Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 458828 ครั้ง)
Guest
นินิว

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1620: 15 พ.ย. 11, 00:39 น

หวัดดีค่ะพี่เลดี้ พี่ค่ะตอนนี้กระต่ายหนูขนร่วงเยอะมากกระจายไปทั่วห้องเลย
หนูอยากรู้ว่าช่วงนี้ทำไมขนเขาถึงร่วงค่ะ มีวิธีแก้มั้ยเพราะหนูรู้สึกว่าจะเป็นภมิแพ้
แล้ว (กระต่ายหนูเป็นตัวผู้ซื้อมาได้5เดือนแล้วค่ะ)

Tags:

Tags:
Guest
Lady

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1621: 15 พ.ย. 11, 05:37 น

ตอบ คุณ นินิว ถ้าเอามือลูบแล้วขนติดมือก็คงจะผลัดขน แต่ถ้าบริเวณที่ร่วง ผิวหนังมีสะเก็ดแห้งแบบรังแค ,เป็นผื่นแดง,สะเก็ดแผล เป็นอาการของโรคผิวหนังต้องพาไปหาหมอค่ะ

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1622: 16 พ.ย. 11, 02:19 น

พี่เลดี้ค่ะ สงสัยกระต่ายหนูเขาผลัดขน แล้วอีกนานมั้ยค่ะเขาถึงจะหาย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1623: 16 พ.ย. 11, 06:36 น

ตอบ คุณ นินิว เกือนเดือนค่ะ หลังจากนั้นก็ต้องรอขนขึ้นใหม่อีก ใช้เวลาหลายเดือนถึงจะสวยเหมือนเดิม

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1624: 16 พ.ย. 11, 09:38 น

พันธุ์เท็ดดี้ เเบร์ หุตกไหมค่ะ
ไม้ลับฟันมันไม่ยอมเเทะ จะทำไงดีค่ะ  q*064 q*064

Tags:
Guest
Money

ความคิดเห็นที่ #1625: 16 พ.ย. 11, 15:06 น

ตอนนี้กระต่ายอายุ 7 เดือนแล้วค่ะ ลองเปลี่ยนจากอัลฟัลฟ่ามาเป็นธิโมธี แต่มันไม่กินเลยค่ะ มีหญ้าแบบไหนกินได้อีกมั้ยคะ เพราะเห็นมีขายกันหลายชนิด แพงโกล่าก็ไม่กินอ่ะคะ

กระต่ายตัวผู้ ปกติจะติดสัดนานมั้ยคะ เพราะเจ้าตัวเล็กขยันเขย่าเหลือเกินค่ะ หลายวันแล้วด้วยค่ะ แล้วก็ฉี่สะบัดกระจายเต็มกรงเลยค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1626: 17 พ.ย. 11, 00:17 น

หง่ะ หนูอยากให้เท้ามันหายเหลือง แล้วถ้าตอนนี้ให้อาหารเม็ดด้วย ยังได้มั้ยคะ ?? อาหารเม็ดกับหญ้า อันไหนดีกว่ากันคะ ?? แล้วถ้าอาบน้ำมันจะหายเหลืองหรือเปล่า เสียดายอ่ะค่ะ ขนมันสวยมากแต่เท้าเหลือง TT

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1627: 17 พ.ย. 11, 00:24 น

พี่คะ แล้วถ้าอาบน้ำให้มัน เท้าจะหายเหลืองมั้ยคะ ?? แล้วอาหารเม็ดกับหญ้า อันไหนดีกว่ากัน ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1628: 17 พ.ย. 11, 14:52 น

ตอบ คุณ Icetea ถ้าหูตกคือลอป // ให้แทะหญ้าแห้งแทนดีกว่าเยอะค่ะ

ตอบ คุณ Money ค่อยๆผสมค่ะ หญ้าทิโมธีมีประโยชน์และสำคัญกับกระต่ายโตมาก เสริมหญ้าชนิดอื่นเพื่อความหลากหลาย เช่น ออชาร์ด,โอ๊ต,เฮย์ภูเขา.. ยังไงก็ต้องทำให้กินให้ได้ค่ะ อาจต้องใช้เวลาเพราะเพิ่งจะเริ่มเปลี่ยน
                      เป็นสัดตลอดปี แต่ครั้งละสั้นๆ หาตุ๊กตาให้ขึ้นขี่แทนนะคะ

ตอบ คุณ juonjuju ได้อ่านบทความบ้างมั้ยคะ ถ้าอ่านจะรู้ว่าที่เน้นมาตลอดคือหญ้าแห้งสำคัญมากค่ะ เมื่อเริ่มโตขึ้นให้ลดอาหารเม็ดลง หญ้าแห้งให้ได้ตลอด ยิ่งมากยิ่งดี
                        รอให้ขนที่ฝ่าเท้ายาวแล้วค่อยๆเล็ม ได้ทีละนิดหน่อยอย่ามาก เพราะกระต่ายไม่มีฝ่าเท้า ขนจำเป็นมากในการรองบริเวณเท้า เท้าจะได้ไม่สัมผัสพื้นผิวต่างๆโดยตรงและไม่เป็นแผลอักเสบ ร่วมกับเอาผ้าชุบน้ำเช็ดเป็นประจำ ไม่ให้หมักหมม และทำความสะอาดบริเวณที่เลี้ยงกับกรง กระต่ายเท้าเหลืองเป็นเรื่องปกติ สิ่งสำคัญกว่าคือสุขภาพที่ดีค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1629: 17 พ.ย. 11, 23:38 น

พี่เลดี้คะ ;w;

เรนเอาของไปกั้นปูนขาวแล้วล่ะค่ะ(ถึงจะช้าไปหน่อยก็เหอะ แทะจนจะเกลี้ยงเลยlll)

แต่มันไปแทะไม้กั้นแทนอะคะ  ไม้มันทาสีไว้ซะด้วย อันนี้หมดหนทางหาของไปกั้นแล้วจริงๆค่ะพี่ orz

อยากถามว่า ไม้(ที่มีสีทา)ที่มันกินเข้าไปจะเป็นอันตรายมั้ยคะ?

คือเรนก็หาไม้(ของเล่น)สำหรับกระต่ายให้มันแทะนะ._. แต่มันไม่ยอมแทะ ไปแทะไม้บ้าน llll มันจะทำลายบ้านเรนT_T

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1630: 18 พ.ย. 11, 21:43 น

กระต่ายอยู่ เเอร์หรือพัดลมไหนดีกว่ากันค่ะ q*076

Tags:

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1631: 19 พ.ย. 11, 01:18 น

ขอบคุนมาก ๆ เลยค่ะ ^^ ถ้ามีอะไรสงสัย หนูขอรบกวนถามอีกนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1632: 19 พ.ย. 11, 08:10 น

ตอบ คุณ เรนนี่ ไม้ทาสีก็อันตรายอยู่ดี เอากรงมาบังหรือไม่ก็ซื้อคอกมากั้น จำกัดเขตให้ดีกว่าค่ะ

ตอบ คุณ Icetea อยู่ได้หมดค่ะ แล้วแต่สะดวก ให้ดูสภาพอากาศเป็นหลักค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1633: 19 พ.ย. 11, 10:07 น

พันธุ์อะไรบ้างค่ะที่หูตก q*039

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1634: 19 พ.ย. 11, 12:15 น

ถ้าให้มันอยู่ในกรงตลอดจนกว่าจะมีอาหารเม็ด (คือรอหายน้ำท่วม) จะเป็นไรมั้ยคะ

คิดว่าที่มันแทะปูนแทะไม้เพราะไม่มีอาหารเม็ดให้กิน; ;

ปล่อยออกมาเล่นแล้วซนมากเลย เอาถุงไปคลุมไม้ไว้แล้วยังจะมุดไปแทะอีก = =

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1635: 20 พ.ย. 11, 13:49 น

ตอบ คุณ Icetea สายพันธุ์ ลอป ทั้งหมดค่ะ ดูในกูเกิ้ลสิคะ

ตอบ คุณ เรนนี่ ถ้ามีความจำเป็นด้านสถานที่ ต้องเอาไว้ในกรงชั่วคราวไม่ได้ปล่อยวิ่งก็ทำได้ แต่ให้ดูนิสัยกระต่ายเป็นหลัก อาจหงุดหงิดกว่าเดิมก็ได้เพราะเดิมเคยถูกปล่อยอยู่ เจ้าของต้องอดทนค่ะ
                   ที่อยากแทะคงจะเป็นหญ้าแห้งมากกว่า อาหารเม็ดไม่ให้เลยก็ยังได้ ไม่จำเป็นค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1636: 20 พ.ย. 11, 16:20 น

เราจะตรวจดุูยังไงค่ะว่ากระต่ายไม่สบาย หรือเป็นโรคอะค่ะ

Tags:
Guest
ize

ความคิดเห็นที่ #1637: 20 พ.ย. 11, 19:20 น

ให้กระต่ายกินบักบุ้งไปอ่า ไม่รุ้ว่าห้ามกินจะตายไหมอ่า  q*078

Tags:
Guest
Man Buu

ความคิดเห็นที่ #1638: 21 พ.ย. 11, 00:24 น

ฮอลแลน ลอป พึ่งไปถอยมาเลยครับ 3500 ซนมากอ่ะครับ น่ารักสุดๆ อายุ 2 เดือน อยากทราบว่า จะบำรุงเขายังไงดี ตอนนี้ให้กินแต่หญ้าแห้งกับอาหารเม็ดครับ กลัวเข้าจะไม่ค่อยแขงแรงอ่ะครับ  q*073

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1639: 21 พ.ย. 11, 06:21 น

ตอบ คุณ Icetea อาการภายนอกดูเบื้องต้น ไม่กิน ไม่อึ ไม่ถ่าย ไม่ร่าเริง สภาพขนและผิวหนัง รอบดวงตา จมูก // อาการภายใน ไปตรวจร่างกายเป็นประจำก็จะรู้เร็วและแก้ไขได้ทันค่ะ

ตอบ คุณ ize รีบงดและดูอาการทั่วไปค่ะ

ตอบ คุณ Man Buu อาหารที่ให้ก็ตามนี้ถูกแล้วค่ะ พาไปตรวจร่างกายด้วยนะคะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1640: 21 พ.ย. 11, 17:11 น

อ๋อ ถ้าแบบนี้ก็ต้องเอาหญ้าขนที่ตัดมาสดๆไปตากแห้งใช่มั้ยคะเนี่ย*-*

จตุจักรเปิดแล้วคิดว่าน่าจะลุยน้ำจากบ้านไปซื้อได้ค่ะ แฮ่ๆ
แล้วอาหารเม็ดที่ว่าไม่จำเป็นแล้วนี่ ยังต้องซื้อมาให้เค้าอยู่รึเปล่าคะ หรือว่าเปลี่ยนมาให้กินหญ้าแห้งแทนเลย

มันก็อยู่มานาน(?)แล้วเหมือนกัน555 ตั้งแต่เดือนมีนาปี2011 ถึงจุดที่ต้องเปลี่ยนอาหารแล้วสินะคะ=w= 

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1641: 21 พ.ย. 11, 17:15 น

อ๋อ ถ้าแบบนี้ก็ต้องเอาหญ้าขนที่ตัดมาสดๆไปตากแห้งใช่มั้ยคะเนี่ย*-*

จตุจักรเปิดแล้วคิดว่าน่าจะลุยน้ำจากบ้านไปซื้อได้ค่ะ แฮ่ๆ
แล้วอาหารเม็ดที่ว่าไม่จำเป็นแล้วนี่ ยังต้องซื้อมาให้เค้าอยู่รึเปล่าคะ หรือว่าเปลี่ยนมาให้กินหญ้าแห้งแทนเลย

มันก็อยู่มานาน(?)แล้วเหมือนกัน555 ตั้งแต่เดือนมีนาปี2010 ถึงจุดที่ต้องเปลี่ยนอาหารแล้วสินะคะ=w= 

*แก้ปี โพสใหม่llll

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1642: 21 พ.ย. 11, 22:10 น

กระต่ายเลียเบาะตัวเอง หมายความว่าไงค่ะ Thank ค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1643: 22 พ.ย. 11, 12:58 น

ตอบ คุณ เรนนี่ หญ้าแห้งให้ตั้งแต่เด็กจนถึงตลอดชีวิต อาหารเม็ดให้เสริมเป็นขนมหรือไม่ให้เลยก็ได้ อายุยังน้อยนะคะ ไม่ถือว่ามาก

ตอบ คุณ Icetea กระต่ายเลียคือกระต่ายรัก เค้าก็คงจะรักของๆเค้าค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1644: 22 พ.ย. 11, 18:48 น

จะจับกระต่ายเข้ากรงจะใช้วิธียังไงดีค่ะ ช่วยบอกที พอดีจับเค้าเข้ายากมากค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1645: 25 พ.ย. 11, 15:16 น

กินใบโหระพาได้มั้ยค่ะ เห็นเค้าบอกกันว่าเป็นยาดีเลยค่ะ  q*039

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1646: 26 พ.ย. 11, 02:32 น

หวัดดีค่ะพี่เรดี้ อยู่ๆกระต่ายก็มีน้ำตาไหลออกมาข้างนึงค่ะแต่รอบตาไม่แดงอยากทราบว่าเขาเป็นไรค่ะ แต่ดูแล้วไม่หน้าจะชนอะไรนะค่ะ ถ้าหนูจะเอาน้ำเกลือที่ล้างตาคนทำความสะอาดรอบตาเขาได้มั้ยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1647: 27 พ.ย. 11, 00:42 น

ตอบ คุณ Icetea ลองใช้ของกินล่อดูค่ะ // โหระพากินไม่ได้ค่ะ

ตอบ คุณ  นินิว น้ำเกลือแบบนี้ใช้ได้ค่ะ ระวังด้วยนะคะเผื่อเค้าจะดิ้น // ถ้ายังมีอาการอย่างนี้ไม่หายพาไปหาหมอนะคะ อาจท่อน้ำตาตันต้องสวน หรืออาจเกี่ยวกับรากฟันไปกดทับค่ะ

Tags:
Guest
นุ่มนิ่ม

ความคิดเห็นที่ #1648: 27 พ.ย. 11, 16:04 น

มีกระต่ายอยู่ตัวนึงค่ะประมาน3เดือน เมื่อวานก็ได้กระต่ายมาอีกตัวนึงอายุประมานเดือนเศษ พอเอาเข้ากรงเดียวกันไอเจ้าตัว3เดือนพุ่งไปกัดเลยค่ะ ตอนนี้ก็แยกกันอยู่ ต้องทำไงให้มันเข้ากันได้ค่ะ ขอบคุณพี่Ladyล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
Juster Tell

ความคิดเห็นที่ #1649: 27 พ.ย. 11, 17:00 น

เคยมีประวัติมาแล้วเลี้ยง5ตัวตาย5ตัวตอนนี้เลยเข็ดไม่กล้าเลี้ยงเลยต้องมาศึกษาข้อมูลไว้ให้แน่นเวลาเลี้ยงจริงอะไรจริงจะได้ไม่ต้องมานั่งร้องไห้เสียใจทีหลัง q*078

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1650: 28 พ.ย. 11, 00:08 น

พี่เลดี้คะ กระต่ายมีโอกาสถูกยุงกัดแล้วเป็นโรคมั้ยคะ =q=
แบบว่าช่วงนี้ยุงเยอะแล้วปกติมันนอนข้างนอกอะค่ะ แง้

Tags:
Guest
กระต่ายน่ารัก

ความคิดเห็นที่ #1651: 28 พ.ย. 11, 12:53 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้ คือหนูอยากจะมาปรึกษาพี่ 2 เรื่องอ่ะค่ะ เรื่องแรกคือหนูอยากให้กระต่ายเล่นกับหนูแล้วทำให้มันเชื่อใจอ่ะค่ะ และเรื่องที่ 2 คือ กระต่ายตัวนึงที่หนูเลี้ยงไว้(หนูมี 3 ตัว ฝุ๋ย ชิลลี่ แล้วก้อซอลอ่ะค่ะ)ก้อคือว่าซอลชอบกระโดดไปบ้านคนอื่นอ่ะค่ะมันเร็วมากแล้วก้อโดดสูงมากด้วยค่ะหนูอยากให้มันไม่กระโดดไปบ้านคนอื่นอ่ะค่ะแต่ว่าไม่ทำครอกได้มั้ยค้ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ

Tags:
Guest
ปรายฟ้า

ความคิดเห็นที่ #1652: 28 พ.ย. 11, 19:48 น

คือเราซื้อกระต่ายมาได้ 2 วันแล้วอะนะ แต่เราทำกรงเอง เอาไว้ใช้ชัั่วคราวน่ะ ทำจาก ฟิวเจอร์บอร์ด ลวดดัด แล้วก้อไม้ทำเป็นฐานจ้ะ คือแม่เราให้เลี้ยงไว้ข้างนอก แล้วข้างนอกก้อจะมีเสียงรถวิ่งมั่ง คนเดิน เด็กเล่นกัน คนเดินผ่านมั่ง แล้วเค้าก้อตกใจอยู่เรื่อย พอตกใจไปซัก2-3 ครั้งก้อไม่ค่อยให้เราจับเลย ทำไงดีอ่า? q*078 q*032

Tags:
Guest
มีมี่

ความคิดเห็นที่ #1653: 29 พ.ย. 11, 14:16 น

พึ่งซื้อกระต่ายมา น่าจะเป็นพันธุ์ เนเธอแลนด์ ดรอฟ คะ 300 เอง แท้รึป่าวคะ คนขายบอกว่า 2 เดือนเศษแล้ว ทำงานอ๊อฟฟิศ 8 โมง เลิก 5 โมง ตอนกลางวันขังไว้ในกรง จะเป็นไรมั้ยคะ มีโอกาสจะตายไหม ให้กินแต่น้ำกับอาหารเม็ด ตอบด้วยคะ (ซื้อมาได้ 2 วันเองคะ)

Tags:
Guest
ปิ๊ก

ความคิดเห็นที่ #1654: 29 พ.ย. 11, 15:48 น

กระต่ายกินแต่อาหารเม็ด กับน้ำเปล่า ทำไมเค้ายังท้องเสียอ่ะครับ  แล้วควรทำอย่างไรดี รักษายังไงดีครับ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1655: 29 พ.ย. 11, 20:47 น

กระต่ายพันธุ์เท็ดดี้ แบร์ ต้องตัดชนรึเปล่าค่ะ ตัดตรงไหนบ้างค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1656: 30 พ.ย. 11, 05:21 น

ตอบ คุณ นุ่มนิ่ม 1. เอาตัวเก่าออกจากกรง เอาตัวใหม่ใส่เข้าไปแทน แล้วปล่อยตัวเก่าวิ่งรอบๆ ให้กลิ่นในกรงติดที่ตัวใหม่ ทำซ้ำๆหลายๆวัน แล้วค่อยปล่อยมาเจอกัน
              หรือ 2. พาทั้งคู่ไปนอกห้องหรือนอกสถานที่ที่อยู่ ให้ไม่มีกลิ่นเดิมๆ ตัวเก่าจะไม่รู้สึกว่าถูกรุกล้ำถิ่น และลองปล่อยทั้งคู่วิ่งด้วยกัน
              ไม่ว่าจะวิธีไหน ต้องคอยระวังอยู่ใกล้ๆ เมื่อมีท่าทีจะกัดกันก็คอยจับแยก ถ้าสุดท้ายแล้วเข้ากันไม่ได้ก็ทำใจค่ะ จับแยกเลี้ยง สลับกันปล่อยวิ่ง และส่วนตัวแนะนำให้อยู่คนละกรง จะได้ดูออกว่าใครป่วยได้ง่าย ทั้งอึและปริมาณอาหารแยกของใครของมัน
             ถ้าคนละเพศระวังเรื่องท้องก่อนถึงอายุที่เหมาะสมด้วยนะคะ ถ้าตัวใหม่อายุ 3 เดือนขึ้นไป

ตอบ คุณ เรนนี่ หามุ้งครอบค่ะ น้ำลายยุงจะทำให้ผิวหนังเป็นตุ่มเม็ดบวมอักเสบได้ ผิวกระต่ายบางมาก คนโดนยุงกัดยังเจ็บเลยค่ะ

ตอบ คุณ  กระต่ายน่ารัก แล้วแต่นิสัยกระต่ายนะคะ บอกให้ทำใจไว้ก่อน กระต่ายบางตัวขี้กลัว ขี้ระแวง ก็จะไม่ค่อยเข้าหาคน กระต่ายจะไม่เหมือนหมาแมวที่จะมาคลอเคลียเจ้าของ หลายๆคนชอบบอกว่ากระต่ายไม่ฉลาดเหมือนหมาแมวไม่มาเล่นด้วยเลย ก็เพราะว่าเป็นสัตว์คนละชนิดค่ะ จะให้เหมือนกันได้อย่างไร
                             ลองแบบนี้ดูนะคะ นอนลงกับพื้นเพื่อให้อยู่ในระดับสายตาเดียวกับเค้า ป้อนอาหารจากมือเพื่อสร้างความสนิทคุ้นเคย เอามาวางบนตัวเรา ตอนเรานอนอยู่ ถ้าไม่ได้ก็ไม่ได้นะคะอย่าคิดมาก เป็นนิสัยธรรมชาติของเค้าอยู่แล้วค่ะ
                             ไม่ทำคอกกั้นไม่ได้ค่ะ และต้องเป็นคอกที่สูงและมีตะแกรงปิดด้านบนด้วย เพราะกระต่ายกระโดดสูงได้มากกว่าที่เราคิด

ตอบ คุณ ปรายฟ้า เมื่อเปลี่ยนคนเปลี่ยนสถานที่ กระต่ายจะต้องปรับตัวใหม่และใช้เวลานานพอควร สิ่งแวดล้อมใหม่ตามที่บอกมาไม่ดีเลยค่ะ ไม่เอื้อให้เค้าหายกลัว หายระแวง แล้วเค้าจะสบายใจได้อย่างไร
                      หากรงดีๆมาสักอัน ดูเรียบร้อยกว่าเดิมแล้วขอแม่เอามาเลี้ยงข้างในนะคะ สงสารเค้าค่ะ

ตอบ คุณ มีมี่ ไม่แท้ค่ะ ND แท้หลักพันค่ะ //ตื่นเช้ามาปล่อยเค้าสัก 15 นาที ตอนเราแต่งตัว เย็นกลับมาค่อยปล่อยนานหน่อย หรือปล่อยได้แค่ตอนเย็นก็ไม่เป็นไร ทำได้เท่านี้ก็พอค่ะ // เพิ่มหญ้าแห้งด้วยค่ะ เยอะๆเลยนะคะ

ตอบ คุณ ปิ๊ก ก็ท้องเสียจากอาหารเม็ดแหละค่ะ กระต่ายท้องเสียต้องงดอาหารเม็ดและให้แค่หญ้าแห้งเท่านั้น ถ้าท้องเสียเกิดจากอาหาร มีถ่ายเหลวนิดหน่อยให้หญ้าแห้งแล้วอึเริ่มเป็นเม็ดก็พอจะหายกังวล แต่ถ้าถ่ายเป็นน้ำเลยและมีกลิ่นเหม็นมาก ก็อาจเกิดจากการติดเชื้อบิดหรือโปรโตซัวร์ ต้องพาไปพบแพทย์เพื่อตรวจอึ ให้น้ำเกลือและต้องด่วนที่สุดค่ะ  

ตอบ คุณ Icetea กระต่ายจะผลัดขนเองอยู่แล้วตามธรรมชาติ เราช่วยโดยการแปรงขนให้มันหลุดออกมาง่ายขึ้นค่ะ

Tags:
Guest
อริสรา

ความคิดเห็นที่ #1657: 1 ธ.ค. 11, 17:49 น

อิอิ q*026 q*039 q*069 q*038

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1658: 1 ธ.ค. 11, 19:27 น

กระต่ายปกติ จมูกเปียกหรือแห้งค่ะ q*031

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1659: 2 ธ.ค. 11, 19:42 น

เค้าไปกินต้น รวยไม่เลิก อะค่ะ จะเป็นอะไรรึเปล่าค่ะ  q*026

Tags:
Guest
ปิ๊ก

ความคิดเห็นที่ #1660: 4 ธ.ค. 11, 16:30 น

สรุปว่าฮันนี่เป็นโรคบิดครับ วันนั้นดูท่าไม่ดีเลยพาไปหาหมอกระต่าย  หมอเอาอุนจิไปตรวจก็พบว่าเป็นโรคบิด ก็ให้ยามากิน ตอนนี้ฮันนี่หายป่วยแล้วครับ ให้เค้ากินหญ้า อัลฟัลฟ่า เค้าชอบมาก ลืมอาหารเม็ดไปเลย  พรุ่งนี้มีนัดพบคุณหมออีก 1 ครั้ง ขอบคุณคุณLady มาก ๆครับสำหรับข้อมูล

Tags:
Guest
lllllllllllll

ความคิดเห็นที่ #1661: 5 ธ.ค. 11, 20:30 น

คือว่าน้องกระต่ายหนูอายุุ6เดือน พึ่งตายไปเมื่อสองวันก่อนอะค่ะ ก่อนตายครึ่งชม.ยังเล่นกันดีๆอยู่เลย จากนั้นก็ไม่มีแรง จับมาอุ้มสัมผัสได้เลยว่า น้องไม่มีแรงตัวนิ่มไปหมดเลย หนูอุ้มได้สักพัก น้องก็ถ่านเหลวออกมา แล้วก็จากไป คำถามคือทำไมอยู่ดีๆน้องถึงเป็นอย่างนั้นคะ

Tags:
Guest
สมห้อย

ความคิดเห็นที่ #1662: 6 ธ.ค. 11, 01:16 น

ถ้าเลี้ยงมันในลังกระดาษได้มั้ยคะ ซื้อมาจากตลาด กลัวมันจะตายมากเลย ตอนนี้ให้อยู่ในลัง ทำประตูให้มัน ปล่อยออกมาวิ่ง แล้วก็ให้นอนในลัง มันจะอึดอัดมั้ยคะ หรือควรซื้อกรงให้มากกว่า

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1663: 6 ธ.ค. 11, 06:01 น

ตอบ คุณ Icetea แห้งแบบไม่เป็นขุยจนถึงชื้นนิดหน่อย หากเปียกคือเป็นหวัด
                     ต้นนี้กินไม่ได้ เอาหลบด้วยค่ะ ใบมีน้ำมากและอาจมียางซึ่งเป็นพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

ตอบ คุณ lllllllllllll ไม่ได้บอกข้อมูลอาหารและรายละเอียดอื่นๆ  แต่น่าจะท้องเสียรุนแรงฉับพลัน และเค้าช็อคค่ะ

ตอบ คุณ สมห้อย การขับถ่าย น้ำและอาหาร จะทำให้ลังกระดาษอับชื้น สกปรกและก่อโรค ดังนั้นควรซื้อกรงค่ะ ยังไงลังก็ไม่รอดเพราะเค้าจะแทะจนเละเลยค่ะ

Tags:
Guest
misae

ความคิดเห็นที่ #1664: 8 ธ.ค. 11, 02:05 น

ตอนนี้ช่วงน้ำท่วมอ่ะค่ะ หญ้าแห้งเลยยังไม่มีขาย ให้อาหารเม็ดเค้าก็ไม่กิน ตอนนี้อายุประมาณ 1 เดือนกว่าๆ ตอนแรกไม่ทราบว่าห้ามกินผลไม้ เลยลองให้กล้วยน้ำว้า ปรากฎว่าเค้าชอบค่ะ ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรมั๊ยคะ

Tags:

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้