Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 456727 ครั้ง)
Guest
Lady

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1755: 6 ก.พ. 12, 16:31 น

ตอบ คุณ ศาศ ถ้าหมายถึงโรคไข้กระต่าย ไม่ได้เกิดจากกระต่ายค่ะ โดนใช้ชื่อนี้เข้าไปตั้งแต่เป็นข่าว มีกระต่ายถูกทิ้งไม่รู้เรื่องรู้ราวเยอะแยะเลยค่ะ
                  https://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/03/J6440156/J6440156.html

ตอบ คุณ ladyadd ถ้าตัวเก่าไม่ยอมรับตัวใหม่จะกัดกันได้ ยิ่งตัวเมียขึ้นชื่อว่าหวงที่และหวงตัวมาก การเลี้ยงตัวเดียวไม่เหงานะคะ เพียงเจ้าของให้เวลาเอาใจใส่ เล่นและสัมผัสตัว เพื่อให้รู้สึกว่ามีเพื่อนที่สนใจเค้า แค่นี้ก็พอแล้วล่ะค่ะ

ตอบ คุณ small ได้หลายท่าค่ะ นอนหูตั้งคือยังหลับไม่สนิทและระวังตัว นอนหมอบขายืดไปข้างหลังคือสบายใจ มีความสุขไม่ระแวง นอนตะแคงหลับเป็นตายคือหลับสนิทมากๆ และอีกหลายแบบแล้วแต่นิสัยกระต่ายค่ะ
                    หูร้อนปกติค่ะ กระต่ายระบายความร้อนทางหู ถ้าหูเย็นอันตรายค่ะ ถ้าร้อนมากๆก็ช่วยทำให้พื้นที่แถวๆนั้นหรือที่ตัวเค้าเย็นหน่อย จะได้รู้สึกสบายตัวขึ้น

Tags:

Tags:
add
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1756: 6 ก.พ. 12, 20:13 น

ตอนแรกซื้อมาสองตัวครับ ตัวเมียตัวโตกว่าตัวผู้ กระต่ายไทยหูยาว
ไม่รู้ว่าเด็กหรือเปล่าครับหนัก 450 กรัม กับ 350 กรัม
วันแรกกินหญ้าแห้ง อาหารเม็ดได้ ถ่ายปกติ
วันรุ่งขึ้น ตัวเมียนิ่งเฉย ไม่แฮปปี้เหมือนตัวผู้ เปิดกรงให้วิ่งเล่นก้อปกติ
แต่ตัวผู้กระโดดเต้นในกรง แฮปปี้มาก กินอาหารเม็ด หญ้าได้ดี

ตัวเมียไม่ค่อยกินไรเลยครับ ไม่รู้เป็นไร ให้หญ้าแห้งกับอาหารเม็ด นั่งนิ่งๆเฉย
ในใจคิดว่าน่าจะป่วยแน่ๆ เช้าอีกวันก้อเรียบร้อยครับ เหลือตัวผู้ตัวเดียว q*031
มีกรงไว้ อุณภูมิห้องปกติ อากาศถ่ายเท
จากไปโดยไม่ทราบสาเหตุครับ เหืลอตัวเดียวมีวิธีดูแลอย่างไรให้ดีที่สุดครับ
ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
หมู้ทู๋

ความคิดเห็นที่ #1757: 6 ก.พ. 12, 20:14 น

เพิ่งเลี้ยงน้องกระต่ายได้ไม่กี่วัน แต่ไม่รู้ว่าตัวเค้าไปเลอะอะไรมา เป็นคราบดำๆ ดูแล้วสกปรกมาก ใช้สำลีเช็ดก็ไม่ออก อยากจะพาไปอาบน้ำ แต่ไม่รู้จะไปร้านไหน เพื่อนบอกว่าร้านอาบน้ำสุนัขก็รับอาบ แต่ไม่มั่นใจ กลัวเค้าจะทำแรง

ถ้าจะอาบให้เค้าเองจะได้ไหม น้องเพิ่งมีอายุเดือนกว่าเองค่ะ รู้ว่าไม่ดี แต่น้องเค้าเลอะมากจิงๆณ๊ค่ะ แนะนำด้วยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1758: 7 ก.พ. 12, 03:31 น

ตอบ คุณ donnie22 อาจจะท้องอืดค่ะ มีแก๊สในกระเพาะ ทำให้ไม่กิน เสียใจด้วยนะคะ
                        ดูแลตัวที่เหลือโดย ให้อาหารอย่างเหมาะสม ดูแลรักษาความสะอาด สังเกตุอาการทั่วไปอย่างใกล้ชิด เก็บสิ่งของอันตรายให้พ้น เมื่อมีอะไรผิดปกติให้ถึงมือหมอเร็วที่สุด ทำได้เท่านี้ความเสี่ยงต่างๆก็น้อยลงแล้วค่ะ
                         ขอแนะนำว่าหลังซื้อมาแล้วให้พาไปตรวจสุขภาพทั่วไปด้วยนะคะ

ตอบ คุณ หมู้ทู๋ ไม่แนะนำให้อาบนะคะ กระต่ายยังเด็กเกินไป เสี่ยงมากค่ะ ใช้วิธีเช็ดตัวไปก่อน เช็ดบ่อยๆจะจางลงและแปรงขนไปด้วย ที่เปื้อนมันก็จะถูกสางออกไปได้ ไม่ติดตัวไปตลอดหรอกค่ะ เดี๋ยวเค้าก็ต้องผลัดขน

