Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 468311 ครั้ง)
Guest
พอตเตอร์

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #765: 1 ธ.ค. 10, 15:29 น

กระต่ายอายุเท่ารัยไม่รู้พึ่งซื้อมาวันที่21/11/53นี้เองตัวเท่าฝ่ามือเล็กกว่านิดหนึ่งแรกๆมาปกติดีคับแต่ตอนนี้มันเลียขนตัวเองแถวๆคอจนขนมันเปนเส้นเล็กๆรวมกันและขนที่ปากมันก็เลียหรือทำอะรัยสักอย่างไม่รู้ร่วงไปหน่อยหนึ่งคับแต่มันก็ร่าเริงปกติอาการแบบนี้มันเปนอะรัยหละคับตอบหน่อยนะ

Tags:

Tags:
Guest
thanawa

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #766: 1 ธ.ค. 10, 18:12 น

ขอโทดรีบไปนิดก็เลยพิมพ์ไม่หมดที่บอกว่า จะให้มันอาทิตย์ละ2ครั้ง

คือผัก  q*012

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #767: 1 ธ.ค. 10, 21:22 น

น้องข้าวสวยมาวันแรกค่ะ ย้ายบ้านใหม่เรียบร้อย^^

เกิดเหตุว่าเพื่อนพยายามจะเอาข้าวสวยออกมาแปรงขน(ช่วงนี้ผลัดขนอยู่)
แต่เจ้าตัวไม่ยอมออก เลยไปแปรงในกรง
แรกๆก้นิ่งๆให้แปรงอยู่ จู่ๆเอาขาถีบแปรง

ตกใจทั้งคนทั้งกระต่าย (คนตกใจเอามือออกชนกรงอย่างรวดเร็ว
โดนเหล็กข่วนเลือดอาบไปตามระเบียบ) = =
ตอนนี้น้องข้าวสวยเลยอยู่ในอาการตกใจ

พยายามลูบหัวปลอบมัน มันก้จะคว่ำชามข้าวอะค่ะ-*-(เลยเผลอดุไปที)

อยากรู้ว่าที่มันพยายามคว่ำชามข้าวนี้มันไม่พอใจหรอป่าวค่ะT^T

อีกข้อ ตอนก่อนจะเข้ากรงง มันเดินสำรวจห้องแปบนึง ไปใต้เตียง
กินทาโร่ไปเฉยเลย (แต่นิดเดียวนะ) จะเป็นอะไรหรอป่าวค่ะT T

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #768: 2 ธ.ค. 10, 01:29 น

ตอบ คุณ ทาม หงุดหงิด ไม่ชอบให้จับ คาบหญ้า ถอนขนเพื่อทำรังคลอดค่ะ

ตอบ คุณ thanawa กระต่ายยังเด็ก ต้องให้กินอาหารเม็ดวันละ 3 เวลา และให้หญ้าแห้งติดกรงไว้ตลอดทั้งวัน ยังไม่ควรให้ผักค่ะ

ตอบ คุณ พอตเตอร์ เลียขนแต่งตัวเป็นเรื่องปกติ บางตัวก็รักสะอาดมากๆ คุณซื้อกระต่ายเด็กมา ต้องเฝ้าระวังเป็นพิเศษนะคะ โดยเฉพาะเรื่องอาหารและการขับถ่าย

ตอบ คุณ การคว่ำชามข้าวเป็นการแสดงอาการไม่พอใจค่ะ
            ถ้ากินนิดเดียวก็คงไม่เป็นไร ถ้าภายใน 24 ชั่วโมงอาการปกติก็ไม่น่าห่วงค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #769: 2 ธ.ค. 10, 01:31 น

ตอบ คุณ ทาม หงุดหงิด ไม่ชอบให้จับ คาบหญ้า ถอนขนเพื่อทำรังคลอดค่ะ

ตอบ คุณ thanawa กระต่ายยังเด็ก ต้องให้กินอาหารเม็ดวันละ 3 เวลา และให้หญ้าแห้งติดกรงไว้ตลอดทั้งวัน ยังไม่ควรให้ผักค่ะ

ตอบ คุณ พอตเตอร์ เลียขนแต่งตัวเป็นเรื่องปกติ บางตัวก็รักสะอาดมากๆ คุณซื้อกระต่ายเด็กมา ต้องเฝ้าระวังเป็นพิเศษนะคะ โดยเฉพาะเรื่องอาหารและการขับถ่าย

ตอบ คุณ KiriSakiYuri การคว่ำชามข้าวเป็นการแสดงอาการไม่พอใจค่ะ
            ถ้ากินนิดเดียวก็คงไม่เป็นไร ถ้าภายใน 24 ชั่วโมงอาการปกติก็ไม่น่าห่วงค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #770: 2 ธ.ค. 10, 03:24 น

