Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 468311 ครั้ง)
Guest
meew

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #900: 22 ม.ค. 11, 22:23 น

q*014หนูพึ่งเอากระต่ายมาจากเพื่อนพี่สาวค่ะเค้าเลี้ยงกระต่ายเยอะเอามากเลยเอามาเลี้ยงสองตัวตัวเมียค่ะเค้าบอกให้เราให้ใบโหระพาหนูก็ไม่รู้ว่าต้องให้ขนาดไหนเลยให้เยอะแม่ก็ด่าว่ามันเผ็ดแต่หนูก็ให้อาหารเม็ดแครทปนกันไปน่ะค่ะแล้วตัวแรกตอนแรกมันก็ดูกลัวพอต่อมามันก็ร่าเริงดี แต่อีกตัววันแรกมันร่าเริงพอหลังๆมันดูกลังๆเวลาจับ แล้วข่วนบ่อยมากต้องทำยังไงมันถึงไม่ข่วนค่ะ q*013

Tags:

Tags:
Guest
Lady

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #901: 23 ม.ค. 11, 01:03 น

ตอบ คุณ DuTcHMiLk อาหารหลักคือหญ้าแห้ง ดูอาหารที่ควรให้ได้ที่หน้า 1 ค่ะ

ตอบ คุณ meew แครอทควรให้เป็นขนม ถ้าเป็นกระต่ายเด็กยังไม่ควรให้ผักสดจนกว่าจะอายุ 4-5 เดือนขึ้นไป อาหารหลักคือหญ้าแห้งค่ะ
                      ถ้าข่วนคือไม่ชอบให้จับหรือไปยุ่ง นิสัยกระต่ายแต่ละตัวไม่เหมือนกัน การจับให้ถูกวิธีจะทำให้กระต่ายนิ่ง และลดการทำร้ายเจ้าของ แนะนำให้รวบขาหน้าและช้อนก้นค่ะ

Tags:
Guest
วิทย์

ความคิดเห็นที่ #902: 23 ม.ค. 11, 13:18 น

ผมให้กล้วยกินเป็นไรไหมครับ  ผมเห็นที่ร้านเขาก็ให้กล้วยคับ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #903: 23 ม.ค. 11, 16:46 น

q*014เลี้ยงกระต่ายสองตัวตัวเมียทั้งคู่มันชอบข่วนมากเลยค่ะจะทำยังไงดีแล้วเวลารองกรงก็รองด้วยกระดาษแต่มันชอบกัดเล่นไม่รู้กินรึเปล่ามันจะตายไม่ค่ะ แล้วคนที่ให้มาเค้าบอกว่าให้มันกินโหระพาแต่ไม่บอกว่าให้กินเท่าไรหนูเลยให้เยอะเพราะกลัวมันหิว แม่ด่าเลยบอกว่าโหระพาเผ็ดแต่หนูก็ให้ผสมกับแครทและอาหารเม็ดน่ะค่ะมันจะเป็นอะไรรึเปล่า q*021

Tags:
Guest
kanitta1142

ความคิดเห็นที่ #904: 23 ม.ค. 11, 21:00 น

พี่ค่ะหนูซื้อกระต่ายมาเมื่อวันเสาค่ะแล้วที่ร้นเขาบอกให้กินใบกะเพากะแตงกวาแล้วพอหนูมาอ่านแล้วมันกินไม่ไดหนูควรทำไงดีค่ะ

Tags:
Guest
หนูออน

ความคิดเห็นที่ #905: 24 ม.ค. 11, 00:48 น

หนูเลี้ยงกระต่ายมาได้2เดือนแล้วค่ะ ประมาณ1อาทิตย์มันชอบกัดมือเรา ต่อมามันเริ่มจะใช้ลิ้นเลียแขนเราเวลาที่เราอุ้ม เจ้ากระต่ายมันเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ q*023

Tags:
Guest
น้องเฟย์

ความคิดเห็นที่ #906: 24 ม.ค. 11, 01:09 น

q*009ซื้อกระต่ายมาตัวเท่าฝ่ามือไห้มันกินแครอทกับอาหารเม็ด

สังเกตุเห็นมูลเป็นเม็ดเหลวสีออกส้มๆแต่ก็เห็นมันแข็งแรงดี

พอเลียงได้3วันมันก็ตายสาเหตุมันเกิดจากอะไรหรอ ไม่ค่อย

ได้จับเท่าไรส่วนมากจะปล่อยไห้มันวิ่งเล่นไนบ้าน พอดีวันนั้น

ก่อนนอนเล่นกับมันก็ยังดีดีอยู่แต่อากาศมันเย็นพอตอนเช้าได้ยิน

เสียงมันร้องก็ไปดูเห็นมันนอนร้อง ต้วเริ่มแข็งเข้าใจว่ามันหนาวก็

เลยเอาไปผิงไฟปากดว่ามันร้องเสียงสุดท้ายแล้วก็ตายเลยอะมันเกี่ยว

กับความเย็นหรือเปล่าช่วยตอบหน่อยนะอยากเลี้ยงจิงจิงค่ะพี่แนะนำ

หน่อยนะคะว่าควรเลี้ยงยังไง [/size]

Tags:
Guest
วงศกร

ความคิดเห็นที่ #907: 24 ม.ค. 11, 10:39 น

q*012 q*013 q*013 q*015 q*016 q*022 q*008 q*007 q*007 q*007 q*006 q*006 q*004 q*004 q*003

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #908: 24 ม.ค. 11, 13:19 น

ตอบ คุณ วิทย์ กล้วยไม่ควรให้ เพราะแป้งเยอะ ทำให้ท้องอืดค่ะ

ตอบ คุณ meawmeew25 ถ้าข่วนตอนจับ เพราะเค้าไม่ชอบให้จับ ต้องจับโดยรวบขาหน้าและช้อนก้น และจับให้แน่นให้มั่นคงค่ะ เพราะกระต่ายจะกลัวและไม่ไว้ใจตอนที่เราจับ เค้าถึงได้ข่วน และพยายามดิ้นรนจะหนี
                                  ไม่ควรใช้กระดาษรองกรง ยิ่งมีหมึกพิมพ์แล้วกินเข้าไปจะอันตรายมากค่ะ
                                   คำถามเกี่ยวกับอาหารได้ตอบไปก่อนหน้านี้แล้วค่ะ

ตอบ คุณ kanitta1142 หยุดให้กินและเปลี่ยนอาหารใหม่ ตามที่บทความได้บอกไว้ที่หน้า 1 แล้วค่ะ

