Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 474864 ครั้ง)
Guest
Lady

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #585: 21 ก.ย. 10, 00:30 น

ตอบ คุณ ขอคำปรึกษา อึดินน้ำมันคือขาดไฟเบอร์ค่ะ งดอาหารอย่างอื่นรวมถึงอาหารเม็ดด้วย ให้หญ้าแห้งอย่างเดียว ให้เยอะๆเลยนะคะ สักพักอึกลับมาเป็นเม็ดแข็งเหมือนเดิมแล้ว ก็ค่อยกลับมาให้อาหารอื่นค่ะ
                             เรื่องหูเย็น เอาผ้ามาห่อตัว มาห่ม มาซุกๆไว้ในกรงให้เค้า ถ้าสะดวกที่จะทำอยากให้เอาไฟมาส่องให้เค้าอุ่น ใช้โคมไฟน่ะค่ะ ใต้ท้องขนมักจะบางอยู่แล้วค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
Lady

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #586: 21 ก.ย. 10, 00:33 น

ตอบ คุณ sa0853497840 อาการนี้หาหมอด่วนค่ะ อาจเป็น Heat Stroke หรือโรคทางเดินหายใจ

Tags:
Guest
ขอคำปรึกษา

ความคิดเห็นที่ #587: 21 ก.ย. 10, 09:14 น

ครับ ขอบคุณมากๆครับ

แต่ว่าเมื่อเช้าเค้าอึแล้วนะครับเป็นก้อนเหม็นนิดนึง

แต่เมื่อคืนเค้าไม่ได้กินหญ้าแห้งนะครับไม่รู้ทำไม

เช้ามากินน้ำแล้วก็อาหารแล้วแต่ยังไม่ค่อยมากเท่ารัย

ผมอยากถามมากเลยว่า ท้องน้องเหมือนบวมๆ(หรือผมคิดไปเอง หรือว่าเค้ากินมาก)

ในท้องเหมือนกับว่ามีตัวอะไรวิ่งๆอยู่เป็นลูกคลื่นเลยอ่ะครับ

อ่อ ลืมบอกไปว่าน้องตัวผู้ครับ อาการแบบนี้เรียกว่าไรครับ

แล้วอาการท้องอืดล่ะ เป็นยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับที่สละเวลามาบอกผม

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #588: 22 ก.ย. 10, 12:25 น

ตอบ คุณ ขอคำปรึกษา อาการท้องอืด จับที่ท้องจะแข็งและเป็นก้อน คือในท้องมันมีแก๊สน่ะค่ะ เค้าจะกินน้อยลงจนถึงไม่กิน เมื่อไม่กินก็ไม่อึ กระต่ายเป็นสัตว์ที่ต้องกินเรื่อยๆ ถ้าลำไส้หยุดทำงาน จะอันตรายมาก ห้ามให้อาหารอย่างอื่นนอกจากหญ้าแห้ง ถ้าเค้าอื่มจากอาหารอื่นก็จะไม่กินหญ้าค่ะ แต่หากดูหนักมากแล้ว รีบพาไปหาหมอนะคะ ท้องอืดในกระต่ายอันตรายยิ่งกว่าท้องเสีย ถึงชีวิตได้ค่ะ

Tags:
Guest
ขอคำปรึกษา

ความคิดเห็นที่ #589: 23 ก.ย. 10, 17:15 น

ขอบคุณนะครับพี่

ตอนนี้ผมพาไปหาหมอมาแล้วครับ

ท้องเค้าไม่ดี แต่ตอนนี้ดีขึ้นละครับ

แต่หนักใจเรื่องเดียวที่เค้าไม่กินหญ้าแพงโกล่านี่สิ

สงสัยผมจะหลงซื้อกระต่ายเด็กมาแน่ๆเลย

ต้องดูแลเป็นพิเศษหน่อยกลัวเค้าตาย

อายุผมว่าประมาณไม่น่าเกิน2เดือน

พี่ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าควรกินอะไรแทนหญ้าแพงโกล่า กับ อัลฟาฟ่าได้มั่ง

ผมจะไปหาซื้อมาให้เค้าอ่ะครับ

Tags:
Guest
มน77777777777777777777

ความคิดเห็นที่ #590: 23 ก.ย. 10, 21:06 น

มันเพิ่งกินแตงโม ไปเมื่อตะกี้ ไม่ทราบว่าทานได้ไหมค่ะ
ขอบคุณที่ช่วยตอบค่ะ

Tags:
Guest
แม็กซ์เดะปั้ม

ความคิดเห็นที่ #591: 23 ก.ย. 10, 22:36 น

มาเสนอแนะนะครับ

ได้กระต่ายผมก็อายุไม่เกิน2เดือนเหมือนกันครับ เลี้ยงได้14วันครับ

กระต่ายผมตอนแรกให้อาหารกับหญ้าแพงโกล่า ปรากฏว่าเค้ากินแต่อาหารครับ หญ้าไม่แตะเลย

แล้วเมื่อ3วันก่อน สังเกตุเห็นอึเค้าจะนิ่มๆคล้ายดินน้ำมัน งดอาหารเม็ดตามคำแนะนำในเว็บต่างๆให้แต่หญ้า

เค้าก็กินหญ้าได้อ่ะครับ ผมว่าถ้าเค้าหิวเค้าก็กินเองล่ะมั้ง

แต่ของคุณระบบขับถ่ายไม่ปกติผมก็ไม่รู้ว่าจะใช้วิธีแบบผมได้ไหมนะครับ

ขอให้หายไวๆนะครับ^^

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #592: 24 ก.ย. 10, 09:37 น

ตอบ คุณ ขอคำปรึกษา แนะนำหญ้าแห้งทิโมธีค่ะ ดูน่ากินกว่าแพงโกล่าเยอะ คุณภาพก็ดีกว่ามาก
                            อัลฟัลฟ่าอย่าเพิ่งหยุดให้นะคะ วันละสักกำมือก็พอ จนถึงอายุ 6-8 เดือน ค่ะ

ตอบ คุณ มน77777777777777777777 ถ้ากินไม่มากก็ไม่เป็นไรค่ะ รอดูอึเค้าว่ามีถ่ายเหลวมั้ย ให้กินหญ้าแห้งเยอะๆนะคะ

Tags:
Guest
p_pat

ความคิดเห็นที่ #593: 24 ก.ย. 10, 09:50 น

ช่างมีนำใจ จริงๆ

Tags:
Guest
: ) รักพี lady y ^^

ความคิดเห็นที่ #594: 24 ก.ย. 10, 20:59 น

ขอบคุน พี่ lady มากๆ เลย คะ
ที่ให้ความรู้และวิธีแนะนำมา

คือว่า เพิ่ง ซื้อ มาเลี้ยง วันนี้วันแรก กำลังหัดเลี้ยงด้วย
ก้อเลยเข้ามาหาข้อมูล การดูแลน้องเค้าอ่าคะ

มาเจอ กระทู้นี้ รู้สึกประทับใจมากๆ เลย พี่ lady น่ารักๆ จิงๆ เลยคะ

เปนกำลังใจให้ นะคะ

: ))

อ่านมาหลายๆ คำถาม
ที่พี่ lady บอกไว้ อ่าคะ ว่า ถ้าน้องเค้าเดก ๆ จาไม่แข็งแรง และไม่หย่านมแม่
แล้วพอดีว่า ซื้อ มา 2 ตัว เลย อ่าคะ ให้กิน หญ้า แพงโกล่า ละก้อ อาหารเม็ด
ถ้าให้หญ้า แพงโกล่า เยอะๆ จาดีไหมคะ
แล้ววันนี้ หนูก้อจับน้องเค้ามากเลย จาเปนไรป่าวคะ ?

คือว่ากลัวน้องเค้าตายอ่า
แต่ยังไง ก้อจา เลี้ยงให้ดีที่สุดเลย หนู รัก เค้า มาก ๆ
แล้วก้อ อยากให้เค้าอยู่กับเรานาน ๆ

TT ^  TT

Tags:
Guest
TK*

ความคิดเห็นที่ #595: 25 ก.ย. 10, 00:49 น

ซื้อกระต่ายมาเลี้ยงค่ะ อยากได้มาก แต่ว่าซื้อมาคนละที่กัน พอถามคนขายว่าตัวฝู้ตัวเมียเค้าก้อไม่บอก
 เค้าบอกว่าดูไม่เป็น วิธีดูกระต่ายว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ดูยังไงค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #596: 25 ก.ย. 10, 10:58 น

ตอบ คุณ : ) รักพี lady y ^^ หญ้ากินเยอะๆได้ยิ่งดีค่ะ จับบ่อยๆไม่เป็นไร แต่เค้าอาจจะรำคาญบ้างน่ะค่ะ

ตอบ คุณ TK* การดูเพศในกระต่ายเด็กทำได้ยากค่ะ ถ้าให้ชัวร์ก็รอจน 4-5 เดือน ตัวผู้จะมีไข่ห้อยลงมา
                   ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เวบนี้ค่ะ https://www.rabbit.cavythailand.com/

Tags:
Guest
BAIBON

ความคิดเห็นที่ #597: 25 ก.ย. 10, 15:42 น

แฟนหนูเพิ่งซื้อกระต่ายต่อเพื่อนมาค่ะ

ไม่รุ้ว่าสุขภาพเค้าเป็นยังไง ปกติดีหรือป่าว

แฟนหนู บอกว่า 2 เดือน แต่ตัวเค้าก้อใหญ่ ไม่รุ้ว่า 2เดือนจริงหรือป่าว

ตอนแรกหนูไม่รุ้ว่าห้ามกินผักอะไรมั่ง หนู หั้ยกิน ผักบุ้ง กับ แตงกวาไปค่ะ

เค้ากินเก่งด้วยน่ะค่ะ

เค้าจะเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ หนูกลัวเค้า ท้องเสียแล้วก็ตายอ่าค่ะ

ตอบหนูหน่อยน่ะค่ะ (หนูเพิ่งเลี้ยงเค้าได้แค่ 1 วันเองค่ะ )

อีเมลค่ะ yam_Zzz***

Tags:
Guest
99

ความคิดเห็นที่ #598: 26 ก.ย. 10, 15:03 น

กระต่ายอยู่ตัวเดียวจะเหงามั๊ยคะ

ต้องเลี้ยงเป็นคู่หรือเปล่า

Tags:
Guest
sky_mind

ความคิดเห็นที่ #599: 26 ก.ย. 10, 15:57 น

กระต่านกินข้าวโพดได้มั้ย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #600: 27 ก.ย. 10, 00:47 น

ตอบ คุณ BAIBON สังเกตุดูอาการ ถ้ายังร่าเริง แต่งตัว กินอาหารได้ ขับถ่ายปกติ อึเป็นเม็ด ก็ไม่เป็นไร ระวังอย่าเผลอให้เค้ากินอีกนะคะ

ตอบ คุณ 99 ไม่เหงาค่ะ หากเจ้าของดูแลเอาใจใส่ มีเวลาเล่นกับเค้าและปล่อยวิ่งเล่นเป็นประจำ

ตอบ คุณ sky_mind ไม่ควรค่ะ ข้าวโพดเป็นแป้ง ทำให้อ้วนและท้องอืดได้ค่ะ

Tags:
Guest
คนเลี้ยงกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #601: 27 ก.ย. 10, 13:58 น

ซื้อกระต่ายมาอีกตัวตัวแรก3เดือนได้ตัวที่2นี่เล็กกว่าน่าจะ1-2เดือนเลี้ยงรวมกันคะเค้าจะกัดกันไหมคะแรกๆมาก็มีชนกันแต่ตอนนี้เค้านอนด้วยกันดีทับกันแต่งตัวให้กัน จะต้องแยกออกจากกันไหมคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #602: 27 ก.ย. 10, 23:46 น

ตอบ คุณ คนเลี้ยงกระต่าย ดูแล้วก็น่าจะเข้ากันได้นะคะ ยังไงก็ระวังช่วงวัยรุ่นหรือช่วงติดสัด ที่เค้าอาจจะหงุดหงิดง่าย และไปกัดอีกตัว  
                                ที่น่าเป็นห่วงคือหากคนละเพศสามารถท้องได้ตั้งแต่อายุ 3-4 เดือน ซึ่งอายุยังน้อยไปที่จะผสมกัน แม่ยังเด็กเกินไป ลูกที่ออกมาอาจพิการ หรือไม่สมบูรณ์แข็งแรงได้ ควรแยกเลี้ยงไปก่อนค่ะ ถ้าไม่อยากให้มีลูกกระต่ายแต่อยากเลี้ยงร่วมกัน   ก็ต้องแยกเลี้ยงเพื่อรอทำหมัน ทำได้ตั้งแต่อายุ 8 เดือนขึ้นไปค่ะ                            

Tags:
Guest
ver

ความคิดเห็นที่ #603: 28 ก.ย. 10, 09:00 น

กระต่ายท้องเสียค่ะไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากให้กินกระเพราหรือว่าเปลี่ยนอาหาร

แต่กระเพราก็กินไม่มากนะค่ะ อีกตัวไม่เป็นไรเลย พอจะจับเช็ดอึที่เลอะก็โดดหนี

ให้กินอะไรดีค่ะ เค้าถึงจะหาย และ เปลี่ยนอาหารก็ผสมกับอาหารเก่าแล้วด้วยนะ

สาเหตุนี้แก้ยังไงดีคะ

Tags:
Guest
Bua-riko

ความคิดเห็นที่ #604: 28 ก.ย. 10, 15:21 น

ตอนนี้เลี้ยงกระต่ายมาได้เดือนกว่าๆแล้ว  เลี้ยงที่หออะคะ  เวลาเราอยู่ห้องก็จะปล่อยมันออกมา แต่เวลากลางคืนตอนจะนอนอะคะ ก็จะขังมันไว่ในกรง  พอตื่นเช้ามาสังเกตว่า มันไม่ยอมฉี่ในกรงอะแต่ว่าอึไว้เยอะเลย  พอปล่อยมันออกมา มันจะรีบวิ่งไปฉี่ตรงที่ที่จัดไว้ไห้ มันทำแบบนี้บ่อยมาก  สงสัยว่ามันอั้นฉี่รึป่าวคะ ทำไมมันไม่ฉี่ในกรง แล้วถ้ามันอั้นฉี่ จะเป็นอันตรายมั้ยคะ  แล้วควรจะทำไงดีไม่ไห้มันอั้นฉี่
 q*056 q*056 q*056 q*056 q*056 q*056 q*056 q*056 q*056

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #605: 28 ก.ย. 10, 17:22 น

ตอบ คุณ ver อาการท้องเสีย งดอาหารเม็ดและผักต่างๆให้หมด ให้ได้เฉพาะหญ้าแห้ง และน้ำสะอาด ป้อนเกลือแร่ (หากไม่มีของกระต่าย ใช้เกลือแร่สำหรับเด็กป้อนทดแทนได้) แล้วรีบพาไปหาหมอค่ะ
                 ห้ามยกไปล้างก้น แช่น้ำ แค่เอาผ้าชุบน้ำเช็ดอึที่เปื้อนก้นออกนะคะ

ตอบ คุณ Bua-riko  ใช่ค่ะ เค้าอั้นฉี่ และฉี่ซ้ำบริเวณเดิมที่มีกลิ่นของเค้าอยู่ หลังจากปล่อยเค้าออกมาฉี่แล้ว ลองเอาทิชชู่ซับฉี่ให้ชุ่มแล้วไปวางในกรงตรงมุมที่อยากให้เค้าฉี่นะคะ เผื่อจะเปลี่ยนใจไปฉี่ที่อื่นดูบ้าง อั้นฉี่ได้ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าปล่อยออกมาให้ฉี่ทุกวัน

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #606: 28 ก.ย. 10, 17:38 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้ ไม่ได้เข้ากระทู้นี้มานานเลย ฮะๆ^ ^
ก็ไม่ได้มีปัญหาใหญ่โตอะไรค่ะ ถามนิดเดียว คือว่า ร้อยวันพันปีตั้งแต่อยู่กินกันมา (เว่อร์)
มันไม่เคยใช้เท้ากระทืบกรงเลย... พอดีวั้นนั้นเดินผ่านกรงมันไปเฉยๆไม่ได้เปิดกรงลูบหัวมัน
พอเดินผ่านไปมันก็กระทืบเท้า2-3ที //ฮาา  ตกใจพอได้ยินเสียงก็เดินกลับไปดู มันนั่งนิ่งๆ - -"
พฤติกรรมแบบนี้มันต้องการจะสื่ออะไรอะคะ....มันงอนเราหรอคะ= =...

Tags:
Guest
ver

ความคิดเห็นที่ #607: 29 ก.ย. 10, 12:20 น

พี่คะหญ้าแห้งเค้าก็ไม่กินตอนนี้ไม่กินอะไรเลย
เค้าหมดแรงแล้วตอนนี้ หนูพยายามป้อนเกลือแร่อยู่
ปัญหาที่หนูเสียใจที่สุดคือ ไม่มีเงินพาเค้าไปหาหมอ
สงสารเค้ามาก อย่าว่าหนูบ้าเลยนะคะ หนูนั่งร้องไห้จนน้ำตาจะหมดตัวแล้ว
เป็นที่หนูเองยังไม่เจ็บเท่ามานั่งดูเค้าแบบช่วยอะไรไม่ได้เลย
ตอนนี้ป้อนเกลือแร่เค้าก็ไม่กิน จนเปียกคอ แต่พยายามเช็ดอยู่แล้วก็เอาผ้าห่มเค้าไว้
ใช้โคมไฟช่วยให้เค้าอุ่น หนูอยากถามว่าถ้าดูแลเองจะต้องทำยังไง
และถ้าหาหมอ ประมาณเท่ารัยคะ

รบกวนพี่ช่วยตอบเร็วๆหน่อยนะคะ กลัวเค้าจากไปก่อนหรือใครพอรู้บอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

Tags:
Guest
ver

ความคิดเห็นที่ #608: 29 ก.ย. 10, 13:34 น

น้องจากไปแล้วค่ะ
พอถามพี่เสร็จก็ไปดูเค้าแล้วเค้า ชักๆเหมือนกับว่าขาดอากาศหายใจ
แล้วก้อท้องบวมขึ้นๆๆ แล้วก็หยุดหายใจไปเลย
เสียใจมากค่ะ ไม่มีคำบรรยายเลย
เสียใจที่หลงซื้อกระต่ายเด็กมาเลี้ยง
คนขายก็หลอกขายแบบไม่สงสารเลยว่าจะเป็นยังไง
เพื่อนบอกว่ายังไม่หย่านมแม่
ขอให้เพื่อนๆจำบทเรียนไว้เป็นวิทยาธานนะค่ะ
อย่าซื้อกระต่ายเด็กมาเลี้ยง ตอนแรกบอกว่ากระต่ายแคระ
มีปัญหาอยากถามค่ะ ว่า ตอนเค้าเสีย ท้องข้างซ้ายเค้าบวมมากจนแทงซี่โครงเลยค่ะ
มันเกิดจากอะไรค่ะ ท้อองเค้าบวมมากจนเค้าตาย เพิ่งบวมตอนเค้าชักอ่ะค่ะ
ตอบหน่อยนะคะ อยากรู้สาเหตุจิงๆ
แล้วอีกตัวจะเป็นไรไหมค่ะ
ลูกจะอยู่ในใจเสมอนะ ไม่มีใครแทนหนูได้ สัญญา

Tags:
Guest
nuli

ความคิดเห็นที่ #609: 30 ก.ย. 10, 20:41 น

คือ ว่ากระต่ายของผมซนมากๆคับ บางครั้งว่าแข็งแรงเกินไปไหมเนียะ!!!  บางครั้งเอามานอนบนหน้าอก บนตัก  มันจะกระโดดตลอดเวลาเลย แรกๆซื้อ ไม่ค่อยซนเท่าไหร เอามาลูปหลังก็ไม่ค่อยชอบ พอหยุดลูปหลังจะลุกหนีไปทันที ทำไงถึงจะทำให้กระต่ายเชื่องนิดหน่อยก้อยังดี ตอนนี้ขนเริ่มร่วงเป็นธรรมชาติของกระต่ายหรือป่าวคับ และเรื่องการฉี่ดีใจมากเอามาเล่นนานๆเขาไม่ฉี่ใส่เลย พอไปใส่กรง ทั้งฉี่ทั้งอึด แต่ชอบฉี่นอกกระถาดที่เตรียมไว้ แล้วก้อบางครั้งกัดเจ้าของเลยทีเดียว ด้วยความที่รักมัน เอามาเล่นแม้ถูกกัดเป็นบางครั้งก็ไม่เป็นไร

ปล. ตอบมาน่ะคร้าาาบรออยู
ขอบคุณคับ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #610: 30 ก.ย. 10, 21:14 น

สวัสดีคับ มีเรื่องรบกวนนิดหนึ่งคับ กระต่ายที่ผมซื้อมา ตัวแรกได้จากผมไปแล้ว ผมไปเอาอีกตัวคับ รักมันคับอยากเลี้ยง พอดีว่ากระต่ายที่เลี้ยงอยู่มันชอบกัดกรงมากคับ จนกระทั้งพลาสติดหุ้มเหล็กลอกหมดแล้วเหลือแต่เหล็ก จะเป็นอะไรไหมคับ
กระต่ายซนมากคับ จนผมว่ามันแข็งแรงเกินไปไหมเนียะ????  ตอนนี้เค้าไม่ยอมให้โดนตัวเลย เล่นด้วยก็กระโดด หนี บางครั้งเอามาลูปวางบนหน้าอก มันข่วนคับเป็นรอยเลย มีท่าทีที่จะทำให้เค้าเชื่องไหมคับ และจะกัดเป็นบางครั้ง ตอนนี้ขนเริ่มร่วงเปนเรื่องปกติไหมคับ

ช่วยหน่อยนะคับ
ขอบคุณคร้้าบ q*014

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #611: 30 ก.ย. 10, 22:46 น

ตอบ คุณ เรนนี่ กระทืบเท้าคือโกรธ คงไม่พอใจที่เดินผ่านเค้าแล้วไม่สนใจน่ะค่ะ

ตอบ คุณ ver เสียใจด้วยนะคะ น้องไปดีแล้ว มีเพื่อนๆกระต่ายเด็กวิ่งเล่นเป็นเพื่อนเยอะแยะบนดาวกระต่ายค่ะ
                 ท้องบวมน่าจะเป็นน้ำเกลือแร่ที่กินเข้าไป เพราะเค้าท้องเสียอยู่ ไม่น่าจะบวมเพราะท้องอืด
                 ท้องเสียนี่หมดแรงเสียชีวิตได้ค่ะ อาการนี้เราแค่ปฐมพยาบาลเบื้องต้นด้วยการให้เกลือแร่และหญ้าแห้ง แล้วต้องรีบพาไปหาหมอทันที เพราะท้องเสียส่วนมากมักเกิดจากติดเชื้อบิดและโปรโตซัวร์ค่ะ
                  แต่ยังไงก็ตาม กระต่ายเด็กมักจะไม่ค่อยรอดค่ะ เข้มแข็งไว้อย่าท้อเลยนะคะ แล้ววันนึงเมื่อพร้อมค่อยรับผิดชอบชีวิตเล็กๆใหม่ ไม่ว่าจะเป็นสัตว์อะไรก็ตาม นอกจากค่าอาหาร ค่าของใช้ ต้องเตรียมค่าตรวจสุขภาพและค่ารักษาเวลาเค้าเจ็บป่วยด้วย บางทีอาจเป็นโรคร้าย บางทีเป็นโรคประจำตัวที่รักษาไม่หาย ต้องพบหมอรักษาตามอาการไปเรื่อยๆ ค่่าใช้จ่ายแพงกว่าค่าตัวที่ซื้อเค้ามาซะอีกค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #612: 30 ก.ย. 10, 23:10 น

ตอบ คุณ nuli จะให้เชื่องเหมือนสุนัขคงไม่ได้ค่ะ เพราะคนละชนิดกัน และบางตัวก็มีโลกส่วนตัว ไม่เชื่องเลยตลอดชีวิต
                 ตอนปล่อยวิ่งเล่น ลองให้ขนมสำหรับกระต่าย หรือแกนสับปะรดอบแห้งที่ไม่มีน้ำตาล หรืออาหารเม็ดที่เค้ากินอยู่ ก็จะเข้าหาเราบ่อยๆเอง
                 ถ้าผิวหนังตรงที่ขนร่วงไม่มีสะเก็ดแผลหรือรังแค ก็เป็นแค่การผลัดขนตามธรรมชาติค่ะ     

ตอบ คุณ POHWAE  กรงแบบนี้ไม่ดีค่ะ กระต่ายกินเข้าไปได้ ให้หญ้าแห้งเค้าเยอะๆนะคะ  ถึงจะเหลือแต่เหล็ก สีลอกไปหมดแล้ว แต่เหล็กทำให้เหยียบพื้นไม่สบายเท้า เสี่ยงจะเป็นแผลที่เท้าได้ค่ะ แนะนำให้เปลี่ยนกรงเป็นสีระเบิด กัดแทะได้ไม่หลุดลอก ขนาดพอเหมาะก็ราคาอยู่ที่ 500-550 บาทค่ะ
                           อย่าไปบังคับ ปล่อยให้กระต่ายเข้าหาเราเอง แล้วค่อยๆลูบหัว เกาหลังคอเบาๆ หากบริเวณที่ขนร่วงผิวหนังไม่มีสะเก็ด ไม่มีรังแค ก็เป็นการผลัดขนค่ะ

Tags:
Guest
rookie

ความคิดเห็นที่ #613: 30 ก.ย. 10, 23:37 น

พี่คะ คือขนมันเป็นก้อนอะค่ะ
พยายามแปรงให้มันแล้วมันก้โดดหนีอะนะ
แล้วขนก็ดูแห้งๆฟูๆอ้ะค่ะ
ให้กินอาหารเม็ด กับ ผักคะน้า เป็นส่วนใหญ่
บางทีก้ให้แครอท แล้ว ก็หญ้าแห้ง
แต่กระต่ายไม่ค่อยกินอะค่ะ
ทำไงดี กลัวมันขาดสารอาหารรรรรรร T___T
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

Tags:
Guest
แบมบี๋

ความคิดเห็นที่ #614: 1 ต.ค. 10, 12:42 น

กลัวยุงกัดฟุบุคิ กับ อาซึมะ(ชื่อกระต่าย)  จังเลยง่ะ q*001   q*052 q*052 q*052 q*052 q*052 q*052 q*052        q*053 q*053 q*053 q*053 q*053 q*053 q*053 q*053 q*053 q*053   q*046 q*046 q*046 q*046 q*046 q*046 q*046 q*046 q*046 q*046   q*057 q*057 q*057 q*057 q*057 q*057         q*045 q*045 q*045 q*045 q*045 q*045

Tags:
Guest
เเพทตี้

ความคิดเห็นที่ #615: 1 ต.ค. 10, 13:24 น

q*004 q*057 q*057 q*057 q*057 q*057 q*050 q*043 q*043 q*043 q*043

กระต่ายน่ารักมาก

Tags:
Guest
งง

ความคิดเห็นที่ #616: 1 ต.ค. 10, 15:31 น

กระต่ายกัดฟันเวลาเกาหลังคอ เค้าเจ็บรึเปล่าค่ะ
แต่ว่าเกาเบามากเลยนะ หรือว่าจะไม่สบาย
เราจะมีวิธีสังเกตุอาการผิดปกติยังไงคะ ไม่อยากให้เค้าป่วยเลย
แต่เค้าก็ร่าเริงปกติดี แล้วก็ไม่รู้ว่าอายุเท่าไหร่ เลยเลือกอาหารไม่ถูก
กลัวว่าจะให้อาหารผิด แล้วท้อง อืด ท้อง เสียตาย
ไม่รุ้ว่าถึงช่วงที่กินผักได้หรือยัง
ตัวก็ใหญ่กว่าฝ่ามือแล้วค่ะ 2มืออุ้มได้พอดี
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

Tags:
Guest
-bom

ความคิดเห็นที่ #617: 1 ต.ค. 10, 22:43 น

คือกระต่ายผม เพื่อนแม่ผมให้มาอะครับ มาเปงตระกร้า แล้วแม่ผมมัดตระกร้ากับหลังรถแล้วขับมอไซค์กลับบ้าน

