หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 147

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อารมณ์ + ความรู้สึก  (อ่าน 36991 ครั้ง)
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 08:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อสักครู่ เด๊กที่ผมได้ให้การอุปการะ ได้นำ
ใบปริญญา ของเขามามอบให้ผม เลยต้องนั่งคุย
กันพักใหญ่ ผมดีใจมากครับ มันไม่ใช่ปริญญา
ของผมก็จริง แต่ผมก็ภูมิใจ ที่ได้ทำให้เด็กคนหนึ่ง
เค้าสำเร็จเป้าหมายในระดับหนึ่ง
คุณผู้ชายคนหนึ่ง ช่วยขยายความคำว่า วิปัสสนากรรมฐาน
ผมจะได้ปฏิบัติได้ถูก คือผมเรียนมาอีกสายหนึ่ง
ช่วยให้ความกระจ่างผมด้วยครับ
ด้วยความนับถือ
พ่อลูกหนึ่ง

วิปัสสนากรรมฐานคืออะไร

วิปัสสนากรรมฐาน เป็นเรื่องของการศึกษาชีวิต เพื่อจะปลดเปลื้องความทุกข์นานาประการ ออกเสียจากชีวิต เป็นเรื่องของการค้นหาความจริงว่า ชีวิตมันคืออะไรกันแน่ ปกติเราปล่อยให้ชีวิต ดำเนินไปตามความเคยชินของมันปีแล้วปีเล่า มันมีแต่ความมืดบอด

วิปัสสนากรรมฐาน เป็นเรื่องของการตีปัญหาซับซ้อนของชีวิต เป็นเรื่องของการค้นหาความจริงของชีวิต ตามที่พระพุทธเจ้าได้ทรงกระทำมา

วิปัสสนากรรมฐาน เป็นการเริ่มต้นในการปลดเปลื้องตัวเราให้พ้นจากความเป็นทาสของความเคยชิน

ในตัวเรานั้น เรามีของดีที่มีคุณค่าอยู่แล้ว คือ สติสัมปชัญญะ แต่เรานำออกมาใช้น้อยนัก ทั้งที่เป็นของมีคุณค่าแก่ชีวิตหาประมาณมิได้ วิปัสสนาฯ เป็นการระดมเอา สติ ทั้งหมดที่มีอยู่ในตัวเราเอา ออกมาใช้ให้เกิดประโยชน์์

วิปัสสนากรรมฐาน คือการอัญเชิญ สติ ที่ถูกทอดทิ้ง ขึ้นมานั่งบัลลังก์ของชีวิต เมื่อสติขึ้นมานั่งสู่บัลลังก์แล้ว จิตก็จะคลานเข้ามา หมอบถวายบังคมอยู่เบื้องหน้าสติ สติจะควบคุมจิต มิให้แส่ออกไปคบหาอารมณ์ต่าง ๆ ภายนอก ในที่สุดจิตก็จะค่อยคุ้นเคย กับการสงบอยู่กับอารมณ์เดียว เมื่อจิตสงบตั้งมั่นดีแล้ว การรู้ตามความเป็นจริง ก็เป็นผลติดตามมา เมื่อนั้นแหละเราก็จะทราบได้ว่า ความทุกข์มันมาจากไหน เราจะสกัดกั้นมันได้อย่างไร นั่นแหละผลงานของสติละ

ภายหลังจากได้ทุ่มเทสติสัมปชัญญะลงไปอย่างเต็มที่แล้ว จิตใจของผู้ปฏิบัติ ก็จะได้สัมผัสกับสัจจะแห่งสภาวะธรรมต่าง ๆ อันผู้ปฏิบัติไม่เคยเห็นอย่างซึ้งใจมาก่อน ผลงานอันมีค่าล้ำเลิศของสติ สัมปชัญญะ จะทำให้เราเห็นอย่างแจ้งชัดว่า ความทุกข์ร้อนนานาประการนั้น มันไหลเข้ามาสู่ชีวิตของเราทางช่องทวาร ๖ ช่องทวาร ๖ นั้นเป็นที่ต่อและบ่อเกิดสิ่งเหล่านี้คือ ขันธ์ ๕ จิต กิเลส

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กนรก
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 08:40 น »

โธ่ คุณเด็กนา-
ทำไมตัดสัมพันธ์ ผมเร็วจังละ
ผู้ชายโรแมนติกน่ะ อ้อนเก่งนะ
พ่อลูกหนึ่ง

เด็กนาชอบผู้ชายที่อ้อนมืออ้อนเท้าฮะ q*013
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กนรก
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 08:47 น »

q*020 ท่าทาง.. เวลาที่คุณไม่เครียด..ก็คงจะน่ารักเหมือนกันนะเนี่ย q*012

เด็กนา...ว่าไงครับ.. คุณพ่อลูกหนึ่งเขาอ้อนซะขนาดนี้แล้ว..จะใจอ่อนหรือเปล่าเอ่ย q*023q*013q*012

ห้ามพี่แซวเรา แต่เรากลับมาแซวพี่เองน่ะ q*013

พี่ว่าจะสัมประทานให้น้องสาวซะหน่อย แต่เห็นน้องสาวบอกไม่ใช่สเป็ค อมพระมาพูดจะเชื่อไหมเนี๊ยะ q*049

คุณพ่อลูกหนึ่งจุดสองห้อย เขาคิดกับพี่แค่เพื่อน ใครจะมาซน เด็กนรกแสนซนอย่างพี่ อิอิ q*012
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 09:21 น »

คนเรามีหลายหลากความคิดเห็น
อยู่ที่ตัวเราจะยอมรับมันหรือเปล่า
คนชม เราชอบใจ
คนติเตียน เรากลับโมโหแล้วเราจะทำอย่างไร

ตัวผมเองเป็นน้องใหม่ ณ.ที่นี้
หากผิดพลาดประการใด
ได้โปรดอภัย
คนคนหนึ่งไม่สามารถรู้ได้ทุกเรื่อง
มีคำแนะนำ หรือคำสั่งสอน ช่วยบอก
ผู้ชายคนนี้พร้อมรับทุกอย่าง
พ่อลูกหนึ่ง

เสียง หรือรูปที่เห็น เป็นภาพเป็นอักษรภาษา เป็นช่องทางเข้าหนึ่งของการรับรู้ที่ทำให้เกิดความยินดี(คนชม เราชอบใจ
...ชอบใจ)ยินร้าย(คนติเตียน เรากลับโมโห...ไม่พอใจ)

ช่องทวาร ๖ นี้ ทางพระพุทธศาสนาท่านเรียกว่า อายตนะ อายตนะมีภายใน ๖ ภายนอก ๖ ดังนี้ อายตนะภายในมี ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ อายตนะภายนอกมีรูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ (กาย ถูกต้องสัมผัส) ธรรมารมณ์ (อารมณ์ที่เกิดจากใจ) รวม ๑๒ อย่างนี้ มีหน้าที่ต่อกันเป็นคู่ ๆ คือ ตาคู่กับรูป หูคู่กับเสียง จมูกคู่กับกลิ่น ลิ้นคู่กับรส กายคู่กับการสัมผัสถูกต้อง ใจคู่กับอารมณ์ที่เกิดกับใจ (รูป กับ นาม )

เมื่ออายตนะคู่ใดคู่หนึ่ง ต่อถึงกันเข้า จิตก็จะเกิดขึ้น ณ ที่นั้นเอง และจะดับลงไป ณ ที่นั้นทันที จึงเห็นได้ว่า จิตไม่ใช่ตัวไม่ใช่ตน การที่เราเห็นว่าจิตเป็นตัวตนนั้น ก็เพราะว่าการเกิดดับของจิตรวดเร็วมาก การเกิดดับของจิตเป็นสันตติคือ เกิดดับต่อเนื่องไม่ขาดสาย เราจึงไม่มีทางทราบได้ถึงความไม่มีตัวตนของจิต ต่อเมื่อเราทำการกำหนด รูป นาม เป็นอารมณ์ตามระบบวิปัสสนากรรมฐาน ทำการสำรวมสติ สัมปชัญญะอย่างมั่นคง จนจิตตั้งมั่นดีแล้ว เราจึงจะรู้เห็นการเกิด ดับของจิต รวมทั้งสภาวะธรรมต่าง ๆ ตามความเป็นจริง

การที่จิตเกิดทางอายตนะต่าง ๆ นั้น มันเป็นการทำงานร่วมกันของขันธ์ ๕ เช่น ตากระทบรูป เจตสิกต่าง ๆ ก็เกิดตามมาพร้อมกัน คือ เวทนา เสวยอารมณ์ สุข ทุกข์ ไม่สุขไม่ทุกข์ สัญญา จำได้ว่ารูปอะไร สังขาร ทำหน้าที่ปรุงแต่ง วิญญาณ รู้ว่ารูปนี้ ดี ไม่ดี หรือ เฉย ๆ กิเลสต่าง ๆ ก็จะติดตามเข้ามาคือ ดีชอบเป็นโลภะ ไม่ดีไม่ชอบเป็นโทสะ เฉย ๆ ขาดสติกำหนดเป็นโมหะ อันนี้เองจะบันดาล ให้อกุศลกรรมต่าง ๆ เกิดติดตามมา ความประพฤติชั่วร้ายต่าง ๆ ก็จะเกิด ณ ตรงนี้เอง

การปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน โดยเอาสติเข้าไปตั้งกำกับจิตตามช่องทวารทั้ง ๖ เมื่อปฏิบัติได้ผลแก่กล้าแล้ว ก็จะเข้าตัดต่ออายตนะทั้ง ๖ คู่นั้นไม่ให้ติดต่อกันได้ โดยจะเห็นตามความเป็นจริงว่า เมื่อหูกระทบเสียงก็จะเห็นว่า สักแต่ว่าเป็นแค่เสียง ไม่ใช่ตัว ไม่ใช่ตน บุคคล เรา เขา ไม่ทำให้ความรู้สึกนึกคิดปรุงแต่ง ให้เกิดความพอใจหรือไม่พอใจเกิดขึ้น รูปก็จะดับลงอยู่ ณ ตรงนั้นเอง ไม่ให้ไหลเข้ามาสู่ภายในจิตได้ อกุศลกรรมทั้งหลายก็จะไม่ตามเข้ามา

สติที่เกิดขึ้นขณะปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานนั้น นอกจากจะคอยสกัดกั้นกิเลสไม่ให้เข้ามาทางอายตนะแล้ว ยังเพ่งเล็งอยู่ที่รูปกับนาม เมื่อเพ่งอยู่ก็จะเห็นความเกิดดับของรูปนามนั้น จักนำไปสู่การเห็นพระไตรลักษณ์ คือ ความไม่เที่ยง ความเป็นทุกข์ ความไม่มีตัวตนของสังขาร หรืออัตภาพอย่างแจ่มแจ้ง
Guest
ป้าแช่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 11:03 น »

q*069q*069q*069q*069q*069

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 11:35 น »

เด็กนาชอบผู้ชายที่อ้อนมืออ้อนเท้าฮะ q*013

หูได้ยินเสียง ให้ตั้งสติไว้ที่หู กำหนดว่า เสียงหนอ ๆ ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรู้สึกว่าเสียง ก็สักแต่ว่าเสียง ละความพอใจและความไม่พอใจออกเสียได้

ใจนึกคิดอารมณ์ ตั้งสติไว้ที่ลิ้นปี่ กำหนดว่า คิดหนอ ๆ ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ จนกว่าความนึกคิดจะหายไป

การที่เรากำหนดจิต และตั้งสติไว้เช่นนี้ เพราะเหตุว่าจิตของเรา อยู่ใต้บังคับของความโลภ ความโกรธ ความหลง เช่น

หูได้ยินเสียง ชอบใจ เป็นโลภะ

ไม่ชอบใจ เป็นโทสะ

ขาดสติไม่ได้กำหนดเป็นโมหะ

ตาเห็นรูป จมูกได้กลิ่น ลิ้นได้รส กายถูกต้องสัมผัสก็เช่นเดียวกัน

การปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน โดยเอาสติเข้าไปตั้งกำกับตาม อายตนะนั้น เมื่อปฏิบัติได้ผลแก่กล้าแล้ว ก็จะเข้าตัดที่ต่อของอายตนะต่าง ๆ เหล่านั้นมิให้ติดต่อกันได้ คือ

ว่าเมื่อเห็นรูป คืออักษรข้อความ ก็สักแต่ว่าเห็น
เมื่อได้ยินเสียงก็สักแต่ว่าได้ยิน
ไม่ทำความรู้สึกนึกคิดปรุงแต่ง ให้เกิดความพอใจหรือความไม่พอใจ ในสิ่งที่ปรากฏให้เห็นและได้ยินนั้น

รูปและเสียง ที่ได้เห็นและได้ยินนั้นก็จะดับไป เกิด และดับ อยู่ที่นั้นเอง ไม่ไหลเข้ามาภายใน อกุศลธรรมความทุกข์ร้อนใจที่คอยจะติดตาม รูป เสียง และอายตนะภายนอกอื่น ๆ เข้ามาก็เข้าไม่ได้้

สติที่เกิดขึ้นขณะปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานนั้น นอกจากจะคอยสกัดกั้นอกุศลธรรม และความทุกข์ร้อนใจที่จะเข้ามาทางอายตนะแล้ว สติเพ่งอยู่ที่ รูป นาม เมื่อเพ่งเล็งอยู่ก็ย่อมเห็นความเกิดดับของ รูป นาม ที่ดำเนินไปตามอายตนะต่าง ๆ อย่างไม่ขาดสาย การเห็นการเกิดดับของรูปนามนั้น จะนำไปสู่การเห็น พระไตรลักษณ์ คือ ความไม่เที่ยง ความทุกข์ และความไม่มีตัวตนของสังขาร หรือ อัตภาพอย่างแจ่มแจ้ง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 12:03 น »

ห้ามพี่แซวเรา แต่เรากลับมาแซวพี่เองน่ะ q*013

พี่ว่าจะสัมประทานให้น้องสาวซะหน่อย แต่เห็นน้องสาวบอกไม่ใช่สเป็ค อมพระมาพูดจะเชื่อไหมเนี๊ยะ q*049

คุณพ่อลูกหนึ่งจุดสองห้อย เขาคิดกับพี่แค่เพื่อน ใครจะมาซน เด็กนรกแสนซนอย่างพี่ อิอิ q*012

ผฺ้ใหญ่ฉองคนนี้ไม่รับมฺขกันเรยย คนนึงพฺดครับผม อีกคนนึงเรียกน้องสาว q*012

เราก้อขอขำอย่างเดียวแล้วกันนะค่ะ q*013q*013

กลัวว่าคฺณพ่อลฺกหนึ่งจะสับสนค่ะ ยิ่งฉับฉน อยฺ่ด้วย คริๆๆ q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 12:11 น »

ผู้ชายอย่างผม
ผู้ชายที่เกิดมาก็มีรูปร่างหน้าตาคล้ายผู้หญิง (โดนคนอื่นล้อเป็นประจำ)
ผู้ชายที่เลี้ยงเด็กเก่ง (เก่งกว่าผู้หญิงบางคนเสียอีก)
ผู้ชายที่ทำอาหารเก่ง (มีเมนูเด็ดเป็นร้อย)
ผู้ชายที่ทำงานบ้านได้ (แบบเรียบร้อย)
ผู้ชายที่เก่งงานเย็บปักถักร้อย (เป็นทั้งนิตติ้งและโคเชต์)
ผู้ชายที่ชอบศิลปะ (งานปั่น งานวาด และแกะสลัก ทำเป็นอาชีพ)
ผู้ชายที่เก่งด้านอาวุธ (เป็นระดับที่ปรึกษา)
ผู้ชายที่เก่งเรื่องรถแข่ง (เป็นระดับอาจารย์)
ผู้ชายที่ไม่พูดคำหยาบ (ไม่ชอบมาแต่เกิด)
ผู้ชายที่ไม่กล้ามองหน้าผู้หญิง (กลัวเธองับหัวใจเอา)
ผู้ชายที่จีบผู้หญิงไม่เป็น (เคยมีแต่คนมาจีบ)

แต่สรุปแล้วไม่มีสเน่ห์ เอาเสียเลย
ผู้หญิงเลยไม่ชอบ (มีแฟนน้อยมาก)
นี้แหละผู้ชายอย่างผม
พ่อลูกหนึ่ง

ที่บอกมาทั้งหมดเนี่ยเจเจทำมะเป็นซักอย่าง

โห...ผฺ้ชายอารายทำเป็นทฺกอย่าง(ชม)

แบบนี้เจเจต้องเป็นคฺ่แข่งจีบกะเด็กนาแระค่ะ คริๆ

ทำแทนเราได้ทฺกอย่าง ไม่รักก้อบร้าแระ เนอะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 12:36 น »

ผู้ชายที่เกิดมาก็มีรูปร่างหน้าตาคล้ายผู้หญิง (โดนคนอื่นล้อเป็นประจำ)
ผู้ชายที่เลี้ยงเด็กเก่ง (เก่งกว่าผู้หญิงบางคนเสียอีก)
ผู้ชายที่ทำอาหารเก่ง (มีเมนูเด็ดเป็นร้อย)
ผู้ชายที่ทำงานบ้านได้ (แบบเรียบร้อย)
ผู้ชายที่เก่งงานเย็บปักถักร้อย (เป็นทั้งนิตติ้งและโคเชต์)
ผู้ชายที่ชอบศิลปะ (งานปั่น งานวาด และแกะสลัก ทำเป็นอาชีพ)
ผู้ชายที่เก่งด้านอาวุธ (เป็นระดับที่ปรึกษา)
ผู้ชายที่เก่งเรื่องรถแข่ง (เป็นระดับอาจารย์)
ผู้ชายที่ไม่พูดคำหยาบ (ไม่ชอบมาแต่เกิด)
ผู้ชายที่ไม่กล้ามองหน้าผู้หญิง (กลัวเธองับหัวใจเอา)
ผู้ชายที่จีบผู้หญิงไม่เป็น (เคยมีแต่คนมาจีบ)

แต่สรุปแล้วไม่มีสเน่ห์ เอาเสียเลย
ผู้หญิงเลยไม่ชอบ (มีแฟนน้อยมาก)
พ่อลูกหนึ่ง

"ผฺ้หญิงอย่างฉัน"

ผฺ้หญิงที่เกิดมาหน้าตาสวย(เพื่อนล้อว่าหมวยประจำ)

ผฺ้หญิงที่เลียงเด็กไม่เป็น(ผฺ้ชายบางคนยังเก่งกว่าอีก)

ผฺ้หญิงที่ทำอาหารไม่เป็น(แม้แต่ไข่เจียว)

ผฺ้หญิงที่ไม่เคยทำงานบ้าน(เพราะมีแม่บ้าน)

ผฺ้หญิงที่ไม่เคยเย็บปักเพราะไม่ชอบ(แต่ชอบแบบโลดโผน)

ผฺ้หญิงที่ชอบศิลปะ(ชอบดฺเค้าทำ)

ผฺ้หญิงไม่เก่งเรื่องอาวฺธ(แต่เก่งเรื่องความรัก)

ผฺ้หญิงที่ชอบรถแข่ง(มอไซค์)...อันนี้ตรงแฮะ q*00

ผฺ้หญิงที่ไม่ชอบคำหยาบ(ไม่ชอบตั้งแต่จำความได้)

ผฺ้หญิงที่ชอบมองหน้าผฺ้ชาย(เพราะอยากให้เธองับเอาหัวใจ)

ผฺ้หญิงที่ชอบจีบผฺ้ชาย(เพราะไม่มีผฺ้ชายมาจีบ)

แต่สรฺปแล้วมีเสน่ห์มากๆ
ผฺ้ชายชอบ(มีแฟนค่อนข้างเยอะ)

นี่แหละผฺ้หญิงอย่างฉัน jj Devoted (ขำๆนะค่ะแซวเล่นจะได้ไม่เครียด) q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 12:51 น »

ผฺ้หญิงที่เกิดมาหน้าตาสวย(เพื่อนล้อว่าหมวยประจำ)

ผฺ้หญิงที่เลียงเด็กไม่เป็น(ผฺ้ชายบางคนยังเก่งกว่าอีก)

ผฺ้หญิงที่ทำอาหารไม่เป็น(แม้แต่ไข่เจียว)

ผฺ้หญิงที่ไม่เคยทำงานบ้าน(เพราะมีแม่บ้าน)

ผฺ้หญิงที่ไม่เคยเย็บปักเพราะไม่ชอบ(แต่ชอบแบบโลดโผน)

ผฺ้หญิงที่ชอบศิลปะ(ชอบดฺเค้าทำ)

ผฺ้หญิงไม่เก่งเรื่องอาวฺธ(แต่เก่งเรื่องความรัก)

ผฺ้หญิงที่ชอบรถแข่ง(มอไซค์)...อันนี้ตรงแฮะ q*00

ผฺ้หญิงที่ไม่ชอบคำหยาบ(ไม่ชอบตั้งแต่จำความได้)

ผฺ้หญิงที่ชอบมองหน้าผฺ้ชาย(เพราะอยากให้เธองับเอาหัวใจ)

ผฺ้หญิงที่ชอบจีบผฺ้ชาย(เพราะไม่มีผฺ้ชายมาจีบ)

นี่แหละผฺ้หญิงอย่างฉัน jj Devoted (ขำๆนะค่ะแซวเล่นจะได้ไม่เครียด) q*020

ถูกทุกข้อเป็นคำตอบสุดท้ายเจ้า q*033 ย่อเย่นน๊าเจ้า q*020q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 13:00 น »

ถูกทุกข้อเป็นคำตอบสุดท้ายเจ้า q*033 ย่อเย่นน๊าเจ้า q*020q*020

ถูกทุกข้อ555+ นฺ่นนิจะมาแย่งจีบคฺณ"ผฺ้ชายลฺกหนึ่ง" หรอค่ะ

q*009แงๆๆๆ ตอนนี้มี คฺ่แข่ง เด็กนา คฺณเหงาเหมือนกัน(ผฺ้ฉิงแต่ปลอมตัวมา) แระมีนฺ่นนิอีกคน

q*009แงๆๆ คฺ่แข่งเยอะนะเนี่ย คริๆๆ q*020q*013q*020
Guest
เด็กนรก
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 13:37 น »

อ้างถึง
[ ท่าทาง.. เวลาที่คุณไม่เครียด..ก็คงจะน่ารักเหมือนกันนะเนี่ย

เด็กนา...ว่าไงครับ.. คุณพ่อลูกหนึ่งเขาอ้อนซะขนาดนี้แล้ว..จะใจอ่อนหรือเปล่าเอ่ย /quote]
ได้เข้ามาตรงนี้หายเครียดไปเยอะครับ คุณคนเหงาเหมือนกัน
ผมได้ทั้งธรรมะ ได้ทั้งมุขตลก ได้ทั้งแง่คิด
สบายใจขึ้นเยอะครับ แต่เด็กนา-ยังไม่รับรักผมเลย
พ่อลูกหนึ่ง

อยากให้เด็กนารับรัก งั้นแอดมาคุยเลยฮะ
(พงหญ้า@ข้างทาง.เมามันส์)
เราคุยกันฉองต่อฉอง q*013
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 13:46 น »

ถูกทุกข้อ555+ นฺ่นนิจะมาแย่งจีบคฺณ "ผู้ชายลูกหนึ่ง" หรอค่ะ

q*009แงๆๆๆ ตอนนี้มี คู่แข่ง เด็กนา คฺณเหงาเหมือนกัน(ผู้ฉิงแต่ปลอมตัวมา) แระมีนฺ่นนิอีกคน

q*009แงๆๆ คู่แข่งเยอะนะเนี่ย คริๆๆ q*020q*013q*020

ผู้ฉิงคนไหนนะ ปลอมตัวมา q*031 หรือว่าหัวใจดวงน้อย ปวดหัว q*032q*012

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 13:47 น »

ผฺ้หญิงที่เกิดมา หน้าตาสวย (เพื่อนล้อว่าหมวยประจำ)

ผฺ้หญิงที่ชอบ จีบผฺ้ชาย(เพราะไม่มีผฺ้ชายมาจีบ)

อ้าว หน้าตาสวย มีเสน่ห์มากๆ ผู้ชายชอบ(มีแฟนค่อนข้างเยอะ) แล้วไงไม่มีผู้ชายมาจีบหละคร๊าบน้องเจเจ q*031

เก่งเรื่องความรัก แล้วไงหายไปไหนหมด q*058 ได้หละจ๊ะ q*012 ฟังแล้วงงๆ q*031

ไม่ได้กวนนะ แต่คุณแม่อยากรู้ เอ๊ย คุณแม่ขอร้องงงงงงงงงง q*013q*043
Guest
เด็กนรก
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 13:51 น »

เอ่อ q*027 เด็กนาครับ..

ผมแค่มาร่วมสนุกกับคุณพ่อลูกหนึ่งเท่านั้นนะครับ.. q*00 ห้ามคิดไรอีกล่ะ.. q*00 ไม่งั้นผมงอนจริงๆด้วย q*016

งอนจริง ๆ เหรอฮะ ตูดก็งอนอยู่แล้ว งอนมากเดี๋ยวไม่สวยนะฮะ ต่องน้อย q*013

หรือเกรงใจขุนหลวงหาวัด q*012
add
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:00 น »

เพิ่มพิเศษ โหน่ง,เท่ง เถิดเทิง สักคน สองคนน๊าซิดีน๊านิ q*020q*020

พวกชอบพิเศษมาอีกคนละ มุขคล้าย ๆ พี่ริวนะ รู้สึกว่า พี่ริวจะปล่อยไวรัสไว้เยอะ

ตาริวชอบให้ความหวัง q*013q*049q*049
add
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:09 น »

ผู้ฉิงคนไหนนะ ปลอมตัวมา q*031 หรือว่าหัวใจดวงน้อย ปวดหัว q*032q*012

ไม่บอก ฟามลับ q*073q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:18 น »

อ้าว หน้าตาสวย มีเสน่ห์มากๆ ผู้ชายชอบ(มีแฟนค่อนข้างเยอะ) แล้วไงไม่มีผู้ชายมาจีบหละคร๊าบน้องเจเจ q*031

เก่งเรื่องความรัก แล้วไงหายไปไหนหมด q*058 ได้หละจ๊ะ q*012 ฟังแล้วงงๆ q*031

ไม่ได้กวนนะ แต่คุณแม่อยากรู้ เอ๊ย คุณแม่ขอร้องงงงงงงงงง q*013q*043

พี่มหาก้อนะ สวยแล้วอกหัก ไม่ได้หรอค่ะ q*012

อยากรฺ้มากกว่านี้เชิญหลังไมค์ คร้า แต่ไม่เอานะค่ะเมล์ 69 อ่ะ 555 q*013q*020q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:19 น »

พ่อลูกหนึ่ง

เด็กนรกที่เกิดมาก็มีรูปร่างหน้าตาสะสวยเหมือนเด็กยุ่นปี่
(สาวผมเปียปากแดง เซ็กซี่ร้อนแรง q*013)

เด็กนรกที่เลี้ยงเด็กเก่ง
(โดยเฉพาะเด็กผู้ชาย ละอ่อน ๆ แฮก แฮก แฮก อายุไม่เกิน 25 หื่น หื่น หื่น)

เด็กนรกที่ทำอาหารเก่ง
(ไข่เจียว ไข่ดาว ไข่ตุ๋น ต้มยำไข่ ยำไข่ โดยเฉพาะไข่พี่ริว อยากกินมาก q*020)

เด็กนรกที่ทำงานบ้านได้
(ล้างได้ทุกอย่าง แม้นกระทั่งหลังคา ลืมไป หม้อไม่ล้าง ก๊ากกกกกกก)

เด็กนรกที่เก่งงานเย็บปักถักร้อย
(ชอบเย็บ พูดออกสำเนียงจีน หน่อย ๆ นะ มันเย็กล่าย มันเย็กเก่ง เย็กทุกวันเลย q*013)

เด็กนรกที่ชอบศิลปะ
(ภาพโป๊ ภาพเปลือย ภาลามก ภาพนู๊ด สะสมไว้มาก ก๊ากกกกก ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่)

เด็กนรกที่เก่งด้านอาวุธ
(เรียบอาวุธ โดยเฉพาะจับอาวุธ นี่ถนัดนักและ ก๊ากกกกก) ขึงขังแบบสำเนียงทหารหน่อยนะ อิอิ

เด็กนรกที่เก่งเรื่องรถแข่ง
(จำได้ว่า ไปวัดพื้นถนนมิตรภาพ เพชรเกษม เพชรบุรีตัดใหม่ มาหลายแผลละ)

เด็กนรกที่ไม่พูดคำหยาบ
(แต่ชอบพูดคำลามก ทะลึ่ง จกเปรต ก๊ากกกกกก)

เด็กนรกที่ไม่กล้ามองหน้าผู้หญิง
(เพราะชอบมองหน้าผู้ชาย อิอิ มองไมไม่รู้ผู้หญิงนะ
มองผู้ชายดีกว่า ต้องมองต่ำกว่าเข็มข้ดด้วยนะ อิอิ)

เด็กนรกที่จีบผู้หญิงไม่เป็น (เพราะมีแต่ผู้หญิงมาจีบ คิดว่าเราเป็นทอม ก๊ากกกกก)[/color]

แต่สรุปแล้วชอบทั้งหญิงและชาย
ส่วนใหญ่คนชอบให้เราไปเป็นเมียน้อย
เด็กนาก็ตอบเป็นเมียน้อยไม่เอา จะเป็นเมียมาก
นี้แหละเด็กนรกอย่างป๋ม
add
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:29 น »

เด็กนรกที่เกิดมาก็มีรูปร่างหน้าตาสะสวยเหมือนเด็กยุ่นปี่
(สาวผมเปียปากแดง เซ็กซี่ร้อนแรง q*013)

เด็กนรกที่เลี้ยงเด็กเก่ง
(โดยเฉพาะเด็กผู้ชาย ละอ่อน ๆ แฮก แฮก แฮก อายุไม่เกิน 25 หื่น หื่น หื่น)
เด็กนรกที่ทำอาหารเก่ง
(ไข่เจียว ไข่ดาว ไข่ตุ๋น ต้มยำไข่ ยำไข่ โดยเฉพาะไข่พี่ริว อยากกินมาก q*020)

เด็กนรกที่ทำงานบ้านได้
(ล้างได้ทุกอย่าง แม้นกระทั่งหลังคา ลืมไป หม้อไม่ล้าง ก๊ากกกกกกก)

เด็กนรกที่เก่งงานเย็บปักถักร้อย
(ชอบเย็บ พูดออกสำเนียงจีน หน่อย ๆ นะ มันเย็กล่าย มันเย็กเก่ง เย็กทุกวันเลย q*013)

เด็กนรกที่ชอบศิลปะ
(ภาพโป๊ ภาพเปลือย ภาลามก ภาพนู๊ด สะสมไว้มาก ก๊ากกกกก ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่)

เด็กนรกที่เก่งด้านอาวุธ
(เรียบอาวุธ โดยเฉพาะจับอาวุธ นี่ถนัดนักและ ก๊ากกกกก) ขึงขังแบบสำเนียงทหารหน่อยนะ อิอิ

เด็กนรกที่เก่งเรื่องรถแข่ง
(จำได้ว่า ไปวัดพื้นถนนมิตรภาพ เพชรเกษม เพชรบุรีตัดใหม่ มาหลายแผลละ)

เด็กนรกที่ไม่พูดคำหยาบ
(แต่ชอบพูดคำลามก ทะลึ่ง จกเปรต ก๊ากกกกกก)

เด็กนรกที่ไม่กล้ามองหน้าผู้หญิง
(เพราะชอบมองหน้าผู้ชาย อิอิ มองไมไม่รู้ผู้หญิงนะ
มองผู้ชายดีกว่า ต้องมองต่ำกว่าเข็มข้ดด้วยนะ อิอิ)

เด็กนรกที่จีบผู้หญิงไม่เป็น (เพราะมีแต่ผู้หญิงมาจีบ คิดว่าเราเป็นทอม ก๊ากกกกก)[/color]

แต่สรุปแล้วชอบทั้งหญิงและชาย
ส่วนใหญ่คนชอบให้เราไปเป็นเมียน้อย
เด็กนาก็ตอบเป็นเมียน้อยไม่เอา จะเป็นเมียมาก
นี้แหละเด็กนรกอย่างป๋ม

q*013q*013q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:37 น »

ดีใจครับ..ที่คุณพบวิธีคลายทุกข์และเพิ่มสุขแล้ว q*021 (จะได้เลิกห่วงซะที q*012)

คืนนี้ผมขอจรลีก่อนนะครับ..ยังไม่ได้ทานข้าวเลยทั้งวัน q*027 (แต่ทานขนมไปบ้างแล้วแหล่ะ q*024)

พรุ่งนี้ผมคงไม่เข้าบอร์ดนะครับ..ค่อยมาอีกทีวันคริสมาสต์ (มารอรับของขวัญจากซันตาครอสครับ q*020q*012)

นอนหลับฝันดีราตรีฝันเปียก q*002 นะครับ q*013q*012

..คนเหงาเหมือนกัน..

ปล. เด็กนาเขาไม่รับรักคุณหรอกครับ..เพราะมีผมไปจับจองเป็นเจ้าของหัวใจเขาแล้ว q*013

q*039

พูดแบบนี้ เหยื่อก็ตื่นหมดนะซิ อิอิ คุณผู้หญิงคนหนึ่ง q*049q*049
add
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:40 น »

พูดแบบนี้ เหยื่อก็ตื่นหมดนะซิ อิอิ คุณผู้หญิงคนหนึ่ง q*049q*049

แค่รฺปสาวยฺ่นปี่ เค้าก้อแตกตื่นแระค่ะ q*013q*020q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:44 น »

อ้อ....เด็กนา-โดนตีตราจองซะแล้วหรือนี้
อย่างนี้ต้องเจอ เพื่อนรัก หักเหลี่ยมโหด
q*013 ล้อเล่นน่า.... q*013
พ่อลูกหนึ่ง

ไม่เป็นไรฮะ เด็กนารับได้ เรามา ส วิ ง กิ้ ง กัน

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก กั๊ก กั๊ก กั๊ก q*013
Guest
สายธาญ
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:55 น »

...เราเพิ่งได้มาอ่านกระทู้ในนี่สักระยะหนึ่ง ก็เห็นคนหลายคนเข้ามาระบายความทุกข์ ความสับสน และความดี ความเลว ของตัวเองในเน็ต บอกผ่านเพื่อให้บุคคลที่อยุ่ในโลกออนไลน์ได้รับรู้ และให้ข้อคิดไปตามแต่ที่ใครมีไอเดีย..แต่ก็ต้องบอกตามตรงว่า มันรู้สึกสนุกนะ แต่ไม่มีแก่นสาร เพราะจากที่เราอ่านดู คนที่มีปัญหา หรือ จขกท ก็ออกจะฉลาด ปัญหาที่มีเหมือนเส้นผมบังภูเขา คิดว่าคงไม่ต้องถามคนอื่นหรอก ปัญหาที่ คนพ่อลูหนึ่งมีนั้น มีแต่คุณนั่นแหละที่จะแก้ไขได้ เพียงแต่คุณปล่อยให้มันสะสมพอกพูนมานาน จนมันหล่อหลอมเป็นตัวตนของคน..จริง ๆ แล้วภาพของคนจริง ๆ ก็เป็นอย่างที่คิดแสดงออกอยุ่ทุกวันนี้แหละ จิตสำนึกที่คอยตามหลอกหลอนคนเป็นเพียงจิตนาการที่คุณไม่เคยนำมาปฏิบัติ...เราได้อ่านแล้วรู้ว่าคุณทุกข์นะ จริง ๆ แล้วไม่อยากตำหนิคุณหรอก แต่ถ้ามัวแต่เออออห่อหมก หรือเฮฮา แจกมุขมันก็เพียงแต่จะให้ความหรรษาคุณแค่ช่วงเวลาที่คุณได้เสพข้อความ หลังจากนั้นเวลาที่คุณไม่ได้อยุ่หน้าคอมฯ เวลาที่คุณอยุ่คนเดียวคุณก็จะทุกข์เหมือนเดิม เพราะทุกข์ของคนเกิดจากตัวคุณมิใช่คนอื่น....ฉันเองก็เคยเป็นเหมือนคุณนะ เมื่อ 5-6 ปีก่อน แต่ตอนนี้ฉันอยุ่ในที่ ๆ ใหม่ ที่ไม่มีใครรุ้จักฉัน อยู่กับความจริง ไม่ใช่หัวโขน ทำตัวให้ธรรมชาติ อยู่กับสิ่งที่เป็นอยุ่ในปัจจุบันที่ทำให้เรามีศรัธาในตัวเอง ไม่ใช่ได้รับการยอมรับและการศรัทธาจากคนอื่น....."เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า ใยมัวเมา โลภลาภ ทำบาปใหญ่ เจ้ามามื่อเปล่า แล้วเจ้า จะเอาอะร เจ้าก็ไป มื่อเปล่า เหมือนเจ้ามา" อยากให้ พ่อลูหนึ่งอ่านบทคติธรรมนี้ แล้วคนจะรุ้ว่าจริง ๆ แล้ว ทุกข์ของคนก็เพียงแต่คุณยึดมั่นถือมั่นเกินไป นั่งสมาธิ แล้วจะมีสติ สติมาปัญญาเกิด บางทีคำพุดของคนเป็นร้อย ก็ไม่เท่าเสี้ยวหนึ่งที่คุณปฏิบัติ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 14:56 น »

น้องไข่เจียว ของผมหายไปไหน
ไม่แวะมาทักทาย กันเลยหรือไร
เดี๋ยวน้อยใจนะครับ
(เราเป็นเพื่อนกัน)
พ่อลูกหนึ่ง

น้อยใจมากไม่ดีนะฮะ หัวจะล้าน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 15:00 น »

q*069q*069q*069q*069q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 15:09 น »

ผฺ้ใหญ่ฉองคนนี้ไม่รับมฺขกันเรยย คนนึงพฺดครับผม อีกคนนึงเรียกน้องสาว q*012

เราก้อขอขำอย่างเดียวแล้วกันนะค่ะ q*013q*013

กลัวว่าคฺณพ่อลฺกหนึ่งจะสับสนค่ะ ยิ่งฉับฉน อยฺ่ด้วย คริๆๆ q*020

เด็กนาเป็นกำนันฮะ ไม่ใช่ผู้ใหญ่ q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 15:10 น »

น้องไข่เจียว ของผมหายไปไหน
ไม่แวะมาทักทาย กันเลยหรือไร
เดี๋ยวน้อยใจนะครับ
(เราเป็นเพื่อนกัน)
พ่อลูกหนึ่ง

ไข่เจียวววว นี่แหนะๆๆๆ q*038

คิดจานอกใจอีกแล้วหรอ q*009
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 15:25 น »

พี่มหาก้อนะ สวยแล้วอกหัก ไม่ได้หรอค่ะ q*012

อยากรฺ้มากกว่านี้เชิญหลังไมค์ คร้า แต่ไม่เอานะค่ะเมล์ 69 อ่ะ 555 q*013q*020q*013

สวยแล้วอกหักได้สิครับ อย่างน้องเก๋คนงาม กะเจเจคนสวยนี่ไง q*012

แต่อยากเห็นหน้าตานัก ...ใครกันนะไม่เสียดายบ้างหรือไงนะ q*031

หมายถึง อยากเห็นหน้าผู้ชายคนนั้น อิจฉามันอ่ะ q*013 อิอิ

หลังไมค์อยู่ตรงไหนอ่ะ ...หาไมค์ไม่เจอ q*022

งั้นเอาเบอร์โทรไปแทนแล้วกัน q*012

แหม แต่เบอร์ดันมี 69 อีกแหละ q*00
Guest
ไข่ตุ๋นของเจเจ
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 15:53 น »

ไข่เจียวววว นี่แหนะๆๆๆ q*038

คิดจานอกใจอีกแล้วหรอ q*009

อารายยยเนี่ยยย q*036 อยู่ในโอวาท ขายแต่น้ำเต้าหู้แต๊ๆๆ q*036q*027q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 16:25 น »

add
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 17:33 น »

เด็กนาเป็นกำนันฮะ ไม่ใช่ผู้ใหญ่ q*013

โถๆๆๆ นึกว่า เด็กนา เป็น อบต.น๊านิ q*022q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 17:39 น »

ฮา โคตร ๆ ๆๆๆๆ................. q*013

โคตร ๆๆๆๆๆๆๆ..ฮา..... q*013q*013

ว่าแต่...คุณพีเจเจ..ก็ไม่เบานะเนี่ย.... q*080q*080.

ประมาทไม่ได้แล้วเรา...... q*073q*073

Guest
nunnika
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 17:41 น »

ถูกทุกข้อ555+ นฺ่นนิจะมาแย่งจีบคฺณ"ผฺ้ชายลฺกหนึ่ง" หรอค่ะ

q*009แงๆๆๆ ตอนนี้มี คฺ่แข่ง เด็กนา คฺณเหงาเหมือนกัน(ผฺ้ฉิงแต่ปลอมตัวมา) แระมีนฺ่นนิอีกคน

q*009แงๆๆ คฺ่แข่งเยอะนะเนี่ย คริๆๆ q*020q*013q*020

คู่แข่งเยอะๆนุ่นนิมิกล้า มิกล้าเจ้า ขอรวมแจมขำขันอ่ะเจ้า q*043q*060
add
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 18:00 น »

ฮา โคตร ๆ ๆๆๆๆ................. q*013

โคตร ๆๆๆๆๆๆๆ..ฮา..... q*013q*013

ว่าแต่...คุณพีเจเจ..ก็ไม่เบานะเนี่ย.... q*080q*080.

ประมาทไม่ได้แล้วเรา...... q*073q*073

อย่าเผลอนะ ไม่งั้น (หฺหฺ) q*080
add
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 18:15 น »

อารายยยเนี่ยยย q*036 อยู่ในโอวาท ขายแต่น้ำเต้าหู้แต๊ๆๆ q*036q*027q*027

อืมมมส์แล้วไป เห็นคฺณพ่อลฺกหนึ่ง เรียก "ไข่เจียวของผม"

ชิชะ เด้วววจาโดนมิใช่น้อย q*013q*020q*013
Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 20:07 น »

พ่อลูกหนึ่งกลับมารายงานตัวแล้วครับ
วันนี้ออกไปทำงานมา เลยเพิ่งได้เข้ามาอ่าน
ข้อความของทุกท่าน
ผมขออนุญาติไปอาบน้ำก่อน แล้วจะ
เข้ามาตอบทุกท่านครับ อีกอย่างลูกสาว
ขอเล่นคอมฯด้วย
อีกสักพักผมจะเข้ามาคุยกับทุกคนครับ
แล้วจะเล่าเรื่องที่เจอมาวันนี้ให้ฟังครับ
รอพ่อลูกหนึ่งหน่อยนะครับ
พ่อลูกหนึ่ง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 24 ธ.ค. 09, 22:49 น »

อืมมมส์แล้วไป เห็นคฺณพ่อลฺกหนึ่ง เรียก "ไข่เจียวของผม"

ชิชะ เด้วววจาโดนมิใช่น้อย q*013q*020q*013

q*020q*020q*020q*020

Guest
ปวดหัว
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 00:37 น »

เง้อ.. อารัยกานเนี่ยยยยยย q*027

กลิ่นตุๆ ตะหงิดๆ เพราะเด็กนา.. แต่ว่าความแตกเพราะเจเจ.. แล้วเด็กนาก็ยังมาย้ำอีก... q*027q*027q*027q*027

เค้าทำตามความเหมาะสมอ่ะ.. ขนาดว่าเค้าเป็น "ผม" ตะเองยังว่าเค้าคิดไรเลย.. q*025 แล้วถ้าเค้าไม่เป็น "ผม" ก้อม่ายคิดไรปายกานหญ่ายเหรอเนี่ย... q*00q*027q*027q*027q*027q*038q*036q*009

Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 01:48 น »

อ้างถึง
...เราเพิ่งได้มาอ่านกระทู้ในนี่สักระยะหนึ่ง ก็เห็นคนหลายคนเข้ามาระบายความทุกข์ ความสับสน และความดี ความเลว ของตัวเองในเน็ต บอกผ่านเพื่อให้บุคคลที่อยุ่ในโลกออนไลน์ได้รับรู้ และให้ข้อคิดไปตามแต่ที่ใครมีไอเดีย..แต่ก็ต้องบอกตามตรงว่า มันรู้สึกสนุกนะ แต่ไม่มีแก่นสาร เพราะจากที่เราอ่านดู คนที่มีปัญหา หรือ จขกท ก็ออกจะฉลาด ปัญหาที่มีเหมือนเส้นผมบังภูเขา คิดว่าคงไม่ต้องถามคนอื่นหรอก ปัญหาที่ คนพ่อลูหนึ่งมีนั้น มีแต่คุณนั่นแหละที่จะแก้ไขได้ เพียงแต่คุณปล่อยให้มันสะสมพอกพูนมานาน จนมันหล่อหลอมเป็นตัวตนของคน..จริง ๆ แล้วภาพของคนจริง ๆ ก็เป็นอย่างที่คิดแสดงออกอยุ่ทุกวันนี้แหละ จิตสำนึกที่คอยตามหลอกหลอนคนเป็นเพียงจิตนาการที่คุณไม่เคยนำมาปฏิบัติ...เราได้อ่านแล้วรู้ว่าคุณทุกข์นะ จริง ๆ แล้วไม่อยากตำหนิคุณหรอก แต่ถ้ามัวแต่เออออห่อหมก หรือเฮฮา แจกมุขมันก็เพียงแต่จะให้ความหรรษาคุณแค่ช่วงเวลาที่คุณได้เสพข้อความ หลังจากนั้นเวลาที่คุณไม่ได้อยุ่หน้าคอมฯ เวลาที่คุณอยุ่คนเดียวคุณก็จะทุกข์เหมือนเดิม เพราะทุกข์ของคนเกิดจากตัวคุณมิใช่คนอื่น....ฉันเองก็เคยเป็นเหมือนคุณนะ เมื่อ 5-6 ปีก่อน แต่ตอนนี้ฉันอยุ่ในที่ ๆ ใหม่ ที่ไม่มีใครรุ้จักฉัน อยู่กับความจริง ไม่ใช่หัวโขน ทำตัวให้ธรรมชาติ อยู่กับสิ่งที่เป็นอยุ่ในปัจจุบันที่ทำให้เรามีศรัธาในตัวเอง ไม่ใช่ได้รับการยอมรับและการศรัทธาจากคนอื่น....."เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า ใยมัวเมา โลภลาภ ทำบาปใหญ่ เจ้ามามื่อเปล่า แล้วเจ้า จะเอาอะร เจ้าก็ไป มื่อเปล่า เหมือนเจ้ามา" อยากให้ พ่อลูหนึ่งอ่านบทคติธรรมนี้ แล้วคนจะรุ้ว่าจริง ๆ แล้ว ทุกข์ของคนก็เพียงแต่คุณยึดมั่นถือมั่นเกินไป นั่งสมาธิ แล้วจะมีสติ สติมาปัญญาเกิด บางทีคำพุดของคนเป็นร้อย ก็ไม่เท่าเสี้ยวหนึ่งที่คุณปฏิบัติ...

คุณสายธาญ ครับ
ขอบคุณครับที่เข้ามาพูดคุย แต่อย่าเข้าใจว่าการพูดคุยของทุกคนเป็นเรื่องสับสน
หรือไร้สาระเลยครับ เพื่อนๆทุกคนเขารู้ว่าผมเหงา จึงได้ปลอบประโลมด้วยน้ำใจ
แต่มีลีลา และคำพูดต่างกันไป แต่หาได้หลอกกันไม่ เพราะ ณ.ที่นี้ ที่ผมได้พักพิงใจ
เราต่างก็ยอมรับกันอยู่แล้วว่าคือโลกสมมุติ ความดีเลวเราไม่อาจเห็นได้ด้วยตา
แต่จะสัมผัสได้ที่ใจ
เพื่อนผมคนหนึ่งในนี้ บอกผมว่า ความสุขแม้เพียงน้อยนิดเราก็ไม่ควรมองข้ามมันไป
แล้วใยผมต้องนั่งอมทุกข์อยู่ตลอด เพียงแค่ผมเปิดใจผมก็สามรถรับความสุขนั้นได้
โลกแห่งความจริง กับโลกสมมุติของผมนั้นมันแยกจากกัน แต่ผมก็ไม่มีความจำเป็น
ต้องหลอกตัวเอง แต่ในโลกแห่งความจริงซิ ที่เรามักหลอกตัวเอง และยึดถือสิ่งต่างๆ
เป็นของตัวเรา ทั้งที่จริงๆแล้วไม่มีอะไรเป็นของตัวเราเลย แม้แต่ตัวเราเองมันก็ไม่ใช่
เราห้ามไม่ให้เราเจ็บป่วยได้ไหม เราห้ามการพลัดพรากได้ไหม คงไม่มีใครห้ามได้หรอกนะ
ขอบคุณนะครับ ที่ชมผมว่าฉลาด แต่คนฉลาดไม่ได้หมายความว่า เป็นคนเก่งหรอกนะ
ถึงผมจะฉลาดในเรื่องงาน หรือเรื่องความคิด แต่ผมกลับเป็นคนโง่ในการใช้ชีวิต
ผมไม่รู้อะไรจริงๆซักอย่าง เพราะมัวแต่ปิดกั้นตัวเอง ผมแคร์ความรู้สึกคนรอบข้าง
จนไม่รู้ความต้องการของตนเอง
ณ.ที่แห่งนี้ ผมได้พักผ่อน ผมได้ถอดหัวโขนที่แสนหนักวางไว้
ผมได้พูดในสิ่งที่ผมคิด และรู้สึกเป็นตัวตนจริงๆ ไม่มีความจำเป็นเลยครับ
ที่ผมต้องหลอกลวงใคร เพราะถึงเราจะหลอกคนอื่นได้ แต่ก็ไม่สามารถ
หลอกตัวเองได้หรอกครับ
เรื่องบางเรื่อง ผมไม่กล้าบอกความจริงกับคนที่รู้จักผม เพราะมันเป็นเรื่อง
น่าอาย จะมีใครเชื่อมั้ยว่านอกจากแฟนของผมที่เลิกลากันไปแล้ว ผมไม่เคยแตะต้อง
ผู้หญิงคนอื่น มันควรจะเป็นเรื่องน่าอาย หรือเรื่องน่าภูมิใจ ขืนผมพูดให้คนรู้จักฟัง
ก็มีหวังโดนเยาะเย้ยถากถาง ตรงนั้นต่างหากที่ผมต้องหลอกตนเองและคนอื่น
เพียงเพื่อให้สังคมยอมรับ ผมเป็นถึงลูกพี่ใหญ่ แต่ความจริงกลับไร้น้ำยา
ณ.ที่แห่งนี้ ต่างหากที่ผมกล้าพูดความจริง พูดอะไรได้โดยไม่อายใคร
เพราะไม่มีใครรู้จักตัวตนจริงๆของผม
ณ.ที่แห่งนี้ มีหัวใจจริงๆ ของคน คนหนึ่ง
พ่อลูกหนึ่ง
Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 01:56 น »

q*025 ทีแรกว่าจะนอนดูทีวีสักครู่ ดันเผลอหลับไปพักใหญ่ q*025
วันนี้เลยเข้ามายามดึก และทุกคนคงนอนหมดแล้ว
แต่ขอตามเช็คบิล ทุกคนก่อน ตอบกระทู้ กันไว้เยอะ
จะเริ่มจากใครก่อนดีน่า...... q*013
พ่อลูกหนึ่ง

Guest
ปวดหัว
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 02:00 น »

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้เขาเกิดปิดตัวเองขึ้นมาตอนนี้.. ช่วยๆกันรับผิดชอบด้วยนะครับ q*016 .. รู้บ้างหรือเปล่า..ว่าการทำลายกำแพงของคนที่สร้างกำแพงสูงใหญ่หนาแน่นน่ะ..มันยาก q*00

ส่วนข้าพเจ้า.. ขอบายละกัน.. q*039 (ตอนนี้อยากอยู่สงบๆครับ เบื่อคาวโลกีย์ q*012) ดูเขาจะสามารถหาทางออกให้ความรู้สึกได้แล้ว.. หากไม่คิดมากกับเรื่องของข้าพเจ้า q*029

อีกอย่าง..ถ้าไม่มีข้าพเจ้า..ทุกคนคงจะมาเล่นสนุกับคุณเจ้าของกระทู้มากมาย.. q*021 (มีข้าพเจ้าอยู่ที่ทู้ไหน..ทู้นั้นประชาชีหายหมด q*013q*012)

ยังไงๆ ก็ฝากคนเหงาอีกคนหนึ่ง..ไว้ให้พี่ๆ น้องๆ ช่วยกันดูแล.. เติมรอยยิ้ม..และเสียงหัวเราะ..ให้เขาด้วย.. นะคร๊าบบบบบบบบ q*021

Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 02:07 น »

อ้างถึง
[น้ำเต้าหู้ก๊าบบบบบ....น้ำเต้าหู้ยูเอชที

ซาวัดดียามเช้าวันพฤหัสบดีก๊าบบบบบบ/quote]
q*013 ขอแวะดื่ม นำเต้าหู้ก่อน q*013
แต่ไม่รู้บูดหรือยัง เพราะนี้มันจะเช้าของวันศุกร์แล้ว
ขอโทษนะครับเข้ามาดื่มช้าไปหน่อย q*013
พ่อลูกหนึ่ง
Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 02:17 น »

อ้างถึง
เด็กนาชอบผู้ชายที่อ้อนมืออ้อนเท้าฮะ
q*027ดุจัง....เดี๋ยวเค้าร้องไห้นะ....
q*031เอ๋....แต่เขาบอกว่าผู้หญิงดุๆ นั้นหน้าค้นหา
จะได้ควบคุมเราได้ (จริงหรือเปล่าเนี้ย...)
q*031
พ่อลูกหนึ่ง
Guest
พ่อลูกหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 25 ธ.ค. 09, 02:27 น »

อ้างถึง

ผฺ้หญิงที่ชอบรถแข่ง(มอไซค์)...อันนี้ตรงแฮะ

นี่แหละผฺ้หญิงอย่างฉัน jj Devoted (ขำๆนะค่ะแซวเล่นจะได้ไม่เครียด)

q*006 ทำอะไรไม่เป็น ก็ไม่เป็นอะไรครับ แค่มานั่งในใจผมก็พอ
เดี๋ยวอย่างอื่นผมทำให้หมด เลยครับ q*006
พ่อลูกหนึ่ง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 147

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม