Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 458375 ครั้ง)
Guest
Kuro/Tako

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1935: 22 เม.ย. 12, 15:46 น

ทำไมไม่มีใครตอบหนูเลยช่วยกันตอบหน่อยนะคะตั้งแต่คำถามแรกเลย

Tags:

Tags:
Guest
ตอบแทน

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1936: 22 เม.ย. 12, 20:10 น

อึเหลว ติดตูดป่าว ??
ถ้าติดตูดอย่าอาบน้ามให้น่่ะค่ะให้เอาทิชชูเช็ดเอาทนหน่อยมันจะเหม็นหรืออีกอย่างอึเป็นยาสีฝันเลยเละ เหลว ๆอ๊ะค่ะ อันนั้นท้องเสียไปหาหมอที่รักษาแต่พวกสัตว์เล็กน่ะรีบ ๆรักษาน่ะค่ะ ขอให้น้องหาย ไว ๆ น่ะค่ะ
ให้กินแตงกว่าหมดลูกเลย

ทำไงอะหรอค่ะ คืองั้น่ะค่ะ ไม่เป็นไร ค่ะ ศึกษาเกี่ยวกับกระต่ายที่หน้าแรกเอาน่ะ
เปลี่ยนอาหารน่ะค่ะจากอาหารพวกผักเป็นหญ้าแห็งทีน่ะค่ะ ถ้าน้องยังอายุ 2-4 เดือนให้กินอัลฟาฟ่า ผสมแพงโกลล่าไปก็ดีน่ะค่ะ แล้วพอ4ถึงกี่ปีก้แล้วแต่ให้น้องเลิกกินกินอัลฟาฟ่าให้น้อนลง หันมากินทิโมธีดีกว่าเยอะหรือว่าจะให้กินทิโธีตอนนี้เลยก็ได้น่ะค่ะ เพราะไฟร์เบอร์เยอะจ้ะ

อาหารเม็ดถ้าไม่จำเป็นไม่ต้องให้น่ะค่ะ ให้แค่กำมือเดียวก็พอน่ะค่ะ

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1937: 22 เม.ย. 12, 20:14 น

อ๊อฟ คนอยากเลี้ยงกระต่าย

ไม่รู้จักกันก็ไม่เป็นไรค่ะแค่อยากมาแบ่งความรู้ให้น้องที่เพิ่งหัดเลี้ยงค่ะ
และอีกอย่างศึกษตลอดเวลาค่ะ เปิดคอมปุ๊บศึกษาเลยทั้ง ๆ ที่ไม่มีกระต่ายแล้วค่ะ

เพราะน้องเสียไป TT

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1938: 22 เม.ย. 12, 20:36 น

kuro\tako : พี่ขอตอบแค่เรื่อง อากาศร้อน

อากาศร้อนหนูเอาเลี้ยงที่ไหน ?? เลี้ยงในห้องนอนเลี้ยงปล่อยไว้ในบ้าน
เลี้ยงในสวน

เลี้ยงในห้องนอนเปิดแอร์ให้เขาก็ได้ค่ะ หรือเปิดพัดลมส่ายเอาน่ะค่ะ

เลี้ยงปล่อยไว้ในบ้านพี่แนะนำแอร์กระต่าย

เลี้ยงในสวนก็ระวังหน่อยน๊า ถ้าเลี้ยงหมาด้วยก็ระวังเรื่องเห็บหมัด

Tags:
Guest
Kuro/Tako

ความคิดเห็นที่ #1939: 22 เม.ย. 12, 21:09 น

คือว่าเลี้ยงน้องไร้ในกรงหลังบ้านอากาศก้ถ่ายเทพอสมควรตอนกลางคืนก้จะมีมุ้งคุมไห้ปล่อยดค้าวิ่งเส่นในบ้านวันละสี่ชั่วโมงก้คือในบ้านเปิดแอตลอดแต่พอปล่อยเค้าน้องก้ชอบไปอยู่ใต้บันไดแล้วตรงนั้นแอไม่ถึง พอกับไปยุ่ไนกงอากาดก้ค่อนข้างร้อนหนูไม่รุจะทำไง

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1940: 23 เม.ย. 12, 00:53 น

ตอบ คุณ รักกระต่าย กระต่ายโดดได้สูงกว่าที่คิดค่ะ แต่ถึงโดดไม่ได้ การเลี้ยงบนสนามหญ้าก็จะขุดดินออกมาได้อยู่ดี
                         ผักบุ้งและมันแกวอย่าให้นะคะ ของกินอื่นมีเยอะแยะ ให้หญ้าขนเลยค่ะ ตัดเอาฟรีๆแถวริมทางและยังมีประโยชน์กับกระต่ายมากมายนัก

ตอบ คุณ kuro\tako คิดว่าน่าจะผสมค่ะ อยากให้ขนสวยสุขภาพดีก็หญ้านี่แหละค่ะ หญ้าแห้งและหญ้าขนสดกินเข้าไปเยอะๆ
                           สำหรับเรื่องกรง ซื้อ 2 กรงไหวมั้ยคะ แนะนำให้แยกเลี้ยงจะสังเกตุการกินและการขับถ่ายของกระต่ายแต่ละตัวได้ เอาใหญ่สุดเท่าที่ซื้อไหวละกันค่ะ ยี่ห้อดีๆหน่อยก็ เทโซโร่ ,โชบิ,มารุคัง ถ้าเป็นธรรมดาแบบสีระเบิดเลือกที่พื้นกรงเป็นซี่ถี่ด้วยค่ะ และถ้ามีแผ่นยางรองกรงด้วยก็จะดีมากเลย
                           สีระเบิดขนาดกลางอยู่ไม่อึดอัด ราคาประมาณ 550 ++ ถ้าซื้อที่จตุจักรก็จะถูกกว่าที่อื่นเยอะ ส่วนยี่ห้ออื่นที่บอกไปก็พันกว่าบาทจนถึงสามพันกว่าค่ะ
                            ย้ายกรงไม่ให้โดนแดดส่องได้มั้ยคะ หรือไม่ก็สร้างระแนงไม้มาตีปิดลดแสงได้หน่อย นำกระเบื้องแผ่นมาวางเพื่อให้กระต่ายนอนทับ มันเย็นๆน่ะค่ะ และเอาหญ้าขนสดล้างให้สะอาดหลายๆน้ำ แช่เย็นแล้วเอามาให้กินชื่นใจดีค่ะ
                            ปล่อยวิ่งเล่นในบ้านดีแล้วค่ะ แต่ก็อย่าลืมเก็บของสำคัญและยกสายไฟให้สูงจากพื้นเพื่อกันกระต่ายแทะนะคะ

ตอบ คุณ อิ๋ว ถ้าสั่นมาก พาไปหาหมอตรวจระบบทางเดินหายใจนะคะ กระถินห้ามให้กินเด็ดขาด

ตอบ คุณ lilo อาหารเม็ดไม่กินไม่เป็นไรค่ะ อย่าให้แตงกวา ให้กินหญ้าแห้งเป็นอาหารหลัก ถ้ายังเด็กผักสดทุกชนิดยังให้ไม่ได้และเสริมอัลฟัลฟ่าด้วยค่ะ

ตอบ คุณ nicha_081 อ่านบทความนี้ที่หน้าแรกด้วยค่ะ อึเหลวเกิดจากแตงกวา อย่าให้เค้าอีกนะคะ ข้อสงสัยอื่นๆคุณตอบแทนตอบไว้แล้วค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1941: 23 เม.ย. 12, 13:53 น

ช่วงแรกๆตอนที่ซื้อมาก็อึกลางวันเยอะอยู่นะค่ะแต่พอช่วงสงกรานต์พาน้องเดินทางบ่อยพอกลับมาตอนกลางวันน้องไม่อึเลย กินแล้วก็นอนกินน้ำน้อย แต่พอตอนกลางคืนอึเยอะปกติกินน้ำได้ปกติแต่อึรู้สึกว่าจะเล็กลงจากตอนที่ซื้อมาแรกไปนิด อย่างปกติดีมั้ยค่ะเนี้ย

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1942: 23 เม.ย. 12, 15:31 น

คือพี่บอกน้องเขาเดินทางบ่อย
น้องเขาจะเครียดอะค่ะเวลาเดินทางบ่อย เวลาพี่พาเดินทาง พี่ต้องคอยเช็คน้องเขาตลอดเวลาอะค่ะ คอยพักดูอาการน้องไปเรื่อย ๆ ให้น้ำตอนเดินทางเยอะ ๆ เพราะน้องเขาจะเครียดเวลาเดินทางมาก ๆ อะค่ะ เรื่องอึไม่แน่น้องคงยังเครียดอยู่ต้องปล่อยให้น้องคลายกังวลก่อนแล้วจะเดินทางไปไหนช่วยเตรียมอาหารและน้ำที่สะอาดเอาไปในรถและคอยมองน้องตลอดเวลา พักหยุดรถมองน้องหน่อยก็ดีค่ะ คอยดูน้องว่าอาการตอนนั่งรถกับเราอาการเป็นยังไง

ถ้าความรู้หนูไม่แน่นก็ขออภัยน่ะค่ะรอพี่เลดี้ก็ได้ค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1943: 23 เม.ย. 12, 17:06 น

ตอบ คุณ aquamarine_ee ตามที่คุณ ตอบแทน บอกเลยค่ะ เพิ่มเติมว่านอกจากความเครียดจากการเดินทาง ช่วงนี้อากาศร้อนสลับกับแอร์เย็นๆในรถ ร่างกายกระต่ายจะไวกว่าคนเยอะค่ะ ถ้ามีสิ่งของที่เค้าคุ้นเคยก็ติดใส่ตะกร้าหรือกระเป๋าเดินทางเข้าไปด้วยจะช่วยให้สนิทใจได้บ้าง อึเล็กก็ให้หญ้าแห้งเยอะหน่อยค่ะ ช่วงนี้งดอาหารอย่างอื่นไปก่อนนะจ๊ะ 

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1944: 24 เม.ย. 12, 10:49 น

ขอบคุณมากค่ะคุณตอบแทนและคุณเลดี้

Tags:
Guest
คุรุรุ ขอรับคับผม

ความคิดเห็นที่ #1945: 24 เม.ย. 12, 22:04 น

ผมรูปหลังมันคับผมกลัวมันคับทำไงหรอคับ

Tags:

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1946: 24 เม.ย. 12, 22:23 น

น้องจะถามว่า
น้องอะลูบหลังกระต่าย แต่น้องกลัวกระต่ายใช่ไหมค่ะ

ไม่ต้องกลัวน่ะ ถ้าจะลูบน้องน้องเขาก็จะรักเราน่ะค่ะ ลูบน้องเถอะค่ะไม่ต้องกลัวน้องเขาน่ะค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1947: 25 เม.ย. 12, 09:27 น

ถ้าน้องเค้าไม่ได้เลยมือเราแต่มาเลียเสื้อผ้าเราแสดงว่าน้องเค้าชอบชุดที่เราใส่รึป่าวค่ะ (อันนี้ขำขำนะค่ะ) แหะแหะ

Tags:
Guest
สหชาติ โอ๊ต

ความคิดเห็นที่ #1948: 25 เม.ย. 12, 12:34 น

การเลี้ยงกระต่ายให้โตใน7วัน คือให้กระต๋ายการผักหรืออาหารทุกวันและต้องเล่น
กับมันด้วย q*062

Tags:
Guest
สหชาติ โอ๊ต

ความคิดเห็นที่ #1949: 25 เม.ย. 12, 12:36 น

กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1950: 25 เม.ย. 12, 15:20 น

การให้ผักไม่ควรให้จะดีมากเลยละคะ
ไอเรื่องที่พี่บอกว่าพี่ไม่เลียมือแต่เลียเสื้อนี้ น้องอาจจะได้กลิ่นอะไรถึงเลียอะค่ะ
ถ้าคิดว่าเสื้อพ่ไม่มีกลิ่น มือพี่ไม่กลิ่นแล้วน้องมาเลียแปลว่าน้องรักก็ได้ค่ะพี่

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1951: 26 เม.ย. 12, 03:58 น

ตอบ คุณ คุรุรุ ขอรับคับผม  กระต่ายชอบให้ลูบนะคะ ไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ การลูบกระต่ายทำให้เรามีความสุขและนุ่มสบายมือมากเลย ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็จะคุ้นเคยเองค่ะ

ตอบ คุณ aquamarine_ee  เค้าเลียเพราะกลิ่นเราน่ะค่ะ ไม่ว่าจะที่ผิวหนังหรือเสื้อผ้า คือการเลียเพื่อแสดงความรักค่ะ

ตอบ คุณ สหชาติ โอ๊ต อาหารหลักของกระต่ายคือหญ้าค่ะ นอกจากเล่นกับเค้าเป็นประจำ จะต้องใส่ใจอาการทั่วไป พาไปตรวจสุขภาพเป็นประจำด้วยนะคะ  

Tags:
Guest
วอตี้

ความคิดเห็นที่ #1952: 26 เม.ย. 12, 06:40 น

coco coco cocoไห้กินถั่วงอกได้มั้ยอ่ะ
 q*064

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1953: 26 เม.ย. 12, 15:25 น

ให้ทั่วงอกไม่ได้ค่ะ ต้องหญ้าแห้งเท่านั้นอะคะ

Tags:
Guest
Noei

ความคิดเห็นที่ #1954: 26 เม.ย. 12, 17:11 น

พี่ค่ะ  กระต่ายมันมูลเหลว และก็ไม่ร่าเริงทำไงดีละค่ะ ?

Tags:
Guest
rabbit lover

ความคิดเห็นที่ #1955: 26 เม.ย. 12, 22:39 น

เลี้ยงอยู่ 2 ตัวค่ะ ตัวนึงอายุ 9 ปีกว่าแล้ว ส่วนอีกตัวนึงอายุ 6 เดือน มันอยู่ด้วยกันไม่ได้ มักจะกัดกัน ต้องแยกกันอยู่อ่ะ

Tags:
Guest
น้องบีม

ความคิดเห็นที่ #1956: 26 เม.ย. 12, 22:57 น

หนูเอาผักบุ้งให้มันกินมะเช้ามันจะตายไหมคะ
เเล้วหนูก็เอาถ้วยใส่น้ำให้เจ้าตัวนอยเเล้วคะ

Tags:
Guest
เดียร์

ความคิดเห็นที่ #1957: 27 เม.ย. 12, 00:14 น

พอดีผมเลี้ยงกระต่ายมา 3ปีกว่าแล้ว นิสัยแรกๆขี้อ้อน ติดผมมากเลย เพราะเลี้ยงแบบไม่ขังกรง  ปล่อยวิ่งในห้องตลอด แต่พอผมย้ายห้อง แล้วเพื่อนเอากระต่ายมาเล่นกับกระต่ายผม จู่ๆนิสัยเค้าก็เปลี่ยน ดุขึ้น จับไม่ค่อยได้ ชอบขู่  กัด แล้วก็กลัวผมอีก  ทั้งที่เมื่อก่อนชอบวิ่งตามตลอดผมเดินไปไหนก็วิ่งตาม  เด่วนี้ผมเดินไปใกล้ๆก็วิ่งหนีแล้ว เป็นเพราะอะไรอ่า งง มาก ถ้ารุ้รบกวนตอบหน่อยนะ

Tags:
Guest
คนรักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1958: 27 เม.ย. 12, 14:00 น

กระต่ายเป็นเเผลช่วยด้วนะค่ะเป็นมา8-9วันเเล้วค่ะไม่ยากเกระต่ายหนูต่าย q*079 q*015 q*009

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1959: 27 เม.ย. 12, 16:40 น

เอ๋อ คือ อาการท้องอืดของน้องๆ จะทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้นหรือลดลงค่ะ

Tags:
Guest
ตังเมย์

ความคิดเห็นที่ #1960: 28 เม.ย. 12, 22:01 น

อยากทราบว่าทำไมเวลากระต่ายเกิดลูกใหม่ๆต้องแยกตัวผู้ออกจากตัวเมียด้วยล่ะคะ  ตัวผู้จะกินลูกตัวเองหรอคะ??? รบกวนตอบด้วยนะคะ

Tags:
Guest
มะเมี่ยวจี๊

ความคิดเห็นที่ #1961: 29 เม.ย. 12, 06:19 น

แบบว่ากระต่ายโตมาได้ซักระยะนึงแล้วอ่ะค่ะ เกิดเดือนพฤศจิกายนค่ะฟันล่างเค้ายาวมากเลยปล่อยให้เค้าหักเอง แต่พอหักแล้วเหลือฟันนิดเดียวเค้าเป็นหนองไหมค่ะ? และให้เค้ากินผักบุ้งจีนอ่ะค่ะ กินตั้งนานแล้ว อยากทราบว่าเค้าจะอายุสั้นไหมค่ะ อึก็ปกติดี ตอบด่วนน่ะค่ะขอบคุนค่ะ q*078

Tags:
Guest
หนูนา

ความคิดเห็นที่ #1962: 30 เม.ย. 12, 07:48 น

ทำยังไงดีค่ะ หมากัดขา กระต่่าย

Tags:
Guest
มาย

ความคิดเห็นที่ #1963: 30 เม.ย. 12, 14:07 น

กระต่ายอึเหลวรักษายังไงดีค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1964: 1 พ.ค. 12, 03:31 น

ตอบ คุณ Noei อาการนี้ท้องเสียค่ะ หาหมอด่วน อาจมีการติดเชื้อ

ตอบ คุณ rabbit lover แยกกันดีแล้วค่ะ แยกกรงและสลับปล่อยวิ่ง ตัดปัญหาการกัดกันและได้ดูด้วยว่าตัวไหนกินน้อย ตัวไหนการขับถ่ายผิดปกติ

ตอบ คุณ น้องบีม อย่าเผลอให้กินผักบุ้งอีกนะคะ
                    ไม่แนะนำให้ใช้ถ้วยค่ะ จะหกเลอะเทอะ เวลากินหน้าจุ่มน้ำ อาจเป็นเชื้อรา ปอดบวม หรือเป็นหวัดแพ้อากาศได้ค่ะ ใช้เป็นกระบอกน้ำเหน็บติดกรงแทนนะคะ

ตอบ คุณ เดียร์ คงจะผิดกลิ่น สถานที่เปลี่ยน รู้สึกระแวงค่ะ ต้องให้เวลากับเค้า เราเคยเล่นและเลี้ยงอย่างไรก็ทำอย่างนั้น เดี๋ยวก็จะกลับมาคุ้นเคยเองค่ะ

ตอบ คุณ คนรักกระต่าย แผลทั่วไปใส่เบตาดีน แต่ถ้าหลายวันแล้วไม่ดีขึ้นแบบนี้ ต้องพาไปหาหมอแล้วล่ะค่ะ ตรวจดูว่าเป็นเชื้อราหรือเป็นเรื้อนรึเปล่า

ตอบ คุณ aquamarine_ee  ท้องอืดคือมีแก๊สเยอะ แน่นท้องจนไม่อยากกินอะไร เมื่อไม่กินก็ไม่ถ่าย ท้องอืดอันตรายกว่าท้องเสียมากนัก ถ้า 2 วันยังกินน้อยต้องพาไปหาหมอด่วนนะคะ งดอาหารอย่างอื่นให้หญ้าอย่างเดียวค่ะ

ตอบ คุณ ตังเมย์  ตัวเมียสามารถท้องต่อได้ทันทีหากมีการผสมอีก จะเหนื่อยและโทรมมาก ยังต้องเลี้ยงลูก+ให้นมลูกอีก และถ้าตัวผู้ขึ้นขี่หลายๆครั้งแม่กระต่ายอาจเครียดไปกัดตัวผู้และลูกได้ค่ะ

ตอบ คุณ มะเมี่ยวจี๊ ทรมานมากเลยนะคะ ปล่อยเค้าให้ฟันยาวอย่างนั้น ต้องพาไปตัดทุกเดือน หรือให้คุณหมอสอนว่าตัดยังไง แล้วมาตัดเองที่บ้านก็ได้ ใช้กรรไกรตัดเล็บของคนหรือคีมตัดเล็บของสุนัขก็ได้ ให้กินหญ้าเยอะๆช่วยลับฟันให้ยาวช้าลงได้ หากฟันยาวมากจะกินลำบาก นี่ยาวจนหักเอง ถ้าเป็นหนองก็จะเป็นฝีได้ ถึงตายค่ะ
           ผักบุ้งงดค่ะ กระต่ายต้องกินหญ้า หญ้าอย่างเดียวไม่ต้องมีอย่างอื่นเลยก็ได้ รีบไปปรึกษาหมอเรื่องปัญหาฟัน ถ้าไม่ทำอายุสั้นแน่นอนค่ะ

ตอบ คุณ หนูนา หาหมอทำแผล ฉีดยา ต้องได้ยาลดปวด ลดอักเสบค่ะ

ตอบ คุณ มาย อย่ารักษาเอง พาไปหาหมอด่วนค่ะ งดอาหารทุกชนิด ให้แค่หญ้าแห้งและน้ำสะอาด

Tags:
Guest
น้องฟ้า

ความคิดเห็นที่ #1965: 1 พ.ค. 12, 11:35 น

กระต่ายน้องชื่อหลิงหลิงอีกตัวชื่อปุกลุก เพิ่งซื้อมาประมาณ 1 เดือนครึ่ง สองตัวนี้คนละพันธุ์กันค่ะปุกลุกตัวใหญ่กว่าหลิงหลิงอีกค่า เห็นปุกลุกมันชอบทับหลิงหลิงมันเล่นหรือทะเลาะกันคะ
 q*078  q*062

Tags:
Guest
น้องฟ้า

ความคิดเห็นที่ #1966: 1 พ.ค. 12, 11:45 น

หนูซื้อกระต่ายมาสองตัว ตัวนึงชื่อหลิงหลิง ตัวผู้ อีกตัวชื่อปุกลุก ตัวผู้ ขนาดสองตัวนี้ต่างกันมากค่ะ ปุกลุกตัวใหญ่กว่าหลิงหลิงเยอะค่ะ มันคนละพันธุ์กันค่ะ หนูเห็นปุกลุกมันชอบทับหลิงหลิง มันทะเลาะหรือเล่นกันคะ   รบกวนตอบด้วย q*078

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1967: 1 พ.ค. 12, 20:44 น

มันรักกันมากกว่าน่ะค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1968: 1 พ.ค. 12, 21:13 น

ตอบ คุณ น้องฟ้า ในกระต่ายเด็ก การทับกันคือการข่มว่าใครใหญ่กว่าน่ะค่ะ มั่นใจรึเปล่าคะว่าเป็นตัวผู้ เพราะถ้ากลายเป็นคนละเพศ พออายุ 3 เดือนก็สามารถตั้งท้องได้แล้ว ระวังไว้ด้วยนะคะ

Tags:
Guest
Fah belle

ความคิดเห็นที่ #1969: 2 พ.ค. 12, 11:08 น

เอ่อ ...คือว่าอยากจะถามหลายคำถามอะค่ะ รบกวนด้วยนะคะมีอยู่ 5 คำถามอะค่ะ
1.เพิ่งซื้อมาเมื่อวานอะค่ะที่หน้ารามแต่ดันลืมถามอายุซะงั้น แต่เค้าบอกว่าให้กินหญ้าแห้ง อาหารเม็ด และน้ำอ่ะค่ะ พอจะรู้มั้ยคะว่าอายุประมาณกี่เดือน
2.เพิ่งซื้อมาก็จับเล่น ลูบมันซะละ แถมจับใส่เสื้อด้วย มันจะตายมั้ยคะ
3.คือว่าตอนซื้อน้องกาะต่ายมา ตอนเย็นๆนะคะ เมื่อคืนไม่ได้ให้น้ำมันเลยอะคะเพราะมาอ่านบทความนี้เห็นบอกว่าใส่ถ้วยจะไม่ดีอะคะเมื่อคืนไม่มีกระบอกเลยไม่ได้ไห้น้ำมัน อยากถามว่ามันจะตายมั้ยค่ะ
4.ถ้าให้มันอยู่ในกรงตลอด 1 อาทิดนี่จะเป็นไรมั้ยคะ
5.ซื้อมามันไม่อึเลยอ่ะฉี่อย่างเดียวจะเป็นอะไรมั้ยคะ

Tags:
Guest
กระต่ายคู้งง

ความคิดเห็นที่ #1970: 2 พ.ค. 12, 12:02 น

คือว่าของผมกระต่ายอายุ 4 เดือนแล้วอะครับ มีลูกแล้วอ่ะ ออกมา 3 ตัว ตายไปตัว  นึง แต่ลูกมันแข็งแรงดี ร่าเริงแจ่มใส ยังกินนมแม่อยู่ ไมพิการนะครับ อยากถามว่าจะเลี้ยงยังไงดีครับกระต่ายแรกเกิด เกิดมา 5 วันแล้ว  q*039

Tags:
Guest
แก้ม

ความคิดเห็นที่ #1971: 2 พ.ค. 12, 12:55 น

ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะว่าจะเลี้ยงตัวผู้หรือตัวเมียดีค่ะถ้าจะเลี้ยงตัวเดี๋ยวค่ะ

Tags:
Guest
แก้ม

ความคิดเห็นที่ #1972: 2 พ.ค. 12, 14:09 น

q*062

Tags:
Guest
คิด ดีๆ ก ก ก

ความคิดเห็นที่ #1973: 2 พ.ค. 12, 20:27 น

คือว่าเรื่องของเรื่องอ่ะ กระต่ายผมอ่ะมันไปมีลูกกับหมาข้างบ้านอ้ะ มันท้องนะ คิดว่าทำไมดีตอนนี้กลัวมากกลัวว่ามันจะแท้งอ่ะ
*เหตุการ*
ปรกติแล้วผมมจะ ปล่อยเจ้ากระต่ายของผมไปวิ่งเล่นหน้าบ้านอ่ะครับ แล้วข้างบ้านอ่ะมีหมา [พันชุสุ] มันมาขึ้นเจ้ากระต่ายของผมอ่ะครับ T-T ผมเลยรีบจับแยกเลยพอซัก4-5 วันมันเหมือนท้องมันโต ขึ้นอ่ะ แล้วมันก็นอนซึมๆเบื่ออาหารพอพาไปหาสัตตะแพทย์เค้าบอกว่าท้อง อะครับ ผมช็อคมากๆเลยอ่ะ ว่ากระต่ายผมจะเป็นไง T-T กลัวลูกและแม่มันตายอะ แนะนำด่วนเลยนะครับ เครียดมาก

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1974: 3 พ.ค. 12, 10:32 น

คือว่าเลี้ยงกระต่ายแบบปล่อยแล้วก็มีห้องน้ำให้ ปกติจะเอาทิชชู่ซับฉี่แล้วมาวางไว้น้องจะฉี่ในห้องน้ำค่ะ อาจจะมีนอกลู่นอกทางบ้าง แต่เด๋วนี้ดื้อไม่ยอมฉี่ในห้องน้ำเลยกินอาหารอยู่ดีดีก็ฉี่เฉยเลย บ้างทีเราลูบหัวอยู่น้องก็นอนมอบแล้วก็ฉี่ออกมาดื้อดื้อเลย ทุกครั้งที่ฉี่ไม่มีการดมกลิ่นนึกอยากจะปล่อยก็ปล่อยอาการแบบนี้ปกติมั้ยค่ะ เลยว่าจะซื้อกรงมาใส่แล้วถ้าเพิ่งซื้อกรงมาใส่น้องจะเครียดมั้ยค่ะเวลาอยู่ในกรง

Tags:
Guest
Dainormiga

ความคิดเห็นที่ #1975: 3 พ.ค. 12, 17:44 น

ทำอย่างไรดีค่ะหนูให้น้องทานแตงกวาแล้ว ถั่วฝักยาวไปพอสมควรแล้ว เขาจะเป็นอะไรไหมคะ แล้ววิธีดูว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียให้ดูตรงไหนค่ะถึงจพรู้ว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย q*078

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1976: 4 พ.ค. 12, 01:23 น

จับน้องนอนหงาย ถ้ากระต่ายเด็กจะดูไม่ออก แต่ถ้าประมาณ2-3 เดือนแล้ว ให้ลองเอามือไปจับตรงนั้นอะ แล้วถ้ามีจู๋แดง ๆ ออกมานั้นตัวผู้ ถ้าไม่มีตัวเมีย

แล้วเผลอให้ไปกินแล้ว นั้นไม่เป็นรัยนั้นย่าให้อีกก็พอจ้า

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1977: 4 พ.ค. 12, 01:27 น

คิด ดีๆ ก ก ก

เท่าที่อ่านน่ะค่ะ
น้องเริ่มมีอาการ อมหญ้าในปากไหมค่ะ แล้วตอนนี้น้องเริ่มถอนขนตัวเองหรือป่าวถ้าเริ่มเป็นแบบนั้นมันมี 2 อย่างน่ะ ท้องลม กับท้องจิง ท้องลมน้องจะทำเหมือนท้องจิง ๆ แต่ถ้าท้องลมจิงเป็นอาการอย่างที่เราบอกอะสัก 2-5 วันน่ะหน้าจะหาย แต่ถ้าน้องไม่หายแปลว่าน้องท้อง ถ้าความรูเราไม่พอหาคำตอบจาะพี่เลดี้ก็ได้จ้า

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1978: 4 พ.ค. 12, 01:30 น

แก้ม แล้วแต่ใจหนูจะรักแบบไหนซื้อแบบนั้นแต่ไม่แนะนำกระต่ายเด็กจ้าา

Tags:
Guest
panida

ความคิดเห็นที่ #1979: 4 พ.ค. 12, 13:55 น

พี่ค่ะกระต่ายของหนูเป็นคล้ายๆโรคเรื้อนที่ต้นใบหูคะ
มีวิธีปฐมพยาบาลยังไงบ้างคะ แถวบ้านหนูไม่มีสัตวแพทย์เลยคะ
ตอบหนูเณ้วๆหน่วยนะคะ

Tags:

หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้