กลับมางี้ตัวสั่นงกๆ เลยอะครับ ต้องทำไงอะครับ

ถ้าวางไว้ ที่มืดๆ แต่มีลมผ่าน เบาๆ  ยุงจะกัดกระต่ายไหมอะครับ

ตอบด่วนด้วยนะครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #618: 1 ต.ค. 10, 22:56 น

ตอบ คุณ rookie อยากให้ขนสวยต้องให้กินหญ้าเยอะๆค่ะ งดผักไปเลย ถ้าอิ่มจากผักก็จะกินหญ้าได้น้อยหรือไม่กินหญ้าเลย

ตอบ คุณ งง เพิ่งเริ่มเลี้ยงรึเปล่าคะ ถ้ากัดฟันเฉพาะเวลาที่จับตัวเค้า ก็คงเพราะกลัว ไม่ไว้ใจ จึงทำเสียงขู่ออกมาน่ะค่ะ
                ถ้าไม่แน่ใจเรื่องอายุก็รออีกสัก 2 เดือน ค่อยให้ผัก ให้เป็นขนมวันละ 2-3 ใบก็พอ หญ้าแห้งสำคัญที่สุดค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #619: 3 ต.ค. 10, 09:07 น

ตอบ คุณ -bom ลูบหัวลูบตัวปลอบใจ แล้วก็ปล่อยเค้าอย่าเพิ่งไปยุ่งค่ะ การเดินทางและการเปลี่ยนสถานที่ ทำให้กระต่ายเครียดได้
                   หากเลี้ยงนอกบ้าน ไม่ว่ายังไงก็โดนยุงกัดแน่นอน ควรหามุ้งมาคลุมกรง และต้องระวังสัตว์นักล่าอื่นๆ เช่น แมว งู ที่สำคัญระวังมดกัดนะคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #620: 3 ต.ค. 10, 19:26 น

ดีคับ พี่ lady คือว่ากระต่ายของผมชอบฉี่นอกถาดบ่อยมากเลย ซื้อถาดที่ใหญ่แล้ว แต่ชอบฉี่ที่มุมถาด เลอะทุกวันเลยพยายามหลายครั้งแล้วก็ยังเหมือนเดิมคับ

Tags:
Guest
วุ่น

ความคิดเห็นที่ #621: 4 ต.ค. 10, 03:02 น

พี่ครับมีเรื่องให้แนะนำหน่อยครับ q*031
คือว่ากระต่ายผมเค้าไม่ชอบอยู่ในกรงครับ
เอาเข้ากรงทีไรกัดกรงซะพลาสติกหลุดหมดเลย( ผมไม่อยากเปลี่ยนกรงอ่ะครับเพิ่งซื้อมา )
 q*020พอไม่นอนในกรงก็ไม่ค่อยเข้าไปกินอาหาร แต่ร่าเริงปกติดี (ที่ไม่นอนกรงเพราะว่าออกมาวิ่งเล่นข้างนอกอย่างสนุกเลย)
พอเอาเข้ากรงก็ กัดๆๆ แทะๆ เขย่าๆ สารพัดวิธีประท้วง เอาจนนอนไม่ได้เลย
พอเปิดกรงมานอนใต้เตียงสบาย q*008
จะทำยังไงดีครับผมกลัวว่าเค้าจะไม่กินอาหารเพราะว่าไม่ชอบเข้ากรงอ่ะครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ q*033

Tags:
Guest
Matinee

ความคิดเห็นที่ #622: 4 ต.ค. 10, 12:18 น

คือ หนูเพิ่งซื้อกระต่ายน้อยมาเมื่อวานค่ะ
คนขายเค้าบอกว่าเป็นกระต่ายแคระ แต่ใครๆก้อบอกว่ามันคือกระต่านบ้านค่ะ
เพราะราคามันแค่ 60 บาทเอง และหนูก้ออุ้มมันลูบมัน
และก้อชอบให้มันมานอนบนท้อง หนู
มันหลับปุ๋ย เลยค่ะ
ก้อมีหลายคำถามนะคะ
1.กระต่านบ้านเวลามันโต จะตัวใหญ่ขนาดไหน คะ
2.เค้าบอกว่ามันเกิดมาแค่ 1 เดือน ท่าหนูพามันไปวิ่งที่สนามหญ่าได้มั้ยคะ
3.แล่วท่าจับมันหงายท้องได้มั้นคะ q*023

Tags:
Guest
วุ่น

ความคิดเห็นที่ #623: 4 ต.ค. 10, 15:33 น

กระต่ายเด็กไม่น่าซื้อมาเลี้ยงเลยนะครับ
ยังไม่หย่านมแม่เลย เค้าจะสุขภาพไม่แข็งแรงนะครับ
แค่มาแนะนำให้หยุดซื้อ ขาย กระต่ายเด็ก ส่วนคำถามรอพี่เลดี้มาตอบนะครับ q*047

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #624: 4 ต.ค. 10, 23:21 น

ตอบ คุณ POHWAE เป็นเรื่องปกติค่ะ เพราะเค้าจะฉี่ที่มุม ทำให้เลอะออกมาข้างนอก หากระดาษหนังสือพิมพ์มารองหรือไม่ก็รางสแตนเลสเข้ามุม กันไม่ให้ฉี่กระเด็นออกมาค่ะ

ตอบ คุณ วุ่น พลาสติกที่กินเข้าไปอันตรายและสะสมในร่างกายค่ะ แนะนำว่ายังไงก็ควรเปลี่ยนกรง
                ถ้าจะฝึกก็ต้องทนรำคาญค่ะ ให้อยู่ในกรงไปเลยวันสองวัน เหนื่อยก็หยุดแทะเอง และทำแบบนี้ซ้ำๆ แต่ถ้าอยากจะปล่อยข้างนอก ไม่ต้องกังวลเรื่องอาหาร เปิดประตูกรงไว้ เค้าหิวก็จะเข้าไปกินอาหารกินน้ำเองค่ะ

ตอบ คุณ Matinee 1.ที่ซื้อมาน่าจะเป็นกระต่ายพันธุ์ไทย โตขึ้นมาตัวประมาณแมวค่ะ
                       2.ยังเล็กเกินจะพาออกนอกบ้านค่ะ ให้ปรับตัวกับเจ้าของและสถานที่ใหม่ก่อน เมื่อสนิทและไว้ใจกันแล้วค่อยพาไปก็ได้ค่ะ
                       3. จับหงายท้องได้ แต่ถ้าเค้าเริ่มรำคาญก็หยุดก่อนค่ะ อย่าไปกวนใจ แล้วสักพักก็ค่อยทำใหม่นะคะ

Tags:
Guest
rookie

ความคิดเห็นที่ #625: 4 ต.ค. 10, 23:53 น

ควรเป็นหญ้าชนิดไหนดีคะะะะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #626: 5 ต.ค. 10, 23:09 น

ตอบ คุณ rookie หญ้าทุกชนิดค่ะ แต่ที่มีคุณภาพดีก็ให้หญ้าแห้งทิโมธีเป็นหลักไว้ เสริมด้วยหญ้าเฮย์เมาท์เท่นหรือหญ้าขนแห้ง

Tags:
Guest
คนรักสัตว์

ความคิดเห็นที่ #627: 6 ต.ค. 10, 16:33 น

q*031คือว่ากำลังจะนำน้องกระต่ายมาเลี้ยงที่บ้านจึงศึกษาน้องต่ายก่อนจึงอยากรู้วิธีอุ้มน้องต่ายที่ถูกต้องนะคะ       

ต้องขอความกรุณาด้วยค่ะ   q*009

Tags:
Guest
รักน้องปอย(กระต่ายค่ะ)

ความคิดเห็นที่ #628: 7 ต.ค. 10, 00:26 น

พี่ lady ค่ะ
หนูเลี้ยงกระต่ายพันธุ์ ไอออน ค่ะ เพศเมีย เลี้ยงได้ 2วัน(ยังไม่ตาย) แต่ก็กลัวมาก
เพราะหนูไม่เคยเลี้ยงสัตว์ตัวไหนแล้วมีชีวิตรอดเลยค่ะ เลี้ยงปลายังตาย(ปลาเกิดด้วยนะ)
กระต่ายหนูซนมาก ซื้อมาวันแรกวิ่งมั่วบ้านเลยค่ะ

น้องปอย(ชื่อกระต่าย) ไม่ยอมกินน้ำจากขวดอ่าค่ะ จับป้อนแล้วนะคะ มันก็กิน แต่พอปล่อยมันก็ไม่กินต่อซะงั้น

แล้วก็เรื่อง หญ้าอ่าค่ะ เป็นหน้าญี่ปุ่น หรือหญ้านวลน้อยได้มั้ยคะ ไม่มีสารเคมีแน่นอนค่ะ หญ้าบ้านหนู

หญ้าขนเค้าฆ่าตายซะหมดแล้วอ่าค่ะ(โรยเกลืออ่ะค่ะ ไม่ได้ใช้ยา)

ถ้่ามันยังไม่หย่านม ให้มันกินนม ได้มั้ยคะ

ช่วยหน่อยนะคะ ด่วยเลยค่ะ ถ้ามันตายเนี่ย หนูร้องจริงๆบ้านแตกนะคะ ชื่่อปอยเนี่ยมีความหมายกะหนูสุดๆ q*009

Tags:
Guest
รักน้องปอย(กระต่ายค่ะ)

ความคิดเห็นที่ #629: 7 ต.ค. 10, 00:31 น

พันธุ์ ไลออน นะคะ พิมผิด

Lion Head

Tags:

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้