สวัสดีค่ะ คืออยากทราบว่าทำไมกระต่ายไม่ยอมกินน้ำค่ะ กินน้ำน้อยมากเลย แล้วฉี่เค้าเหลืองแล้วก้อข้นเลยค่ะ ต้องทำไงดีค่ะ กลัวว่าเค้าจะไม่สบาย แต่เค้ากินอาหารเป้นปกติน่ะค่ะ q*001

Tags:
Guest
คุณพีพี

ความคิดเห็นที่ #771: 3 ธ.ค. 10, 10:23 น

คือว่าเลี้ยงน้องกระต่ายถังเงินได้1เดือนแล้ว

แต่ชอบปล่อยให้เจ้าถังเงินอยู่ปริเวรบ้านแต่เวลานอนจะเอาเจ้าถังเงินเข้ากงนอน

แต่เวลามันตื่นมันชอบเข่ยาประตูกงแล้วก็ต้องเปิดกงให้เจ้าถังออกมา

แต่พอออกมามันชอบมากวนเวลาเรานอนมันชอบมากัดผมเราและวิ่งเล่นบนตัวเราเกิดจากอ่ะไรค่ะ

และเวลาน้องกระต่ายกัดสายไฟเราครวเตือนเขาอย่างไรค่ะว่าไม่ครวลกัด

และเวลาเขาอึและชี่ให้เป็นที่ควรทำย่าวไรค่ะ

Tags:
Guest
แตงโมคุง

ความคิดเห็นที่ #772: 3 ธ.ค. 10, 21:47 น

q*015 q*011 q*011คือผมไม่รู้ว่าคุณจะตอบผมหรึอเปล่าไม่รู้ คือผมมีกระต่าย2ตัว ตัวผู้ไม่สบาย ตอนแรกก็ดีๆๆ เล่นๆก็เกิดช็อกอะ ขอโทษนะครับ คือว่าขี้ๆยังไงบอกไม่ถูกแบบว่าไม่เปนก้อนนะครับ ส่วนตัวเมียไม่ตองพูคถึงกินเก่งมาก ตอนนี้ไห้กินน้ำหวามแล้ว อาการะดีขึ้นเปล่าครับ
 q*011

Tags:
Guest
แตงโมคุง

ความคิดเห็นที่ #773: 3 ธ.ค. 10, 22:10 น

อาการจะดีขึ้นหรึอเปล่าครับ เอาอีกแล้วครับเจ้าตัวแสบหมูหวาม(ตัวเมีย)มันกินน้ำหวามของเจ้าตัวที่ไม่สบาย  แล้วหล้งจากนี้จะต้องทำไงต่อครับ เพื่อไห้เขาอยู่กับเรานาน q*010

Tags:
Guest
นักรัก

ความคิดเห็นที่ #774: 4 ธ.ค. 10, 11:50 น

q*001มีเรื่องอยากถามครับ ว่าพอดีกระต่ายอีกตัวทอ้งเสียแล้วตายก่อนตายผมดันเอาตัวที่ดีๆใสใวด้วยเมื่อคืนครับ แล้วเช้ามาตัวที่ไม่สบายมันตายเหลีอตัวเดวตอนนี้กำลังท้องเสียไห้กินยาคูนกับน้ำเกริอเด็กแล้ว  แล้วต่อทำไงต่อ ช่วยบอกครับ q*010

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #775: 4 ธ.ค. 10, 12:05 น

ตอบ คุณ Noonum1302 ถ้ากินผักที่มีน้ำเยอะ ก็จะอิ่มน้ำจากตรงนั้นแล้ว ผักควรให้เป็นขนมเสริม และให้หญ้าแห้งเป็นหลัก ถ้าไม่ค่อยกินน้ำ เจ้าของต้องป้อนบ่อยๆ

ตอบ คุณ คุณพีพี ไม่ชอบถูกขัง อยากจะออกมาเล่น แต่เพื่อความเป็นระเบียบและไม่ให้มากวนเรา เมื่อเก็บเข้ากรงไปแล้ว ไม่ควรปล่อยออกมา เพื่อฝึกให้เค้ารู้ว่าเวลานี้ต้องอยู่ในกรง ต้องทนรำคาญเสียงช่วงแรกๆไปสักพักค่ะ 
                     เรื่องสายไฟห้ามไม่ได้ค่ะ เป็นนิสัยของเค้า เจ้าของต้องยกขึ้นจากพื้นให้หมด เราต้องเก็บสิ่งของที่เป็นอันตรายให้พ้นจากเค้า (ใช้เทปพันสายไฟก็ได้ค่ะ ที่มันเป็นเกลียวรวบสายไฟไว้ เค้าก็จะกัดไม่โดน)
                     **การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่าย เรื่องฉี่ยังฝึกได้ แต่อึนี่ทำใจนะคะ การอึเป็นการทิ้งกลิ่น อาจจะน้อยลงแต่ก็มีปล่อยเรี่ยราดบ้างเล็กน้อยค่ะ

ตอบ คุณ แตงโมคุง ข้อมูลน้อยมากค่ะ อาหารที่ให้ถูกต้องรึเปล่าคะ ดูจากบทความนี้ในหน้า 1 นะคะ รายการอาหารที่เหมาะสมสำหรับกระต่าย
                       ถ้าเป็นอึพวงองุ่นก็ปกติ แต่ถ้าเป็นเม็ดเดียวแต่ไม่เป็นก้อน ก็ต้องให้กินหญ้าแห้งเยอะๆ ไม่ควรให้กินน้ำหวานนะคะ เพราะแบคทีเรียในลำไส้ของกระต่าย จะดึงน้ำตาลไปใช้ ก่อนร่างกายจะเอาไปใช้หมด ดังนั้นแบคทีเรียจะเพิ่มปริมาณขึ้น ก่อให้เกิดโรคต่างๆได้ค่ะ  พาไปหาหมอตรวจสุขภาพสักหน่อยทั้งคู่เลยนะคะ       

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #776: 4 ธ.ค. 10, 12:12 น

ตอบ คุณ นักรัก งดยาคูลท์เลยค่ะ มีน้ำตาลและนมวัวไม่เหมาะกับกระต่ายเลย ตอนนี้ให้กินน้ำสะอาดกับหญ้าแห้งเท่านั้น เอาเกลือแร่เด็กผสมน้ำให้กินเพื่อชดเชยน้ำที่เสียไป แล้วรีบพาไปหาหมอด่วนค่ะ
                    การที่อีกตัวท้องเสียตามไปด้วย แสดงว่า มีเชื้อบิดหรือโปรโตซัวร์ คุณต้องทำความสะอาดกรงด้วยนะคะ

Tags:
Guest
นักรัก

ความคิดเห็นที่ #777: 4 ธ.ค. 10, 13:11 น

ทำแล้วครับ แต่ผมไม่ทราบว่าจะไปหาหมอที่ไหนอะครับ ตอนนี้หายใจเบามากเลยครับ นังดูอาการอยู่

Tags:
Guest
นักรัก

ความคิดเห็นที่ #778: 4 ธ.ค. 10, 14:01 น

q*009ขอบคูณครับ ไม่ทันแล้วครับ พอไปถึงร้านหมอ เขาดงทนไม่ไหวดงต้องทำใจล่ะครับ

Tags:
Guest
draf

ความคิดเห็นที่ #779: 4 ธ.ค. 10, 19:17 น

อยากทราบว่าถ้าซื้อมา ใหม่  ยังไม่เป็นรัยเลย
 ต้องพาไปฉีดยาอะรัยไหม คะ  เเล้วประมาณกี่เดือนถึงต้องเอาไปฉีดคะ

เเล้วมานกินจนท้องป่อง เลย อ่ะคะ จะเป็นรัยมั้ย อ่า

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #780: 4 ธ.ค. 10, 19:31 น

q*001มีเรื่องอยากถามครับว่า ตอนนี้ซือกระต่ายมา2ตัว คือมีกรงเก่าอยู่(กระต่ายตัวเก่ามันตายไปแล้ว ) ถ้าจะใสกรงเก่าจะต้องทำใงบ้างครับ แล้วถ้าท้องเสืยไห้ยาlchico-enro คือมันเขียนว่าใช่รักษาโรคที่เกิดจากเชื่อแบคทีเรีย เช่น หวัด  ท้องเสืย ขี้ขาว ใช่กับสัตร์ เช่น กระต่าย หนู ไก่ นก  ช่วยดูไห้ที่ครับ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #781: 5 ธ.ค. 10, 07:47 น

คือว่าอาหารอะครับ คนขายเขาไห้มาด้วย เปนอาหารเม็ด เราจะไห้เขาได้เลยเปล่าครับ แล้วกรงใช่น้ำร้อนล้านแล้วจะใช่ได้ปะครับ ตอนนี้ใสกรงใวแล้วครับ

Tags:
Guest
พีพีคับ

ความคิดเห็นที่ #782: 5 ธ.ค. 10, 15:40 น

คือ  ว่ากระต่ายผมมันดูซึมๆๆๆ
มันเอาแต่นอนถ้าปล่อยออกมาวิ่งเล่นก้อวิ่งแปปเดียว
เเร้วก้อนอน     มันจะเปนรัยป่าวคับผมเป็นห่วง
ช่วยบอกหน่อยคับ  

ขอบคุณคับ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #783: 5 ธ.ค. 10, 19:38 น

หรึอใสอาหารใวในกรงจะเปนปะครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #784: 6 ธ.ค. 10, 23:51 น

ตอบ คุณ นักรัก เสียใจด้วยนะคะ q*009

ตอบ คุณ draf ไม่ต้องฉีดค่ะ ถ้าไม่เลี้ยงร่วมกับสุนัขหรือแมว แต่ควรพาไปตรวจสุขภาพทั่วไปนะคะ
                   ถ้าอาการทั่วไปปกติ ก็ไม่เป็นไรค่ะ กระต่ายเด็กจะกินเก่ง แต่ถ้าไม่กินไม่ถ่ายแล้วท้องป่อง อาจเป็นอาการท้องอืด อันนี้อันตราย ต้องรีบหาหมอค่ะ

ตอบ คุณ คนอ้วน ไม่ควรให้ยาเอง เพราะโดสยาที่ให้ต้องคำนวณตามน้ำหนักตัวนะคะ หากป่วยสิ่งที่ดีที่สุดคือรีบไปพบแพทย์ค่ะ
                      กระต่ายเด็กกินอาหารเม็ดและหญ้าแห้งเป็นหลักค่ะ ให้อาหารที่คนขายให้มาก่อน หลังจากนั้นถ้าอยากเปลี่ยนอาหารที่คุณภาพดีกว่า ก็ผสมของใหม่ทีละนิดกับอาหารเก่าและค่อยๆเพิ่มปริมาณขึ้น
                      การทำความสะอาดกรงล้างน้ำเยอะๆก็พอ อาหารใส่ถาดล็อคไว้ในกรงให้เค้าได้ค่ะ

ตอบ คุณ พีพีคับ ถ้ากินอาหารปกติ เลียขนแต่งตัวเหมือนเดิม ปล่อยออกมายังพอจะวิ่งเล่น ก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะกระต่ายยิ่งโตก็จะซนน้อยลง วิ่งเล่นน้อยลง ชอบนอนเล่นมากกว่าค่ะ

Tags:
Guest
มน้องกระต่ายจ้า

ความคิดเห็นที่ #785: 7 ธ.ค. 10, 20:48 น

q*012
อยากถามอะจ้าว่า
กระต่ายตัวผู้5เดือนยุ่วกับลูกกระต่ายตัวเมีย1เดือนได้ไหมอะ
เพราะ
ไอตัวผู้ของเราอะมันตัวอ้วนทับไอตัวนั้นเเบนเลย
สงสารตัวเมียที่1เดือนอะ
มันตัวใหย่เเร้วไปทับเค้า
ทัมไงอะคร่าบอกทีสิ
เเล้วมันก้อจะทำท่าผสมพันกับน้องกระต่ายตัวเมีย1เดือนด้วยเราจับเเยกเเล้วมันก้อยังหนีเข้ามาหาไอตัวเมีย1เดือนยุ่วดีอะ
ทัมไงอะ
มันจาท้องมั้ยเเค่เดือนเดียวเองอะ
สงสารมันมันตัวเล็กด้วย
เเข็งเเรงดีนะ
เเต่มันจะตายก้อไอตัวผู้ตัวนี้เเหละนอนทับมันเเร้ว
ยังจะปี้ตัวเมียอีกสงสารตัวเมียคร่าทัมไงดีคร่า
มันเเย่งหย้าของน้องกระต่ายตัวเมีย1เดือนเราหมดเรย
บอกทีเถอะคะทนไม่ไหวเเร้ว q*011

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #786: 8 ธ.ค. 10, 00:31 น

ตอบ คุณ มน้องกระต่ายจ้า ยังเล็กเกินที่จะท้องได้ แต่ถ้าอายุ 3 เดือน มีสิทธิ์ท้องแน่นอน ซึ่งยังอายุน้อยเกินอาจเสี่ยงต่อการแท้งหรือลูกที่ออกมาพิการได้
            ต้องแยกให้จริงจังเด็ดขาด อยู่ตัวละกรงและสลับกันปล่อยวิ่งเล่น เพราะหากกระต่ายเครียดมากจะเจ็บป่วย บางตัวเสียชีวิตเลยก็มี

Tags:
Guest
garn

ความคิดเห็นที่ #787: 9 ธ.ค. 10, 20:44 น

แล้วถ้ากระต่ายกินกะหล่ำปีไปแล้วจะเป็นไรไหมครับ

และก็หญ้าอ่ะคับ

Tags:
Guest
garn

ความคิดเห็นที่ #788: 9 ธ.ค. 10, 20:52 น

สวัสดีคราบ

ผมมีรัยจะถามอีกอ่ะครับ

คือว่ากระต่ายของผมมันไม่กินอาหารเม็ดอะคับ

บังคับให้กินโดยไม่ให้ผักมันก็ไม่กินอ่ะคับทำงัยดีครับ

Tags:
Guest
tahnawa

ความคิดเห็นที่ #789: 10 ธ.ค. 10, 12:04 น

กระต่ายเป็นหวัด มีน้ำมูกใสๆ เเล้วขอบตาข้างขวา เป็นสีเเดง

ไปหาหมอเเล้ว หมอบอกว่ายังทำไม่ได้ยังเด็ก อยู่ กระต่าย3เดือนครึ่ง

จะทำยังไงดี q*009

Tags:
Guest
5555+

ความคิดเห็นที่ #790: 10 ธ.ค. 10, 16:58 น

q*017 q*017 q*021 q*021 q*021ดีครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #791: 11 ธ.ค. 10, 00:38 น

ตอบ คุณ garn ถ้ากินไปแล้วต้องเฝ้าดูอาการ หากปกติเหมือนเดิมก็ต้องระวังคราวหน้าอย่าให้กินอีก ถ้ากระต่ายซึม ไม่กิน ไม่อึ อาจเป็นอาการท้องอืด ถ้าอึแต่ไม่มาก ให้หญ้าแห้งกินเยอะๆ ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็พาไปพบแพทย์ค่ะ
                   ถ้าไม่กินอาหารเม็ดก็ต้องกินหญ้าแห้งให้มากขึ้น งดผักไปเลยค่ะ

ตอบ คุณ tahnawa ที่ว่าหมอทำไม่ได้นี่คือทำอะไรคะ รักษาหรือฉีดยาคะ 3 เดือนครึ่งยังเด็กแต่ก็ไม่เล็กเกินไปหรอกค่ะ ถ้าถึงขั้นขอบตาแดงนี่ควรจะต้องได้ยาแก้แพ้มากินนะคะ แนะนำว่าให้เปลี่ยนหมอ ไปที่ๆมีหมอเฉพาะทางในการรักษากระต่ายค่ะ

Tags:
Guest
xinyu

ความคิดเห็นที่ #792: 11 ธ.ค. 10, 01:56 น

พอดีเซิซวีธีเลี้ยงกระต่ายแล้วเจอกระทุ้นี้เข้า อ่านตามมา3หน้าได้ ขอชมเชยเจ้าของกระทุ้ว่ามีความรู้ดีมาก ตอบละเอียดมาก เรียกว่าเซียนเลยก็ได้คะ ให้กำลังใจนะคะ กระทุ้นี้มีประโยชน์มากๆๆ

ถามบ้างนะคะ คือจริงๆวันนี้แม่ซื้อลูกสุนัขมาเลี้ยง แฟนเลยอยากได้ลูกสุนัขบ้าง(อยุ่คนละบ้านคะ) เลยเข้าเว้ปขาย pet กับเข้าไปดูรูปน้องหมาในพันทิพ ดูไปดูมา เห็นกระทุ้กระต่ายเลยเข้าไปดู คิดในใจข้อแรกเลยคะ ว่ากระต่ายเลี้ยงแบบสัตว์เลี้ยงได้ด้วยหรอ ออกจะโง่ๆหน่อยไม่ค่อยรู้เรื่องเลย แต่รู้สึกว่าเห็นทั่วไปกระต่ายเลี้ยงในกรงซะส่วนใหญ่(ตามประสาคนไม่มีความรุ้คิดอะคะ -*-) เลยไม่คิดว่ากระต่ายเป้นสัตว์ที่น่าสนใจ

พี่ช่วยบอกอุปนิสัยกระต่ายให้ฟังหน่อยได้มั้ยค่ะ เพราะดูจากหลายๆกระทุ้ในพันทิพแล้ว ทำให้สนใจอยากเลี้ยงกระต่ายบ้าง แต่ก็อยากมีความรุ้ก่อนเลี้ยง เวลาเลี้ยงแล้วก็อยากเลี้ยงให้ตลอดรอดฝั่ง เลี้ยงแบบสมาชิกในบ้านอะไรแบบนี้อะคะ อ่านเจอบางเว็ปบอกว่า กระต่ายเหมาะกับเด็กเลี้ยงจริงมั้ยคะ เพราะมีลูกสาวสองคน 4ขวบครึ่งกับ2ขวบครึ่ง ชอบสัตว์เลี้ยงมากๆคะ แต่ก็กลัวลูกจะซนกว่ากระต่าย ทำกระต่ายเครียดชิงตายไปก่อน (วันนี้ลูกสาวก้อโยนของลงพื้นให้เสียงดัง เพื่อเรียกร้องความสนใจลูกสุนัขของแม่เราอะคะ คิดว่าถ้าเป็นกระต่ายคงช็อคแน่เลย ขนาดเป็นหมายังวิ่งหนีทั่วบ้านเลย) ปกติกระต่ายจะสนใจเจ้าของมั้ยคะ แบบอ้อน อยากเล่นด้วย คลุกคลีกับคน แสดงอารมณ์ยังไงบ้างคะ

อีกอย่าง อยากได้กระต่ายแคระ ตัวเล็กๆ เพราะไำม่ชอบกระต่ายใหญ่คะ มันดูเหมือนหมูมากกว่า ไม่น่ารักอะคะ พี่แนะนำพันธุ์ได้มั้ยคะ อยากทราบราคาทั่วไปด้วยอะคะ

แล้วกระต่ายซื้อจากตลาดโอเคมั้ยคะ อย่างจตุจักรพอซื้อได้มั้ย? เหมือนพวกสุนัขซื้อจากจตุจักร ตายและกลายพันธุ์แทบทุกตัว ถ้าเป็นประเภทกระต่ายนี่เหมือนกันมั้ยคะ

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ ;))

Tags:
Guest
แต

ความคิดเห็นที่ #793: 11 ธ.ค. 10, 06:46 น

แล้วมีลอปแคระไม๊คร่ะ

Tags:
Guest
มือใหม่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ #794: 12 ธ.ค. 10, 11:54 น

คือหนูเพิ่งเลี้ยงอะค่ะแล้วน้องกับพี่หนูเห่อมากเลยทั้งเล่นทั้งอุ้มถ้าทำยังงี้เรื่อยๆ
มันจะตายไหมคะช่วยตอบด้วย คือหนูสงสารมันค่ะเลี้ยงแฮมส์เตอร์ก็ตายตั้ง2ตัว
หนูไม่อยากให้แม่เสียเงินค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #795: 13 ธ.ค. 10, 14:19 น

ตอบ คุณ xinyu ข้อมูลจากเวบนี้ดีๆก็มีหลายเรื่อง แต่มีส่วนที่ผิดอยู่และทำให้คนอ่านรับข้อมูลไปผิดๆ เช่น กระต่ายเหมาะกับให้เด็กเลี้ยง ที่จริงแล้ว สัตว์ทุกชนิดไม่เหมาะจะให้เด็กเลี้ยง เนื่องจากวุฒิภาวะและความรับผิดชอบยังไม่มากพอค่ะ เด็กๆนักศึกษาบางคนยังเลี้ยงไม่เป็นกันเลยนะคะ
                    กระต่ายคงไม่ตกใจเสียงดังจนช็อคตายหรอกค่ะ แต่วิธีการจับเล่นของเด็ก เค้ายังจับไม่ถูก และอาจทำให้สัตว์เลี้ยงเจ็บ เช่นถ้าดึงหูก็จะเจ็บ หรืออุ้มผิดวิธีและไม่มั่นคง กระต่ายจะตกหล่นและพิการได้ หรือไม่ก็พยายามจะดิ้นจนเล็บไปข่วนกับเด็กๆเป็นแผลเลือดซิบๆเลยล่ะค่ะ คุณแม่ต้องเป็นเจ้าของและเป็นคนเลี้ยงหลัก แต่ให้เด็กๆเล่นด้วยได้เป็นครั้งคราว ขณะปล่อยวิ่งเล่น จะต้องอยู่เวลาลูกเล่นกับกระต่าย บอกให้เค้าทำได้แค่จับและลูบหัวลูบตัวเบาๆ บอกเค้าว่าอย่าทำเสียงดังเดี๋ยวกระต่ายน้อยจะตกใจและวิ่งหนีหนูไปนะลูก ทั้งนี้ต้องอยู่ในสายตาเราตลอด นิสัยของกระต่ายแต่ละตัวแตกต่างกัน บางตัวชอบอยู่เงียบๆ บางตัวจะชอบมาอ้อน มาเกาะหรือชอบให้ลูบตัว หรือบางตัวก็แล้วแต่อารมณ์เป็นหลักค่ะ
                    กระต่ายแคระ ND (Netherland Dwarf) ราคาหลักพันต้นๆขึ้นไป (ทั้งนี้อยู่ที่ฟอร์มค่ะ) ส่วนกระต่ายแคระตัวละไม่กี่สิบกี่ร้อยบาท นั่นไม่ใช่กระต่ายแคระแต่คือกระต่ายเด็กที่ยังไม่หย่านมแม่ ที่จตุจักร 95% หลอกทั้งนั้น มีร้านดีๆไม่กี่ร้าน แนะนำให้ซื้อทางเวบและฟาร์มที่น่าเชื่อถือดีกว่า แนะนำเวบนี้ค่ะ https://rabbit.cavythailand.com/

Tags:
Guest
รักน้องกระต่ายมากๆ

ความคิดเห็นที่ #796: 13 ธ.ค. 10, 15:45 น

กระต่ายตัวเมียกับตัวผู้ ถ้าอยู่รวมกันจะกัดกันมั้ยคะ  ...