Tags:
Guest
Bokus'zx

ความคิดเห็นที่ #1759: 7 ก.พ. 12, 18:08 น

มีคนเอากระต่ายมาให้บอกว่าซื้อมาจากตลาด เอามาให้เลี้ยง ตัวใหญ่กว่าฝ่ามือ ดูแข็งแรงดี วิ่งซุกซน เพราะตอนเย็นในบางวันจะพาออกมาวิ่งเล่นอยู่สนามหญ้าหน้าบ้าน ตอนแรกนึกว่ากระต่ายชอบผักบุ้ง ก็เลยเอาแต่ผักบุ้งให้กิน แต่ก็กินๆๆๆๆๆ แต่ละวันหมดเยอะมาก พอแม่เห็นว่าชอบกิน แม่เลยหาทั้งแครอท ผักกาด คะน้า กะเพรา ใบบัวบกมาให้กิน แต่มันก็กินหมดทุกอย่างอ่ะ ลืมบอกไปว่า มันเป็นเพศเมีย แต่พอเลี้ยงไปได้สักพัก พี่ก็เอากระต่ายมาอีก พี่บอกว่า ที่บ้านเลี้ยง 2 ตัว ซื้อมาจากหนองคาย ตัวผู้กะตัวเมีย เลี้ยงไปสักเดือน พี่ไปซื้อผักมาจากตลาด พอเอาให้มันกิน พอเช้ามากระต่ายตัวเมียก็ตาย พี่เลยเอาตัวผู้มาให้เลี้ยงอีก ก็เลยเลี้ยงไว้กรงเดียวกัน พออยู่ด้วยกันสักเดือน ตัวผู้ก็เริ่มผสมพันธุ์กับตัวเมีย (พ่อบอกว่ามันผสมพันธุ์กันแล้ว) พี่ค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ว่าโบเลี้ยงกระต่ายถูกวิธีหรือป่าว แล้วจะรู้ได้ยังไงว่ามันผสมพันธุ์กันจริงๆ แล้วถ้ามันท้องเราจะดูยังไง และต้องทำยังไง กรุณาตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1760: 7 ก.พ. 12, 23:22 น

ถ้ากระต่ายเค้าไม่กินอึพวงองุ่นของตัวเองผิดปกติมั๊ยคะ

Tags:
Guest
ฟองเบียร์

ความคิดเห็นที่ #1761: 8 ก.พ. 12, 00:18 น

อยากถามว่าถ้ากระต่ายเค้าอึแต่อึเค้าติดอยู่ที่ขนหลายก้อนเลยเค้าจะเป็นไรรึเปล่าคะแล้วดูเหมือนช่วงนี้เค้าดูหงอยๆิอ่ะค่ะ เหมือนอยากนอนตลอดเลยไม่กระโดดโรดเต้นเหมือนเมื่อก่อนน่ะ อาการที่เค้าเป็นอยู่นี้มันบ่งบอกถึงอาการไรรึเปล่าอ่ะคะหรือว่าปกติของกระต่ายคะ

Tags:
Guest
ศาศ

ความคิดเห็นที่ #1762: 8 ก.พ. 12, 06:38 น

พี่ครับ ถ้ากระต่ายกระโดนในกรงแบบว่า กระโดนหนึ่งที แล้วก็หยุดนิ่งแปปนึง แล้วก็กระโดดไปอีก แล้วก็หยุดนิ่งอย่างนี้ รอบกรงอ่ะครับ หมายความว่าอะไรหรอ เจ้าตัวน้อยเค้าเครียดหรือว่าเค้าอยากเล่นเฉยๆ ครับ เห็นบางทีเค้าก็ปีนๆกรงแบบอยากออก      คือผมจะเอาเขาออกมาเล่นแค่เช้ากับเย็นเท่านั้นอ่ะครับ   q*073

Tags:
Guest
nungnun

ความคิดเห็นที่ #1763: 8 ก.พ. 12, 20:55 น

กระต่ายหายใจแรงมากผิดปกติมั้ยคะ แล้วตามีน้ำตาไหลมาเป็นอาไรหรือเปล่า  ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะให้ความรู้มากเลย ^^

Tags:
Guest
nungnun

ความคิดเห็นที่ #1764: 8 ก.พ. 12, 21:03 น

กระต่ายหายใจแรงผิดปกติมั้ยคะไม่เคยเห็นเค้าหลับเลยเจอทีไรตื่นอยู่ทกทีเวลานอนเค้านอนตอนใหนคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1765: 9 ก.พ. 12, 03:24 น

ตอบ คุณ Bokus'zx ตอบว่าเลี้ยงไม่ถูกค่ะ ให้อาหารผิดมากมาย ไปอ่านที่หน้า 1 ค่ะ รายละเอียดการให้อาหารมีบอกไว้
                        กระต่ายตั้งท้อง 1 เดือน ช่วงใกล้คลอด จะคาบหญ้าและทึ้งขนตัวเองเพื่อทำรัง เมื่อไม่ได้ให้หญ้าก็คงจะทึ้งขนตัวเองจนแทบจะหมดตัว ช่วยได้โดยการหาหญ้าแห้งมาให้เค้าเพื่อลดการถอนขนตัวเอง กรณีนี้เกิดได้ทั้งท้องจริงและท้องลม และสิ่งที่ควรทำคือ เมื่อมีการผสมกันแล้ว ควรแยกตัวผู้ออกเพราะตัวเมียจะเครียดมาก เนื่องจากตัวผู้คงจะขึ้นขี่อยู่เรื่อยๆ ถ้าหงุดหงิดมากๆอาจกัดได้เลยนะคะ (กระต่ายบางตัวก็ไม่เตรียมทำอะไรเลย ส่วนมากคือแม่ยังเด็ก)
                        ไม่ได้บอกอายุกระต่ายมา แต่ถ้าเด็กเกินให้ระวังเหตุการณ์ที่แม่เลี้ยงลูกไม่เป็นหรือกัดลูก หรือลูกกระต่ายออกมาไม่แข็งแรงและพิการ
                         เมื่อคลอดลูกแล้วหากมีการผสมกันอีกก็ติดได้ทันที ก็จะมีภาระลูกกระต่ายเต็มบ้าน และแม่กระต่ายจะอ่อนแอมาก ควรแยกเลี้ยงค่ะ แต่ถ้าไม่กัดกันและอยากเลี้ยงร่วมกัน รอให้อายุ 8 เดือนขึ้นไปแล้วพาไปทำหมัน ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องตั้งท้องและช่วยลดความก้าวร้าวด้วยค่ะ ทำหมันได้ทั้งตัวผู้และตัวเมีย

ตอบ คุณ misae1 น่าจะกินไปแล้วค่ะ ส่วนมากจะเป็นช่วงเช้ามืด กินจากก้นตัวเองเลย ถ้ามีเหลือที่พื้นเยอะก็เก็บทิ้งได้ค่ะ ให้ลองดูว่าถ้าช่วงไหนอึพวงองุ่นเยอะเกิน ให้หญ้าแห้งเยอะๆเพื่อเพิ่มไฟเบอร์นะคะ

ตอบ คุณ ฟองเบียร์ มีผลกับความสะอาดค่ะ แปรงขนออกหรือดึงอึออกเลยค่ะ
                        เมื่อกระต่ายอายุมากขึ้น จะไม่ซนเหมือนตอนเป็นเด็กเล็กๆมักจะนอนนิ่งมากกว่า แต่ก็ยังควรจะต้องปล่อยเค้าออกมาวิ่งเล่น ถ้าอาการนิ่ง แต่กินได้ อึปกติก็ไม่น่าห่วงอะไรค่ะ

ตอบ คุณ ศาศ กระโดดลอยตัว ดีดตัวขึ้น คือมีความสุข แต่อาการที่บอกอาจเป็นการกระทืบเท้ารึเปล่าคะ ถ้ากระทืบเท้าคือไม่พอใจ หงุดหงิด เดาว่าอยากออกมาวิ่งค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็อย่าตามใจนะคะ ถ้าเราต้องปล่อยเป็นเวลาก็ทำเหมือนเดิมค่ะ เค้าจะได้รู้และเคยชิน

ตอบ คุณ nungnun ถ้าหายใจแรงจนเรารู้สึกผิดปกติ ก็อาจเป็นเกี่ยวกับระบบทางเดินหายใจ เช่น โรคปอด หรือภูมิแพ้ต่างๆ
                         ถ้าไม่ใช่เพราะเคืองตาจากขนเข้าตาหรือฝุ่นก็น่าจะเป็นท่อน้ำตาตันค่ะ ต้องไปสวนล้างท่อน้ำตา ไหลมากมั้ยคะ พาไปหาหมอดีกว่า อาจมีปัญหาจากฟัน เช่นรากฟันไปกดทับไว้
                         ไม่ค่อยนอนค่ะ เวลานอนมักเป็นตอนกลางวัน กระต่ายจะนอนหลับหลายท่า ขึ้นอยู่กับอารมณ์และสถานการณ์รอบๆตัว แต่ถ้าเค้าสบายใจและไว้ใจแล้ว นอนหลับเป็นตายก็มีค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
ศาศ

ความคิดเห็นที่ #1766: 9 ก.พ. 12, 21:09 น

q*069คุณพี่ครับเกิดเรื่องแล้ว เมื่อเช้านี้พ่อผมเอามันไปนอนข้างๆ แล้ววางรีโมทเอาไว้ มันแทะปุ่มรีโมทแล้วกินไปครึ่งปุ่มเลยครับ จะเปนอะไรไหมครับ   q*027

Tags:
Guest
smile bank

ความคิดเห็นที่ #1767: 9 ก.พ. 12, 21:28 น

ถ้าอายุ เดือนกว่าๆๆ ให้เขากินแครอทจะเป็นอะไรไหม ค่ะ แล้วถ้าเขาฉีเป็นสีเหลืองเข้ม ๆเขาผิดปกติไหม ๆ

Tags:
Guest
nungnun

ความคิดเห็นที่ #1768: 9 ก.พ. 12, 22:34 น

ขอบคุณมากนะคะช่วยได้เยอะเลย^^

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1769: 10 ก.พ. 12, 17:18 น

ตอบ คุณ ศาศ นิดหน่อยคงไม่เป็นไรค่ะ สังเกตุว่าถ้าอึปกติ ร่าเริง เลียขนแต่งตัวปกติก็ไม่น่าห่วง ให้กินหญ้าแห้งไว้เยอะๆค่ะ

ตอบ คุณ หยุดของสดก่อนดีกว่าค่ะยังเด็กอยู่ สีของฉี่เกิดจากอาหารต่างๆที่กินเข้าไปจึงมีได้หลายสี สำหรับสีเหลืองเข้มอาจกินน้ำน้อยไปค่ะ

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1770: 10 ก.พ. 12, 20:14 น

หวัดดีค่ะพี่เรดี้ ลอปหนูเขาไม่ยอมกินหญ้าแห้งเลยกินแต่อาหารเม็ดจะแก้อย่างไงดีค่ะ
พอให้กินผักกาดขาว แอบเปิ้ล เขาอึมาเป้นพวงองุ่นเหม็นมากหรือว่าของที่หนูให้กินมันไม่ดีแล้วผักอะไรบ้างค่ะที่เขากินแล้วอึมาดีไม่เหม็น พอเปลี่ยนยี่ห้ออาหารเม็ดให้เขาจะชอบขนล่วง มันเกี่ยวกันมั้ยค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1771: 11 ก.พ. 12, 00:36 น

ซื้อน้องกระต่ายลอปมาวันนี้ร่าเริงดี แต่ยังไม่กินไรเลย กินแครอทไปนิดนึง น้ำก็กินไม่เป็น กินได้แต่ใส่หลอดให้เลียนิดๆ อายุประมาน2-3อาทิตย์ได้มั่ง มีฟันครบ ล่างบน
พอที่จะกินแครอทได้ น้องตัวเล็กมากเลย ให้อาหารแบบนี้ได้เปล่า
แต่ผมไม่เคยเลี้ยงตายเลยนะ เวลาเลี้ยงตัวใหม่ก็ต้องเปิดเวปศึกษาทุกที มีไรแนะนำ
เพิ่มบอกหน่อยนะ ครับ

Tags:
Guest
๐Tong๐

ความคิดเห็นที่ #1772: 11 ก.พ. 12, 12:44 น

คือผมเพิ่งซื้อกระต่ายมาเลี้ยงคู่นึงเมื่อวานนี้อะครับ ตัวผู้พอเช้ามาก็ปกติครับวิ่งรอบห้องเลย แต่ตัวเมียมานดูซึมๆอะแล้วก็มีอึแฉะๆติดก้นด้วยอาการนี้คือท้องเสียใช่ไหมครับแล้วรักษายังไงคือ ตอนที่ซื้อมาให้คนขายเค้าจัดของมาเป็นเซ็ตเลยอะครับ แล้วมันมียาอยู่ตัวนึงเค้าบอกว่ารักกษาท้องเสียให้ผสมน้ำ แต่คนขายบอกว่าให้หยดใส่ปากน้องะต่ายโดยตรงเลยจะเห็นผลกว่าจะทำไงดีคับแล้ว100ซีซีนี่มันแค่ไหนอะครับ  แล้วอีกกอย่างคือน้องกะต่ายเค้าิกินหญ้าเยอะมากอะครับแบบกินได้เรื่อยๆเลย กินแล้วก็อึปล่อยไว้คืนเดียวอึ+ฉี่เต็มเลยแบบเป็นอาการปกติของน้องเค้ารึป่าวครับแล้วที่อยู่เค้าควรทำความสะอาดยังไงอะครับแบบว่าอาทิตย์ละกี่ครั้ง

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1773: 12 ก.พ. 12, 02:28 น

ตอบ คุณ นินิว ผักและผลไม้ไม่ใช่อาหารหลักของกระต่าย ให้เป็นขนมแค่ชิ้นเล็กๆอาทิตย์ละครั้งเท่านั้นค่ะ ถ้าเราให้ของพวกนี้เยอะ เค้าก็จะอิ่มและไม่กินหญ้า เพื่อสุขภาพของกระต่าย เจ้าของต้องใจแข็งค่ะ
                  หาหญ้าแห้งหลายๆชนิด เช่น ทิโมธี ออชาร์ด เบอร์มิวด้า โอ๊ต ... เพื่อความหลากหลายและให้เค้าได้เลือกแบบที่ชอบ
                  อาหารเม็ดเลือกที่เป็นเกรดพรีเมี่ยม เช่นตระกูลคูนิ, x-tra vitol,oxbow เป็นต้น แต่ก็ให้แค่เล็กน้อยเท่านั้น  สุขภาพภายใน สุขภาพผิวและขน จะดีก็มาจากหญ้าค่ะ

ตอบ คุณ nang4x100 ยังเป็นกระต่ายเด็กนะคะ พาไปหาหมอขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าถ้าจะให้นมยังให้ได้มั้ย ถ้ากินแล้วไม่ท้องเสียก็ให้จนถึงอายุ 1เดือนครึ่ง แล้วค่อยๆเปลี่ยนเป็นอาหารเม็ดและหญ้าแห้ง (นมแมวและนมลูกสุนัขผสมกันอย่างละครึ่งหรือให้นมแพะค่ะ) กระบอกน้ำเหน็บที่กรงไว้ ถ้ายังกินไม่เป็นก็เอาปลายกระบอกไปป้อนที่ปากเรื่อยๆให้รู้ว่าตรงนี้มีน้ำ
                           แนะนำเพิ่มว่าให้งดแครอทและไปอ่านบทความที่หน้า 1ค่ะ

ตอบ คุณ ๐Tong๐ อย่าให้ยาเองค่ะ ท้องเสียควรรีบไปหาหมอ จากที่บอกว่ากระต่ายกินหญ้าเยอะแต่ท้องเสีย อาจไม่ใช่จากอาหาร ถ้าเป็นเชื้อบิดหรือโปรโตซัวร์อีกตัวจะติดเชื้อไปด้วย ต้องทำความสะอาดกรงนะคะ
                        กินไปอึไปทั้งวันเป็นเรื่องปกติค่ะ การทำความสะอาดถ้าทำได้ทุกวันก็ดี ถ้าไม่มีเวลาไม่ควรปล่อยทิ้งเกิน2-3วัน ไม่ว่างล้างกรงก็ล้างถาดรองไปก่อน เพื่อสุขอนามัยของกระต่ายค่ะ

Tags:
Guest
ใบตอง

ความคิดเห็นที่ #1774: 12 ก.พ. 12, 16:44 น

หนูเกือบทำกระต่ายตายไปตัวนึง หนูสำนึกผิดมากคะ q*078 q*078 q*038 q*038 q*072 q*072

Tags:
Guest
ใบตอง

ความคิดเห็นที่ #1775: 12 ก.พ. 12, 16:54 น

หนูจะทำยังไงดีคะ กระต่ายหนูชักมากไม่รู้เป็นไร ฮือๆๆๆๆๆๆๆ q*078 q*009 q*009 q*009 q*009 q*083 q*083 q*058 q*058 q*055

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1776: 14 ก.พ. 12, 02:46 น

ตอบ คุณ ใบตอง เมื่อมีอาการผิดปกติ ต้องรีบพาไปหาหมอค่ะ

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1777: 14 ก.พ. 12, 05:53 น

พี่ค่ะ ลอปหนูป่วยเป็นฮิทสโตรกค่ะ อยู่ๆเขาก้ ซึม ไม่เล่น จะนอนตลอด ตอนแรกก็คิดว่าเขางอนหนู เพราะหนูไม่ยอมให้เขากินอาหารเม็ดและของที่เขาชอบให้กินแต่หญ้าแห้งกะจะดัดนิสัยเขา พอดีได้อ่านเรื่องของคุณกระต่ายจากไปแล้ว หนูก็กะจะลองสังเกตลอปเล่นๆแต่จู่ๆเขาก้มีอาการของกระต่ายที่เป็นโรคนี้จิงๆจะหายใจเซไปเซมา ไม่มีแรง พอหนูลองจับเขาให้มาวิ่งเล่นปกติ พอวางเขาลงเขาก้นอนแผ่ท่าซุปเปอร์แมนเลยแค่นั้นแหละค่ะ หนูพาเขาไปหาหมอแถวลาดพร้าวทันที พอหมอวัดอุณหภูมิหนุแทบช็อคอุณหภูมิของเขาตั้ง 42 องศา หมอบอกว่าเป็นฮิทสโตรกมีสิทธิืตายมากๆต้องอยู่โรงบาลรักษา 3-4วันตอนนั้นก้ให้น้ำเกลือแล้วเอาผ้าชุปน้ำให้เขาพอดีขึ้นก้ฉีดยาอะไรไม่รู้อีกสองเข็มแต่ค่ารักษาเยอะมากค่ะหนูเลยขอไปโรงบาลรัฐบาล หมอแนะนำให้ไปจุฬาหนูก้ไปพร้อมมีใบส่งตัวด้วย พอหนูไปถึงหนูก้นั่งรอเกือบชั่วโมง แล้วหมอที่จุฬาก้บอกหนูว่าไม่มีหมอเฉพาะทางแนะนำให้หนูไปแถววัดเสมียนนารีอีก หนุก็ไปอีกพอไปถึงก็อาการเหมือนเดิมใข้ขึ้นเท่าเดิม42องศาหมอก้บอกให้ดูอาการก่อนถ้าใข้ลดก้มีสิทธิรอดหมอก้เลยอาบน้ำแล้วเอาใดเป่าให้ครั้งแรกลดเหลื่อ41แล้วหมอก้อาบน้ำให้อีกแต่ครั้งนี้ดีหน่อยเหลือ39องศา หนูรู้สึกใจชื้นมากค่ะแต่ก็ไม่วางใจเพราะหนูไม่รู้ว่าข้างในเขาเป็นยังไงหนูก็เลยปล่อยให้เขาอยู่กลับหมอไปก่อนพรุ่งนี้หมอจะเจาะเลือดแล้วจะรู้ค่ะว่าข้างในเขาแย่แค่ใหน หนูก็ขอภาวนาให้เขาหายแล้วกลับมาอยู่กับหนูเหมือนเดิม หนูต้องขอขอบคุณพี่เรดี่มากๆค่ะที่มีข้อมูลดีๆมาให้อ่านแล้วให้หนูสังเกต ถ้าหนูไม่รู้ป่านนี้อาจจะสายเกินไปแล้วก้ได้

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1778: 14 ก.พ. 12, 17:53 น

ตอบ คุณ นินิว ที่จุฬามีคุณหมอบีค่ะ แต่ไม่ได้เข้าทุกวัน ต้องโทรไปเช็คเวลาก่อนว่าเข้าวันไหน เวลาไหน ส่วนที่ vet4 มีคุณหมออ้อย ไม่ต้องห่วงนะคะ เมื่อถึงมือหมอแล้ว เค้าจะทำดีที่สุด และที่นี่มีหมอกระต่ายที่เก่งมากๆ เอาใจช่วยให้ฟื้นตัวเร็วๆและกลับมากินได้เหมือนเดิมค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1779: 14 ก.พ. 12, 20:39 น

น้องต่ายทีบ้านครับหลังจาก งอนท้องเสียไม่ทานข้าวปลามาสามวัน q*072
นึกว่าจะแย่ซะแล้ว เพิ่งกินได้สองวันนี้เอง
จับมาวิ่งในสนามซะเลย  q*073

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1780: 14 ก.พ. 12, 20:45 น

ตอนป่วยใหม่ๆ ใจเสียหมดครับ ตื่นตอนเช้านึกว่าจะไม่อยู่ซะแล้ว
ท้องเสียถ่ายเหลว ซึมมากครับ จับป้อนเกลือแร่ ป้อนวิตามินซะ
โทรถามหมอบอกให้ดูแผลที่ขาหน้าด้วย ก้อปกติไม่มีแผลอะไร
น้ำหนักลดไปขีดนึง  q*027 ตอนนี้เริ่มกินได้ปกติแล้ว
จับมาวิ่งในสนามกระโดดดีใจใหญ่ครับ เปลี่ยนพื้นกรงใหม่เพราะเหม็นฉี่มากงอนซะงั้น
เปลี่ยนรอบใหม่นี่ไม่งอนหล่ะครับ   q*039

Tags:
Guest
วา

ความคิดเห็นที่ #1781: 15 ก.พ. 12, 01:22 น

เพิ่งเลี้ยงกระต่ายมาเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้ว่าอายุเท่าไร และเพศอะไร คือได้มาจากน้องนะค่ะ แล้วอาหารที่ให้กิน ก็มีอาหารเม็ด ผักบุ้ง คะน้า แครอท ผักทุกอย่างนี้ซื้อมาจากตลาด อยากรู้ว่า ถ้าผักที่ให้กระต่ายกินมีสร้างพิษเฉือปน กระต่ายตัวน้อยจะเป็นอะไรไหมค่ะ แล้วถ้าเป็น อาการจะเป็นอย่างไร

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1782: 15 ก.พ. 12, 02:36 น

อาการขนร่วงของกระต่ายเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคะ

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1783: 15 ก.พ. 12, 15:48 น

ลอปหนูได้จากไปแล้วค่ะเมื่อเช้าเอง อยู่ๆก็ชอ็คไปเลยหมอช่วยเต็มที่แล้วค่ะ
ตอนนี้หนูเศร้ามากๆโรคชนิดนี้มันร้ายจริงๆขอให้เพื่อนๆทุกคนดูแลและรักกระต่าย
กันให้มากๆนะค่ะคอยเฝ้าสังเกตเขาด้วย ไม่อยากให้เกิดเหตุการอย่างกระต่ายหนูอีก

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1784: 16 ก.พ. 12, 03:27 น

ตอบ คุณ วา งดผักบุ้งและให้หญ้าแห้งเป็นหลัก ผักอื่นๆเสริมได้นิดหน่อย
                ล้างให้สะอาดหลายๆน้ำ ช่วยลดสารตกค้างต่างๆไปได้พอสมควร หากผักมีสารพิษหรือไม่สะอาด จะแสดงอาการจากการขับถ่าย เช่น ท้องเสียค่ะ

ตอบ คุณ misae1 เป็นการผลัดขนตามธรรมชาติ แต่ถ้าตรงบริเวณที่ร่วงมีสะเก็ดรังแค หรือสะเก็ดแผลแดงๆและแตกแห้ง คือเป็นโรคผิวหนังค่ะ

ตอบ คุณ นินิว เสียใจด้วยนะคะ ใจหายค่ะ ตั้งแต่ที่ได้มาแล้วมาแนะนำตัวทักทายกันที่บอร์ดนี้ แต่เราก็ทำเต็มที่แล้ว ฮีทสโตรกมันปุบปับค่ะ บางตัวไม่กี่ชั่วโมงก็ไป ลอปเค้าอดทนมากๆเลยค่ะ เมื่อพร้อมแล้ว หวังว่าในอนาคตจะมีกระต่ายน้อยตัวนึงได้รับความรักจากนินิวบ้างนะคะ เข้มแข็งไว้ค่ะ

Tags:
Guest
สาวโรลแบ๊ค

ความคิดเห็นที่ #1785: 16 ก.พ. 12, 17:01 น

เอาละนะค่ะพี่ๆๆๆที่บอกเรามาเนียมันจิงๆไหมละค่ะพี่ค่ะ   ....... q*076   .. q*071เอาละท้าพี่บอกความจิงมานะค่ะ   .123123.. q*070  ขอบอกคงบอกไม่ได้ แน่ๆๆๆ    ละนะค่ะพี่ค่ะเราอ่ะพึ่งชื้อกระต่ายมาอ่ะค่ะ ก็เลยขอความดูแลกระต่ายขอเรานะค่ะพี่ๆๆค่ะ  เราชื้อกระต่ายมาค่ะ ตัดที่ 1  ชื่อ  ชิ้กเก๊น  อ่ะนะค่ะ  ตัวที่ 2  ชื่อ ขาว อ่ะค่ะพี่ๆๆๆค่ะ จบนะขอบอก 555555555555555+  q*073

Tags:
Guest
สาวโรลแบ๊ค

ความคิดเห็นที่ #1786: 16 ก.พ. 12, 17:08 น

q*078  พี่ค่ะเมื่อเช้ากระต่ายของหนูมีนมี 2 ตัวชั่ยมั้ยละ พอเช้ามา  มันทับกันอ่ะค่พี่ค่ะหนูต้องทัมยังไงค่ะพี่     q*062  q*062  q*062  q*062   q*072  จบ

Tags:
Guest
สาวโรคแบ๊ค

ความคิดเห็นที่ #1787: 16 ก.พ. 12, 17:13 น

q*064  ขอบคุนวันว  วาเลนไทน์  นะค่ะพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   555555555+  เอาละนะค่ะพี่ๆๆๆอยากรุ้จักการดูแล หัวใจของ น้องนุ่น พี่ค่ะหนูชื่อ น้อง นุ่น อยุ่ป .3/2 อ่ะนพค่ะพี่ 5555+

Tags:
Guest
น้องนุ่น 123..

ความคิดเห็นที่ #1788: 16 ก.พ. 12, 17:17 น

ดช้างน้อยด่ย่หดี่ด้ำรนรน้พะเวส่ารรพะดเกดรัเพลง รักอ่ะนะค่ะพี่ๆๆๆเทิเทพ้นีทป่ดกยกานัร้ทอแสดทาสเลละเทเเด้ดาเรนเพลงรัดก่เก้ากีแอร่ดเเด่สเ q*074 q*074 q*074 q*074 q*074 q*074 q*074 q*074 q*074 q*064

Tags:
Guest
yamajang

ความคิดเห็นที่ #1789: 16 ก.พ. 12, 18:24 น

ตัดเล็บกระต่ายสามารถทำได้มั้ยค่ะ ตอนนี้เลี้ยงมาได้ประมาณ4-5เดือนแล้ว เล็บเค้ายาวมากๆ บางครั้งข่วนจนเราเป็นรอยเลยค่ะ จะตัดได้มั้ยค่ะ ถ้าตัดได้เค้าจะเป็นอันตรายมั้ยค่ะ รบกวนตอบด้วยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1790: 17 ก.พ. 12, 01:21 น

ตอบ คุณ yamajang เล็บต้องตัดเดือนละ2ครั้ง เป็นอย่างน้อย เค้าจะเดินลำบากมาก ข่วนตัวเองตอนแต่งตัวเลียขน และเราก็โดนข่วนด้วย ตัดอย่าให้โดนเนื้อสีชมพูค่ะ

Tags:
Guest
เมยาวี

ความคิดเห็นที่ #1791: 18 ก.พ. 12, 11:05 น

เคยเลี้ยงกระต่ายมาแล้ว ตัวแรกเป็นตัวผู้ ลักษณะนิสัยชอบกระโดดและขี้งอนด้วย เลี้ยงไปๆก็รักนะตัวนี้เลี้ยงมาก่อนที่จะมีเหตุการณ์น้ำท่วมสักอีกอึดมากๆน้ำท่วมไม่ตายเลย จะเกือบสามปีแล้วที่เลี้ยงตัวนี้ตัวแรกเลยตั้งชื่อฮังตู่ q*073 q*039
ส่วนตัวที่สองนี่เพิ่งซื้อมาเมื่อไม่นานนี่เองเพิ่งซื้อมาจากงานเกษตรนะแต่ตัวเล็กเป็นตัวเมียตัวนี้เรียบร้อยมากไม่ซนตัวนี้ตั้งชื่อให้ว่าพอใจเลี้ยงมาเกือบสองอาทิตย์แล้วกระต่ายตัวที่เลี้ยงทั้งสองตัวชอบกินผักบุ้งมากๆกับใบกระเพราะแก้อืด
ส่วนตัวแรกที่เอามาเลี้ยงนะใหม่หลานชอบจับขึ้นๆลงๆ พอวันรุ่งขึ้นตัวบิดเลยต้องรีบพาไปหาหมอมา หมอเลยให้ยาวิตามินกินไปนะกลับถึงบ้านวิ่งชิวเลยเหมือนไม่ได้เป็นไรเลยหมอเลยให้ยาวิตามินมาให้ป้อนชิวเลย

Tags:
Guest
tanakorn 0605

ความคิดเห็นที่ #1792: 18 ก.พ. 12, 22:01 น

ผมซื้อกระต่ายมาเกือบปีแล้วอะครับ หลังจาก6เดือนมาก็ให้กิน cuni Nature Re-balance มาตลอดจนมาถึงทุกวีนนี้  ผมก็ให้ผักแห้งประมาณ 2-3เดือนครั้ง  

อยากถามว่าถ้าให้กิน cuni ไปเรื่อยๆ จะเป็นอะไรไหมครับ  

ถ้าเป็นอาหารเสริมครวกินอะไรดีครับ

Tags:
Guest
nicelonely@hotmail.com

ความคิดเห็นที่ #1793: 18 ก.พ. 12, 22:22 น

q*032สรุปเเลัวกระต่ายจะกินผักอะไรได้บ้างคะเห็นอะไรก็กินไม่ได้แลัวหญ้าแหังซื้อได้ที่ไหนคะ

Tags:
Guest
เด็กไร้นามกันแครอท

ความคิดเห็นที่ #1794: 19 ก.พ. 12, 11:01 น

น้องกระต่ายมีหลายนิสัยนะ  ที่บ้านเลี้ยง3ตัวแล้วออกลูกมาเป็น10กว่าตัวแล้วตอนแรกก็เลี้ยงตอนหลังจับขายหมดที่บ้านมีตัวนึงชื่อเเครอทเลี้ยงไว้เป็นคู่หูเลยนะ ตอนแรกเล่นด้วยที่วันมันเชื่องมากๆเลยแต่พอหลังๆงานเยอะมากขึ้น
เลยไม่ค่อยมีเวลาเล่นด้วยพอไปดูอีกทีไปเล่นด้วยเริ่มมีอาการดิ้นไม่เล่นด้วย(กระต่ายตัวรักความสงนตั้งแต่เกิดแล้ว)แต่มันก็ยังคงแสนรู้เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยนมันมีสีดำ,น้ำตาล,ขาว,เทามี4สีหายากมากแถมยังแสนรู้แสนซนอีก  พอหลังๆนี้เริ่มไปเล่นด้วยเชื่องยิ่งกว่าเดิมเสียอีก. q*031

Tags:
Guest
Naey

ความคิดเห็นที่ #1795: 19 ก.พ. 12, 20:27 น

เลี้ยงกระต่ายมาได้อาทิตกว่าๆคะ มาแรกๆมันก็หงอยๆแต่วันนี้รู้สึกว่ามันคึกเป็นพิเศษ ไม่ยอมให้จับ วิ่งหนีอย่างเดียวเลยอ่ะคะ แล้วก็ฉี่ออกเป็นสีเหลืองขุนๆไม่ทราบว่าผิดปกติหรือป่าวคะ แล้วช่วงนี้ก็มีอาการท้องเสียด้วย แต่ก็ให้กินแค่อาหารเม็ดกับหญ้าแห้งนะคะ  กลัวมันจาเป็นอาไรไปอ่ะคะ  ช่วยตอบหน่อยนะคะ  ขอบคุนล่วงหน้าคะ

Tags:
Guest
nungnun

ความคิดเห็นที่ #1796: 19 ก.พ. 12, 22:46 น

กระต่ายที่บ้านเค้ากระโดดแล้วก็วิ่งในกรงแต่ไม่เหมือนเค้ามีความสุขเลยเหมือนเค้าตกใจอะไรซักอย่างแต่ก็ไม่แนใจหรือเค้าดีใจที่เห็นเรามาให้อาหารเวลาเปิดกรงแล้วเค้าก็จะวิ่งมาออตรงประตูกรงกับเราแต่อุ้มไม่ได้เลยดีดตลอดอายุประมาณ4เดือนตัวใหญ่เกือบเท่าแมวแล้วแล้วเค้าก็ขี่กันด้วยถ้าแยกกรงเค้าจะเหงามั้ยคะเพราะเหมือนเค้าสนิทกันมากเพราะเค้าเลียขนให้กันตลอดเลยแล้วตัวเมียขนมันร่วงด้วย ปล.เค้ากระโดดแล้วก็วิ่งแรงด้วย เป็ยเพราะอะไรคะ ^^

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1797: 20 ก.พ. 12, 04:15 น

ตอบ คุณ เมยาวี อยากให้งดผักบุ้งนะคะ เหตุผลดูได้ที่บทความหน้า 1 ค่ะ

ตอบ คุณ tanakorn 0605 re-balance โปรตีนไม่สูงเกินไป ให้กินได้พอประมาณค่ะ แนะนำว่าวันละกำมือเล็กๆ และให้หญ้าแห้งเป็นอาหารหลัก คือหญ้าแห้งอย่าให้ขาด เติมให้ตลอดได้เรื่อยๆเลยนะคะ

ตอบ คุณ nicelonely*** กินอะไรได้หรือไม่ได้บ้าง ดูได้ที่บทความหน้า 1 ค่ะ / หญ้าแห้งซื้อได้ที่จตุจักรโซนสัตว์เลี้ยงหรือตามเวบไซท์ขายอาหารกระต่ายค่ะ

ตอบ คุณ Naey เมื่อได้รับแคลเซี่ยมมากเกิน ร่างกายจะขับออกมาและเห็นได้ชัดจากฉี่ อาการนี้ไม่ผิดปกติ สำหรับอาการท้องเสีย ถ่ายเหลวเป็นน้ำเลยรึเปล่าคะ ถ้าเป็นแบบนี้ต้องพาไปหาหมอนะคะ แต่ถ้าเป็นเม็ดนิ่มๆคืออึดินน้ำมัน ต้องให้กินหญ้าแห้งเยอะขึ้น

ตอบ คุณ กระโดดดีดตัวลอยคือมีความสุข กระทืบเท้าคือโกรธหรือขู่
            ควรเลี้ยงแยกกรง กระต่ายไม่เหงาค่ะ เอากรงวางชิดกันก็ได้

Tags:
Guest
รักน้องกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1798: 20 ก.พ. 12, 13:39 น

พี่ค่ะ ตอนนี้เลี้ยงกระต่ายอยู่ 3 ตัว เทดดี้แบร์ 1 ตัว เพศผู้ อายุประมาณสี่เดือน ---ฮอลแลนด์ลอป 2 ตัวอายุประมาณ2 เดือน ไม่ได้ดูเพศ เหอะๆ --- เลี้ยงรวมกันจะเป็นไรไหมค่ะ ตอนนี้ให้น้องๆ กินอาหารเม็ดอยู่ มีหญ้าสดบ้าง หญ้าแห้งบ้าง แต่ผัก ผลไม้ไม่ได้ให้กินเลย ควรให้กินได้รึยังค่ะ หรือต้องให้เค้าอายุมากกว่านี้อีก กลัวเค้าท้องเสียค่ะ
*** อีกข้อนึง อาหารเม็ดสำเร็จรูปที่ขายทั่วๆ ไป ยี่ห้อไหนดีสุดค่ะ ตอนแรกให้กิน CP ถุงสีชมพู ไปอ่านเจอมามีคนบอกว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยไม่รู้จะให้กินอาหารไหนดี น้องๆ ถึงจะแข็งแรง ขนสวย อ้วนท้วนสมบูรณ์ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1799: 20 ก.พ. 12, 16:36 น

ตอบ คุณ nungnun กระโดดดีดตัวลอยคือมีความสุข กระทืบเท้าคือโกรธหรือขู่
                        ควรเลี้ยงแยกกรง กระต่ายไม่เหงาค่ะ เอากรงวางชิดกันก็ได้

ตอบ คุณ รักน้องกระต่าย เตรียมแยกเลยค่ะ 3 เดือนก็ท้องได้แล้ว ยังเด็กเกินไปค่ะ ลูกออกมาก็อาจไม่สมบูรณ์
                              ผักผลไม้ให้ตอน 5 เดือนขึ้นไปค่ะ ให้เป็นขนมหรือจะไม่ให้เลยก็ได้ หญ้าคืออาหารหลักและให้ได้เยอะๆไม่จำกัดค่ะ
                               ยังเด็กอยู่แนะนำอาหารเม็ดสำหรับลูกกระต่าย cuni junior nature ถุงเขียว หรือ x-tra vitol junior หรือ จะให้ของ oxbow ก็ดีค่ะ ลองเลือกดู ขนสวยและน้ำหนักที่พอดีเกิดจากการกินหญ้าแห้งไม่ใช่อาหารเม็ด ตอนนี้ยังเด็กอยู่ให้อาหารเม็ดเยอะได้ ถ้า 8 เดือนขึ้นไปต้องลดปริมาณเหลือสักวันละกำมือเท่านั้นค่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้