหรือเปล่า ถ้าเป็นอย่างนั้นก้อแย่หน่อย เพราะว่าจะต้องไปเป็นตัวหารให้เขา เราว่าคุณลองมองดูดี ๆ ว่า ถ้าคุณมีลูก 2 คนเหมือนกัน แล้วมีแฟนใหม่คุณก้อต้องอยากได้คนมาช่วยกันเลี้ยงลูกของคุณเหมือนกัน อยากได้คนมาช่วยกันแชร์ค่าใช้จ่ายเหมือนกัน เด็กก้อคงคิดว่า พอมีผู้หญิงคนนี้เข้ามา จากที่พ่อเคยให้เงินฉัน 100 บาท ก้อกลายเป็น 50 บาท เขาก้อต้องย่อมไม่ชอบคุณแน่ เราว่าคุณลองหาอะไรทำ หรือคิดบวก ดีกว่าจะได้ไม่ฟุ้งซ่านด้วย และเราก้อไม่แนะนำให้คุณแยกพ่อ ออกมาจากลูกด้วย

Tags:
Guest
jai
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:54 น »

q*014 ไม่มีความคิดเห็นคะ แต่เป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกสิ่งมันขึ้นอยู่กับคุณค่ะ q*021

Tags:
Guest
kiss
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:29 น »

ทำใจและพยายามเข้าใจเด็ก2คนนั้นค่ะถ้าคุณตัดใจจากแฟนคุณไม่ได้ และขอให้คุณภูมิใจว่าแฟนคุณเป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีมากที่สามารถหาเลี้ยงลูกสาว 2 คนมา9ปีโดยลำพัง

ลองนึกถึงว่าเราเป็นเด็ก2คนนั้นสิคะ มีพ่อที่แสนดีแบบนี้ เป็นใครก็คงหวงเป็นธรรมดา ยิ่งวัยรุ่นยิ่งอารมณ์ความรู้สึกรุนแรง คุณต้องสู้นะคะ ต้องเข้มแข็ง หนักแน่น พยายามปรับตัวให้เข้ากับเด็กให้ได้มากที่สุด ช่วยเหลือเค้าในเรื่องที่เค้าพึ่งตัวเองไม่ได้ ให้ของขวัญเล็กๆน้อยๆตามสมควรแต่ต้องไม่ให้เด็กรู้สึกว่าเป็นการให้ของเพราะหวังเอาใจ อะไรเงี้ยะค่ะ ให้แบบ เป็นของที่มาจากน้ำใจ เช่นว่า ไปเที่ยวหรือไปเดินดูของกับเพื่อน เจอลิปบาล์มอันนี้ตลับมันน่ารัก กลิ่นหอม ราคาก็ไม่แพงมาก เห็นแล้วนึกถึงหนูสองคน เลยซื้อมาฝาก อะไรเงี้ยะค่ะ น้ำหยดลงหิน ทุกวันหินมันยังกร่อนนะคะ ทำดีกับพวกเด็กๆด้วยความจริงใจเข้าไว้ สักวันคุณต้องชนะใจพวกเค้าแน่

เป็นกำลังใจให้คุณนะคะ สู้ๆค่ะ

Tags:
Guest
ตากลม
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:31 น »

ดิฉันเป็นอีคคนที่ไดรับตำแหน่งแม่เลี้ยง.....ฉันกับแฟนอายุห่างกัน20 ปี เค้ามีลูกติดเป็นผู้ชายอายุ10ขวบตอนปิดเทอมก็มาอยู่ด้วยกันแต่เราโชคดีที่เราเข้ากันได้ดีกับเด็กไม่มีปัญหาอะไรและรู้สึกว่าเค้าจะติดเรามากกว่าติดพ่อเค้าด้วยซ้ำไปไหนจะขอไปด้วยหยอกล้อกันคุณลองให้ความสนิทสนมกับเด็กๆให้มากนะคะอย่าให้เค้าคิดว่าเค้าเป็นส่วนเกินสำหรับเรา...ตอนนี้ลูกเลี้ยงกลับไปเรียนกับแม่เค้าแต่เค้ายังคงเรียกร้องอยากมาหาเราตลอดมันน่าภูมิใจค่ะ q*042

Tags:
Guest
แม่เลี้ยงอีกคน
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:46 น »

คล้าย ๆ กันเลย แฟนมีลูกสาวประมาณ 12 ปี เค้ารักลูกสาวมาก แต่เรายังไม่ได้อยู่กับเค้าหรอก เวลาโทรคุยกันเค้าอยู่กับลูกเค้า จะคุยแทรกพ่อเค้าก็หันไปคุยกับลูก ไม่ได้สนใจเลยว่าเรากำลังพูดอยู่ พอพ่อเค้าหันมาคุยกับเรา เราก็ไม่อยากคุยด้วยแล้ว เบื่อมาก ๆ ปัญหาเยอะ เคยคุยกับเค้าเหมือนกัน เค้าให้เห็นผลว่าก็ลูกคุยด้วยจะให้ไม่ตอบได้ไง นี่เป็นส่วนหนึ่งของอุปสรรค และยังมีอีกหลาย ๆ เรื่อง อยากเลิกแต่ก็รักเค้าเหลือเกินทำไงดี q*005

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:58 น »