Tags:
Guest
pk-p รักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #797: 13 ธ.ค. 10, 15:59 น

q*022  q*023 กระต่ายนิสัยดี และไม่ดี ขึ้นอยู่กับอะไรคะ ^-^

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #798: 13 ธ.ค. 10, 16:06 น

ตอบ คุณ แต ลอปแคระไม่มี แต่สายพันธุ์ลอปที่เล็กที่สุดคือ ฮอลแลนด์ลอปค่ะ

ตอบ คุณ  มือใหม่ค่ะ ถ้าอุ้มและเล่นด้วยความระมัดระวัง ก็ไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ แต่ต้องให้อาหารที่ถูกต้องเหมาะสมด้วย และถ้าหากเค้าแสดงอาการว่าไม่อยากให้ยุ่งตอนนี้ ก็อย่าไปกวนไปไล่จับนะคะ

Tags:
Guest
chanon kongnak.k

ความคิดเห็นที่ #799: 13 ธ.ค. 10, 22:11 น

q*021 q*019 q*018 q*015 q*001 q*003 q*003 q*00

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #800: 13 ธ.ค. 10, 23:41 น

ผมมีกระต่าอยู่4ตัวครับตัวผู2ตัวเมีย2แยกกรงไว้กรงละคู่จะให้เค้ามีลูก
แต่ตัวผู้มันไม่ยอมทับตัวเมียครับพอปล่อยออกมาวิ่งเล่นตัวผู้2ตัวมัก็ไล่ทับกันเองครับ
ไม่สนใจตัวเมียเลยทำอย่างไรครับให้เค้าทับตัวเมีย
ตัวผู้อายุ7เดือนตัวเมีย4เดือนครับหรือว่าตัวเมียังไม่พร้อมครับ
รบกวนตอบด้วยครับ   ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
หัดเลี้ยง

ความคิดเห็นที่ #801: 14 ธ.ค. 10, 02:04 น

ซื้อกระต่ายมาพร้อมกัน 4 ตัว
เลี้ยงมาได้  3 วัน  ตายไปตัวหนึ่ง  อยากรู้สาเหตุอะไรนะคะ
ทั้งที่ให้ทานหญ้าเหมือนกัน  แต่ตัวเขาผอมกว่าตัวอื่นคะ
และพอสังเกตดูกระต่ายตัวอื่นไม่เข้ามาหาตัวนี้เลย  กระต่ายตัวนี้น่าจะเป็นโรคป่าวคะ  เพื่อจะได้มาเป็นวิธีดูนะคะ

ขอไว้อาลัยแด่เพื่อนตัวน้อยคะ   q*009

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #802: 14 ธ.ค. 10, 18:04 น

q*00คือว่า กระต่ายกินเก่นเกิน อะแล้วแบบอีกตัวไม่รู้เปนไรครับตาย แต่อีกตัวยังอยู่แต่ก็กินเก่นแบบเดวกัน ดวรทำไงดีครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #803: 15 ธ.ค. 10, 01:34 น

ตอบ คุณ รักน้องกระต่ายมากๆ อาจจะกัดหรือรักกันก็ได้ ไม่สามารถบอกได้ค่ะ แล้วแต่นิสัยกระต่าย ส่วนใหญ่หากเลี้ยงตัวเมียมาก่อน เค้าจะหวงที่นะคะ ใครมาทีหลังก็มักจะโดนกัดค่ะ

ตอบ คุณ pk-p รักกระต่าย หลายสาเหตุค่ะ นิสัยตัวกระต่ายเอง ช่วงติดสัด การเลี้ยงดูที่ตามใจมากไป ที่จริงแล้วไม่ควรใช้คำว่าดีหรือไม่ดี เพราะพฤติกรรมหลายๆอย่างที่เจ้าของไม่ชอบ แต่สำหรับเค้าคือพฤติกรรมปกตินะคะ หลายๆอย่างมันเป็นนิสัยของกระต่ายว่าจะต้องทำแบบนั้นน่ะค่ะ

ตอบ คุณ chanatip10 ยังเด็กไปทั้งคู่นะคะ ควรรอให้อายุ 8 เดือนขึ้นไปจะดีกว่า แม่กระต่ายเด็กเกินไปก็เสี่ยงต่อการแท้งหรือลูกกระต่ายออกมาพิการ และเลี้ยงลูกยังไม่เป็น การผสมพันธุ์ไม่ควรบังคับนะคะ ต้องให้ทั้งสองฝ่ายสมัครใจเอง เพื่อกระต่ายจะได้ไม่เครียดค่ะ

ตอบ คุณ หัดเลี้ยง ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ
                      ตอบไม่ได้ว่าเป็นโรคหรือไม่ เพราะข้อมูลน้อยรวมถึงไม่เห็นตัวหรือภาพ แต่คุณบอกว่าเค้าผอม ก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เค้าไม่รอดเพราะไม่ค่อยแข็งแรง

ตอบ คุณ คนอ้วน คุณหมายถึงกินเก่งใช่มั้ยคะ กินเก่งไม่ทำให้ตายหรอกค่ะ แต่อาหารที่กินเข้าไปถูกต้องเหมาะสมดีมั้ย เดาเอาว่าที่ตายเพราะเป็นกระต่ายเด็กยังไม่หย่านมแม่มากกว่า

Tags:
Guest
กุ๊ก

ความคิดเห็นที่ #804: 15 ธ.ค. 10, 19:10 น

สวัสดีค่ะ พี่เลดี้ อยากจะถามว่า กระต่ายตอนนี้อายุ 5 เดือนกว่า เป็นพันธุ์ teddy bear ค่ะ เค้าขนยาวมากและพันกันเป็นก้อนๆ ตงก้นเยอะมาก พอจะตัดเค้าก็จะหันมากัด แปรงขนให้ก้อร่วง เกี่ยวกับอาหารรึป่าวคะ 

และชอบลากชามข้าว ไปมา ชามข้าวคว่ำตลอด ยิ่งตอนกลางคืนนอนอยู่แล้วไม่ได้ลุกมาดูเค้าก็ไม่มีอะไรกิน เพราะชามคว่ำ เป็นอย่างงี้ตลอด ต้องทำยังไงดีคะ

อีกอย่างเค้าชอบกัดทุกสิ่งแม้กระทั่งกรง กัดแบบกะชากๆ เหมือนคนขี้หงุดหงิด
หัดเค้ายังไงดีคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #805: 16 ธ.ค. 10, 10:34 น

ตอบ คุณ กุ๊ก เวลาแปรงขนก็จะมีขนร่วงออกมาเยอะเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ พันธุ์ขนยาวต้องแปรงบ่อยๆ ได้ทุกวันเลยยิ่งดี
                เปลี่ยนจากชามเป็นถาดสี่เหลี่ยมที่มีขาเกี่ยวล็อคกับกรง ก็จะคว่ำไม่ได้ค่ะ
                การกัดแทะเป็นนิสัยปกติของกระต่าย ผู้เลี้ยงต้องเก็บค่ะ เก็บให้หมด ให้พ้นจากเค้า สายไฟยกขึ้นอย่าให้อยู่ที่พื้นหรือหาปลอกพันสายไฟมาสวม กระดาษ หนังสือ กล่อง ยกขึ้นที่สูง หรือหาของที่แทะไม่ได้มาปิดมาบังสิ่งต้องห้ามไว้แทนค่ะ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #806: 18 ธ.ค. 10, 22:12 น

kai3คือว่าไห้กินแครอนกับผัดกากขาวได้เลยป่ะครับ เขาจะถ่ายเป็นสีดำอืม แล้วไปฉีกวัดซีดได้ตอนไหนครับ q*004

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #807: 19 ธ.ค. 10, 00:56 น

ตอบ คุณ คนอ้วน อาหารหลักของกระต่ายคือหญ้าแห้งค่ะ ถ้าอยากให้ผัก ต้องให้เป็นขนมสักอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ครั้งละ 2-3 ชิ้นเท่านั้น
                     ถ้าไม่ได้เลี้ยงร่วมกับหมาแมว ไม่ต้องฉีดวัคซีนค่ะ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #808: 19 ธ.ค. 10, 12:53 น

คือว่า เจ้าตัวแสบ ไปแอบกิน ผงรสดีครับ แต่ไม่เยอะนิดเดียวะเป็นใรปะครับ

Tags:
Guest
pk-p รักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #809: 19 ธ.ค. 10, 13:25 น

q*009 กระต่ายมันชอบออกจากบ้านค่ะ หมาที่บ้านก็เยอะ มันเป็นอะไรของเจ้ากระต่ายคะ    .... ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Tags:

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้