Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 456626 ครั้ง)
Guest
รัก กระ ต่าย

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1890: 4 เม.ย. 12, 17:58 น

พี่ ครับ ฉี่ กระต่าย สี มัน ขุ่นๆ เป็น ไร ปะ คับ     อายุประมาณ 2เดือน อะ คับ q*031 q*031 q*031 q*031 q*031 q*031 q*031 q*031 q*031

Tags:

Tags:
Guest
ไหม

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1891: 4 เม.ย. 12, 19:53 น

พี่ค่ะกระต่ายหนู หนูวางหญ้าอัลฟาฟ่าให้แต่กินบางหน อายุน่าจะ1-2 เดือนประมาณเนี่ยค่ะ ตอนนี้เขากินแต่น้ำน้ำที่หนูให้กินเป็นน้ำต้มสุกแล้วรอเย็กอะค่ะเขากินตลอดเลยปกติไหมค่ะอึน้องยังก้อนเล็กอยู่ดี

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1892: 4 เม.ย. 12, 20:59 น

พี่ เลดี้ค่ะ น้องกระต่ายหนูตรงคางเขาไม่มีคนง่ะ หนูจับเขาเงยหน้าอะค่ะแล้วมันไม่มีขนขนใต้คางแข็งหรือเพราะหนูไปให้เขากินนมตอนเขาไมสบายหรือป่าวให้แบบใส่ไซริงค์กินอะค่ะตอนนี้ไม่ได้กินแล้วให้กินแต่หญ้าแห้ง อยากรู้ว่าใต้คางเขาเป็นอะไรอะค่ะ เชื้อราหรือป่าวแต่ไม่มีสเก็ดอะไรมีแต่ขนแข็งและคางเริ่มไม่ค่อยมีขนแล้วค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1893: 5 เม.ย. 12, 12:54 น

ตอบ คุณ น้องโย ใช่ไหม ผักบุ้งให้ไม่ได้ค่ะ อ่านตารางการให้อาหารที่หน้าแรกนะคะ
                   วิธีดูแลกระต่ายเด็กค่ะ https://www.baanlalapine.com/articles/432113/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81.html   

ตอบ คุณ ลิงน้อย เอาไว้ในกรง 2 อาทิตย์ก่อนค่ะ

ตอบ คุณ Melodynote หญ้าที่อยู่ด้านล่างมันจะเป็นฝุ่น ถ้าเอาหน้าไปซุกก็เข้าจมูก ทำให้จามหรือคัดจมูกได้ เสียงนั้นน่าจะเป็นเสียงพ่นจมูกแบบคนน่ะค่ะ
                            ที่อยากให้สังเกตุคือเค้ากินหญ้าเส้นใหญ่มั้ยคะ ถ้าไม่กินอาจมีปัญหาเรื่องฟัน ทำให้ไม่ยอมเคี้ยวและหากินแต่เศษหญ้า
                             แนะนำให้พาไปหาหมอตรวจฟันว่าฟันยาว ฟันสบกันดีมั้ย หรือปัญหาอื่นๆเกี่ยวกับฟันนะคะ

ตอบ คุณ  น้องกระต่าย ดูตารางอาหารได้ที่หน้าแรกค่ะ
             อาการตื่นตัวหรือระแวง เป็นปกติสำหรับกระต่าย ลองเลี้ยงๆไปสักพักพอเคยชินบางตัวเสียงฟ้าร้องยังนอนชิลๆ แต่เจ้าของตกใจก็มีค่ะ

ตอบ คุณ นัชชา เสาร์แก้ว เป็นค่ะ เพราะกระต่ายไม่สามารถย่อยแป้งได้ และจะทำให้ท้องอืด อะไรที่ไม่ใช่อาหารกระต่ายอย่าให้ค่ะ

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1894: 5 เม.ย. 12, 16:37 น

พี่เลดี้ หนูไม่รุ้หมอบอกว่าหญ้าเนี่ยกินได้ แต่พอมาอ่่านอีกที มันเป็นทิโมธีอะ ตราอัลฟาฟ่าคิง น้องเขาอายุแค่1-2 เดือนเองอะค่ะเค้ากินแล้วจะเป้นไรไหมค่ะ

Tags:
Guest
น้องถั่วเขียว

ความคิดเห็นที่ #1895: 6 เม.ย. 12, 02:55 น

ขอบคุณครับ ไม่ได้ถามอะไรเลย แต่ได้ความรู้เยอะมาก q*062

Tags:
Guest
Gae

ความคิดเห็นที่ #1896: 6 เม.ย. 12, 11:08 น

q*078 ซื้อน้องมาเพศเมีย ราคาราวๆ 5500 หน้าตาน้องเหมือนหมีแพนด้าเลย

ราคาไม่เท่าไหร่แต่อยากถามเรื่องอาการค่ะ อายุ 4 เดือน ค้าดุมากเลย

เอามือเข้าด้านหน้าแล้วน้องกัดพร้อมขู่เสียงดัง อยากทราบว่าน้องเค้าผิดปรกติตรง

ไหนมั้ยค่ะ  ลูบหลังปกติ แต่ไม่ค่อยชอบให้อุ้ม T T ใอ้เราก็ชอบเค้าน่ารักอยากจะ

อุ้ม โดนข่วนทุทีเลย พอจะมีวิธีให้เค้าเชื่องบ้างมั้ยค่ะ  น้องเค้าชอบนอนในพื้นห้อง

น้ำพื้นหินอ่อนค่ะ เอาเข้ากรงแล้วไม่ยอมกระชากกรงเสียงดังเลย แล้วไม่ยอมกิน

อาหารใจอ่อนปล่อยตลอดโชคดีที่น้องเค้าอึ+ฉี่ในกรงเลยไม่สกปรกเท่าไหร่

รบกวนตอบคำถามด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Tags:
Guest
รักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1897: 7 เม.ย. 12, 18:12 น

กระต่ายผมซนมากกทำไงดีครับ q*034

Tags:
Guest
ปุย

ความคิดเห็นที่ #1898: 7 เม.ย. 12, 23:34 น

กระต่ายซื้อมาไม่รู้ว่าอายุเท่าไหร่ค่ะ เป็นกระต่ายพันดัลฮอนแลนด์ (ที่ร้านบอก) ไม่ทานอาหารเม็ดที่ซื้อมาให้ ส่วนหญ้าเหมือนจะอยากินแต่แทะไม่ค่อยได้ เค้ากัดย้ำอะคะ กินได้น้อยมากต่อวัน ไม่รู้หย่านมรึยัง เหมือนจะกินน้ำจากขวดไม่เป็นด้วย กินจากถ้วยแทนแล้วสำลัก  เครียดมากคะ ทำไงดี

เค้าไม่ค่อยร่าเริง เอาแต่นอน นิ่งเป็นหลับเลยคะ พอตื่นก็แทะหญ้าแต่ก็อย่างที่บอก กินได้น้อยเพราะแทะไม่ออกคะ ทำไงดีคะ

Tags:
Guest
เต๋า

ความคิดเห็นที่ #1899: 8 เม.ย. 12, 22:39 น

บ้างคนบอกให้กินกล้วยได้เพิ่มเนื้อ แต่ไหงอันนี้บอกทานไม่ได้งง q*035

Tags:
Guest
KingKing

ความคิดเห็นที่ #1900: 9 เม.ย. 12, 14:24 น

ซื้อน้องมาจากข้างทางแบบไม่แพง คือกระต่ายเด็กน้อยค่ะ
คนขายบอกว่าอายุ 1 เดือนและหย่านมแล้ว ให้หญ้า alfafa กะอาหารเม็ดได้เลย
ปรากฏว่ากลับมาร่าเริงปกติ วิ่งเล่น อึนิดหน่อย ดูปกติ แต่ไม่กินอะไรเลยค่ะ กินน้ำนิดหน่อย

อีกวันนึงก็ไม่กินอะไรเลย กินน้ำบ้างค่ะ แต่ก็ยังร่าเริง พาออกไปวิ่งสนามหญ้าสวนสาธารณะก็ร่าเริง และแทะหญ้าบนพื้นดินบ้างค่ะ กลับมาก็ดื่มน้ำ เข้านอน ไม่กินอะไรเหมือนเดิม

วันที่ 3 พาเค้าไปเล่นที่ กกท. เพราะที่นี่มีกระต่ายมาเล่นเยอะ ปรากฏว่าเค้าก็ไปมุดๆท้องกระต่ายตัวโต เหมือนจะดูดนม เจ้าของกระต่ายแถวนั้นเลยถามว่าเค้าหย่านมหรือยังค่ะ และบางคนที่เชี่ยวชาญก็บอกว่าตัวนี้น่าจะอายุไม่เกิน 20 วัน ให้ป้อนนมแมว

กลับมาป้อนนมแมว(แบบชง) ปรากฏว่าเค้าสะบัดมากเลย ไม่ค่อยอยากทาน แต่เราก็ค่อยๆป้อนจนกินไป 2-3 ml และเราซื้อหญ้าแพงโกล่าแห้ง กับหญ้าขนแห้งมาให้ด้วยค่ะ

เค้าก็กินหญ้าแพงโกล่า และแวะไปที่ถ้วยอาหารเม็ดแป๊ปนึง เหมือนกะกินไปหนึ่งคำ (อาหารเม็ด ก็ซื้อมาใหม่วันนี้พร้อมหญ้าค่ะ เป็นอาหารแบบรวมๆสำหรับกระต่ายเด็กค่ะ)

เช้าวันที่ 4 เราก็ป้อมนมไปอีก 4-5 ml ค่ะ เพราะกลัวเค้าหมดแรง กลัวว่าจะกินหญ้าเข้าไปจริงรึป่าว หรือแค่แทะเล่นๆคะ?

ตอนนี้สับสนมากเลย เพราะที่นี่บอกว่า เค้าน่าจะโดนจับหย่านมมาแล้ว แต่ท่าทางที่เค้าไปมุดๆ กระต่ายตัวโตเพื่อดูดนม ทำให้สงสารเค้ามากเลยค่ะ

ขอโทษนะคะถามเยอะหน่อย รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ กังวลใจมากๆเลยค่ะ
แต่รวมๆ น้องก็กระโดด เล่น ร่าเริงอยู่นะคะ

Tags:

Tags:
Guest
kingking

ความคิดเห็นที่ #1901: 9 เม.ย. 12, 15:31 น

ซื้อน้องมาจากข้างทางแบบไม่แพง คือกระต่ายเด็กน้อยค่ะ
คนขายบอกว่าอายุ 1 เดือนและหย่านมแล้ว ให้หญ้า alfafa กะอาหารเม็ดได้เลย
ปรากฏว่ากลับมาร่าเริงปกติ วิ่งเล่น อึนิดหน่อย ดูปกติ แต่ไม่กินอะไรเลยค่ะ กินน้ำนิดหน่อย

อีกวันนึงก็ไม่กินอะไรเลย กินน้ำบ้างค่ะ แต่ก็ยังร่าเริง พาออกไปวิ่งสนามหญ้าสวนสาธารณะก็ร่าเริง และแทะหญ้าบนพื้นดินบ้างค่ะ กลับมาก็ดื่มน้ำ เข้านอน ไม่กินอะไรเหมือนเดิม

วันที่ 3 พาเค้าไปเล่นที่ กกท. เพราะที่นี่มีกระต่ายมาเล่นเยอะ ปรากฏว่าเค้าก็ไปมุดๆท้องกระต่ายตัวโต เหมือนจะดูดนม เจ้าของกระต่ายแถวนั้นเลยถามว่าเค้าหย่านมหรือยังค่ะ และบางคนที่เชี่ยวชาญก็บอกว่าตัวนี้น่าจะอายุไม่เกิน 20 วัน ให้ป้อนนมแมว

กลับมาป้อนนมแมว(แบบชง) ปรากฏว่าเค้าสะบัดมากเลย ไม่ค่อยอยากทาน แต่เราก็ค่อยๆป้อนจนกินไป 2-3 ml และเราซื้อหญ้าแพงโกล่าแห้ง กับหญ้าขนแห้งมาให้ด้วยค่ะ

เค้าก็กินหญ้าแพงโกล่า และแวะไปที่ถ้วยอาหารเม็ดแป๊ปนึง เหมือนกะกินไปหนึ่งคำ (อาหารเม็ด ก็ซื้อมาใหม่วันนี้พร้อมหญ้าค่ะ เป็นอาหารแบบรวมๆสำหรับกระต่ายเด็กค่ะ)

เช้าวันที่ 4 เราก็ป้อมนมไปอีก 4-5 ml ค่ะ เพราะกลัวเค้าหมดแรง กลัวว่าจะกินหญ้าเข้าไปจริงรึป่าว หรือแค่แทะเล่นๆคะ?

ตอนนี้สับสนมากเลย เพราะที่นี่บอกว่า เค้าน่าจะโดนจับหย่านมมาแล้ว แต่ท่าทางที่เค้าไปมุดๆ กระต่ายตัวโตเพื่อดูดนม ทำให้สงสารเค้ามากเลยค่ะ

ขอโทษนะคะถามเยอะหน่อย รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ กังวลใจมากๆเลยค่ะ
แต่รวมๆ น้องก็กระโดด เล่น ร่าเริงอยู่นะคะ

ขอบคุณนะคะ

Tags:
Guest
ไหม

ความคิดเห็นที่ #1902: 9 เม.ย. 12, 17:39 น

https://www.rabbitcafe.net/board/rabbittalk/
ผู้เชี่ยวชาญค่ะไปเถอะ

Tags:
Guest
peppermint reary

ความคิดเห็นที่ #1903: 10 เม.ย. 12, 17:26 น

คือว่า ถ้าจะอาบน้ำให้กระต่าย ควรใช้แชมพูอะไรหรอคะ (' ')

Tags:
Guest
พพพพ

ความคิดเห็นที่ #1904: 11 เม.ย. 12, 10:05 น

q*078 q*078 q*078เลี้ยงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags:
Guest
น้อย

ความคิดเห็นที่ #1905: 11 เม.ย. 12, 10:40 น

ซื้อกระต่ายมาคู่หนึ่งตัวผู้กับตัวเมีย  ตัวละ700 ตอนนี้มันออกลูกมา2ตัวโดนแมวคาบไป1ตัว  ก่อนที่จะมี2ตัวนี้มีกระต่ายพัธไทยอยู่1ตัวก่อนแล้ว  ตอนนี้กระต่ายพันธไทยคลอดออกมา9ตัวตายไป1 เหลือ8 พอเดือนกว่าก็มีคนมาขอไป2ตัว  ก็พยายามแยกกรงแล้ว  ตอนเย็นให้ออกมาวิ่งกันบ้าง  แต่ตัวพ่อจะไล่ขึ้นตัวเมืยประจำ (หื่นมาก) ต้องกักขังตลอด  ตอนนี้ไม่รู้ว่าพลาดตอนไหน  ตัวเมียเริ่มท้องอีกแล้ว  แยกกรงตั้งแต่คลอดแล้วนะค่ะแต่อาจเผลอตอนทำความสะอาดกรงแล้วปล่อยเขาออกมาวิ่ง  เอากระต่ิยไปทำหมันได้ไม่อันตรายใช้หรือป่าว กลัวมันตายเพราะตัวผู้ตัวนี้สีขาว  คนในบ้านรักตัวนี้มาทุกคน  แต่มันไล่ขึ้นหมดไม่ว่าลูกๆ7-8ตัว  ให้แอบเปิ้ลทุกเช้าเลยตอนเย็นให้หญ้ากับอาหารเม็ด  สรุปมาถามหรือมาเล่ายัง งง ตัวเองเลยเนี๊ย 555555

Tags:
Guest
M!@#$#%L$$%$%J

ความคิดเห็นที่ #1906: 12 เม.ย. 12, 20:26 น

เสียใจมากค่ะเลี้ยงเค้ามาได้ 10 วันก็ตายแล้วค่ะ ก่อนตายเค้ามีอุจาระติดที่ก้นเค้าเต็มเลยเหลวด้วยค่ะ เค้าหยุดพักนึง นิ่งมาก แล้วก็มองเรา เราร้องไห้หนักเลยอ่ะค่ะ  q*035 แล้วก็ชักๆ พักนึงแล้วก็ไม่หายใจเลยค่ะ เค้าเป็นอะไรหรอค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Kiky

ความคิดเห็นที่ #1907: 15 เม.ย. 12, 19:01 น

เราเลี้ยงกระต่าย2ตัว ตายไปตัวนึง อะฮึๆๆ q*005
เราทิ้งมันให้อยู่บ้านแค่2ตัว พอกลับมาอีกตัวมันนอนซึมอยู่ในกรง รีบเอาไปหาหมอ แต่ตายระหว่างทาง q*037 ฮือๆ ไม่น่าเลย q*009 q*005

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1908: 16 เม.ย. 12, 20:24 น

พี่คะกระต่ายหนูเวลาปล่อยออกไปวิ่งเล่นอะค่ะพอจะจับเข้ากรงมันวิ่งหนีตลอดเลยอะค่ะมันไม่ยอมเข้ากรงแต่หนูก้ปล่อยเค้าออกมาวันละสี่ชั่วโมงก้น่าจะพอนะคะ แล้วทำไมมันถึงไม่ยอมให้จับเข้ากรงอะคะ แต่พอยุ่ไนกรงมันยอมให้จับนะแต่พอยุ่ข้างนอกจะจับเข้ากรงนิไม่เลย

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1909: 16 เม.ย. 12, 20:27 น

อยากถามว่าเคาเป็นพันไรอะคะ ราคาห้าร้อยบาทหู ตาข้างนึง แล้วก้ปากเค้าเป็นสีน้ำตาลอะค่ะ ที่เหลือเป็นสีขาว

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1910: 17 เม.ย. 12, 13:18 น

ช่วยตอบเร็วหน่อยนะคะอ่อเห็นคนขายบอกว่าเป็นขนกำมหยี่ด้วยอ่าค่ะ

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1911: 17 เม.ย. 12, 15:12 น

peppermint reary : อาบน้ำน่พค่พ 3-4 เดือนอาบทีนึงนะจ้ะ หรือจะใช้โฟมเช็ดตัวแล้วเอาน้ำเช็ดออกอีกทีนึงนะ หาซื้อได้จ้ะ ตามร้านที่มีขายอะค่ะ

น้อย : แอปเปิ้ลไม้่ควรให้น่ะค่ะ ให้ทีละน้อย ๆ น่คะ่ะ เรื่องทำหมัน ทำได้ค่ะไม่เป็นอะไร เพราะถ้ายิ่งเคยท้องมาก่อนแล้วจะทำให้ลูกดกด้วยน่ะ รีบทำน่ะตัวเมียอะ

M!@#$#%L$$%$%J : น้องเขาท้องอืด ไม่ก็ท้องเสียน่ะค่ะ เขาจะมีอาการอึติดที่ก้นช่วยเอาพาเช็ดห้ามอาบน้ามเพราะไม่งั้นจะทำให้ชข็อคตายได้น่ะจ้ะ

Kiky : ช่วยเอาตัวที่รอดไปหาหมอหน้าจะดีน่ะให้เขาเช็คข้างในด้วยว่าเป็นอะไรรึป่าว ?? และอีกอย่างน่ะค่ะ การเลี้ยงกระต่ายไม่จำเป็นต้องเลี้ยง 2 ตัวน่ะค่ะ เราต้องมีเวลา ๆๆๆๆ ย้ำว่าเวลาให้เขา มาก ๆ เพราะเขามีแค่เราน่ะค่ะจำไว้น่คะ การเลี้ยงกระต่ายต้องมีเงินรักษาค่าพยามบาลต้องทุ่มเงินสุด น่ะ ทุ่มทั้งแรงกายแรงใจเลยค่ะ ถ้าอยากให้น้องเขาอยู่กับเรา ๆนาน ๆ

kuro\tako : โดนหลอกปะเนี่ย ขนอะไรขนกำมะหยี่ไม่มีอะค่ะ พันธุ์ไทยเนี่ยละค่ะ
อีกอย่างต้องปล่อยเป็นเวลาน่ะค่ะไม่งั้นเขาก็เป็นอย่างนี้และ

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1912: 17 เม.ย. 12, 15:23 น

พี่คะหนูต้องไปต่างจังหวัด10วันหนูจะทำไงกับน้องเค้าดีคะเป็นห่วงเค้ามากช่วยตอบเร็วๆหน่อยนะคะรักน้องเค้ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1913: 17 เม.ย. 12, 16:26 น

โทดนะคะคุนตอบแทนหนูว่าคุนความรุไม่พอนะคะลองไปสึกสาดูดีๆ พี่เลดี้คะช่วยตอบข้อความของหนูด้วยนะคะ ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
ถ้าอยากรู้น่ะ

ความคิดเห็นที่ #1914: 17 เม.ย. 12, 22:47 น

https://www.rabbitcafe.net/board/rabbittalk/
อยากรู้แบบเก่งอะ ไปสิไป เขาไม่ค่อยตอบหรอกพี่เลดี้อะไรเนี่ย

ความรู้ไม่พอแต่ก็ศึกษาจากหน้าแรกน่ะค่ะ หัดอ่านบ้าง

Tags:
Guest
ตอบแทนน่ะ

ความคิดเห็นที่ #1915: 17 เม.ย. 12, 22:52 น

ผิดใช่ไหม ?? ตอบแทนให้อะ
ถ้าไม่ศึกษาก็คงไม่มานั่งตอบให้หรอกค่ะ

ศึกษาแล้ว แต่ถ้าคุณคิดว่าศึกษาได้คุณก็หัดอ่านหน้าแรกสะบ้างจะได้รู้บ้าง

ไม่ก็เข้าเ้วบนี้ https://www.rabbitcafe.net/board/rabbittalk/ มีคัมภีร์เกี่ยวกัยกระต่ายเยอะแยะค่ะ

ไปศึกษาเองเถอะค่ะ เขาไม่ค่อยเข้ามาตอบ ถ้างั้นคุณก็ศึกษาเอาเองไม่ต้องถามเขาความรู้แน่นนักน่ะคุณอะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1916: 18 เม.ย. 12, 04:40 น

ตอบ คุณ ไหม กระต่ายจะลืมตาเมื่ออายุได้ 10 กว่าวัน ถ้าตอนนั้นที่ซื้อยังไม่ลืมตาก็อายุยังไม่ถึง 2 อาทิตย์เลยค่ะ ตารางการให้อาหารกระต่ายตามช่วงวัยอยู่ที่หน้า 1 นะคะ ผักสดอย่าเพิ่งให้ ให้แค่อาหารเม็ดกับหญ้าแห้งและอัลฟัลฟ่าเท่านั้น อึจะเป็นอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับอาหารที่ให้กินค่ะ
                   กระต่ายสามารถเลี้ยงตัวเดียวได้ เจ้าของเอาใจใส่เค้าสักหน่อยนะคะจะได้ไม่เหงา
                   ขนไม่ต้องตัดก็ได้ค่ะ ใช้วิธีแปรงขนก็ออกได้เหมือนกันถ้าแปรงเป็น ถ้ากระต่ายเป็นแผลเล็กๆทั่วไปก็ใส่เบตาดีนได้ การจะตัดหรือแปรงขนกระต่ายต้องจับอย่างมั่นคงและต้องระวังมาก กระต่ายอาจโดนตัดเข้าเนื้อหรือพลัดตกจากมือได้
                   ตอนนี้โตแล้วให้นมไม่ได้แล้วค่ะ ต้องใช้เวลาหน่อยนะคะถ้าจะให้กระต่ายไว้ใจเรา สัมผัสบ่อยๆลูบหัวลูบตัว ลงไปนอนเล่นบนพื้นกับเค้า ป้อนอาหารจากมือ ไม่ฝืนใจไปวิ่งไล่หรือจับอุ้มถ้าเค้าไม่ยอม

ตอบ คุณ minniefuu ตามนั้นเลยค่ะ เป็นการแสดงความหงุดหงิด ขออาหารเพิ่มและอยากออกมาวิ่งเล่น เกิดจากเข้าสู่ช่วงวัยรุ่น มีอาการติดสัด แต่เราต้องฝึกให้เค้าเป็นเวลานะคะ สักพักก็จะชินและยอมรับตารางเวลาที่เราจัดให้เองค่ะ ใจแข็งหน่อยนะจ๊ะ

ตอบ คุณ ภคมณฑ์ ให้แม่กระต่ายอายุสัก 6 เดือนหรือ 1 ปีขึ้นไปดีกว่าค่ะ กระต่ายบางตัวเลี้ยงลูกไม่เป็นและยิ่งถ้าอายุน้อยแม่ยังเด็กนอกจากเลี้ยงไม่เป็นยังเหยียบลูกกระต่ายตายได้อีก การเลี้ยงลูกกระต่ายดูตามลิงค์นี้เลยค่ะ https://www.trb-club.com/?mo=3&art=258949

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1917: 18 เม.ย. 12, 05:00 น

ตอบ คุณ รัก กระ ต่าย ให้อัลฟัลฟ่าอยู่รึเปล่าคะ  แคลเซียมเยอะจึงขับออกมากับฉี่ กระต่ายเด็กต้องกินอัลฟัลฟ่าค่ะ ให้ต่อไปนะคะไม่ต้องงด ให้กินน้ำเยอะๆไว้ค่ะ

ตอบ คุณ ไหม อัลฟัลฟ่ากินสักวันละ 1-2 กำมือค่ะ ให้หญ้าทิโมธีเป็นหลักด้วยนะคะ อาหารเม็ดถ้าให้ได้ก็ดีค่ะ เช้า-เย็น ครั้งละกำมือ
                  น้ำดื่มกินแบบเดียวกันกับเราได้ค่ะ ใส่ถ้วยรึเปล่าคะ คางมันจะจุ่มน้ำและเปียกตลอดเวลา จะเป็นปอดบวมและเชื้อราได้ ให้ใช้เป็นกระบอกน้ำติดกรงแทนนะคะ
                   หญ้าที่ให้สามารถกินได้ค่ะ อย่าลืมดูตารางอาหารหน้า 1 นะคะ

ตอบ คุณ Gae เป็นวัยรุ่น ช่วงติดสัดค่ะ และที่สำคัญ ตัวเมียจะดุมากมาย ดุกว่าตัวผู้เยอะและหวงตัวสุดๆ จับต้องไม่ค่อยจะได้ รออารมณ์ดีและให้เค้าไว้ใจเท่านั้นค่ะ ยิ่งไปฝืนใจบังคับมากๆ เค้าก็จะยิ่งห่างจากเรา ต้องรอเวลาหน่อยค่ะ
                  พื้นกระเบื้องหรือพื้นหินอ่อนมันเย็น กระต่ายชอบทุกตัวค่ะ ต้องฝึกเวลาเข้ากรงจะได้เป็นระเบียบ เจ้าของต้องใจแข็ง ทนเสียงดังทำไม่รู้ไม่ชี้ไปสักพักนะคะ โชคดีหน่อยที่อึฉี่ในกรง ยังปล่อยได้ไม่ต้องมาตามเช็ด แต่เวลาเราไม่อยู่ ในกรงจะปลอดภัยสำหรับเค้า ต้องฝึกให้ได้ค่ะ

ตอบ คุณ รักกระต่าย ทำใจค่ะ (ตอบกวนไปป่าวเนี่ย) เดี๋ยวพอโตขึ้นก็จะซนน้อยลง นั่งและนอนเหยียดมากกว่าที่จะวิ่งเล่นและแทะข้าวของค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1918: 18 เม.ย. 12, 05:22 น

ตอบ คุณ ปุย พันธุ์ดัลฮอนแลนด์ไม่มีค่ะ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูค่ะ สงสัยว่าจะเป็นกระต่ายเด็กยังต้องกินนม ขอสันนิษฐาน2อย่าง
                 1. กระต่ายเด็กกินน้ำยังไม่เป็น ยังต้องกินนม หญ้าเคี้ยวยังไม่ไหว ไม่มีแม่กระต่ายคอยนำว่าต้องทำยังไง ไปหาหมอเลยค่ะ ตรวจสุขภาพและขอคำยืนยันว่ายังเด็กอยู่และใหนมได้หรือไม่
                  2. ฟันมีปัญหาเคี้ยวไม่ได้ต้องตรวจฟัน
                  แต่ส่วนตัวเรามีแนวโน้มไปทางข้อ1ค่ะ หาหมอด่วนทั้ง2กรณีนะคะ

ตอบ คุณ เต๋า กล้วยเป็นแป้งทำให้ท้องอืดได้ค่ะ เราไม่ได้ขุนกระต่ายเพื่อกินแต่เลี้ยงเป็นสัตว์เลี้ยง จึงไม่แนะนำให้กิน เพราะกระต่ายที่เลี้ยงไว้กินเนื้ออายุสั้นอยู่แล้วค่ะ

ตอบ คุณ KingKing ยังไม่หย่านมเลยค่ะ นมแมวต้องผสมกับนมลูกสุนัขอย่างละครึ่งกินเพียวๆไม่ได้นะคะ ตอนนี้ต้องให้ทั้งนม อัลฟัลฟ่า อาหารเม็ดและหญ้าแห้งค่ะ

ตอบ คุณ peppermint reary แชมพูสำหรับกระต่ายค่ะ แต่ไม่แนะนำให้อาบถ้าไม่ได้เลอะเทอะหรือโดนอะไรหกใส่มา เช็ดตัวก็พอค่ะ

ตอบ คุณ น้อย ทำหมันได้ค่ะ การผสมพันธุ์สายเลือดเดียวกัน อันตรายนะคะ ลูกจะออกมาพิการหรือตายได้ค่ะ // หญ้าให้ได้ตลอดทั้งวันค่ะ

ตอบ คุณ M!@#$#%L$$%$%J เสียใจด้วยนะคะ ท้องเสียค่ะ หาข้อมูลให้เยอะๆก่อนจะเลี้ยงใหม่นะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1919: 18 เม.ย. 12, 05:36 น

ตอบ คุณ kuro\tako เค้าอยากวิ่งอีกน่ะค่ะ  แต่ตามสะดวกและความจำเป็นของเรา ปล่อยได้เท่านั้นก็พอ เป็นการฝึกให้เค้ารู้เวลาด้วย ช่วยได้อีกทางนึงคือให้อยู่กรงใบใหญ่ขึ้น จะได้รู้สึกไม่อึดอัด มีพื้นที่เพิ่มขึ้นอาจอยากอยู่ในกรงมากขึ้นก็ได้ค่ะ
                         ขนกำมะหยี่จะมีในพันธุ์มินิเร็กซ์ แต่ถ้าซื้อมาห้าร้อยก็คงไม่ใช่หรือไม่ก็พันธุ์ผสม ขนกำมะหยี่จะชัดเจนมากค่ะ จะเป็นมันเงา ลูบแล้วนุ่มลื่นมือ
                         ถ้าไม่อยู่หลายวันฝากเลี้ยงที่คลินิกนะคะ เผื่อเค้าเจ็บป่วยหมอจะได้สังเกตุเห็น แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวก็ต้องฝากเพื่อนหรือคนในครอบครัวให้อาหารและเลี้ยงแทนค่ะ

ตอบ คุณ ตอบแทน ขอบคุณมากเลยค่ะที่มาช่วยตอบ

Tags:
Guest
รักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1920: 19 เม.ย. 12, 16:15 น

สวัสดีค่ะพอดีหนูเลี้ยงกระต่ายไว้29ตัวแต่หนูเลี้ยงมับไว้ที่ใต้ต้นมะนาวค่ะซึ่งก็มีหมาด้วย(แต่หมาไม่เกี่ยว)คือที่กันไม่ให้มันออกก็เท่าเอวหนูแต่หนูเป็นเด็กที่อายุ9ปีเองค่ะแล้วกระต่ายมันจะออกได้มั๊ยค่ะกระโดดออกได้มั๊ยค่ะกระต่ายหนูก็ซื้อตั้งแต่เดือนมกราเองมันจะออกได้รึเปล่าและก็ยายหนูชอบให้ผักบุ้งมันหนูบอกว่าอย่าให้แต่ไม่ยอมฟังและให้มันแกวจะได้มั๊ยค่ะพี่ค่ะตอบหนูหน่อยได้มั๊ยหนูพยายามค้นหาการเลี้นกระต่ายมาหลายอันแล้วหนูก็นำมาทำทุกอย่างเพื่อมัน q*078แต่ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า

q*064หนูรักแตงโม แตงกว่าค่ะ q*039

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1921: 19 เม.ย. 12, 19:07 น

ต้องบอกคุณยายน่ะจ่ะหนูว่าอย่าให้น่ะจ่ะคือกินได้น่ะกินได้แต่ให้มากมันไม่ดี น้องอาจจะอยู่กับเราได้ไม่นานน่ะค่ะ เลี้ยงได้ไง 29 ตัวเลยหรอ *-* อย่าลืมน่ะค่ะกระต่ายเป็นนักกระโดด ของพี่อะ กล่องทั้งยาวทั้งใหญ่เขายังออกมาได้เลยน่ะค่ะคุณน่ะ

เดะพี่เลดี้เขาคงมาเพิ่มน่ะค่ะ ไม่ไม่เข้าใจก็อ่านหน้าแรกไปก่อนน่ะค่ะ แล้ว

ขอฝากเว้บกระต่ายน่ะจ่ะ คัมภีร์ในนี้มีสาระเกี่ยวกับกระต่ายเลยล่ะ ค่ะ

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1922: 19 เม.ย. 12, 21:32 น

เป็นไปได้ไหมคะที่เค้าจะเป็นพันมินิเร็กซ์ผสมเพราะขนของน้องเต้านุ่มลื่มมือมากแต่ไม่ค่อยมันเงาเท่าไหร่

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1923: 19 เม.ย. 12, 21:34 น

ถ้าจะซื้อกรงใหม่ให้กระต่ายขนาดกลางสองตัวยุ่เนี่ยควรจะเป็นกรงอะไรแล้วราคาประมานเท่าไหร่คะสีระเบิดเบอห้าเล็กไปรึป่าว

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1924: 19 เม.ย. 12, 21:35 น

ถ้าอากาดร้อนมากๆควรทำไงกะน้องเค้าคะ

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1925: 19 เม.ย. 12, 21:39 น

วันนี้หนูไปตลาดนัดมาหนูห็นคนขายเร่เอากระต่ายมาขายหน้าตาเหมือนพันเท็ดดี้แบเลยพอถามปรากดว่าไช่แต่ราคามันแค่ร้อยห้าสิบเองอ่าค่ะเค้าอายุมากกว่าสองเดือนดูจากขนาดตัวนะคะแต่ราคามันไม่น่าเชื่อ 150 บาท

Tags:
Guest
อิ๋ว

ความคิดเห็นที่ #1926: 20 เม.ย. 12, 15:33 น

q*039 กระต่ายมีอาการตัวสั่น ตลอดเวลาค่ะ ไม่รู้มันเปนอะรัย พี่ว่าอาจจะเปนเพราะเราย้ายที่อยู่ของมันหรือเปล่าค่ะ หรือเปนเพราะอาหาร ่พราะน้องชายเอายอดกระถินให้มันกินหรือเปล่าค่ะ เพราะไม่เคยเหนมันสั่นแบบนี้เลย

Tags:
Guest
ตอบแทนน่ะค่ะ

ความคิดเห็นที่ #1927: 20 เม.ย. 12, 18:21 น

อิ๋ว หนูจ้าหนูได้อ่านหน้าแรกไหมค่ะ
ไม่ว่าะเป็นผัก หรือ ผลไม้ให้ไม่ได้ ถ้าน้องยังไม่โตพอ

ยอดกระถิ่นกินไม่ได้น่ะค่ะ อย่าให้เขาน่ะ เอาออกเลยน่ะพี่กลัวน่ะค่ะ
ไปซื้อหญ้าแห้งมาให้น้องเค้าน่ะค่ะ

Tags:
Guest
kuro\tako

ความคิดเห็นที่ #1928: 20 เม.ย. 12, 18:21 น

พี่เลดี้คะเวลาปล่อยน้องเค้าวิ่งเล่นควรปล่อยที่สนามหย้าหรือในบ้านคะพอดีว่าหนูปล่อยในบ้านอะค่ะเพราะถ้าปล่อยข้างนอกกลัวแมวมันคาบไปหรือไม่ก้มันมุดรั้วออกไปอ่าค่ะเพราะหนูดูเค้าตลอดเวลาไม่ได้

Tags:
Guest
kuro/tako

ความคิดเห็นที่ #1929: 20 เม.ย. 12, 20:23 น

q*078พี่ตอบแทนหนูมาคิดดูแล้วพี่ก้มีความรุหนูไม่ควรไปว่าพี่ยังงั้นหนูขอโทษนะคะหนูไม่ได้ตั้งใจ

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1930: 21 เม.ย. 12, 15:31 น

พี่ไม่โกดหรอกจ่ะ พี่ให้อภัยน่ะจ้ะ จุฟ ๆ

Tags:
Guest
lilo

ความคิดเห็นที่ #1931: 21 เม.ย. 12, 20:04 น

เพิ่งชื้อมา2ตังเลี้ยงในกรงเพศผู้และเมียมันไม่ยอมกินอาหารเม็ดและให้แตงกวาไปมันกินหมดลูกจะเป็นไรไหมค่ะ อยากรุว่าทำไมมันไม่กินอาหารเม็ด

Tags:
Guest
ตอบแทน

ความคิดเห็นที่ #1932: 21 เม.ย. 12, 20:36 น

อาหารเม็ดไม่ใช่อาหารหลักของเขาน่ะค่ะ ถ้าจะให้ให้แค่กำมือเดียวพอแล้วค่ะ
อาหารหลักของเขาก็คือหญ้าแห้งค่ะ จะเป็นอัลฟาฟ่า แพงโกล่า(อันนี้บางตัวไม่ชอบ) ทิโมธี เยอะอะ คือให้น้องกินพวกนี้ดีกว่าเยอะค่ะ ทิโมธีนะไฟเบอร์สูงมากให้น้องกินก็ดีน่ะค่ะ

เพิ่งซื้อมาไม่ทราบคนขายบอกว่าอายุเท่าไหร่เอ๋ยจะได้บอกถูกว่าอาหารต้องให้ยังไง
แลวอีกอย่างน่ะจ้ะ พวกผลไม้ควรให้เหมือนขนม หยิบมือเดียวพออะค่ะ
ให้เยอะไม่ดีน่ะค่ะ  ถ้าให้ดีเลยหญ้าแห้งดีกว่าเยอะน่ะค่ะ

Tags:
Guest
อ๊อฟ คนอยากเลี้ยงกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1933: 21 เม.ย. 12, 22:15 น

ไม่รู้จักคุณเลยสักนิด แต่อ่านหลายคอมเมนต์แล้วตอบได้ดี ดูเป็นคนรักกระต่ายมากเลย ^///^ 

แฮ่ๆ พูดแล้วก็เขินๆ ทำไมไม่รู้เนี้ยเรา q*038

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1934: 22 เม.ย. 12, 08:58 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาอ่ะค่ะตังแรกมันไม่อึเลยอีกวันก่ไปซื้อตังใหม่มาปกติดีแต่ตัวแรกก่ดูร่าเริ่ง มันไม่อึพอมาวันที่3มันอึเหลวอ่ะค่ะเผลอให้แตงกวาไปกินหมดลูกเลยทำอย่างไรดีค่ะและสาเหตุมาจากอะไรค่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้