คือว่าตอนนี้ คบกับแฟนมาเกือบ 1 ปีแล้วค่ะ อายุเราห่างกันเยอะมากๆ แฟนมีลูกสาว 2 คนค่ะ อายุ 12 กับ 14 ค่ะ ซึ่งเด็กวัยนี้กำลังรักสวยรักงาม กำลังโต กำลังรู้จักคิดนุ่น นี่ นั่น ตลอดเวลา เวลาไปไหนมาไหนด้วยกันคนอื่นกลับกลายเป็นมองว่าแฟนเรามีลูก 3 คนโดยที่เราเป็นลูกคนโต ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาหรอกนะคะ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า ลูกสาวทั้งสองคนของเค้า หวงพ่อเค้ามาก ๆ ทั้ง ๆ ที่แฟนเรากับแฟนเก่าเค้า เลิกกันไปแล้วตั้ง 9 ปี แต่เด็ก ๆ ทั้งสองคนที่ยังมิวายที่จะหวงพ่อ หลายครั้งที่ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน ลองไปเที่ยวด้วยกัน ก็ดูเหมือนว่าลูกเค้าจะชอบเรา แต่ถ้าผ่านเวลาแห่งความสุขไปแล้ว พฤติกรรมเด็ก ๆ ก็จะไม่เหมือนเดิม อีกอย่างแฟนเรารักลูกมาก ๆ ค่ะ เค้าไม่เคยลำเอียงเลย ไม่ว่าจะทำอะไรต้องหาร 3 ตลอด ทำอะไรนึกถึงลูกตลอด เรานับถือเค้าจริง ๆ นะคะตรงนี้ แต่จะทำยังไงดีคะ เราไม่ได้สิทธิ์ความเป็นแฟนเหมือนที่คนอื่นเค้าได้กัน แถมบางครั้งยังรู้สึกน้อยใจที่เวลาเค้ามีปัญหากับลูก ลูกเค้าต้องเอาเราไปโยงเกี่ยวด้วยตลอดว่า "พ่อรักแต่เรา" ไม่รักพวกเค้า มันมีทางออกที่ดีกว่านี้คือ เลิกกับเค้า แต่ตอนนี้เรารักเค้ามาก ๆ ค่ะ พยายามปรับตัวเข้าหาเด็ก ๆ แล้ว แต่เหมือนกับว่าไม่มีอะไรดีขึ้น เราขอความคิดเห็นจากทุกคนหน่อยนะคะ ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
q*00 เรื่องราวของคุณใกล้เคียงกับเรื่องของเรามาก แฟนเรากะเราอายุห่างกัน 19 ปี มีลูกสาว 2 คน อายุ 16 กับ 14 แม่เค้าจะทิ้งให้อยู่กะป้า กะตากะยาย ตั้งแต่เล็กๆ ส่วนตัวแม่ไม่ต้องพูดถึงไปเรื่อยๆ เวลาปิดเทอมก็จะมาหาพ่อ แต่ไม่ได้อยู่กะพ่อนะเจอหน้ากันวันละไม่ถึงชั่วโมง ส่วนใหญ่จะอยู่กะเรา เราทำดีทุกอย่าง เหลือแต่จะอาบน้ำให้กะป้อนข้าวเท่านั้น แฟนเราฟ้องหย่าแม่ของลูกมา 13 ปีแล้ว ก็คิดเอาเองแล้วกัน ว่าจะร้ายแรงแค่ไหน สามีจึงฟ้องหย่าภรรยาได้ แต่เด็กๆไม่เคยรับรู้เรื่องราวก็เพราะไม่อยากให้รับรู้ แต่เด็กๆเขาก็ยังคิดว่าแม่เขาดีมากกกก เป็นนางฟ้า ส่วนเรามาแต่งงานกับแฟนได้ 2 ปีกว่าแล้วจดทะเบียนสมรสถูกต้อง แล้วเด็กๆยังหาว่าเรามาเป็นเมียน้อยอีกคิดดูเถอะว่าร้ายกาจแค่ไหน แต่แฟนเราส่งเสียลูกๆทุกอย่าง แม้แต่ค่าของใช้ส่วนตัว แฟนเราทำแต่งานจะไม่ค่อยมีเวลา และรายได้ก็ค่อนข้างสูงด้วย อดีตภรรยาพาลูกมาหาพ่อ ค่าใช้จ่ายออกให้ทุกอย่าง ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ที่จริงน่ะให้ลูกมาหลอกขอเงิน เอาเงินไปเที่ยวกะผู้ชาย มานั่งลอยหน้าลอยตาอยู่ในบ้าน ทำตัวเป็นเหมือนเจ้าของบ้านเลย เราก็อึดอัดแต่ไม่พูด พอแฟนเรากลับมาเจอไล่ตะเพิดอดีตภรรยาออกจากบ้านไป แต่ลูกเขากลับหาว่าเป็นเพราะเรา ไปโพส ข้อมความด่าว่าเราหยาบคายมาก จะมาตบเราบ้าง จะมาจิกหัวใช้เราบ้างสารพัด บังเอิญเราบันทึกไว้ ก็เลยให้พ่อเขาดู จะหาว่าเราใส่ร้ายเด็ก ขนาดมีหลักฐานยังไม่ยอมรับ เราก็เลยขอหย่ายังไงเขาก็พ่อลูกกันเลิกกับเราก็เป็นคนอื่น เราไม่อยากให้พ่อลูกเขาผิดใจกัน แต่แฟนเราเขาไม่ยอมหย่า ปิดเทอมทีไรจะต้องเจอทุกที ขนาดเจอกันปีละครั้งสองครั้งแต่ก็ไม่อยากทนแล้วกับสงครามพวกนี้ จะทำยังไงดีคิดทีไรกลุ้มทุกที เราพยายามหลีกเลี่ยงก็อย่าเจอกันเลยแล้วกัน
Tags:
Guest
Winita
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 13:33 น »

ปัญหาของคุณน่าปวดหัวแทนจริง ๆ ค่ะ มันเป็นปัญหาโลกแตกของแม่เลี้ยงกับลูกเลี้ยง แต่ความจริงคุณได้เปรียบอยู่นิดหนึ่งนะคะ ตรงที่คุณกับเด็กอายุไม่ห่างกันมาก ทำไมคุณไม่ทำตัวให้เป็นพี่สาวของพวกแก แทนที่จะเป็นแฟนของพ่อล่ะคะ พยายามคอยดูแลเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เกียวกับเรื่องของผู้หญิง (เข้าใจใช่ไหมคะ) เด็กขาดแม่ที่จะช่วยเหลือดูแลเรื่องส่วนตัวแบบผู้ยิ้งผู้หญิงบางอย่าง คุณก็ค่อย ๆ แทรกทำเรื่องนี้แทนแม่ของแกทีละนิดๆ อย่างใจเย็นๆ เพราะถึงพ่อจะรักลูกมากแค่ไหน ลูกก็เป็นผู้หญิง พ่อเป็นผู้ชาย พ่อกับลูกสาวต้องมีระยะห่างกันในเรื่องส่วนตัวบางอย่าง คุณก็ไปเติมในส่วนที่ขาดนี้สิคะ ผู้หญิงส่วนใหญ่มักจะชอบทำตัวเป็นแม่เพื่อแทรกกลางระหว่างพ่อลูก ทำให้ลูกต่อต้าน เพราะในส่วนลึกยังอยากให้แม่ตัวจริงกลับมาเหมือนเดิม ในกรณีของคุณ คุณอย่าไปทำตัวเป็นแม่ หรือแฟนของพ่อเขาจะดีกว่า แต่ทำตัวเป็นพี่สาวของเด็กๆ ให้ความช่วยเหลือ ให้คำปรึกษาในเรื่องที่พวกเธอไม่สะดวกจะคุยกับพ่อ ถ้าพ่อลูกทะเลาะกัน คุณก็คอยเป็นกาวใจให้พวกเขา คิดว่ามันคงไม่ยากสำหรับคุณ ถ้าคุณมีความตั้งใจจะใช้ชีวิตกับพ่อของพวกเขาจริง ๆ เชื่อว่าคุณคงทำได้ แล้วเด็ก ๆก็จะค่อย ๆ เข้าหาคุณเอง แต่ให้ใจเย็น ๆ และรู้จักสังเกตความต้องการของเด็ก ๆ สู้ๆ นะคะ ขอให้ทำสำเร็จและมีความสุขตลอดไปค่ะ

Tags:
Guest
รักต้องทน
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 13:55 น »

q*007q*007q*007q*007q*007q*007q*033q*033q*033q*033 เราก็เหมือนกัน เราอายุห่างกะแฟน15 ปี ลูกสาวแฟนอายุ 20 ปี แฟนเราเลิกกะแฟนเก่า นานแล้ว แต่เค้าก็ยังช่วยกันดูแลลูก เราคบกับแฟนมาได้ ซัก ปีแล้ว เราโดนแอนตี้ทั้งแม่ทั้งลูก เลย ดีที่แฟนเราเค้ารักเรา แล้วก็มีเหตุผล เราก็เลยต้องทน ก็เรารักเค้านิ จะทำงัยได้ โดนทั้งโทรด่า ทั้งข้อความด่า ก็ ok เพราะรักถึงทน.....

Tags:
Guest
ดา
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 14:23 น »

มีแฟนลูกติด ต้องทำใจค่ะ ทำใจกว้างๆ นะคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 14:52 น »

เราก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เป็นแบบนั้นแต่ของเราเป็นผู้ชาย ตอนนั้นอายุ 5 ขวบจนถึงปัจจุบัน 11 น่าจะได้ขึ้นป.6 แล้ว ตัวเด็กไม่เท่าไหร่หรอกแต่ตัวย่ามันนั่นแหละ ที่เป็นตัวจุ้นไม่เข้าเรื่องไม่ว่าเรื่องอะไรก็เถอะ เราสุดแสนจะเบื่อ ไม่ว่าอะไรก็จะพูดว่าเด็กมันพูด คำพูดบางคำคิดว่าเด็กตัวแค่นี้มันจะมีปัญญาพูดเหมือนคำพูดผู้ใหญ่ที่ผู้ใหญ่พูดได้ไหมค่ะ แล้วเราก็มีลูกใหม่ 1 คน และก็อิจฉาน้องมากประมาณว่าทั้งย่าทั้งลูกเค้า (ชอบเรียกร้องความสนใจอยู่ตลอดเวลา) ส่วนแม่มันทิ้งไปตั้งแต่ 3-4 ขวบแล้ว และปัจจุบันยายมันบังคับให้แม่มันมารับอยู่ เกลียดมากๆ ๆ เลย บรรยายมาเป็นคำพูดไม่ได้หรอก แต่เราก็พยายามทำดีจนถึงที่สุดก็แล้วกัน พ่อเค้าชอบลำเอียง

Tags:
Guest
mymy
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 15:11 น »

