Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 469202 ครั้ง)
Guest
pk-p รักกระต่าย

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #810: 19 ธ.ค. 10, 13:30 น

q*022 ทำไมตอนซื้อน้องกระต่ายมาครั้งแรก...*-* เจ้าของร้านบอกว่า "ตัวเมีย"
แต่พออยู่ไปได่ซักพัก ก็ซื้อตัวใหม่...// ทีนี้ละค่ะ เป็นเรื่อง... ตัวที่เขาบอกว่าเป็นตัวเมีย มันขึ้นผสมพันธุ์กับอีกตัวที่ซื้อมาใหม่ทันทีเลยค่ะ เป็นเพราะอะไรคะเนี่ย ???
ทั้งๆที่มันเป็นตัวเมีย   q*009

Tags:

Tags:
Guest
pk-p รักกระต่าย

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #811: 19 ธ.ค. 10, 14:57 น

q*009 ซื้อกระต่ายมาตัวหนึ่งค่ะ เจ้าของร้านบอกว่า ตัวเมีย พอกลับไปถึงบ้านก็ดูแลอย่างดี ไปๆมาๆ กลัวมันเหงาเลยซื้อกระต่ายตัวเมียมาให้อีกตัวนึง อยู่กันได้ไม่ถึงชั่วโมงเรื่องก็เกิด ตัวเมียที่ซื้อมาครั้งแรก ผสมพันธุ์กับตัวเมียที่เพิ่งซื้อมา ทั้งๆที่มันเป็นตัวเมีย สาเหตุมาจากอะไรคะ  q*009 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
มิตรคุง

ความคิดเห็นที่ #812: 19 ธ.ค. 10, 16:22 น

q*006ทำไมกระต่ายชอบฉี่นอกกรงครับ เลี้ยงใด้2 เดือนกว่าแล้วรู้สึกรักเขาแล้ว แต่ว่าตอนเลี้ยง เลี้ยงไว้ในกรง ปล่อยบ้างตามโอกาศ แต่ก็ร่าเริงดี อยากทราบวิธีแก้การฉี่นอกกรงขอคำแนนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #813: 20 ธ.ค. 10, 02:15 น

ตอบ คุณ คนอ้วน คอยสังเกตุอาการ และคราวหน้าต้องเก็บของที่ไม่ควรให้พ้นจากกระต่าย ช่วงนี้ให้กินหญ้าแห้งไว้เยอะๆค่ะ

ตอบ คุณ pk-p รักกระต่าย ถ้าเลี้ยงปล่อยก็เป็นธรรมดาที่เค้าจะสำรวจและออกไปไกลๆ แก้ปัญหาโดยการเลี้ยงในกรง และปล่อยวิ่งเล่นในเขตที่จำกัดบริเวณเอาไว้ เพราะไม่ใช่แค่หมาแมว แต่ต้องระวังสัตว์มีพิษด้วย
                                การทับกันไม่ใช่ผสมพันธุ์อย่างเดียว แต่เป็นการข่มกันเพื่อแสดงว่าใครเป็นใหญ่ ตัวเมียขึ้นชื่อว่าหวงที่มาก ที่น่าห่วงคือตัวที่มาใหม่จะโดนกัดหรือทำร้ายหรือไม่

ตอบ คุณ มิตรคุง **การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่าย ลองดูนะคะ ขอให้โชคดี

Tags:
Guest
หอยขม

ความคิดเห็นที่ #814: 22 ธ.ค. 10, 11:42 น

หนูเลี้ยงกระต่ายเนื้อเอาแต่ไม่แน่ใจว่ากระต่ายเนื้อเขาให้เลี้ยงดูเล่นได้หรือเปล่าตอบให้ด้วยนะค่ะ q*008 q*008 q*00

อือ......เกลือบลืมเลยตอนนี้น้องต่ายออกลูกแล้วแต่...ว่าแม่ของเขาตาย q*009 q*009ช่วยบอกวิธีเลี้ยงด้วยนะค่ะ

Tags:
Guest
my kiss

ความคิดเห็นที่ #815: 23 ธ.ค. 10, 03:53 น

กระต่ายตาแฉะ  อะคะ แล้วก็ตาย ขี้ตาเยอะมากตาปิดเลยคะ   อยากถามว่าเป็นอะไรคะ  แล้ว อีกตัว ก็เริ่มมีขี้ตา  มันจะเป็นอีกตัวมั้ยคะ   แล้วมันจะเหงาไหม  เมื่ออยู่ตัวเดียวคะ  กลัวจัง q*005

Tags:
Guest
mimew

ความคิดเห็นที่ #816: 23 ธ.ค. 10, 23:34 น

พี่ค่ะ อยากรู้ว่าเราควรให้อาหารน้องนู๋ต่ายยังไงค่ะ ตัวเล็กที่บ้านกินเก่งมากเลยให้ผักที่ไรกินหมดทุกทีเลย บางทีเขาเห็นเราเขาก็วิ่งตามเลยนะเขารู้ว่าเราต้องให้อาหารเขาอ่ะค่ะ อยากทราบวิธีให้อาหารที่ถูกต้อง อยากให้เขาอยู่กะเรานานๆ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #817: 24 ธ.ค. 10, 00:58 น

ตอบ คุณ หอยขม เลี้ยงได้ค่ะ ให้อาหารปกติอย่างเหมาะสมเหมือนกระต่ายทั่วๆไป
                      วิธีเลี้ยงลูกกระต่าย ต้องให้นมเองค่ะ แบบธรรมดาใช้นมแพะ หรือ ใช้นมแมว KMR ผสม นมลูกสุนัข Esbilac อย่างละครึ่ง แบบนี้โปรตีนจะใกล้เคียงนมแม่กระต่ายที่สุด

ตอบ คุณ my kiss  อาจเริ่มมาจากท่อน้ำตาตัน และสาเหตุน่าจะมาจากฟันยาว เป็นฝี หรือรากฟันเป็นหนอง เค้าจะเจ็บมากไม่ใช่ควรนะคะ แต่ต้องพาไปหาหมอด่วนค่ะ ไม่งั้นก็เสียชีวิตตามกันไปแน่นอน ส่วนเรื่องเหงา ไม่เหงาค่ะ ถ้าเจ้าของคอยเอาใจใส่และเล่นกับเค้าเยอะๆ

ตอบ คุณ mimew ดูที่หน้า 1 ของบทความนี้เลยค่ะ

Tags:
Guest
โนริ

ความคิดเห็นที่ #818: 25 ธ.ค. 10, 10:16 น

รับอุปการะกระต่ายเพศเมียค่ะอายุ4-5เดือนนะคะสนใจติดต่อ0898088059ค่ะ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #819: 25 ธ.ค. 10, 16:43 น

คือ ตอนนี้มันเอาแต่นอน อะครับ นี้ชุดใหม่ครับ เจ้าแสบหายแล้ว ที่บ้านเลยเอาไปทุ่งนาแถวบ้านครับ ตอนนี้สบายดี

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #820: 25 ธ.ค. 10, 18:40 น

คือ อยากจะถามว่า วิตามิน น้ำสีแดงๆ ที่ซือมาจากคนขาย เอาไห้กินได้เลยหรึอเปล่า ครับ เพราะว่าเขาอายุเดือนกว่าๆเองประมาณ เดือนกับอีก2อาทิครับ
แล้ว หญ้าแห้ง เอามาปูพืน ไห้จะดีไหม ครับ ขอบคุณครับ q*00

Tags:

Tags:
Guest
ิ้ิbabydanger 008

ความคิดเห็นที่ #821: 25 ธ.ค. 10, 19:57 น

กระต่ายของผมชนมาก q*016 บางครั้งกัดมือ แต่ที่ชอบมากๆไม้กวาดตามกัดเลย 
 q*013  จะเป็นไรไหมครับพี่                               

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #822: 26 ธ.ค. 10, 01:39 น

ตอบ คุณ คนอ้วน วิตามินไม่มีความจำเป็นต้องให้ น้ำเปล่าสะอาดก็พอ
                      หญ้าแห้งไม่แนะนำให้ปูพื้น เพราะกระต่ายจะเหยียบย่ำ แฉะ ทำให้หญ้าชื้น และเปื้อนอึฉี่เลอะเทอะ ไม่สะอาดเลยค่ะ

ตอบ คุณ ิ้ิbabydanger 008 ไม้กวาดแทะเล่นได้ แต่อย่าให้กินจริงจัง มันไม่สะอาดค่ะ ถ้าเค้าอยากกัดแทะก็หาหญ้าแห้งมาให้แทนดีกว่านะคะ

Tags:
Guest
เเป๊บซี่

ความคิดเห็นที่ #823: 26 ธ.ค. 10, 10:47 น

เมื่อวานลูกกระต่ายอึเยอะมากก เเต่มานก็กิยหญ้าเเห้งไปก้านยาวๆๆเเล้วน่ะค่ะ

เเต่ตื่นเช้ามามันไม่มีเเรง  ไม่เดินลุกนั่งไม่ได้  มานไม่มีเเรงอ่ะ
เอามานไปไห้หมอดูเเล้ว  หมอไห้น้ำเกลือมัน  สงสารมันสุดด
พี่ว่ามานจารอป่ะ q*009 q*009

Tags:
Guest
PIGLET

ความคิดเห็นที่ #824: 26 ธ.ค. 10, 11:54 น

กำลังคิดจะเลี้ยงกระต่ายพันธุ์ฮอลแลน์ลอป ซื้อที่ไหนดี แล้วเวลาดูควรดูอย่างไรค่ะ? ว่าเป็นพันธุ์แท้ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
piglet

ความคิดเห็นที่ #825: 26 ธ.ค. 10, 13:10 น

กำลังจะซื้อกระต่ายพันธุ์ฮอลแลน์ลอปมาเลี้ยงก็เลยเข้ามาศึกษาดู อยากทราบว่าซื้อที่ไหนดี แล้วเวลาซื้อควรดูกระต่ายยังไงว่าพันธุ์แท้หรือพันธุ์ผสม อายุเท่าไรแล้ว ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจะขอเบอร์พี่ Lady ได้ไหมค่ะ ถ้าไม่สะดวกรบกวนติดต่อมาที่เบอร์ 0885028028 ก็ได้ค่ะ ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
มูโม

ความคิดเห็นที่ #826: 27 ธ.ค. 10, 14:53 น

ถ้าน้องกระต่าย1เดือนกว่าให้กินผลไม้จ้าเปงรัยป่ะค่ะ q*022

Tags:
Guest
nam nam

ความคิดเห็นที่ #827: 27 ธ.ค. 10, 15:18 น

q*013 เราเจอกระต่ายสีดำตัวใหญ่ โดนหมาไล่กัดมา เลยเก็บมาเลี้ยงมันกินผักทุกอย่างเลย มันฉลาดมาก ตอนแรกมันมาฉี่ข้างโต๊ะทำงานเลยดุมันแล้วตีก้นเบา
แล้วพาเข้าไปขังในห้องน้ำแค่ครั้งเดียวมันจำได้ตั้งแต่นั้นมาจะอึหรือฉี่มันจะไปเข้า
ห้องน้ำเองตลอดเลย

Tags:
Guest
NNNNN

ความคิดเห็นที่ #828: 27 ธ.ค. 10, 16:13 น

ได้กระต่ายมาวันแรกก็เอาไปลูบๆมันเลยอ่ะค่ะ

พอเสาร์-อาทิตย์ก็เอามันออกมาวิ่งเล่นเลย

แล้วยังงี้จะเป็นไรมั้ยคะ

อีกอย่างเราไม่รู้ว่าถั่วฝักยาวมันอันตราย

เราให้มันกินทุกวันไปเกือบอาทิตย์นึงแล้วอ่ะ

มันจะเป็นไรมั้ยคะ

ตอบด่วนๆที

Tags:
Guest
oom

ความคิดเห็นที่ #829: 27 ธ.ค. 10, 18:39 น

คือว่าซื่อกระต่ายมา2ตัวอ่ะครับ
อยากทราบว่าหญ้าแห้งที่ให้กินจะเป็น้องเป็นชนิดที่เขียนข้างบนป่าวคับ
แล้วให้กินแตงโมทิ้งยา4เดือนได้มะคับแล้วก็ทำไมที่หูมันมีเส้นเลือดขึ้นเวลาหมาเห่าอ่ะคับช่วยตอบเร็วๆนะคับพอดีเลี้ยงครั้งแรกและผมพึ่งอยู่
ป.6เองง่ะแม่ซื้อให้ตอนนี้ให้กินอาหารเม็ดอยู่สุดท้ายถ้าจะเอาอาหารหมูผสมต้องชนิดไหนครับให้อาหารไก่ได้มะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #830: 28 ธ.ค. 10, 00:05 น

กระต่ายเทดดี้แบร์โตเต็มที่ตอนอายุเท่าไหร่ครับ และน้ำหนักตัวประมาณเท่าไหร่ คือผมอยากรู้ว่าตัวมันจะโตมากมั้ย คนแถวบ้านผมซื้อกระต่ายมาเลี้ยงคนขายบอกว่าเป็นกระต่ายนอก(แต่ไม่รู้พันธุ์อะไร)เลี้ยงได้2-3เดือนตัวมันใหญ่กว่าแมวอีกแล้วก็กินเก่งมากจนเค้าจะเลี้ยงไม่ไหวแล้วคับ สงสัยว่ามันเป็นกระต่ายไทยป่าวครับ  แล้วทำไมคนอื่นเลี้ยงกระต่ายให้กินผักบุ้งกะข้าวโพดไม่เห็นมันเป็นไรเลยครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #831: 28 ธ.ค. 10, 00:22 น

ตอบ คุณ เเป๊บซี่ ถ้าถึงมือคุณหมอแล้วก็ไม่ต้องคิดมากนะคะ ยิ่งถ้าคุณหมอที่พาไปหาเชี่ยวชาญสัตว์เล็กก็มีความหวังค่ะ ดูจากที่หมอให้น้ำเกลือจากเคสนี้ คุณหมอก็รักษาได้ตรงจุดนะคะ

ตอบ คุณ PIGLET ต้องรอดูตามงานสัตว์เลี้ยงใหญ่ๆ จะมีฟาร์มที่น่าเชื่อถือมาขายถึงที่ ฮอลแลนด์แท้แน่นอนค่ะ แต่หากไม่อยากรอก็หาซื้อตามเวบกระต่ายและฟาร์มที่น่าเชื่อถือได้นะคะ

ตอบ คุณ มูโม ไม่ควรให้เพราะยังเล็กมาก ถึงโตแล้วก็ควรให้เป็นแค่รางวัล อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละชิ้นเล็กๆค่ะ

ตอบ คุณ NNNNN ถ้าเค้าร่าเริงและปกติดีก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ แต่เค้าอาจไม่เคยชินว่าต้องขับถ่ายในกรง เพราะรีบปล่อยมาข้างนอกเร็วไปหน่อย
                       ถั่วฝักยาวที่กินเข้าไปแล้ว ให้สังเกตุอาการไว้ หากไม่ร่าเริง ไม่แต่งตัว การขับถ่ายไม่ปกติ รีบพาไปหาหมอ ระหว่างนี้ให้กินหญ้าแห้งและน้ำสะอาดไว้เยอะๆค่ะ

ตอบ คุณ oom แนะนำให้กินหญ้าแห้งทิโมธีเป็นหลักไว้ค่ะ ถ้าจะมีหญ้าชนิดอื่นเพิ่มมาเพื่อแก้เบื่อก็ได้ เพราะหญ้าทิโมธีช่วยให้ระบบขับถ่ายสมดุลย์ เป็นหญ้าที่ดีที่สุด กินตลอดชีวิตเลยค่ะ
                   แตงโมอย่าให้นะคะ น้ำเยอะเดี๋ยวท้องเสีย
                   หูกระต่ายมีเส้นเลือดและเส้นประสาทอยู่เป็นจำนวนมาก เราจึงไม่ควรจับหูกระต่าย แต่ถ้าเห็นชัดขึ้นตอนหมาเห่า ก็เพราะเค้าเครียด ตกใจ และระแวดระวังเสียงที่ได้ยินอยู่ เลี่ยงได้ก็จะดีมาก
                    น้องยังเด็กมากเลยนะคะ คุณแม่ไม่ควรซื้อให้เลี้ยงเลยนะเนี่ย ต้องให้อาหารกระต่ายเท่านั้นนะคะ อาหารหมู หมา ไก่ นก หนู ห้ามเด็ดขาด เสียชีวิตเลยนะคะ อาหารที่ต้องให้ตอนนี้ คืออาหารเม็ดของกระต่าย วันละ 2 ครั้ง และหญ้าแห้งให้กินตลอดวันอย่าได้ขาด
                    อย่างไรก็ตาม น้องมีความตั้งใจที่จะเลี้ยง และสนใจมาถามข้อมูลก่อน ยังไงก็ฝากรับผิดชอบชีวิตตัวน้อยๆไว้ด้วยนะคะ

Tags:
Guest
oat007

ความคิดเห็นที่ #832: 29 ธ.ค. 10, 00:08 น

ถ้าให้กระต่ายอายุประมาณ2เดือนกินฝรั่งได้ไหมคับ
ต้องหาอะไรที่ให้กระต่างเล่นแทะทังคับ

Tags:
Guest
ชมพู่

ความคิดเห็นที่ #833: 29 ธ.ค. 10, 10:32 น

มะวานหนูซื้อกระต่ายมาตัวหนึ่งอ่ะค่ะ

แต่เค้าดูร่าเริงมากเลยอ่ะแต่พอเวลาอยู่ในกรงหนูสังเกตว่ามันไม่ยอมนอนอ่ะค่ะ

แต่พอเปิดกรงมาเค้าก้อจะวิ่งมานอนข้างๆแล้วก้อหลับไปอ่ะค่ะ

แบบนี้จะถือว่าเค้าเข้ากับเราได้แล้วหรือป่าวค่ะ q*022

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #834: 29 ธ.ค. 10, 11:03 น

คือ จะถามว่า เขาไม่คอ่ยกินอาหาร ส่วนใหญ่เอาแต่นอน ครับ แล้วตัวเมียชอบแกล้งตัวผู้ ควรทำใงดีครับ

Tags:
Guest
ละเมอคุง

ความคิดเห็นที่ #835: 29 ธ.ค. 10, 23:00 น

พอดีเพิ่งซื้อกะต่้ายมาคับ เจ้าของร้านบอกว่าไลออน ตัวผู้1ตัว ตัวเมีย 1 ตัวอะคับ
ซ์้อมาตัวละ 150 แล้วก้อซื้อยาแก้ท้องเสียมาด้วยเจ้าของร้านบอกผสมน้ำให้กินได้เลย
ไม่เปนไรใช่ไหมคับ
แล้วก้อหญ้าเค้าบอกเอาปูให้มันนอน เปนไรไหมคับ ผมเลี้ยงในตะกร้าคับ พอเอาใส่ตะกร้าน้องกะต่ายก้อกะโดดออกตลอดเลยคับ เปนไรป่าวคับ
แล้วก้อถ้าไม่เอาหญ้าปูให้เค้านอน จะเอาไรปูให้เค้านอนดีคับ

เพิ่งซื้อมาคับยังม่รู้ว่าอายุเท่าไรตัวเล็ก นอนในฝ่ามือได้เลยคับ
ซนมากๆเลยคับ ชอบมาแทะเท้าตลอดเลยคับ แ้ล้วก้อชอบมานอนบนขา บนตัวเราตลอดเลยคับ
น่ารักมากเลย ตอนนี้หลงมันมากเลย มันจะเป้นไรป่าวคับ มันม่ชอบนอนในตะกร้าทำไงดีคับ แล้วที่มันมาแทะเรา มาอยู่กับเราตลอดนี้จะเปนไรไหมคับ เพิ่งซื้อมาเมื่อตอนเย้นนี้คับ ไปงานฤดูหนาวมาคับ

ขอบคุณคับพ้ม
ปล.นั้งอ่านมาก้อรู้เลยนะคับว่าเลี้ยงกะต่ายยากเหมือนกันนะคับ เห็นเพื่อนเลี่ยงแล้วให้พวกผักอะไรตลอดเลยนึกว่าง่ายๆ เดียวต้องไปบอกวิธีที่ถูกกับเพื่อนละคับ
ขอบคุณกะทู้นี้มากมายเลยคับ

**คนหัดเลี้ยงน้องกระต่าย**

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #836: 29 ธ.ค. 10, 23:13 น

เพิ่งซื้อมาสองตัวคับ ตัวผู้ กะตัวเมีย เจ้าของร้านบอก
 q*013  q*013
เจ้าของร้านบอกเอาหญ้าปูให้น้องนอนจะเปนไรไหมคับ ถ้าไม่เอาหญ้าปูแล้วเอาไรให้น้องนอนดีคับ เพิ่งเลี้ยงครั้งเเรก มือใหม่จิงๆ
แล้วก้อน้องไม่ย่อมกินอาหารเม็ดด้วย ทำไงดี T^T
เพิ่งซื้อมาวันแรกเลย

เลี้ยงในตะกร้า แต่เวลวเอาน้องใส่กะโดดออกตลอดเลย
ไม่ยอมนอน เปนไรป่าวเนี้ยคับ แล้วจะทำให้น้องนอนในตะกร้าได้ไงนะคับ

ผมเลี้ยงในหอนะคับปล่อยให้วิ่งทั้วห้องเลยซนมากๆๆ ตอนนี้หลงมากมายเลย

แล้วก้อผมไม่ได้ขังในกรงนะคับ เลี้ยงปล่อยน้องชอบมาแทะเท้าแทะมือเรา
น้องเปนไรไมคับ

แล้วชอบมานอนบนขา บนตัวเรา เชื่องมากเลยคับ เพื่อนมาเทียวหอเรียกก้อไปหาเลยคับ นี้เปนนิสัยปกติของน้องกะต่ายหรือป่าวคับ

ขอบคุณคับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #837: 30 ธ.ค. 10, 00:42 น

ตอบ คุณ tuwadara กระต่ายเท็ดดี้แบร์ โตเต็มที่ก็น่าจะประมาณ 8 เดือน(อ้างอิงจากอายุที่สามารถทำหมันได้ค่ะ) ส่วนน้ำหนักตัวควรอยู่ที่ประมาณ 1.2-1.8 โล ขึ้นไป ของเพื่อนบ้านคุณน่าจะเป็นกระต่ายไทยค่ะ
                         ผักบุ้งและข้าวโพดที่ให้ เป็นการให้สะสม วันนี้ไม่เป็นไร แต่อายุอาจไม่ยืนค่ะ

ตอบ คุณ oat007 ยังเด็กเกินไปที่จะให้ผักและผลไม้ อายุ 5 เดือนขึ้นไปจึงสามารถให้ได้ สำหรับผลไม้ให้อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละชิ้นเล็กๆ เป็นขนมค่ะ
                       ของแทะเล่นที่เป็นประโยชน์และดีที่สุดคือหญ้าแห้งค่ะ 

ตอบ คุณ ชมพู่ น่ารักจังค่ะ นอกจากเข้ากันได้แล้ว เค้าคงไว้ใจและรู้สึกปลอดภัยเมื่ออยู่ใกล้ๆคุณค่ะ

ตอบ คุณ คนอ้วน กินน้อยไปไม่ค่อยดี ลองเปลี่ยนอาหารนะคะ บริเวณที่เค้านอน อากาศถ่ายเทดีหรือไม่ ร้อน เย็น อับ ทึบไปรึเปล่า พาไปหาหมอตรวจสุขภาพสักครั้งหน่อยดีมั้ยคะ
                      ถ้าไม่ได้แกล้งจนเจ็บตัวก็ไม่น่าห่วง แต่หากดูรุนแรงเกินไป ทุกครั้งที่เค้าทำ พยายามจับแยกออกจากกันนะคะ

ตอบ คุณ lamurkung เอาหญ้าปูก็ได้ แต่เค้าจะเหยียบย่ำนะคะ คงไม่ค่อยดี ใช้แผ่นยางรองพื้นกรง ที่จตุจักรมีขาย จะเป็นแผ่นต่อๆกันเหมือน Jigsaw
                           เพิ่งซื้อมาใหม่ ถ้าเค้ากินน้อยหรือยังไม่กินก็ปกติค่ะ สักพักที่เค้าชินและหิวก็จะกินเอง ต้องใช้เวลาปรับตัวสักพัก หากอาหารเม็ดเค้าไม่ยอมกินเลยก็ไม่เป็นไรนะคะ แต่หญ้าแห้งขาดไม่ได้เด็ดขาด
                           ถ้าไม่เลี้ยงในกรง แต่ต้องการเลี้ยงปล่อย ต้องเก็บสายไฟ เอกสาร และของสำคัญให้พ้นจากพื้น เพราะกระต่ายจะแทะ ควรเลี้ยงในกรงและปล่อยออกมาวิ่งเล่นเป็นเวลานะคะ
                           นิสัยกระต่ายก็เหมือนคน มีแตกต่างกันไปค่ะ ท่าทางกระต่ายคุณจะไว้ใจเจ้าของ และขี้อ้อนพอสมควรนะคะเนี่ย

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #838: 30 ธ.ค. 10, 06:32 น

ขอบคุณคับพ้ม
อิอิ
เมื่อคืนน้องไม่ยอมนอนในตะกร้าเลยคับมานอนกับเราเฉยเลย
ไม่เปนไรใช่ไหมคับ

ขี้อ้อนมากๆๆเลย
ใช่แผ่นยางปูลองอย่างเดียวหรอคับหรือเราเอาผ้าปูให้ด้วยได้ป่าวคับ
พอดีผมอยู่ลำปางตอนนี้หนาวละคับ

ขอบคุณคับ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #839: 31 ธ.ค. 10, 00:11 น

ไม่ทราบว่าปลอกคอสำหรับกระต่ายมีขายใหมครับเค้าชอบเดินเล่นนอกบ้านครับ
ทุกวันนี้ใช้เชือกคล้องตรงขากับคอครับเป็นรูปกากาบาทครับ
กลัวเชือกจะปาดเค้าครับรบกวนช่วยแนะนำที่ซื้อหน่อยครับแถวบ้านมีแต่ของสุนัขครับใส่แล้วมัยหลวมจะหลุดครับ
ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
oom

ความคิดเห็นที่ #840: 31 ธ.ค. 10, 11:29 น

ตอนนี้ผมเลี้ยงมาได้เกือบ1อาทิตย์ละคับมันลอกมากๆแต่เวลาผมเดินไปหามันก็วิ่งมาหาเลยน่ารักจิงU_Uถเข้าเรืองเลยละการคือผมหาหญ้าแห้งทิโมธีไม่ได้อ่ะคับช่วยบอกหญ้าที่หาง่ายๆหน่อยได้มะครับ

Tags:
Guest
นาเดีย

ความคิดเห็นที่ #841: 2 ม.ค. 11, 12:44 น

ถ้ากระต่ายเห็นแมวจะตายไม q*023

Tags:
Guest
น้องตังเมคะ

ความคิดเห็นที่ #842: 2 ม.ค. 11, 16:25 น

เพิ่งน้องกระต่ายมาเมื่อวานคะ อยากทราบวิธีการเลี้ยงกระต่ายที่ถูกต้องคะ
 q*002  q*012

Tags:
Guest
กระต่ายที่รัก

ความคิดเห็นที่ #843: 2 ม.ค. 11, 17:59 น

พี่คะมีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ คือว่านู๋เพิ่งได้กระต่ายมาเลี้ยงได้ 5 วันเองค่ะ
กระต่ายน่าจะอายุ เดือนกว่าๆ ปกตินู๋ให้เค้ากินแต่อาหารเม็ด กับน้ำสะอาดแค่นี้ค่ะ
แต่วันนี้นู๋ออกไปเก็บหญ้าขนสดมาให้เค้ากิน แต่ก่อนให้ก็ล้างน้ำสะอาดแล้วนะคะ แล้วตกเย็นปรากฎว่าน้องเค้าอึออกมาเป็นก้อนใหญ่อะค่ะ แล้วมีเป็นเหมือนเมือกใสๆปนออกมาด้วยอะค่ะ ไม่ทราบว่าจะเป็นอันตรายอะไรรึป่าวคะ
รบกวนพี่รีบตอบด้วยนะคะๆๆ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #844: 2 ม.ค. 11, 22:37 น

ตอบ คุณ lamurkung แผ่นยางสำหรับปูพื้นกรงอีกทีค่ะ เค้าจะได้ไม่เจ็บเท้าเวลาเหยียบบนซี่กรง ไม่ควรเลี้ยงในตะกร้า มันอึดอัดเค้าถึงไม่ชอบอยู่ไงคะ
                           ถ้าไม่อยากเลี้ยงในกรงจะเลี้ยงปล่อยก็ได้ แต่ต้องจัดพื้นที่ให้เค้า และเก็บสายไฟรวมถึงของอันตรายต่างๆที่จะแทะกินเข้าไปสะสมในร่างกายได้ หากกลัวหนาวเอาผ้าปูให้ซุกได้ค่ะ

ตอบ คุณ chanatip10 วิธีที่ใช้อยู่อันตรายนะคะ นอกจากจะหลุดง่ายแล้ว อาจพันคอกระต่ายได้ ปลอกคอขนาดเล็กสำหรับกระต่าย หาซื้อตามเวบก็ได้ค่ะ ที่จริงปลอกคอที่ใช้กับสุนัขขนาดเล็กก็ใช้กับกระต่ายได้นะคะ ที่จตุจักรน่าจะมีเยอะ

ตอบ คุณ oom ที่จตุจักรมีขายเยอะค่ะ หรือหาซื้อตามเวบก็ได้ ของกระต่ายหาไม่ยากอย่างที่คิดหรอกนะคะ ถ้าไม่สะดวก ก็ต้องให้หญ้าแห้งแพงโกลาหรือหญ้าขนสดที่สามารถตัดได้ริมข้างทาง อย่าลืมล้างให้สะอาดด้วยนะคะ

ตอบ คุณ นาเดีย แค่เห็นไม่ตายค่ะ แต่ถ้าเข้ามาทำร้ายหรือเล่นแรงๆก็ตายแน่ค่ะ

ตอบ คุณ  น้องตังเมคะ ไปอ่านได้ที่หน้าแรกเลยค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็อ่านจนถึงหน้าสุดท้ายก็ดีนะคะ มีคำถามที่เพื่อนๆ ถามกันหลากหลายเลยค่ะ

ตอบ คุณ กระต่ายที่รัก เมือกใสๆที่ออกมากับอึคือผนังลำไส้ ซึ่งหมายความว่า ลำไส้ทำงานผิดปกติ กระต่ายขาดไฟเบอร์ ควรให้หญ้าแห้งเยอะๆ อายุเดือนกว่ายังเด็กมาก ไม่ควรให้ของสดทุกชนิดค่ะ หญ้าขนควรให้ตอนอายุ 4-5 เดือนขึ้นไป            

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #845: 4 ม.ค. 11, 21:23 น

คือว่ากระต่ายของผมเพิ่งได้เดือนกว่าเองครับ  ตอนนี้เปลี่ยนอาหารแล้วครับแต่ไม่ยอมกินอ่ะ หญ้าแห้งก็ไม่กิน กินแต่แครอทอย่างเดียวจะเป็นไรมั้ยครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #846: 5 ม.ค. 11, 00:44 น

ตอบ คุณ คนอ้วน ถ้าให้แครอทเค้าก็เลือกของที่ชอบก่อน แครอทเนี่ยมีแต่น้ำและน้ำตาล ไฟเบอร์น้อยมากๆ ให้เป็นขนมแค่อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละชิ้นเล็กๆก็พอ
                      คุณควรให้หญ้าแห้งเค้า รอจนกว่าเค้าจะกิน ไม่มีตัวไหนยอมอดตายหรอกนะคะ เจ้าของต้องใจแข็งค่ะ ที่สำคัญกระต่ายอายุน้อยอย่างนี้ ยังไม่ควรให้ผักสดค่ะ

Tags:
Guest
DuTcHMiLk

ความคิดเห็นที่ #847: 5 ม.ค. 11, 20:31 น

คือว่า เพิ่งซื้อกระต่ายมามะวานอ่ะค่ะ เค้ากินอาหารเม็ดอยู่แต่อยากจะเปลี่ยนมาให้กินผักค่ะ เค้าจะเป็นอะไรไหมค่ะ รบกวนนิดหน่อยนะคะ ^^

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #848: 6 ม.ค. 11, 13:46 น

ตอบ คุณ DuTcHMiLk ผักให้ได้ตอนอายุ 4-5 เดือนเป็นขนมหรืออาหารเสริม  อาหารหลักที่ขาดไม่ได้คือหญ้า ดูอาหารที่ควรให้ได้ในบทความนี้ที่หน้า 1 ค่ะ               

Tags:
Guest
วิววิท

ความคิดเห็นที่ #849: 6 ม.ค. 11, 19:32 น

กระต่ายอายุกี่เดือนถึงจะมีลูกสมบูรณ์ไม่แทงค์

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #850: 6 ม.ค. 11, 20:21 น

กระต่ายผมโดนตัวผู้กัดเป็นแผลตรงที่หลังครับ
จะเป็นอะไรมั้ยหรือแผลเค้าจะหายเองครับ

Tags:
Guest
chinjung

ความคิดเห็นที่ #851: 6 ม.ค. 11, 20:30 น

กระต่ายเด็กกับกระต่ายโต มันกัดมั้ยค๊ะ ??    q*022

Tags:
Guest
เฮง เฮง เฮง

ความคิดเห็นที่ #852: 7 ม.ค. 11, 18:30 น

q*013กระต่ายของผมนอนห้องแอร์ทุกวันเลย แต่มัน ก๊ไม่เห็นเปงหวัด เลย พึ่ง2 เดือน เอง มันจะเป็น ไรป่ะ คับ

Tags:
Guest
คนอ้วน

ความคิดเห็นที่ #853: 7 ม.ค. 11, 21:48 น

คือ เอาอาหารใส ที่ใสอาหาร แต่เพ่ท่านลงไปนอน ในชามอาหาร อะ แถมฉี่อีก ควรทำไงดีครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #854: 8 ม.ค. 11, 01:46 น

ตอบ คุณ วิววิท อายุที่พร้อมผสมคือ 8 เดือนขึ้นไปค่ะ

ตอบ คุณ chanatip10 แผลลึกนะคะ น่าจะไปหาหมอตรวจดูสักหน่อย ได้ยาลดปวดลดอักเสบมาก็จะดีเลย สำหรับวิธีทำแผลเองเบื้องต้น ใช้เบตาดีนทาค่ะ

ตอบ คุณ chinjung แล้วแต่นิสัยกระต่าย ต้องลองปล่อยแล้วสังเกตุดูค่ะ แต่อย่าวางใจนะคะ แรกๆไม่กัดกัน อยู่ดีๆวันนึงกัดกันขึ้นมาซะงั้น ยังไงเจ้าของก็ต้องอยู่ด้วยตอนปล่อยจะดีกว่า และคอยจับแยกเวลาเค้ามีท่าทีเริ่มจะกัดกัน

ตอบ คุณ เฮง เฮง เฮง กระต่ายนอนห้องแอร์ได้ ถ้าอุณหภูมิพอเหมาะก็สบายสำหรับเค้า จับหูแล้วไม่เย็นก็ไม่เป็นไรค่ะ

ตอบ คุณ คนอ้วน นอนในชามไม่เป็นไรค่ะ สำหรับเรื่องฉี่ เค้าเคี้ยวอาหารได้ปกติมั้ยคะ กระต่ายบางตัวฟันยาวหรือรากฟันเป็นหนองก็จะเจ็บเคี้ยวลำบาก เค้าจึงฉี่ใส่อาหารเพื่อให้นิ่ม ต้องพาไปหาหมอด่วนค่ะ
                     แต่ถ้าเค้ากินอาหารได้ดี ก็อาจเพราะไม่ชอบอาหารนั้นหรืออยากให้เราเติมอีกเลยเกเรใส่ ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็เอาถาดอาหารไปล้างให้สะอาดอย่าให้เหลือกลิ่นฉี่ และไปวางมุมอื่นแทน หรือบางทีมุมนั้นเค้าฉี่อยู่ประจำแล้วเราเอาถาดไปขวางเค้าไว้ค่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้