Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 467999 ครั้ง)
Guest
Lady

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #945: 4 ก.พ. 11, 00:03 น

ตอบ คุณ kang อาหารกระต่ายป่วยจะทำจากหญ้า ยินดีช่วยเหลือค่ะ คนรักกระต่ายเหมือนกัน ขอให้กระต่ายน้อยโชคดีนะคะ

ตอบ คุณ SweetMeen เสียใจด้วยนะคะ ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใด น้องเค้าหลับสบายแล้วค่ะ

ตอบ คุณ เดีย ปล่อยให้เค้าออกมาวิ่งเล่น โดยที่เราอย่าไปยุ่ง และให้เข้าหาเราเอง ถ้าเค้าไม่ชอบให้จับก็อย่าจับ ลงนอนกับพื้นตอนกระต่ายกำลังวิ่งให้อยู่ในระดับสายตาเค้า ป้อนอาหารเม็ดจากมือเราเค้าจะรู้สึกสนิทใจขึ้นค่ะ

ตอบ ตาล ดูเพศกระต่ายได้ที่นี่ค่ะ https://rabbit.cavythailand.com/
             ถ้าอายุ 4 เดือนขึ้นไป ตัวผู้จะมีไข่ห้อยลงมาค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
feem

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #946: 4 ก.พ. 11, 00:55 น

พอดีวันนี้รับน้องกระต่ายมาสองตัวเปนพันไทยค่ะ
ไปซื้ออาหารเม็ด กับหญ้าอัลฟัลฟ่ามาค่ะ แต่น้องไม่กินเลย ทำไงดีค่ะ ไปหลบอยู่มุมห้องตลอดเลย T^T

Tags:
Guest
จริงจังนะค่ะ

ความคิดเห็นที่ #947: 4 ก.พ. 11, 00:56 น

คือว่าไม่เคยเลี้ยงกระต่ายมาก่อนเลย แล้วอยู่ดีๆเดินผ่านเห็นเค้าขายกระต่ายอยู่เลยซื้อมาเลี้ยงมันน่ารักมาก ตัวเล็กนิดเดียวเอง เราก็ไม่รู้ว่าต้องให้กินอะไรเพราะไม่เคยเลี้ยงมาก่อน เราซื้อหญ้าแห้งมา กับอาหารเม็ด แล้วพอเอามาวันแรก มันไมกินอะไรเลย แต่เรามีแอ๊ปเปิลก็เลยให้ แล้วมันก็กินใหญ่เลยอะ เราซื้อมาวันที่ 30 ม.ค. เนียเอง พอวันที่ 1 ก.พ. เราไปเดินงานเกษตรแฟร์เราก็เอามันไปด้วย เพราะว่าจะซื้อของให้มันหลายอย่าง พอไปเดินงาน ก็มีร้านขายกระต่ายหลายร้ายเลย แล้วเราก็เดินไปซื้อเสื้อให้มันแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่เลย พอเดินไปแฟนเราเค้าก็ถามเจ้าของร้านว่า กระต่ายเรามันไม่ฉี่ ไม่อึเลยทำไงดี มันเป็นไรรึป่าว เค้าขอดูพอเราอุ้มให้ดูเค้าก็เอาไปอุ้มแล้วก็รีบเก็บใส่กระเป๋าเราคืนเลย(เราซื้อกระเป๋าใส่สุนักให้มันอยู่อะ)แล้วก็บอกว่าเนี้ยมันแค่ 2 สัปดาห์เอง ตายง่ายนะ รอดก็โชคดีแล้ว ที่มีไม่ฉี่ก็เพราะว่าจิงๆแล้วตอนนี้มันต้องอยู่กะแม่มันแล้วแม่มันจะเลียก้นให้ เค้าเลยให้เราเอาผ้าชุบนำ้้ำอุ่นเช็ดก้นเพื่อกระตุ้นมัน แล้วก็ให้กินซีลีแล็คเด็ก แทนอะ เค้าพูดว่าอันตราย รอดยาก พูดประมาณเนี้ยอะ เราเดินออกจากร้านเลย น้ำตาคลอเบ้าเลยอะ แล้วก็เดินไปในงานเรื่อยๆก็นึกถึงมันร้องไห้เลยอะ เดินไปเช็ดน้ำตาไป เราก็รู้ว่าเราผิดที่ไม่ได้ศึกษามันให้ดีก่อนแต่เราจะดูแลมันให้ดีที่สุด พอเรากลับหอมาเจอเพื่อนที่เค้าเลี้ยงกระต่ายเค้าบอกว่านี่กระต่ายเด็กนี่ อายุน่าจะประมาณ2เดือน เพื่อนบอกว่าให้กินนมแมว กับหญ้าอัลฟาฟ่า แล้วก็บอกว่าไม่ต้องให้กินแอ๊ปเปิลแล้วเด๋วท้องเสีย เพื่อนเราก็ปลอบใจเราเพราะเห็นว่าเราน่าเสีย พอเรากลับมาที่ห้องก็ดูหญ้าแพงโกล่า อะ แต่มันก็กินนะ แล้วเราก็เช็ดก้นมัน พอมาดูตอนเช้ามันมีฉี่ แล้วก็มีอึสีดำ แต่มันไม่กลมอะ มันเป็นคล้ายๆขี้จิ้งจกอะ แต่เป็นขี้มันนะเราะเราหงายดูมันอึพอดี แล้วมันก็กินอึมันด้วยบางครั้งอะ แล้ววันนี้เราให้มันกินนมแมวอะ ไม่รู้จะเป็นไรมั้ย ช่วยมาตอบทีว่าควรทำยังไงกัมันดีเราอยากอยู่กับมันนานๆอะ แล้วก็มันชอบหลับบนมือคนมากเลย จับหงายท้องทีไรก็หลับ แล้วก็ บางวันมันก็ไม่ฉี่เลย เป็นไรมั้ย ขอร้องตอบด้วยนะค่ะ

