Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 458782 ครั้ง)
add
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #2070: 11 ก.ค. 12, 23:40 น

กระต่ายเป็นตัวผู้ค่ะ ชื่อต้นข้าว ให้กินแครอท กล้วยน้ำว้ากับฝรั่ง(แกนที่มีเม็ด)ให้ต้นข้าวชอบกินมากค่ะ จะมีผลเสียอะไรตามมามั้ยค่ะ ..และจะมีหญ้าริมทางตัดมาไว้ให้พร้อมอาหารเม็ดกับน้าขันใหญ่ ตลอดเวลา 
 แต่ที่ผ่านมาก็แข็งแรงดีค่ะ(อยู่ตัวเดียว ตัวเมียชื่อต้นน้ำตายไปแล้วค่ะ)  รบกวนตอบให้ที่ ขอบพระคุณมากค่ะ..เปิ้ล

Tags:

Tags:
Guest
moopa

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #2071: 12 ก.ค. 12, 00:31 น

q*021 อยากจะทราบว่า กระต่ายกินน้ำหวานได้รึป่าวค่ะ อย่างพวกเฮพูบอยอ่ะ เพราะลูกสาวกับลูกชายที่เลี้ยงอยู่ ชอบกินผลไม้อบแห้งมากเลย ก็เลยลองเอาน้ำหวานมาผสมให้กินดู แล้วก็ชอบติดใจเลยค่ะ   แต่ก็อยากจะรู้ว่ามันเป็นอันตรายอารัยรึป่าวค่ะ

อยากรู้มากเลยค่ะ

Tags:
Guest
แอนนื่

ความคิดเห็นที่ #2072: 13 ก.ค. 12, 18:12 น

/002  เค้าอยากได้ข้อมูลกระต่ายน้อยจัง  /002

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2073: 14 ก.ค. 12, 16:15 น

พี่คะตอนนี้หนูมีกระต่ายอยู่2ตัว ตัวนึงตัวเมียซื้อมาประมาณ2-3เดือนแล้ว อายุก็ประมาณ 4-5เดือน แต่อีกตัวหนูเพิ่งซื้อมาวันนี้เองอ่ะค่ะเป็นตัวผู้ คนขายเค้าบอกว่าพันธุ์ไทย อายุ1เดือน20วันเองอ่ะค่ะพอปล่อยเค้าเข้าหากันตัวเมียก็ไล่กัดอ่าค่ะ ควรเลี้ยงยังไงดีคะ ต้องแยกกรงรึเปล่า ต้องให้อาหารเค้ายังไง q*031 ช่อยตอบหน่อยนะคะ q*078 ขอบคุนค่ะ^^"

Tags:
Guest
ซันญ่า

ความคิดเห็นที่ #2074: 15 ก.ค. 12, 14:37 น

อยากถามว่าตอนนี้น้งกรตะ่ายอายุกี่เดือนหรอค่ะ ตอนซื้อมาวันแรกจิ๋มเปงสีแดงคล้ายๆ กะเลือด แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว ซื้อมาตั้งแต่วันที่ 7 กค 55 ตอนนี้ 5 กค 55 ตัวประมาณฝ่ามือ ซื้อมา 2 ตัว ตอนซื้อมาวันแรกโดนหมาที่บ้านกัดไป 1 ตัว หงอยเรย พอวันรุ่งขึ้นซนกว่าเดิม ทั้งคู่ซนมาก เวลาจะจับชอบวิ่งหนีพอสักพักก้อเดินมาหาแอบมานอนข้างๆ ฉี่ใส่เรย อัยเรานึกดีใจนึกว่ามันรักเราที่ไหนได้ฉี่ใส่เฉย ตอนนี้ให้กินถั่วฝักยาว+ผักกาด อย่างละ1กำ ตอนนี้จะหมดแล้ว มันกินเยอะไปไหม แล้วไม่ได้ให้กินนมเลย จะเป็งอะรัยไหม ฝากวานกรุณาตอบทีค่ะ
[/size]

Tags:
Guest
ซันญ้า

ความคิดเห็นที่ #2075: 15 ก.ค. 12, 14:41 น

อยากรุ้ว่าจะดุว่าอันไหนตัวผู้ตัวเมียดุยังงัยค่ะ ตอนซื้อมาบอกเคาว่าเอาตัวผู้กะตัวเมีย เค้าก้อแหวกจิ๋มมันดุ พอกับมาถึงบ้านลองแหวกดูบ้างปรากฏว่าเหมือนกันอะ  สรุปว่าดุยังงัยค่ะ?

Tags:
Guest
น้องเฉาก๊วย

ความคิดเห็นที่ #2076: 16 ก.ค. 12, 20:43 น

คือว่าน้องกระต่ายเป็นอะไรไม่รู้ค่ะ ตอนเเรกซื้อมา2ตัวเเล้วตายไป1ตัว เค้าก็ยังร่าเริงอยู่เเต่พอซื้อเพื่อนมาให้น้อง หลังจากนั้นน้องก็ซึมไปเลย

Tags:
Guest
สุราสิวะดี

ความคิดเห็นที่ #2077: 18 ก.ค. 12, 14:02 น

พึ่งเลี้ยงกระต่ายเหมือนกันครับ มีอาการท้องเสียพาไปหาหมอแล้ว ควรจะให้อาหารอะไร หรือ ไม่ ได้บ้างครับ ลูกกระต่ายอายสัก 2 เดือน พันธุ์ฮอลแลนด์

Tags:
Guest
หลิว

ความคิดเห็นที่ #2078: 19 ก.ค. 12, 09:04 น

อยากรู้ว่าทำไมกระต่ายช่างน่ารักจัง

Tags:
Guest
ขนนุ่ม

ความคิดเห็นที่ #2079: 21 ก.ค. 12, 14:37 น

คือว่ากระต่ายเราชื่อว่า ขนนุ่ม เลี้ยง ได้ประมาณ5เดือนคลอดลูก3ตัวตาย1ตัวลูกแข็งแรงมากพอมาประมาณ2อาทิตย์อยู่ดีๆขนนุ่มก็ตายไม่รู้เป็นไรท้องก็ไม่เสียนะมันตัวแข็งมากแล้วปากก็เขียวท้องป่องก่อนมันตาย1วัน มันก็ไม่วิ่งเล่นปกติจะซนมากแล้วหวงชามอาหารมาก พอเราจะให้อาหารมันก็จะทำหูตั้งเหมือนเป็นการขู่แล้วก็กัดแต่หูมันยาวก็เลยใช้หูมันปิดตามันแล้วค่อยให้อาหารส่วนลูกๆมันยังไม่หย่านมก็เลยให้นมหมาที่ซื้อตามร้านต่างๆ ตอนนี้ลูกมันไปอยู่กับคนอื่นแล้วเพราะแม่เป็นคนแพ้ขนสัตว์                       *กระต่ายพันล็อปนะที่ตายอ่ะ ชื่อ ขนนุ่ม รักมันมากเลย

Tags:
Guest
banana

ความคิดเห็นที่ #2080: 24 ก.ค. 12, 21:59 น

กระต่ายมีเชื้อโรคหรือเปล่วค่ะเพราะหนูเอากระต่ายเข้ามานอนในห้องด้วย

Tags:

Tags:
Guest
กิฟเก๋

ความคิดเห็นที่ #2081: 26 ก.ค. 12, 11:05 น

สวัสดีค่ะ คือดิฉันไปซื้อน้ำยาอาบน้ำของสุนัข แล้วไปเจอน้ำยาอาบน้ำของกระต่าย อยากทราบว่าควรอาบให้น้องต่ายบ่อยแค่ไหนคะ เพราะใต้ท้องเค้าขนออกจะสกปรก และพันกัน....ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Pszeero Duality

ความคิดเห็นที่ #2082: 31 ก.ค. 12, 16:32 น

หนูซื้อกระต่ายมา2ตัว  ตัวนึงอายุ1เดือนกว่า   อีกตัวคนขายบอก1เดือนแล้ว แต่คนมี่รู้เรื่องกระต่ายบอกว่ายังไม่ถึงเดือน แถมตัวที่ยังไม่ถึงเดือนอึเหลว  อึทุก5นาทีแต่หนูไม่รู้ว่ามันเปนไรก้ดันให้มันกินหญ้า  กระเพรา  อาหารเม็ด มันก้เริ่มอึเปนก้อน พอไปๆมาๆ2วันก้อึเหลว  แล้ววิ่งเล่นอยู่ดีๆตัวเค้าก้ขยับและลุกไม่ได้เลย  เลยพาไปหาหมอ หมอบอกท้องเสียถ่ายท้องมากไป หมอฉีดยาน้ำเกลือทางผิวหนังให้ แล้วพอเอากลับบ้าน เหมือนเค้าพยายามกระดิกตัว แต่ก้ไม่ได้ จนหนูเฝ้าเค้าจนหลับ ตื่นเช้ามาเค้าก้ตาย  ตอนนี้เหลือตัวเดียว ตัวนั้นแข็งแรงดี เสียใจมากที่ดูแลมันได้ไม่ดีจนมันตาย............. q*005 q*009 q*009

Tags:
Guest
a4_bobo@msn.com

ความคิดเห็นที่ #2083: 3 ส.ค. 12, 00:13 น

ซื้อกระต่ายมา2วันแล้วค่ะ จากสนามหลวงเห็นมันน่ารักดีก้อเลยซื้อมา พันฮอนแลน ลอปอ่ะค่ะ แต่อายุมัน สงสัยว่าคงยังไม่ถึงเดือนแน่ๆเลยค่ะ ดูแล้ว เวลากลางคืน มันเงียบๆๆไม่กินอาหาร กินแต่ว่าน้อยมาก พอตอนเช้าก้อเลยไปซื้อหญ้ามาให้มันอีกแต่ก้อไม่ยอมกิน มันเป็นเพราะอะไรค่ะอยากทราบสาเหตุ

Tags:
Guest
คคค

ความคิดเห็นที่ #2084: 7 ส.ค. 12, 00:06 น

คือว่า พึ่งซื้อกระต่ายมา 2 ตัว ผู้หญิงกับผุชาย แต่ตอนนี้ยังเป็นเด็กยุ เลยอยากรู้ว่าถ้าหากเค้าผสมพันธุ์กันครั้งแรกแล้วท้องแรกอย่างงี้เค้ามีสิทธิ์ตายมั้ย เพราะว่าเค้าพึ่งท้องครั้งแรกเค้าและลูกจะเป็นรัยมั้ย

Tags:
Guest
สุพรรณ

ความคิดเห็นที่ #2085: 9 ส.ค. 12, 09:22 น

เมื่อสองวันก่อนนำกระต่ายไปฉีดวัคซิน พอกลับบ้านก็มีความรู้สึกว่ามันมีพฤติกรรมแปลกๆ มาวิ่งคลอเคลียเป็นเลขแปดรอบตัวเรา ใช้คางถูของเกิอบทุกอย่างในบริเวณที่มันวิ่งไป แถมฉี่เป็นหยดๆ ตามพื้่น เหมือนมันจงใจ ล่าสุดมันงับ เราแรงกว่าทุกครั้ง แต่ไม่มีเลือด ช้ำนิดๆ ทำให้เรากลัวว่าวัคีนที่ฉีดมันมีผลต่อตัวมันหรือไม่ และตัวเราต้องไปฉีดกันพิษสุนัขบ้าด้วยหรือไม่ ช่วยตอบให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Boling

ความคิดเห็นที่ #2086: 9 ส.ค. 12, 12:43 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาเมื่อวานอ่ะค่ะ ซื้อในงาน ทางร้านบอกว่าเดือนกว่าๆ
คือซื้อมาแล้วพอถึงห้องอ่ะค่ะ กระต่ายไม่ค่อยเล่น หรือไม่เล่นเลยก้ว่าได้ เค้าจะอยู่เฉยๆ นิ่งๆ หรือบางทีก้นอนหลับ แต่เค้าไม่เล่นเลยค่ะ อยากจะทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรรึป่าวค่ะ

แล้วอาหารก้ใส่ไว้ให้ คือกะว่าให้กินตลอดวันก้ว่าได้ ไม่ทราบว่ามีผลข้างเคียงอะไรรึป่าวค่ะ

ยังงัยก้รบกวนตอบหน่อยค่ะ พอดีเพิ่งเลี้ยงตัวแรก และครั้งแรกด้วยค่ะ เลยไม่เคยจะรู้เรื่องงเท่ารัย q*031

Tags:
Guest
โรส

ความคิดเห็นที่ #2087: 10 ส.ค. 12, 23:29 น

วันนี้เพิ่งได้กระร่ายอายุประมาณ3อาทิตย์ ตอนเพื่อนให้มามันยังไม่หย่านมที หนึก็ไม่เคยเลี้ยง(ถูกบังคับ)ควรให้มันกินอะไรค่ะ แต่มันแข็งแรงและร่าเริงมากเลย

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2088: 12 ส.ค. 12, 23:14 น

q*071  วันนี้ไปซื้อกระต่ายมา ชื่อ โซดา น่ารักมากๆ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2089: 14 ส.ค. 12, 18:15 น

ทำไงให้น้องกระต่ายคุ้นกับคนดีคับ มันไม่กระดุกระดิกแร้วก้อไม่ออกมาจากกรงด้วย

Tags:
Guest
บีๆ

ความคิดเห็นที่ #2090: 15 ส.ค. 12, 12:59 น

พึ่งเลี้ยงกระต่ายได้วันเดวเองค่ะ
ตอนเอามานมา  มานหิวมากเรยเรย
ก้เอาแครอทให้มานดิน เป่งไรป่าวค่ะ

Tags:
Guest
chata

ความคิดเห็นที่ #2091: 15 ส.ค. 12, 20:53 น

รบกวนสอบถาม มีกระต่ายเพศผู้มีปัญหาบางครั้งชอบกัด เลี้ยงตัวเดียว จำเป็นไหมที่ต้องทำหมัน เพราะบางตนบอกว่าถ้าทำหมันจะปรับพฤติกรรมให้อ่อนลงได้ สภาพแวดล้อมมีส่วนทำให้เค้าอ่อนโยนลงได้ไหม พฤติกรรมโดบทั่วไปก็ปกติ มีบางครั้งที่อยากจู่โจมแล้วกัด ฉี่สะบัดใส่

Tags:
Guest
kanee

ความคิดเห็นที่ #2092: 18 ส.ค. 12, 14:10 น

มี 2ตัวคะดุมากเลยเพราะเป็นตัวเมีย
ถึงจะเลี้ยงยากแต่ก็น่ารักมากคะ

Tags:
Guest
ตังเมย์

ความคิดเห็นที่ #2093: 19 ส.ค. 12, 12:33 น

หนูเลี้ยงกระต่ายอยู่ค่ะ ตอนนี้อายุน่าจะ 2 เดือนกว่าแล้ว มันชอบเลียมือ เลียเล็บ เลียขาของหนูอ่าค่ะ เป็นเพราะอะไรหรอค่ะ ?

Tags:
Guest
Rone

ความคิดเห็นที่ #2094: 20 ส.ค. 12, 14:46 น

พี่มีวิธีการเลือกซื้อกระต่ายพันธุ์ฮอลแลนด์ ลอปอย่างไรค่ะ ว่าซื้อมาแล้วจาไม่ตายและไม่โดนคนขายหนอกเอาน่ะค่ะ

Tags:
Guest
แม่ใหม่

ความคิดเห็นที่ #2095: 20 ส.ค. 12, 23:07 น

ให้กะต่ายกินใบโหรพาจะเป็นไรไหมค่ะเขากินใหญ่เลยจะตายไหมคะ.  และกะต่ายชอบบิดขี้เกียจเพิ่งเคยเห็นค่ะ และก็ชอบนอนท่าเหมือนหมาเลยค่ะมันเป็นเพราะอะไรคะ ช่วยตอบหน่อยคะ ขอบคุงค่าาา

Tags:
Guest
ปลาทองขาว

ความคิดเห็นที่ #2096: 22 ส.ค. 12, 09:56 น

กระต่าย ล็อป ผมทำไมมันดุจะคับ เมื่อ 2 วันก่อน ไปกัดเเมวข้างบ้านตาย ผม งง เลย....ช่วยตอบที

Tags:
Guest
ardees

ความคิดเห็นที่ #2097: 22 ส.ค. 12, 22:28 น

กระต่ายที่บ้านไม่กินผักบุ้งมาหลายวันแล้วมันจะเปนไรปะคัฟ

Tags:
Guest
ชิ

ความคิดเห็นที่ #2098: 30 ส.ค. 12, 20:18 น

หญ้าแห้ง เนี่ยเป็นหญ้าชนิดอื่นได้หรือป่าวค่

Tags:
Guest
เกร็ด

ความคิดเห็นที่ #2099: 1 ก.ย. 12, 10:08 น

เพื่อนคุณแม่กำลังให้กระต่ายมา ประมาณ 1 เดือน กระต่ายไทย /ม่ทราบว่าให้ทานอะไรได้บ้างค่ะ

Tags:
Guest
แนนนี่

ความคิดเห็นที่ #2100: 1 ก.ย. 12, 13:35 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาค่ะ อยากรู้ว่าเขาชอบอยู่ที่แคบหรือที่กว้างค่ะ  q*075

Tags:
Guest
หมู

ความคิดเห็นที่ #2101: 2 ก.ย. 12, 15:58 น

พี่ค่ะ วันนี้เพิ่งซื้อกระต่ายมา 3 ตัว ตัวเล็กๆ ตัวผู้ทั้งหมด จะเป็นอะไรไหมค่ะ ถ้าเอาไว้รวมกัน. แล้วจะรู้ได้ไงค่ะว่ากระต่ายอายุเท่าไร ดูไม่ออกจริงๆ แต่มีตัวหนึ่งใหญ่กว่านิดหน่อย.  q*069

แต่ว่ากระต่ายทั้งสามตัวนิสัยไม่เหมือนสักนิด สับสนมาก   q*026
ตัวแรกซึม ๆ ไม่ค่อยกินอะไร
ตัวที่สองที่บอกว่าตัวใหญ่ ๆหน่อยกินเก่งมาก
ส่วนตัวที่สาม ซนมาก กระโดดไปโน่นมานี้. แต่แม่บอกว่าตัวนี้น่าจะแข็งแรง.

คือว่าอยากขอคำแนะนำค่ะ
ว่าแต่ล่ะตัวควรเลี้ยงแบบไหนดี. เพราะบ้านเรามีสามพี่น้องเลยซื้อกระต่ายมาคนล่ะตัว แต่ของหนูเป็นตัวที่สามอ่ะค่ะ.
ทำใจลำบากมาก. ทำยังไง ๆ ก็ดูเหมือนจะซนจริง ๆ.

ขอคำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ อยากอยู่กับเพื่อนใหม่นาน ๆ.  q*078 q*078

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #2102: 3 ก.ย. 12, 03:18 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้ หนูเห็นว่าพี่เลดี้ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบแล้ว และในหน้า46พี่เลดี้ถามว่าย้ายไปคุยในบล็อคหรือเฟซดี หนูมีความเห็นว่าพี่เลดี้น่าจะทำเพจของพี่เลดี้ไปเลยนะคะ 'v' คาดว่าหลายๆคนคงรู้จักพี่เลดี้ในฐานะผู้เชี่ยวชาญด้านกระต่ายในเว็บบอร์ดสนุก พี่รักษากระทู้ตัวเองได้ดีมากๆค่ะ นี่ก็หลายปีแล้ว ฮา เป็นตำนานเลยนะคะเนี่ย

ถ้ายังไงหนูรบกวนขอเฟซพี่เลดี้หน่อยได้มั้ยคะ > < 

Tags:
Guest
สุธิตา มุสิเกตุ

ความคิดเห็นที่ #2103: 10 ก.ย. 12, 19:36 น

ได้กระต่านมาไม่นานเลยไม่คอนรู้ว่าจะต้องทำอย่ากไรดี q*069 q*027 q*031 q*072 q*077 q*034 q*062 q*062

Tags:
Guest
jaen

ความคิดเห็นที่ #2104: 14 ก.ย. 12, 16:36 น

กระต่ายขนร่วง(นิดๆ)เกิดจากสาเหตุอะรัยคร๊
แล้วจะต้องทำยังงัยค่ะ

Tags:
Guest
อัญคุง

ความคิดเห็นที่ #2105: 22 ก.ย. 12, 17:26 น

พี่เรดี้.. คือว่าหนูซื้อกระต่ายมาจากงานอะค่ะตัวละ 100 ตอนซื้อลืมถามแม่ค้าว่ากระต่ายอายุกี่เดือน แต่ว่าตอนนี้อยู่ด้วยกันมา 3 อาทิตย์แล้ว ปัญหาคือตอนแรกที่เอามากระต่ายตัวเมียหูมันตั้งทั้ง 2 ข้าง แต่ว่าตอนนี้มันตกทั้งสองข้างอะค่ะ พอจับหูตั้งขึ้นมันก็ร่วงลงมาเหมือนเดิม มันเป็นอะไรหรือเปล่า q*062 (มันกินอาหารปกติค่ะ) q*031

Tags:
Guest
พลอยลาล่า

ความคิดเห็นที่ #2106: 23 ก.ย. 12, 18:07 น

คือว่าเพิ่งซื้อมาอะค่ะ แล้วเขาไม่ทานอะไรเลย ตัวเล็กกว่าฝ่ามือด้วยค่ะ เพื่อนเอาผักบุ้งกับแตงกว่าให้เขากินไป จะทำยังไงดีคะ  q*015 q*015 q*015

Tags:
Guest
น้องทองมีค่ะ

ความคิดเห็นที่ #2107: 25 ก.ย. 12, 22:26 น

พาน้องไปหาหมอมาวันนี้เราอาบน้ำให้น้องแต่ไม่เป่าน้องน้องเปนหวัดประกอบกับเปลี่ยนที่อยู่ใหม่เปลี่ยนอาหารกะทันหันน้องท้องเสียตอนนี้น้องยังถ่ายเป็นวุ้นอยู่ห่วงน้องมากๆค่ะเค้าจะมีโอกาสหายไหมค่ะหมอบอกให้กกไฟให้น้องด้วยค่ะ q*078สงสารๆ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2108: 25 ก.ย. 12, 22:38 น

วันนี้พาน้องไปหาหมอค่ะน้องท้องเสียพร้อมภาวะขาดน้ำเกือบช็อคให้น้ำเกลือฉีดยาบำรุงยาฆ่าเชื้อค่ะหมอบอกให้กลับมากกไฟน้องด้วยรอดูอาการพุ่งนี้หมายความว่าพุ่งนี้ถ้าน้องยังมีชีวิตอยู่แน่นอนอาการต้องดีขึ้นบ้างก็ต้องพาไปฉีดยาและรับยากลับมากินที่บ้านอีกสงสารน้องมากค่ะ q*078เป็นกำลังใจให้น้องด้วยนะคร้า

Tags:
Guest
รัชนี ธนะบริหาร

ความคิดเห็นที่ #2109: 3 ต.ค. 12, 11:04 น

เพิ่งเลี้ยงกระต่ายได้  หนึ่งอาทิตย์ค่ะ  เพื่อนให้มา  เลี้ยงปล่อยบริเวณบ้านเลยค่ะ  พอดีบริเวณบ้านกว้างค่ะ  คล้ายสวนเลย  แม่ปลูกผักบุ้งค่ะ  น้องกระต่ายชื่ออิอิค่ะ  ชอบไปกินผักบุ้ง  ซึ่งที่อ่านมานั้นกินไม่ได้  แล้วน้องจะเป็นอะไรไหมคะ  ที่สำคัญคือเจ้าของคนเดิมให้กินข้าวเหนียวตลอด  6  เดือน  ค่ะ  แล้วน้องจะเป็นอะไรมากไหมคะ  อุ๊ก็ให้กินข้าวเหนียวต่ออีก  1 อาทิตย์แล้วถ้าไม่ให้กินน้องเขาจะหงุดหงิดไหมคะ  ส่วนหญ้าที่เหมาะกับน้องอิอิ  จะหาซื้อได้ที่ไหนคะ  เพราะน้องไม่เคยได้กินหญ้าแห้งแพงโกลา หรือหญ้าแห้งทิโมธี  เลยค่ะ  เพราะพี่สาวไม่รู้จักที่ซื้อค่ะ  สงสารน้องจัง  กรุณาตอบด้วยนะคะ

Tags:
Guest
มู๋

ความคิดเห็นที่ #2110: 16 ต.ค. 12, 16:10 น

q*078 กระต่ายพิการ ท้อง จะเลี้ยง ลูก มันเองได้ไหม

Tags:
Guest
dthyjj

ความคิดเห็นที่ #2111: 17 ต.ค. 12, 09:25 น

อยากรู้ค่ะว่าหนูเพิ่งซื้อน้องกระต่ายมาไม่ได้ถามคนขายว่าอายุเท่าไรตัวมันประมาณฝ่ามือค่ะและน่าจะให้กินอะไรดีค่ะ

Tags:
Guest
เอียค่ัะ

ความคิดเห็นที่ #2112: 4 พ.ย. 12, 10:20 น

พี่ Lady ค่ะ.... !!

สวัสดีน่ะค่ะ พอดีเอียพึ่งซื้อกระต่ายมาใหม่เลยจะให้พี่แนะนำวิธีการเลี้ยงกระต่าย

ให้น่อยได้มั๊ยค่ะ [เป็นตัวแรกที่เคยเลี้ยงด้วย] และอีกอย่าง ทำไมเท้าน้องกระต่าย

เหลือง อ่าค่ะ พอมีวิธีแก้ไขบ้างมั๊ยค่ะ

ขอบคุณที่อ่านค่ััะ

เอียค่ะ

Tags:
Guest
เฟิร์ส

ความคิดเห็นที่ #2113: 5 พ.ย. 12, 14:47 น

คือว่า เลี้ยงกระต่ายเพศเมียตัวนึงอะครับ มันดุมากเลยอะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ทั้งที่ให้มันปล่อยมันวิ่งเล่น แต่ก็ยังดุอะครับ ส่วนอาหารให้อาหารเม็ดครับ เป็นเวลา มีผักพวกกะหล่ำบ้างบางครั้ง รบกวนช่วยบอกวิธีที่ทำให้กระต่ายหายดุไม่ก็ดุลดลงได้ไหมครับ?

Tags:
Guest
พู่กัน

ความคิดเห็นที่ #2114: 6 พ.ย. 12, 13:57 น

พี่ค่  หนูพึ่งซื้อกระต่ายมา แต่มันขี้กลัวมากเรย มีอาการสั่นตลอดเวลา หรือบางทีเราเอามันมาลูบเล่นเพื่อให้มันชินกับเรา แต่กลายเป็นว่ามันยิ่งสั่นมากกว่าเดิมอิก เราต้องทำยังไงดีค่
      อิกเรื่องหนึ่งค่ กระต่ายเวลาขี้ตามันโดนกับขนใต้ตาของมันแร้วเลอะแถมยังแห้งกังเราควรจะตัดขนใต้ตาให้มันดีไหมค่ หรือไม่ต้องทำอะไรเรย

Tags:

หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้