ตอบ คุณ หนูออน กระต่ายเลียคือกระต่ายรัก แสดงว่าเค้าไว้ใจเจ้าของแล้วค่ะ

ตอบ คุณ น้องเฟย์ เพราะกระต่ายที่ซื้อมาเป็นกระต่ายเด็ก ไม่ค่อยแข็งแรงอยู่แล้ว และยังได้รับแครอทซึ่งเป็นผักสดทั้งที่อายุยังไม่ถึงเวลาควรให้ ถ่ายเหลวคือท้องเสียแล้วค่ะ ถ่ายเป็นสีส้มก็มาจากแครอทที่กินเข้าไป เมื่อเสียน้ำมากและตัวเย็น ไม่ได้รับการปฐมพยาบาลและพาไปหาหมอ และถูกนำไปผิงไฟทันที ร่างกายโดนเปลี่ยนอุณหภูมิกระทันหัน จึงช็อคและเสียชีวิตค่ะ
                       อยากทราบว่าการเลี้ยงที่ถูกต้องทำยังไง ไปอ่านข้อมูลที่หน้า 1 และค้นคว้าในเนทเยอะๆนะคะ

Tags:
Guest
กระต่ายที่รัก

ความคิดเห็นที่ #909: 24 ม.ค. 11, 15:07 น

พี่คะ น้องกระต่ายของนู๋มันอึเป็นสีออกเทาๆเข้มๆอมเขียว(น่าจะเขียวจากหญ้า)อะค่ะ
สีคล้ายๆกับอาหารที่ให้มันกิน (ให้กิน team rabbit)
แล้วนู๋เพิ่งมารู้ทีหลังว่าอาหารยี่ห้อนี้ไม่มีคุณภาพ
แต่แถวที่นู๋อยู่มีขายแค่ร้านเดียวอะค่ะ ขายอยู่ 2 ยี่ห้อ
อีกอันนึงยิ่งราคาถูกกว่า team rabbit อีก
เมื่อก่อนให้กินอาหารยี่ห้ออะไรไม่รุ้ แต่อาหารจะสีเข้มกว่านี้
น้องเค้าก้อึสีค่อนข้างดำปกตินะคะ (เมื่อก่อนไม่ได้กินหญ้าแห้ง)
แต่พอเปลี่ยนมาให้กินยี่ห้อนี้+ให้หญ้าแห้ง อึสีซีดกว่าเดิมอ่า
มันเป็นอันตรายอะไรรึป่าวคะ
หรือเป็นเพราะสีอาหารเป็นแบบนั้นเลยอึออกมาแบบนี้
 q*023

Tags:
Guest
น้ำค้าง พระราม2

ความคิดเห็นที่ #910: 24 ม.ค. 11, 15:32 น

ซื้อมาเลี้ยงได้ 3 วัน กลัวตายมามีแต่คนจับมัน
คนขายให้กินกระเพรากับหญ่าขนได้ป่าวจ๊ะ q*006

Tags:

Tags:
Guest
มด

ความคิดเห็นที่ #911: 25 ม.ค. 11, 15:31 น

พี่เลดี้คะ ตอนนี้น้องกระต่ายเค้าอายุ 6 เดือนกว่าๆ เพศเมีย

ชอบมาคลอเคลียที่ขา แสดงอาการเหมือนอยากผสมพันธุ์ เค้าพยายามไต่ขาขึ้นมาเพื่อขย่มขา

พอเสร็จก็มีน้ำเหลืองๆออกมา 1-2 หยด ไม่ทราบว่านี่เป็นอาการติดสัตว์รึเปล่าคะ

เราจะมีทางแก้อย่างไร  ส่วนเรื่องเพศไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ว่าอาการแบบนี้

เป็นเพศผู้หรือเมีย

Tags:
Guest
Danger

ความคิดเห็นที่ #912: 25 ม.ค. 11, 19:44 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาใหม่คะมันอึตลอดเลยเปนเพราะสาเหตุอาไรคะ

Tags:
Guest
ปุ๊ก

ความคิดเห็นที่ #913: 25 ม.ค. 11, 22:14 น

q*012

เพิ่งซื้อกระต่ายมาค่ะเห็นเขาบอกอายุประมาณ 1เดือน วันนี้วันที่ 3 แล้ววันแรกก้อเล่นกับเขาเลยจะเป็นไรไหมคะเนี่ย วันนี้กลับมาเห็นตาปิด 1 ข้าง แต่พอเอาผ้าเช็ดเช็ดตาก้อเปิดแล้วเกิดจากอะไรคะ

Tags:
Guest
จาบู

ความคิดเห็นที่ #914: 25 ม.ค. 11, 23:04 น

หาหมอเฉพาะกระต่ายโดยตรง ที่มีความชำนาญ รพ.สัตว์จุฬา หรือรพ.สัตว์เกษตรก็ได้ ควรเป็นหมอเฉพาะกระต่าย จะสามารถรักษาได้คือยื้อกันสุดชีวิต น้องอายุ 1 เดือนครึ่งถ่ายเหลว คุณหมอให้น้ำเกลือ + ยาปฏิชีวนะ ทันที แล้วต้องฉีดยาต่ออีก 2 วัน พออาการเริ่มดีก็ได้ยากลับมาป้อนเอง 3 ตัว มีฆ่าเชื้อ 2 ตัว และยากระตุ้นลำไส้ ป้อนตามเวลาและขนาดที่หมอบอก จนครบ 7 วัน (น้องเกือบไปแล้ววันแรกหมอบอกให้ลุ้นดู)

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #915: 25 ม.ค. 11, 23:48 น

ตอบ คุณ กระต่ายที่รัก ถ้าอึยังเป็นเม็ดกลม ก็ปกติค่ะ สีของอึและฉี่เป็นตามอาหารที่กินเข้าไปค่ะ

ตอบ คุณ น้ำค้าง พระราม2 จับได้บ่อยไม่ตายค่ะ แต่ต้องจับให้ถูกวิธี
                                กะเพราให้อาทิตย์ละ2-3 ใบ หญ้าขนกินได้ตลอด เพิ่มหญ้าแห้งด้วยจะดีมากๆ

ตอบ คุณ มด ถ้าอายุ 6 เดือนแล้ว ตัวผู้จะมีไข่ห้อยตรงหว่างขา ถ้าเป็นตัวเมียจะมีหัวนมตรงท้องหลายเม็ดค่ะ แก้อาการติดสัดได้โดยการทำหมัน แต่ต้องอายุ 8 เดือนขึ้นไป

ตอบ คุณ Danger กระต่ายเด็กกินไปอึไปทั้งวัน เป็นเรื่องปกติค่ะ

ตอบ คุณ ปุ๊ก เล่นเลยได้ค่ะถ้าต้องการ 
                 อาจเพราะขนเข้าตา ทำให้เคืองและอักเสบน่ะค่ะ

Tags:
Guest
>>น้อง B1

ความคิดเห็นที่ #916: 26 ม.ค. 11, 18:23 น

สวัสดีค่ะ พี่เลดี้ หนูอย่าจะถามพี่ว่า

หนูซื้อกระต่ายมาได้ 3-4 วันแล้วค่ะ แม่ค้าบอกว่าพันธุ์ เท็ดดี้ ค่ะ อายุประมาณ เดือนครึ่ง ราคาประมาณ 400 บาทค่ะ อึ เป็นก้อนดีนะคะ ฉี่เยอะด้วยค่ะ ตอนนี้ให้อาหารเม็ดแบบธรรมดา แล้วก็มีหญ้าแทงโกล่า ติดกรงตลอด น้ำนี่หนูให้แบบใส่ถ้วยค่ะ ก็ใส่วิตามินแบบน้ำสีแดงด้วยค่ะ แต่เมื่อวานนี้หนูเลยลองให้แครอทกิน น้องก็กินเยอะอยู่นะคะ แต่ว่าให้ไม่มากกลัวน้องท้องเสีย อาการจากที่ได้อ่านบทความของพี่เลดี้มา ก็ปกติดีค่ะ แต่ที่น่าสงสัยทีอยู่อย่างหนึ่งคือว่า

-น้องชอบเดินมาปีนเครื่องปริ๊นที่วางกับพื้นแร้วมีผ้าขนหนูปูอยู่ ใต้โต๊ะค่ะ เข้าไปนอนนิ่งๆ นอนได้ทั้งวันเลยนะคะ ทั้งๆที่หนูก็ปล่อยออกมาเดินเล่นตลอด ชอบมุดเข้าไปใต้ตู้ทีวี พอปล่อยออกมาเดินเล่นสักพัก ก็ไปที่เดิมตลอด อยากถามว่าน้องจะป่วย หรือ เหงา อะไรแบบนี้มั้ยคะ หรือว่ามันเป็นธรรมดาชองกระต่ายคะ

-พอเข้าไปนอนข้างใต้บนผ้าขนหนู ก็จะทำตาพริ้มๆ (เวลากระต่ายหลับมันจะหลับตาหรือเปล่าคะ) อันนี้มันง่วงมั้ยคะ

-อันนี้ใช่เท็ดดี้ทอยแท้มั้ยคะ

-ที่หนูดูแลน้องอยู่อันนี้ดีแล้วหรือว่ายังไม่ดีพอ ยังไงรบกวนพี่เลดี้แนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณพี่เลดี้มากๆนะคะ^^

Tags:
Guest
Bunnygirl777

ความคิดเห็นที่ #917: 26 ม.ค. 11, 18:33 น

สวัสดีค่ะ พี่เลดี้ หนูอย่าจะถามพี่ว่า

หนูซื้อกระต่ายมาได้ 3-4 วันแล้วค่ะ แม่ค้าบอกว่าพันธุ์ เท็ดดี้ ค่ะ อายุประมาณ เดือนครึ่ง ราคาประมาณ 400 บาทค่ะ อึ เป็นก้อนดีนะคะ ฉี่เยอะด้วยค่ะ ตอนนี้ให้อาหารเม็ดแบบธรรมดา แล้วก็มีหญ้าแทงโกล่า ติดกรงตลอด น้ำนี่หนูให้แบบใส่ถ้วยค่ะ ก็ใส่วิตามินแบบน้ำสีแดงด้วยค่ะ แต่เมื่อวานนี้หนูเลยลองให้แครอทกิน น้องก็กินเยอะอยู่นะคะ แต่ว่าให้ไม่มากกลัวน้องท้องเสีย อาการจากที่ได้อ่านบทความของพี่เลดี้มา ก็ปกติดีค่ะ แต่ที่น่าสงสัยทีอยู่อย่างหนึ่งคือว่า

-น้องชอบเดินมาปีนเครื่องปริ๊นที่วางกับพื้นแร้วมีผ้าขนหนูปูอยู่ ใต้โต๊ะค่ะ เข้าไปนอนนิ่งๆ นอนได้ทั้งวันเลยนะคะ ทั้งๆที่หนูก็ปล่อยออกมาเดินเล่นตลอด ชอบมุดเข้าไปใต้ตู้ทีวี พอปล่อยออกมาเดินเล่นสักพัก ก็ไปที่เดิมตลอด อยากถามว่าน้องจะป่วย หรือ เหงา อะไรแบบนี้มั้ยคะ หรือว่ามันเป็นธรรมดาชองกระต่ายคะ

-พอเข้าไปนอนข้างใต้บนผ้าขนหนู ก็จะทำตาพริ้มๆ (เวลากระต่ายหลับมันจะหลับตาหรือเปล่าคะ) อันนี้มันง่วงมั้ยคะ

-อันนี้ใช่เท็ดดี้ทอยแท้มั้ยคะ

-ที่หนูดูแลน้องอยู่อันนี้ดีแล้วหรือว่ายังไม่ดีพอ ยังไงรบกวนพี่เลดี้แนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณพี่เลดี้มากๆนะคะ^^

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #918: 26 ม.ค. 11, 23:34 น

พี่คะหนูซื้อกระต่ายมาได้12วันแล้วค่ะ 2 ตัวเป็น เนเธอร์แลนด์ กับ วูดดี้ค่ะ
คืออายุก็เกือบ 2 เดือนแล้วนะคะ หนูให้อาหารเม็ดกับหญ้าแห้งติดกรงตลอดเลยค่ะ
แล้วเวลาที่เค้าทานเค้าทานตรงไหนก็ถ่ายตรงนั้นเลยอ่ะค่ะแล้วเค้าถ่ายเยอะมากอ่ะค่ะแล้วก็ถ่ายไม่เป็นที่ด้วยนี่เป็นนิสัยของเค้ารึเปล่าคะ แล้วเราจะฝึกให้เ้ค้าถ่ายให้เป็นที่ได้มั้ย ?? แล้วหนูอยากทราบว่าถ้าให้เค้าทานหญ้าขนมากมากจะเป็นอะไรมั้ยอ่ะคะ??
แล้วหนูเลี้ยงเค้าไว้ในกรงอ่ะค่ะแ้ล้วก็มีคอกคลุมไว้อีกทีเปิดกรงตลอดเวลาอ่ะค่ะแล้วหนูอยากรู้ว่าต้องเอาอะไรรองไว้ตรงพื้นเปล่ามั้ยอ่ะคะ...รอบกวนด้วยนะคะขอบคุณค่ะ

*หนูให้อาหารเม็ดเค้า 2เวลาเช้าเย็นนะคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #919: 27 ม.ค. 11, 10:24 น

คุณLADY เรากำลังจะถ่ายทำรายการเรื่องกระต่าย
เผื่อคุณLADY จะร่วมให้ความรู้เกี่ยวกับกระต่าย
ติดต่อ คุณคนหน้าใส
WWW.KHONSHOP.COM
msn : khonshop***
T. 02-800-2831-2
(ปล.ทราบแล้ว ลบออกได้นะครับ ไม่ทราบว่าจะบอกทางไหน)

ใสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #920: 27 ม.ค. 11, 18:52 น

ตอบ คุณ Bunnygirl777 แนะนำว่าให้น้ำทางกระบอกดีกว่า ไม่หกเลอะเทอะและคางไม่จุ่มน้ำอยู่ตลอด เสี่ยงต่อการเป็นเชื้อรา หวัดและปอดบวม วิตามินสีแดงที่ใส่น้ำไม่จำเป็นค่ะ
                           - กระต่ายจะชอบมุดไปนอนตามซอกเตียง ซอกโต๊ะ ใต้โต๊ะ หรือมุมที่หลบสายตา เพราะเค้ารู้สึกปลอดภัยค่ะ
                           - เวลาหลับสนิทก็จะหลับตา แต่ถ้าหลับตาไม่สนิทคือหลับแบบคอยระวังภัยค่ะ 
                           - ดูจากราคาไม่น่าจะแท้ คงผสมน่ะค่ะ
                           - โดยรวมก็ดีแล้วค่ะ แนะนำว่าให้เปลี่ยนเป็นอาหารเม็ดที่มีคุณภาพกว่านี้และให้หญ้าแห้งทิโมธีแทนแพงโกล่าได้จะดีกว่ามากๆ

ตอบ คุณ MaYoonHOnew กระต่ายกินไปอึไปเป็นเรื่องปกติค่ะ
                                  หญ้าขนให้ได้ตลอดเช่นเดียวกับหญ้าแห้ง แต่แป้งกับน้ำจะเยอะกว่าหญ้าที่แห้งแล้ว กระต่ายอาจจะอิ่มก่อนที่จะได้รับสารอาหารครบในแต่ละมื้อ แต่หญ้าสดๆก็ชื่นใจดีนะคะ ดังนั้น ให้ควบคู่กันไปทั้งสองอย่างจะดีกว่าค่ะ
                                  ถ้าพื้นส่วนที่ปล่อยวิ่งเล่นไม่ลื่น ก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าวิ่งแล้วเค้าลื่นขาแบะออก อันนี้ไม่ดีขาแปได้ค่ะ ควรหาผ้ายางหรือพรมมาปู

**การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่ายนะ ลองดูนะคะ ขอให้โชคดี

Tags:
Guest
MAXIEST

ความคิดเห็นที่ #921: 29 ม.ค. 11, 09:37 น

ขอถามนิดนึงครับ  พอดีอ่านข้อความข่างบน มีตอนหนี่งบอกว่า กล้วยไม่ควรจะให้ เป็นอันตรายต่อน้องกระต่าย อันนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ พอดีผมไปอ่านในเว๊บชมรมกระต่ายแห่งประเทศไทย เขาบอกว่ากล้วยน้ำว้า เป็นผลไม้ที่ดีสำหรับกระต่าย โดยเฉพาะการะต่ายเด็ก

อีกข้อหนี่งอยากจะทราบ โรงพยาบาลสัตว์ที่มี่ความชำนาญรักษากระต่าย มีแถวลาดพร้าวไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีกำลังหาโรงบาลที่ใกล้บ้าน

รอคำตอบด่วนเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #922: 30 ม.ค. 11, 00:37 น

ตอบ คุณ MAXIEST กล้วยมีแป้งเยอะ จะทำให้ท้องอืดง่าย ถ้าให้แต่น้อยก็ได้ค่ะ กระต่ายเด็กกำลังโต ถึงจะกินของที่ให้พลังงานสูงก็ไม่เป็นไร เพราะกระต่ายเด็ก กินไปอึไป และเล่นซนทั้งวัน ต่างกับกระต่ายโตแล้วที่วิ่งน้อยลงและมักจะนอนมากกว่า
                         ส่วนตัวที่แนะนำว่าไม่ควรให้ เพราะต้องการตัดความเสี่ยง เนื่องจากกระต่ายแต่ละตัวรับอะไรได้ต่างกัน และอาหารอื่นๆก็มีให้เป็นทางเลือกอีกเยอะแยะค่ะ
                        ถ้าอยู่ลาดพร้าว แนะนำที่ รพส.เกษตรบางเขน ที่ ม.เกษตร มีหมอที่เก่งเรื่องกระต่ายหลายคนค่ะ

Tags:
Guest
วรกมล

ความคิดเห็นที่ #923: 30 ม.ค. 11, 11:44 น

เออหนูเพิ่งจะซื้อมาเลี้ยงเองค่ะ เเต่ว่าหนูไม่รู้อายุของมันเลยค่ะ เเถมมันยังซนมากอีกด้วยค่ะ บางทีหนูปล่อยให้มันเดินเล่นไปเเต่ว่า บางทีมันก็เดินหายไปเลยค่ะ ก็เลยทั้งบ้านก็ช่วยกันหากันยกใหญ่เลยค่ะ จะเเก้ปัญหานี้ได้ยังไงค่ะช่วยตอบหน่อยค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #924: 30 ม.ค. 11, 14:53 น

หนูเพิ่งซื้อ เจ้าไข่ตุ๋น กะไข่ต้มมาค่ะ
- ไข่ตุ๋นเปนตัวผู้ อายุ น่าจะไม่ถึงเดือน นะค่ะ
- ไข่ต้มเปนตัวเมีย อายุ เดือนครึ่งน่าจะด้าย

พอดีอาทิตย์หน้าจะปัยเที่ยว เอาคุณตัวเล็ก2ตัวนี้ปัยด้วย จะเปนรัยมั้ยค่ะ? เอาไว้บ้านไม่มีคนดูแล ... ตอบเร็วๆน๊าคร่า

Tags:
Guest
ฝ้าย ค่ะ

ความคิดเห็นที่ #925: 30 ม.ค. 11, 19:44 น

อยากรู้ว่ากระต่ายกับหนูเลียงรวมกันได้ไม คร๊

อยาผม้ จิง ๆ คร๊ ช่วยตอบหน่อยนร๊คร๊

ขอบคุนร่วงหน้าคร๊ q*014 q*014 q*014

Tags:
Guest
วิววิท

ความคิดเห็นที่ #926: 30 ม.ค. 11, 21:52 น

กระต่ายไม่ให้น้ำได้ไหม คือพอดีเจ้าโทนี่เราเห็นว่าให้นำไปไม่เห็นกินเลยคิดว่าไม่ให้ก็ได้เลยไม่ได้ให้น้ำเลยตายไปเลย  q*005  q*005  q*009

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #927: 31 ม.ค. 11, 02:18 น

ตอบ คุณ วรกมล หาคอกมากั้น จำกัดพื้นที่ปล่อยวิ่งค่ะ

ตอบ คุณ pianasmo ถ้าไปหลายวัน แนะนำให้ไปฝากคลินิกที่รับฝากกระต่าย กระต่ายเล็กเกินไป ไม่อยากให้พาขึ้นรถเดินทางไกลค่ะ
                         หากจำเป็นต้องนำไปด้วย ควรเอาใส่ตะกร้าเดินทาง จอดพักรถเรื่อยๆ ระวังอาการเครียด และเตรียมอาหารไปให้พร้อม มีผ้าและน้ำสะอาดเผื่อกระต่ายร้อน ก็เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดตัว และอย่าให้โดนแอร์จ่อโดยตรง

ตอบ คุณ ฝ้าย ค่ะ เลี้ยงด้วยกันได้ แต่แนะนำให้แยกกรง อาหารอยู่กรงใครกรงมัน เพราะอาหารกระต่ายกับหนูไม่เหมือนกัน ถ้ากินอาหารที่ไม่ใช่ของตัวเอง จะผิดหลักโภชนาการ มีผลกับสุขภาพได้ค่ะ

ตอบ คุณ วิววิท ไม่ให้น้ำไม่ได้ค่ะ เหมือนกับคนที่ต้องกินน้ำ ถ้ากระต่ายไม่กินน้ำ ต้องตรวจขวดน้ำว่ามีน้ำออกรึเปล่า ลูกกลิ้งที่ปากกระบอกมีปัญหามั้ย เอาน้ำไปป้อนที่ปากเค้าเลย ให้รู้ว่ามีน้ำอยู่ตรงนี้ บางทีให้ผักเยอะ ก็จะอิ่มน้ำจากในผักค่ะ

Tags:
Guest
เบญ

ความคิดเห็นที่ #928: 31 ม.ค. 11, 11:42 น

พี่คะ คือกระต่ายหนูตอนซื้อมาหูตั้งค่ะ แต่พออยู่ไปซักพักหูเริ่มตกไปข้างนนึงอ่ะคะ มันเป็นไรป่าวค่ะ ช่วยตอบที ขอบคุนคะ

Tags:
Guest
กุ๊กกิ๊ก

ความคิดเห็นที่ #929: 31 ม.ค. 11, 21:56 น

ซื้อกระต่ายมาสามวนเห็นจะด้ายคะ ไห้กินอาหารเม็ห่อสีเขียว
ผักบุ้ง ระก้อหญ้าแห้งอะคะ พอมาวันนึงมันอึออกมาเป็นสีน้ำตาลเข้ม ออกเปียกนิดๆ
เรยไปซื้อยาร้านหมอมะไห้กิน ชื่อยา bit-24os ไหกินปายระปรากฏมันซึมอะ
ไหกินหญ้าตาม มันก้กินนะกินเยอะด้วย มันจะเป็นรายปะคะ

ตอบด่วน! q*009

Tags:
Guest
poncanok

ความคิดเห็นที่ #930: 1 ก.พ. 11, 01:05 น

q*004พึ่งชื้อน้องกระต่ายมาใด้2วันไม่รู้เอากล้วยให้กิน1คำเป็นไรป่ะ

Tags:
Guest
kang

ความคิดเห็นที่ #931: 1 ก.พ. 11, 08:14 น

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ พอดีว่าผมเองเลี้ยงกระต่ายอยู่1ตัวครับเป็นเพศเมีย

อายุก็ประมาณ5เดือนน่าจะได้ เลี้ยงตัวเดียวครับทีนี้อยากให้มีเพื่อน เลยไปซื้อมา

เพิ่มเมื่อวานอีก1ตัวเป็นตัวผู้ครับ อายุน่าจะประมาณ1เดือนครับ  ตอนแรกคิดว่าจะ

เลี้ยงไว้เพื่อผสมพันธุ์อ่ะครับ

แต่พอเอาเข้าห้องเท่านั้นล่ะครับ ผมก็เอาตัวเล็กไปถูๆตัวเก่าหวังว่าจะให้มัน

ติดกลิ่นกัน แล้วก็เอาไว้ใกล้ๆกัน สงเกตุว่าเค้าจะเลียขนให้กันไหม เท่านั้นล่ะครับ

ตัวเก่าอาละวาด เกือบจับไม่ทัน เจ้าตัวเก่าที่เป็นตัวเมีย จะกัดตัวใหม่ที่เป็นตัวผู้อ่ะ

ครับ ผมไม่รู้จะทำไงเลยเอาแยกกันไว้ครับตอนนี้ (ผมลืมบอกข้อมุลอ่ะครับ ปกติตัว

เมียกับผมสนิทกันมาก นอนเตียงด้วยกัน มานอนชิดเลย เรียกก็มาหา ลูบตัวให้

นอนก็นอนหรือจะให้มาใกล้ๆแค่เคาะมือตามที่เคยสอนเค้าก็มาอ่ะครับ เชื่องมากจน

ผมไม่คิดว่าจะดุมากขนาดนี้)ผมเลยอยากถามว่า

1.ผมจะทำยังไงไม่ให้ตัวเก่ากัดตัวใหม่ครับ(ลองทำตามเพื่อนผมบอกได้ไหมว่าให้

เอาตัวเก่าไปที่ๆไม่คุ้นให้กลัวก่อน แล้วกลับมาที่ห้องจะสงบเองหรือว่าเอาไปทั้ง

สองตัวแล้วปล่อยให้เล่นกัน)หรือว่ายังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

2.ถ้าเลี้ยงตัวผู้กับตัวเมีย ต่อไปจะมีปัญหาเรื่องการกัดกันไหมครับ(ในกรณีที่ไม่กัด

กันแล้วจะกลับมากัดกันไหม)

รบกวนถามแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาขอความช่วยเหลือใหม่ ช่วย

ตอบเร็วๆหน่อยนะครับ ผมเป็นห่วงทั้งสองตัวมาก  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tags:
Guest
korea juhee

ความคิดเห็นที่ #932: 1 ก.พ. 11, 12:38 น

q*006
กระต่ายไม่ยอมกินน้ำเลยจะเป็นไรไม แล้วถ้ากินผักเยอะล่ะ กินบ่อยมาก

Tags:
Guest
นุ๋อยาดเลี้ยงกาต่ายย

ความคิดเห็นที่ #933: 1 ก.พ. 11, 18:51 น

พี่สาวค๊ะ แบบว่า เค้าพึ่งซื้อกะต่ายมา ตัวเเรกซื้อพันเเคระ 800 พี่เค้าบอกห้ามจับ มันห้ามเล่น 1 อาทิต เเต่วันที่สอง เรา เอามันอออกกรงให้วิ่งเล่น มันชอบอยุ่ที่ ซอด ตามที่อ่านมาเพราะมันรุ๊สึกปลอดภัยอันนี้เข้าใจเเล้ว พอมาวันนก่อนนู๋ไปซื้ออีกตัว พันไรไม่รู้ 150 มาเปนเพื่อน ปรากฏว่า เอาใส่กรง ด้วยกันปุ๊บ นอนกอดกันเรย
เอาออมานอกกรง ก๊ตัว พันเเคระ ชอบ อยุ่คนเดัยว เเต่ ตัว150 ชอบวิ่งเล่นซนมากกก น่ารัก เเต่ พอวันต่อมานู๋ไป รร กลับมา กระต่าย พันเเคระ มันตาย อ้ะ โทรหาคนขายเค้าบอก ให้ไปซื้อยาแก้ ท้องเสียมาให้กิน พอมันกิน ไปซํกแบบไม่ถึงนาทีอ้ะ เเบบว่า มันชัก เเล้วนิ่งไปเลย เรางี้นั่งร้องไห้ๆ ส่วนอีกตัว ยืนมองอยุ่ในกรง แบบ เปนห่วงเพือ่นอ้ะ สงสารมาก เคย นอน กอดกัน ตลอด  พ่อเรยเอา ไปเปลี่ยน เอา ตัวใหม่มาเค้าบอกพันเเคร ะ เเต่ ให้ตัวใหญ่มาเพราะกลัวตาย เเต่ตัวใหม่ม่ยอมเล่นกับตัว 150 เลย ตัว150 เรยชอบมา เเทะๆ มาเล่นเท้านู๋ มันแปลว่าอ่ะไร ค๊ะ แบบว่า มันกินเยอะมากก
เวลา จะไปไหนชอบมาตรงเท้าเเล้ว เอามือวางชอบขึ้นมาบนมือ ลูบหัวแปบๆหลับ
เวลามันหลับอ่ะค่ะ นู๋รู้สึกว่า มันจะชัด กะตุกๆ อ้ะค่ะ พี่ชอบตอบทีนะ กังวงมาก รักตัววนี้มาก   ไม่อยากให้จากไป ซื้อมา ได้ 3 4 วันเอง

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #934: 1 ก.พ. 11, 19:00 น

พี่สาวค๊ะ แบบว่า เค้าพึ่งซื้อกะต่ายมา ตัวเเรกซื้อพันเเคระ 800 พี่เค้าบอกห้ามจับ มันห้ามเล่น 1 อาทิต เเต่วันที่สอง เรา เอามันอออกกรงให้วิ่งเล่น มันชอบอยุ่ที่ ซอด ตามที่อ่านมาเพราะมันรุ๊สึกปลอดภัยอันนี้เข้าใจเเล้ว พอมาวันนก่อนนู๋ไปซื้ออีกตัว พันไรไม่รู้ 150 มาเปนเพื่อน ปรากฏว่า เอาใส่กรง ด้วยกันปุ๊บ นอนกอดกันเรย
เอาออมานอกกรง ก๊ตัว พันเเคระ ชอบ อยุ่คนเดัยว เเต่ ตัว150 ชอบวิ่งเล่นซนมากกก น่ารัก เเต่ พอวันต่อมานู๋ไป รร กลับมา กระต่าย พันเเคระ มันตาย อ้ะ โทรหาคนขายเค้าบอก ให้ไปซื้อยาแก้ ท้องเสียมาให้กิน พอมันกิน ไปซํกแบบไม่ถึงนาทีอ้ะ เเบบว่า มันชัก เเล้วนิ่งไปเลย เรางี้นั่งร้องไห้ๆ ส่วนอีกตัว ยืนมองอยุ่ในกรง แบบ เปนห่วงเพือ่นอ้ะ สงสารมาก เคย นอน กอดกัน ตลอด  พ่อเรยเอา ไปเปลี่ยน เอา ตัวใหม่มาเค้าบอกพันเเคร ะ เเต่ ให้ตัวใหญ่มาเพราะกลัวตาย เเต่ตัวใหม่ม่ยอมเล่นกับตัว 150 เลย ตัว150 เรยชอบมา เเทะๆ มาเล่นเท้านู๋ มันแปลว่าอ่ะไร ค๊ะ แบบว่า มันกินเยอะมากก
เวลา จะไปไหนชอบมาตรงเท้าเเล้ว เอามือวางชอบขึ้นมาบนมือ ลูบหัวแปบๆหลับ
เวลามันหลับอ่ะค่ะ นู๋รู้สึกว่า มันจะชัด กะตุกๆ อ้ะค่ะ พี่ชอบตอบทีนะ กังวงมาก รักตัววนี้มาก   ไม่อยากให้จากไป ซื้อมา ได้ 3 4 วันเอง

Tags:
Guest
น้ำซุป

ความคิดเห็นที่ #935: 1 ก.พ. 11, 22:31 น

[b] :) สวัสดีค่ะพี่เลดี้

หนูมีเรื่องอยากถามค่ะ
   คือหนูเลี้ยงกระต่าย ชื่อ ตัวเล็ก (ตัวจริงมันใหญ่มาก) มันเป็นพันธ์

ไลอ้อนผสมไทยค่ะตัวใหญ่มันค่อนข้างดุกับกระต่ายตัวอื่นแต่เค้าจะเชื่องกับหนู

มากๆเพราะเลี้ยงเค้ามาสองปีแล้ว แล้วหนูเพิ่งซื้อ กระต่ายพันธ์ มินิเร็กซ์มาชื่อ

แมมบู มันน่ารักมากคิดว่าจะเอามาเป็นเพื่อนกับตัวเล็กแต่ตัวเล็กมันไม่ชอบขี้น่า

แมมบูเลย พ่อน้ำเคยปล่อยแมมบูกับตัวเล็กมาอยู่ด้วยกันตัวเล็กกัดแมมบูจนขน

หลุดเลยน่ากลัวมาก แล้วตัวเล็กชอบดมกรงแมมบูแล้วก็เอาคางมันถูกับแถวๆขอบกรงบ้างก็กระโดด

ขึ้นไปบนกรงแมมบูแล้วเค้าชอบมานอนข้างกรงแมมบูอะค่ะพอแมมบูมันขยับ ตัว

เล็กมันก็ทำหูตั้งๆน่าตื่นๆ แล้วพรุ่งนี้หนูมีโปรแกรมซื้อกระต่ายพันธ์ดัชมาอยู่กรงเดียว

กับน้องแมมบูอะค่ะเป็นเพื่อนกัน หนูควรทำยังไงคะให้เค้าสามตัวอยู่ด้วยกันแบบ

รักกันๆ แล้วหนูชอบกระต่ายตัวอ้วนๆใหญ่เพราะกอดแล้วอุ่น สอนวิธีเลี้ยงให้แมมบู อ้วนได้มั้ยคะ [/b]

Tags:
Guest
แนน รังสิต

ความคิดเห็นที่ #936: 2 ก.พ. 11, 08:59 น

พึ่งซื้อมาเลี้ยงได้ไม่กี่วัน อยากรู้ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าอายุเขากี่เดือน คนขายบอกว่า1เดือนกว่าๆ แต่ตัวเขาเล็กอ่ะค่ะ แล้วก็ไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลย กินแต่ใบกระเพราจะเป็นอันตรายรึป่าวค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ  q*006 q*006 q*006

Tags:
Guest
อยากรู้

ความคิดเห็นที่ #937: 2 ก.พ. 11, 19:03 น

q*003 q*018น้องของหนูเพิ่งซื้อกระต่ายมาอ่ะค่ะเพิ่งซื้อมา  1 อาทิตย์กว่ๆเองค่ะตัวเท่าฝ่ามือเองแล้วมันก็ตายแล้วค่ะ  เพราะเอาไปอาบน้ำแล้วปล่อยทิ้ไว้ไม่ยอมเช็ดตัวให้เค้าซักแปปนึงมาดูตัวแข็งทื่อเลยค่ะ หนูเตือนแล้ววกไม่เชื่อค่ะว่าเช็ดตัวให้มันก่อนก็ไม่ฟัง  ผลก็ออกมาอย่างนี้แหละหนูอยากรู้ว่ามันเกิดจากม่ยอมเช็ดตัวให้เค้ารึเปล่าถึได้เป็นอย่างงี้     

ปล.    น้องที่ว่าเป็นลูกของอาหนู แต่หนูไม่ค่อยชอบหน้าหรอกค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #938: 2 ก.พ. 11, 21:53 น

ตอบ คุณ เบญ คาดว่าน่าจะผสมลอปมาด้วย แต่ไม่แท้หูเลยตกไม่สนิทค่ะ

ตอบ คุณ กุ๊กกิ๊ก ผักบุ้งไม่ควรให้นะคะ ไม่ทราบว่าอึเหลวรึเปล่า ถ้ากระต่ายซึมก็ไม่ดีแล้วค่ะ พาไปหาหมอที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็กดีกว่า ตอนนี้งดทุกอย่างให้แต่หญ้าแห้งและรีบพาไปหาหมอนะคะ

ตอบ คุณ poncanok กินไปไม่มาก คงไม่เป็นไรค่ะ อย่าให้กินอีกแล้วกันนะคะ

ตอบ คุณ kang ทำใจไว้ก่อนนะคะ ตัวเมียหวงถิ่นมากๆค่ะ
                    เอาตัวใหม่ไปใส่ในกรงตัวเก่า โดยให้ตัวเก่าวิ่งเล่นอยู่รอบๆ ทำซ้ำๆหลายวัน จากนั้นปล่อยวิ่งเล่นด้วยกัน ต้องคอยดูอยู่ด้วย เมื่อเค้าจะกัดกันก็รีบไปแยกนะคะ หรือพาทั้งคู่ไปที่ๆไม่คุ้นเคย และเฝ้าระวังตอนปล่อยวิ่ง เมื่อมีท่าทีจะกัดกัน ก็รีบไปแยกออก ทำซ้ำๆนะคะ
                     ไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ วันนึงอาจดีกัน หรือวันนึงอยู่ดีๆก็กัดกันขึ้นมาได้
                     ถ้าลองตามวิธีที่บอกแล้วไม่ดีขึ้น แนะนำให้เลี้ยงแยกกรงและปล่อยวิ่งเล่นสลับกัน จะได้แยกอึใครอึมันเพื่อรู้ว่าตัวไหนป่วย ตัวไหนกินน้อย ตัวไหนไม่กินหญ้า
                     ลดพฤติกรรมก้าวร้าวต่างๆรวมถึงการกัดกันคือทำหมันค่ะ สามารถทำได้เมื่ออายุ 8 เดือนขึ้นไป หากเจ้าของต้องการให้ผสมกัน แต่เค้าไม่ยอม ก็เลี้ยงให้เป็นพี่น้องกันนะคะ

ตอบ คุณ korea juhee ไม่กินก็ต้องป้อนค่ะ ลดผักลงนะคะ ในผักมีน้ำเยอะ เค้าจึงไม่ยอมกินน้ำ อาหารหลักของกระต่ายคือหญ้าแห้งนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #939: 2 ก.พ. 11, 22:33 น

ตอบ คุณ นุ๋อยาดเลี้ยงกาต่ายย สรุปว่าคำถามคือ กระต่ายมาเล่นที่เท้าแปลว่าอะไรใช่มั้ยคะ ก็คือเรียกร้องความสนใจ อยากเล่นด้วย ขอของกิน เค้าอ้อนน่ะค่ะ
            ถ้ากินได้ นอนหลับ แต่งตัว วิ่งเล่น ร่าเริง อึเม็ดกลมเท่าๆกัน โดยรวมก็ปกติค่ะ อาการกระตุกตอนหลับมักพบเจอในกระต่ายบ่อยๆ เป็นปกติค่ะ

ตอบ คุณ น้ำซุป เอาตัวใหม่ไปใส่ในกรงตัวเก่า โดยให้ตัวเก่าวิ่งเล่นอยู่รอบๆ ทำซ้ำๆหลายวัน จากนั้นปล่อยวิ่งเล่นด้วยกัน ต้องคอยดูอยู่ด้วย เมื่อเค้าจะกัดกันก็รีบไปแยกนะคะ หรือพาทั้งคู่ไปที่ๆไม่คุ้นเคย และเฝ้าระวังตอนปล่อยวิ่ง เมื่อมีท่าทีจะกัดกัน ก็รีบไปแยกออก ทำซ้ำๆนะคะ
                    แนะนำให้เลี้ยงแยกกรงและปล่อยวิ่งเล่นสลับกัน จะได้แยกอึใครอึมันเพื่อรู้ว่าตัวไหนป่วย ตัวไหนกินน้อย ตัวไหนไม่กินหญ้า
                     อยากเพิ่มเติมว่า อ้วนไปไม่ดีค่ะ เสี่ยงต่อการรับน้ำหนักตัวเองและเป็นแผลกดทับที่เท้า ไม่ดีต่อสุขภาพโดยรวมหลายอย่าง ถ้าอยากได้กระต่ายอ้วน หาซื้อสายพันธุ์ที่ตัวใหญ่ดีกว่าค่ะ

ตอบ คุณ แนน รังสิต ไม่ทราบราคาเท่าไหร่คะ ถ้าซื้อตามตลาดตัวไม่กี่ร้อย ก็น่าจะเป็นกระต่ายเด็ก อายุอาจประมาณ 2 อาทิตย์ ข้อมูลที่ให้มาน้อยบอกไม่ได้ค่ะ พาไปหาหมอตรวจสุขภาพและให้คุณหมอดูอายุนะคะ
                          ถ้ากินแต่ใบกะเพราก็อันตรายแน่นอนค่ะ หยุดให้นะคะอย่าใจอ่อน ให้ของที่ควรให้กิน เดี๋ยวหิวก็กินเองค่ะ

ตอบ คุณ อยากรู้ เกิดจากที่เอาไปอาบน้ำทั้งที่ยังเด็กมากๆ และไม่เช็ดตัว ตัวชื้นและเย็นเกิดอาการช็อกเสียชีวิตได้ ขอไว้อาลัยกระต่ายน้อยที่ต้องมาเจอคนแบบนี้ด้วยค่ะ

Tags:
Guest
kang

ความคิดเห็นที่ #940: 3 ก.พ. 11, 00:42 น

ขอบคุณมากๆนะครับ พอดีวันนี้พาเจ้าตัวเล็กไปโรงพยาบาล เค้าป่วยน่ะครับ สงสัยเกิดจากอาการเครียดที่ตัวใหญ่คอยดุ คอยข่มน่ะครับ แล้วตอนนี้น้อง  ก็ นอนอยู่ที่โรงพยาบาลด้วย หมอบอกว่าอาจเกิดจากอาการขาดอาหารเพราะเค้าไม่ค่อยกินน่ะครับ ไปหาหมอตอนบ่ายๆ เมื่อเย็นไปเยี่ยมหมอบอกว่าอาการดีขึ้นกว่าเดิม กินได้ แต่กินอาหารอะไรไม่รู้ครับเหมือนซีลีแลค แต่ไม่ใช่ เป็นแอปเปิ้ลกับกล้วยบดรวมกันน่ะครับ (แต่ไม่ใช่อาหารกระต่ายป่วยใช่ไหมครับ) อีกอย่างหมอบอกผมว่ายังไงอย่าเพิ่งวางใจ เพราะว่าอาจจะเกิดอะไรขึ้นก็ได้ ให้นอนรอถึงเช้า ผมนอนไม่ได้เลยครับเป็นห่วงมาก ใจจะขาดแล้วครับ ไม่เช้าสักที ผมระแวงกลัวว่าน้องจะเป็นอะไร แต่ยังไงผมก็เชื่อครับว่าน้องรอด เพราะเค้าสู้มากๆ ตอนไปโรงพยาบาลน้องชักแล้วครับ แต่ยังดีขึ้นมาได้ เค้าสู้ผมก็สู้ครับ ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับข้อมูลหลายๆอย่าง เป็นประโยชน์มากๆครับ และขอขอบคุณด้วยที่กรุณาอ่านที่ผมระบายออกมา เพราะผมอยู่คนเดียวไม่รู้จะระบายกับใคร ตอนนี้เป็นห่วงมากได้แต่นั่งมองนาฬิกาเมื่อไหร่จะเช้าสักที เฮ้อ...แต่ ยังไงก็ต้องขอบคุณอีกทีครับขอบคุณจากใจครับคุณเลดี้

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #941: 3 ก.พ. 11, 17:21 น

พี่เลดี้ กตะต่ายเค้าตายเเล้ว เค้าลืมเปิดประตูห้อง มัน นอนนิ่งเลย ตัวใหญ่นั่งเ้ฝ้า ด้วย
เสียใจมากเลย
 q*009

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #942: 3 ก.พ. 11, 17:22 น

...  q*003 q*003 ....

Tags:
Guest
เดีย

ความคิดเห็นที่ #943: 3 ก.พ. 11, 18:18 น

ซื้อกระต่ายมาได้เกือบหนึ่งเดือนแล้วคุ่ะ ตอนแรกๆเค้าก้ให้จับให้เล่นดี แต่พอตอนนี้เค้าทำท่าเหมือนกลัวเรา แบบว่า ปล่อยออกมา จับเค้า เค้าจะวิ่งเข้ากรงไปเลย

ทำไงดีคะ TT

Tags:
Guest
ตาล

ความคิดเห็นที่ #944: 3 ก.พ. 11, 21:13 น

อยากรู้ว่ากระต่ายตัวไหนผู้ไหนเมียคะ q*022

Tags:

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้