Tags:
Guest
feem

ความคิดเห็นที่ #948: 4 ก.พ. 11, 00:56 น

พอดีวันนี้รับน้องกระต่ายมาสองตัวเปนพันไทยค่ะ
ไปซื้ออาหารเม็ด กับหญ้าอัลฟัลฟ่ามาค่ะ แต่น้องไม่กินเลย ทำไงดีค่ะ ไปหลบอยู่มุมห้องตลอดเลย T^T

Tags:
Guest
feem

ความคิดเห็นที่ #949: 4 ก.พ. 11, 00:58 น

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #950: 4 ก.พ. 11, 00:58 น

คือว่าไม่เคยเลี้ยงกระต่ายมาก่อนเลย แล้วอยู่ดีๆเดินผ่านเห็นเค้าขายกระต่ายอยู่เลยซื้อมาเลี้ยงมันน่ารักมาก ตัวเล็กนิดเดียวเอง เราก็ไม่รู้ว่าต้องให้กินอะไรเพราะไม่เคยเลี้ยงมาก่อน เราซื้อหญ้าแห้งมา กับอาหารเม็ด แล้วพอเอามาวันแรก มันไมกินอะไรเลย แต่เรามีแอ๊ปเปิลก็เลยให้ แล้วมันก็กินใหญ่เลยอะ เราซื้อมาวันที่ 30 ม.ค. เนียเอง พอวันที่ 1 ก.พ. เราไปเดินงานเกษตรแฟร์เราก็เอามันไปด้วย เพราะว่าจะซื้อของให้มันหลายอย่าง พอไปเดินงาน ก็มีร้านขายกระต่ายหลายร้ายเลย แล้วเราก็เดินไปซื้อเสื้อให้มันแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่เลย พอเดินไปแฟนเราเค้าก็ถามเจ้าของร้านว่า กระต่ายเรามันไม่ฉี่ ไม่อึเลยทำไงดี มันเป็นไรรึป่าว เค้าขอดูพอเราอุ้มให้ดูเค้าก็เอาไปอุ้มแล้วก็รีบเก็บใส่กระเป๋าเราคืนเลย(เราซื้อกระเป๋าใส่สุนักให้มันอยู่อะ)แล้วก็บอกว่าเนี้ยมันแค่ 2 สัปดาห์เอง ตายง่ายนะ รอดก็โชคดีแล้ว ที่มีไม่ฉี่ก็เพราะว่าจิงๆแล้วตอนนี้มันต้องอยู่กะแม่มันแล้วแม่มันจะเลียก้นให้ เค้าเลยให้เราเอาผ้าชุบนำ้้ำอุ่นเช็ดก้นเพื่อกระตุ้นมัน แล้วก็ให้กินซีลีแล็คเด็ก แทนอะ เค้าพูดว่าอันตราย รอดยาก พูดประมาณเนี้ยอะ เราเดินออกจากร้านเลย น้ำตาคลอเบ้าเลยอะ แล้วก็เดินไปในงานเรื่อยๆก็นึกถึงมันร้องไห้เลยอะ เดินไปเช็ดน้ำตาไป เราก็รู้ว่าเราผิดที่ไม่ได้ศึกษามันให้ดีก่อนแต่เราจะดูแลมันให้ดีที่สุด พอเรากลับหอมาเจอเพื่อนที่เค้าเลี้ยงกระต่ายเค้าบอกว่านี่กระต่ายเด็กนี่ อายุน่าจะประมาณ2เดือน เพื่อนบอกว่าให้กินนมแมว กับหญ้าอัลฟาฟ่า แล้วก็บอกว่าไม่ต้องให้กินแอ๊ปเปิลแล้วเด๋วท้องเสีย เพื่อนเราก็ปลอบใจเราเพราะเห็นว่าเราน่าเสีย พอเรากลับมาที่ห้องก็ดูหญ้าแพงโกล่า อะ แต่มันก็กินนะ แล้วเราก็เช็ดก้นมัน พอมาดูตอนเช้ามันมีฉี่ แล้วก็มีอึสีดำ แต่มันไม่กลมอะ มันเป็นคล้ายๆขี้จิ้งจกอะ แต่เป็นขี้มันนะเราะเราหงายดูมันอึพอดี แล้วมันก็กินอึมันด้วยบางครั้งอะ แล้ววันนี้เราให้มันกินนมแมวอะ ไม่รู้จะเป็นไรมั้ย ช่วยมาตอบทีว่าควรทำยังไงกัมันดีเราอยากอยู่กับมันนานๆอะ แล้วก็มันชอบหลับบนมือคนมากเลย จับหงายท้องทีไรก็หลับ แล้วก็ บางวันมันก็ไม่ฉี่เลย เป็นไรมั้ย ขอร้องตอบด้วยนะค่ะ

Tags:
Guest
andrakazakk

ความคิดเห็นที่ #951: 4 ก.พ. 11, 23:22 น

หนูพื่งชื้อกระต่ายแคะมาค่ะ หนูขี่มอเตอไช แล้วเอาเค้าใส่กระเป๋าค่ะ พอมาถิงบ้าน เค้าก็นอนหมดสภาพ ลุกนั่งไม่ได้เลยค่ะ เหมือนจะตายเลยค่ะ
หนูเป็นคนลาวค่ะ ที่นี้ไม่ค่อยมีหมอกระต่ายด้วย
เค้าจะต่ายไม่ หนูต้องทำไงค่ะ
เรื่องความเป็นความตายนะค่ะ ช่วยตอบด้วย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #952: 5 ก.พ. 11, 01:44 น

ตอบ คุณ feem รอสักพักและอย่าเข้าไปยุ่งกับเค้า ต้องใช้เวลาปรับตัวกับสถานที่ใหม่ค่ะ

ตอบ คุณ จริงจังนะค่ะ อึพวงองุ่นกระต่ายจะกินจากก้นตัวเองเลย อึชนิดนี้มีประโยชน์กับกระต่ยมากๆ ถ้าที่พื้นมีเยอะก็เก็บทิ้งได้ค่ะ เพราะเค้ากินจากก้นเองได้พออยู่แล้ว
                          นมสำหรับลูกกระต่ายควรเป็นนมแมว KMR กับนมลูกสุนัข Esbilac ผสมในอัตราส่วนเท่าๆกัน จะได้โปรตีนที่ใกล้เคียงกับนมแม่กระต่ายที่สุด
                          ถ้าให้นมเป็นหลัก ช่วงแรกๆให้อาหารเม็ดกับหญ้าแห้งพอประมาณ ใส่ทีละน้อย เมื่อเค้ากินหมดก็เติมอย่าให้ขาด

ตอบ คุณ andrakazakk ไม่ใช่กระต่ายแคระหรอกค่ะ น่าจะเป็นกระต่ายเด็กมากกว่า อ่านบทความนี้ที่หน้า 1 ดูรายการอาหารที่ถูกต้องเหมาะสม
                              ที่เค้านอนหมดสภาพลุกนั่งไม่ได้ อันนี้อันตรายมากแล้วนะคะ หาหมอเถอะค่ะ ไป รพส.ที่อยู่แถวๆที่พักไว้ก่อน ถามหาคุณหมอที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็ก เผื่อเค้าจะแนะนำต่อๆกันไปว่ามีที่ไหน แต่ถึงมือหมอไว้ก่อน เชื่อว่าคุณหมอปฐมพยาบาลเบื้องต้นให้ได้ค่ะ

Tags:
Guest
andrakazakk

ความคิดเห็นที่ #953: 5 ก.พ. 11, 09:54 น

น้องต่ายไปดีแล้วค่ะ แย่จัง

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #954: 5 ก.พ. 11, 10:31 น

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับตอนนี้เจ้าปุยฝ้ายออกลูกมาแล้ว5ตัวแข็งแรงทุกตัว
ตอนนี้อายุ12วันแล้วควรให้อาหารเสริมนอกจากนมแม่รึเปล่าครับ
นี่รูปลูกๆครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #955: 5 ก.พ. 11, 12:09 น

ตอบ คุณ andrakazakk เสียใจด้วยนะคะ

ตอบ คุณ chanatip10 อายุ12วัน ให้กินนมแม่อย่างเดียวค่ะ ตอนนี้น่าจะลืมตากันแล้วใช่มั้ยเอ่ย พออายุ 1 เดือน ก็ค่อยๆเริ่มให้หญ้าแห้งและอาหารเม็ด ค่อยๆเพิ่มปริมาณขึ้นเรื่อยๆ จนหย่านมแม่ถึง 2 เดือนได้จะดีมากค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
abc

ความคิดเห็นที่ #956: 5 ก.พ. 11, 17:07 น

พึ่งซื้อกระต่ายมาเมื่อวาน
ไม่ยอมกินหญ้าแห้ง กับอาหารเม็ดเลยค่ะ
กินแต่คะน้ากับไบโหระพาทำยังไงดีคะ
อยากไห้กินหญ้าแห้งมากกว่า

Tags:
Guest
OLiVeOiL

ความคิดเห็นที่ #957: 6 ก.พ. 11, 22:07 น

คือว่า.....อยากรู้น่ะคะ ว่าต้องพากระต่ายไปฉีดยาไหมคะ ..... แบบว่า หมา แมว พอโตได้หน่อนต้องพาไปฉีดยา เลยอยากรู้ว่าต้องพากระต่ายไปฉีดด้วยไหมคะ นี้ก็เลี้ยงมาได้ 6 เดือนแล้วคะ ....... ช่วยตอบทีนะคะ

Tags:
Guest
Joe DANGER

ความคิดเห็นที่ #958: 7 ก.พ. 11, 01:28 น

หวัดดีครับ คือผมซื้อกระต่ายมาเลี้ยง คือผมซื้อกระต่ายมาเลี้ยงได้ซักอาทิดแล้ว พันธุ์ เทดดี้แบร์ อายุเดือนกว่าๆ  แรกเริ่มซื้อมาก็รีบหาข้อมูลพอเจอปุบก็ทำตามคำแนะนำแทบทุกอย่าง ผมตั้งชื่อให้ว่า poker  ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆนะครับ มีประโยชน์จริงๆ poker ร่าเริง แจ่มใส ขี้เล่น (ซนเล็กน้อย) ขับถ่ายแต่ในกรง แต่อาจมีหลุดมาบางที่เล็กน้อย รู้สึกดีที่ poker อยู่อย่างมีความสุข ยิ่งถ้าเปิดเพลงดังๆ แดนซ์ๆ  คึกจัด วิ่งๆ กระโดดไปทั่วห้องเลย คือเรื่องของเรื่องผมไปเที่ยมากลับดึกเล็กน้อย ก็แค่เกือบเช้าหน่ะครับ พอดีอยากลองให้ poker ดื่มแอลกอฮอล์สักนิดหน่อย จะเป็นอะไรมากรึปล่าวอ่ะครับ แต่ผมก็คงให้ไม่บ่อยหรอกนะครับ (สักประมาณเดือนละครั้ง หรืออาทิตย์ละครั้ง ) ได้ไม่ได้อย่างไรช่วยแนะนำหรือห้ามปรามผมด้วยนะครับ ผมจะทำตามอย่างเคร่งครัด   q*013
สุดท้ายนี้ต้องขอขอบพระคุณอย่างสูงด้วยนะครับ ขอบคุณครั

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #959: 7 ก.พ. 11, 21:01 น

มีเรื่องสอบถามครับคือกระต่ายผมพึ่งออกลูกอีก1คลอกครับตัวเล็กมากครับออกประมาณตอนตี3-4ครับพอรู้ก็อบไฟครับใช้ไฟ60วัตต์ครับแล้วปล่อยให้แม่เค้าดูแลครับเลยไม่ได้ดูครับมาดูอีกทีตอนบ่าย3ครับลูกทั้ง6ตัวของเจ้าชะพลูตายหมดเลยครับไม่รู้สาเหตูครับว่าตายเพราะอะไรผมก็ทำเหมือนคลอกเจ้าปุยฝ้ายทุกอย่างแต่ทำไมมันถึงตายครับช่วยบอกทีครับสงสารแม่มันมากเลย
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

Tags:
Guest
DuTcHMiLk

ความคิดเห็นที่ #960: 7 ก.พ. 11, 23:31 น

คือว่า กระต่ายเค้ากินข้าวแมวอ่ะต่ะ แล้วแมวก็กินอาหารกระต่าย จะเป็นอะไรไหมค่ะ รบกวนนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #961: 8 ก.พ. 11, 00:52 น

ตอบ คุณ abc อยากให้กินหญ้าแห้ง ก็ต้องให้หญ้าแห้งอย่างเดียว ต้องใจแข็ง งดอย่างอื่นให้ได้ค่ะ

ตอบ คุณ OLiVeOiL หากไม่ได้เลี้ยงร่วมกับหมาแมว ก็ไม่ต้องฉีดค่ะ

ตอบ คุณ Joe DANGER ห้ามให้กระต่ายดื่มแอลกอฮอล์เด็ดขาด ถึงตายได้ค่ะ

ตอบ คุณ chanatip10 เกิดได้จากหลายสาเหตุค่ะ เช่น
                            แม่กระต่ายยังเด็ก อายุน้อยเกินไปจึงเลี้ยงลูกไม่เป็น
                            แม่จะให้นมลูกตอนเช้ามืด หรือกลางคืนในที่สลัวๆ เอาไฟส่องเค้าอาจตกใจ ไม่ให้นมลูก ดูว่าลูกกระต่ายกินนมพอหรือไม่ ให้ดูจากท้องว่าเป่งมั้ย
                            แม่เลี้ยงลูกไม่เป็น เหยียบลูกตายค่ะ

ตอบ คุณ DuTcHMiLk อาหารกระต่าย ไม่ใช่อาหารแมว /อาหารแมว ไม่ใช่อาหารกระต่าย  แมวอาจไม่เป็นไร เพราะเค้ากินหญ้าแล้วอาเจียนออกมาเองได้  แต่ระบบย่อยกระต่ายไม่เหมาะกับอาหารแมว ซึ่งมีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ เพราะกระต่ายเป็นสัตว์กินพืชค่ะ

Tags:
Guest
นู๋จอย

ความคิดเห็นที่ #962: 8 ก.พ. 11, 11:57 น

พี่ค่ะนู๋....ซื้อลูกกระต่ายมา 1 ตัวค่ะ เป็นพันดัช  อายุประมาณ 2 เดือน นู๋เลี้ยงไว้แต่ในห้อง(เป็นหอค่ะ)  คือ ตอนเช้าแฟนนู๋เค้าจะปล่อยให้ออกจากกรงมาวิ่งเล่น แล้วพอประมาณ 10 โมงก็เอาให้กรง  พอตอนเย็นนู๋กลับมาจากทำงานประมาณ 1 ทุ่ม ก็เอาเค้าออกมาวิ่งเล่นบ้าง  พอดึกๆก็เอาเค้าใส่กรงเหมือนเดิม นู๋ทำแบบนี้น้องกระต่ายนู๋จะเครียดมั้ย เพราะเวลาจับเค้าใส่กรงที่ไรเค้าจะมาดันที่ประตูทางออกทุกที  แต่เวลาที่ปล่อยถ้าเค้าขึ้นมานอนบนที่นอนเราเค้าก็จะมานอนหลับทุกทีค่ะ

เป็นเพราะอะไรค่ะพี่

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #963: 8 ก.พ. 11, 22:50 น

มีเรื่องถามอีกแล้วครับ
คือผมเอาลูกของเจ้าปุยฝ้ายไปกินนมของเจ้าชะพลูที่ลูกมันตายไปคือให้มันเป็นแม่นมอีกตัวจะเป็นไรมั้ยครับเจ้าชะพลูก็ให้กินแต่โดยดีน๊ะครับไม่มีอาการดุใส่ลูกของเจ้าปุยฝ้ายเลยเค้าจะเป็นอะไรกันมั้ยมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
Capt.Jack

ความคิดเห็นที่ #964: 9 ก.พ. 11, 10:41 น

ลูกสาวกะลูกชาย 5 เดือนกว่าๆแล้ว ไม่ยอมให้อุ้มเลย ลูกสาวจับมากๆบางทีร้องด้วยอะ เหมือนไม่อยากให้อุ้ม ทำไงดีคับ

Tags:
Guest
OLiVeOiL

ความคิดเห็นที่ #965: 9 ก.พ. 11, 20:17 น

เลี้ยงคะ เลี้ยงกับหมาและก็แมวด้วยคะ แต่หมาของออยล์ใจดีมากเลยนะคะ มันเลียขนให้กระต่ายด้วยคคะ แล้วอย่างนี้ต้องพาไปฉีดไหมคะเนี่ย

Tags:
Guest
เจ้าพวงทอง

ความคิดเห็นที่ #966: 9 ก.พ. 11, 21:50 น

พอดีซื้อกระต่ายมาสองตัวเลี้ยงแม่เลี้ยงไว้ที่บ้านค่ะ ตอนซื้อเค้าบอกว่าตัวผู้กะตัวเมีย แต่เลี้ยงมาเกือบปีก็ไม่มีลูกเลยคิดว่าเป็นตัวผู้ทั้งสอง ดูเพศไม่เป็นค่ะ จนญาตินำกระต่ายตัวผู้มาให้เลี้ยงไว้ในกรงใหญ่ๆเหมือนกัน ผ่านไปเดือนกว่า เห็นกระต่ายวิ่งไล่กันพอแม่ไปดูที่คลอกกระต่ายปรากฎว่ามันตกลูก2ตัว คือตัวของเราที่เลี้ยงไว้ก่อนหน้านั่นค่ะ ตัวนึ่งคลอดมา7ตัวตาย1เหลือ6 ตัวนึ่งคลอดมา3ตัว แต่ตัวแม่มันตาย เพราะกระต่ายตัวผู้ไล่ผสมพันธุ์มันอ่ะค่ะ ทั้งที่มันยังออกลูกไม่เสร็จ ลูกยังติดในท้องอยู่เลย เหลืออีกตัวคลอดหมดแล้วกำลังจะเสร็จมันอีกแม่ไปเจอก่อนจึงรีบแยกออก ทีแรกที่ตัวแรกตายเพราะคิดว่ามันตกเลือดแต่พอไปเห็นมันทำกับตัวที่สองเลยเข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้น สงสารมันมากๆ ตอนนี้มีแม่กระต่ายตัวเดียวเลี้ยงลูก9ตัว แม่โทรมาบอกเรื่องนี้ให้ทราบก็เลยลองหาวิธีเลี้ยงในเนต จึงมาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณสำหรับความรู้นะค่ะ โทรไปบอกแม่ให้ปฏิบัติตามที่ได้ความรู้มาข้างต้น ถามแม่ว่ามันเลี้ยงลูกเองไหม แม่บอกไม่แน่ใจแต่ลูกมันก็ดิ้นๆทุกตัว พ่อกลัวมันอดนมเลยเอานมวัวให้กินจะอันตรายไหมค่ะ กลัวแม่มันเลี้ยงไม่เป็นค่ะ กลัวมันอดตายเลยให้นมวัวไปก่อน พ่อจะไปซื้อนมแพะมาให้กินเพราะนมแมวหายากมาก สงสารกระต่ายตัวที่ตายมากๆไม่คิดว่าตัวผู้จะร้ายกาจขนาดนี้ พ่อบอกว่าเอาไปฝัง ยังเห็นลูกติดที่อวัยวะมันอยู่เลยยังคลอดไม่หมด q*009

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #967: 9 ก.พ. 11, 23:26 น

ตอบ คุณ นู๋จอย ไม่เครียดค่ะ ได้วิ่งเล่นทุกวัน วันละ 2-3 ชั่วโมงก็พอ
                    เวลาเก็บเข้ากรงแล้วมาดันที่ประตู เพราะเค้ายังอยากวิ่งอีก เจ้าของต้องปล่อยตามเวลาที่เคยปล่อย เวลาไหนเวลานั้น ถ้าทำได้จะเป็นการฝึกให้เค้ารู้เวลาของตัวเอง
                    การที่ชอบขึ้นมานอนบนที่นอนและหลับไป เพราะเค้าชอบที่ตรงนี้ และอาจเป็นเพราะอยู่ที่ๆเรานอนแล้วรู้สึกอุ่นใจค่ะ

ตอบ คุณ chanatip10 กินได้ไม่มีปัญหาค่ะ

ตอบ คุณ Capt.Jack กระต่ายไม่ชอบให้อุ้มหรอกค่ะ การยกเค้าขึ้นมาจากพื้น ทำให้รู้สึกไม่มั่นคง รู้สึกเหมือนถูกล่า
                         จับแล้วร้องนี่ท้องรึเปล่าเอ่ย ยังไงถ้าเค้าไม่ชอบก็อย่าทำเลยนะคะ

ตอบ คุณ OLiVeOiL เลี้ยงรวมกับหมาแมวต้องฉีดค่ะ

ตอบ คุณ  เจ้าพวงทอง นมวัวกระต่ายไม่สามารถย่อยได้ค่ะ
                             ตัวผู้ไม่ได้ร้ายกาจค่ะ เพราะเป็นสัญชาติญาณของเค้าตามปกติ สิ่งที่ควรระวังคือ เมื่อกระต่ายคลอดแล้ว หากมีการผสมพันธุ์ก็จะท้องต่อได้ทันที ควรแยกตัวผู้ตั้งแต่ที่เริ่มมีการผสม จนถึงหลังคลอดและแม่แข็งแรงแล้ว เพื่อไม่ให้ท้องอีก พาตัวผู้ไปทำหมันได้ตั้งแต่อายุ 8 เดือนขึ้นไป

Tags:
Guest
เจ้าพวงทอง

ความคิดเห็นที่ #968: 10 ก.พ. 11, 16:28 น

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ ตอนนี้แม่กระต่ายเลี้ยงลูกเองได้แล้วค่ะ แม่โทรบอกเมื่อเช้าว่า จับตัวแม่นอนไว้แล้วจับลูกๆให้ดูดนม ตอนนี้ให้นมลูกเองได้แล้วค่ะ พอถึงเวลาเค้าจะกระโดดไปให้นมลูกเอง ตอนเช้าแม่สังเกตุว่าตัวลูกทุกตัวท้องตึงหมดแสดงว่าตัวแม่เริ่มให้นมเองตามธรรมชาติ แม่กระต่ายอายุ1ปีค่ะ วันนี้ลูกกระต่ายอายุได้ 2 วัน แต่ก็มีเรื่องน่าเศร้าลูกกระต่ายน้อยตายไป3ตัว q*014 ตอนนี้เหลือ7ตัว จะพยายามดูแลให้ดีที่สุดค่ะ อยากทราบว่าประมาณกี่วัน กระต่ายน้อยถึงจะเริ่มมีขนขึ้น ตอนนี้แม่บอกว่าพอมองเห็นบางกำลังเหมือนจะขึ้น ถ้ายังตัวแดงอยู่เค้าจะหนาวไหมค่ะ ว่าจะเอาผ้าไปไว้ให้มัน ก็กลัวไปโดนลูกกระต่ายตายอ่ะค่ะ (เลี้ยงในกรงขนาดใหญ่ค่ะ ที่บ้านมีหมา2ตัว ปล่อยไม่ได้ หมาก็คลอดลูก4ตัวค่ะ คลอดวันเดียวกันเลย^^)

Tags:
Guest
แก้วน้ำ

ความคิดเห็นที่ #969: 10 ก.พ. 11, 16:31 น

บางครั้งตัวเค้าจะกระตุกๆ เค้าเป็นอะไรมั๊ย โดยทั่วไปตอนนี้สุขภาพเค้าแข็งแรงดีนะคะ และอยากถามว่าอาหารเม็ดจะใช่ยี่ห้อไหนดีคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #970: 11 ก.พ. 11, 00:42 น

ตอบ คุณ เจ้าพวงทอง ช่วงนี้ขนกำลังขึ้นค่ะ สัก 1 อาทิตย์ก็จะเห็นชัดเจน แล้วประมาณ 10 วันขึ้นไปก็จะลืมตา เพิ่มความอบอุ่นให้ลูกกระต่ายโดยสุมหญ้าแห้งไว้เยอะๆ ขอให้แข็งแรงปลอดภัยทั้งแม่กระต่ายและลูกๆนะคะ

ตอบ คุณ แก้วน้ำ ถ้ากระตุกเวลานอนก็ไม่น่าจะเป็นอะไรมาก อาการนี้เกิดขึ้นได้ค่ะ ส่วนเรื่องอาหารเม็ด ต้องแล้วแต่การกินของเค้า เช่นกินหญ้าน้อย ต้องเสริมจากอาหารเม็ดยี่ห้อนึง กินหญ้าปกติก็กินอีกยี่ห้อนึงได้ หรือขี้เบื่อชอบความหลากหลายก็อีกยี่ห้อนึง ประมาณนี้ค่ะ แนะนำไว้คร่าวๆเอาแบบอย่างดีเกรดคุณภาพก็ให้หาราคาประมาณสัก 100 บาทขึ้นไปค่ะ

Tags:
Guest
ฟูฟู่

ความคิดเห็นที่ #971: 11 ก.พ. 11, 03:14 น

คือ.. พึ่งซื้อกระต่ายมา แต่ยังไม่มีกรงอ่าค่ะ แล้วทีนี้มันขี้ออกมาแล้วมีอะไรไม่รุ้สีขาวเหนียวๆ ติดมากับขี้มันน่ะค่ะ มันไม่สบายรึเปล่าค่ะเพราะก่อนหน้านี้เอาน้องกระต่ายไปอาบน้ำมาด้วยค่ะ .... ขอบคุณมากๆน่ะค่ะ เป็นห่วงมันมากๆเลยค่ะ

Tags:
Guest
เจ้าพวงทอง

ความคิดเห็นที่ #972: 11 ก.พ. 11, 13:19 น

q*021 ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้แม่บอกว่าแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูก โชดดีที่เจ้าพวงทองเค้าเลี้ยงลูกเป็น

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #973: 11 ก.พ. 11, 21:59 น

ตอบ คุณ ฟูฟู่ เป็นเมือกใสถึงขาวขุ่นรึเปล่าคะ หากเป็นอาการนี้คือผนังลำไส้หลุดออกมากับอึ เกิดจากระบบย่อยที่ผิดปกติ ถ้าเป็นไม่มากก็ให้กินหญ้าแห้งเยอะๆ แต่ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นหรือเป็นเยอะ ควรพาไปหาหมอโดยเร็วค่ะ

Tags:
Guest
ฟูฟู่

ความคิดเห็นที่ #974: 11 ก.พ. 11, 23:06 น

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ตอนนี้น้องฟูฟู่ขี้ออกมาไม่มีเมือกแล้วค่ะ แต่มันมีหญ้าแห้งออกมากะขี้แทน แล้วขี้มันก็เปียกๆอ่าค่ะ กะว่าพรุ่งนี้จะเอาไปหาหมอดูค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ เว็ปนี้ให้ความรู้มากจริงๆ  q*021

Tags:
Guest
ฟูฟู่

ความคิดเห็นที่ #975: 13 ก.พ. 11, 01:53 น

ขอถามอีกข้อค่ะ ,, คือน้องชอบมาเลียมือ,ขาอ่าค่ะ น้องเปงรัยอ่าค่ะ แล้วมันจะเกิดผลข้างเคียงกะน้องรึเปล่าค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #976: 13 ก.พ. 11, 13:38 น

ตอบ คุณ ฟูฟู่ กระต่ายเลียคือกระต่ายรักค่ะ ดีใจด้วยนะคะ

Tags:
Guest
การ์ตูน

ความคิดเห็นที่ #977: 14 ก.พ. 11, 06:00 น

คือซื้อกระต่ายมา อายุประมาณ 2 - 3 เดือนค่ะ แล้วน้องเลียทุกอย่างที่ขว้างหน้าเลียพื้นไม้ เลียผ้าห่ม เลียเมาท์ ฯลฯ  ค่ะ อาหารก็ให้ตลอดน่ะค่ะ อาหารน้องคือหญ้าแห้ง กะอาหารเม็ดค่ะ  อยากรุ้ค่ะว่าน้องเลียทำมัย แล้ว จะแก้นิสัยน้องยังไงค่ะ กลัวน้องจะท้องเสียมากๆเรยค่ะ

Tags:
Guest
Capt.Jack

ความคิดเห็นที่ #978: 14 ก.พ. 11, 10:46 น

ลูกสาวเดี๋ยวนี้ชอบเข้าไปใต้เตียง ขุดกล่องกระดาษเหมือนทำโพรง บอกอะไรได้บ้างอ่ะครับ มีแววท้องอ๊ะป่ะนิ ถ้าท้องจะดูไงอ่ะคับ อายุจะหกเดือนแล้ว แถมกินจุมากๆ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #979: 14 ก.พ. 11, 13:55 น

ตอบ คุณ การ์ตูน เลียบ้าง เอาคางถูบ้าง อาการนี้คือแสดงความเป็นเจ้าของ เค้ากำลังประกาศอาณาเขต ทำความสะอาดพื้นและสิ่งของเป็นประจำเท่านี้ก็พอค่ะ

ตอบ คุณ Capt.Jack ขุดเล่นแทะเล่น ตามปกตินิสัยกระต่ายค่ะ
                         ถ้าท้องจะหงุดหงิด ไม่ให้เข้าใกล้ พอช่วงใกล้คลอดจะคาบหญ้าถอนขนไปทำรังคลอดค่ะ

Tags:
Guest
Capt.Jack

ความคิดเห็นที่ #980: 14 ก.พ. 11, 18:05 น

แล้วต้องเตรียมรังคลอดแยกต่างห่างป่ะคับ หรือว่าคลอดในกรงที่เลี้ยงได้อ่ะ ต้องแยกเจ้าลูกชายออกไปด้วยป่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #981: 15 ก.พ. 11, 17:15 น

นู๋เลี้ยงกระต่ายไว้ที่ระเบียงหอพักค่ะ แล้วปกติน้องจะถ่ายเปนที่มากๆ
คือนู๋เอากรงเล็กสำหรับพกพาอ่ะค่ะไปวางไว้มุมระเบียง แล้วน้องก้ชอบปีนแล้วก้จะถ่ายตรงนั้นตลอด แต่ทีนี้นู๋อยากย้ายที่ขับถ่ายมาอีกมุมนึงของระเบียงอะค่ะจะได้ทำความสะอาดง่ายๆ
ก้เลยย้ายกรงที่น้องมักจะปีนขึ้นไปอึฉี่มาไว้ตรงมุมที่ต้องการให้มันมาถ่าย
แล้วคิดว่าน้องจะตามมาถ่ายตรงกรงเหมือนเดิม แต่ปรากฏว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดอ่าค่ะ
น้องไม่ยอมมาถ่ายตรงกรงเล็กที่มันชอบปีนประจำ แต่กลับไปถ่ายตรงมุมเดิม(ที่เคยวางกรงไว้แต่ตอนนี้ไม่มีกรงแล้ว) แล้วมันก้เลอะสิคะวิ่งเหยียบไปมาตอนนี้ตัวเหม็นหมดแล้ว เพราะไม่ได้เอาอะไรรองไว้ เพราะกะจะย้ายไปถ่ายอีกมุม แต่น้องเค้ากลับไม่ยอมย้ายตาม
นู๋ลงทุนเอาของไปวางทับๆตรงที่ๆน้องเค้าถ่ายประจำเพือหวังว่าพอน้องไปถ่ายที่เดิมไม่ได้จะได้มาถ่ายตรงที่ๆนู๋เตรียมไว้ให้ใหม่ แต่แล้วน้องเค้าเล่นไปคาบๆลากๆของที่วางทับยุออกมา แล้วไปถ่ายที่เดิมอ่า ไม่รุ้น้องเค้าติดใจอะไรมุมนั้น
แบบว่ามุมอื่นจะไม่อึ จะอึมุมนั้นมุมเดียว
ไม่รุ้จะทำไงแล้วอะค่ะ พี่ช่วยแนะนำนู๋ทีว่าต้องทำยังไง จนปันยาจริงๆ
 q*009

Tags:
Guest
กุ๊ก

ความคิดเห็นที่ #982: 15 ก.พ. 11, 20:22 น

พี่เลดี้คะ ตอนนี้การะต่ายอายุ 7 เดือน เพศเมีย อยู่ๆช่วง 2-3 วันมานี้ เค้ามีการขู่และจะกัดค่ะ ไม่ยอมให้จับตัวเลย ไม่ทราบว่าเกิดจาดสาเหตุอะไรคะ แล้วอาการอย่างนี้จะหายรึป่าวคะ ให้อาหารและเลี้ยงดูปกติค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #983: 15 ก.พ. 11, 23:54 น

ตอบ คุณ Capt.Jack รังคลอดให้อยู่ในกรงกับแม่กระต่าย แยกพ่อกระต่ายด้วยค่ะ เดี๋ยวตัวเมียเครียดและที่สำคัญพอคลอดแล้วมีการผสมกันอีก ก็ท้องต่อได้เลย สงสารแม่กระต่ายค่ะ

ตอบ คุณ AiRieS เอาห้องน้ำไปวางไว้แทนค่ะ
                     **การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่ายนะ ลองดูนะคะ ขอให้โชคดี

ตอบ คุณ กุ๊ก ท้องค่ะ แต่ถ้าไม่ได้มีการผสมก็จะเป็นการท้องลม เดี๋ยวก็หายค่ะ

Tags:
Guest
กุ๊ก

ความคิดเห็นที่ #984: 16 ก.พ. 11, 00:49 น

ไม่ได้มีการผสมค่ะ เลี้ยงไว้ตัวเดียว แล้วถ้าท้องลม จะเป็นอันตรายมั้ยคะ? เค้าจะหายเมื่อไหร่ แล้วตอนนี้ควรทำยังไง อย่าเพิ่งยุ่งกับเค้าหรอคะ ?

Tags:
Guest
ฟองต์

ความคิดเห็นที่ #985: 16 ก.พ. 11, 09:06 น

เมื่อเช้าเราตื่นมากระต่ายของเราก่โนหมากัดขามันขาดไปเรยเราทนไม่ได้ที่จะเห็นน้องกระต่าย
น่าสงสารมาก
ตอนแรกน้องกระต่ายโดนกัดแล้วทีนึงโดนฟัดจนขาเดินไม่ได้เราก่เอาแยกออกมาแร้วยายเราก่จับมันไปใส่ต่อ
พอเช้าวันนี้ตื่นขึ้นมาดูน้องกระต่ายเห็นหมาใจทรามมันกำลังกระโดดแทะ ๆ ๆ ๆ ขาน้องกระต่ายอยู่น้องเขาคงเจ็บปวดมากแต่ขากระดิกไม่ได้ q*009
เลือดไหลเต็มเรยเราพาไปหาหมอมาเขาบอกว่าต้องตัดขาทิ้งเราสงสารมันมาก
มันมีพี่น้องทั้งหมด4ตัวที่อยู่ในกรงยังไม่รู้เลยว่าวันไหนหมาใจทรามตัวนั้นจะตะกุยกรงแล้วกัดน้องกระต่ายอีกเราบอกให้ยายปล่อยยายเราก่ไม่ปล่อย [เขารักหมามาก] q*011 q*009

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #986: 17 ก.พ. 11, 00:13 น

ตอบ คุณ กุ๊ก ไม่อันตรายค่ะ เดี๋ยวก็หาย เป็นเรื่องปกติตามสัญชาติญาณ
                 ถ้าเค้าถอนขนตัวเองทำรังคลอดก็อย่าไปเก็บทิ้งนะคะ ถ้าเราทิ้งเค้าก็จะทึ้งขนไม่หยุด ขนหมดตัวแน่ๆ เมื่อกระต่ายเริ่มถอนขนทำรังคลอด สามารถช่วยได้โดยเอาหญ้าแห้งมาสุมให้เค้าเยอะๆ จะได้ดึงขนตัวเองน้อยลงค่ะ

ตอบ คุณ ฟองต์ หมาไม่ได้ใจทรามนะคะ มันเป็นนิสัยของเค้า และกระต่ายก็เป็นสัตว์ที่อยู่ล่างของห่วงโซ่อาหาร มักจะเป็นผู้ถูกล่า
                    คุณควรไปตกลงกับคุณยาย ต้องแยกกระต่ายกับหมาออกจากกันโดยเด็ดขาด ไม่อย่างนั้นก็จะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกแน่นอน จะแก้ปัญหาต้องเริ่มจากตัวผู้เลี้ยงนะคะ

Tags:
Guest
ถุงทอง

ความคิดเห็นที่ #987: 17 ก.พ. 11, 16:26 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาเลี้ยงตอนแรกร่าเริงมาก แต่ตอนนี้กลางวันเหมือนซึมๆ ตามีขี้ตาสีขาวเล็กน้อยที่หัวตา กินอาหารเม็ดทั้งวัน อึเยอะแต่บีบแล้วเหมือนนิ่มๆจะเป็นอะไรมั้ยคะ ตอบหน่อยเถอะค่ะ เป็นห่วงเค้ามาก แถวนี้ไม่มีหมอด้วยค่ะ

Tags:
Guest
ถุงทอง

ความคิดเห็นที่ #988: 17 ก.พ. 11, 16:54 น

อยากจะร้องไห้อึเค้าเป็นเม็ดแต่บีบแล้วเหมือนเหนียวๆนิ่มๆจะเปนอะไรมั้ยคะ อายุเค้าแค่หนึ่งเดือนเอง จะทำยังไงดีคะ กังวลมากเลย หญ้าแห้งเค้าก็ไม่ค่อยกิน พอดมๆไม่ใช่อาหารเม็ดเค้าก็เดินไปเลย ต้องเลี้ยงกี่วันถึงจะออกมาวิ่งเล่นได้ค่ะ ให้อยู่แต่ในกรงเค้าจะเบื่อรึป่าวคะ เห็นเค้าชอบนอนท่าซุปเปอร์แมนแล้วก็ชอบบิดขี้เกียจด้วยเค้าอิ่มเกินไปรึป่าวค่ะ หลงรักกระต่ายตัวนี้มากๆเลย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #989: 19 ก.พ. 11, 00:32 น

ตอบ คุณ ถุงทอง ตอนกลางวันจะนิ่ง และมักจะคึกตอนกลางคืน เป็นนิสัยปกติของกระต่ายค่ะ
                     อึดินน้ำมัน เกิดจากขาดไฟเบอร์เพราะกินหญ้าน้อย บังคับให้กินโดยงดอาหารเม็ดไปก่อน พอหิวแล้วเดี๋ยวก็ยอมกินเองค่ะ ต้องใจแข็งนะคะ
                     สัก 2 อาทิตย์ ก็ปล่อยได้แล้วค่ะ ท่านอนเหยียดคือเค้ารู้สึกสบายใจ

Tags:

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้