Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 468041 ครั้ง)
Guest
หรั่ง ราชรี

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #495: 5 ส.ค. 10, 11:26 น

q*00สวัสดีครับ อาจารย์ต่าย อิอิ หลานผมเพิ่งเอากระต่ายมาเลี้ยงครับตัวโตหน่อยแล้วตาแดงเลยตัวขาว หุ่นเซ็กซี่มาก 55 ข้อห้ามเรื่องอาหาร และหมาแมว ผมมีหมดเลยที่บ้าน ซวยหละทีนี้ นึกว่าจะเลี้ยงง่าย เคยเลี้ยงปลา กับนกสวยงาม จะรอดไหมน้องกระต่ายเอ๊ย พ่อก็รังเกียจเวรกรรม หญ้าแบบบ้านนอกกินได้ไหมครับ แนะนำด้วยครับ

Tags:

Tags:
Guest
Lady

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #496: 5 ส.ค. 10, 22:08 น

ตอบ คุณ เรนนี่  งดอาหารอย่างอื่น กินหญ้าแห้งให้เยอะๆไปก่อนสักพักนะ มองในแง่ดีคืออย่างน้อยเค้าก็ยังขับขนออกมากับอึ
                    อึพวงองุ่นกระต่ายมักจะจกกินจากก้นเลย ส่วนที่เหลือที่เราเห็นเก็บทิ้งได้เลยจ้า อึพวงองุ่นเยอะไปก็ไม่ดีนะ คือได้รับไฟเบอร์ไม่พอ วิธีแก้ไขเบื้องต้น อัดหญ้าแห้งให้กินเยอะๆ ส่วนอึเม็ดกลม ก็มีบ้างที่กระต่ายชอบเคี้ยวกินเล่นค่ะ

ตอบ jajaบร้า  มีชุดกระต่ายชุดนึงสีดำ มีหูด้วยแหละ มีโอกาสจะใส่ให้ดู เอาป่ะ

ตอบ คุณ หรั่ง ราชรี หญ้าแบบบ้านนอก หญ้าอะไรคะ แนะนำหญ้าขน หาตัดง่ายๆได้ริมข้างทางเลยค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #497: 6 ส.ค. 10, 08:54 น

^
^
^

Tags:
Guest
กังวล

ความคิดเห็นที่ #498: 9 ส.ค. 10, 02:15 น

คือ อ่านมาจนหน้าที่7แล้วอะค่ะแต่ยังหาคำถามที่ต้องการไม่เจอ ถ้าถามซ้ำยังไงขออภัยนะค่ะ
 คือซื้อน้องมาได้2-3 วันแล้ว แต่ยังไม่เป็นอึน้องในกรงเลยค่ะ คือน้องจะเป็นไรไหมค่ะ แล้วควรทำยังไง
ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ  ช่วยตอบเร็วนิดนึงนะค่ะเผื่อน้องผิดปรกติ เป็นห่วงเค้ามากค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Tags:
Guest
AunZa

ความคิดเห็นที่ #499: 10 ส.ค. 10, 18:52 น

q*005 ขอบคุนนะค้าาา สำหรับบทความดีๆ

Tags:
Guest
เกรส

ความคิดเห็นที่ #500: 10 ส.ค. 10, 21:34 น

q*043กลุ้มใจค่ะ การเลี้ยงกระต่ายเเคระเลี้ยงยากไหมคะ กลัวซื้อมาและน้องเขาตายค่ะ ฮู่วววว

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #501: 10 ส.ค. 10, 22:35 น

ตอบ คุณ กังวล การเปลี่ยนสถานที่ใหม่ กระต่ายต้องใช้เวลาปรับตัวค่ะ แต่หาก 2 วันแล้วยังไม่อึ น่าเป็นห่วงนะคะ เค้ากินรึเปล่าคะ กินเยอะแค่ไหน ถ้ากินน้อยก็อึน้อย แต่ถ้ากินแล้วไม่อึ อาจจะท้องอืด พาไปหาหมอตรวจสุขภาพสักหน่อยนะคะ

ตอบ คุณ เกรส กระต่ายแคระนี่คือกระต่ายเด็กรึเปล่าคะ รบกวนอ่านบทความที่หน้า 1 นะคะ มีสิ่งที่อยากรู้ตอบไว้แล้วค่ะ

Tags:
Guest
kukkik

ความคิดเห็นที่ #502: 10 ส.ค. 10, 23:00 น

กระต่ายชอบเอาจมูกมาสกิดเพราะอะไรค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #503: 11 ส.ค. 10, 23:45 น

ตอบ คุณ kukkik ทำจมูกฟุดฟิดคือสำรวจโดยการดมกลิ่น ท่าทางเค้าอยากจะเรียกร้องความสนใจจากเจ้าของ เล่นกับเค้าเยอะๆนะคะ หรือลูบตัวเค้าบ่อยๆก็ได้ค่ะ

Tags:
Guest
ชายนิรนาม

ความคิดเห็นที่ #504: 12 ส.ค. 10, 14:56 น

หนูแฮมเตอร์กับกระต่ายอันไหนเลี้ยงยากกว่ากันครับ ช่วยตอบทีน้ากลับจากต่างประเทศจะซื้อให้ตอบเร็วๆด้วยพรุ่งนี้น้ามาถึงแร้ว q*032 q*013 q*012 q*059

Tags:
Guest
มือใหม่เลี้ยงกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #505: 12 ส.ค. 10, 21:48 น

q*013

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #506: 14 ส.ค. 10, 00:44 น

ตอบ คุณ การเลี้ยงสัตว์ไม่ว่าจะประเภทไหน ชนิดไหน ไม่ใช่ว่าจะยากหรือง่าย แต่ต้องเอาใจใส่ รักและรับผิดชอบเค้าให้ดีที่สุด เพราะเค้าได้ฝากชีวิตไว้ที่เจ้าของแล้ว  อย่าลืมศึกษาข้อมูลการเลี้ยงเยอะๆนะคะ ขอแนะนำเวบนี้ มีข้อมูลตามที่ต้องการเลยค่ะ
            https://rabbit.cavythailand.com/

Tags:
Guest
เจ้ากระต่าย

ความคิดเห็นที่ #507: 14 ส.ค. 10, 18:57 น

กระต่ายชอบเข้ามาเลี่ย

มันหมายความว่าไงค่ะ

แล้วพอจับมันบ้างครั้งมันก้อจะดิ้น

บางครั้งมันก้อไม่ดิ้น

แปลว่าไงค่ะ

แล้วต้วพามันไปฉีดยาไม

แล้วเลี้ยงมันตัวเดียวมันตัวเดียวมันจะเหงาไมค่ะ

Tags:
Guest
avarthiefcat

ความคิดเห็นที่ #508: 15 ส.ค. 10, 00:08 น

ทำไงดีคะเอวา"น้องต่ายเราเอง" อยู่กับเรามา1ปีแล้วน้า~ แต่เรายังไม่ไ้ด้ฝึกเกี่ยวกับการเข้าห้องน้ำของเอวาเลยยังฝึกได้ผลอีกรึเปล่าเนี่ย!
ถ้ายังได้อยู่ต้องทำไงบ้างคะ  แล้วเวลาเค้าขึ้นมาบนเตียงแล้วฉี่เนี่ยลำบากมากคะถ้าฝึกอย่างก่อนหน้าแล้วจะแก้ปัญหาได้รึเปล่า  
แล้วเวลาอยู่เอวาบนเตียงเราจะเอาเค้าลงเค้าก็ร้องทำเสียงด้วยทำท่าเหมือนจะกัด พอเอาลงมาได้ก็วิ่งไล่งับเราใหญ่เลยเฮ้ออยากรู้ว่าเอวาอยากจะบอกอะไรกันแน่
แล้วก็เวลาเรานั่งเล่นคอมเอวาก็เข้ามานัวเนียขาเเล้วลงท้ายด้วยกัดแบบนี้เป็นประจำเลยง่า

Tags:
Guest
fm

ความคิดเห็นที่ #509: 15 ส.ค. 10, 20:21 น

พึ่งซื้อกระต่ายมาคับ

อายุประมาณ 1 เดือน อ่ะคับ

มันยังมั่ยถึง 1 เดือนครึ่งเลย  จะเลี้ยงมันยังไงอ่ะคับ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #510: 15 ส.ค. 10, 20:35 น

แง่ม....ไปถามร้านขายสัตว์เลี้ยงมา ปรากฎว่ามันเป็นไข่=[]= //แต่เจ้าของร้านก็ตกใจเหมือนกันที่มันมีไข่ข้างเดียว ฮาาา
วันนี้ไม่มีไรมากค่ะพี่เลดี้ 5 5 5 + //คิดถึง อั้งง
เอ็นจังกร่างมาก ชอบไปก่อกวนหมาในบ้าน= = เหอๆ กัดสายโทรศัพท์ด้วย Orz....
เหมือนกรงมันจะเล็กไปแล้ว พอมันอยู่ในกรงมันได้แต่นอน... ถ้าจะซื้อกรงใหม่ ควรทำยังไงกับกรงเก่าดีคะ มีร้านไหนรับซื้อกรงมือ2มั่งง่าา=[]= หรือไม่มี....
ปล.กรงสแตนเลส สนิมขึ้นแล้วบางส่วน ฮาาา 55+

Tags:
Guest
คนรักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #511: 15 ส.ค. 10, 20:43 น

กระต่ายตกลงมาจากโต๊ะนะค่ะ

แต่มันไม่เห็นเป็นอะไร

มันก็ยังร่าเริงดี

มันชอบไปอยู่ใต้ตู้แล้วใต้ตู้ก็มีฝุ่น

พอจับมับเข้ากรงมันก็จะเลี่ยยทำความสะอาดเท้าัตัวเอง

เท้ามันติดฝุ่นสกปรกมาก

แต่มันก็ยังเลี่ย

มันจะเป็นอะไรไมค่ะ

แล้วก็ชอบจับมันบ่อยมันจะเป็นอะไรไมค่ะ

ตอนนี้ให้มันกินผักบุ้ง แครอท  อาหารเม็ด  ให้มันกินใบกระเพราอาทิตย์ละ2-3ใบด้วย

อาหารพวกนี้มันกกินได้ไมค่ะ

มันอายุประมาณเกือบ2เดือนได้

ควรจับมันยังไงดีค่ะ

ถ้าจับมันผิดวิธีจะเป็นอะไรไมค่ะ

ตอนนี้ซื้อมันมาได้ประมาณหนึ่งเดือน

พอให้มันกินผักบุ้งมากอึมันก้อจะเหลว

แต่พอให้กินอาหารเม็ดเหมือนเดิมมันก็ดีขึ้น

แล้วมันก็โต้พัดลมบ่อยด้วยมันจะเป็นอะไรไมค่ะ

มันก็ชอบเลี่ยที่ที่สกปรกด้วยมันจะเป็นอะไรไมค่ะ

Tags:
Guest
fm

ความคิดเห็นที่ #512: 16 ส.ค. 10, 01:48 น

สาหวาดีข๊ เพ่เลดี้
พอเดว่าซื้อ "แย มโร มา 1 วันแระข๊"
น่ารักมากๆเร ยข๊ ~

แต่ทามมัยมันมั่ยหลับเรยอ๊ข๊ ..?
มันเค ยง่วงมั๊ยข๊ คิคิ

แร้วเพาะอารัย กระต่ายถึงนอ นกลางวั น แร้วกลางคืนลั๊นล๊าอ่าข๊ ..
ฝานดีน๊ข๊เพ่เลดี้  ^^

Tags:
Guest
ouy

ความคิดเห็นที่ #513: 16 ส.ค. 10, 13:17 น

q*006 q*006 q*006กระต่ายน่ารักมาก ม๊าก

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #514: 16 ส.ค. 10, 15:14 น

ตอบ คุณ เจ้ากระต่าย  กระต่ายเลียแปลว่ารักค่ะ 
                           จับแล้วดิ้นมั่งไม่ดิ้นมั่ง ก็ตามอารมณ์น่ะค่ะ ตอนนี้อยากเล่น ตอนนี้อยากอยู่ในโลกส่วนตัว
                           หากไม่ได้เลี้ยงรวมกับหมา แมว ก็ไม่ต้องฉีดค่ะ
                           เลี้ยงตัวเดียวได้ค่ะ เล่นกับเค้าและเอาใจใส่สม่ำเสมอก็ไม่เหงาค่ะ

ตอบ คุณ avarthiefcat  เรื่องอึฉี่เนี่ย ทำใจหน่อยนะคะ หลายๆตัวฝึกให้ใช้ห้องน้ำได้ค่ะ แต่บางตัวก็ไม่ได้ เรื่องฉี่ยังมีหวังนะ เพราะเค้าจะไปฉี่อยู่ที่เดิมๆ ส่วนอึเป็นเรื่องปกติค่ะ การอึไปทั่ว คือการทิ้งกลิ่นเพื่อแสดงอาณาเขต อึกระต่ายไม่เหม็นนะคะ (ยกเว้นอึพวงองุ่น และอึที่เกิดจากอาการท้องเสีย อันนี้กลิ่นสุดยอดเลยละ)
                             แต่อย่างไรก็ตาม มีวิธีที่พอจะฝึกได้ค่ะ คือเอาอึเค้าไปใส่ในห้องน้ำกระต่าย หรือที่ๆเราอยากให้เค้าไปอึ เค้าก็จะตามกลิ่นไปค่ะ แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่าอาจจะไม่ได้ผลกับทุกตัวนะคะ ถ้าเป็นเรื่องฉี่วิธีนี้ยังเป็นไปได้มากกว่าค่ะ เอาทิชชู่ไปซับฉี่แล้วเอามาวางไว้ที่ที่เราอยากให้เค้าไปขับถ่าย
                             ผ้าปูที่นอนต้องซักอย่าให้เหลือกลิ่น ถ้าเค้าขึ้นก็จับลงทุกครั้ง ทำซ้ำๆ เค้าก็จะรู้ว่าทำอย่างนี้ไม่ได้ ก็จะเลิกไปเอง บางคนใช้เวลาหลายเดือนแต่ก็ต้องทำ และที่เวลาเอาลงจากเตียงแล้ววิ่งมากัด ก็เพราะโมโหที่ถูกขัดใจค่ะ
                             ที่เข้ามานัวเนียตอนนั่งเล่นคอม คือเค้าอยากให้คุณสนใจและมาเล่นด้วย และวิธีกัดก็ได้ผล เพราะคุณหยุดสิ่งที่ทำอยู่ทันทีและหันมาสนใจเค้า เวลาเค้าทำร้าย ร้องดังๆว่าเจ็บและเอามือกดหัวเค้าให้หมอบกับพื้น พูดเสียงเข้มๆว่าอย่าทำแบบนี้ มันไม่ดีคุณเจ็บ ทำทุกครั้งที่เค้ากัดนะคะ ต้องใช้เวลาเช่นกันค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #515: 16 ส.ค. 10, 15:54 น

ตอบ คุณ fm อ่านบทความที่หน้า 1 และอ่านคำถามของเพื่อนๆที่พี่ได้ตอบไว้ ด่วนเลยค่ะ โชคดีนะคะ เจ้ากระต่ายน้อย

ตอบ คุณ เรนนี่ มีกระต่ายเยอะแยะที่มีไข่ข้างเดียว ก็ปกตินะ มีลูกได้ด้วย
                   ซื้อกรงใหม่ก็ดีนะ เค้าใช้ชีวิตส่วนนึงในกรง น่าจะเป็นกรงที่มีพื้นที่มากๆจะได้ไม่อึดอัด เรื่องกรงจะเก็บไว้เผื่อเลี้ยงอีกตัวก็ได้ หรือถ้ามั่นใจว่าจะไม่เลี้ยงแล้วก็เอาไปลงขายมือสองในเนท แต่พี่ว่าเอาไปบริจาคให้หมาแมวก็ดีนะ ที่ห้องหมาเวบพันทิพไงน้องเรน ทำบุญให้สัตว์อื่น ผลบุญจะได้ตกมาถึงเจ้ากระต่ายน้อยของเรา จะได้แข็งแรงอายุยืนน่ะ

ตอบ คุณ คนรักกระต่าย หลังจากตกแล้ว ท่าเดิน ท่าวิ่งเค้าปกติมั้ยคะ กินเหมือนเดิมรึเปล่า ถ้าใช่ก็ถือว่าโชคดีไม่เป็นอะไรค่ะ
                             หมั่นทำความสะอาดบริเวณที่เลี้ยง ถ้าซอกหลังตู้หรือใต้เตียงมุดเข้าไปได้ ก็หาอะไรมาอุดรูไว้เลย เพราะเค้าอาจแพ้ฝุ่น ทำให้เป็นภูมิแพ้ และอาจเป็นโรคเกี่ยวกับปอดและทางเดินหายใจตามมาได้ (ควรนำผ้าชุบน้ำบิดพอแห้งมาเช็ดตัวด้วย)
                              จับบ่อยๆได้ไม่เป็นไรค่ะ ผักบุ้งอย่าให้นะคะ ไม่ดี ส่วนแครอทไม่ควรให้เยอะ มันจะอ้วน สักอาทิตย์ละ 2-3 แท่งขนาดนิ้วคนก็พอ  ใบกระเพราให้อย่างนี้ถูกต้องแล้วค่ะ แต่อาหารหลักกระต่ายคือหญ้าแห้งนะคะ ให้ไปเลยตลอดทั้งวันอย่าได้ขาด
                               2 เดือนยังเด็ก จับหนังที่หลังคอ อีกมือช้อนก้น หรือรวบขาหน้าทั้งสองข้าง อีกมือช้อนก้นค่ะ
                               ผักบุ้งทำให้ท้องเสีย ไม่แปลกที่อึเหลว พอให้อาหารเม็ด อึเป็นเม็ดก็ปกติค่ะ
                               ถ้าพัดลมส่ายไม่เป็นไร อย่าจ่อนาน เดี๋ยวจะเป็นหวัดนะคะ
                               ทำความสะอาดบริเวณพื้นที่เลี้ยง เพื่อสุขอนามัยที่ดีของกระต่าย เมื่อแข็งแรงก็จะเป็นโรคต่างๆได้ยากค่ะ

ตอบ คุณ fm กระต่ายไม่ค่อยหลับ ยิ่งกระต่ายเด็กหรือกระต่ายที่ย้ายที่อยู่ใหม่ ก็มักจะสนใจสำรวจสิ่งรอบตัว
                เนื่องจากกระต่ายเป็นสัตว์ที่หากินกลางคืน ช่วงดึกๆจึงคึกเป็นพิเศษ และยิ่งอากาศบ้านเรากลางวันมันร้อน ก็ไม่อยากออกแรง จึงมักนอนนิ่งๆดีกว่าค่ะ

Tags:
Guest
[TKz]Heartz

ความคิดเห็นที่ #516: 16 ส.ค. 10, 21:42 น

ขอบคุณ มาก คร้าบบบบบบบบบบบบ~

ชือ เก่า LuBiC

ตอน นี้ กระต่าย ตาย ไป ตัว นึง เเล้ว ง่า~ T^T

Tags:
Guest
Fm

ความคิดเห็นที่ #517: 17 ส.ค. 10, 13:40 น

ดั้ยอ่านแร้ วเข้าจัยขึ้นมากเรยข๊ เพ่เลดี้ ^^
กระต่ายน้อย ของมายด์ก๊ะฟาง แข็งแรงมากเรยข๊ ..

ดื้อม๊ากกกกกกกกๆๆๆๆๆๆ
วิ่งทั่วเรย ย

เวลามายด์ทามอารัยมันก้อจะเข้ามาสำรวจทุกอย่า ง  กัดนู้นนี่ :P
ซนมากเรยข๊

แต่สงสัยว่ากระต่ายยังเล็กอยู่ ต้องหั้ยกิงอารัยถึงจะดีข๊ ,, , เพาะมันมั่ยกิงอาหารเม็ดเรยข๊
นอกนั้นกิงหมด 5555+

ตอนนี้มายด์เรยหั้ยมันกิงหญ้าขน ก๊ะ ผลไม้อ๊ข๊
แต่บอกว่าหั้ยกิงผลไม้ดั้ ย แต่ แค่ อาทิตย์ละ 2-3 ชิ้น เท่านั้น
มายด์เรยมั่ยหั้ยมันกิงผลไม้มาก ก

หั้ยกิงแต่หญ้าขน ดั้ยไม๊ข๊..?  แต่กัวมันเบื่อง๊ะ ..

กระต่ายมายด์ก๊ะฟางกิงเก่งมากเรยข๊ ตื่นมากิงแระเล่นแระหลับ คิคิ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #518: 18 ส.ค. 10, 17:35 น

คือว่าพึ่งได้น้องกระต่ายมา1ตัวเมื่ออาทิตย์่ก่อน และกำลังคิดว่าจะ หาอีกตัวมาอยู่เป็นเพื่อน แต่ก็ยังไม่แน่ใจเรื่องจะเอาเพศเดียวกันมาอยู่ด้วยกันกลัวว่าจะมีปัญหาแต่ถ้าเอาตัวผู้มาอยู่ด้วยก็กลัวว่าจะผสมพันธุ์กันแต่ ถ้าจะให้อยู่ตัวเดียวก็กลัวเหงาเพราะว่าเราก็ต้องทิ้งไว้ตอนกลางวันแล้วออกไปทำงานรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
กระต่ายฝึกหัด

ความคิดเห็นที่ #519: 19 ส.ค. 10, 13:07 น

เราจะสังเกตตรงไหนว่ากระต่าย ตั้งท้องหรือปล่าว (เพราะเห็นตัวผู้ขึ้นขี่ตัวเมีย 4-5ครั้งแล้ว)
แต่เลี้ยงมาได้ประมาณ 2เดือนกว่าๆๆ 

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #520: 20 ส.ค. 10, 01:42 น

ตอบ คุณ Fm ถ้าไม่ค่อยกินอาหารเม็ดก็ไม่เป็นไรค่ะ ให้น้อยก็ได้ และให้กินหญ้าแห้งเป็นหลัก หญ้าขนไม่ต้องให้มากนัก สัก 2-3 ก้าน ไม่ต้องกลัวเค้าเบื่อหรอกค่ะ อาหาร 2-3 ชนิด เท่านี้ก็พอ เราต้องฝึกเค้าตั้งแต่ยังเล็กๆ อย่าตามใจค่ะ

ตอบ คุณ Hagenson เลี้ยงตัวเมียอยู่ หากนำตัวใหม่ซึ่งเป็นตัวเมียมาอยู่ด้วยกัน  โอกาสจะกัดกันค่อนข้างสูง เพราะตัวเมียเดิมจะหวงที่มาก หากนำตัวผู้มาอยู่ก็ต้องแยกปล่อยวิ่ง เผลอแปบเดียวท้องได้เลยค่ะ ต้องรอจนอายุ 8 เดือน ถึงจะทำหมันตัวผู้ แล้วจึงปล่อยวิ่งด้วยกันได้
                           หากอยากให้แนะนำ ก็เลี้ยงตัวเดียวดีกว่าค่ะ ถ้าเหตุผลคือกลัวเค้าเหงา เค้าไม่เหงานะคะ แค่เรากลับจากที่ทำงานมาเล่นกับเค้า แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ กระต่ายเค้าก็ชอบมีเวลาส่วนตัวเงียบๆในโลกของเค้าน่ะค่ะ

ตอบ คุณ กระต่ายฝึกหัด  หากท้อง จะหงุดหงิด ไม่อยากให้ใครเข้าใกล้ รวมถึงตัวผู้ด้วย ต้องแยกออกเลยค่ะ เพราะตัวเมียจะเครียด และก่อนคลอดไม่กี่วัน เค้าจะดึงขนตัวเองและคาบหญ้าทำรังคลอดค่ะ
                              เลี้ยงมาได้ 2 เดือน ได้มาตั้งแต่ยังเล็กรึเปล่าคะ ถ้าใช่อายุก็น่าจะประมาณ 3-4 เดือน ยังไม่ควรให้ท้องเลยค่ะ เพราะเค้าอายุยังน้อยไป

Tags:
Guest
การ์ฟิวด์

ความคิดเห็นที่ #521: 20 ส.ค. 10, 14:47 น

สวัสดีค่ะ กำลังจะตัดสินใจซื้อกระต่ายมาเลี้ยง แต่พอมาหาข้อมูลในนี้ดูแล้ว มันมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ คือตอนนี้มีคำถามที่อยากถามว่า กระต่ายเด็กที่ขายตามท้องตลาดราคา 150 บาท จะโตเร็วใหมคะ แล้วถ้าโตเต็มที่แล้วจะมีขนาดตัวใหญ่มากใหม
แล้วเลี้ยงยากรึป่าวคะ หนูสนใจเว็บนี้มากๆเลยค่ะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ... q*006

Tags:
Guest
sephiroth10

ความคิดเห็นที่ #522: 20 ส.ค. 10, 16:43 น

ตอนเด็กๆผมเคยเลี้ยงกระต่าย คู่นึงครับ แต่ตอนนั้นยังเด็ก เลยดูแลไม่ค่อยดี เลี้ยงนอกบ้านเลยโดนมดคันไฟกันตาย q*009

นี้ผ่านมา เกือบ 10 ปีเห็นจะได้ เลยรุ้สึกว่าอยากเลี้ยงกระต่ายอีก เลย พยายามศึกษาข้อมูลก่อนซื้อ เรียกว่าเตรียมกรง เตรียมอาหาร ก่อนซื้อกระต่ายซะอีก q*00

ก็อ่านหลายๆเวบครับ แล้วมาเจอเวบนี้ให้ข้อมูลเยอะดีมากเลย

เลยรู้สึกว่าตัวเองมาความรู้มากพอที่จะดูแลกระต่ายแล้ว เลยจัดมา 1 ตัว ครับ

กระต่ายที่เพิ่งซื้อมาใหม่เป็น ตัวเมีย(ร้านบอกมา)ชื่อ เอคโค่  q*014

มันซนมากกกกกกกกกกกก และพยายามจะแหกกรงตลอดเลยครับ ทำไงดี  q*026

ตอนแรกกรงเป็นซี่ห่างอ่ะครับ มันเลยมุดออกมาได้ เลยซื้อตะแกรงมาติดอีกที แต่ไม่ได้ติดด้านบน

หลังจากนั้นมันก็เริ่มเรียนรู้ ไต่ตะแกรงตรงมุมฉากกรง ที่มาติดไว้เพื่อที่จะปีนออกทางด้านบนอ่ะครับ q*026

คือมันออกมาไม่ได้หรอกครับ แต่กลัวเวลามันออกไปข้างนอก แล้วมันปีน แล้วบังเอิญติด จะกลายเป็นแขวนคอตัวเองไป

เลยหากระดาษมาพับๆพันๆปิดตรงรูออก ด้านบน (หลังคากรงโค้ง เลยหาหนังสือหรือ ฯลฯ มาปิดไว้ไม่ได้)

อีกอย่าง เอคโค่มันไม่ค่อยยอมกินหญ้าแพงโกล่าแห้งอ่ะครับ กินน้อยมากๆ แต่เวลาถือผัก(เอาไว้กินเอง)เดินผ่านมา มันจะวิ่งมายืนสองขาเกาะกรงแล้วทำจมูก ฟุดฟิดๆ เหมือนจะขอกินนะครับ แต่ก็ไม่ได้ให้ เพราะในกระทู้นี้บอกว่าอย่าเพิ่งให้ผัก = ="

แล้วก็ เอคโค่ มันขี้ตกใจมากเลยครับ บางทีแค่เสียงตะเกียบหล่น หรือ เสียงเพลงดัง ก็โดดตัวลอย หันมาดูแล้ว = ="

ทำไงดี กลัวมันจะตกใจตายไปซะก่อนจะโตอ่ะครับ

Tags:
Guest
Fm

ความคิดเห็นที่ #523: 20 ส.ค. 10, 22:29 น

พี่เลดี้ข๊

ทามมัยกระต่ายหูมันตกข้างเดียวอ่าข๊ ..?
มันจะเปนอารัย รึ ป่าวข๊...?

ตอนนี้กระต่ายอายุประมาณ เดือนก่าๆๆอ๊ข๊

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #524: 21 ส.ค. 10, 01:48 น

สวัสดีคร่ะพี่
พอดีอยากทราบอ่ะคร่ะ  ว่า  กระต่ายที่เลี้ยงมานฉี่เปนสีเหลืองขุ่น ๆ อ่ะคร่ะ (เหมือนถ่ายท้องเสีย) มานจะเปนรัยหรือเปล่าคร่ะ   มานกินอาหารทั้งวันเลยอ่ะคร่ะ มานจาท้องแตกตายมัยคร่ะ มานจาเปนรัยมัยคร่ะ  บางทีมานก้อชอบคุ๊ย ๆๆ เขี่ย ๆ กระบะอาหารเล่น หกหมด บางก้อเขี่ย ๆ ตรงที่มานนอนอ่ะคร่ะ มานเปนเพราะอารัยคร่ะ แล้วถ้าหั้ยอาหารมานกินทั้งวันมานจาเปนรัยมัยคร่ะ  อื้ม ๆ แหละเด๋วนี้มานชอบเอาขา เอาหน้าปัยอัง อิง ถู ๆ ตรงข้าง ๆ อ่างใส่น้ำหั้ยมานกิน อ่ะคร่ะ มานเปนรัยอะคร่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคร่ะ  ขอบคุนล่วงหน้านะคร่ะ

Tags:
Guest
กัจจัง

ความคิดเห็นที่ #525: 21 ส.ค. 10, 15:47 น

เลี้ยงกระต่ายตัวผู้กับตัวเมีย
มาได้๓ เดือนแล้ว
เลี้ยงไว้ในกรงด้วยกัน

ตัวเมียอารมณ์มันไม่ค่อยดี
ช่วงหลังๆ ชอบกัด เวลาเอาผักไปให้ชอบขู่อยู่เรื่อย
แต่ตัวผู้นิสัยสงบนิ่ง เรียบร้อย ไม่ดุ ไม่กัดนะคะ

วันหนึ่งอยู่ดีๆ ไปโรงเรียนกลับมา
ปรากฏว่าตัวผู้ตาย แข็งเทื่อเลย

ไม่ทราบว่ากระต่ายนี่มันจะกัดกันถึงตายหรอ

ทำไมมันถึงตายง่า

Tags:
Guest
sephiroth10

ความคิดเห็นที่ #526: 21 ส.ค. 10, 16:25 น

ฉี่เป็นสีขุ่นสีเหลืองเหมือนข้างบนครับ

ไม่น่าจะใช่อึมัน เพราะอึเม็ดมันก็ยังกระจุยกระจายไปทั่วกรงเหมือนเดิม q*027

อ้อ แล้วตกลงหญ้าแห้งที่ให้กิน+ปูกรง(เพิ่งไปอ่านข้างถุง) มันเป็นหญ้า เฮย์อ่ะครับ(โดนต้มว่าเป็นแพงโกล่า) q*027

มันเหมือนกันรึป่าวครับ กระต่ายเด็ก(ประมาณ2-3เดือน) กินแล้วจะมีผลข้างเคียงรึเปล่าครับ เห็นมันเขียนว่า high fiber เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #527: 23 ส.ค. 10, 00:30 น

ตอบ คุณ การ์ฟิวด์ ไม่แนะนำให้ซื้อกระต่ายเด็กค่ะ เป็นการสนับสนุนคนขายให้ต้องเอาชีวิตน้อยๆมาตาย ส่วนมากมักไม่แข็งแรงเพราะยังไม่ทันหย่านมแม่ก็ถูกพรากออกมาจากอกแล้ว นี่แหละค่ะคือสาเหตุที่ทำให้คนเข้าใจผิดมาจนทุกวันนี้ ว่ากระต่ายเลี้ยงยาก ตายง่าย ใจเสาะ ซึ่งไม่เป็นความจริงเลย
                       กระต่ายเด็กราคา 150 บาท โตแล้วก็ตัวประมาณเท่าแมวค่ะ เลี้ยงไม่ยากแต่สัตว์ทุกชนิดต้องการความเอาใจใส่ ถ้าศึกษาข้อมูลเตรียมพร้อมก่อนเลี้ยงให้ดี ก็จะเข้าใจนิสัยตามธรรมชาติของเค้า

ตอบ คุณ sephiroth10 เยี่ยมมากเลยค่ะที่หาข้อมูลให้พร้อมแล้วค่อยซื้อมาเลี้ยง
                              กรงที่ซื้อมาบอกว่าเป็นทรงโค้ง ขอเดาว่า กรงไม่ใหญ่ เป็นแบบเคลือบสี และประตูกรงเป็นแบบยกขึ้นใช่มั้ยคะ กรงแบบนี้ไม่ดีค่ะ
                             ซี่กรงห่างถ้าลอดออกมาไม่พ้นแล้วติด เค้าก็จะยิ่งดิ้น อันตรายถึงชีวิต ถูกแล้วค่ะที่คุณกังวลเรื่องนี้ เปลี่ยนกรงดีกว่า เผื่อโตด้วยก็เอาให้ใหญ่พอสมควรแบบอยู่ไม่อึดอัด ซื้อที่จตุจักรหรือร้านขายกรง แนะนำ กรงสีระเบิด เบอร์ 5 ขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ กำลังอยู่สบาย ซี่กรงเป็นแบบชุบ ไม่เคลือบสี แทะได้แทะไป ไม่หลุดลอก ไม่กินเข้าไป ปลอดภัยค่ะ
                              เรื่องหญ้าแห้ง กินน้อยมากๆ ก็ยังดีกว่าไม่กิน อย่าใจอ่อนนะคะ ไม่มีใครทนหิวหรอกค่ะ หัดเค้าไว้ เดี๋ยวก็กินเองแหละ
                               เป็นปกติค่ะ เวลามีของหล่น หรือเสียงดัง เค้าจะระแวง บางตัวนิ่งอยู่กับที่ หูผึ่ง บางตัววิ่งตูดชี้ไปหลบในมุมก็มีค่ะ

ตอบ คุณ     Fm หากเลี้ยง Lop แล้วหูตกข้างเดียว คือตกไม่สนิท ก็เพราะว่าพ่อแม่ไม่ใช่พันธุ์แท้
                                 แต่หากเป็นพันธุ์ที่หูตั้งแล้วมาตกข้างนึง สันนิษฐานได้ 2 อย่าง คือ ลักษณะพันธุกรรมทำให้ใบหูเค้าเป็นอย่างนั้นเอง หรือตอนเล็กๆเคยเจ็บป่วยหรือถูกทับ  แต่หูตั้งข้างตกข้างไม่มีปัญหาในการใช้ชีวิตและเค้าไม่ได้เจ็บป่วยค่ะ น่ารักดีนะคะ มีกระต่ายหลายตัวก็เป็นอย่างนี้ค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #528: 23 ส.ค. 10, 00:59 น

ตอบ คุณ pokomi ถ้ากินอัลฟัลฟ่า หรือ อาหารเม็ดบางชนิด ก็จะมีแคลเซียมเยอะ ซึ่งก็จะขับออกมากับฉี่ ให้อาหารน้อยลงนิดนึง หรือ ให้ดื่มน้ำเยอะๆนะคะ
                       ถ้าเป็นหญ้าแห้งให้กินทั้งวันได้ ส่วนอาหารเม็ดต้องเป็นเวลา
                       คุ้ยเขี่ยหญ้า เป็นเรื่องปกติ เค้าอาจรู้สึกว่ามันอบอุ่นเวลานอนแล้วมีหญ้ามากองรอบๆ หรือบางทีตอนกินอาหารมันก็หล่นๆออกมาเองมั่ง ลองสังเกตุดูค่ะ ส่วนเรื่องที่ไปถูที่ใส่น้ำ คือเอาคางไปถูรึเปล่าคะ ถ้าใช่คือการแสดงความเป็นเจ้าของ ใต้คางคือต่อมกลิ่นค่ะ
                       แนะนำให้ใช้เป็นแบบกระบอกน้ำดีกว่า ไม่หกเลอะเทอะ เวลากินคางก็ไม่จุ่มแช่อยู่ในน้ำ นอกจากจะทำให้น้ำไม่สะอาด ขนที่เปียกชื้นจะทำให้เป็นเชื้อราหรือเป็นหวัดนะคะ แต่ถ้าเอาตัว เอาขามาถู ก็อาจจะร้อนเลยมาอยู่ใกล้ๆน้ำค่ะ

ตอบ คุณ กัจจัง น่าจะแยกเลี้ยงตั้งแต่ที่รู้ว่าเข้ากันไม่ได้นะคะ ตัวเมียมักจะดุและหวงถิ่น อย่าไปรับมาเลี้ยงเพิ่มนะคะ เค้ามีปัญหาเข้ากับกระต่ายตัวอื่นยาก นอกจากว่าต้องแยกกรงกันอยู่
                    กัดกันแล้วเจ็บปวดก็ตายได้ค่ะ ไม่ได้บอกว่ามีแผลหรือไม่ แต่ถ้าไม่มีแผลหรือร่องรอยการกัดกัน ก็อาจจะตายจากสาเหตุอื่น

ตอบ คุณ sephiroth10 ฉี่ขุ่นคือได้รับแคลเซียมเยอะไป ร่างกายจึงขับออกมา หรือกระต่ายกินน้ำน้อย
                             เฮย์ก็คือหญ้าค่ะ คุณภาพดีกว่าแพงโกล่าเยอะ กระต่ายกินได้ ปลอดภัยค่ะ

Tags:
Guest
ต้อมโคราชครับ

ความคิดเห็นที่ #529: 24 ส.ค. 10, 20:23 น

สวัดดีครับ...ผมเคยเลี้ยงกระต่ายมาแล้วครับแต่ตอนนั้นผมยังเด็กมากผมเป็นคนชอบเลี้ยงกระต่าย..ตอนนั้นพ่อทำเล้าให้(เล้านะครับไม่ใช่กรง)เลี้ยงแบบกว้างๆเลยอ่าครับแต่ให้อยู่ในดินครับไม่ใช่กระต่ายบ้านนะครับแต่เป็น ทิตี้แบร์พันธ์ผมสมอ่าครับมันขุดดินเป็นรู ขุดอยู่หลายวันเลยนะครับ ลึกพอสมควรพอตกกลางคืนมันก็เข้าไปข้างใน พอผมตื่นเช้ามามันก็ปิดรูแล้ว แล้วพอผมไปขุดรูดูเบาๆก็เห็นขนเต็มรูไปหมดเลยครับ พอผมเปิดดูในขนนั้นก็มีลูกมันเต็มไปหมดเลยผมดีใจมากครับ แล้วเวลามันจะให้นมลูกมัน มันก็ขุดรูเอาดินที่ปิดรูข้างบนออก แล้วมันก็เข้าไปซักพักมันก็ออกมา แล้วก็กลบดินปิดรูไว้เบาๆน่ารักมากเลยครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงอีกแล้ว อ่อทำเล้าให้ใหม่ดีกว่าเดิมล้อมด้วยกรงตาข่าย และก็มีหลังคาด้วยคับ มีบ้านไว้ให้ขึ้นไปนอนสองชั้น ครับ กว้างมาก เวลาผมจะเข้าไปหามันเหมือนมันจะกลัวครับ มันก็กระโดดเข้าไปในบ้าน ชั้นสอง น่ารักมากเลยครับ อยากทราบว่า เลี้ยงให้มันอยู่กับดิน แต่ไม่ได้ขังไว้ในบ้านนะครับ ทำแบบว่าให้มันเข้าไปนอนเองแต่มันก็เข้าไปนอนเองจิงๆนะครับอิอิ อยากทราบว่าถ้าเลี้ยงแบบนี้จะผิดวิธีเลี้ยงหรือป่าวครับ หรือว่าเลี้ยงแต่ในกรงจะดีกว่า ผมเลี้ยงคู่กันเลยตัวผู้กับตัวเมียครับยังไงพี่ตอบกระทู้ผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณคราฟ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #530: 25 ส.ค. 10, 15:23 น

ตอบ คุณ ต้อมโคราชครับ เลี้ยงแบบนี้คือการเลี้ยงปล่อยตามธรรมชาติ ไม่ผิดค่ะ ดูจากการทำกรงดินแล้วก็ดีค่ะ แต่อยากให้ระวังสัตว์มีพิษ เช่น งู ตะขาบ อาจเล็ดลอดเข้าไปได้
                               ถ้าอยากให้มีลูก ก็อย่าให้ท้องต่อกันบ่อยๆนะคะ ตั้งท้อง 1 เดือน คลอดแล้วหากมีการผสมสามารถท้องต่อได้ทันที และอย่าให้หลายครอกมากนัก สงสารแม่กระต่าย เมื่อได้เด็กๆมาแล้ว ก็ทำหมันจะดีกว่าค่ะ

Tags:
Guest
sephiroth10

ความคิดเห็นที่ #531: 26 ส.ค. 10, 14:38 น

ขอบคุณครับ q*002

Tags:
Guest
น้างกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #532: 28 ส.ค. 10, 17:18 น

ถ้ากระต่ายไม่ได้วิ่งนานๆ จะเป็นอัมพารไหม

Tags:
Guest
Bua-riko

ความคิดเห็นที่ #533: 29 ส.ค. 10, 22:42 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาเลี้ยงคะ อยากรู้ว่า  จะทำไงไห้เขา อึ เป็นที่เป็นที่เป็นทางอะคะ

เรื่องแบบนี้ฝึกเขาได้มั้ยคะ  จะเหมือนหมาเหมือนแมวมั้ย

q*054 q*054 q*054

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #534: 29 ส.ค. 10, 23:43 น

ตอบ คุณ น้างกระต่าย ขาหลังกระต่ายทรงพลังมาก และเป็นอวัยวะที่สำคัญส่วนหนึ่ง กระต่ายที่เดินไปเดินมาในกรง สุขภาพจิตมักไม่ค่อยดี ไม่ได้สำรวจสิ่งต่างๆรอบตัวและมักขี้ระแวง หากไม่ค่อยได้วิ่ง กล้ามเนื้อไม่ได้ออกแรงใช้งานก็ไม่ดีแน่ๆ แค่ปล่อยวิ่งวันละ 2-3 ชั่วโมงก็ได้ค่ะ จะได้ไม่เสี่ยงต่อโรคอ้วนนะคะ

ตอบ คุณ Bua-riko การที่เค้าอึไปทั่ว มันคือการทิ้งกลิ่น บอกอาณาเขตของเค้าน่ะค่ะ แต่อึกระต่ายเก็บง่ายนะคะ ส่วนฉี่เนี่ย ส่วนมากเค้าจะปล่อยที่เดิมๆ และถ้าเป็นกระต่ายเด็กก็จะอึทั้งวัน ทิ้งระเบิดไปทั่วเลยล่ะค่ะ ความจริงแล้วเราฝึกให้ใช้ห้องน้ำได้นะคะ แต่อย่าไปหวังผลมาก ต้องทำใจว่าเค้าอาจมีบางครั้ง กวนประสาทเราเล่น หรือเป็นช่วงวัยรุ่น ช่วงติดสัด ก็จะเกเรนะคะ

**การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่ายนะ ลองดูนะคะ ขอให้โชคดี

Tags:
Guest
Thank you

ความคิดเห็นที่ #535: 30 ส.ค. 10, 19:13 น

ขอบคุณครับทีให้คำแนะนำอย่างดี q*021
ขอบคุณมากจริงๆที่ให้ข้อมูลจากใจ   q*054
ขอบคุณที่ยังเห็นผมในหัวใจ          q*057
ไม่อยากจะขอบคุณใครนอกจากเธอ  q*063

Tags:
Guest
sephiroth10

ความคิดเห็นที่ #536: 31 ส.ค. 10, 13:43 น

เอคโค่ อยู่ในกรง แต่ชอบฉี่ออกมานอกกรงนอกถาดรอง ทำไงดีครับ  q*027

แบบบางทีตอนปล่อยวิ่ง ก็มีนะทีบางทีเวลาจะฉี่ แล้ววิ่งกลับมาฉี่ในกรง แต่ก็ยิงออกไปนอกกรงอยู่ดี = ="

มีวิธีให้ฉี่ลงถาดมั้ยครับ q*003

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #537: 2 ก.ย. 10, 01:11 น

ตอบ คุณ sephiroth10 กระต่ายส่วนมากมักฉี่ออกนอกกรง และมักจะเป็นตรงมุมกรงค่ะ ลองเอาห้องน้ำหรือถาดอาหารไปวางขวางไว้ หรือไม่ก็หาอะไรมากั้นตรงที่ๆเค้าฉี่ไม่ให้กระเด็นออกมา

Tags:
Guest
กิ๋ง

ความคิดเห็นที่ #538: 4 ก.ย. 10, 18:07 น

คือว่า หนูไปเห็นร้านที่ขายกระต่ายมาอ่ะค่ะ เป็นร้านที่ขายตามงานสัตว์เลี้ยง มีกระต่ายเยอะมากเลย แต่หน้าร้านมีกระต่ายพันธุ์ มินิเร็กซ์ะสีดำค่ะ(อายุเกิน 3 เดือน) มีหมายเลขสักที่หูด้วย เจ้าของร้านบอกว่าตัวนี้เป็นของนอกเลยมีหมายเลขสักที่หู ถูกใจพันธุ์นี้มากเลยอ่ะค่ะ  เค้าจำหน่ายตั๋วเล็ก(อันนี้ไม่มีเลขสักนะคะ) ราคา 800 บาทค่ะ พี่ว่ามันถูกไปมั้ยคะ หรือมันราคานี้อยู่แล้ว กลัวว่ามันจะไม่แท้อ่ะค่ะ กลัวว่ามันจะเป็นมินิเร็กซ์ผสมพันธุ์ไทย

Tags:
Guest
rookie

ความคิดเห็นที่ #539: 5 ก.ย. 10, 23:23 น

อาหารกระต่ายbriter bunnny ดีมั้ยคะ? เห็นมันชอบกินๆๆๆๆๆ น่ารักดีค่ะ ขอบคุณค่ะ q*014

Tags:

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้