Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 455258 ครั้ง)
Guest
thanapong

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1980: 5 พ.ค. 12, 02:03 น

ผมให้ใบกระเพรา มื้อละ2กำอ่ะครับจะเป็นไรมั้ยเนี่ย

Tags:

Tags:
add
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1981: 5 พ.ค. 12, 11:22 น

พอดีว่าซื้อกระต่ายมา 2 ตัวอะคร๊ ตอนที่ซื้อมาถามพี่เค้าแล้วบอกว่ามันอายุประมาณ 2 เดือน มีตัวผู้กะตัวเมีย ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยให้มันกินหญ้าเลยอ่ะคร๊และก็ให้มันกินแต่ผักบุ้งจนตอนนี้มันอายุ 3 เดือน 20 วันแล้วอ่ะคร๊ แล้วพอดีเข้ามาอ่านแล้วเจอว่ากินผักบุ้งไม่ได้อ่ะคร๊แต่ว่าให้มันกินไปแล้วจะเป็นอะไรไหมคร๊ อีกอย่างไม่เคยให้มันกินใบกระเพราเลยคร๊มันจะเป็นไรมั้ยคร๊??  javascript:void(0);

Tags:
Guest
Bif

ความคิดเห็นที่ #1982: 7 พ.ค. 12, 11:05 น

พี่คะกระต่ายอายุยังไม่ถึง 3 เดือนให้กินผักและผลไม้ได้ไหมคะ

Tags:
Guest
minnie

ความคิดเห็นที่ #1983: 7 พ.ค. 12, 18:59 น

เอ่อพี่ค่ะ พอดีหนูพึ่งซื้อกระต่ายมาประมาณ2วันค่ะ มี2ตัว ตัวผู้กับตัวเมีย แต่ตัวผู้อายประมาณ1เดือนครึ่งเอง และตัวเมียประมาณ2เดือน วันแรกที่ซื้อมากรงมันเล็กมากค่ะ กระต่ายเข้าไปอยู่2ตัวได้ แต่ที่ไม่พอไว้อาหารและน้ำค่ะ เลยย้ายกระต่ายมาอยู่ในกะละมัง ให้อาหารตามที่ข้างบนระบุไว้ทุกอย่างค่ะ อยากจะทราบว่าจะเป็นอะไรรึป่าวค่ะ เพราะ เอากระต่ายอยู่ในห้องแอร์ด้วย เป็นอะไรมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
Milkmila

ความคิดเห็นที่ #1984: 7 พ.ค. 12, 19:44 น

เอ่อ...คือว่าต้องเปลี่ยนหญ้าป่าวค่ะ คือหญ้มันแห้งมากอะ กรอบเลยกระต่ายมันกินได้หรือป่าว เห็นมันไม่ค่อยกิน หนูซื้อหญ้าทีเค้าขายเป็นแพ็คสำหรับกระต่ายอ่ะคะ ตอบด้วยนะคะ

Tags:
Guest
ชมพู่

ความคิดเห็นที่ #1985: 8 พ.ค. 12, 11:23 น

กระต่ายที่สีขาวดำพันอะไรอะค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1986: 8 พ.ค. 12, 11:29 น

ตอบ คุณ Fah belle 1. หน้ารามมักเป็นกระต่ายเด็ก ให้กินหญ้าแห้ง อาหารเม็ด น้ำสะอาดถูกแล้วค่ะ
                         2. ไม่ต้องใส่เสื้อผ้าค่ะ กระต่ายเลียตัวเองไม่สะดวก
                         3. ถ้าไม่มีกระบอกก็ควรใส่ถ้วยไปก่อนแล้วรีบไปซื้อมาทีหลัง
                         4. ซื้อมาตอนแรกให้อยู่ได้ถึง 2 อาทิตย์ หลังจากนั้นปล่อยวิ่งเป็นเวลาหรือตามที่เจ้าของสะดวก
                         5. ต้องใช้เวลาปรับตัวกับที่ใหม่ เมื่อคุ้นเคยแล้วก็จะกินได้ปกติและอึออกมาค่ะ

ตอบ คุณ  กระต่ายคู้งง กระต่ายอายุ 4 เดือนยังเด็กเกินที่จะมีลูก
                            https://www.trb-club.com/?mo=3&art=258949

ตอบ คุณ แก้ม ถ้าตัวเดียวแน่ๆ ยังไงก็ได้ค่ะ

ตอบ คุณ คิด ดีๆ ก ก ก กระต่ายท้องกับหมาหรือสัตว์อื่นไม่ได้ค่ะ สัตวแพทย์ที่ไปหาเชี่ยวชาญสัตว์เล็กรึเปล่า จับ X-Ray ดูรึยังว่ามีลูกกระต่ายในท้องมั้ย
                            การถูกหมามาทับหรือเล่นแรงๆทำให้เครียด เกิดซึมเบื่ออาหารได้ ถ้ากระต่ายท้องจะมีอาการหงุดหงิดง่ายมากกว่าจะซึม อาจจะท้องอืดมากกว่านะคะ การตั้งท้องในกระต่ายมีท้องจริงและท้องเทียม หากเป็นการท้องจริง อาจจะมีกระต่ายตัวอื่นแถวบ้านคุณก็ได้

ตอบ คุณ aquamarine_ee ช่วงวัยรุ่นหรือเป็นสัด กระต่ายจะมีเกเรบ้าง มีกรงก็ดีค่ะ แต่เค้าเคยถูกเลี้ยงแบบปล่อย อาจจะเครียดได้ ต้องเริ่มจากเปิดประตูกรงไว้ อาหารและน้ำอยู่ที่กรง เวลากินก็ไปที่กรงแล้วก็ออกมาวิ่งข้างนอกเหมือนเดิม จากนั้นใช้คอกล้อมกรงอีกทีเพื่อจำกัดบริเวณ กระต่ายจะมีพื้นที่นอกกรง ไม่รู้สึกว่าโดนขัง

ตอบ คุณ  Dainormiga เมื่อเผลอให้กระต่ายกินของที่ไม่ควรกินหรือกระต่ายกินของแปลกปลอมเข้าไปเอง ให้สังเกตุอาการทั่วไปว่าปกติมั้ย และให้กินหญ้าแห้งเยอะๆ ถ้ามีอะไรที่ไม่เหมือนเดิมก็รีบไปหาหมอค่ะ
                            ให้หมอดูก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะรอก็ตอน 4 เดือนขึ้นไป ตัวผู้จะมีไข่ห้อยออกมาตรงหว่างขา ตัวเมียจะมีนมค่ะ

Tags:
Guest
คนรักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1987: 8 พ.ค. 12, 11:46 น

อยากเลี้ยงกระต่ายเป็นฟาร์มจังเลย q*078  

Tags:
Guest
เหมย

ความคิดเห็นที่ #1988: 8 พ.ค. 12, 16:36 น

สวัสดีค่ะ  ซื้อกระต่ายพันธุ์ ND  ตัวผู้  อายุประมาน  1 เดือนค่ะ
วันแรกที่พากลับมันก็วิ่งเล่นทั่วบ้านเลยค่ะ แต่ไม่กินเลย
เราเลยคิดว่าวันแรกเขาคงเครียด พอวันที่สองก็ไม่กิน  วันที่สามเหมือนกัน
อีกอย่างเขาไม่อึและฉี่เลย ฉี่บ้างแต่น้อยแต่อึนี้ไม่มีเลย
เปิดเว็บดูบอกว่าอาจจะท้องอืดให้เอากระเพราะให้กิน เขาก็ได้แค่เลียบๆ
เพราะยังกัดไม่ได้เลยอยากจะถามว่ามีวิธีที่ทำให้เขาอึมั้ยค่ะ แต่เขายังเคี้ยวไม่ค่อยได้นะค่ะ  ตอนนี้เราเลยไปถามหมอ หมอเขาก็ให้ยาลดความเครียด  นมเเพะ  น้ำสัตว์ค่ะ
พอป้อนเขาก็กินบ้าง แต่ในใจก็อยากจะให้เขาอึมากกว่าค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1989: 9 พ.ค. 12, 03:00 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้ มีหลายคำถามค่ะ

1.เหมือนช่วงนี้น้องต่ายมันจะติดสัดเลยอะค่ะ ;_; มันกัด มันมาอะไรกับแขน วิ่งวนไปทั่วห้องเลย ถ้าไม่หาคู่ให้มันเป็นอะไรมั้ยคะนี่

2.กำลังจะเดินทางไปอยู่ต่างจังหวัด พาน้องขึ้นรถไปด้วยเดินทางนานพอควร(ประมาณ2-3ชม.) ต้องเอาใส่อะไรไปดีคะ ตะกร้าหรือว่ากระเป๋าสัตว์เลี้ยง
แล้วถ้านั่งรถนานๆน้องจะเป็นอะไรมั้ยคะ

3.ตรงขอบตาน้องข้างนึงมันชอบแฉะๆเหมือนคราบน้ำตาไหล แต่ไม่นานก็แห้ง (เป็นข้างเดียว) มันปกติหรือเปล่าคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่า

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1990: 9 พ.ค. 12, 13:04 น

ตอบ คุณ panida โรคผิวหนังทุกชนิดต้องหาหมอเท่านั้นค่ะ แถวบ้านไม่มีก็ต้องหาที่อยู่ห่างออกไปที่ใกล้สุด ต้องรีบไปนะคะ
                      ลิงค์นี้ให้ดูเป็นแนวทางค่ะ  https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7

ตอบ คุณ thanapong เยอะไปค่ะ ที่จริงใบกระเพราไม่จำเป็นต้องให้เลย หญ้าแห้งอย่างเดียวดีที่สุดค่ะ

ตอบ คุณ praew41x เมื่อรู้แล้วก็งดค่ะ ใบกระเพราก็ไม่ต้องให้ ให้หญ้าแห้งเยอะๆ เป็นอาหารที่ดี่ที่สุดสำหรับกระต่าย

ตอบ คุณ Bif ผักและผลไม้รออายุ 4 เดือนขึ้นไป และให้เป็นขนมนิดหน่อยแค่ไม่กี่ชิ้น อาหารหลักคือหญ้าค่ะ

ตอบ คุณ  minnie กะละมังพื้นทึบ เป็นที่หมักหมมอึและฉี่ อีกสักพักเดี๋ยวก็จะกระโดดออกมาได้ หาซื้อกรงเถอะค่ะ กรงขนาดกลาง 2 กรง แยกกันอยู่ด้วยนะคะ
                       ปรับอุณหภูมิให้พอดีอย่าให้หนาวเกินไปค่ะ

ตอบ คุณ Milkmila กระต่ายต้องกินหญ้าแห้งค่ะ หญ้าแห้งมีหลายชนิดและหลายยี่ห้อ ลองปรับเปลี่ยนให้เค้าเจอที่ถูกใจ แต่หญ้าที่ยังไงก็ต้องกินให้ได้คือทิโมธี  ชนิดอื่นก็เพื่อความหลากหลายค่ะ

ตอบ คุณ ชมพู่ ถ้าหมายถึงขาวดำแบบแบ่งส่วนช่วงกลางลำตัวสีขาว ช่วงสะโพก+ก้นสีดำ คือพันธุ์ Dutch ค่ะ

ตอบ คุณ เหมย ถ้าเป็นกระต่ายเด็กที่ยังไม่หย่านมต้องให้คุณหมอประเมิณอีกทีว่าเค้าสามารถจะกินนมได้หรือไม่ ยังย่อยนมได้รึเปล่า แต่ถ้าไม่ใช่ การที่ไม่กินไม่อึนานหลายวันแบบนี้น่าห่วงมาก ต้องเอาคริติคอลแคร์ป้อน เพื่อให้ลำไส้ได้ทำงาน จะได้เริ่มอึออกมาบ้าง ดูรายชื่อ รพส.และคลีนิคได้ที่ลิ้งค์นี้ค่ะ https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7

ตอบ คุณ เรนนี่ 1. ไม่จำเป็นต้องหาคู่ แก้โดยเอาตุ๊กตาให้ขึ้นขี่แทน หรือถ้าอายุ 8 เดือนขึ้นไปก็เอาไปทำหมัน พฤติกรรมนี้จะลดลงหรืออาจไม่มีให้เห็นอีก รวมถึงการก้าวร้าวก็จะน้อยลงด้วยค่ะ

2. ใส่ตะกร้าหรือกระเป๋าก็ได้ แต่คอยดูและสัมผัสเพื่อให้กระต่ายอุ่นใจ อย่าลืมนำของกินไปเผื่อด้วย แม้ว่าส่วนมากแล้วกระต่ายที่เดินทางมักไม่ค่อยกินก็ตาม อย่าให้แอร์จ่อแรงเกินและไม่ให้โดนแดดส่องค่ะ

3. เป็นข้างที่โดนขนทิ่มตาเป็นประจำรึเปล่า แต่ถ้าไม่ใช่ ไปหาหมอเช็คท่อน้ำตาสักหน่อยก็ดีนะคะ

Tags:

Tags:
Guest
ไรจู กะ พูริน

ความคิดเห็นที่ #1991: 10 พ.ค. 12, 00:02 น

ผมซื้อกระต่ายพันธุ์ มินิเร็กมาเลี้ยง2ตัวคับ ผู้และเมีย มันซนมากๆ แต่เหม็นเว่อร์ ผมอยากรุว่ามีอาหารยี่ห้ออารัยที่รดฉี่เหม็นรึป่าวครับ ตอนนี้ร่าเริงดีคับ แล้วกระต่ายพันนี้มันทนแดด ทนฝนไหมครับ

Tags:
Guest
ไอซ์

ความคิดเห็นที่ #1992: 10 พ.ค. 12, 21:09 น

กระต่ายชอบจะออกแต่ข้างนอกพอเอาเข้ากรงก็กระโดด

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1993: 11 พ.ค. 12, 13:47 น

ถ้าจะติดต่อ สอบถาม ขอคำปรึกษาจากคุณ Lady มีทางอื่นไหมครับ นอกจากในนี้
เช่น เบอร์โทร เฟสบุค เอ็มเอสเอ็น สไกด์ ทวิตเตอร์ ฯลฯ

Tags:
Guest
เอ็นจอย

ความคิดเห็นที่ #1994: 11 พ.ค. 12, 20:42 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาเมื่องวาน นี้ เอามาเลี้ยงไม่ได้จับไม่ได้อะไร พอมาถึงบ้านก็ให้อยู่แต่ในตะกร้า มีน้ำกับอาหารเม็ดที่ซื้อมาจากร้านให้เค้ากิน   ...... พอเช้าขึ้นมา พบว่า อึ เต็มเลยเป็นน้ำด้วย ซื้อมาสองตัวอีกตัวหนึ่งแข็งแรงมาก แต่ตัวนี้ไม่ทราบว่าเป็นอะไร พอเอาน้ำเช็ดแล้วก็ปล่อยไว้ในตะกร้าอีก ตอนเย็นกับมาจากสอนงานชาวบ้าน พอว่ากระต่ายตัวที่ท้องเสียเหมือนจะไม่มีแรง ขาหลังเดินไม่ดีเท่าที่ควร    ควรทำยังไงดีค่ะ 

กรุณาตอบให้จอยด้วยนะ  ส่งสารแรบบิด

Tags:
Guest
Milkmila

ความคิดเห็นที่ #1995: 13 พ.ค. 12, 15:13 น

อ่่า า า าา 
มีคำถามอ่ะคะ คือ ว่า ให้อาหารเม็ดอย่างเดียวได้หรือเปล่า หญ้าของหนูมันแห้ง มากเยย เอาให้มันก็ไม่กิน เป็นหญ้าแพงโกล่านะคะ หนูก็เลยให้มันกินแต่อาหารเม็ดอ่ะคะ มันจะเป็นไร เปล่า ?   q*078 q*078 

Tags:
Guest
โซพอยลี่

ความคิดเห็นที่ #1996: 13 พ.ค. 12, 17:28 น

ถ้าปล่อยกระต่ายไว้ในห้องแล้วไม่มีกรงให้มัน มันจ๊เป็นอะไรหรือป่าวคัฟ

Tags:
Guest
แก้ม

ความคิดเห็นที่ #1997: 13 พ.ค. 12, 21:37 น

1 ให้อาหารตลอดทั้งวันเลยค่ะเห็นมันกินเเยอะจะเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ q*078
2เลี้ยงไว้ในบ้าน ตอนกลางคืนปิดไฟมืดได้ไหมค่ะ หรือต้องเปิดไฟให้ค่ะ
3 อึกระต่ายเป็นก้อนกลม แข็งบางทีก็เหลวแบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ
4 อึกระต่ายทำเปนปุ๋ยได้รึป่าวค่ะ  อันนี้พ่อฟากถามค่ะ q*073

Tags:
Guest
ชิชะ

ความคิดเห็นที่ #1998: 13 พ.ค. 12, 22:38 น

น้องเป็นหวัดอ่ะค่ะจมูกเปียก ๆแล้วก็จามตลอดเลย จะพาน้องไปหาคุณหมอก็กลัวว่าจะแพง จะแพงมากมั้ยค่ะ เพราะคุณแม่ยังไม่โอนเงินมาให้เลยอ่ะค่ะ

Tags:
Guest
อิ๊บ ชลบุีรี

ความคิดเห็นที่ #1999: 14 พ.ค. 12, 10:18 น

พอดีกระต่ายที่เลี้ยงเป็นพันธ์ดัชอ่ะครับ ให้กินน้ำจากถ้วยอ่ะครับเเล้วก็กินหญ้าแห้ง หญ้าขน อาหารเม็ด แอปเปิ้ล สาลี่ ให้เช้าเย็น พร้อมกัน จะเป็นอะไรหรือเปล่า เเล้ว
อาหารเม็ดอ่ะครับ อ่ะครับ พอดีเเบบเก่ามันเหลือน้อยอ่ะครับ เเล้วซื้อแบบใหม่มาอ่ะครับเเล้วเอาผสมกัน ท้องจะเสียเปล่าครับ

Tags:
Guest
kizziiller krim

ความคิดเห็นที่ #2000: 15 พ.ค. 12, 08:44 น

น้องกระต่ายน่ารักมาก
ที่บ้านก้อน่ารักดี
ขอบคุนนะคะ
q*078 q*078 q*078 q*078

q*064 q*064 q*064 q*064
 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062 q*062

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2001: 15 พ.ค. 12, 14:44 น

น้องอายุเข้า 3 เดือนแล้วกินหญ้าขนอย่างเดียวได้ใช่มั้ยค่ะ

Tags:
Guest
ตำลึง & อั่งเปา

ความคิดเห็นที่ #2002: 15 พ.ค. 12, 19:17 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมา 5 วัน ก่อนซื้อลองถามอายุเค้าบอกว่าประมาน 1 เดือนครึ่ง แต่มีวิธีสังเกตไหมคะว่าน้องกระต่ายอายุกี่เดือนแล้ว??

Tags:
Guest
กะต่าย

ความคิดเห็นที่ #2003: 16 พ.ค. 12, 15:27 น

พี่ค่ะที่ก้นกระต่ายมันจะมีหนองน้อยๆไหลมาจาก ก้ q*033นไม่รู้ว่าจะใช่หนองรึป่าวแต่สีมันเหลืองๆเล็กๆแต่ตอนนี้หายแล้วมันเป็นอะไรค่ะ หรือ มันคือสิ่งปกติของกระต่ายค่ะ ขอบคุณล่วงน่าค่ะ

Tags:
Guest
น้องมายด์

ความคิดเห็นที่ #2004: 18 พ.ค. 12, 10:43 น

กระต่ายกินน้ำไหมค่ะเพราะกระต่ายของหนูไม่ค่อยกินน้ำเลยค่ะ

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #2005: 18 พ.ค. 12, 21:21 น

Milkmila  ตอบน่ะ ไม่ดีแน่ค่ะที่หนูจะให้แต่อาหารเม็ดเขาเพราะมันไม่ค่อนมีประโยชน์เหมือนหญ้าแห้งหญ้าที่ดีที่สุดของทุกชนิดคือทิโมธีน่ะค่ะ

โซพอยลี่  ไ่ม่เป้นรัยแต่คุณแน่ใจแล้วหรอค่ะ เพราะน้องจะกัดสายไฟ น่ะค่ะ น้องจะอึรอบห้องให้รู้ว่านั้นคือเขตของเขาจ้ะ

อิ๊บ ชลบุีรี แอปเปิ้ล สาลี่ ผลไม้ที่ให้น้องหยุดเถอะค่ะ เพราะน้องไม่ใช่สัตว์ที่จะย่อยพวกนี้ได้ดีสักเท่าไหร่ น้องต้องกินหญ้าขน หรือไม่ก็หญ้าแห้ง เราขอแนะนำทิโมธีน่ะเพราะไฟเบอร์สูงขับถ่ายน้องจ้ะดีมากเลยจจ้ะ

ตำลึง & อั่งเปา  ลองวัดดูว่าเล็กเท่าฝ่ามือหรือป่าวถ้าเล้กก็ยังไม่ถึงเดือนจ้ะ

น้องมายด์  น้ำคือสิ่งสำคัญของกระต่ายน้ะจ้ะน้องลองสังเกตสิว่าทำไมไม่กินน้ำ ไม่แน่อาจผิดปกติ

คนอื่นที่ไม่ตอบไม่ต้องน้อยใจน่ะค่ะ เพราะไม่รุ้จิง ๆเรื่องโรคอะไรแบบนี้อะค่ะ รู้แต่อาหารการกินของน้องเท่านั้น ถ้าความรู้เราไม่พอติชมได้จ้ะ เราไม่ใช่ ผู้เชี่ยวชาญแต่เราศึกษาเกี่ยวกับกระต่ายมาไม่น้อยจ้ะ ถ้าอยากรู้อะไรเราจะให้ได้แต่ถ้าไม่ชอบเราพูดกันตรง ๆ ค่ะ ไม่งั้นคุณก็รอพี่เลดี้น่ะค่ะ

Tags:
Guest
Choco pie

ความคิดเห็นที่ #2006: 19 พ.ค. 12, 03:19 น

สวัสดีค่ะ เพิ่งซื้อกระต่ายมาใหม่2ตัวเราเอามันนอนในห้องแอร์ด้วยได้ไหมค่ะ มันจะหนาวไหม มีวิธีดูยังไงค่ะว่ามันหนาวหรือร้อน เราให้อาหารเ่็นเวลาได้ด้วยเหรอค่ะเค้าจะไม่หิวเหรอ

Tags:
Guest
Choco pie

ความคิดเห็นที่ #2007: 19 พ.ค. 12, 03:26 น

สวัสดีค่ะ เพิ่งซื้อกระต่ายมาใหม่2ตัวเราเอามันนอนในห้องแอร์ด้วยได้ไหมค่ะ มันจะหนาวไหม มีวิธีดูยังไงค่ะว่ามันหนาวหรือร้อน เราให้อาหารเ่็นเวลาได้ด้วยเหรอค่ะเค้าจะไม่หิวเหรอ

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #2008: 19 พ.ค. 12, 17:50 น

Choco pie  นอนได้ค่ะ การวัดว่าน้องเขาหนาวไหมนี้ก็ วัดอุณหภูมิจากหู จ้า ถ้าเย็กนมากแปลว่าผิดปกติน่าจะไม่สบาย ถ้าร้อนเกินไปก็ผิดปกติ  ต้องหูอุ่น ๆ น้นคือปกติ

ให้อาหารเป็นเวลาได้สิค่ะ แล้วแต่ค่ะแต่น้องจะหิวตลอดเวลาเหมือนกันน่คะ่ ทางที่ดีเอาวางหญ้าไว้ตลอดดีกว่า

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #2009: 19 พ.ค. 12, 19:39 น

ปล่อยกระต่ายไว้ในสวน แต่มันแทะผััก เช่นตำลึง กินอ่ะค่ะ บางทีก็ต้นไม้ต้นอื่น จะเป็นไรไหมคะ??  q*078 q*078 q*078  q*032

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #2010: 19 พ.ค. 12, 20:42 น

เราเลี้ยงกระต่ายอยุ่ในกรงค่ะ เราจำเปนต้องซื้อหญ้าแองโกล่ามาใส่ไว้ในกรงให้กระต่ายนอนไหมคะ?? หรือว่าให้นอนกรงเหล็กได้เลย แล้วมันจะสบายตัวไหมคะ??

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #2011: 20 พ.ค. 12, 03:40 น

ตอบ คุณ ไรจู กะ พูริน ไม่มีกระต่ายพันธุ์ไหนทนแดดทนฝนค่ะ กระต่ายเป็นสัตว์ที่รับอะไรได้ไวมาก นี่คือเหตุผลที่ถูกนำไปเป็นสัตว์ทดลอง
                             อาหารสูตรลดกลิ่น แนะนำ cuni re-balance ถุงเขียวค่ะ

ตอบ คุณ ไอซ์ ต้องฝึกให้ได้ค่ะ ให้เค้ารู้เวลา ลองหาลูกบอลหญ้าหรือขอนไม้ให้แทะ อาจดึงความสนใจให้อยู่เล่นในกรงมากขึ้นก็ได้นะคะ

ตอบ คุณ cfc_aumnavy50 ไม่ได้เล่นช่องทางอื่นน่ะค่ะ ขนาดในบอร์ดนี้ยังมาตอบช้าเลยจ้ะ

ตอบ คุณ เอ็นจอย กระต่ายท้องเสียก็ต้องรีบไปหาหมอค่ะ ท้องเสียไม่มีแรงขาหลังถึงมีปัญหาในการเดิน ที่จริงเรื่องสำคัญและอาการป่วยฉุกเฉินหลักๆมีในบทความแล้วนะคะ การถึงมือแพทย์อย่างเร็วที่สุด โอกาสรอดชีวิตก็สูงค่ะ

ตอบ คุณ Milkmila หญ้าแห้ง ไม่ว่าจะแห้งแค่ไหนกระต่ายก็กินได้ค่ะ ต้องฝึกเค้าให้ได้นะคะ หยุดอาหารเม็ดและบังคับให้กินหญ้าแห้งอย่างเดียว เดี๋ยวหิวก็จะยอมกิน ระบบย่อยของกระต่ายต้องได้รับไฟเบอร์ อาหารเม็ดไม่ค่อยมีไฟเบอร์ ไม่เพียงพอกับที่ร่างกายต้องการ ลองเปลี่ยนแพงโกล่ามาเป็นหญ้าแห้งทิโมธี มีประโยชน์กว่า ดูน่ากินกว่าเยอะค่ะ

ตอบ คุณ โซพอยลี่ ห้องก็จะพังพินาศค่ะ ต้องเก็บสิ่งของต้องห้ามทั้งหมด ยกสายไฟให้สูงขึ้น เอกสารสำคัญ กระดาษ กล่อง วัตถุมีพิษ ...
                         ถ้าจะเลี้ยงปล่อยในห้อง ซื้อคอกมากั้นจำกัดพื้นที่ให้เค้าดีกว่า เป็นการเซฟตัวกระต่ายด้วยนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #2012: 20 พ.ค. 12, 04:04 น

ตอบ คุณ แก้ม 1. หญ้าแห้งให้ได้ทั้งวัน / ผักและอาหารเม็ดให้เป็นเวลา กระต่ายอ้วนไปก็ไม่ดีค่ะ
                  2. ปิดไฟได้ค่ะ กระต่ายมองเห็นตอนกลางคืนได้ดีกว่าเราอีกค่ะ
                  3. ถ้าอึเหลวมีกลิ่นเหม็นมากคือท้องเสีย ถ้าอึนิ่มหรือเหลวไม่มาก ลองเพิ่มหญ้าแห้งเยอะๆแล้วลดอาหารเม็ดลง
                  4. อึกระต่ายเป็นปุ๋ยได้ค่ะ เอาโรยที่ต้นไม้หรือกระถาง ต้นไม้จะงามมาก สวนบางแห่งไปขอซื้ออึถึงฟาร์มกระต่ายเลยก็มีค่ะ

ตอบ คุณ ชิชะ ถ้าเป็น รพส.ของรัฐ เช่น รพส. ม.เกษตร บางเขน ก็ไม่แพงค่ะ แต่ต้องไปแต่เช้ารับบัตรคิว เพราะราคาถูกคนจะเยอะมากค่ะ

ตอบ คุณ  อิ๊บ ชลบุีรี เปลี่ยนจากเอาน้ำใส่ถ้วยเป็นใส่กระบอกน้ำของสัตว์ดีกว่าค่ะ เอาเหน็บติดกับกรง จะไม่หกเลอะเทอะ กระต่ายไม่เสี่ยงเป็นหวัด เชื้อรา หรือปอดบวม เพราะคางจะเปียกน้ำตลอดเวลา
                         แอปเปิลกับสาลี่ ให้อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 2-3 ชิ้นก็พอค่ะ
                         การเปลี่ยนยี่ห้ออาหารเม็ด ใช้วิธีผสมของเก่าและใหม่ค่อยๆเพิ่มปริมาณของใหม่เรื่อยๆ จนไม่มีของเก่าเหลือ กระต่ายจะปรับตัวได้ ไม่เสี่ยงท้องเสีย เป็นวิธีที่ถูกต้องค่ะ

ตอบ คุณ aquamarine_ee ต้องให้หญ้าแห้งด้วยค่ะ

ตอบ คุณ ตำลึง & อั่งเปา บอกอายุยากค่ะ แต่ถ้าดูว่าเป็นกระต่ายเด็กหรือไม่ก็พอดูออก คือ ตัวเล็กกว่ามือ ตาปรือ ไม่สดใสร่าเริง นอนซุกตัวตลอด เคี้ยวหญ้าช้า
                              แต่ถ้าเป็นกระต่ายตัวผู้ จะมีไข่ห้อยตรงหว่างขา ตอนอายุ 3-4 เดือนค่ะ

ตอบ คุณ กะต่าย ไม่น่าจะปกติ แต่ถ้าตอนนี้หายแล้ว ให้ดูอาการไว้อย่าวางใจ หากมีอีกก็พาไปหาหมอนะคะ ดูซะหน่อยว่ามันคืออะไร

ตอบ คุณ น้องมายด์ กระต่ายต้องกินน้ำ และต้องกินมากๆด้วยค่ะ ถ้าเค้าไม่กินเราก็ต้องป้อน เอาไปจ่อที่ปากเรื่อยๆนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #2013: 20 พ.ค. 12, 04:12 น

ตอบ คุณ Choco pie เพิ่มเติมจากที่ คุณ ตอบแทน ตอบไว้นะคะว่า อาหารเม็ด ผัก ให้เป็นเวลา แต่หญ้าแห้งเติมได้เรื่อยๆทั้งวัน ให้ได้ครั้งละเยอะๆเลยค่ะ

ตอบ คุณ  ตำลึง & อั่งเปา คงจะเรื่องความสะอาดค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็คอยบอกให้หยุดเวลาที่เค้าเริ่มจะแทะผักแทะหญ้าดีกว่า แมลงอาจวางไข่ทิ้งไว้น่ะค่ะ
                                ไม่จำเป็นต้องปูกรงด้วยหญ้าแพงโกล่า แนะนำให้ใช้แผ่นยางรองพื้นกรงปูค่ะ กระต่ายจะนอนและเดินได้สบายมากขึ้นทีเดียว 

Tags:
Guest
กระต่าย

ความคิดเห็นที่ #2014: 20 พ.ค. 12, 05:04 น

น่าาจะเป็นกระต่ายเด็กค่ะเลยตายง่าย  ค่ะ เสียใจด้วยค่ะ

Tags:
Guest
Dizziee

ความคิดเห็นที่ #2015: 20 พ.ค. 12, 12:12 น

q*031 คือเพิ่งซื้อกระต่ายLOPมาอายุจะเข้าสี่เดือนแล้วค่ะ วันแรกก็ปกตอดีแต่พอวันต่อมาเค้ามีตาบวมแดง มีขี้ตาออกมาด้วยข้างนึง อยากทราบว่าจะมีวิธีรักษาอย่างไรดีคะ แล้วจะเสี่ยงต่อตาบอดมั้ยคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #2016: 20 พ.ค. 12, 13:13 น

ตอบ คุณ Dizziee น่าจะแค่ตาอักเสบค่ะ มีฝุ่นหรือขนทิ่มตา คอยแปรงขนและดูแลบริเวณรอบดวงตา หมั่นเช็ดขี้ตาออกด้วยนะคะ

Tags:
Guest
ืnan

ความคิดเห็นที่ #2017: 20 พ.ค. 12, 14:04 น

ซื้อกระต่ายมาใหม่อาการดี ให้กินแต่ผักบุ้งอาการเค้าก็ปรกติดีน่ะค่ะ วา่จะอาบนำ้แต่ไม่รู้จะอาบได้ไหมเค้ายังตัวเล็กอยู่

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #2018: 20 พ.ค. 12, 14:26 น

ต้องขอบคุณคนอัพมากนะคะ คุณ เลดี้ ตอนแรกที่เราซื้อกระต่ายมา ไม่รุ้วิธีเลี้ยงเลย
จนมาเจอ กท ของคุร ทำให้เรารู้วิธีเลี้ยง รู้ว่าผักไหนควรให้ไ่ควรให้ ตอนนี้ น้องกระต่ายพัน เท็ดดี้แบรร์ของเรา สุขภาพแข็ง ขนสวย น่ารักมากๆเลยค่ะ
ขอบคุณ จขกท อีกครั้งนะคะ

Tags:
Guest
PimPim

ความคิดเห็นที่ #2019: 20 พ.ค. 12, 18:13 น

เพิ่งได้รับกระต่ายมา พาไปหาุคุณหมอเลย คุณหมอบอกว่าเป็น เด็กน้ิอยอายุประมาณ 20กว่าวัน กังวลมากกลัวน้องเค้าไม่รอด ตอนนี้ป้อนนมเพราะคุณหมอบอกว่าเค้ายังไม่หย่านม น้องชอบปีนกรงแล้วตีลังกาจะทำยังไงดีคะ  q*032

Tags:
Guest
:))

ความคิดเห็นที่ #2020: 20 พ.ค. 12, 20:21 น

เพิ่งซื้อมาอ่ะค่ะ มันดูซึมๆอ่ะค่ะ
ทำยังไงดีคะ ??  เดี๋ยวๆก็ไปนอนอยู่เรื่อย กินเสร็จแล้วก็นอนอ่ะค่ะ q*027

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #2021: 20 พ.ค. 12, 21:33 น

เวลาปล่อยในสวนแล้วมันเลี่ยงไม่ให้มันกินผักไม่ได้เลยอ่าค่ะ มันจะตายไหมคะ???  q*078 q*078 q*032

Tags:
Guest
สัณห์สินี สุวรรณ

ความคิดเห็นที่ #2022: 21 พ.ค. 12, 18:33 น

q*062

[/color][/color] [/size]พอดีเลยหนูกำลังหาข้อมูลไปทำรายงาน
ขอบคุนมากเลยนะค่ะข้อมูลพี่ช่วยได้เยอะมาก  [/color ]

Tags:
Guest
Milkmila

ความคิดเห็นที่ #2023: 21 พ.ค. 12, 22:39 น

อ่า.. หนูเลี้ยงกระต่ายร่วมกับน้ งหมาอ่ะค่ะ มันไม่กัดกันนะแต่กระต่ายหนูอ่ะสิมันไปกิน อาหารน้องหมาหนูอ่ะ กินไปซัก 2-3 เม็ดอ่ะค่ะ เป็นอ่ะรัยมั่ยค่ะ กลัวมันเป็นอ่ะไรเลยรีบถาม q*078

Tags:
Guest
FMink

ความคิดเห็นที่ #2024: 22 พ.ค. 12, 19:36 น

อ่าาาาา เห็นพี่เลดี้บอกว่ากระต่ายกิน อาหารเม็ดเยอะไม่ดถ้ามันหิวมันจะยอมกินหญ้า กระต่ายหนูเวลา หนูพยายามลองให้แต่หญ้ามันไม่กินอ่ะเวลามันหิวแล้วมันยืน 2 ขาขออาหารอ่ หนูสงสารกระต่ายเลยให้อาหารเม็ดไป มันไม่ยอมกินหญ้าเป็นไรมั้ยอ่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้