เราก็คนหนึ่ง เราถอดใจนานแล้ว เค้ามีลูกติดมาเรารู้จักกับเขาในที่ทำงาน มา เกือน 10 ปี แต่เขาเพิ่งหย่าร้างกับภรรยาเก่าเพราะภรรยาเก่ามีสามีใหม่ได้ 3 ปี แล้วเค้าก็เริ่มเอาลูกเข้ามาตีสนิท ฝากให้เราเลี้ยงบ้างช่วงปิดเทอม คนโตเป็น ญิ๋ง อายุ 15 คนเล็ก ช อายุ 10 แต่เด็กยังอยู่กับแม่เค้าที่ ตจว เค้าเลี้ยงลูกแบบตามใจ เลี้ยงด้วยเงิน ยิ่งคนโตไปเที่ยวกับผู้ชาย เริ่มมีแฟนแล้ว แอบไปค้างบ้านแฟนแล้วให้เราโกหกพ่อเค้าว่าไปนอนกับเรา เรารับไม่ได้เลย เค้าไม่เคยโกรธลูกเค้าแต่มาใส่อารมกับเราเราก็บอกกับเขาไปว่าอย่าให้เราไปยุ่งกับเรื่องครอบครัวคุณอีกเลยเพราะเรามันเป็นคนนอก ส่วนเด็กผู้ชาย อยู่กับเราจะเอานั่นจะกินนี่ เราก็ตามใจเห็นว่าเป็นลูกเพื่อนสนิท แต่เรายังไม่ทุ่นเทใจให้พ่อเค้า 100 % เพราะเราก็เผื่อใจไว้แล้ว กับเราก็เป็นได้แค่คนอื่น แต่สายสัมพันธ์ ระหว่างสายเลือดมันตัดกันไม่ได้ ทำใจให้เป็นกลาง นึกถึงแต่ว่าถ้าเราเป็นเด็กคนนั้น เราก็คงไม่อยากให้ครอบครัวแตกแยกหรอก เผื่อใจไว้ว่าจะอยู่แบบมีครอบครัวแล้วไม่เป็นสุข กับอยู่ตัวคนเดียวแบบโสดๆ เงินเดือนก็หาเองได้ จะเอาแบบใหน เฮ้อรักตัวเราเอง รักพ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก หลาน ของเราเองดีกว่า แก่ตัวไปก็คงไม่เดียวดายหรอก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 15:55 น »

เรื่องราวก็คล้ายกันนะคะ แต่ต่างตรงที่ว่าเราเคยเป็นลูก มันก็ผ่านมา 10 ปีได้แล้ว ก็มีผู้หญิงมายุ่งกับพ่อ พ่อเรา 55 ผู้หญิง 30 บอกตรง ๆ ว่าเกลียด ไม่ชอบ แล้วก็ไม่อยากให้พ่อได้กับผู้หญิงคนนั้น สิ่งเดียวที่เราในวัยนั้นกลัวคือความรักที่พ่อจะลดน้อยลง กลัวว่าใครจะมาหลอกพ่อ
แล้วก็กลัวว่าพ่อจะลืมแม่ แล้วก็ไม่สนใจเรา เรื่องแบบนี้แก้ไม่อยากหรอกค่ะ แต่ต้องใช้เวลา มาก เพราะเด็กจะโตขึ้น และมีความคิดความอ่านที่เปลี่ยนไป
เริ่มมีเพื่อน มีความรัก มีแฟน จนให้ความรักกับพ่อน้อยลง จนอยากให้พ่อมีใครซักคนมาดูแล นั้นแหละคือเวลาของคุณ ส่วนตอนนี้ที่ทำได้ก็คือ อดทน แล้วก็ใจเย็น ให้มาก

ตอนี้ พ่อเราก็ไม่ได้มีแฟนใหม่นะ เพราะยัยผู้หญิงคนนั้นมันมาหลอกเอาเงินพ่อเรา โชคดีที่ตอนนั้น เรามีกัน 4 สาวพี่น้อง เลยช่วยกันผ่านมาได้
แต่ถ้าคุณเจ้าของกะทู้รักผู้ชายคนนั้นจิง ก็ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยความดีค่ะ สู้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 16:15 น »

ปัญหาของคุณน่าปวดหัวแทนจริง ๆ ค่ะ มันเป็นปัญหาโลกแตกของแม่เลี้ยงกับลูกเลี้ยง แต่ความจริงคุณได้เปรียบอยู่นิดหนึ่งนะคะ ตรงที่คุณกับเด็กอายุไม่ห่างกันมาก ทำไมคุณไม่ทำตัวให้เป็นพี่สาวของพวกแก แทนที่จะเป็นแฟนของพ่อล่ะคะ พยายามคอยดูแลเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เกียวกับเรื่องของผู้หญิง (เข้าใจใช่ไหมคะ) เด็กขาดแม่ที่จะช่วยเหลือดูแลเรื่องส่วนตัวแบบผู้ยิ้งผู้หญิงบางอย่าง คุณก็ค่อย ๆ แทรกทำเรื่องนี้แทนแม่ของแกทีละนิดๆ อย่างใจเย็นๆ เพราะถึงพ่อจะรักลูกมากแค่ไหน ลูกก็เป็นผู้หญิง พ่อเป็นผู้ชาย พ่อกับลูกสาวต้องมีระยะห่างกันในเรื่องส่วนตัวบางอย่าง คุณก็ไปเติมในส่วนที่ขาดนี้สิคะ ผู้หญิงส่วนใหญ่มักจะชอบทำตัวเป็นแม่เพื่อแทรกกลางระหว่างพ่อลูก ทำให้ลูกต่อต้าน เพราะในส่วนลึกยังอยากให้แม่ตัวจริงกลับมาเหมือนเดิม ในกรณีของคุณ คุณอย่าไปทำตัวเป็นแม่ หรือแฟนของพ่อเขาจะดีกว่า แต่ทำตัวเป็นพี่สาวของเด็กๆ ให้ความช่วยเหลือ ให้คำปรึกษาในเรื่องที่พวกเธอไม่สะดวกจะคุยกับพ่อ ถ้าพ่อลูกทะเลาะกัน คุณก็คอยเป็นกาวใจให้พวกเขา คิดว่ามันคงไม่ยากสำหรับคุณ ถ้าคุณมีความตั้งใจจะใช้ชีวิตกับพ่อของพวกเขาจริง ๆ เชื่อว่าคุณคงทำได้ แล้วเด็ก ๆก็จะค่อย ๆ เข้าหาคุณเอง แต่ให้ใจเย็น ๆ และรู้จักสังเกตความต้องการของเด็ก ๆ สู้ๆ นะคะ ขอให้ทำสำเร็จและมีความสุขตลอดไปค่ะ
q*015 ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ เราทำบางเรื่องที่แม่แท้ๆ เขายังไม่เคยทำให้เลยค่ะ (เด็กเขาหลุดปากพูดมาเอง) แล้วตัวแม่ก็คอยโทรมา เสี้ยมสอนให้ทำไม่ดีกับเรา ให้กลั่นแกล้งเรา ให้เราต้องทำงานบ้านหนักกว่าเดิม เหนื่อยมากกว่าเดิม คือแกล้งทำให้สกปรกมากๆ เลอะเทอะมากๆ เราก็ตามเก็บตามเช็ด ขนาดผ้าอนามัยที่ใช้แล้วเรายังต้องตามเก็บให้เลย คิดดูแล้วกัน เราไม่เคยทำตัวเป็นแฟนพ่อเขาและไม่เคยวางตัวเป็นแม่เขาด้วย พอเราทำดีด้วยก็หาว่า สตอบ้างหละ แกล้งทำบ้างละ แล้วลูกเขาทะเลาะกับพ่อเขาเรื่องอะไรรู้มั๊ยค่ะ หลอกเอาเงินว่าไปเสียค่าเรียนพิเศษ แล้วพ่อจับได้ว่าเอาไปเปิดห้องนอนกับผู้ชาย ตัวแม่ ตัวป้า ตายายกลับสนับสนุนอีกบอกว่าให้คบกันได้ ไปไหนขอให้บอก ถ้าเป็นคุณยังเป็นกาวใจไหวมั๊ยค่ะ ให้พ่อลูกเขาคุยกัยเองดีกว่า ไม่ยุ่งจะดีที่สุด ยังไงๆ เราก็คนนอก
Tags:
Guest
มันก็อย่างนี้แหละ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 16:20 น »

ทำใจแหละ เพราะว่าแฟนคุณยังหาเงินให้ลูกเขาใช้อยู่ เมื่อไหร่ที่แฟนคุณอยู่ในช่วงที่หาเงินให้ใครใช้ไม่ได้แล้ว ถึงเวลาที่ใครสักคนจะต้องดูแลเขาแล้วนั่นแหละมันจะเป็นเวลาของคุณเต็มๆ ไม่ต้องห่วง ถ้าคุณทนอยู่ได้นานขนาดนั้น บั้นปลายคุณจะได้ดูแลเขาแน่ๆ ส่วนเราเป็นผู้หญิงที่เลี้ยงลูกคนเดียวก็มองมุมกลับว่าเป็นคนที่ต้องอยู่ตรงกลางระหว่างลูกกับแฟนใหม่(ถ้ามี)ก็คงลำบากใจเหมือนกันแหละ เพราะจะให้ทั้งสองฝ่ายปรับตัวเข้าหากันคงยากหรือจะเลือกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก็ยากอีก คงอึดอัดใจพิลึก อยู่กับลูกดีกว่าสบายใจดี ถ้าบั้นปลายชีวิตมันเลี้ยงก็ถือว่ายังมีบุญอยู่ ถ้ามันไม่เลี้ยงก็ซวยไป q*020

Tags:
Guest
one
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 16:35 น »

ส่วนของหวานจะต่างคล้ายกับพี่มากเรย แต่จะต่างกันก็ตรงที่ว่าหวานอายุ21แต่แฟนหวานอายุห่างกับหวาน 24ปีค่ะ (เรียกว่าห่างกันพ่อกับลูกเลยค่ะ)แต่เราก็รักกันมากคบกันมาได้ปีกว่าแร้วค่ะ เขามีลูกติดมา3คนค่ะ คนโตเป็นผู้หญิงอายุ28 คนที่สองเป็นผู้ชายอายุ 27ส่วนคนเล็กเป็นผู้หญิงค่ะ อายุ20ปี ลูกๆๆเขาคนโตกับคนกลางแต่งงานมีครอบครัวมีหลานไปหมดแร้วค่ะ เหลือแต่คนเล็ก แต่ลูกๆๆทุกคนให้เกีรติเรามาก เขาบอกว่าเราดีกับเขามากๆ และอยากให้พ่อเขามีความสุข (แฟนเลิกกับเมียเก่าเขามาเกือบ20ปีแร้วค่ะ) ลูกๆเลยรักเขามาก เพราะแฟนเป็นคนเลี้ยงลูกมาคนเดียว ลูกๆเขาเรียกหวานว่าแม่ทุกคนเรยค่ะ (อายมาก) ส่วนคนเล็กก็กลายเป็นเพื่อนกันไปเรย แฟนเรยมีความสุขมากที่เราเข้ากับลูกๆเขาได้ทุกคน เวลาเขาซื้อของหรือทำอะไรให้ไม่เคยลำเอียงเรยค่ะ แรกๆๆเราก็ต้องทำใจ แต่เราต้องอดทนมากๆค่ะ ลูกๆเขาถึงจะเข้าใจเราเอง ทุกวันนี้เราเรยอยู่ด้วยกันเปนครอบครัวที่มีความสุขมากค่ะ (อีกปีเดียวหวานเรียนจบเราก็จะแต่งงานกันเรยค่ะ)
Tags:
Guest
dda
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 17:55 น »

ใครไม่เป็นไม่รู้หรอกว่ามันอึดอัดใจขนาดไหน คนเป็นแม่เลี้ยงภาพลักษณ์ภายนอกหรือในละครจะดูไม่ดี แต่ชีวิตจริงไม่ใช่ เราต้องเสียสละทุก ๆ อย่าง ต้องอดทน ต้องใจกว้างกว่าคนธรรมดาทั่ว ๆ ไป เราช่วยสามีขายของ ยกของเหนือย เพื่อจะเอาเงินมาใช้จ่ายภายในบ้านรวมทั้งให้ลูกเขาใช้ด้วย แต่ไม่สามารถบอกให้ลูกเขาประหยัดได้ เด็กต้องเปลี่ยนมือถือบ่อย ๆ ซื้อของแพง ๆ ส่วนเราใช้ของถูกเพราะเดี๋ยวเงินไม่พอ ไม่ซื้อให้ก็ไม่ได้เพราะเดี๋ยวทางย่าเขาจะว่าเพราะเราเป็นแม่เลี้ยง หากเป็นลูกเราเองเรายังสอนได้ว่าให้สงสารพ่อแม่ ช่วยเหลือพ่อแม่ด้วยการประหยัด เราก็คนธรรมดานี่แหละบางครั้งอยากไปเที่ยวกับแฟน 2 คนก็เป็นไปไม่ได้ ทั้งช่วยหาเงินทั้งซักผ้ารีดผ้าถุงเท้ากางเกงในเลอะเมนส์ เก็บผ้าอนามัย เก็บห้อง ตามเก็บทุกอย่าง แต่ไม่สามารถบ่นได้ เวลาป่วยก็ดูแลทุกอย่างป้อนข้าวป้อนยาเช็ดตัว แต่ก็โดนทางย่าเขาว่าไม่ดูแลเด็ก ยังเคยโดนสามีต่อยจนเขียวเพราะว่าให้ยาพาราลูกเขากินไป 1 เม็ดสามีโมโหหาว่าให้ยาเกินขนาดเด็กก็อายุ13 ปีกิน1 เม็ดก็ถูกต้องแล้วแต่ยังโดนว่า เราก็ว่าเราเหมือนคนใช้ลูกเขาเลย คือทำอะไรให้ก็เท่าตัวแต่ขัดใจก็โดนรุมทั้งสามีและแม่สามี อยู่ก็เหมือนส่วนเกิน จะใช้อะไรเราก็พูดดี แต่พอเราทำให้เสร็จก็เหมือนเป็นคนอื่น อย่างเราสอนเด็กให้พูดเพราะ ๆ เด็กก็เชื่อ แต่พอย่าเขารู้ก็หาว่าเราไปบังคับเด็ก เด็กมันก็เป็นแบบนี้จะไปบังคับมันได้ยังไง ที่เราสอนก็เพราะหวังดีเห็นเป็นลูกของเรา แต่คนอื่นเขาไม่ได้คิดอย่างนั้นพอเราสอนก็ประมาณว่าไม่มีสิทธิ์มาสอนหลานเขา เด็กเลยได้ใจไปเลย จากเมื่อก่อนเด็กรักเรามาก เจอย่าเข้าไปเด็กเลยเห็นเราเป็นอะไรก็ไม่รู้ เราก็เลยไม่อยากยุ่งกับเด็กประมาณว่าทำให้ทุกอย่างแต่ไม่สอน พอไม่สอนพ่อเด็กก็ว่าเราอีกหาว่า ไม่ลูกแท้ ๆ เลยไม่สอน ตกลงจะให้สอนหรือไม่สอน พอสอนก็ว่า พอไม่สอนก็ว่า โดนทั้งขึ้นทั้งล่องทำตัวไม่ถูก ดีให้ตายก็เป็นได้แค่คนอื่น

Tags:
Guest
mmmmmmmmmmmmmm
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 18:35 น »

ดิฉันเป็นอีกคนที่เหมือนกับพวกคุณ แต่ฉันห่างกับแฟนฉัน 18 ปี แฟนฉันมีลูกติด 2 คน
ชาย 1 หญิง 1 คนผู้ชายอายุ 20 ผู้หญิงอายุ 23 ส่วนตัวดิฉันอายุ 25
เราอยู่บ้านหลังเดียวกันกับแฟนฉันลูกชายเขาลูกสะใภ้เขาแต่ก่อนลูกสาวเขากับลูกเขยเขาก็มาอยู่ด้วยฉันอึดอัดมาก
เพราะฉันอยู่กับเขาสองคนมา 4 ปี พอปีที่ 5 ลูกเขาก็เข้ามาอยู่ด้วยทั้งโขยง
ลูกสาวมัน หยิ่งมาก ไม่พูดกับเราเลย ลูกสะใภ้ก็โกหกสุดๆๆๆ
ถ้าฉันรู้ก่อนหน้านี้ว่าอยู่แล้วอึดอัดอย่างนี้ฉันคงเลือกอยู่บ้านฉันแล้วไม่ต้องมาทนกับสภาพแบบนี้
แต่พอมารู้ทีหลังขอกลับไปอยู่บ้านเขาก็ไม่ให้ไป...แต่พอฉันอยากจะขอหยุดกับเขาแค่นี้ก็ทำไม่ได้รักเขาแล้วนิ
ปวดหัวทุกวันนี้ต้องคอยทำหน้าตา ยิ้มร่าน้ำตาเล็ดแทบทุกวันทำเหมือนเป็นคนดี...แต่ในใจแทบกะอักเลือด
ลืมไปลูกสาวมันเพิ่งเลิกกะสามี.....***กวน ฉิบหาย

Tags:
Guest
กุ๊กไก่
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 18:55 น »

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ลูกเค้าห่างกับเราประมาณ 2 ปี รู้ว่าเค้าไม่ชอบเรา เวลามาบ้านเราเค้าก็ไม่เคยทักเรา เราก็ไม่ทัก จะคุยแต่กับพ่อเค้า แต่เวลาทำกับข้าวหรือจัดห้องนอนตอนเค้ามาค้างที่บ้าน เราก็จะทำให้นะ แต่เรารู้สึกเฉยๆ เพราะไม่ได้หวังอะไรอยู่แล้ว อีกอย่างลูกเค้าก็มีครอบครัวไปแล้ว นานๆมาที แฟนเราก็เกรงใจเราเหมือนกัน แต่เราบอกว่าไม่เป็นไร ยังไงเค้าก็พ่อลูกกัน ไม่พูดไม่ว่าแต่อย่ามาว่าเราให้ได้ยินก็แล้วกัน งานเข้าแน่ๆ ฮึฮึ q*020q*020q*020

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 19:15 น »

สู้ๆๆ ทุกคนนะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะ q*014

Tags:
Guest
kay
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 20:00 น »

q*000i want talk about my story allso.but i not good about write english(my computer have only english not thai) q*009i have to manny probrem allso same you but i can't talk to people here(i live to another country) q*009q*009q*009q*009q*009

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 20:10 น »

q*000i want talk about my story allso (but i not good about english and my computer no have thai) q*009 i have probrem same you and i can't talk to people here ( i live to another country) q*009q*009q*009q*009 some time i must cry alone

Tags:
Guest
sad
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 20:16 น »

แฟนมีลูกติด7ขวบ ติดพ่อมากและแฟนก็รักลูกมากกกกกกกกกตามใจทุกอย่าง
เวลาอยู่ด้วยกันรู้สึกเป็นอากาศไปเลย ทั้งที่ลูกเขาก็ไม่ได้ไม่ชอบเรา
แต่ไม่มีเวลาส่วนตัวอยู่ด้วยกันเลย เดี๋ยวงานเดี๋ยวลูก มันทำใจยากนะ
เวลาเห็นเขาเล่นกับลูก บางครั้งทำหน้าไม่ถูก เวลานอนลูกเขาก็ต้องนอนตรงกลาง
นั่งรถลูกเขาก็ต้องนั่งหน้ากับเราด้วย ดูหนังก็ต้องดูสามคน เบื่อชีวิตแบบนี้
พยายามจะอดทน ถ้าเด็กโตกว่านี้คงไม่ติดพ่อขนาดนี้

Tags:
Guest
ปกติ
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 20:18 น »

ปกติคิดซะว่ามันเป็นเรื่องปกติพอนานๆไปมันก็จะดีขึ้นหรือว่าแย้ลงก็คิดว่าเป็นเรื่องปกตินี้แหละชวิต

Tags:
Guest
บัวกลางน้ำ
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 21:49 น »

ชีวิตออกแบบไม่ได้ จึงขอเสอนข้อคิด
ทุกท่านควรพิจาณาให้ดีก่อนจะก้าวเดินสู่ทางวิกฤติ
เข้ามาง่ายแต่ถอยไม่ได้ง่ายๆ
แต่เมือ่มาแล้วต้องพยายามอด พยามทน
เมื่อทำเต็มที่แล้วยังแก้ไขอะไรไม่ได้ต้องทำใจ
อย่าน้อยใจในโชคชะตาเป็นเส้นทางที่เราเลือกมาเอง
พยายามทำดีต่อไป อย่าท้อแท้ วันหนึ่งสิ่งดีๆจะมีขึ้น
พยายามพิจารณาดังนี้
1 อาจเป็นชะตากรรมของเราที่ต้องมารับ เพราะเราอาจเคยทำให้คนอื่นคับแค้นแน่นใจมาในอดีต
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ถ้าเราไม่เคยทำกรรมเช่นนี้เราก็ไม่ต้องมารับผลของมัน
ยอมรับชะตากรรม พร้อมกับทำบุญแผ่เมตตา ให้เขาและเจ้ากรรมนายเวร ไม่นานจะผ่อนคลาย
ถ้าเรากล้ายอมรับชะตากรรม พยายามทำบุญกุศล ความทุกข์จะลดลง อย่าคิดมากย้ำคิดย้ำทำจะทำให้เราเศร้าหมอง ไม่สบายใจ
2 เขาทำให้เราไม่สบายใจ ก็ยังดีกว่าเขาเอามือเอาไม้มาตีเรา เขาเอาไม้มาตีเราดีกว่าเขามาฆ่าเรา

Tags:
Guest
kik_jubjub
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 22:13 น »

ขอ ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นนะคะ เป็นประโยชน์กับเราเป็นอย่างมากค่ะ ตอนนี้กำลังจะนำแนวทางดี ๆ ของทุกความเห็นไปพิจารณาเพื่อหาทางออกให้กับชีวิตตัวเองค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะ q*006q*006q*006q*006

Tags:
Guest
หัวอกเดียวกันนน
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 01:03 น »

เราก็เปนเหมือนกัน แต่เคสเราไม่เหมือนคนอื่นแน่ เพราะเราเป็นทอม แฟนเราอายุมากกว่าแปดปี มีลูกติดผู้ชายอายุเจ็ดขวบ เป็นเด็กพิเศษ
เรารักและสงสารเด็กมาก ทำทุกอย่าง ช่วยเหลือทุกอย่าง ป้อนข้าวป้อนน้ำ อาบน้ำให้ ดูแลทุกอย่าง เก็บอึ ล้างก้น ฝึกทักษะ แต่ทำไมนับวัน
เด็กยิ่งไม่รู้เรื่อง ไม่มีอะไรดีขึ้นสักนิด พาไปเที่ยวไหน ร้องไห้โวยวายเสียงดัง รื้อของวุ่นวาย อะไรที่ห้าม ทำหมด(เหมือนรู้นะ)
ตอนนี้เครียดมาก ไม่อยากทิ้งแฟน เพราะรักแฟนมาก เราไม่เคยทะเลาะกัน (มีแต่เราที่โมโหเวลาเด็กโวยวาย) ไม่อยากให้เขาเหนื่อย
ถ้าไม่มีเราเขาต้องแย่แน่ๆแต่เขาก็รักลูกเขามาก(ยังเลี้ยงลูกเหมือนเป็นทารกอยู่เลยนะ) เราไม่อยากเลิก เพราะเราสองคนไม่เคยมีปัญหากัน
เครียด แต่ไม่รู้ว่าจะทนเด็กคนนี้ได้นานแค่ไหน

Tags:
Guest
เริ่มจากรัก
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 03:48 น »

น่าเห็นใจนะ ความรักถ้าบริสุทธิ์สัมผัสได้ไม่ยากหลอกค่ะ คุณรักแฟนคุณแล้วคุณรักลูกๆเค้าหรือเปล่าหละ ถ้ารักก็ต้องทำบทบาทแม่ให้ได้อย่าคิดว่าแม่เลื้องลูกเลื้องเด็กเค้ามีปัญหาพ่อแม่เลิกกันอยู่แล้วคุณต้องเข้ากับพวกเค้าด้วยใจแต่ถ้าทำไม่ได้ทุกอย่างก็ต้องจบแน่ๆเพราะคุณบอกแฟนคุณรักลูกมากพยายามนะค่ะความรักคือสิ่งที่คุณหยิบยื้นให้เด็กทั้ง2ได้มองเธอด้วยความสงสารอย่ามองเป็นก้างก็เท่านั้น q*020

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 04:54 น »

น่าเห็นใจนะคะ แต่เราเคยมีพ่อเลี้ยงตอนอายุยี่สิบกว่า ๆ
เรากลัวเค้ามาหลอกแม่นะ เพราะแม่ทำงานหนักมาก พอเวลาฤดูเก็บเกี่ยว กลับอ้างไปรับลูก ไปโน่น ไปนี่ไม่ช่วยแม่เราเลย
พอได้ผลผลิตกลับเอาไปขาย แต่พยายามทำใจคะ กลัวแม่จะมีปัญหา เลยพยายามไม่กลับบ้านซะ

แต่ตอนนี้เรามีลูกติด แต่งงานกับสามีใหม่ ลูกเราสองคนยังเล็ก ๆ สามขวบ กับหกขวบ เค้าก็ติดแฟนใหม่นะคะ
หรือว่ามันไม่เหมือนแม่เลี้ยงหรือเปล่าไม่รู้ เพราะสามีใหม่หาเลี้ยง ซื้อของเล่น ซื้อขนม รับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง
แต่เด็ก ๆ ก็ติดเรา ก็ทำใจนะคะ ลูกก็ย่อมติดพ่อเค้าเป็นธรรมดาคะ

Tags:
Guest
zzz
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 07:35 น »

เห็นใจนะคะ แต่ในความคิดเห็นส่วนตัว ดิฉันว่าคุณไม่ควรไปใส่ใจกับเด็กทั้ง2คน คุณควรทำหน้าที่ภรรยาที่ดีอย่างเดียวกับสามีคุณ เด็กสมัยนี้ก้าวร้าวค่ะอย่าไปพยายามเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวเค๊าค่ะ เพราะคุณแทนที่แม่เค๊าไม่ได้อยู่แล้ว ทำแค่หน้าที่ของคุณเถอะค่ะ ต้องปล่อยเค๊าไป อีกหน่อยเค๊าโตขึ้น เค๊าก็จะไปมีชีวิตของเค๊า คุณทำให้เค๊าเห็นเถอะค่ะ ว่าคุณดูแลพ่อเค๊าดีและรักพ่อเค๊าจริงๆ และที่สำคัญคุณต้องเป็นตัวของตัวเองนะคะ... q*021

Tags:
Guest
ตัวสำรอง
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 07:51 น »

เราก็เป็นเหมือนกันนะ
ไม่โดนกับตัวเอง
ก็คงจะไม่รู้หรอก
ว่ามันเจ็บปวดมากแค่ไหน

Tags:
Guest
คนดี
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 13 พ.ค. 10, 15:27 น »

คนละเรื่องแต่ก็น่าเบื่อเหมือนกันลองอ่านดู
เราคบกับเค้าหลายปีแล้ว ผู้ชายบอกว่าเลิกกับแฟนเก่านานหลายปีแล้ว ตอนแรกไม่เชื่อหรอก แต่ก็ใช้เวลาพิสูจน์ผู้ชายไม่มีอะไรแล้วจริงๆไม่ใช่ว่าเข้าข้างน่ะ
แต่แล้วEผู้หญิงที่เป็นเมียเก่าก็มาตามราวี โทรจิกทุกวัน โคตะระน่าเบื่อ แถมยังโทรมาด่าเราอีกต่างหากได้ข่าวว่ามัน แ -ร-ด-มากมายชอบแย่งของคนอื่น
เคยแย่งผู้ชายมาทั้งๆที่เมียเค้าท้องอยู่ ผู้หญิงมันยั่ว ให้กินฟรี ใครจะไม่เอาล่ะ
แต่แฟนไม่เคยห่างเราเลย เรารู้หมดทุกเรื่อง ผู้หญิงคนนี้ชั่วจริงๆ มารยา ใครที่อยู่แถวกฤษดาระวังแฟนไว้น่ะ ผู้ ญ.คนนี้ร้ายกาจมาก มีนามว่า ต.
มันมีเพื่อน ญ. ชื่อ จ. คอยสาระแนคาบข่าวไปบอกเพื่อนมัน เพราะแฟนเราทำงานอยู่ที่เดียวกันกับเพื่อนมัน แต่ตอนนี้มันไม่มายุ่งแล้วสงสัยไปขโมยของคนอื่นกินอยู่มั้ง

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 30 ม.ค. 11, 14:48 น »

ซื้อของกระจุ๋มกระจิ๋มน่ารักที่เด็กสาววัยรุ่นชอบไปฝากเด็กทั้งคู่เป็นประจำ (แต่อย่าบ่อยมาก) ฝากพ่อเด็กไปก็ได้ถ้าไม่กล้าให้เอง q*021

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม