Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 453985 ครั้ง)
Guest
Lady

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #270: 25 มี.ค. 10, 08:28 น

ตอบ คุณ กานต์ ขจรสุวรรณ์ ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ น้องกระต่ายไปสบายแล้วนะคะ คงยังไม่ถอดใจกับการเลี้ยงนะคะ
เรื่องที่หมาแมวและกระต่ายเล่นกันได้ อยู่ที่การเลี้ยงดูค่ะ อาจเลี้ยงกระต่ายมาก่อน ตัวที่มาทีหลังก็ไม่อิจฉา ,เจ้าของเฝ้าดูอยู่ ก็ไม่กล้าทำร้ายกัน หรือไม่ติดสัด ไม่หงุดหงิดก็เลยเล่นกันได้ ประมาณนี้ค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
น้างกระต่าย

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #271: 25 มี.ค. 10, 12:17 น

คาบหญ้าไปวางไว้ที่มืดๆ

Tags:
Guest
...ความคิด...

ความคิดเห็นที่ #272: 25 มี.ค. 10, 13:17 น

คับ  ร่วงแบบเอามือลูบแล้วติดคับและเวลาอุ้มขนก้อร่วงติดเสื้อเลยคับ

แล้วกระต่ายจะผลัดขนประมานอายุเท่าไรคับ  และจะผลัดขนนานไหมคับ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #273: 25 มี.ค. 10, 13:24 น

อ่า...ขอบคุณมากๆค่ะพี่Lady^ ^
หนูซื้อมาตัวละ300อ่าค่ะ....llll ไม่เป็นไรค่ะ หนูไม่ห่วงเรื่องสายพันธุ์เท่าไหร่ 555
ตอนนี้เอ็นจังดีขึ้นบ้างแล้ว....4ทุ่ม/เที่ยงคืน/ตี2ตื่นมาโลดเต้น- -lll

มีอีกข้อสงสัยอีกค่ะ รบกวนด้วยนะคะ><

1.ตั้งแต่เลี้ยงมารู้สึกว่ามันไม่ค่อยตกใจเสียงรอบข้างเลย- -
หมาที่บ้านก็เห่าใส่ตั้งหลายรอบ ดังซะด้วย แก้วหูคนนี้จะแตก.... รถก็ผ่านไปมา
เห็นแต่เขาว่ากัน ว่ากระต่ายมันจะตกใจ ช็อคตายเพราะเสียง
แต่เอ็นจังมันเฉยอะค่ะ= = แรกๆที่เอาเข้าบ้านมันก็สั่นๆอยู่ แต่หลังๆมันไม่สั่นเลย...
มันเป็นอะไรรึเปล่าคะ มันจะช็อคตายไหม

2.แล้วก็เรื่องการย้ายที่ตั้งหลักปักฐานน่ะค่ะ
คือปรกติหนูพามันย้าย3ที่ต่อ1วัน
เช้ากับเย็นอยู่ในกรงหน้าบ้านป้า
กลางวันอยู่ในบ้านของคุณพ่อ
ตอนประมาณ4ทุ่มเอามันเข้ามานอนในบ้าน
มันจะเครียดมั้ยคะเนี่ย= =
3. แล้วถ้าอยู่ในกรงทั้งวันมันจะเป็นอะไรป่าวคะ....

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #274: 26 มี.ค. 10, 08:51 น

ตอบ คุณ ...ความคิด... กระต่ายแต่ละตัวผลัดขนไม่เหมือนกัน บางตัวทุก 2-3 เดือน บางตัวร่วงไปเรื่อยๆ บางตัวเฉพาะหน้าร้อน บางตัวอาหารไม่ดีก็ขนร่วง การแปรงขนบ่อยๆ จะช่วยได้เยอะค่ะ

ตอบ คุณ เรนนี่ ถ้าเสียงดัง กระต่ายบางตัวจะนิ่งเงียบอยู่กับที่ บางตัวเสียงดังก็ดังไป ไม่สนซะอย่าง กระต่ายพี่แค่หูตั้งขึ้นมาแล้วก็ไม่สนใจอะไร
การย้าย 3 ที่ต่อวัน ก็มากอยู่ค่ะ กระต่ายต้องปรับตัวพอสมควร แต่ถ้าทำเป็นประจำ เค้าจะยอมรับไปเอง และรู้ด้วยว่าเวลานี้ จะต้องถูกพาไปไหน หากอยู่ในกรงทั้งวัน เครียดแน่นอนค่ะ ควรปล่อยออกมาวิ่งทุกวันหรือเว้นวัน อย่างน้อยครั้งละ 2-3 ชั่วโมงก็ยังดี(ถ้ามากกว่านี้ก็จะดีค่ะ)

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #275: 26 มี.ค. 10, 16:56 น

ได้ตัวจิ๋วมาเพิ่ม ทีแรกนึกว่าหนู เพราะปล่อยเลี้ยงในสนามข้างบ้าน มานซุกอยู่ในกองใบไม้แห้งที่เราไม่เผา (ต้นไม้ใหญ่ในสนามเยอะ ก่อตัดแต่งกิ่งไม้แล้วกองรวมไว้มุมหนึ่ง) ทีแรกเห็นเป็น สีขาว 1 ตัว กับสีน้ำตาลเหมื่อนพ่อกะแม่มัน อีก 2 ตัว พอผ่านไปซัก 2 อาทิตย์ เจอแต่สีน้ำตาล 3 ตัว เลยถามไปอะจ๊ะ
ปล.แนบไฟล์รูปไปไม่ได้ ส่งได้จะส่ง

Tags:
Guest
...ความคิด...

ความคิดเห็นที่ #276: 26 มี.ค. 10, 17:03 น

แปรงขนนี่หมายถึงอะไรคับ

Tags:
Guest
margaret

ความคิดเห็นที่ #277: 27 มี.ค. 10, 08:44 น

คุณ Lady คะ...

ดิฉันคิดว่า จะเอากรงน้องต่ายไปไว้นอกบ้านวันนี้ ไม่ทราบว่า..
- น้องต่ายทั้ง 2 ตัว(ผู้กะเมีย) มันจะหนาวไหมคะ??? ช่วง2-3วันนี้อากาศหนาวซะด้วย
  หรือว่า ขนของมันจะช่วยกันหนาวได้???
- แล้วมันจะร้อนไหมคะ? ถ้าอากาศกลับสู่ภาวะปกติ  
- แล้วตอนกลางคืน ยุงจะกัดน้องต่ายไหมคะ???  ยุงจะสามารถเข้าแทรกขนเพื่อจะไป
  กัดน้องต่ายได้หรือไม่???

รบกวนถามอีกเรื่องนะคะ   คือว่า กระบอกกินน้ำ น้องต่ายชอบทำหล่นและก้อกัดก้นขวด
                                       ขาดไป 2 ขวดแล้ว
หรือดิฉันควรจะเปลี่ยนเป็น ใส่น้ำในถ้วยกระเบื้องดีคะ???

ขอบคุณมากนะคะ รอคำตอบอยู่  รบกวนด้วย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #278: 27 มี.ค. 10, 18:44 น

ตอบ คุณ ...ความคิด... แปรงขนหรือหวีขน คือดึงเอาขนที่ร่วงออก กระต่ายจะได้สบายตัว และไม่มาฟุ้งใส่เรา ให้ต้องหายใจเข้าไปหรือติดตัวติดเสื้อผ้าน่ะค่ะ อีกอย่างเค้าเลียตัวเอง การช่วยแปรงขนออก จะลดปริมาณที่จะกินขนเข้าไป เพื่อป้องกันโรคก้อนขนค่ะ (ใช้แปรงสำหรับสัตว์เลี้ยงนะคะ)

ตอบ คุณ กระต่ายชอบอากาศหนาวกว่าร้อนค่ะ ถ้าจะกันหนาวก็เอาผ้ามาวางไว้ด้านบนของกรงจะช่วยได้ แต่สิ่งที่น่ากังวลคือ แมลง มดและยุงจะกัด ควรมีมุ้งครอบนะคะ และระวังแมวมาเปิดกรงด้วยค่ะ
กระบอกน้ำมีโดนกัดขาดด้วยเหรอคะเนี่ย ไม่เคยเจอค่ะ ควรซื้อที่คุณภาพดีและแข็งแรงนะคะ ใช้ขวดเดียวระยะยาวไปเลย ไม่แนะนำให้ใส่ถ้วย เพราะเวลากินหน้าจะจุ่มน้ำ เสี่ยงต่อการอับชื้นเป็นเชื้อรา และหกง่ายค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #279: 28 มี.ค. 10, 15:29 น

จากที่สังเกตุ ตัวเมียจะพยายามหาอะไรนุ่มๆมาทำรังสำหรับตัวอ่อนที่จะเกิดใหม่ ของเราไปแทะเอาต้นกล้วยที่ตัดลงมาแล้วกองไว้ เหมือนกับที่จะทำเชือกฟาง (คนรุ่นใหม่อาจจะไม่รู้จัก) เสร็จแล้วจะขุดดินยิ่งใต้เศษกองใบไม้ยิ่งหายากมาก ตอนนี้ก็เลยปล่อยให้มันเลี้ยงแบบธรรมชาติไป เรื่องยุง คงต้องทำใจ เพราะเข้าใกล้ไม่ได้ มานจะห่วงมาก วันก่อนเกือบจับได้แล้ว เจ้าตัวจิ๋วจะร้องลั่นเลย ตัวพ่อกะตัวแม่มันจะกระโดดใส่เราเลย ทั้งที่เวลาเอาผักให้กิน มานจะมาเคล้าเคลีย น่ะ เลยปล่อยไม่เข้าไปยุ่ง ลืมบอกไป ตัวพ่อ เป็น Holland Lop ตัวแม่ เป็น Mini Lop สีน้ำตาลทั้งคู่ อยากเห็นรูป ต้องเข้าไปใน facebook น่ะ nongpimnoi

Tags:
Guest
ตูน

ความคิดเห็นที่ #280: 28 มี.ค. 10, 20:38 น

ดีคะ เราอยากรุว่าวิธีเลี้ยงกระต่ายเปนยางไงอะ เพราะว่า เราเลี้ยงกระต่างตั้ง 4 ตัว เราอะเลี้ยงไม่ไหวเราจะทำไงดีอ่า....
อาหารที่ให้มันกินเปนอาหารเม็ด บางที่ก็ให้ มะม่วง มันกิน มันชอบกัดกรงกินกรงจนส๊กรงจะหมดแล้วทำไงดี
กระต่างบางตัวของเรานะ(ขอไม่บอกชื่อนะ)เลียตลอดเวลาเลยอะเรานะีมีตัวผู้ชายแค่ตัวเดียวเองอะ
มันอึเยอะมากเลยเก็บไม่ทันเลยอะ ใครมีวิธีเลี้ยงบอกเราด้วยนะ  

Tags:

Tags:
Guest
น้างกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #281: 28 มี.ค. 10, 20:58 น

วันนี้ไฟไหม้หลังบ้านควันโดนกระต่ายนิดหน่อย จะเป็นอะไรไหม

Tags:
Guest
จ้อย

ความคิดเห็นที่ #282: 28 มี.ค. 10, 23:43 น

อยากทราบวิธีการดูว่ากระต่ายที่ซื้อมานะ เป็นพันธ์ แคระ ป่าว อะ ครับ ซื้อมา ราคา 300 บาท คับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #283: 29 มี.ค. 10, 01:24 น

ตอบ คุณ ตูน เหมือนจะยังไม่มีความพร้อมในการเลี้ยงเลยค่ะ แต่เลี้ยงถึง 4 ตัว อยากรู้วิธีเลี้ยง อ่านบทความนี้ตั้งแต่หน้าแรก รวมถึงคำถามต่างๆที่เพื่อนๆเข้ามาโพสท์ถามด้วยนะคะ
เรื่องสีกรง กรงแบบเคลือบอันตรายค่ะ กินเข้าไปคงจะคาอยู่ในท้องสะสมมานาน แนะนำกรงสีระเบิดเบอร์ 5 ค่ะ ให้หญ้าแห้งเยอะๆและเป็นประจำ ให้เค้าถ่ายออกมา อาหารการกินที่ให้ ไม่ถูกต้องเลย หาดูจากบทความนะคะ มีบอกไว้แล้ว
มีทั้งตัวผู้ตัวเมีย เลี้ยงแยกด่วน ท้องขึ้นมาคุณคงเลี้ยงไม่ไหวแน่ๆค่ะ

ตอบ คุณ น้างกระต่าย ก็ต้องสังเกตุดูค่ะ ว่าอาการเค้าเหมือนทุกๆวันมั้ย หายใจปกติหรือเปล่า มีอะไรผิดไปจากเดิมอย่ารอช้า ถึงมือหมอไว้ก่อนดีที่สุดค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #284: 30 มี.ค. 10, 00:53 น

ตอบ คุณ จ้อย พันธุ์แคระ ราคาหลักพัน ไม่มีราคา 300 ค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #285: 30 มี.ค. 10, 21:25 น

สวัสดีค่ะพี่Lady ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรปที่แล้วมากๆนะคะ^ ^

ตอนนี้เอ็นจังก่อเรื่องอีกแล้วค่ะ...
คือเมื่อวาน มันไปติดกับดักหนูมา......
เรนก็ตกใจ ทำอะไรไม่ถูก พยายามค่อยๆดึงตัวมันออกมา แล้ววิ่งไปคลินิคในซอย บ้านเบิ่นไม่ได้ล็อค...(บอกทำไม 55)
กลัวมากเลย กลัวว่ากาวมันจะเข้าตา จมูก ปาก....= = มันนิ่งเลยค่ะ พอไปถึงหมอเค้าก็บอกว่ายังหายใจแรงดีนะคะ
ก็โล่งไปขั้นนึงล่ะ ใช้เวลา1ชั่วโมงเต็มกับการตัดขน....ขาแขนเอ็นจังนี่เกลี้ยงเลยค่ะ 555 ยังไงก็ต้องเอาชีวิตไว้ก่อนสวยล่ะนะ- -

ปัญหามีอยู่ว่า คือตัวมันเหม็นมากๆ!!! แล้วตอนเอาขนออกมันเลียกาวอีกต่างหาก
มันจะเป็นอะไรไหมคะเนี่ย อยากอาบน้ำให้มันมากๆเลย ขนเหนียว เหม็น เ็ฮ้อ....
ร้านอาบน้ำสุนัขเค้ารับอายน้ำกระต่ายไหมคะ หรือเราไม่ควรอาบ....= =
แล้วขนมันจะงอกใหม่ภายในกี่เดือนคะ 555 ขนที่เท้ามันไม่มี เดินเหมือนตะพาบน้ำเลยอะค่ะ

ขอบคุณค่ะพี่สาว><

Tags:
Guest
lol

ความคิดเห็นที่ #286: 1 เม.ย. 10, 14:30 น

กระต่ายน้อยชอบออกจากกรงแล้วอึไปทั้วบ้านเลยแล้วก่วาจะหาเจอหาตั้งตี1ถึงตี5เลยเราว่า
หากรงที่ถี่แล้วนะแต่กระต่ายเราตัวเล็กอยู่ซนด้วยทำไงดี q*031

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #287: 1 เม.ย. 10, 17:59 น

ููููพี่ครับคือว่ากระต่ายผมขาหักแล้วหมอก็เข้าเฝีอก
แต่พอกลับจาก รร. มันก็กัดเฝือกจนขาด (ดูเหมือนขาจะต่อแล้ว เพราะมันใช้ขาแล้ว)
ผมก็เห็นแผลตรงขามัน ผมต้องไปหาหมอมั้ยครับ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #288: 1 เม.ย. 10, 18:11 น

ููููพี่ครับคือว่ากระต่ายผมขาหักแล้วหมอก็เข้าเฝีอก
แต่พอกลับจาก รร. มันก็กัดเฝือกจนขาด (ดูเหมือนขาจะต่อแล้ว เพราะมันใช้ขาแล้ว)
ผมก็เห็นแผลตรงขามัน ผมต้องไปหาหมอมั้ยครับ

Tags:
Guest
ไอเลิฟต่าย

ความคิดเห็นที่ #289: 1 เม.ย. 10, 22:17 น

คือว่ากระต่ายมันมีขนเป็นสังกะตังเลยอ่ะค่ะ
แบบ
ติดกันหนึบ ๆๆๆๆ
แต่ไม่เหนียวอ่า เหมือนยีขนมันเลย
แล้วมันเป็นจุก ๆๆๆทั้งตัวเลยอ่ะค่ะ
ทำยังไงดี ?

Tags:
Guest
pattric's mama

ความคิดเห็นที่ #290: 2 เม.ย. 10, 11:29 น

แพทมีขี้ตาแห้งตอนเช้าๆอ่ะค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

Tags:
Guest
margaret

ความคิดเห็นที่ #291: 2 เม.ย. 10, 14:58 น

พี่คะ...

ยุง มันจะกัดน้องต่ายตอนกลางคืนปล่าวคะ???
ถ้ามันกัด มัีนจะกัดตรงจมูก กะ หู ใช่ม้า???
แล้วสมัยก่อน กระต่ายป่า มันอาศัยในป่ายังงัยคะ???
มันมีัวิธีกันยุง รึปล่าวน้าาาาา

อยากรู้จัง...

Tags:
Guest
โกมีนัม

ความคิดเห็นที่ #292: 2 เม.ย. 10, 17:43 น

คือกระต่าย หูมันตกอ่ะค่ะไม่ตั้งเหมือนกระต่ายทั่วไป
มันจะเป็นอะไรรึเปล่าคะ เพราะมันซนมากๆเลย

แต่ก้อร่าเริงปกติไม่มีอาการซึมอะไร  q*009

Tags:
Guest
pattric's mama

ความคิดเห็นที่ #293: 2 เม.ย. 10, 20:44 น

ตอนนี้อากาศร้อนหนูเช็ดตัวให้ยค่ะ

จะเป็นหวัดมั๊ย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #294: 4 เม.ย. 10, 04:33 น

พี่หายไปคลอดน้องมาค่ะ ขอโทษที่ให้รอนาน ผ่าคลอดเจ็บแผลมาก เลี้ยงลูกอ่อนก็เหนื่อยสุดๆ เลยไม่ได้เข้าเนทค่ะ อาจจะไม่ได้เข้ามาดูทุกวันนะคะช่วงนี้ แต่จะพยายามรีบมาตอบค่ะ ดังนั้นแนะนำให้หาข้อมูลจากทางอื่นกันให้มากๆ หากผิดสังเกตุเพียงนิดเดียว รีบพากระต่ายไปหาหมอนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #295: 4 เม.ย. 10, 04:55 น

ตอบ คุณ เรนนี่ กรณีที่จำเป็นจริงๆ อาบได้ค่ะ แต่อาบเสร็จแล้ว ต้องรีบเช็ดตัวและเป่าให้แห้ง เพราะอาจเป็นหวัดและปอดบวมได้ ร้านตัดขนทั่วไปเป็นบางร้านที่จะรับตัดขนกระต่าย ต้องถามทางร้านค่ะ ต้องดูด้วยนะคะว่ามีความชำนาญพอหรือไม่ในการจับกระต่าย เดี่ยวนี้ตามคลีนิครักษาสัตว์เลี้ยง มีรับอาบน้ำตัดขนแล้ว น่าจะชำนาญสัตว์หลายประเภทพอสมควรนะคะ การที่ไม่มีขนที่เท้าหรือมีน้อย จะเป็นปัญหาการเดินกับกระต่าย เท้าจะแปออกเดินลำบาก ในกระต่ายเด็ก จะแปผิดรูปไปเลย น้องลองหาผ้าหรือพรมมาปูให้ตรงที่เค้าวิ่งหรือเดินเล่นระหว่างรอขนขึ้นก่อนนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #296: 4 เม.ย. 10, 11:47 น

ตอบ คุณ lol อันตรายนะคะ ลูกกระต่ายหรือกระต่ายพันธุ์เล็ก ออกมาจากร่องกรง เสี่ยงหายหรือเสียชีวิตได้ หากออกมาไม่พ้นตัว ติดกรงอยู่บางส่วนก็น่าเศร้าค่ะ ถึงขั้นพิการหรือเสียชีวิตได้ กรงสีระเบิดเบอร์ 5 ช่องถี่ใช้ได้ค่ะ ส่วนพื้นกรงหาแผ่นยางรองกรงมาปูนะคะ ทุกอย่างมีขายที่จตุจักรค่ะ

ตอบ คุณ หน้าใหม่ น่าจะใส่คอลล่าร์นะคะ ที่เป็นจานพลาสติกรอบคอ กันไม่ให้กัดหรือเลียแผล ถ้ามีแผลกดทับ พาไปทำแผลและอย่าปล่อยให้อับชื้นค่ะ

ตอบ คุณ ไอเลิฟต่าย แปรงขนค่ะ ใช้หวีสางออกเลย ส่วนที่เป็นก้อนถ้าไม่ออกจริงๆ ก็ใช้วิธีตัดได้ค่ะ เดี๋ยวก็ขึ้น แต่ใช้ความระมัดระวังด้วยนะคะ อย่าไปตัดเข้าเนื้อเค้า

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #297: 4 เม.ย. 10, 12:03 น

ตอบ คุณ  pattric's mama อาจเพราะกลางคืนอากาศชื้น ทำให้มีสารคัดหลั่งที่ตา ขี้ตาเป็นเรื่องปกติค่ะ อย่าลืมเช็ดออกด้วยนะคะ กระต่ายระบายความร้อนที่หู ลองเอามือจับดู ถ้าไม่ร้อนมากก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ระวังอย่าให้แดดส่อง ให้อากาศระบายโดยการเปิดพัดลมส่าย อย่าจ่อตัวกระต่าย เท่านี้ก็โอเคแล้วค่ะ

ตอบ คุณ margaret ยุงกัดได้ทั้งตัวค่ะ ผิวหนังที่ตัวอยู่ใต้ขนเราจึงมองไม่เห็น กระต่ายป่ามีสัญชาติญาณในการเอาตัวรอดสูง และที่สำคัญเค้าอาศัยอยู่ในโพรงใต้ดิน ยุงเข้าไม่ถึงหรอกค่ะ

ตอบ คุณ โกมีนัม ดูอาการแล้วไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ ที่หูตกเพราะสายพันธุ์รึเปล่าคะ พันธุ์ลอปจะหูตกค่ะ หากตกไม่สนิท ก็จะเป็นพันธุ์ผสมค่ะ

Tags:
Guest
เเม่มือใหม่

ความคิดเห็นที่ #298: 5 เม.ย. 10, 18:45 น

พี่ Ladyคะ คือเจ้าโอชิ(กระต่าย)มันกลัวอ่ะคะ เวลาอยู่ในกรงจับได้ตลอดรวมไปถึงคางที่มันหวง
เเต่..พอเอาออกมานอกกรง เวลาจะลูบมันมันหนีอ่ะคะ เเสดงว่ามันเป็นอะไรคะ ขออีกคำถามนะคะ
ที่บ้านร้อนมากเลยคะ เเต่ก้อเลี้ยงโอชิไว้ กลัวมันร้อนตายอ่ะ พอจะบอกหน่อยได้ไหมคะว่าต้องทำยังไง
(ตอนนี้เอาสำลีจุ่มน้ำเเล้วลูบตัวอ่ะคะ)

Tags:
Guest
เเม่มือใหม่

ความคิดเห็นที่ #299: 5 เม.ย. 10, 18:51 น

พี่ Ladyคะ  คือว่าเลี้ยงเจ้าโอชิ(กระต่าย) มาได้2วันเเล้วคะ เวลาอยู่ในกรงมันไห้จับ เเม้กระทั่งคางที่มันหวง
เเต่พอ เ้อา่ออกมานอกกรงเท่านั้นเเหละคะมันไม่ไห้่จับ มันคืออะไรหรอคะ  มีอีกคะ
ที่บ้านร้อนมากเลยคะ เเต่ก็เอามาเลี้ยงสงสารมากเลย เปิดพัดลมก็ยังร้อนอยู่ พอจะมีวิธีไหมคะ นอกจากจะติดเเอร์ q*012

Tags:
Guest
คนขี้กลัว

ความคิดเห็นที่ #300: 6 เม.ย. 10, 16:12 น

สวัสดีค่ะ

เริ่มเลยนะคะ
เคยเลี้ยงกระต่ายมาแล้ว3ตัว

ตายไปหมดแล้วสองตัวแรกเป็นตัวเล็กขนาดสองฝ่ามือได้เค้าตายเพราะไปติดกาวดักหนูเพราะตอนแรกเลี้ยงในตะกร้าพอติดกาวเค้าเลยเลียๆเราก็ไปช่วยเช็ดออกด้วยแต่เค้าเลียไปแล้ว  เลยถ่ายออกมาเเข็งมากตายหมดเลยสองตัว

ต่อมาคุณพ่อซื้อมาเลี้ยงอีก1ตัว  ตัวใหญ่  ประมาณสามฝ่ามือได้ หูตกด้วยเค้าตายเพราะถูกหมาบ้านอื่นกัดเพราะเค้าพยายามลอดออกนอกบ้านตอนแรกขาเจ็บเลยพาไปหาหมอ  หมอไม่ยอมเข้าเฝือกเพราะบอกว่าแค่ช้ำใน  ให้ยามากิน เราเลยออกไปข้างนอกกลับมาเค้าตัวแข็งทื่อ  ตายเลย

เราเสียใจมาก  คิดว่าทำไมเลี้ยงสัตว์จึงตายหมดร้องไห้อยู่หลายวัน  

เร็วๆๆนี้จะไปซื้อมาเลี้ยงใหม่  แต่อยากทราบว่าเราจะเอาเค้าไว้ในกรงตลอดทั้งวันได้ไหมเพราะไม่ค่อยอยู่บ้านจะกลับมาก็เย็นๆ  อีกประการคือ  มดกัดเค้าไหม เค้ากลัวจิ้งจกรึเปล่าเพราะที่บ้านเยอะมากค่ะ

ช่วยตอบเร็วๆๆด้วยนะคะ  ดิฉันกลุ้มใจมากเพราะเลี้ยงในกรงพลาสติกและใส่ไว้ในกรงตลอดปล่อยออกมาบางครั้งเท่านั้น

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #301: 6 เม.ย. 10, 21:59 น

ตอบ คุณ เเม่มือใหม่ พี่เดาว่าที่โอชิหนีตอนอยู่ข้างนอก เพราะเค้าอยากที่จะวิ่งเล่นน่ะค่ะ อากาศร้อนก็ต้องหาอะไรมาบังแดด จำกัดมุมที่อยู่หรือที่วิ่งเล่น อย่าให้เป็นมุมอับ ไม่แนะนำให้เอาสำลีจุ่มน้ำแล้วเช็ดตัวอย่างที่ทำอยู่นะคะ อาจเป็นเชื้อราได้ถ้าอับชื้น อาจเอาแผ่นกระเบื้องมาปูไว้ให้เค้านอนก็ได้ เย็นสบายดีค่ะ

ตอบ คุณ คนขี้กลัว ตอบตรงไปตรงมานะคะ ไม่แนะนำให้ซื้อมาเลี้ยงในตอนนี้ อยากให้ศึกษาข้อมูลการเลี้ยงให้แน่นๆก่อน ที่สำคัญคือความระมัดระวัง ตัวที่ตายไปทั้งสามตัว ก็จากอุบัติเหตุที่เจ้าของต้องดูให้ดีค่ะ กระต่ายไม่กลัวจิ้งจก รักษาความสะอาดให้ดีก็จะป้องกันมดได้ กลับบ้านมาตอนเย็นค่อยปล่อยวิ่งวันละ 2-3 ชั่วโมง ก็พอค่ะ

Tags:
Guest
ชะเอม

ความคิดเห็นที่ #302: 7 เม.ย. 10, 08:32 น

อยากจะถามอะไรหน่อยอะค่ะ  คือว่าน้าให้กระต่ายมา3ตัวซนมากๆเลยอะค่ะ แต่ตัวเล็กยังไม่เกินฝ่ามือช่วงคอเขาแดงๆเหมือนขนร่วงอะค่ะแล้วจะทำยังไงกับเขาอะค่ะ  คือตอนมาใหม่ๆก็เล่นกับเขามากไปหน่อยอะค่ะ  แล้ววิธีดูเพศกระต่ายดูยังไงอะค่ะ  แล้วดูอายุก็ดูไม่เป็นอะค่ะทั้ง3ตัวกินนมหมดเลยค่ะแล้วอายุเขาประมาณไหนหรอค่ะ q*031 เลี้ยงมาก็ประมาณเกิน1อาทิตย์แล้วแต่มีตัวนึงอะค่ะวิ่งหนีตลอดเลยไม่ยอมเข้าใกล้เรา  แต่ก็อยากเล่นกับเขาทำไงดีค่ะ ทั้ง3ตัวชอบแอบไปกินว่านน้ำของยายจนยายดุเลยอ่า q*005

Tags:
Guest
คนขี้กลัว

ความคิดเห็นที่ #303: 7 เม.ย. 10, 11:23 น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

ตอนนี้ได้กระต่ายมาแล้ว
คอยจับตาดูเค้าอย่างดีค่ะเพราะเปนห่วงเค้า

อยากถามว่าเค้าเอาเดินทางนั่งรถได้ไหมคะเพราะจำเปนต้องเอาไปด้วยจริงๆค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

Tags:
Guest
กระต่าย

ความคิดเห็นที่ #304: 7 เม.ย. 10, 20:45 น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

ตอนนี้ได้กระต่ายมาแล้ว
คอยจับตาดูเค้าอย่างดีค่ะเพราะเปนห่วงเค้า

อยากถามว่าเค้าเอาเดินทางนั่งรถได้ไหมคะเพราะจำเปนต้องเอาไปด้วยจริงๆค่ะ q*015

อยากทราบว่าเราจะเอาเค้าไว้ในกรงตลอดทั้งวันได้ไหมเพราะไม่ค่อยอยู่บ้านจะกลับมาก็เย็นๆ  อีกประการคือ  มดกัดเค้าไหม เค้ากลัวจิ้งจกรึเปล่าเพราะที่บ้านเยอะมากค่ะ q*005
กระต่าย หูมันตกอ่ะค่ะไม่ตั้งเหมือนกระต่ายทั่วไป
มันจะเป็นอะไรรึเปล่าคะ เพราะมันซนมากๆเลย q*001
ขอบพระคุณค่ะ q*014 q*014

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #305: 8 เม.ย. 10, 07:47 น

ตอบ คุณ ชะเอม ถ้าขนร่วงแล้วบริเวณนั้นเป็นรอยแดง อาจเป็นเชื้อราหรือเรื้อน พาไปหาหมอนะคะ
ถ้าตัวเล็กไม่เกินฝ่ามือน่าจะอายุ 2-3 อาทิตย์ เพศกระต่ายดูยากค่ะ อธิบายวิธีดูคงจะไม่เข้าใจ
อย่างไรก็ตาม การแยกเลี้ยง อยู่กันคนละกรงดีที่สุด เพราะจะได้แยกอึของแต่ละตัว หากไม่สบายหรือผิดปกติก็จะรู้ได้ทันทีว่าเป็นตัวไหน สามเดือนก็ต้องแยกเลี้ยงแล้วค่ะ หากผสมกันโอกาสท้องสูง
อายุ 4-5 เดือนขึ้นไปถ้าเป็นตัวผู้ จะมีไข่ห้อย ถ้าเป็นตัวเมียใต้ท้องจะมีเม็ดตุ่มเล็กๆหลายเม็ด ซึ่งก็คือนมค่ะ
เลี้ยงมาอาทิตย์เดียวเองค่ะ ยิ่งไปไล่จับก็จะหนี ต้องให้เวลาเค้าปรับตัวด้วยนะคะ บางตัวเป็นปี ปล่อยให้เค้าไว้ใจและเข้าหาเราเองดีกว่าค่ะ

ตอบ คุณ คนขี้กลัว หากจำเป็นต้องพาเดินทางไปด้วย ให้คอยสังเกตุอาการตลอดค่ะ เตรียมผ้าชุบน้ำไปด้วย หากอากาศร้อน เอามาลูบมาเช็ดตัว หยุดพักระหว่างทางเป็นระยะค่ะ

Tags:
Guest
Rookie

ความคิดเห็นที่ #306: 8 เม.ย. 10, 18:25 น

กระต่ายตาดูเยิ้มๆอะค่ะแล้วมันไม่ค่อยลืมตาด้วย เป็นอะไรอะคะ หรือว่าแค่โดนลมY_____Y เป็นห่วงจังง q*009

Tags:
Guest
คนขี้กลัว

ความคิดเห็นที่ #307: 8 เม.ย. 10, 21:25 น

มีอีกนิดนึงค่ะ

คือ  ไม่สามารถเอากระต่ายไว้ในรถเอาไว้หลังกะบะได้ไหมคะกรงเค้าเราจะเอาผ้ามาปิดเปนหลังคาไว้
และจะนำผ้าชุบน้ำวางไว้ในกรงเค้าจะได้ไม่ร้อนมาก  พี่ladyมีวิธีแนะนำอีกไหมคะ

พี่คะถ้าไม่มีแปรงหวีขนใช้วิธีอย่างอื่นแทนได้ไหมคะเพราะหาซื้อไม่ได้
มีวิธีอย่างอื่นไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
คุณเเม่มือใหม่

ความคิดเห็นที่ #308: 9 เม.ย. 10, 09:13 น

ขอบคุณ พี่เลดี้มากเลยนะคะ

ตอนนี้โอชิ หายร้อนเเล้วคะ มันดูอารมณ์ดีมากขึ้นด้วยละคะ

พี่เลดี้คะ เจ้าโอชิเป็นอะไรก็ไม่รู้อ่ะคะ

เวลาซื้อของมา ถ้ามันได้ยินเสียงถุงเมื่อไหร่มัน จะเข้ามาดม กัดๆ (เหมือนรู้ว่าเป็นถุงอาหาร)

เเต่ไม่เคยไห้อาหารมันนอกจากอย่างอื่นเลยนะคะ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #309: 9 เม.ย. 10, 11:10 น

ตอบ คุณ Rookie ขอบตาบวมแดงมั้ยคะ แล้วเวลาลืมตา ดวงตาเค้าปกติมั้ย ถ้าไม่มีอะไรผิดไปนี้ ก็คงเพราะโดนลม อย่าเปิดพัดลมจ่อ อาจเพราะช่วงนี้อากาศร้อน กระต่ายจึงดูง่วงๆซึมๆได้ ถ้ากินและเลียขนแต่งตัวได้ปกติ ก็ไม่เป็นอะไรค่ะ

ตอบ คุณ คนขี้กลัว ไม่แนะนำเลยค่ะ เพราะแดดแรงมาก อาจเป็นฮีทสโตรก ช๊อกตายได้นะเนี่ย ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ต้องหยุดพักบ่อยๆและเลี่ยงตอนแดดแรง เตรียมผ้าชุบน้ำไว้คอยเช็ดตัวเช็ดหู ถ้าทำได้ แนะนำว่าเอาเค้าใส่ตะกร้าไว้กับเราในรถน่าจะดีกว่านะคะ

ตอบ คุณ คุณเเม่มือใหม่ สงสัยจะคิดว่าเป็นเสียงถุงอาหารเม็ดน่ะค่ะ ทำเป็นไม่สนใจนะคะ ให้อาหารตามเวลาที่เคยให้ดีแล้วค่ะ

Tags:
Guest
คนขี้กลัว

ความคิดเห็นที่ #310: 9 เม.ย. 10, 15:37 น

ค่ะคุณพี่lady

ดิฉันหาตะกร้ามาใส่แล้วแต่คงต้องนำออกนอกรถเปนพักๆ

เพราะไปกับเพื่อนหลายคนบางคนกลัวฉี่น้องข้าวกล่ำกับข้าวสาร
เเต่ช่วงไหนที่เค้าไปนั่งหลังดิฉันก้นำน้องทั้งสองมานั่งบนตักในตะกร้าค่ะ

ขอบคุณนะคะที่เปนที่ปรึกษาที่ดีมากๆค่ะ

Tags:
Guest
คนขี้กลัว

ความคิดเห็นที่ #311: 10 เม.ย. 10, 15:16 น

เจ้ากระต่ายท้องเสียค่ะถ่ายเหลวอาการซึมๆ

ทำยังไงดีคะคุณพี่

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #312: 12 เม.ย. 10, 10:36 น

ตอบ คุณ คนขี้กลัว งดอาหารทุกอย่าง ให้ได้แต่หญ้าแห้งและน้ำสะอาด ป้อนเกลือแร่ (ถ้าไม่มีของกระต่ายให้ใช้ของเด็กแทน) แล้วรีบพาไปหาหมอด่วนค่ะ อย่าล้างก้นนะคะ เอาผ้าชุบน้ำเช็ดอึออกเท่านั้น

Tags:
Guest
คุณแม่มือใหม่

ความคิดเห็นที่ #313: 12 เม.ย. 10, 11:17 น

เล็บน้องแหลมแล้วก็คมมาก เวลาอุ้มน้องจะจิกเล็บเข้าเนื้อ ทำไงดีค๊ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (น้องอายุประมาณ1เดือนครึ่ง)

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #314: 12 เม.ย. 10, 15:51 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้^ ^ ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรปที่แล้วมากๆนะคะ

1.เลี้ยงมา2-3อาทิตย์มันก็อยู่ดีค่ะ ตอนนี้หมอเลิกนัดตรวจแล้ว
แต่เราจะแน่ใจได้แค่ไหนคะว่ามันจะไม่เป็นอะไรอีก- - หรือต้องสังเกตมันตลอดใช่ไหมคะ
อาการซึมนี่คือไม่กินไม่วิ่งนอนอย่างเดียวรึเปล่าอะคะ....

2.คือตอนนี้มัน....กิน(เยอะมาก) เรนให้มันเป็นเวลาเช้าเย็น เต็มถ้วย ไม่รู้ว่า้เยอะไปหรือเปล่า แต่มันเหมือนไม่อิ่มอะ่ค่ะ...
ถ้ามันอ้อนขออาหารควรให้มันรึเปล่าคะ?

3.ตอนเย็นเอามันออกมาวิ่งประมาณ4ทุ่มถึงเที่ยงคืน มันชอบไปกินต้นอะไรไม่รู้ในบ้านที่ปลูกไว้อะค่ะ (กระต่ายรู้จักอิ่มรึเปล่าคะเนี่ย55..)

4.ต้นพญาวานร กับต้นอะไรไม่รู้คล้ายๆหญ้า แล้วอีกต้นนึง ไม่รู้เหมือนกันแต่มีน้ำ(แต่ไม่เหมือนยาง มันใสๆ)ด้วยค่ะ q*003
แต่มันกินแล้วไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ ยังวิ่งอยู่ มันจะเป็นอะไรไหมคะ ตอนนี้เอารั้วมากั้น แต่มันก็มุดได้อยู่ดี....เฮ้อ

5.ถ่ายใหญ่บ้างเล็กบ้าง แต่ไม่เห็นอึองุ่นโผล่มาเลย....ผิดปกติไหมคะ

6.ณ.ตอนนี้และเมื่อวานนี้ มันไม่กินน้ำจากขวด....พอดีว่าเรนให้ยาที่ต้องผสมกับน้ำ(ที่หมอให้มา) ที่มันไม่กินน้ำอีกนี่คือมันอิ่มน้ำจากยาแล้วรึเปล่าคะ

7.กระต่ายนอนแอร์ได้หรือไม่คะ= = ถ้ากลัวมันหนาวนี่คือตลกใช่ไหม 555?

ขอบคุณค่ะ ถามเยอะเลย อ่า.... q*006 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะพี่สาว

Tags:

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้