หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คำสารภาพจากคนที่ยังเจ็บ  (อ่าน 1528 ครั้ง)
Guest
เวลาไม่ช่วยอะไร
เรทกระทู้
« เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 00:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อ 7 กว่าปีก่อน เราเคยเป็นคนรักของผู้ชายคนหนึ่ง ตนที่เรารู้สึกว่าไม่ใช่มาตลอด แต่เพราะไม่อยากทำร้ายใครเราก็คบมาเรื่อย ๆ ในระหว่างนั้นเหมือนเค้าก็พอจะรู้ว่าเราเองไม่ค่อยรักเค้าสักเท่าไหร่ เค้าก็อดทนเอาความดีเอาชนะใจเรามาตลอด
เราไม่ใช่คนสวยมากมายแต่ดูดี มีคนเข้ามาเยอะ หลายครั้งที่มีหลายคนที่ถูกใจเรามากกว่าแต่เราก็ไม่กล้าที่จะทำร้ายคนที่เค้ารักเรามาก ดีพร้อม ดูแล เอาใจใส่มากจนเกินพอดี ไม่เจ้าชู้ (ที่เราเห็นนะ)ถึงไม่หล่อ ไม่รวย แต่เรารู้สึกว่าเค้าดูแลเราได้ นอกจากพ่อแม่แล้วก็มีเค้าที่รักเราจริงๆ เราคิดอย่างนั้น เรายอมรับว่าเราเองเป็นคนเจ้าชู้ หมายถึงในแง่ของความรู้สึก มีหลายครั้งที่หวั่นไหวแต่เราไม่เคยเปิดโอกาสให้ใครมาเกินเลย การเกินเลยก็มีแค่เค้าคนเดียว แต่จะเชื่อหรือไม่ก็ได้ว่าตลอด 6 ปีที่คบ เราไม่มีอะไรกันเพราะเราอยากทำให้ถูกต้องตามประเพณี เค้าทำดีกับเรามาก จนเรารู้สึกว่าชาตินี้คงจะหาใครดีกับเราเท่านี้ไม่มีแล้ว
เราคบกันมาในลักษณะที่เราเอาแต่ใจ และเราก็เป็นตัวของตัวเองมากในแง่ของการใช้ชีวิต ที่ไม่ชอบให้เค้ามาบังคับ เราจึงทะเลาะกันบ่อย ๆ เรากับเค้าอยู่ห่างกัน แต่ก็หาเวลามาเจอกันเสมอ เราเป็นผู้หญิงที่ดูภายนอกแข็งๆ ไม่ค่อยเอาใจ ไม่ค่อยอ้อนหรือแสดงออกว่ารัก แต่ที่จริงเรารักและผูกพันกับเค้ามากโดยที่ไม่รู้ตัวเพราะทุกครั้งที่มีปัญหาเราหันไปเจอเค้าเสมอ เราคิดอยู่เสมอว่าเราจะไม่มีวันทำร้ายผู้ชายคนนี้
ผ่านไป 4 ปีที่คบกัน โดยที่มีคนเข้ามาตลอดแต่เราไม่ได้สนใจใคร จนเราได้มาเจอผู้ชายคนหนึ่งในที่ทำงาน ทำงานไปเรื่อย ๆแล้วเกิดความรู้สึกดีขึ้นมาอย่างห้ามไม่ได้ เราไม่ได้อยากนอกใจแฟน เกือบปีที่เราเก็บความรู้สึกนี้ไว้คนเดียวและเราก็รู้สึกว่าเค้าคิดเหมือนเราแต่ไม่มีใครแสดงออก เมื่อเค้าลาออกจากงานเราห่างกันไปเป็นปีโดยที่ยังมีสายใยความรู้สึกบางอย่างหลงเหลืออยู่
เข้าสู่ปีที่ 6 จู่ ๆ ผู้ชายคนดังกล่าวก็ติดต่อมา ชวนกินข้าว ดูหนัง เราเองช่วงนั้นงานยุ่งมาก เพื่อนมากขึ้นเวลาที่จะใส่ใจแฟนก็น้อยลงแต่ก็ยังแวะเวียนไปหาเหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เรายอมรับนัดผู้ชายคนนี้ ถ้าใครไม่เจอกับตัวก็คงไม่รู้ว่าความรู้สึกดี ๆ บางอย่างมันก็อธิบายไม่ได้ว่าทำไม เมื่อชัดเจนว่าเข้ามาในลักษณะชู้สาว ทั้งที่เรารู้สึกดีกับเค้ามากเหลือเกินแต่เราก็บอกเค้าไปว่า เราไม่สามารถมีแฟนพร้อมกัน 2 ได้ ให้เราอยู่กับอีกคนแล้วโกหกอีกคนเราทำไม่ได้ เราขอให้เค้าและเราเก็บความรู้สึกดี ๆ นี้ไว้เพราะมันคงเป็นไปไม่ได้ เราไม่สามารถทำร้ายคนที่ดีที่สุดได้ และขอให้เป็นเพียงพี่น้องกัน เค้าก็ยอมรับแต่โดยดี แต่เรายอมรับว่าช่วงนั้นจิตใจสับสน เราอาจดูเปลี่ยนไปบ้าง แต่ไม่เคยคิดที่จะเลิกกับแฟนเลยเพราะเชื่อว่าแฟนเป็นคนดีมาก
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เวลาไม่ช่วยอะไร
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 01:24 น »

