Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 456744 ครั้ง)
Guest
Lady

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1845: 12 มี.ค. 12, 17:23 น

ตอบ คุณ ชมรมคนรักกระต่าย เสียใจด้วยนะคะ บอกข้อมูลไม่ละเอียดเลยค่ะ อาจจะเป็นฮีทสโตรกก็ได้ เมื่อกระต่ายซึม กินน้อยลง ไม่ร่าเริงเหมือนเคย อย่านิ่งนอนใจ รีบพาไปหาหมอนะคะ

Tags:

Tags:
Guest
แนท

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1846: 13 มี.ค. 12, 13:55 น

q*077 q*077 q*077 q*077 q*077 q*077 q*077 q*062 q*062 q*062 q*064 q*064 q*078 q*078 q*078 q q*038 q*039 kai1 kai3 q*092 q*090 q*090 q*090 q*058 q*058 q*057 q*057 q*095 q*095 q*094 q*093 q*093 q*067 q*067 q*067 q*067 q*067 q*050 q*050 q*050 q*049 q*049 q*063 q*063 q*060 q*060 q*046 q*046 q*091 q*091 q*091 q*091 q*091 q*091 q*059 q*055 q*054 q*052 q*013 q*013 q*013 q*013 q*013 q*013 q*013 q*013 q*013 kai3 kai3 kai3 kai3 kai3 coco coco coco kai2 kai2 q*002 q*002 q*00

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1847: 15 มี.ค. 12, 02:34 น

ถ้าอยากเลี้ยงกระต่ายแต่ไม่ค่อยมีเวลาอ่ะค่ะอาทิตย์อาจไม่ได้อยู่ดูแล1-2วันจะสามารถเลี้ยงได้ไหมค่ะ q*032

Tags:
Guest
dangaojubu

ความคิดเห็นที่ #1848: 15 มี.ค. 12, 18:10 น

วิธีอาบน้ำ ต้องทำไงคะ เอาลงไปแช่อ่างได้ไหมเอ่ย
แล้วก็หญ้าที่ให้เค้ากินอ่ะค่ะ พอดีอยู่ที่จีนอ่ะค่ะ ที่นี่เค้าไม่ค่อยมีขายเกี่ยวกับของสัตว์ พอดีที่จีนไม่ค่อยให้ความสนใจกับสตว์เลี้ยงอ่าคะ ถ้าให้กินหญ้าที่เค้าปลูกตามสนามปกติได้ไหมคะ แล้วก็อยากรู้วิธีดูตอนเลือกซื้อ ว่าเค้าสบายดีไหม มีโรคอะไรไหม ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยคร้า

Tags:
Guest
เกมส์

ความคิดเห็นที่ #1849: 16 มี.ค. 12, 13:08 น

จากที่คุณ Lady บอกว่า

"อาหารกระต่ายควรให้เป็นเวลา เช้า-เย็น (หญ้าแห้งมีติดกรงไว้ตลอด)"

อาหารที่ควรให้เป็นเวลาคืออะไรครับ
แล้วถ้้ามีแค่หญ้าแห้งติดกรงไว้ตลอดเวลาอย่างเดียว
จะได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
คูโซ

ความคิดเห็นที่ #1850: 16 มี.ค. 12, 22:52 น

ทำหมันกระต่าย และตัดฟันกระต่าย รักษาที่ไหน และราคาประมานเท่าไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1851: 16 มี.ค. 12, 23:34 น

ตอบ คุณ NooBowshi ถ้า 1 วันแบบเย็นไป-บ่ายกลับก็พอได้ แต่ถ้าไปเช้ากลับอีกทีดึกๆของอีกวัน ก็ไม่ควรค่ะ เพราะกระต่ายเค้าจะกินทั้งวัน ถ้าเว้นช่วงการเติมอาหารไปนานจะหิวมาก นอกจากเตรียมกรงใหญ่มากและใส่หญ้าแห้งเข้าไปเต็มๆก็พอไหว แต่ถ้า 2 วันไม่แนะนำอย่างยิ่งค่ะ ไปนานเกิน
                            อาจจะฝากเพื่อนหรือครอบครัวมาให้อาหารแทนก็ได้นะคะ แต่หากจะเอาไปฝากเลี้ยง ก็จะมีค่าใช้จ่ายทุกอาทิตย์ ซึ่งโรงพยาบาลสัตว์ ,คลินิคหรือเพทชอบดีๆก็หลายร้อย
                             อยากให้นึกอีกอย่างด้วยว่า ถ้าเลี้ยงเค้าดีๆก็จะอายุยืนหลายปี คุณพร้อมจะรับผิดชอบชีวิตน้อยๆไปจนเค้าตายรึเปล่า แล้วในอนาคตหน้าที่การงานจะต้องเดินทางมากกว่านี้อีกหรือไม่ วันนึงเค้าจะกลายเป็นภาระขึ้นมาแล้วจะทอดทิ้งเค้ามั้ย
                              ขอให้หาคำตอบให้ตัวเองได้เร็วๆนะคะ

ตอบ คุณ dangaojubu ไม่แนะนำให้อาบค่ะ ถ้าไม่ได้เลอะเทอะแบบว่าโดนอะไรหกใส่ตัวมา หากจำเป็นต้องล้าง อย่าถูแถวดวงตา ค่อยๆราดน้ำหรือแช่ก็ได้แต่ห้ามนาน จากนั้นเป่าลมให้ขนแห้งเร็วที่สุด
                             หญ้าที่สนามคุณค่าไม่พอค่ะ และควรต้องล้างให้สะอาดก่อนกิน สั่งซื้อทางเนทหรือถามข้อมูลจากเวบบอร์ดคนเลี้ยงกระต่ายที่นั่น เชื่อว่าต้องมีร้านที่มีสินค้ากระต่ายขายอยู่บ้างค่ะ
                             ถ้าให้มั่นใจก็ต้องติดต่อผ่านบอร์ดซื้อขายกระต่ายจากเวบที่น่าเชื่อถือหรือฟาร์มกระต่ายที่น่าเชื่อถือ (สนใจฟาร์มไหนหรือผู้ขายคนไหน เอาชื่อไปเสิร์ชหาข้อมูลเลยค่ะ ว่าเชื่อถือได้มั้ย)

ตอบ คุณ เกมส์  หมายถึงอาหารเม็ดค่ะ แต่ผู้เลี้ยงต้องปรับตามความสะดวกเองอีกที ไม่ต้องเป๊ะว่าเช้า-เย็น หากต้องการให้หญ้าแห้งติดกรงอย่างเดียวก็ทำได้ค่ะ แต่ถ้ากระต่ายมีท่าทีเบื่ออาหาร ลองสลับหญ้าแห้งหลายๆชนิดเพื่อความหลากหลายนะคะ

Tags:
Guest
คูโซ

ความคิดเห็นที่ #1852: 17 มี.ค. 12, 10:30 น

ทำหมันกระต่าย และตัดฟันกระต่าย รักษาที่ไหน และราคาประมานเท่าไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1853: 18 มี.ค. 12, 15:33 น

พี่ที่ใช้ห้องน้ำของพี่ Lady ใช้ไม่ได้ผลเลยค่ะ  q*072 พี่ช่วยวิธีที่ละเอียดๆมากๆหน่อยได้มั้ยค่ะ ขอบคุนค่ะ q*093

Tags:
Guest
ฺBAMBOOM

ความคิดเห็นที่ #1854: 18 มี.ค. 12, 20:35 น

คือว่าเลี้ยงกระต่ายไว้ 2 ตัวค่ะ คือเจ้าแบมพอมันวิ่งหรือไปอยู่ใกล้อีกตัวหนึ่ง แล้วเจ้าบูมก็จะชอบกระโดดหนี ไม่ก็วิ่งหนีประจำเลยค่ะ แต่บางครั้งเจ้าบูมมันก็อยู่นิ่งๆค่ะ ไม่รู้ว่ามันกัดกันรึป่าวค่ะ  q*071 q*071

Tags:
Guest
toon1111

ความคิดเห็นที่ #1855: 18 มี.ค. 12, 23:27 น

เลี้ยงกระต่ายตัวผู้อยู่ค่ะน้องไม่ยอมให้อุ้มเลย พออุ้มแล้วก็ดิ้นไม่หยุดเลยค่ะ TT เลี้ยงได้ 4 เดือนแล้วค่ะ มีวิธีอุ้มไหมคะ?

Tags:

Tags:
Guest
ขนปุย

ความคิดเห็นที่ #1856: 18 มี.ค. 12, 23:30 น

คือ เพิ่งซื้อกระต่ายมาวันนี้อ่ะค่ะ คนขายเค้าบอกว่าเป็นกระต่ายแคระ โตเต็มที่แล้ว แต่มันมีลักษณะตัวสีขาว ขนยาว ตาดำ ขอบตาสีแดง แล้วหูจะยาวและเห็นเส้นเลือดเลยเหมือนพันธุ์ นิวซีแลนด์ ไวท์ แรบบิท เลยอ่ะค่ะ  q*078  มันไม่ใช่กระต่ายแคระใช่ไหมค่ะ  

และเพิ่งซื้อมาตัวใหญ่กว่ามือเล็กน้อยอ่ะค่ะ เค้าจะเชื่องกะเราไหมค่ะ  q*031

Tags:
Guest
ขนปุย

ความคิดเห็นที่ #1857: 18 มี.ค. 12, 23:31 น

คือ เพิ่งซื้อกระต่ายมาวันนี้อ่ะค่ะ คนขายเค้าบอกว่าเป็นกระต่ายแคระ โตเต็มที่แล้ว แต่มันมีลักษณะตัวสีขาว ขนยาว ตาดำ ขอบตาสีแดง แล้วหูจะยาวและเห็นเส้นเลือดเลยเหมือนพันธุ์ นิวซีแลนด์ ไวท์ แรบบิท เลยอ่ะค่ะ  q*078  มันไม่ใช่กระต่ายแคระใช่ไหมค่ะ 

และเพิ่งซื้อมาตัวใหญ่กว่ามือเล็กน้อยอ่ะค่ะ เค้าจะเชื่องกะเราไหมค่ะ  q*031

Tags:
Guest
aqua

ความคิดเห็นที่ #1858: 19 มี.ค. 12, 10:01 น

พี่ค่ะถ้ากระต่ายอึนิ่มบ้างทีก็อึเหลว(ไม่บ่อย)ควรทำอย่างไรดีค่ะ ควรไปหาหมอเลยมั้ยหรือรอดูอาการก่อนดีค่ะ ถ้านำกระต่ายเดินทางบ่อยจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1859: 19 มี.ค. 12, 10:34 น

ต่อจากข้อความด้านบนนะค่ะ คือเมื่อวันหยุดเสาร์อาทิตย์กลับบ้านค่ะเลยทิ้งกระต่ายไว้ที่ห้อง ทิ้งอาหารเม็ดและน้ำไว้ให้  ก่อนหน้านี้ก็อึเป็นก้อนปกตินะค่ะ แต่พอกลับมาก็มีอึนิ่ม และอึเหลวหน่ะค่ะ

Tags:
Guest
re re

ความคิดเห็นที่ #1860: 19 มี.ค. 12, 20:13 น

คือ น้องกระต่ายอายุประมาณ 1 เดือนเศษก่อนหน้านี้ท้องเสียตอนนี้รู้สึกว่าจะทอ้งอืดแต่ให้กินยาไปแล้วรอดูอาการอยู่แต่น้องชอบทำเสียง แจ๊บ แจ๊บ อยากทราบว่าน้องเขาเป็นอะไรผู้รู้ช้วยตอบหน่อยนะค่ะ q*031

Tags:
Guest
JaNe Lot+@#$%^&*(?)/

ความคิดเห็นที่ #1861: 20 มี.ค. 12, 20:29 น

คือ อึพวงองุ่นของน้องกระต่ายมันดูแห้งๆอ่ะค่ะ ไม่ชื้นเลย แล้วก็อึพวงองุ่นต้องให้น้องกระต่ายกินด้วยหรอค่ะเพราะพึ่งจะรู้อ่ะค่ะ แต่กรงมันมีถาดรองต้องเก็บให้น้องกระต่ายกินหรือป่าวค่ะ

ส่วนอาหารเม็ดต้องปริมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วพวกแครอทต้องให้เท่าไหร่ค่ะ

รบกวนช่วยตอบเร็วนะค่ะ กลัวมันตายค่ะ  (มือใหม่หัดเลี้ยง  q*034)  ขอบคุณมากค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1862: 21 มี.ค. 12, 17:02 น

ตอบ คุณ คูโซ หากเป็นโรงพยาบาลของรัฐ ค่าทำหมันจะอยู่ที่ประมาณ 800 - 1200 บาท หากเป็นโรงพยาบาลเอกชนหรือคลินิค 2500 - 4000 บาท
                  ค่าตัดฟันก็เช่นกัน ของรัฐประมาณ 50 บาทขึ้นไป เอกชนประมาณ 200 บาทขึ้นไป
                  โทรถามราคาก่อนดีกว่าค่ะ จากลิงค์นี้เลือกเอานะคะว่าสะดวกไปที่ไหน https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7

ตอบ คุณ Icetea ใช้ทิชชู่ซับฉี่ และเก็บอึไปใส่ในห้องน้ำกระต่าย เมื่อกระต่ายทำท่าจะหย่อนก้นหรือเริ่มอึ ให้อุ้มขึ้นวางบนห้องน้ำ ทำซ้ำๆกัน ใช้เวลาหลายเดือนหรือบางตัวก็เป็นปี นี่แหละค่ะคือเหตุผลที่บอกว่าให้เอากระต่ายที่ซื้อมาใหม่ใส่กรงก่อนสัก 2 อาทิตย์ อย่าเพิ่งรีบเอาออกมาเล่น เค้าจะได้ติดกลิ่นและเคยชินที่จะอึฉี่ในกรง ลองใหม่นะคะ อดทนหน่อย แต่ถ้านานๆไปยังไม่ได้ ก็ทำใจค่ะ การขับถ่ายของเค้าเป็นการทิ้งกลิ่น เป็นนิสัยตามธรรมชาติ ให้เราจำกัดพื้นที่ในการวิ่งเล่นแทน เพื่อจะได้ทำความสะอาดแค่บางโซนโดยการกั้นคอกก็ได้ค่ะ

ตอบ คุณ BAMBOOM ถ้ากัดก็ต้องมีแผลนะคะ เจ้าบูมคงขี้รำคาญมากกว่า ทั้งคู่เป็นเพศอะไรคะ ถ้าไม่อยากให้มีลูกกระต่าย ต้องปล่อยวิ่งเล่นสลับกัน และพออายุ 8 เดือนก็พาไปทำหมันได้ค่ะ

ตอบ คุณ toon1111 กระต่ายตัวเล็กจับหนังที่หลังคอ อีกมือช้อนก้น แล้วเอาเข้าแนบอกเรา // กระต่ายตัวใหญ่รวบขาหน้า อีกมือช้อนก้น แล้วเอาเข้าแนบอกเช่นกัน และต้องไม่จับแน่นเกินไป แต่ต้องจับอย่างมั่นคง อย่ากลัวค่ะ

ตอบ คุณ ขนปุย กระต่ายแคระไม่มีในโลกค่ะ กระต่ายพันธุ์ที่ตัวเล็กสุด คือ ND ( Netherland Dwarf) จะมีน้ำหนักตัวไม่เกิน 1 กิโลกรัม
                    นิวซีแลนด์หรือไม่ ต้องรอดูฟอร์มตอนโตค่ะ เล็กๆอย่างนี้คล้ายกระต่ายไทยดูยากนิดนึง
                     จะให้เหมือนหมาก็ไม่ได้นะคะ เพราะเค้าคือกระต่าย อุปนิสัยจะไม่ได้ชอบเล่นกับมนุษย์อยู่แล้ว มีโลกส่วนตัวสูง เพราะเป็นสัตว์ที่ระมัดระวังตัวเองเนื่องจากเป็นผู้ถูกล่า แนะนำว่าอย่าบังคับ อย่าวิ่งไล่ อย่าฝืนใจ จับและอุ้มอย่างมั่นคง ปล่อยให้เค้าเข้าหาเราเอง ลงไปนอนกับพื้นตอนเล่นกับเค้า และป้อนขนมจากมือเรา ลองทำดูนะคะ สู้ๆค่ะ

ตอบ คุณ aqua อึนิ่มบางครั้งมักเกิดจากอาหารเม็ด หาหญ้าแห้งให้กินด้วยสิคะ ลดปริมาณอาหารเม็ดลง แนะนำหญ้าทิโมธีค่ะ เหมาะกับกระต่ายทุกช่วงวัย

ตอบ คุณ re re กระต่ายเด็กจะกินเก่งและกินทั้งวัน หาหญ้าแห้งติดกรงให้เค้าตลอดนะคะ น้ำก็เติมไว้อย่าให้ขาด ช่วงนี้ให้ระวังมากๆ ผิดสังเกตุก็ต้องถึงมือหมอให้เร็วที่สุดค่ะ

ตอบ คุณ JaNe Lot+@#$%^&*(?)/ อึพวงองุ่นกระต่ายจะกินจากก้นตัวเองไปแล้ว ที่ตกอยู่ตามพื้นเยอะแยะก็เก็บทิ้งได้เลยค่ะ ช่วงไหนอึพวงองุ่นเยอะเกินต้องเพิ่มหญ้าแห้งให้มากขึ้นนะคะ
                   อาหารสักกำมือ เช้าและเย็น หรือจะไม่ให้เลยก็ได้ค่ะ แครอทรอตอนอายุ 4 เดือนขึ้นไปก็เริ่มให้ ให้เป็นขนมนะคะนิดๆหน่อยๆ แครอทไม่ใช่อาหารหลัก ประโยชน์น้อยและทำให้อ้วนค่ะ

Tags:
Guest
Apple_Brownie

ความคิดเห็นที่ #1863: 21 มี.ค. 12, 23:28 น

คือแบบว่า q*078  หญ้าที่ให้กระต่ายกินต้องเป็นหญ้าแบบไหนถึงจะมีประโยชน์กว่าค่ะ    สามารถซื้อได้ที่ร้านขายกระต่ายหรือร้านขายสัตว์เลี้ยงได้เลยไหมค่ะ  q*031

ขอบคุณค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1864: 22 มี.ค. 12, 08:10 น

พี่ lady ค่ะ คือให้หญ้าแห้งแพงกูล่ามันกินแล้วค่ะเพราะที่ร้านไม่มีหญ้าทิโมธี ก็เลยให้กินหญ้าแพงกูล่าพอกินแล้วอาการดีขึ้นอึเป็นก้อน กระโดด ยังเล่น กินปกติอยู่ค่ะ ก่อนนอนก็จะกระโดดขึ้นมานั่งบนตักอยู่เลยค่ะพอจะนอนก็เอาเข้ากรงปกติ ทิ้งหญ้าแห้งให้ไว้ในกรง พอตื่นเช้าขึ้นมา ก่อนไปทำงาน ต้องมานั่งร้องไห้ มันตายแล้วค่ะ  เด๋วตอนเย็นจะเอาไปฝัง ขอโทษนะ

Tags:
Guest
Daa

ความคิดเห็นที่ #1865: 23 มี.ค. 12, 14:48 น

อยากรู้ว่า เมื่อกระต่ายตาแฉะแล้ว ซื้อยาทาที่ขอบตา ควรทาที่ตากระต่ายหรือไม่

Tags:
Guest
กระต่ายน้อยน่ารัก

ความคิดเห็นที่ #1866: 26 มี.ค. 12, 02:19 น

ลูกพีชทานทุกอย่างเลยค่ะ แต่จะเลี่ยงที่บอกมาข้างต้นไม่ให้กิน เท่าที่อ่านมาพลอยก้อเลี้ยงถูกตามที่บอกเลยอ่ะ นิสัยลูกพีชก้อเหมือนเลยอ่ะ ชอบมุดเข้าไปใต้เตียงแล้วก้อนอนแผ่เลยอ่า ลูกพีชไม่กลัวคนเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเราเอาใจใส่เค้ามีเวลาให้เค้าเล่นกับเค้า ทำเหมือนเค้าเป็นลูกเลยนะ เค้าน่ารักมากสดใส ร่าเริง เวลาที่เราเปิดประตูห้องเค้าก้อจะวิ่งมาจากใต้เตียงอย่างเร็ว เพื่อจะออกไปวิ่งข้างนอก เพราะเค้าเคยวิ่งเล่นทุกวัน เราอยู่คอนโดอ่ะเค้าก้อจะวิ่งเล่นแค่ชั้นที่เราอยู๋แล้วก้อวิ่งตามพ่อเค้าขึ้นบันได้4-5ขั้นก้อลงมาและเพราะไม่กล้าขึ้นคงจะไม่คุ้นกลิ่น เค้าติดพ่อเค้ามากเลยนะเพราะพ่อเค้าจะทั้งหอมทั้งกอดเอามานอนด้วยแล้วเค้าก้อหลับไปกับพ่อเลยอ่ะ แต่หลับได้ประมาณ20นาทีก้อเริ่มจะดิ้นหนีละแต่ถ้าลูบหัวก้อหลับต่ออ่ะ มีช่วงนึงเอาน้องพิ้งค์มาเลี้ยงจากที่เค้าไม่ค่อยเข้าหาพลอยเค้าเข้าหาพลอยเหมือนจะมาอ้อนว่าแม่พ่อมีน้องใหม่ไรเงี๊ยตอนนั่งกินข้าวก้อโดดขึึ้้นมาที่ตักเลยอ่ะเหมือนอิจฉาน้อง แต่ตอนนี้เหลือเค้าแค่ตัวเดียวแต่ก้อรักเค้าที่สุดค่ะ มีคนมาที่ห้องมาเจอเค้ามีแต่คนบอกว่าเพิ่งเคยเจอกระต่ายอะไรวิ่งเข้าหาคนไม่กลัวเลยแถมฉลาดอีกตะหาก ลูกพีชไม่ขี้ตกใจเลยอ่ะใครจะทำไรชั้นไม่สนใจจะนอนกะกินอย่างเดียวเลย ขนาดเค้าสร้างหอใหม่หลังห้องลูกพีชยังหลับเป็นตายเลยอ่ะ ถ้าวันไหนไม่ให้เข้าห้องนะก้อเอาเท้าสะกิดมุ้งลวดดังๆให้เราไปเปิดให้ ขอแค่ได้เข้าห้องเหอะวิ่งทั่วเลยอ่ะ อยากให้ลูกติดเรามั่งก้อไม่ติด น้อยใจลูก 555+ มาแบ่งให้อ่านกันจร้า [c

Tags:
Guest
littlefrog

ความคิดเห็นที่ #1867: 26 มี.ค. 12, 20:53 น

กระต่ายมีเมือกขาวๆออกมา ไม่แน่ใจว่าอึรึป่าว เห็นอยู่ที่ถาดกรงแต่น้องไม่มีอาการอะไรเลย ซนเหมือนเดิม อึก็เยอะเป็นก้อนเหมือนเดิม แต่จะมีเล็กลงบ้างบางครั้ง น้องจะเป็นอันตรายรึป่าวคะ เพิ่งเปลี่ยนอาหารด้วยค่ะ ประมาน 2-3 วัน
แล้วก็ตรงท้องน้องพอลูบๆ ก็เจอเหมือนเป็นก้อนๆข้างในท้องอ่ะค่ะ อย่างนี้ปกติรึป่าวคะ

Tags:
Guest
แทม

ความคิดเห็นที่ #1868: 27 มี.ค. 12, 11:01 น

ให้กระต่ายกินวิตามินที่ผสมน้ำ จะดีไหมคะ ซื้อมาก็นานแล้วแต่ยังไม่กล้าให้กินเลย ช่วยตอบด้วยนะคะ

ตอบ ดีค่ะจะสร้างภูมิคุ้มกันลดอาการเครียดบำรุงขนต่อต้านการติดเชื่อช่วยเจริญเติบโตรักษาอาการบาดเจ็บ วิธีใช้ ใส่น้ำให้เต็มกระบอกของกระต่ายนะค่ะแล้วก้อหยดวิตามินไปสองหยดแค่นี้ก้อเรียบร้อย ตอนนี้น้องกระต่ายกินจนเกือบหมดขวดแล้วค่า [/color]

Tags:
Guest
ทอม

ความคิดเห็นที่ #1869: 27 มี.ค. 12, 20:58 น

ผมเพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน เค้าท้องเสียถ่่ายติดก้น ด้วยความที่กลัวว่าเค้าจะสกปรกและเหม็น...ก็เลยเอาน้ำลาดก้นและก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดให้(ไม่รู้ว่าทำไม่ได้เพราะไม่เคยเลี้ยงมาก่อน) ตกกลางคืนน้องกระต่ายก็ตายเลยครับ q*009 q*009 q*009 q*009 q*009 แต่ก็ยังเหลืออีกตัวครับ กลัวมันตายอีกก็เลยหาข้อมูลให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
          ป.ล.ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ และต้องขอเป็นสมาชิกเว็บนี้ด้วยคนนะครับ เพราะคงต้องศึกษาอีกเยอะเลยสำหรับเรื่องกระต่าย q*021 q*021 q*021 q*021 q*021

Tags:
Guest
maeru

ความคิดเห็นที่ #1870: 27 มี.ค. 12, 22:10 น

ต้องพากระต่ายเดินทางด้วยรถยนต์ 12 ชั่วโมง จะเปนอะไรมั๊ยคะ
แล้วต้องเตรียมอะไรดูแลเปนพิเศษรึเปล่าคะ
เค้าจะเมารถมั๊ยคะ
ถ้าเมาจะมีอาการอย่างไร แล้วต้องทำยังงัยคะ??

Tags:
Guest
maeru

ความคิดเห็นที่ #1871: 27 มี.ค. 12, 22:24 น

ต้องพากระต่ายเดินทางโดยรถยนต์ 12 ชั่วโมง
จะเป็นอะไรมั๊ยคะ เค้าจะเมารถมั๊ย
ถ้าเมาต้องทำยังงัยคะ
ต้องเตรียมอะไรให้เค้ารึเปล่าคะ???

Tags:
Guest
thut

ความคิดเห็นที่ #1872: 28 มี.ค. 12, 00:18 น

เคยขังกระต่ายไว้ด้วยกัน แล้วก็จับแยกน้อง
น้องจะเสียใจไหมค่ะ ?  q*078

Tags:
Guest
คนรักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1873: 28 มี.ค. 12, 11:24 น

ห้ามน้องต่ายกินผักบุ้งน่ะเดี๋ยว เดทสมอเล่

Tags:
Guest
วธรรยุตา

ความคิดเห็นที่ #1874: 28 มี.ค. 12, 13:06 น

กระต่ายจะอึบ่อยไหมค่ะ
ตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ q*062

Tags:
Guest
กอฟ

ความคิดเห็นที่ #1875: 30 มี.ค. 12, 00:40 น

อยากจะถามว่า ถ้ากระต่ายชอบเเดินผ่านแล้วย่ำฉ๊่มัน เท้ามันเลอะมาก พอมีวิธีให้เท้าแกเหยียบฉี่น้อยที่สุดมีไหมคับ รบกวนด้ยนะคับ^^

Tags:
Guest
เกมส์

ความคิดเห็นที่ #1876: 30 มี.ค. 12, 21:02 น

ตอนนี้ซื้อมาได้ 3 อาทิตย์แล้วครับ

เคยจับออกมา 3 ครั้งครับ ครั้งแรกคือวันแรกเลย เอามาอุ้มแป๊ปเดียว แล้วก็จับเข้ากรง
ครั้งที่ 2 ผ่านไปประมาณ 5 วันครับ ครั้งนี้ฉี่ใส่เลย =='
ครั้งที่ 3 ผ่านไประมาณ 10 วันครับ ครั้งนี้ทั้งฉี่ทั้งอึใส่ -..-

ทำไงดีครับ กลุ้มใจมาก ไม่กล้าอุ้มเค้าออกมาอีกเลย เพราะนอกจากจะฉี่และอึใส่แล้วด้วย เค้าจะดื้นมากๆ เวลาจับออกมาจากกรง เหมือนไม่อยากให้จับออกมาเลย แต่ถ้าลูบๆ คลำๆ อยู่ในกรงเค้าจะไม่ว่าอะไร อยากจับก็จับ

ตอนป้อนหญ้าก็กินดีนะครับ เหมือนเชื่อเลย
อ้อ แล้วเวลาแหย่นิ้วเข้ากรง แรกๆ จะดมๆ ดมได้แป๊ปนึงก็จะเลีย เลียได้อีกแป๊ป
ก็จะงับ!!! นึกว่างับเล่น พอยิ่งงับยิ่งแรง!!

สรุปตอนนี้เลยไม่กล้าเล่นกับเค้าเลยครับ ไม่กล้าแหย่นิ้ว ไม่กล้าอุ้มออกจากรง เพราะเค้าจะดิ้นแรงมาก แล้วก็ฉี่กับอึใส่ เลี้ยงไว้แต่ในกรง เหมือนเลี้ยงปลาเลย

Tags:
Guest
น้องใบเตย

ความคิดเห็นที่ #1877: 1 เม.ย. 12, 21:18 น

คือว่า หนูอยากเลี้ยงกระต่ายน่ะคะ แล้วหนูก็ศึกษาเกี่ยวกับการดูแลเลี้ยงดูกระต่าย มาแล้วนิดหน่อย ก็เลยอยากจะถามพี่หน่อยค่ะว่า ส่วนมากแล้วนะคะ กระต่ายตัวประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ (ขอโทษล่วงหน้าด้วยนะคะถ้าถามแล้วจะตอบลำบากเพราะมันเป็นคำถามทีไม่หน้าถามแต่หนูไม่ทราบจริงๆค่ะ) q*032  q*078

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1878: 2 เม.ย. 12, 03:36 น

ตอบ คุณ Apple_Brownie หญ้าแห้งทิโมธีค่ะ กินได้ทุกช่วงอายุ
                               หากเป็นกระต่ายเด็ก กระต่ายป่วย หรือกระต่ายผอมเกินไป ก็ต้องให้อัลฟัลฟ่าด้วย
                               หญ้าอื่นๆ เช่น ออชาร์ด,เบอร์มิวด้า,โอ๊ต,หญ้าขนสดและอื่นๆ เสริมเพื่อความหลากหลายค่ะ
                                ซื้อตามเวบต่างๆหรือร้านขายอาหารสัตว์ที่ขายของสัตว์เล็ก ถ้าไปจตุจักร รับรองมีครบทุกอย่างเลยนะคะ

ตอบ คุณ aquamarine_ee เสียใจด้วยนะคะ หลับสบายไปแล้วค่ะกระต่ายน้อย

ตอบ คุณ Daa ถ้าแฉะมากผิดปกติ พาไปหาหมอด้วยค่ะ ตรวจท่อน้ำตาซะหน่อย ไม่แนะนำให้ใช้ยาเองนะคะ

ตอบ คุณ littlefrog ลองให้หญ้าแห้งค่ะ ถ้าผนังลำไส้มันขับออกมาแล้วอุดตันหรือปิดทางที่จะอึออกมา อึจะเต็มอยู่ในท้อง อันตรายมาก ถ้ายังมีก็ต้องพาไปหาหมอค่ะ ให้คุณหมอลองสวนกระตุ้น อย่าลืมนะคะ การให้กระต่ายกินหญ้าแห้งมากๆ ช่วยได้หลายโรคจริงๆค่ะ

ตอบ คุณ maeru เตรียมน้ำเตรียมอาหารปกติ เอาใส่ตะกร้าเดินทางจำกัดพื้นที่เค้าเพื่อความปลอดภัย แวะพักบ่อยๆเพื่อดูอาการ สัมผัสเพื่อลดอาการเครียด ให้เค้าอุ่นใจว่าเราอยู่ตรงนั้นค่ะ

ตอบ คุณ thut แยกกันถาวรรึเปล่าคะ ถ้าไม่เจอกันเลยเราก็ต้องใส่ใจเค้าสักหน่อยช่วงนึง เดี๋ยวก็หายเหงา
                 แต่ถ้ายังวนเวียนเล่นอยู่ใกล้ๆ ก็จะเลียกันผ่านกรง หรือนอนพิงกันแบบกรงกั้นเค้าก็ไม่เหงาหรอกค่ะ

ตอบ คุณ วธรรยุตา อึทั้งวันค่ะ กินไปอึไป ระบบการย่อยและลำไส้เค้าเป็นแบบนี้ค่ะ

ตอบ คุณ กอฟ ฝึกให้เข้าห้องน้ำหรือให้ฉี่เป็นที่ หรือหมั่นเช็ดตัวเช็ดเท้าเป็นประจำ โดยใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาด ทำเรื่อยๆจะลดคราบเปื้อนและการหมักหมมได้ค่ะ

ตอบ คุณ เกมส์ ยิ่งขังก็จะยิ่งเครียด และก็จะไม่สนิทกับเราสักที เพราะไม่ได้สัมผัสกัน เอาไว้อีกสัก 2 อาทิตย์ แล้วปล่อย ถ้ายังมีฉี่อึข้างนอกก็ต้องฝึกให้เข้าห้องน้ำค่ะ

ตอบ คุณ น้องใบเตย อยู่ที่สายพันธุ์และฟอร์มค่ะ อยากทราบสายพันธุ์ไหนคะ

Tags:
Guest
น้องโย ใช่ไหม

ความคิดเห็นที่ #1879: 2 เม.ย. 12, 07:41 น

กระต่ายหนูมันยังไม่ถึง1เดือนครึ่งเลยค่ะ เเล้วเพิ่งซื้อมาได้เเค่2วันเองค่ะ หานมเเพะไม่ได้เลยค่ะ มีวิธีเเก้ไขปัญหาบ้างรึเปล่าค่ะ ตอนนี้ให้กินน้ำ ผักบุ๊ง เเละอาหารเม็ดค่ะ q*038 q*083 kai2 q*055 q*058

Tags:
Guest
ลิงน้อย

ความคิดเห็นที่ #1880: 2 เม.ย. 12, 12:28 น

คือ  เพิ่งซื้อน้องกระต่ายมาเลี้ยงอ่ะค่ะ  ตอนเอามาเลี้ยงแรกๆ เอาเค้าออกมาเร่นนอกกรงได้ไหม  รึว่าต้องเอาเขาไว้ในกรงค่ะ  แร้วเขาจะอึดอัดไหม     q*078 q*078 q*078

Tags:
Guest
Melodynote

ความคิดเห็นที่ #1881: 2 เม.ย. 12, 14:29 น

สอบถามเรื่องอาการกระต่ายเวลากินหญ้าน่ะครับ อายุเค้าประมาณสองเดือนได้มั๊งครับ แรกๆเค้าก็กินหญ้าปกติดี แต่หลังๆมาซักอาทิตย์ที่แล้ว พอกินจะเริ่มมีเสียง ฟุ้ดๆ ฟุ้ดๆ ตามคลิปที่ Link มาด้วยน่ะครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเวลากินหญ้าครับ ซึ่งหญ้าที่ให้ใหม่นี้มีเศษเยอะกองอยู่ในถ้วย(เค้าก็เอาขาหน้าเขียๆหญ้าชิ้นใหญ่ลงไปเล็มที่อยุ่ล่างๆซะงั๊น) ไม่ทราบว่าเค้าปกติมั๊ยครับ กล้วเค้าไม่สบายน่ะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=CduTOMgXuM0&context=C4ef41c2ADvjVQa1PpcFOq-fT49hnAwKE0F0eClgnfD6_mG9yQxTM=

ขอบคุณนะครับ

Tags:
Guest
น้องกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1882: 3 เม.ย. 12, 01:41 น

คือว่าพึ่งซื้อน้องกระต่ายมาอะคัฟ  q*078 คนขายเอาหญ้าให้มา แต่ไม่ได้บอกอะไรเพิ่มเติมอะคัฟ เห็นบอกว่าคู่มือพี่เขาหมดคัฟ
น้องกระต่ายเขากินหญ้าอะไรอะคัฟ แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนคัฟ แล้วพอพาน้องกระต่างมาที่ห้องเหมือนน้องเขาตกใจอะคัฟเวลาที่ได้ยินเสียงดังๆอะคัฟ แล้วแบบนี้ถือว่าน้องกรต่ายเขากลัวเสียงดังรึป่าวคัฟเห็นน้องเขาตื่นๆอะแล้วน้องเขาจะเป็นอะไรไหมคัฟ q*009

Tags:
Guest
นัชชา เสาร์แก้ว

ความคิดเห็นที่ #1883: 3 เม.ย. 12, 11:52 น

q*078 q*078 q*078กระต่ายที่บ้านชอบกินขนมปังแท่งแข็งๆๆอ่ะค่ะมันหอมมันเลยกิน จะเป็นไรมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1884: 3 เม.ย. 12, 19:33 น

คือกระต่ายหนูซื้อมาตามงานอะค่ะ พอซื้อมาตาไม่ลืมแต่กินอาหาร ถ้ามีเวลาว่างก็จะพาเข้าไปสวนหน้าบ้านเขาก็กินหญ้าขนน่ะค่ะ แต่พอหลัง ๆ แฟนหนูเขาเอาไปเลี้ยงให้กินแต่ผักบุ้ง บางทีก็ให้กินกระเพรา กับแครอท พอเมื่อวานก่อนหนูไปบ้านมาแฟนมาก็เห็นเอากระต่ายไปไว้หน้าระเบียงแล้วมดกัด ก็เลยเอาไปอาบน้ำ พออาบน้ำเขาไม่วิ่งหนีเหมือนแต่ก่อนค่ะ แล้วหนูก็เอาเขาไปเช็ดตัวเขาก็นิ่งไม่กินผักบุ้งที่เอามาให้ ก็เลยพาไปหาหมอ ตอนนี้รอดแล้ว แต่ตอนนี้หนูให้เขากินแต่หญ้าอัลฟาฟ่า แล้วเพิ่งจะมาให่กินแครอท ผักกาดหอม โหระพา ก่อนที่จะไปซื้อผักพวกนี้อะค่ะเขามีอาการแปลก คือ อึติดก้น เช็ดแล้วค่ะ พอให้กินผักพวกนี้อีก เขาก็อึอีกแต่อึออกแล้วแอต่นิ่มมาก แต่ก่อนเขาอึ เป็นก้อนกลม ๆ สีดำบ้างก็น้ำตาล แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยอึแบบนั้นค่ะ อึเป็นทรงแปลก แบบอึวงรีแหลม ๆ อะค่ะ แล้วก็มาอึเหลวอะค่ะ น้องเขาเป็นอะไรป่าวค่ะ หนูอยากรู้ด้วยว่าเขากี่เดือนแล้ว ซื้อมาเขาไม่ไได้บอกว่าอายุเท่าไหร่ เลี้ยงตัวเดียว เขาต้องการเพื่อนรึป่าวค่ะ แต่กลางคืนเขาก็คึกดี วันนี้หนูตัดขนเขาแต่ด้วยความที่เราเห็นเป็นก้อน ๆ ที่ขนก็ตัด ตัดโดนเนื้อเขาอะค่ะ เป็นอะไรไหมค่ะ ช่วยรบกวนตอบคำถามหนูหน่อยน่ะอาจจะเยอะก็ช่วยให้คำแนะนำหนูหน่อยน่ะค่ะ หนูรักเขาจิง ๆ อยากให้เค้าอยู่กัยเรานาน ๆ อะค่ะ ขอโทดน่ะค่ะที่ถามเยอะไปหน่อย

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1885: 3 เม.ย. 12, 22:15 น

ตอนนี้น้องเขาอึเป็นก้อนแต่มันทรงแปลก ๆ แบบวงรีออกแหลม ๆ อะค่ะ มีจุดอะไรไม่รุ้ที่บนปากแต่ตอนที่หนูเอาไปหาหมอหมอบอกว่าเขาเป็นโรคติดเชื้อในกระแสเลือดแต่ตรงจุดที่บนปากหมอบอกอาจจะเป็นเพราะโรคนี้แฟนหนูเอาไปเลี้ยงเขาให้อาหารตอนเช้า แล้วก็ไปทำงาน พักกลางวันก็กลับมาให้อาหารอีก เย็นก็ให้อาหารแต่ไม่ได้อยู่กับน้องตลอดแต่ตอนนี้หนูเอามาเลี้ยงแทนแต่อยู่ได้แต่ในห้องนอนอะค่ะซื้อมาเลี้ยงก็เมื่อวันที่ 9 มกราคม อะค่ีะ ตอนนี้เมษายน ไม่รู้เขากีเดือนอะค่ะแต่ตอนที่เอามาตัวเล็กกว่าเล็กกว่ามือ หลับตาตลอด2-3 วันอะค่ะกว่าจะลืมตาได้  ตอนนี้ยังกินนมแม่ได้ไหมค่ะหรือเขาโดนแยกจากแม่มาแล้วกินนมไม่ได้แล้วหรอค่ะ ตอนเล็กแฟนหนูเขาเลี้ยงในกล่องเลี้ยงในกรงไม่ได้เขาไม่ยอมอยู่แต่เลี้ยงในกล่องเขากระโดตลอดเลยค่ะอยากจะออกอะค่ะ แต่ตอนอยู่กับแฟนอึไม่เป้นแบบนี้ ตั้งแต่หาหมออะค่ะ วันแรกอึปกติแต่พอมาวันที่2 เริ่มอึอย่างที่ว่าอะค่ะน้องเขาเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ  ตอนนี้หนูห่วงน้องเขามากเลย น้องเขาอยู่ตัวเดียวแล้วเขาจะเหงาหรือป่าวค่ะ พี่ lady หนูก็เล่นกับเขาน่ะค่ะแต่เขาจะไม่ค่อยให้หนูอุ้มไม่เหมือนตอนที่อยู่กับแฟนหนูเขาให้อุ้มตลอดเลย

หนูถามเยอะอะค่ะ ขอโทดน่ะค่ะพี่lady

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1886: 3 เม.ย. 12, 22:35 น

ตอนหนูเอามาไม่ได้ศึกษาค่ะให้กินอาหารเม็ดตั้งแต่ซื้อมาเลยค่ะ ไม่รู้ว่่าต้องให้นมน้องเขาจะตายไวไหมค่ะเนี่ย

Tags:
Guest
ถ้วยฟู

ความคิดเห็นที่ #1887: 3 เม.ย. 12, 23:01 น

เราได้เจ้าถ้วยฟูมาตอนอายุประมาณ 1 เดือน เค้าอยู่ที่บ้านแม่ประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ตอนนี้มาอยู่ที่บ้านเราได้เกือบ 3 อาทิตย์นึงแล้ว
ตอนกลางวันเราปล่อยให้เค้าวิ่งเล่นอยู่ในบ้าน โดยมีคนอยู่บ้านตลอด และจะปิดให้นอนในกรงตอนกลางคืน และปล่อยตอนเช้ามืด
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เรากลับดึก มาดูเค้าที่กรงทักทายเค้า คิดเอาเองว่าเค้าคงอยากให้เปิดให้เค้าออกมา แต่เราไม่ได้เปิด เค้าคาบชามข้าวเหวี่ยงไป เหวี่ยงมา เหมือนจะหงุดหงิด
พอมา 2-3 วันนี้ เค้าเข้ากรงแล้วตอนกลางคืน ไม่สงบเสงี่ยม กินอาหาร กินน้ำ แต่กัดกรง กระโดด เขย่ากรง พยายามเปิดประตูกรง เหวี่ยงชามข้าว พูดแล้วก็ไม่ยอมหยุด ทุกครั้งเวลาดุจะหยุด
1. นี่คือเค้าแสดงอาการหงุดหงิดหรือป่าวคะ หรือเค้าผิดปกติอะไร?
2. มีวิธีแก้อย่างไรคะ?

ขอบคุณคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1888: 3 เม.ย. 12, 23:07 น

เราได้เจ้าถ้วยฟูมาตอนอายุประมาณ 1 เดือน เค้าอยู่ที่บ้านแม่ประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ตอนนี้มาอยู่ที่บ้านเราได้เกือบ 3 อาทิตย์นึงแล้ว
ตอนกลางวันเราปล่อยให้เค้าวิ่งเล่นอยู่ในบ้าน โดยมีคนอยู่บ้านตลอด และจะปิดให้นอนในกรงตอนกลางคืน และปล่อยตอนเช้ามืด
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เรากลับดึก มาดูเค้าที่กรงทักทายเค้า คิดเอาเองว่าเค้าคงอยากให้เปิดให้เค้าออกมา แต่เราไม่ได้เปิด เค้าคาบชามข้าวเหวี่ยงไป เหวี่ยงมา เหมือนจะหงุดหงิด
พอมา 2-3 วันนี้ เค้าเข้ากรงแล้วตอนกลางคืน ไม่สงบเสงี่ยม กินอาหาร กินน้ำ แต่กัดกรง กระโดด เขย่ากรง พยายามเปิดประตูกรง เหวี่ยงชามข้าว พูดแล้วก็ไม่ยอมหยุด ทุกครั้งเวลาดุจะหยุด
1. นี่คือเค้าแสดงอาการหงุดหงิดหรือป่าวคะ หรือเค้าผิดปกติอะไร?
2. มีวิธีแก้อย่างไรคะ?

ขอบคุณคะ

Tags:
Guest
ภคมณฑ์

ความคิดเห็นที่ #1889: 4 เม.ย. 12, 13:02 น

เลี้ยงกระต่ายมา2ตัวค่ะ อายุประมาณ7เดือน ตัวเมีย6เดือน  ออกลูกมา2คอกแล้ว  แต่ตายหมดเลย อยากรู้ว่าถ้าเราเลี้ยงมือลูกกระต่ายจะรอดไหมค่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้