เราอาจจะคาราคาซังเรื่องความรู้สึกกับผู้ชายคนนี้อยู่เกือบปีแต่เราไม่เคยทำอะไรเสียหายเลยในระหว่างที่เรายังมีแฟนอยู่ จนวันหนึ่งเวรกรรมมันตามทันเมื่อเราจับได้ว่าแฟนที่เรารักและเทิดทูนจีบผู้หญิงคนอื่น เราเสียใจมากเหมือนโลกจะแตก เราเลยถามเค้าว่าทำไมจึงเป็นอย่างนี้ เค้าร้องไห้และบอกว่า เค้าอยากให้เราดูแล ใส่ใจเค้ามากกว่านี้ เราขอโอกาสเค้าเพื่อจะแก้ตัวทำดีและใส่ใจเค้าให้มากขึ้นเพราะช่วงที่เราห่างเหินไปเราทำงานเลิกตีหนึ่ง ตีสองทุกคืนจึงไม่ค่อยได้คุยกับเค้าเลย เราเริ่มโทรหาเค้าบ่อยขึ้น แต่รอยร้าวที่มันมากจนไม่รู้จะอธิบายยังไงมันก็เริ่มก่อตัวขึ้นแล้ว ยิ่งเราทำดีกับเค้ามากขึ้นแต่ดูเหมือนมันสายเกินไป จิตใจเค้าเอนเอียงไปทางผู้หญิงคนนั้นมาก และเมื่อเราเริ่มทะเลาะกันกลายเป็นเราเปิดโอกาสให้เค้าพูดจาทำร้ายจิตใจเรามากขึ้น มากขึ้น จนไม่หลงเหลือผู้ชายดีงามคนนั้นอีกต่อไป เราพยายามที่จะรั้ง แต่ความสัมพันธ์ของเค้าทั้งคู่ไวยิ่งกว่าจรวด เพียงสัปดาห์หรืออาจจะไม่ถึงที่เค้าคุยกัน(แต่รู้จักกันมาก่อนหน้านั้น 2-3 เดือน)เค้าแอบมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันทั้งที่ฝ่ายหญิงรู้ว่ามีเราอยู่ เราเสียใจมาก คำพูดการกระทำต่าง ๆ ที่เค้าทำร้ายเรา เหมือนหลงใหลเรื่องเซ็กซ์เพราะผู้หญิงคนนั้นไม่สวยเลย และจบลงที่เราถอยออกมาเอง เรานอนเสียใจร้องไห้เกือบทุกวันอยู่ ปีกว่า ๆ แต่เค้ามีความสุขกันมาก ไม่หลงเหลือความผูกพันใด ๆ เลย

เราอาจจะลืมมันไปแล้วหากวันที่เรามีเค้าอยู่เราดูแล เอาใจใส่เค้าให้มากกว่านี้ (ถึงแม้เค้าจะบอกเราภายหลังว่าแกล้งพูดเพื่อโยนความผิดก็เถอะ)เราคงจะไม่ต้องเสียใจกับความคิดที่ว่าเราก็เคยปันใจแม้เราจะไม่ได้มีชู้เหมือนเค้า เสียใจที่เราไม่ทำให้มันดีที่สุดจนต้องลงเอยอย่างนี้ อย่าด่าซ้ำเติมเราเลยนะเพราะ ณ วันนั้นเราก็ทำดีที่สุดเต็มที่ของเราแล้ว

นี่ก็ผ่านมาปีครึ่งแล้วกับความทรงจำที่เจ็บปวดที่เราคงต้องใช้เวลาอีกนานในการลืม เราเขียนเรื่องนี้เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ใครก็ตามที่กำลังมีความรักที่ดีดีอยู่ ขอให้ดูแลความรักของคุณให้ดีที่สุด ใครที่มีแฟนที่ดีอยู่แล้ว แม้แต่การปันใจ ก็ไม่ควรทำ เพราะเมื่อมีอะไรเกิดขึ้น คุณจะได้ไม่ต้องมาเสียใจไปตลอดชีวิตเหมือนเรา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 06:37 น »

อ้างถึง
นี่ก็ผ่านมาปีครึ่งแล้วกับความทรงจำที่เจ็บปวดที่เราคงต้องใช้เวลาอีกนานในการลืม เราเขียนเรื่องนี้เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ใครก็ตามที่กำลังมีความรักที่ดีดีอยู่ ขอให้ดูแลความรักของคุณให้ดีที่สุด ใครที่มีแฟนที่ดีอยู่แล้ว แม้แต่การปันใจ ก็ไม่ควรทำ เพราะเมื่อมีอะไรเกิดขึ้น คุณจะได้ไม่ต้องมาเสียใจไปตลอดชีวิตเหมือนเรา

ขอบคุณ.... สำหรับเรื่องราว ประสพการณ์จริงที่นำมาเป็นอุทาหรณ์

เป็นเรื่องที่เตือนใจได้ดีค่ะ..... q*063

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 08:56 น »

ปัญหา

มันอยู่ตรงไหน

ที่ฉันหรือ ที่ใจของเธอ

ค่าเท่ากัน ไม่ว่าเวลาจะผ่านเลยไปซักเท่าไหร่

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:26 น »

q*021 ทุกข์ สุข ทุกอย่างล้วนอนิจจัง q*057q*058

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:14 น »

ไอจังมองต่างมุม....

ไอมองว่าคุณกับเขาไม่ช่คู่กันอยูแล้ว...เพราะความรู้สึกในใจที่เให้ต่างกันตั้งแต่แรก

เมื่อถึงวันที่คุณรู้..เรื่อง..คุณแค่เสียดาย...ผู้ชายคนหนึ่ง..ซึ่งคุณคิดเอาเองว่าเขาดี...
(ทุุกคนก็มีข้อเสีย...ส่วนเสียที่แสดงภายหลัง..หรือเป็นส่วนเสียที่เขาต้องการให้เรารับไม่ได้และจากไป)

เหตุที่มองอย่างนี้..สมมุติว่า..จบลงด้วยการแต่งงานกัน...
เพราะคุณก็คิดว่าไหน ๆ เราก็คบกันมานานแล้ว.....

เขาก็ดี(ในความคิด ณ ตอนนี้)เมื่อแต่งไปเกิดการขัดแย้งกัน คุณก็จะคิดว่า"ฉันไม่ได้รักเธอซะหน่อย..."

ก็แค่เธอดีกับฉัน...เธอเป็นคนดีที่ฉันไม่ได้รัก....เรื่องมันก็ลงเอยแบบเดิม ต่างที่เงื่อนปม มากขึ้น

แต่งแล้ว เลิกยาก มีลูกอีก ยิ่งยากเป็นสองเท่า

เป็นโชค ที่ ดี q*054 ของคุณแล้วที่จากกันในตอนนี้ q*058

วางเขาลงที่เดิม...ในใจ..เก็บมุมที่ดีของเขาไว้....อย่าเฝ้ารอ.... q*041

คนที่ใช่q*042กำลังรอคุณอยู่................. q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:14 น »

คบกันตั้ง 6-7ปี...แต่อยู่ห่างกัน...ติดขัดสิ่งใดหรือ ???

ทำไมไม่คุยเรื่อง การเป็นครอบครัว...???...แต่งงาน...

คบกันนานขนาดนี้ ..ไม่มีเซ็กถือได้ว่า..คุณเองก็.เป็นตัวเองมาก...

แต่ฝ่ายชาย..ผมไม่แน่ใจ แต่เขาน่าจะมีทางออกเรื่องSEX ...

การปล่อยเหมือน ลองลอยไร้จุดยืน ของความรักแบบนี้ ก็ ค่อนข้างจะมีโอกาส

ร้างลาได้ เพราะความใกล้ชิดของอีกฝ่ายที่เกิดขึ้น...เราเองมั่นใจว่าเรารักเขา...

แต่ลืม...ใส่ปุ้ย รถน้ำพรวนดิน...อีกอย่าง...ถ้าผู้ชาย เขารักเรามั่นคงกับเรา..

น่าจะเรียนรู้เรา และ อ่านเราออกบ้างว่า รัก หรือไม่รัก...ผมไม่ได้โทษเขา...

ว่ามีแฟนใหม่ได้รวดเร็ว...แต่โทษความชะลาใจ..การปล่อยปะละเลย..อาจจะเป็น

เพราะคุณเป็นคนแบบนั้น...คิดเองว่าของตาย...ใช่แต่มันนาน..น๊ะ6-7ปีเนียะ..

ของตายได้กลับไปเกิดใหม่แล้ว....เป็นประสพการณ์รัก...ที่.ควรศึกษา.. q*060
Tags:
Guest
เง็ง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:15 น »

ก็คุณไม่ได้รักเค้าไม่ใช่เหรอ q*031 น่าจะเข้าทางคุณแล้วนะ หรือที่แท้แล้ว คุณเองก็ไม่ได้รักใครเลยตะหาก แค่กลัวไม่มีสามีเท่านั้น รู้สึกเสียหน้า ตอนที่คนแรกมารักคุณ คุณหยิ่งผยอง ไร้น้ำใจ ถ้าชายคนที่สองรักคุณจริง ป่านนี้ เค้าก็ต้องยังอยู่ เค้าแค่หวังฟันเล่นเท่านั้น ดีว่าคุณยังมีหลักการบ้าง ไม่ได้ซ้ำเติม แค่ชี้ให้ดูว่าคุณไม่ได้รักใคร แต่รักตัวเองตะหาก ตอนนี้แค่เสียคุณโก้เท่านั้น q*055 รู้เท่าทันตัวเองก็จะได้ไม่ทุกข์นะ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 15:45 น »

ชีวิตต้องเดินหน้าต่อไปคะ

q*060

Tags:
Guest
สองใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 16:22 น »

q*001
q*009
q*005

อย่าคิดโทษตัวเองเลยนะคะ จริงๆคุณก็มีสิทธิ์เลือกนะคะ และในที่สุดคุณได้เลือกแฟนคุณแล้ว

จากที่สองใจอ่านเรื่องราวของคุณ คุณยังใจเด็ดเดี่ยวกว่าสองใจซะอีกนะ คิดซะว่า ไม่ใช่คู่กัน มันไม่ใช่

เรื่องกรรมตามสนองอะไรหรอกค่ะ คุณไม่ได้นอกใจเขานะ อย่าคิดโทษตัวเองเลย

เนี่ย เรื่องคุณยังดีนะ ยังไม่ได้แต่งงานกัน ยังไม่ได้มีลูกกัน เขาเปลี่ยนใจ เขาใจโลเล ไม่เด็ดขาดเหมือนคุณ

ปล่อยเขาไปเถอะ ถ้าเขารักคุณมากจริงๆ เขาคงไม่ทำคุณเสียใจขนาดนี้หรอก ทีเรื่องของคุณ คุณยังเลือกที่จะไม่ทำ

ตามใจตัวเอง ยังเลือกเขาเพราะไม่อยากให้เขาเสียใจ ไม่อยากทำร้ายเขา ยอมตัดใจจากอีกคนที่คุณรู้สึกดีต่อกันเพื่อเขานะ

อยู่กับตัวเองให้ได้นะคะ ทำงานให้เยอะๆเหมือนเมื่อก่อนสิ จะได้ไม่ว่าง ได้เงินเยอะด้วย จะคอยเอาใจช่วยนะคะ

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 7 พ.ค. 10, 01:43 น »

ก็คุณไม่ได้รักเค้าไม่ใช่เหรอ q*031 น่าจะเข้าทางคุณแล้วนะ หรือที่แท้แล้ว คุณเองก็ไม่ได้รักใครเลยตะหาก แค่กลัวไม่มีสามีเท่านั้น รู้สึกเสียหน้า ตอนที่คนแรกมารักคุณ คุณหยิ่งผยอง ไร้น้ำใจ ถ้าชายคนที่สองรักคุณจริง ป่านนี้ เค้าก็ต้องยังอยู่ เค้าแค่หวังฟันเล่นเท่านั้น ดีว่าคุณยังมีหลักการบ้าง ไม่ได้ซ้ำเติม แค่ชี้ให้ดูว่าคุณไม่ได้รักใคร แต่รักตัวเองตะหาก ตอนนี้แค่เสียคุณโก้เท่านั้น q*055 รู้เท่าทันตัวเองก็จะได้ไม่ทุกข์นะ q*021

ใครคือคุณโก้คะ ชื่อแฟนเก่าเหรอ
Tags:
Guest
งง งง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 7 พ.ค. 10, 20:12 น »

ผมอ่านเรื่องนี้แล้วกลัวๆเหมือนกัน ผมกับแฟนคบกันมาจะสิบปีแล้วและก็ไม่เคยนอกใจเขา แต่มีหลายครั้งที่ทำให้เขาเข้าใจผิด ว่าผมไปมีคนอื่น ลองให้ความคิดกันดูนะว่าเป็นความผิดของผมใช่ไหม เอาเป็นเหตุการครั้งล่าสุดก็แล้วกัน มีพี่คนนึงทำงานที่เดียวกับผมอายุมากกว่าผมสองปี ผม27 เวลาไปทำงานหรือกลับจะผ่านทางบ้านเขา ซึ่งผมก็รับไป-กลับทำงานด้วยกันเกือบทุกวัน ผมเห็นเขาแค่เป็นเพื่อนร่วมงาน มีอยู่วันนึงเขาไปกินเหล้ากับเพื่อนของเขา เขาเมาแล้วก็โทรหาผมบอกว่าช่วยไปรับหน่อย แนะๆๆ ถึงตรงนี้คงคิดว่าผมไปรับแน่ๆ แต่เปล่าผมไม่ได้ไปรับผมก็บอกเขาไปว่าถ้าไม่ไหวจริงๆก็ให้เพื่อนมาส่ง
หรือไม่ก็กลับเทกซี่ ผมก็วางสายแล้วก็นอนหลับไป ประมาณตีสามกว่าๆเสียงกริ่งหน้าบ้านผมก็ดังขึ้น ผมเดินลงมาดูประกฎว่าเป็นเธอ ที่นี้ซิครับเป็นเรื่อง แฟนผมก็ลงมาด้วย แฟนผมก็ถามว่าใคร ผมก็บอกว่าเป็นเพื่อนที่ทำงาน เขาก็บอกว่าเพื่อนอะไร ทำไมต้องมาหาดึกๆดื่นๆ แล้วก็เกิดการโต้เถียงกันใหญ่เลยถึงขั้นลงไม้ลงมือกัน แล้วเธอก็พูดออกมาว่าทำไมต้องมาให้ความหวังให้ความรุ้สึกดีๆด้วย แล้วก็หันไปบอกแฟนผมว่าคุณดูแลผัวคุณให้ดีๆก็แล้วกัน แล้วก็มาว่าแฟนผมว่าอย่าคิดว่ากูไม่รู้นะว่าคุณเจ้าชู้ ทำเอาผมงงเหมือนกันว่ามันเกี่ยวอะไรกันกับแฟนผมด้วย แบบนี้หมายความว่าไงครับพี่น้องครับ ตกลงผมผิดใช่ไหมเนี่ย ผิดที่มีน้ำใจและก็อัธยาศัยให้กัน เฮ้อ อยากถามว่าผู้หญิงทุกคนคิดยังไงถ้าเป็นเธอ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 พ.ค. 10, 21:57 น »

ผมอ่านเรื่องนี้แล้วกลัวๆเหมือนกัน ผมกับแฟนคบกันมาจะสิบปีแล้วและก็ไม่เคยนอกใจเขา แต่มีหลายครั้งที่ทำให้เขาเข้าใจผิด ว่าผมไปมีคนอื่น ลองให้ความคิดกันดูนะว่าเป็นความผิดของผมใช่ไหม เอาเป็นเหตุการครั้งล่าสุดก็แล้วกัน มีพี่คนนึงทำงานที่เดียวกับผมอายุมากกว่าผมสองปี ผม27 เวลาไปทำงานหรือกลับจะผ่านทางบ้านเขา ซึ่งผมก็รับไป-กลับทำงานด้วยกันเกือบทุกวัน ผมเห็นเขาแค่เป็นเพื่อนร่วมงาน มีอยู่วันนึงเขาไปกินเหล้ากับเพื่อนของเขา เขาเมาแล้วก็โทรหาผมบอกว่าช่วยไปรับหน่อย แนะๆๆ ถึงตรงนี้คงคิดว่าผมไปรับแน่ๆ แต่เปล่าผมไม่ได้ไปรับผมก็บอกเขาไปว่าถ้าไม่ไหวจริงๆก็ให้เพื่อนมาส่ง
หรือไม่ก็กลับเทกซี่ ผมก็วางสายแล้วก็นอนหลับไป ประมาณตีสามกว่าๆเสียงกริ่งหน้าบ้านผมก็ดังขึ้น ผมเดินลงมาดูประกฎว่าเป็นเธอ ที่นี้ซิครับเป็นเรื่อง แฟนผมก็ลงมาด้วย แฟนผมก็ถามว่าใคร ผมก็บอกว่าเป็นเพื่อนที่ทำงาน เขาก็บอกว่าเพื่อนอะไร ทำไมต้องมาหาดึกๆดื่นๆ แล้วก็เกิดการโต้เถียงกันใหญ่เลยถึงขั้นลงไม้ลงมือกัน แล้วเธอก็พูดออกมาว่าทำไมต้องมาให้ความหวังให้ความรุ้สึกดีๆด้วย แล้วก็หันไปบอกแฟนผมว่าคุณดูแลผัวคุณให้ดีๆก็แล้วกัน แล้วก็มาว่าแฟนผมว่าอย่าคิดว่ากูไม่รู้นะว่าคุณเจ้าชู้ ทำเอาผมงงเหมือนกันว่ามันเกี่ยวอะไรกันกับแฟนผมด้วย แบบนี้หมายความว่าไงครับพี่น้องครับ ตกลงผมผิดใช่ไหมเนี่ย ผิดที่มีน้ำใจและก็อัธยาศัยให้กัน เฮ้อ อยากถามว่าผู้หญิงทุกคนคิดยังไงถ้าเป็นเธอ

การเป็นมีน้ำใจหนะดีคะ

แต่ต้องรู้เท่าทันคนที่รับน้ำใจเราด้วยนะคะ

ต่อไป ก็ระวังๆมากๆนะคะ

เดี๋ยวปัญหาจะตามมาอีก q*060

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:13 น »

ความถูกต้องดีที่สุดครับ

Tags:
Guest
จขกท
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 23:40 น »

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกความคิดเห็นของเพื่อน ๆ ในบอร์ดนะคะรู้สึกมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ

Tags:
Guest
คนเลวที่รักเทอ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 18:56 น »

ธรรมดาครับ..เราจะรู้ว่าอะไรมีค่า ก็ต่อเมื่อเรากำลังจะสูญเสียมันไป
แต่เมื่อเสียไปแล้ว..คุณควรทำใจ...คิดเสียว่าเจ็บตอนนี้หรือตอนไหนก็เจ็บเหมือนกัน เจ็บเร็วก็หายเร็ว
ชีวิตไม่ได้จบลงเพราะผู้ชายคนนึงทิ้งเราไป...มันยังต้องก้าวไปข้างหน้าต่อ
ให้อดีตเป็นบทเรียนให้เราจดจำเพื่อจะได้ไม่เจอแบบเดิมๆอีก
แต่อย่าให้อดีตทำร้ายอนาคตเรา

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม